ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปเที่ยวฮ่องกงอาทิตย์หน้า จะไปเดินเล่นดูร้านเครื่องเสียงแถวไหนได้บ้างครับ  (อ่าน 22465 ครั้ง)

ออฟไลน์ mimic522

ขอบคุณคุณ gai มากครับ ชัดเจนมากเลยครับ สำหรับรูปครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้แพ๊คกระเป๋าแล้วครับ เพื่อนๆอยากได้อะไรเล็กๆน้อยฝากซื้อได้นะครับ ถ้าไม่ใหญ่มากพอไหวครับผม ขอบคุณคุณพี่ boy พี่ gai และเพื่อนๆทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ gai

ทางขึ้นร้านจะเป็นอย่างนี้ครับ

ออฟไลน์ Boyjarb

ออฟไลน์ gai

ร้าน Hit Audio กำลังลดราคา Zucable Oxyfuel 40% อยู่ครับ  ราคาไม่แน่ใจว่าถูกกว่าบ้านเราแค่ไหน  รูปทางขึ้นกับภายในร้านครับ  ถ้าคุยกับเจ้าของร้านดีๆ ให้เค้าเปิด Melody PM845 ให้ฟังสิครับ ผมประทับใจมาก  ตัวปรี Rogue Audio เค้าโชว์เครื่องในเห็นแล้วได้แต่กลืนน้ำลาย  ;D

ออฟไลน์ gai

ส่วนนี้ร้าน Audio Space ครับ  เอาพอเป็นน้ำยาแค่นี้ละกัน มีอีกเยอะครับ บางร้านเจ้าของร้านหน้างอ ผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปมา  แต่เกือบทุกร้านเปิดเครื่องเสียงให้ฟังเสียงจับใจมากเลย  เรียกว่าเดินทั้งวันก็ไม่เบื่อ เข้าร้านนี้ ออกร้านนั้น  อ้อ เห็นหลายร้านบอกว่าขายไม่ดี ตรุษจีนนี้จะปิดแค่ 2 วันคือวันจันทร์ กับวันอังคารครับ  ขอให้มีความสุขกับการเที่ยวชมครับ

อยากได้พวกสายอยู่พอดีเลยครับ เคยเปิดดูในเว็บ Zucable อยากได้อยู่เหมือนกัน สงสัยต้องพุ่งไปร้าน hit audio ก่อนด้วยครับ ผม save รูปคุณพี่ gai ไปด้วยหมดเลยเดี๋ยวไปเดินหาตามลายแทงที่ให้ไว้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Otaku

อยากได้พวกสายอยู่พอดีเลยครับ เคยเปิดดูในเว็บ Zucable อยากได้อยู่เหมือนกัน สงสัยต้องพุ่งไปร้าน hit audio ก่อนด้วยครับ ผม save รูปคุณพี่ gai ไปด้วยหมดเลยเดี๋ยวไปเดินหาตามลายแทงที่ให้ไว้ครับ ขอบคุณมากครับ

ขอให้ท่าน เดินทางไป-กลับ โดยสวัสดิภาพ ครับผม  :yahoo

ถ้าเป็นไปได้อยากให้จดราคาของต่างๆ มาด้วยก็ดีนะครับ อยากไปเที่ยวเหมือนกันนะครับ

เคยไปตอนเด็กๆมา 2 รอบ ตอนนั้นได้แต่ของเล่น ที่ toy r' us กระจายเลย  :clap

ออฟไลน์ gai

สาย Zu นี่ดีเหรอครับ ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าสายสัญญาณยาว 1 เมตรนี่ ราคาเต็มพันเศษ แล้วลดเหลือ 600+ หรือว่า 600+ ยังไม่ลดครับ ราคานี้ก็คูณ 4.6 ตอนนี้ครับ เพราะผมยังไม่ได้เล่นสายมาก ว่าไปแล้วเสียดายเหมือนกัน ถ้าราคาที่ลดถูกจริง  ;D
ถ้าพอมีเวลาจริงๆ ก็ต้องเดินให้ทั่วนะครับ  ตึก Yau shing ผมไม่ได้เดินดูเลย ไม่แน่ใจว่ามียี่ห้ออื่นลดอีกหรือปล่าวครับ  ยังไงก็ขอให้ได้ของดีราคาถูกมาเชยชมนะครับ

เมื่อคืนนั่งฟัง 2 แผ่นนี้ เสียงไพเราะจับใจหูตะกั่วอย่างผมเลย แผ่นนึง 50 เหรียญ เป็นแผ่นแท้จีนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม, 2009, 08:44:31 AM โดย gai »

คุณ otaku ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะพยายามจดราคา สินค้าลดราคามาให้ครับ เดี๋ยวทำเป็นจิ้มๆ pocket pc เก็บราคามาฝากเพื่อนๆครับ ผมว่า ซักพักจัดทัวร์ไปเที่ยวกันเองแบบที่เพื่อนๆบางท่านแนะนำมาบ้างก็ดีนะครับ ตั๋ว แอร์เอเชีย ล่าสุดน้องแฟน จอง พาที่บ้านไปเที่ยวแบบไปกันเอง ไปกลับ ห้าพันกว่าบาทเองครับ แต่จองนานหน่อยนะครับ เที่ยวนี้ผมไปกับกรุ๊ปทัวร์คงไม่มีเวลามากๆ กลัวคุณแฟนโกรธเอาน่ะครับ ไว้นัดๆไปเที่ยวตลุยดูเครื่องเสียงแปลกๆของพี่จีนบ้างก็ดีนะครับ

