ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเล่น DVD ใช้ pj4805 ที่ mode 16:9 ทำไมภาพออกมากว้างมากๆไม่เป็นอัตราส่วน 16:9  (อ่าน 1691 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
เวลาเล่น DVD ใช้ pj4805 ที่ mode 16:9 ทำไมภาพออกมากว้างมากๆ ไม่เป็นอัตราส่วน 16:9 (1.77) กลับเป็นประมาณ 2.12 ผมต้อง set ยังไงครับ? แต่พอผมกดเลือก เป็น mode letter box อัตราส่วนใกล้เคียง 16:9 แต่
ตัวหนังสือภาคจะหายไปครึ่ง
 สรุปแล้วเวลาเล่นแผ่น dvd โดย pj4805 (ASPECT RATIO ของเครื่อง= 16:9) ผมควรตั้ง mode ไหนครับ จึงจะได้สัดส่วนภาพถูกต้อง หรือว่าขึ้นกับแผ่นว่า แบบ widescreen รึเปล่า
 วานผู้รู้ กรุณาช่วยตอบหน่อย ขอบคุณครับ

DUM
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
อาจจะไปเจอหนังที่บันทึกมาใน format 2.35 : 1 หรือเปล่าครับ http://mrgremlin.karnt.com/dvdcafe/article/anarmorphic/anarmorphic.shtml
หรือ ว่าขนาดเป็นหนัง format 1.85 : 1 ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ...

• *
ผมใช้แผ่น Windscreen ครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็น อัตราส่วน 2.35 รึเปล่า ดูยังไงครับว่าแผ่นไหนเป็น 1.8 หรือ 2.3 ครับ
ขอบคุณครับ

dum
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • ตู่ นินจา
ดูได้จากปกหลังกล่องใส่ dvd น่ะครับผม...

• *
กลับไปดูมาแล้ว บนแผ่นเขียนว่า widescreen มี aspect
ratio 1.78:1 zone 9 แต่พอดุหนังทำไมภาพด้านกว้างถึงกว้างมากครับ เปิดเลือก pj mode ที่ 16:9 แต่วัดอัตราส่วนได้ประมาณ2.3 กว่าๆ ไม่นับแถบดำบนกับล่าง ...ขนาดนับรวมแถบ ก็ยังรู้สึกว่า มากกว่า 1.78 ผมต้อง set ยังไงครับ  (ที่ DVD ผมก็เลือก  mode 16:9)  ขอบคุณครับ

dum