ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีเก็บ+ดูแลหลอดที่ไม่ได้ใช้กันยังไงบ้างครับ  (อ่าน 3197 ครั้ง)

ออฟไลน์ jp74

• Super Star
  • *
Re: มีวิธีเก็บ+ดูแลหลอดที่ไม่ได้ใช้กันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2009, 08:32:16 AM »
เห็นห่อ พี่ทัศน์ แล้ว

อยากิน แยมโรล มะนาว เลยคับ  :D  :o

ออฟไลน์ Aj

• *
  • Listen Music with Love
Re: มีวิธีเก็บ+ดูแลหลอดที่ไม่ได้ใช้กันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2009, 07:50:56 AM »
idea ของคุณ BLUEKITE แจ่มมากครับ  O0 O0

ออฟไลน์ ทัศน์

• หลอดสวยมาก่อนเสียง อิอิ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2009, 12:05:52 AM »
ตกลงคุณแซมเก็บหลอดหรือมะนาวครับ..
บ้านผมเมื่อก่อนไม่มีตู้เย็นเก็บมะนาวในกระป๋องทรายอยู่ได้นานเป็นเดือนๆเลย
หลอดที่ไม่มีกล่องอย่าง12AX7ผมเอาท่อที่เขาเอาใว้เดินท่อแอร์ตัดให้เกินหลอดนิดหน่อย...
มันค่อนข้างแน่นตกไม่แตก....แล้วจัดหมวดหมู่อยู่ในกล่องเดียวกันในกล่องขนมปัง
อันไหนที่มีกล่องกระดาษก็เอาใว้ในกล่องขนมปังเหมือนกัน
ผมถ่ายรูปใว้เหมือนกันแต่ผมเอาลงไม่ได้ครับ
O0 O0 O0

ชอก.32   ชกน.46   สจพ./วทอ. ECT 09
ข้อมูล ส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30465.0

ออฟไลน์ BLUEKITE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 11:57:37 PM »
ตกลงคุณแซมเก็บหลอดหรือมะนาวครับ..
บ้านผมเมื่อก่อนไม่มีตู้เย็นเก็บมะนาวในกระป๋องทรายอยู่ได้นานเป็นเดือนๆเลย
หลอดที่ไม่มีกล่องอย่าง12AX7ผมเอาท่อที่เขาเอาใว้เดินท่อแอร์ตัดให้เกินหลอดนิดหน่อย...
มันค่อนข้างแน่นตกไม่แตก....แล้วจัดหมวดหมู่อยู่ในกล่องเดียวกันในกล่องขนมปัง
อันไหนที่มีกล่องกระดาษก็เอาใว้ในกล่องขนมปังเหมือนกัน
ผมถ่ายรูปใว้เหมือนกันแต่ผมเอาลงไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ แซม

• *
  • 'จอมยุทธกินบะหมี่'
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 09:58:30 PM »
หากระป๋องเล็กๆมา 1 ใบครับ เอาหลอดวางเรียงกันให้สวยงาม จากนั้นเอาทรายมากรอกใส่ให้เต็มครับ เก็บได้นานมากๆ  ;D
http://www.htg2.net/index.php?topic=16726.0

ชนใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล

ออฟไลน์ krupohn

• *
  • ฟังเพลงร็อค ในห้องเล็ก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 01:21:33 PM »
 ??? ที่นี้  รู้หละ  ว่าใคร ท่านใดบ้านที่มีหลอดคนละเย้อ เยอะ  ;D
สำหรับหลอดที่มีกล่องเก่าแล้ว ป้องกันกล่องด้วยการบรรจุถุง เพื่อป้องกันความชื้นในบรรยากาศทำให้กล่องเปื้อยเปราะเร็ว  โดยการห่อถุงพลาสติกทั้งกล่องครับ

ออฟไลน์ pisit

• ผู้สนับสนุน web ......
    • www.audio-hobby.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 12:52:16 PM »
กรณีไม่มีกล่องก็ใส่ถุงซิปแบบร้านยา ดูง่ายดี 
ใส่กล่องเวลาแกะหลอดสกรีนจะหลุดลอก
ถ้ามีกล่องก็ใส่ไว้ในกล่องเหมือนเดิม  ;D
นอกจากทำเครื่องเสียงเป็นงานอดิเรก ผมยังเป็นพ่อค้าขายของซึ่งมีกำไรเป็นเรื่องปกติ ดังนั้นข้อความที่ผมโพสต์ขอให้ผู้อ่านโปรดพิจารณาอย่างรอบด้านด้วยครับ
ชื่อ ที่อยู่