คุณพี่ gai ครับสายของ ZU cable ผมเองยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ แต่มีพี่ในเว็บที่เล่นเครืองเสียงมานาน แกเคยเล่าให้ฟังแกใช้อยู่ บอกว่าดีคุ้มราคามากเลยสนใจครับ สายสัญญาณราคาตลาดๆ ประมาณครึ่งหมื่น ผมเล่น มาเยอะเหมือนกัน พวก ฮีโร่ บลูเฮฟเว่น ซูปร้าeffi , alpha coreTQ2,audio guest daimaon back ทั่วๆไปน่ะครับผมว่าถ้าจะเล่นอีกทีผมก็คงต้องโดดไปสายชุดละหมื่นก็ยังจดๆจ้องๆอยู่ครับ แต่พี่ที่เล่นเครื่องเสียงมาก่อนเค้าบอก ZU นี่พอจะชนพวกเกือบหมื่นได้เหมือนกัน ผมว่าบ้านเรามันมีอะไรให้เล่นน้อยไปหน่อย ไม่เหมือนที่จีนน่ะครับเลยอยากลองดู เปิดดูในเว็บของ ZU cable ก็น่าสนใจดีครับ อยากได้ทั้งสายสัญญาณ สายลำโพงด้วย เดี๋ยวต้องไปเดินๆ ดูหน่อยครับ

ออฟไลน์ gai

คุณพี่ gai ครับสายของ ZU cable ผมเองยังไม่เคยใช้เหมือนกันครับ แต่มีพี่ในเว็บที่เล่นเครืองเสียงมานาน แกเคยเล่าให้ฟังแกใช้อยู่ บอกว่าดีคุ้มราคามากเลยสนใจครับ สายสัญญาณราคาตลาดๆ ประมาณครึ่งหมื่น ผมเล่น มาเยอะเหมือนกัน พวก ฮีโร่ บลูเฮฟเว่น ซูปร้าeffi , alpha coreTQ2,audio guest daimaon back ทั่วๆไปน่ะครับผมว่าถ้าจะเล่นอีกทีผมก็คงต้องโดดไปสายชุดละหมื่นก็ยังจดๆจ้องๆอยู่ครับ แต่พี่ที่เล่นเครื่องเสียงมาก่อนเค้าบอก ZU นี่พอจะชนพวกเกือบหมื่นได้เหมือนกัน ผมว่าบ้านเรามันมีอะไรให้เล่นน้อยไปหน่อย ไม่เหมือนที่จีนน่ะครับเลยอยากลองดู เปิดดูในเว็บของ ZU cable ก็น่าสนใจดีครับ อยากได้ทั้งสายสัญญาณ สายลำโพงด้วย เดี๋ยวต้องไปเดินๆ ดูหน่อยครับ
ยังงั้น ผมว่าสายที่เห็นน่าจะยาว 1 เมตรลดแล้วเหลือประมาณ 3พันนิดหน่อยครับ โห น่าเสียดายเหมือนกันนะที่ไม่ได้คว้ามาลอง

พี่ gai ถ้าลดแล้วสามพันกว่า ผมว่าคุ้มครับ เดี๋ยวขอไปลองด้วยหูอีกซักที ที่ร้านเค้ามี ยี่ห้ออื่นด้วยใช่ไหมครับ เผื่อเทียบกันเส้นอื่นซักนิดก็ดีน่ะครับ อ่อสำหรับแผ่นตอนนี้ผมโปรดแผ่นนี้มาซักพักแล้วครับ หาแผ่นแท้ที่ร้าน cap หรือร้านอื่นๆ ในบ้านเราไม่มีเลยอ่ะ เดินหาจนส้นรองเท้าจะสึกแล้ว เลยใช้บริการพี่จีนไปก่อน เดี๋ยวจะไปหาแผ่นแท้ที่นู่นด้วย บ้านเราแผ่นดีๆมีน้อยอ่ะครับ ไม่ค่อยชอบสั่งจากเมืองนอกด้วยชอบแบบจ่ายตัง ได้ฟังเลยน่ะครับ

แผ่น saint mic นี่ท่านพี่ท่านใดเห็นแผ่นแท้ที่ไหนวานบอกด้วยครับ หาจนทั่วร้านในบ้านเราแล้วไม่เจอซะที เดี๋ยวจะไปลองค้นๆที่ฮ่องกงดูครับ คุณ boyjarb แผ่น ก๊อป สำหรับบ้านเราบางครั้งมันก็จำเป็นนะครับ ผมว่าแผ่นบ้านเรามันน้อยน่ะครับ นี่ผมไปหาทั้งร้าน cap ร้าน int ที่ เซ็นทรัลเวิรด์ หลายๆร้านที่พาราก้อน ก็ไม่มี และส่วนใหญ่ผมก็ซื้อแบบ เหวี่ยงแหเลยครับ กวาดมาฟังก่อนแผ่นไหนเพราะก็ไปหาตามเก็บเอา มักได้แผ่นที่เพลงดีๆ ที่บ้านเรามันไม่มีขายน่ะครับ ไม่อยากสั่งจากเว็บอ่ะไม่ค่อยชอบรอครับพี่

ออฟไลน์ gai

พี่ gai ถ้าลดแล้วสามพันกว่า ผมว่าคุ้มครับ เดี๋ยวขอไปลองด้วยหูอีกซักที ที่ร้านเค้ามี ยี่ห้ออื่นด้วยใช่ไหมครับ เผื่อเทียบกันเส้นอื่นซักนิดก็ดีน่ะครับ อ่อสำหรับแผ่นตอนนี้ผมโปรดแผ่นนี้มาซักพักแล้วครับ หาแผ่นแท้ที่ร้าน cap หรือร้านอื่นๆ ในบ้านเราไม่มีเลยอ่ะ เดินหาจนส้นรองเท้าจะสึกแล้ว เลยใช้บริการพี่จีนไปก่อน เดี๋ยวจะไปหาแผ่นแท้ที่นู่นด้วย บ้านเราแผ่นดีๆมีน้อยอ่ะครับ ไม่ค่อยชอบสั่งจากเมืองนอกด้วยชอบแบบจ่ายตัง ได้ฟังเลยน่ะครับ
หาแผ่นแท้ได้ แผ่นนี้ผมจองนะครับ  ;D  ที่ร้าน hit audio ผมเห็นขึ้นหิ้งมีแต่ Zucable ครับ แต่ว่าร้านแถบนั้นก็มีอีกหลายร้าน แต่ละร้านก็มีหลากยี่ห้อ เยอะมากครับ เพียงแต่ยังไม่เห็น sale เลย ไม่ได้สนใจครับ

