ผู้เขียน หัวข้อ: Blu Ray ตัวไหนน่าเล่นตอนนี้ครับ  (อ่าน 2883 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
Blu Ray ตัวไหนน่าเล่นตอนนี้ครับ
« เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2008, 06:29:58 PM »
ไม่เอา hiend ครับ พอดีมี PS3อยู่ แล้ว อยากได้ที่bitstream เสียง HDได้ งบไม่เกิน 30000 ครับ

popcity
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ iwamac

Re: Blu Ray ตัวไหนน่าเล่นตอนนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน, 2008, 08:28:34 PM »
ผมขอส่ง Panasonic BD-55 เข้าประกวดครับ   แต่เมืองไทยยังไม่มีขาย   ซื้อจากนอกเป็นไฟ 110V. ต้องการหม้อแปลงไฟครับ เพราะไม่สามารถแก้เป็น 220V ได้   ราคาอยู่ในเบ็ดเสร็จรวมหม้อแปลงแล้วอยู่ในงบที่ตั้งไว้ครับ

Re: Blu Ray ตัวไหนน่าเล่นตอนนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 10:44:57 PM »
รอปลายปีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ford

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์, 2009, 11:41:35 PM »
ไม่ใช่ PS3 มันก็ถอด HD ได้หรอครับ แต่ออกมาในรูป multich pcm แต่คุณภาพเสียงไม่ต่างจาก HD เลยครับ

ออฟไลน์ wisthawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2009, 06:53:45 AM »
สำหรับราคาไม่เกิน 30k และให้ประสิทธิภาพทั้งระบบภาพและเสียงได้ไม่แพ้ ps3 ก็คงต้องเล่น lx51 ของ pioneer ครับ...
แต่ก็ต้องทำใจเรื่องความช้าในการอ่านแผ่นนะครับ...ช้า ถึงช้ามาก ยิ่งเทียบกับ ps3 ด้วยแล้ว...ยิ่งต่างกันเยอะครับ...

จริง ๆ ผมก็ไม่ค่อยอยากแนะนำให้เปลี่ยนอ่ะครับ...เพราะจริง ๆ ทั้งระบบภาพและเสียงของเจ้า ps3 นี่ไม่ได้ด้อยไปกว่าเครื่อง BD ระดับ 3 หมื่นขึ้นไปเลยนะครับ...เรียกว่าข้ามขั้นไปฟัดกับ lx71 ของ pioneer ได้สบาย ๆ
ติดแค่ไม่มี analog out put เท่านั้นเอง...

ส่วนเรื่องเสียง ระหว่างพวก dolby TrueHD หรือ DTS-HD เทียบกับ LPCM ที่ ps3 ถอดออกมาให้
ไม่ได้ต่างกันเลยนะครับ...ต่างกันแค่ไฟโลโก้ที่โชว์บนเครื่อง AVR เท่านั้นเองครับ...

ปัจจุบัน ผมใช้เครื่อง stand alone อยู่เหมือนกัน (ผมใช้ panasonic bd35) ไม่ได้ดีไปกว่า ps3 เลย...
บางแง่ ps3 ดีกว่าด้วยซ้ำ เช่น
1. โหลดแผ่นเร็วกว่า (บางแผ่นเร็วกว่าราว ๆ 1 นาที)
2. อัพเดท fw. ได้ง่ายกว่า (เพราะมี wi-fi)
3. fw. เร็วกว่าเครื่อง stand alone (มี fw. ใหม่ ๆ ออกมาทีไร ps3 ได้อัพเดทก่อนเพื่อนทุกที)
4. เล่นแผ่นได้หลากหลาย format กว่า เช่น เล่นแผ่น SACD ได้...เครื่องเล่น BD หลาย ๆ เครื่องยังเล่นไม่ได้เลย

จะมีข้อเสียนิดหน่อยก็แค่กินไฟมากกว่าเครื่อง stand alone ทั่วไปเท่านั้นเอง..นอกนั้นกินขาดหมดครับ..
ขนาดเว็บต่างประเทศ หรือพวกนิตยสารเครื่องเสียงต่างประเทศบางเจ้ายังใช้ ps3 เป็นเครื่องทดสอบ+อ้างอิงเลยครับ

ออฟไลน์ Chow

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์, 2009, 02:43:42 PM »
รอดู OPPO ครับ ใกล้จะออกแล้ว