ผู้เขียน หัวข้อ: EL84SE  (อ่าน 14383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
Re: เกาะติดกระแส หลอดผอม EL84SE
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:17:55 PM »
หลังจากผ่านไปกว่า 20 ชั่วโมงของการเปิดต่อเนื่องตั้งแต่เมื่อวาน เสียงอิ่ม ฉ่ำ และ เนียน ขึ้นตามลำดับ ผมได้ใช้หลอดเก่าในการทดสอบ หลากหลาย ยี่ห้อที่พอจะมีครับ แต่ตัวที่ฟังอยู่ปัจจุบัน เป็น Amperex R code และ Phillip Miniwatt เสียงทั้งสองตัวแทบจะถอดออกมาจากบล็อคเดียวกันเลยครับ Miniwatt ออกบางกว่าเล็กน้อยครับ เดี๋ยวผ่าน 100 แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังอีกครั้ง ครับ  :)

วงจรที่ใช้ทำครับ 77 Volt ที่เพลท ของ 5687 นะครับ ผมเขียนผิดที่ผิดทางครับ ต้องขอบคุณกุนซืออีกครั้งที่มาเตือน   ;)

ล่าสุดได้มีการปรับไฟ และ Bias ใหม่ทั้ง หลอดหน้า และ หลอด power สำหรับผมแล้วน่าจะลงตัวที่จุดนี้ที่สุดครับ เพราะได้ทั้ง บู๊ และ  หวานก็โอเค เป็นที่น่าทำเพราะใช้งบไม่สูง ใครมีก็จัดได้เลยครับ ส่วนหม้อเล็กที่เคยเห็นเพื่อนๆโพสถามกัน ที่เวปกระป๋องขาย ผมเอามาลองเทสแล้วครับ เสียงดี เกินกว่าราคาไปเยอะครับ สำหรับ OPT ราคา พันกว่าบาท งานจากเมกา แถม คุณภาพเสียงเกินไปเยอะ จัดวงจรดี ปรับจูนดี หม้อหลายหมื่น หนีไม่ออกเหมือนกันครับ  อ้อเกือบลืม  ไฟเพลทที่ 5687 ผมปรับขึ้น มาที่ 90 Volt -3.85 V Rk 470 Ohm. 8.2 mA.  ส่วนหลอดเพาเวอร์ EL 84 ยกไฟขึ้นมาที่ 265 Volt -9.5 Volt Rk 270 Ohm. 35 mA. ครับ
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
Re: EL84SE
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:27:24 PM »
ในวงจร ท่านพี่น่าจะลืมเขียน Rgrid  (100K) ลง Ground ไป 1 ตัว หรือเปล่าครับ
คือถ้าไม่ได้เสียบสัญญาณเข้า Grid มันจะไม่มีแรงดันอ้างอิง อาจจะเสียหายได้

(เผื่อท่านสมาชิกสนใจทำตามวงจรครับ)

ถ้าผมเข้าใจผิด โปรดอภัยให้ข้าน้อยด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:29:54 PM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ ธีรพัชร์ TJAM

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:33:51 PM »
  ครบแล้วครับ

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:51:48 PM »
ในวงจร ท่านพี่น่าจะลืมเขียน Rgrid  (100K) ลง Ground ไป 1 ตัว หรือเปล่าครับ
คือถ้าไม่ได้เสียบสัญญาณเข้า Grid มันจะไม่มีแรงดันอ้างอิง อาจจะเสียหายได้

(เผื่อท่านสมาชิกสนใจทำตามวงจรครับ)

ถ้าผมเข้าใจผิด โปรดอภัยให้ข้าน้อยด้วยครับ)
ขออภัย มือใหม่น่ะ เขียนไม่ค่อยจะถูกครับ ก็คือ 100 K input ก่อน R 220 Ohm. ก็คือ โวลุ่มอ่ะครับ ขอบคุณครับ เดี๋ยวคราวหน้าจะพยายามไม่ให้ตกหล่นครับ   :)
you don’t have to remember anything.

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:13:18 AM »
ตอนนี้ใส่เพิ่มไปแล้วครับ ไม่เ็ห็นความแตกต่างทางเสียง แต่เพื่อความสบายใจของเพื่อนเราบางคน จึงต้องยอมเสีย R 100 K อีกสองตัว ครับ เพราะ ขี้เกียจเอาออกแล้ว หลังจากยกไปออนทัวร์มาสัปดาห์กว่า คิดว่าน่าจะลงตัวแล้ว คงจบสำหรับ EL 84 ตัวนี้ครับ   :)

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 07:30:02 AM »
รบกวนให้คุณ Create ลองต่อ OPT แบบที่ไม่ต่อ Sec ลงกราวด์แล้วเล่าผลให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 09:13:42 AM »
รบกวนให้คุณ Create ลองต่อ OPT แบบที่ไม่ต่อ Sec ลงกราวด์แล้วเล่าผลให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แอมป์ผมทุกตัวไม่เคย ต่อ SEC ลงกราวด์ครับ   แต่ก็พอรับรู้มาบ้างเลยมาลองต่อดู  ปรากฎว่ามีบางความถี่หายไป เสียงอับกว่า ไม่ต่อครับ แต่ก็มีแอมป์ที่ต่อแล้วเสียงยังสมบูรณ์ดีคาดว่าผู้สร้างคงมีการชดเชยความถี่ที่ขาดหายไปครับ เช่น ยามาโมโต้   :)

ออฟไลน์ prasan

• ...Back to the Basic...
  • Superstar...
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:01:13 PM »
แอมป์ผมทุกตัวไม่เคย ต่อ SEC ลงกราวด์ครับ   แต่ก็พอรับรู้มาบ้างเลยมาลองต่อดู  ปรากฎว่ามีบางความถี่หายไป เสียงอับกว่า ไม่ต่อครับ แต่ก็มีแอมป์ที่ต่อแล้วเสียงยังสมบูรณ์ดีคาดว่าผู้สร้างคงมีการชดเชยความถี่ที่ขาดหายไปครับ เช่น ยามาโมโต้   :)

ขอบคุณครับ ยกไปวันงานฯ ด้วยนะครับอยากฟัง  :)
"I haven't failed. I've found 10,000 ways that don't work." - Thomas Edison
"Anyone who has never made a mistake has never tried anything new." - Albert Einstein

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:47:20 PM »

ขอบคุณครับ ยกไปวันงานฯ ด้วยนะครับอยากฟัง  :)
ถ้าไปคงไม่ได้ยกอะไรไปหรอกครับ อย่างแรก เวลาน้อย สองคือ เพื่อนสมาชิกเฉพาะกลุ่มบ้านบนเนินก็เพียบ ฟังกันไม่หมดแล้วครับ :)