คุณ gai แผ่นนี้เพราะมากครับ บันทึกเสียงก็ดี เพลงที่เลือกมาก็เพราะๆทั้งนั้นเลย ตอนนี้ ยังพอหาได้ที่ ร้านดิจิตัล พลาเน็ท ชั้นหนึ่ง อาคารศรีวรจักรครับ แนะนำมากๆครับแผ่นนี้ จริงๆไปคราวนี้ผมอยากไปหาสาย ของ audio quest น่ะครับ สายสัญญาณ ผมลองมาหลายยี่ห้อ ค่อนข้างชอบของ audio quest เค้าน่ะครับ แต่ถ้า zu cable ราคานี้สงสัยต้องเอามาล่ะครับ คุณ gai แผ่นนี้เดี๋ยวผมลองไร้ท ให้ไปลองฟังดูก่อนก็ได้ครับ เพราะจริงๆ ครับ

คุณ gai แผ่นนี้เพราะมากครับ บันทึกเสียงก็ดี เพลงที่เลือกมาก็เพราะๆทั้งนั้นเลย
อยากได้ด้วยคนครับ ขอรายละเอียดของแผ่นหน่อย (ผู้ผลิต หมายเลข)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ice_berger77

ชอบAudioQuest ไป ร้าน Wing Shing ที่ ชำฉุยโปว
ของ Quest เยอะครับ

ออฟไลน์ gai

ชอบAudioQuest ไป ร้าน Wing Shing ที่ ชำฉุยโปว
ของ Quest เยอะครับ
ร้าน Wing Shing ขึ้นจาก exit A เลี้ยวซ้ายจะอยู่ทางซ้ายร้านหนึ่งครับ  แต่ถ้าเลี้ยวขวาต้องเดินไป block สุดท้ายก่อนถึง Dragon center จะอยู่ทางขวาครับ ของแพงเข้าใส้เลย  สาย Audio quest ที่ร้านขายไม่เข้าหัว เป็นสายตัดขาย แต่มีหัวดีๆ หลากยี่ห้อให้เลือกเยอะมาก ราคาก็  :cold ครับ ก่อนไปดูสำรวจราคาบ้านเราก่อนนะครับ
ชอบ Audio quest มีร้านๆ หนึ่ง อยู่ด้านอุโมงค์ ขึ้นไปชั้น 2 ถ้าจำไม่ผิดชื่อร้าน Audio Professional ครับ  ลองไปฟังสาย diy ของเค้าดูสิครับ  เค้าเอาสาย Audio quest มาทำ มีกล่องเล็กๆ ที่เค้าคุยว่า ออกแบบเอง  เสียงดีมากๆ แต่ราคารับยากมาก 1800 HKD.  แถมเป็นสาย diy ขายต่อคงหาคนรับยาก  คนซื้อต้องชอบเสียงเค้าจริงๆ

คุณ boyjarb คุณ gai ครับแผ่นนี้เดี๋ยวถ้าผมเจอที่ เซิ่นเจิ้น หรือ ฮ่องกงจะซื้อมาฝากครับ (ไม่แท้นะครับหุหุ) ให้ลองฟังดูก่อนแต่ผมชอบแผ่นนี้ มากกๆครับ เป็นนักร้องชายสองคน คนนึงแนวเสียง เบส ต่ำหนาอบอุ่นแบบ เจ้าเผิง ของจีนเค้า อีกคนเป็นเสียง กลางๆประมาณ อัลโต้ น่ะครับ เข้ากันมากๆๆ เค้าพยายามอัด ให้ได้ซาวด์ แบบวินเทจ แต่รายละเอียด มิติเสียงสุดยอดครับ คุณ boy ครับรหัสแผ่นน่าจะ JY131 TIS 0085 ครับ ฟังกับแอมป์หลอด เนียน พริ้ว มิติ รายละเอียดดีมากกกครับ แนะนำ กับแอมป์หลอด คลาสเอ ครับ ฟังดีจริงๆ

audio quest ถ้าไม่ถูกกว่าบ้านเรามากก็คงไม่เอาล่ะครับ กลับมาหาซื้อhome grow silver lace หรือ acoustic zen wow ร้านพี่จิต ดีกว่าครับ วันนี้ก็ไปเดินๆ ตึกไฮไฟ มาแว้บๆ เงียบจัง ร้านพี่ตาล เค้าย้ายมาอยู่ข้าง ร้านพี่จิต แล้วนี่ครับ คิดถึงเมื่อก่อนตอนร้านเยอะๆ สนุกดีครับ ผมว่า จริงๆแล้ว ร้านที่ตึกไฮไฟ น่าจะย้ายไปอยู่ที่ บิ๊กซี ชั้น 5 ใกล้ ๆ ร้านคุณ ภา คาดาส น่าจะดีนะครับ ผมเห็นที่ว่างอีกตั้งเยอะ คือถ้ารวมๆกันใกล้ๆกันเหมือนเดิม มันน่าเดินดีน่ะครับ

