ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าแต่ละท่านมีแนวทางการเล่นเครื่องเสียงอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 1078 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tomato_Rezz

• **
ไม่ทราบว่าแต่ละท่านมีแนวทางการเล่นเครื่องเสียงอย่างไรบ้างครับ (ย้อนอดีตจนถึงอนาคต)

ผมเคยอ่านหนังสือเล่มนึงจำชื่อคนเขียนไม่ได้  ???  (ตอนนั้นยังเรียนอยู่ชั้นมัธยม ได้แต่สนใจอ่ะครับ ยังเป็นเรื่องไกลตัวที่จะมีเครื่องเสียงซักชุด)

รู้สึกว่าเค้าจะเริ่มจากเล่นลำโพงจากบ้านหม้อซื้อมาประกอบเอง ประมาณนี้อ่ะครับ

จนวันนี้ผมเรียนจบ (แต่ยังไม่มีรายได้เพราะเรียนต่อ) แต่ก็พอจะเก็บเล็กเก็บน้อยสะสมเรื่อย ๆ

ตอนนี้ได้เครื่องเล่น CD Onkyo DX7355 เอามาเก็บไว้เครื่องนึงครับ (เพิ่งเริ่มเล่น)

คิดว่าเก็บอีก 2-3 เดือน จะหา Int amp + สาย RCA มาไว้ซักตัว (เล่นกับหูฟังที่มีไปก่อน)

ต่อไปจะหาลำโพง + ขาตั้ง + สายลำโพง (คงเข้าใกล้ความจริงซะที)

ได้ชุดฟังเรียบร้อย ระยะเวลาทั้งหมดคงเกือบปี

ต่อมาหา ปรีไมค์ + ไมค์ มาเล่น Karaoke กับ DVD ที่มี

ก็ประมาณนี้อ่ะครับ

เลยอยากรู้ว่าแต่ละท่านมีเส้นทางสายนี้กันอย่างไรบ้างครับ เอาไว้เป็นแนวทางอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์, 2009, 09:11:07 PM โดย Tomato_Rezz »

ออฟไลน์ TripleXXX

ก้อคล้ายๆกันหมดแหละครับ ตอนเป็นนักเรียนก้อไม่ค่อยมีตัง เผอิญท่านพ่อเค้าเล่น เราก้อเลยได้ฟังแต่ไม่รู้ยี้ห้ออะรัย เล่นแผ่นเสียงครับ มีทั้งแผ่นเล็กแผ่นใหญ่ เพลงจีนซะส่วนมาก เพลงไทยเท่าที่จำได้ก้อ เก้าล้านหยดน้ำตา (ดอน สอระเบียบ) พอหมดแผ่นทีเราก้อไม่กล้าไปยกหัว พ่อจะมาจัดการเอง โตมาหน่อยพ่อเปลี่ยนเครื่องเสียงไปบ้านหม้อ ก้อพาเราไปด้วย เริ่มหูดีขึ้นมาแล้ว นั่งฟังจำได้มี  onkyo กับ  Nikko ลำโพง 2 3 ยี่ห้อ มาจบตรง NIKKO กับ ลำโพง Pioneer เบส 12 นิ้ว แบบ 3 ทาง ทุกวันนี้ยังอยู่เลยครับ ส่วน AMP ไม่รู้ไปไหนแล้วเสียดายมาก เสียงดีจิงๆ ระหว่างทางก้อมี มินิคอมโป ซะส่วนใหญ่ เพราะไม่มีห้องฟังเป็นการส่วนตัว เพราะบิดายึดไปหมดเหลือห้องนอนก้อเลยเล่นมินิคอมโป ส่วนใหญ่ครับ ทั้ง JVC SONY National Sharp

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ Mr.Benz

ช่วงสมัยเรียนยังไม่มีเป็นของตัวเองครับ ได้แต่ไปฟังเครื่องของญาติๆ ที่เค้าเล่นเครื่องเสียง
เลยได้เปิดหูเปิดตา พอมีความเข้าใจเรื่องเครื่องเสียงบ้าง จากนั้นช่วงเริ่มทำงานก็อาศัยฟังเพลง
จากคอมพิวเตอร์ กับพวก mp3 หรือ ipod กับฟังเพลงเวลาขับรถยนต์

เมื่อปีที่แล้วโชคดีที่เจ้านายคนปัจจุบันเค้าก็ชอบเครื่องเสียง และชุดที่เค้ามีอยู่ก็ไม่ค่อยได้ฟัง
ผมลองฟังแล้วแนวเสียงถูกใจ จังหวะพอดีที่เค้าตั้งใจจะขาย ผมก็เลยรับช่วงต่อมาในราคาที่ถูกมาก
ได้ทั้ง CD D/A Integratd Amp และ ลำโพง ตอนนี้ก็เลยหันมาสนใจเรื่องการปรับปรุงคุณภาพเสียง
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องสายไฟ หรือสายสัญญาณต่างๆ ก็ได้คำแนะนำจากสมาชิคในเว๊บครับ