ออฟไลน์ jp74

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 11:22:33 AM »
หลอดเล็ก ทำกล่องใส่เองคับ  จดรายละเอียดไว้ด้วย  (ขี้ลืมคับ)

ได้ความคิดจากกระทู้นึงของพี่ ๆ ว่า photo jumbo 4x6 ใช้ทำกล่องพอดีราคาไม่แพง  2 - 4 บาท

แต่หลอดใหญ่ ยังไม่มีกล่องเลย ต้องรอเข้ากรุง 8x12  นี่ ตจว. 50บาทขึ้นครับ  ในกรุง ร้านถูก ๆ นี่ สิบบาทกว่า ๆ เอง  :cry2  :cry2

ออฟไลน์ MrHelix

• เกรียนแห่งที่ราบสูง
  • DIY สไตล์เกรียน
    • Vmodtech.com :: Increase Your Force
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 11:07:35 AM »
ห่อด้วยวัสดุกันกระแทกครับ ไม่ฟองน้ำก็บับเบิล
เพราะความเพี้ยนไม่ได้เป็นตัวชี้วัดคุณภาพเสียง ผมเลยกลายเป็นผู้เสพหลอดไปแล้วครับ อิอิ
รายละเอียดที่อยู่ของผมครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=38515.0

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 10:49:15 AM »
ห่อกระดาษหนังสือพิมพ์หรือไม่ก็ซองกันกระแทกมาห่อครับ  ส่วนขาหลอดถ้าไม่อยากให้เกิดออกไซด์ก็เอาน้ำยาทาเล็บอย่างใสมาทาตามขาหลอดครับ
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ tytyty50

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 09:59:48 AM »
ใส่กล่องพลาสติก เก็บไว้ใต้ชั้นวางแหละจ๊ะ
ที่อยู่ครับ  :   http://www.htg2.net/index.php?topic=39137.0

ออฟไลน์ lovelyglass

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 09:54:47 AM »
ผมใส่กล่องใส่เครื่องมือพลาสติกที่มีช่องแยกช่องเล็กๆครับ แต่พอมันเยอะขึ้นมากๆ ก็ใส่กล่องที่พี่ๆในนี้ใช้ส่งหลอดให้ผมครับ :)

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 08:43:07 PM »
แยกหลอดกลาง-เล็กไว้คนละลัง สำหรับหลอดไม่มีกล่อง (กองรวมกันไปเล้ย  :D) สำหรับหลอดใหญ่จะไว้อีกที่
เป็นลังพลาสติกแบบวางซ้อนได้หลายๆชั้น (มี 4 ชั้นแล้ว) ส่วนหลอดมีกล่อง ใส่ถุงโลตัสขนาดใหญ่ไว้ครับ มี 4 ถุงละ  :D 2f 2f 2f

ปล. ในลิ้นชักโต๊ะคอมฯก็มี ไว้เก็บหลอดโกลบและหลอดดังๆ หยิบเข้าออกบ่อยๆครับ  :headphone

โห...มีแยะจังเลย
แบบนี้น่าจะหา.....อะไรนะ..ผมเรียกชื่อไม่ถูก........
เป็นกล่องพลาสติก รูปแบบคล้ายลังใส่ขวดน้ำอัดลม หรือขวดโซดา
แต่ขนาดจะเล็กกว่า  เคยเห็นพยาบาลเค้าเอาใส่หลอดแก้วใส่เลือดที่เจาะจากแขนเรา
แล้วเอาไปเช็คก่อน ตอนที่เราบริจาคโลหิต  ผมเคยมอง ๆ อยู่ขนาดกำลังพอเหมาะที่จะเอามาใส่หลอดขนาดเล็ก
น่าจะใส่ได้ถาดละหลายสิบหลอด........