กลับมาแล้วครับ ปรากฎว่า เป็นดังที่พี่ท่านนึงแนะนำไว้ ครับ ของที่ถูกหิ้วมาไม่ไหว ของที่หิ้วไหวราคาไม่ถูก ไปคราวนี้ กะไปเอาสายสัญญาณ คาดาส หรือ audiance หรือ MIT มาซะหน่อยดูราคาจากบ้านเราไปแล้วไม่ค่อยถูกกว่าเท่าไหร่เลยอ่ะ สาย interconnect คาดาสรุ่นกลางๆราคาประมาณหมื่นกลางๆ ก็ราคาพอๆกับที่บ้านเราครับ อืมผมได้ไปที่ ตึก yau shing ที่ mongkok ที่เดียวนะครับ แถมมีเวลาเดินแค่สองชั่วโมงเอง ไปตึกเดียวก็หมดเวลาแล้ว เนื่องจากวันออกเดินทางจากกรุงเทพ หมอกลงเยอะมากนัดบินตอนสายๆ กว่าจะได้ไป เกือบบ่ายสาม ครับ ตารางทัวร์เลยเลื่อนไปหมด ของบางอย่างแพงกว่าบ้านเราอีก เช่นลำโพง Quad11L บ้านเราอยู่ประมาณ 17000 นิดๆ ที่นั่นบวกเป็นเงินไทยสองหมื่นต้นๆแน่ะ ที่ถูกเยอะๆน่าจะเป็นของไฮเอ็นด์ไปเลยพวกราคา ห้าหมื่นหกหมื่นขึ้นไปถึงจะน่าซื้อครับเช่น ลำโพง proac1sc บ้านเราเจ็ดหมื่นกว่าที่นั่น หกหมื่นสอง แอมป์ดูหนังครับ yamaha1800 ราคา สามหมื่นสองนิดๆ แต่เค้าไม่เล่นกันแล้วเค้าเล่น 1900 3900 สีดำสวยมาก รุ่น1900 สื่หมื่นนิดๆ แอมป์ ไพโอเนียร์ LX51 คิดเป็นเงินไทย 29900 ครับถามคนขายที่นั้นเค้าบอกถ้าเน้นคุณภาพสินค้า ไพโอเนียร์ น่าเล่นกว่า เพราะคุณภาพอุปกรณ์เครื่องในดีกว่า ผมบอกแต่บ้านเราไม่นิยมแฮะ แต่ตัวที่เค้าแนะนำจริงๆ เป็นโซนี่รุ่นใหม่ๆ เค้าบอก แอมป์ ดูหนังโซนี่รุ่นใหม่ๆน่าเล่นมากมี ฟังชั่น deep color, 24f และอะไรอีกเยอะ ผมก็บอก โซนี่บ้านเราไม่ค่อยเกิดอีก แต่ส่วนใหญ่ผมไปดูชุดฟังเพลงมากกว่านะครับ เช่น int amp cambridge 840a อยู่ประมาณ 48760 ซีดีราคาเดียวกันครับ ราคาเหล่านี้ยังไม่ได้ต่อรองนะครับ แต่ผมว่า ก็ซื้อพี่ๆร้านค้า บ้านเราดีกว่า นอกจากไปเที่ยวก็ ซื้อติดมา อ่อ แล้วก็เริ่มมีเครื่อง เล่น blue ray ยี่ห้อถูกออกมาขายแล้วครับ ยี่ห้อ olivia คิดเป็นเงินไทย แปดพันบาทครับ บางร้านเจ็ดพันปลายๆเองว่าจะซื้อมาลองเล่นอยู่เหมือนกันขายกันเกือบทุกร้านที่เน้น ระบบโฮมเธียเตอร์ครับ พอดีผมว่าไว้ปลายๆปีว่าจะไปซื้อแอมป์ ดูหนัง ใหม่ค่อยหิ้ว ดีวีดี เข้ามาพร้อมกันเลย หรือไม่ก็ว่าจะฝากเพื่อนที่ฮ่องกงเวลาเค้ามาเที่ยวให้หิ้วมาฝากซักเครื่องครับ

จริงๆแล้วฮ่องกงถ้าจะไปซื้อของให้สนุกต้องไปเดือน สิงหาคม ครับ
เพราะข่วงนี้พวกเสื้อผ้า ของแฟขั่น Sales จริงๆ แต่พวกเครื่องเสียงไม่
Sales นะครับ และข้อสำคัญควรไปเอง (คือไม่ไปกับทัวร์) สัก 3 คืน
4 วัน หาไปกันซัก 4 คนกำลังดี (เพราะขึ้น Taxi คันเดียวหมด)
เพราะจริงๆแล้วร้านขาบเครื่องเสียงมันอยู่กระจายกัน เช่น
อยู่พระโขนง, สะพานควาย บางแค อะไรทำนองนี้ แต่ละร้านก็มี
ทีเด็ดต่างๆกันไป ปีนี้ก็อยากจะไปเหมือนกันครับ ยังไม่รู้ว่าจะไปได้หรือ
เปล่า แต่จะอะไรก็ตาม ต้องดูค่าเงินเป็นที่ตั้ง สมมุติว่า $HK อยู่ประมาณ
4.20 ละก็น่าไปมาก หากเกินกว่า 4.60 ไม่ไหวแล้วครับ
ข้อสำคัญคือ ของแพงๆต่อได้ ของถูกต่อไม่ได้ เพราะว่าของๆนั้นทางร้าน
สั่งมาเพื่อเป็นการโฆษณาร้านไปในตัวด้วย ว่าฉันก็มีขาย แต่จำเป็นต้อง
ปล่อยออกให้เร็วที่สุดเพราะเงินไปจม ส่วนของถูกไม่ลดเพราะว่ายังไงก็ขาย
ได้

แต่ก็หยั่งว่าครับ หากมีเงิน ได้ไปทานอาหารที่รสชาติแปลกไป
ได้ไปเดินดูของที่เมืองไทยไม่มีขาย ก็เป็นสุขแล้วครับ

