ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟที่ใช้เป็น BiasLight ครับ  (อ่าน 2432 ครั้ง)

ออฟไลน์ cool_non

• (คูล-นัน)ครับผม
หลอดไฟที่ใช้เป็น BiasLight ครับ
« เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2005, 12:39:26 AM »
เหตุก็เพราะว่ามีช่วงนีมีเวลาดูดีวีดีแค่ตอนค่ำ-ดึกเท่านั้น แล้วก็ไม่อยากเปิดไฟมาก แต่ก็ไม่กล้าปิดไฟดู
อยากได้เจ้า Ideal-Lume มาใช้ก็รู้สึกว่าเกินความจำเป็นไปซักนิดนึง

ลองเอาชุดหลอดที่เหลืออยู่ในบ้านมาลองก็กระพริบจนดูไม่ไหว :D

ก็เลยลองค้นกระทู้เก่าๆดู

http://archive.htg2.net/webboard2/view.php?No=1645
http://archive.htg2.net/webboard2/view.php?No=21142
http://archive.htg2.net/webboard2/view.php?No=1475

ก็ไปเดินหาหลอด ge wattmiser plus ขนาด 6500k อย่างในกระทู้ข้างบน
คนขายก็บอกไม่มี  ;D

ไปหาหลอด OSRAM BIOLUX L18/72-965 อย่างที่เคยบอกไว้ในหนังสือเครื่องเสียงนึงฉบับ
คนขายก็บอกไม่มี  อีกแล้ว  ;D ;D ;D

ก็เลยโทรไปหาร้านขายหลอดไฟที่รู้จักให้หามาให้หน่อย
เขาบอกว่าต้องสั่งนอกต้องรอ  ;D ;D ;D ;D

ก็เลยอยากสอบถามบ้างครับว่าเป็นยี่ห้ออะไรรุ่นไหนกันบ้าง
แล้วอุณหภูมิต้อง6500kหรือเปล่าครับ

Re: หลอดไฟที่ใช้เป็น BiasLight ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2005, 12:41:25 AM »
  Ideal-Lumes  ครับ
อยากได้...

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Re: หลอดไฟที่ใช้เป็น BiasLight ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2005, 03:06:00 AM »
ผมเคยซื้อหลอด ge  65ook   3watts or 5watts  ที่เซ็นทรัลชิดลม แผนกหลอดไฟ  ลองหาดูน่ะครับ

ออฟไลน์ Hidden RH1N0

• Lord of the RH1N0
  • สมาชิกรุ่น Classic .
  • Super Star.
  • *
  • Lord of the RH1N0
    • HiddenRhino @ Multiply
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2005, 08:24:57 AM »

อืม .... ยี่ห้อ หริอ รุ่น อื่นๆ ที่ ขนาด watts ใกล้เคียงกันก้อน่าจะได้อ่ะครับ .... แล้วพยายามเลือกที่ไม่เป็น Cool White นะครับ ยกเว้นต้องการจะให้ไปทางเดียวกะชื่อ.... อิ อิ  ;)

ตอนนั้นที่สนใจ GE wattmiser plus เพราะ ขณะนั้น หลอดที่ขายมักจะเป็น 9 watts ขึ้นไป และ GE เค๊าบอกว่า รุ่นไหนของเค๊า ใกล้เคียง 6500 เคลวิน อ่ะครับ   :-[

http://hiddenrhino.multiply.com/    715 - จ้าหนึ่งเห็ด - Lord of The Rhino -  Crouching Kitty Hidden Rhino - Dirk Pitt - MUCAS - Cast Away - HR - DP - ME - Beachwalker - Jokesmonster - RH1N0 - CKHR - DB23 - Copyleft - Searchdozy - SDZ - จ้า  .......

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2005, 09:46:09 PM »
ขอขอบพระคุณมิตรรักแฟนเพลงทุกท่านมากกกกกคร้าบบบ
มาแว้ว หลอดฟูลออเรสเซนต์ 18 วัตต์ พร้อมชุดรางสำเร็จ :)

วันนี้ลองไปดูแถวห้างใกล้ๆบ้าน ตามคำแนะนำของพี่ๆ ;)
หลังจากถามพนักงานอยู่สักพัก ก็ได้มาครบตามต้องการ
1. หลอดฟูลออเรสเซนต์ 18 วัตต์ ยี่ห้อหนึ่ง เขียนข้างกล่องบรรยายสรรพคุณไว้ ตามต้องการ "อุณหภูมิสี 6,500เคลวิน" ;D ;D
2. ชุดรางสำเร็จ อีกยี่ห้อหนึ่ง เขียนข้างกล่องบรรยายสรรพคุณไว้ "พร้อมติดตั้ง สะดวก ใช้งานได้ทันที" ;D ;D ;D

กลับมาถึงบ้านตอนเย็น ใจร้อนครับท่าน อยากจะใช้เต็มแก่
เปิดชุดรางออกมาเตรียมประกอบ โอ้วววว :(  สายไวร์ริ่งข้างในเล็กจังเลยไม่สะใจ
วิญญาณนักD.I.Y.(Destroy it yourself) เข้าสิงจัดการเปลี่ยนซะทั้งหมดเป็นสาย1.5SQ.mm.พร้อมกับทำสายไฟเสียบพร้อมใช้งาน

ตอนแรกกะว่าจะใช้สายHovlandให้สมศักดิ์ศรีซะหน่อย :P ดันหมดซะนี่ เลยต้องเปลี่ยนมาใช้ThaiYasakiแทน :'(
ทำซะชั่วโมงครึ่งกว่า จะเสร็จเรียบร้อย

ลองเอาไปวางไว้หลังโทรทัศน์ เปิดใช้งานดู โอววว...สว่างดีจริงๆๆ :)
ไม่ค่อยกระพริบเลยดีกว่าอันเก่าเยอะเลย ไม่มีคลื่นกวนโทรทัศน์ด้วยโชคดีจริงๆ

สรุปเสียเงินไป รวมสองรายการ 206.25 บาท สบายใจแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2005, 11:30:05 PM »

ป๋มง่ายๆอย่างงี้เลยครับ แต่จา 6500 เคลวิน หรือปล่าวก็จำม่ายได้แล้วครับ....แหะๆๆ

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 สิงหาคม, 2005, 01:12:21 AM »
คุณ  cool noon   แสงมัน สว่างไปหรือเปล่าครับ    ระวังความสว่างมาเลียหน้าจอน่ะครับ  ลองค่อย ๆ หาตำแหน่งในการวางดูน่ะครับ       ผลเป็นอย่างไรเล่าสู่กันฟังบ้าง

ออฟไลน์ WK

• Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม, 2005, 01:25:55 PM »

หลอดฟูลออเรสเซนต์ 18 วัตต์ พร้อมชุดรางสำเร็จ :)

มันจะสว่างโร่จนเกินไปหรือเปล่าครับ ใช้ขนาด 8 วัตต์ก็น่าจะพอ
S.10 - ten -ten - S.10