ตอนนี้พวกหลอดใหญ่ ขนาดพวกหลอด 8 ขา
ผมก็จะเก็บกล่องที่ใส่หลอดประหยัดไฟ
เอาไว้ใส่ พอดิบพอดีเลย

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • Superstar...
  • ....ด้วยใจรัก....
text
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 08:32:27 PM »
สำหรับผมแค่ไม่ให้หลอดแตก/กับเบอร์ลบก็พอครับ :headphone
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ Michael stb

• ชอบหลอดถูกๆ..
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 08:12:57 PM »
ของผมผ้าขนหนูปูไว้ในลิ้นชักแล้ววางหลอดไว้เลย

ออฟไลน์ Aufklarung

• Superstar..
  • das Heimwerken.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 07:55:51 PM »
แยกหลอดกลาง-เล็กไว้คนละลัง สำหรับหลอดไม่มีกล่อง (กองรวมกันไปเล้ย  :D) สำหรับหลอดใหญ่จะไว้อีกที่
เป็นลังพลาสติกแบบวางซ้อนได้หลายๆชั้น (มี 4 ชั้นแล้ว) ส่วนหลอดมีกล่อง ใส่ถุงโลตัสขนาดใหญ่ไว้ครับ มี 4 ถุงละ  :D 2f 2f 2f

ปล. ในลิ้นชักโต๊ะคอมฯก็มี ไว้เก็บหลอดโกลบและหลอดดังๆ หยิบเข้าออกบ่อยๆครับ  :headphone
die Aufklärung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ klär  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ
และเป็นชาว :D ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก :D ด้วย
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=30585.0

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 07:46:21 PM »
ใส่ถุงพลาสติกติดเบอร์ แล้วใส่กล่องพลาสติก (กล่องไอศครีม ที่รับประทานหมดแล้ว) ช่วยรักษ์โลกอีกแรงครับ  แต่ตอนนี้วางอยู่บนโต๊ะคอม ฯ เรียงกันจะเต็มโต๊ะแว้ว !!  :P
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ DS

• มุ่งมั่น ทำให้มัน.....มีทั้งแสงและเสียง
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 07:25:26 PM »
ผมจะเก็บพวกกล่องพลาสติดสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ  แบบที่ใส่ไม้จิ้มฟัน หรือลำลีแหย่หู
ขนาดกำลังพอเหมาะ ใส่ได้ 2 หลอด หรือ 4 หลอดแล้วแต่ขนาดของกล่อง
เอาฟองน้ำแผ่นบาง ๆ วางรองก้นไว้ ถ้าหาไม่ได้ก็เอากระดาษทิชชู่ ซ้อนกันพองาม
ตัดกระดาษแข็งจากพวกกล่องกาแฟ หรือค๊อฟฟี่เมท ไว้คั่นระหว่างหลอด ไม่ให้กระทบกัน
ฝากล่องก็เขียนเบอร์หลอดติดไว้   

พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้ชมกันนะครับ

ออฟไลน์ pongsakorn50

• **
  • GUENG...lS3/5A
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 07:15:09 PM »
ตัดซองกันกระแทกไปรษณ์เก่าๆมาหุ้มเเล้วหาเเทปพันใว้ ป้องกันหลอดแตกใด้ระดับหนึ่ง ป้องกันเบอร์หลอดลบ และช่วยชาติประหยัดด้วยครับ.
ข้อมูลในการติดต่อ...http://www.htg2.net/index.php?topic=16810.msg168734#msg168734

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • Superstar...
  • ....ด้วยใจรัก....
text
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 07:08:29 PM »
ผมเอาใส่ถุงก๊อบแก๊บ แยกหลอด เล็กอยู่กับเล็ก บางหลอดก็ห่อกระดาษหนังสือพิมพ์  :P
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ กิตติ

• Freshy
มีวิธีเก็บ+ดูแลหลอดที่ไม่ได้ใช้กันยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2009, 06:07:07 PM »
ตอนนี้ผมมีอยู่4คู่(12AU)ใช้เปลี่ยนในปรีตามอารมณ์ที่จะฟังแนวเพลง ปรกติอันไหนไม่ได้ใช้ก็จะห่อทิชชูแล้ววางไว้ ;D จึงอยากทราบวิธีเก็บที่ถูกต้องควรเป็นยังไงครับ ขอบคุณครับ