ครับคุณพี่ boy ว่างๆนัดกันไปบ้างก็ดีครับ ปลายปีถ้าจะเปลี่ยนแอมป์ ดูหนังเป็น full hd ผมว่าจะไปหิ้ว ยามาฮ่า หรือ ไพโอเนียร์มาหน่อย ว่าจะไปกับแฟนน่ะครับ ไว้เผื่อว่างๆไปด้วยกันครับพี่บอย อืมแผ่นเพลง ร้องนี่ยังเอาอยู่ไหมครับ เดี๋ยวผมลองไร้ท์ไปให้ลองฟังเพราะดีครับ ยังไง pm ที่อยู่มาก้ได้ครับเดี๋ยวผมไร้ทแล้วส่งไปให้ แล้วลองไปหาแผ่นจริงดูครับเพราะดีมากครับ

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • Back to Cinema
ถ้า HK นี่มันอยู่ใกล้ ๆสักประมาณลาว หรือ cambodia ก็ดีสิครับ
เพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว HTG ได้เดินชนกันแน่เลยครับ

แต่จะว่าไป HK ก็ไปไม่ยากนะครับ ไปเช้ากลับเย็นยังได้เลย...ว่าแล้วก็อยากไปมั่งจังเลย  :kicking

นั้นดิครับพี่ ตอนนี้ ถ้าจองแอร์ เอเชีย ล่วงห้า ก็ได้ไปกลับประมาณ ห้าพันห้าเองครับ ผมว่า นัดกันล่วงหน้าบ้างก็ดีนะครับ ปลายๆปีผมว่าจะไปอีกทีครับ คราวนี้ไม่ได้ไปกับทัวร์ ได้ไปหิ้วอะไรติดมาสะดวกหน่อย คราวนี้ที่ไปมีเวลาเดินในเมืองก่อนกลับแค่ ชั่วโมงครึ่งเอง เดินตึก yao shing อย่างเดียวยังไม่พอเลยอ่ะครับ อ่อ คราวนี้ ไป เค้าเริ่มมีเครื่อง บลูเรย์ ราคาถูกออกมาแล้วครับ รู้สึกจะยี่ห้อ olivia ประมาณเจ็ดพันกว่าบาทครับ แต่เค้าไม่ได้ต่อไว้เลยไม่มีเวลาดูมากอ่ะครับ ผมว่า ประมาณกลางปีนี้ถึงปลายปีน่าจะมี เครื่องบลูเรย์ ราคาประหยัดเอามาเล่นแผ่น ก๊อป สำหรับท่านที่ไม่ได้เน้นคุณภาพสูงสุดได้เล่นกันบ้างล่ะครับ แต่กว่าจะตอนนั้น พวกบลูเรย์ ซัมซุงรุ่นถูกสงสัย เหลือ แปด เก้าพันไปแล้วมั้งครับ

พูดถึงอุปกรณ์ HT ถ้าเป็นรุ่นใหม่ มันจะไม่ถูกครับ บางทีติดซวยอีกต่างหาก
คือ บางทีเครื่องออกมาได้  3 เดือน บริษัทเรียกเก็บ หรือให้เอาไปปรับปรุง
ที่ Service Centre เราไปซื้อมาก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย อย่างนี้ก็มีครับ

ยังไงก็ตามก่อนเดือนสิงหาปีนี้ ผมจะเปิดประเด็นชวนไปฮ่องกงกัน
(หมายเหตุ : ถ้าสุขภาพผมเอื้ออำนวยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มกราคม, 2009, 11:10:02 PM โดย Boyjarb »

ออฟไลน์ gai

พูดถึงอุปกรณ์ HT ถ้าเป็นรุ่นใหม่ มันจะไม่ถูกครับ บางทีติดซวยอีกต่างหาก
คือ บางทีเครื่องออกมาได้  3 เดือน บริษัทเรียกเก็บ หรือให้เอาไปปรับปรุง
ที่ Service Centre เราไปซื้อมาก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย อย่างนี้ก็มีครับ

ยังไงก็ตามก่อนเดือนสิงหาปีนี้ ผมจะเปิดประเด็นชวยไปฮ่องกงกัน
(หมายเหตุ : ถ้าสุขภาพผมเอื้ออำนวยครับ)
ขอให้แข็งแรง หายจากป่วยเร็วๆ นะครับ

ออฟไลน์ kadhoom

แล้วพวกprojector ไปหิ้วกันตรงไหนครับ
รู้แต่ที่ hivizone มีที่อื่นอีกมั้ยครับ

แล้วพวกprojector ไปหิ้วกันตรงไหนครับ
รู้แต่ที่ hivizone มีที่อื่นอีกมั้ยครับ
บอกตรงๆครับ HT ผมไม่ถนัด เพราะผมไม่ได้เล่นครับ
ผมเล่นแต่เครื่องเสียงครับ

ขอให้สุขภาพแข็งแรง นะครับ พี่ boy ตึกที่ผมไป ก็เห็นมีร้านขาย พวก โปรเจ็คเตอร์หลายตัวครับ ผมว่าราคาน่าจะต่างกับบ้านเราพอสมควร นะครับ

พี่ gai ครับ สำหรับแผ่นซีดีเพลงที่ผม โพสไว้ยังสนใจอยุ่ไหมครับ ถ้าสนใจก็รบกวน pm ที่อยู่มาด้วยเลยนะครับเดี๋ยวผมจะได้ไร้ทเผื่อครับ เดี๋ยวจะได้ไปส่งให้พร้อมตอนไปส่งให้พี่บอยเลยครับพี่ จริงๆไปคราวนี้ เกือบซื้อ  yamaha 1800 มาแล้วน่ะครับ มันเหลือ สามหมื่นสองเอง แต่พอดี ดูแล้วตัว 1900 มันสวยกว่ามากเลยน่ะครับ ราคาก็สี่หมื่นกว่าเอง แต่เวลาน้อยมากๆครับ กลัวกลับไปไม่ทันเวลานัดของทัวร์เค้าอีก ก็เลยกะไว้ว่าปลายๆปี ค่อยไปอีกที จะได้ไปเองไม่ต้องรีบร้อนมากน่ะครับ หรือเผลอๆว่าจะฝากเพื่อนที่ฮ่องกงให้เค้าหิ้วมาให้ก็เกรงใจเค้า มันหนักอ่ะดิ ผมว่าไปๆมาๆ พวกสายราคาไม่แพงมาก หรือของเล่นต่างๆ ไปซื้อร้านพี่ตาล ที่ตึกไฮไฟ เค้าเหมือนเดิมดีแระครับ พี่เค้ายังลดให้มากเชียว  เมื่อวานก็เพิ่งแวะไปดูของเล่นร้านพี่เค้ามา ผมว่าร้านที่เหลือ ที่ตึกไฮไฟ น่าจะย้ายไปอยู่บนบิ๊กซี ให้หมดก็ดีเหมือนกันนะครับ เหลืออยู่ห้าหกร้านเอง เดินแล้วเหงาอ่ะครับ

ออฟไลน์ ice_berger77

น่าสนใจนะครับ รวมก๊วนกันไปเป็นหมู่ สักกรุ๊ปก็น่าจะดีนะครับ
เวลาซื้อของจะได้มี แรงต่อเยอะหน่อย
ช่วงเดือนสิงหาคม ดูเวลาดีๆ จะมีงาน HK Hifi ด้วยนะครับ

:showoff :showoff :showoff :showoff :showoff

คงต้องรบกวนพี่ ท่านใดเป็น ผู้นำจัดทัวร์กันหน่อยนะครับ เพราะถ้าจะเอาตั๋ว ถูก ต้องจองนาน เดือนกว่าๆมั้งครับ ถึงจะได้ตั๋วถูกหน่อย แต่ผมว่าถึงตั๋วไม่ถูกมากก็คุ้มอยู่ดีครับ แค่ส่วนต่างผมก็พอค่าเครื่องบินค่าทีพักแล้ว กำไรไปเที่ยวดูเครื่องเสียงเยอะแยะหลากหลายดีมากๆเลยครับ

น่าสนใจนะครับ รวมก๊วนกันไปเป็นหมู่ สักกรุ๊ปก็น่าจะดีนะครับ
เวลาซื้อของจะได้มี แรงต่อเยอะหน่อย
ช่วงเดือนสิงหาคม ดูเวลาดีๆ จะมีงาน HK Hifi ด้วยนะครับ

:showoff :showoff :showoff :showoff :showoff
นั่นซิครับไปกันเป็นหมู่มันสนุกดี ผมก็เคยคิดอยากจัดทัวร์แต่มันยุ่งมาก
คือว่าหากเราไปคนเดียวก็คงไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าพาแฟนไปด้วย
นี่แหละครับ ร้อนก็ร้อนเดินอีกทังวัน เวลาเราซื้อของก็ไม่สะดวก
ราคาที่เคยหลอกเอาไว้ ก็มาถูกเปิดเผยที่นี่แหละครับ

อีกข้อก็คือว่า สมัยก่อนเดือนกรกฎา - สิงหา จัดเป็นหน้า Low ของ
ฮ่องกง สินค้าถึงได้ลดราคา ลดกันทั้งเกาะ ลดจริงๆเพื่อดึงดูดนักท่องเที่ยว
ให้มา ประกอบกับราคาโรงแรมช่วงนี้จะถูก ทีนี้พอคนไปเยอะพวกโรงแรม
มันก็เขยิบราคาขึ้นกลายเป็นไม่ถูกแล้ว

พาไปเลยพี่  boy แล้วไปถึงก็แยกกันเดินเลย ให้พวกแฟนๆไปเดิน ถนนชอปปิ้ง นาธาน จิมซาจุ่ยซะเลย ที่ไปคราวนี้ผมก็แยกกันเดินกับแฟนเลยครับ ผมไปม่งก๊ก แฟนเดินย่านชอปปิ้ง แล้วกลับมาเจอกันที่ทัวร์นัดเลย ขากลับมาผมรีบไปหน่อย ดันไปขั้น จิ่มซาจุ่ยทางออก E รีบวิ่งมาน่ะครับโผล่ขึ้นมาเหวอเลย ต้องรีบกลับลงไปใหม่ไปขึ้นทางขึ้น C ก็เรียบร้อยดีครับ ผมว่านัดกันไปกับแฟนๆนี่แหละแล้วให้พวกผู้หญิง ไปช๊อปปิ้งกันเอง บอกเต็มที่เลยน้อง รูดบัตรใครบัตรมันนะจ้ะ หุหุ

พาไปเลยพี่  boy แล้วไปถึงก็แยกกันเดินเลย ให้พวกแฟนๆไปเดิน ถนนชอปปิ้ง นาธาน จิมซาจุ่ยซะเลย ที่ไปคราวนี้ผมก็แยกกันเดินกับแฟนเลยครับ ผมไปม่งก๊ก แฟนเดินย่านชอปปิ้ง แล้วกลับมาเจอกันที่ทัวร์นัดเลย ขากลับมาผมรีบไปหน่อย ดันไปขั้น จิ่มซาจุ่ยทางออก E รีบวิ่งมาน่ะครับโผล่ขึ้นมาเหวอเลย ต้องรีบกลับลงไปใหม่ไปขึ้นทางขึ้น C ก็เรียบร้อยดีครับ ผมว่านัดกันไปกับแฟนๆนี่แหละแล้วให้พวกผู้หญิง ไปช๊อปปิ้งกันเอง บอกเต็มที่เลยน้อง รูดบัตรใครบัตรมันนะจ้ะ หุหุ
ทำได้อย่างนี้ก็ดีซิครับ กลัวแกจะติดแจไปไหนไปด้วยครับ
ยังไงก็เก็บเงินไว้ก่อน ไปไม่ไปว่ากันอีกทีครับ

วันนี้พี่ ที่เพิ่งรู้จักกัน เค้ายก อินทริเกรต ayre มาลองให้ฟังที่บ้านหูเสียไปเลยครับ กลับมานั่งฟัง unison unico แทบฟังไม่ได้เลยอ่ะ เสียงเมื่อกี้มันหลอนๆ หูชอบกล พี่ boy พี่ gai ผมไร้ท์แผ่นให้แล้วนะครับเดี๋ยวพรุ่งนี้จะออกไปส่งไปรษณี ไปให้ครับผม

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
พักหูไปสามสี่วันค่อยกลับมาฟังใหม่ก็ได้แล้วครับ  หูลืมเร็วครับ

นั้นสิครับพี่หมอ ตอนนี้ยังไม่อยากยุ่งกับชุดฟังเพลงอ่ะ เก็บตัง ไว้เล่นชุดโฮม Full HD ดีกว่าครับ รอแต่สายสัญญาณครับ หุหุหุ เดี๋ยวค่อยว่าจะไปหาสายลำโพง VDH ตัวใหญ่ มาช่วยให้เสียงมันหวาน เนียน กลมกล่อมขึ้นอีกหน่อย วันนี้เจอชุดทั้งสายสัญญาณ สายลำโพง แวน เข้าไป เสียงหวาน ออเซาะ ดีจริงๆ ครับ

MC Magnum ใหญ่พอไหม  ถ้าพอผมจะมีเหลือปล่อยเร็ว ๆ นี้

ใช่ครับพี่หมอ วันนี้เค้าเอา magnum มาให้ลอง ชอบครับ ปรกติ เมื่อก่อนผมเล่น kimber 8tc ไม่ค่อยชอบอ่ะเลยขายไปครับ vdh เล่นสุดแค่ cs122 ถ้าพี่หมอมีจะปล่อยก็อยากได้อยู่ครับ

ผมใช้เป็นสายลำโพงหลังอยู่มันยาวหน่อยคู่ 4.5 เมตร  รุ่นท้อปสุด Revolution ก็มีใช้ฟังเพลงอยู่ในห้องนอนก็เยี่ยม

ออฟไลน์ gai

หุหุ พี่หมอนี่สุดยอดทุกเรื่องจริงๆครับขนาดสายลำโพงหลังยัง เล่น magnum เลยอ่ะครับ อยากได้ครับ แต่ยาวเหมือนกันอ่ะ ไว้พี่หมอจะขายเมื่อไหร่บอกผมด้วยนะครับ revolution นี่ไม่อยากถามเลยว่าเมตรละเท่าไหร่ หรือเป็นสายสำเร็จเค้าครับพี่หมอ

Magnum คู่นั้นเอาไปหั่นครึ่งทำ bi wire พอดีแหละ  ส่วน revolution ไม่ใช่สายสำเร็จครับ  ตัดขายแต่ต้องซื้อยาวเพราะเป็นสายเดี่ยวต้องใช้บวกเส้นลบเส้นแยกกัน

แหมพี่หมอรู้ใจผมว่าถ้าเอามาก็ต้องมาหั่นทำไบร์ไวร์ แหละเมื่อวานเค้าเอามาให้ลองเป็นซิงเกิ้ลต้องมาใส่สะพานอีก ผมถามว่าถ้าเอามาทำไบร์ไวร์ เสียงคงไปได้อีกนะ เค้าบอก แม๊กนั่ม เค้าไม่ค่อยเอามาเล่นไบร์ไวร์กันหรอก ผมก็งงๆ สายดียิ่งเอามาทำไบร์ไวร์มันก็ยิ่งน่าจะดีไม่ใช่เหรอครับ อินทิเกรตผม ในคู่มือยังแนะนำเลยว่าถ้าเล่นลำโพงไบร์ไวร์ ให้ใช้สาย ซิงเกิ้ลสองชุดแยกไปเลย ชั้วลำโพงหลังแอมป์ เค้าก็ทำแยกออกสองชุด ไปเลยไม่ได้ระบุเป็น spk-A , spk-B ด้วย สงสัยที่คนที่เอามาให้ลองบอกผมว่า "แม๊กนั่ม เค้าไม่ค่อยเอามาทำ ไบร์ไวร์กันหรอก (สงสัยเพราะสายมันแพง หรือสายมันใหญ่กันแน่ครับ) แต่ สาย revolution พี่หมอ แยก บวกลบ กันไปเลยก็ยิ่งสุดยอด อีกเช่นเคยสำหรับพี่หมอครับ ทีแรกผมสับสนกับรุ่น สายลำโพง VDH super nova หรือไงนี่ล่ะครับ

ถ้าคู่มือเขียนอย่างนั้นไบไวร์เป็นคำตอบสุดท้าย  ดีขึ้นแน่นอนมากหรือน้อยเท่านั้น

ออฟไลน์ gai

อยากได้ความรู้เรื่อง bi-wire ทำแล้วมันเกิดอะไรขึ้นกับสัญญาณ เสียงถึงได้ดีขึ้นครับ ไม่ทราบว่าจะหาอ่านได้จากที่ไหน  ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ

พี่ gai ครับ ผมว่าถ้าเอาแบบ ทฤษฎีโดยละเอียดเลย น่าจะลองไปโพสถามที่ เว็บนี้ดูนะครับ http://audiophile.board.ob.tc/ อันนั้นท่านๆทฤษฎี เกี่ยวกับสองแชนแน่ลค่อนข้าง ข้อมูลเยอะดีครับ แต่สำหรับผม ถ้าลำโพงเป็น ไบร์ไวร์ ผมใช้สายไบร์ไวร์ ครับผมว่า การที่ใช้ สะพานต่อแยกที่ลำโพงมันทำให้เกิดการเดินทาง ผ่านตัวนำที่แตกต่างกัน ต่อให้สะพานนั้นจะดีกว่าสายหรือ แย่กว่าสายที่เราใช้ ทางโลหะวิทยามันก็เป็นตัวนำที่ต่างกันอยู่ดี มันก็มีความต้านทานที่ต่างการ มั้งนะครับ แต่ก็มีหลายท่านที่ใช้ตัดสายลำโพง ที่เราใช้มาต่อทำเป็นสะพาน อันนั้นก็ดีขึ้นในระดับนึง ผมว่าหลักๆน่าจะเป็นการสูญเสียของสัญญาณที่เดินทางผ่านตัวนำที่ต่างกันมั้งนะครับพี่ ทีนี้ไบร์ไวร์ ก็ยังมี ท่านต่างๆบอกอีกว่า สายไบร์ไวร์ ที่หัวด้านแอมป์ เป็นสอง แล้วไปออก สี่ ที่ฝั่งลำโพง มันไม่ดีอีก เพราะคลื่นมันจะรบกวนกัน หุหุ อันนี้พอดีแอมป์ บางรุ่นก็มีข้อจำกัด เช่น มีเอาท์พุท ลำโพงแค่ชุดเดียว มันก็ต้องใช้สาย ไบร์ไวร์ สอง ออก สี่อยู่ดีใช่ไหมครับ แต่สำหรับท่านที่มี เอาท์พุท สปีกเกอร์ เป็นสองชุด คือ เอ กับ บี ก็เลือกใช้ได้ แต่หลายๆท่านก็บอกอีกว่า ขนาด เอาท์พุท เอ กับ บี ยังต้องเลือกเพราะให้มิติเสียงที่ต่างกันพอสมควร แหม วุ่นวายอ่ะ แต่พอดี แอมป์ ผมเค้า ไม่ได้ระบุเป็นลำโพง เอ หรือ บี แต่ตามคู่มือเค้าบอกว่าถ้าจะต่อลำโพง ไบร์ไวร์ ก็ต้องใช้ สาย สอง ออก สอง คือสาย ซิงเกิ้ลไวร์ สองชุด ไอ้ผมเองก็ใช้ สายไบร์ไวร์ สำเร็จ แบบ สองออกสี่ มาตลอด มาเจอแอมป์ตัวนี้ เลยลอง แบบ ใช้ สายลำโพงอันเก่าๆ ที่เป็น ซิงเกิ้ลไวร์ มาใช้สองชุด เป็นแบบ สองออกสอง ปรากฎว่า มิติดีขึ้นจริงครับ นิ่งขึ้น back ground มันสงัดขึ้น ทำให้ได้ยินรายละเดียด เล็กน้อย ชัดขึ้นได้โดยไม่ต้องตั้งใจฟัง อย่างเดิม ครับ สรุป สำหรับผม ถ้าลำโพง เป็นไบร์ไวร์ ผมก็ใช้สาย ไบร์ไวร์ แน่นอนครับ มิติ ช่องไฟ รายละเอียด แยกแยะ ได้ชัดเจนกว่า ไปใช้สาย ซิงเกิ้ลไวร์ ครับ ตอนนี้ ก็เลยต้องลำบากหาสายลำโพง ซิ้งเกิ้ลไวร์ ดีๆ เป็นสองชุด มันเปลืองอีกอ่ะดิครับ อันนี้ ไม่ได้มีทฤษฎี อะไรนะครับเป็นแค่ความเห็น ที่ใช้ๆมา พี่ gai ลองแวะไปโพส แบบขอ ทฤษฎี ประกอบแบบ ชัดๆ ที่บอร์ดนั้นดู ครับ ผมว่า ทฤษฎี เพียบ ครับผม

ปล. จริงดังพี่ boy ว่าไว้ว่า การต่อแบบ ซิงเกิ้ลไวร์ น่าจะดีกว่า เพราะลำโพง ไฮเอ็นด์ ส่วนใหญ่หลังๆผมก็เห็นมาทำเป็น ซิงเกิ้ลไวร์ กันเยอะ ที่ผมโพสท์ไปเมื่อกี้เพราะผมส่วนใหญ่ลำโพงที่ผมเจอมันมักจะเป็นไบร์ไวร์น่ะครับพี่ มันเลยมี ปัจจัย เรื่องสะพานเชื่อม ระหว่างขั้ว HF กับ LF ผมเลยเลือกใช้สายไบร์ไวร์ซะเลย ประมาณว่า ตามใจผู้ออกแบบลำโพงที่เค้าทำมาให้ใช้น่ะครับ เท่าที่ฟังก็จับความแตกต่างได้พอสมควร แต่ผมว่า ถ้าเค้าออกแบบจริงๆ ซิงเกิ้ลไวร์ มันน่าจะกลมกลืนกันได้ดีกว่า พวกไฮเอ็นด์เค้าถึง ออกแบบมาให้ใช้ กันเยอะเหมือนกัน อันนี้เป็น ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับพี่

พี่ boy พี่ gai เมื่อเช้าผมออกไปส่ง ซีดี ไปให้แล้วนะครับ น่าจะถึงประมาณวันอังคาร หรือพุธ เช้าน่ะครับผม

พี่ boy พี่ gai เมื่อเช้าผมออกไปส่ง ซีดี ไปให้แล้วนะครับ น่าจะถึงประมาณวันอังคาร หรือพุธ เช้าน่ะครับผม

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์, 2009, 04:20:40 PM โดย Boyjarb »

ออฟไลน์ gai

ขอบคุณมากครับ