ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้dvico m7000a บ้างครับ  (อ่าน 4249 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultra_mind

• **
Re: ใครใช้dvico m7000a บ้างครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์, 2009, 09:56:33 PM »
ขอแจมด้วยคนนะครับ

พอดีเพิ่งได้ Dvico A6510 มาลองอาทิตย์เดียวเอง  (ไม่มีประสบการณ์)
ผมว่าขึ้นอยู่กะไฟล์ที่โหลดมาเป็นหลักนะครับ
เท่าที่ลองดูแล้ว  ผมว่า

ระบบภาพ   OK เลยครับ...ลองต่อ Dream Power แล้วไม่น่าจะมีผลต่อ Dvico
ระบบเสียง  ฟังได้เฉพาะภาษาอังกฤษ..แต่บางเรื่องที่มีภาษาไทย...ฟังไม่ได้เลย..มันก้องๆๆยังงัยไม่รู้

ผมว่าน่าจะมาจากไฟล์มากกว่า  หรือ  ผม set up ผิดก็ไม่รู้....
ท่านใดมีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Udomchai

Re: ใครใช้dvico m7000a บ้างครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2009, 08:24:36 PM »
ซื้อของนอกไม่รู้มีประกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2009, 02:41:06 PM »
แหล่มเลย c) c) c)

ออฟไลน์ Kerzen

• esy-come-esy-go
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2009, 12:09:37 PM »
กำลังสั่ง dvico 7010a จาก www.dvicothai.com ครับผมว่าน่าจะ work สำหรับคนไม่ใช่เซียน com อย่างผม

ของผมมาแล้วกำลังทดสอบเท่าที่ดูตอนนี้สมบรูณ์ทั้งภาพและเสียงสัญญาณก็ปล่อยได้ 1080p
      สัญญาณเสียงออกทางHDMIได้เช่นกันคำบรรยายก็ไม่มีปัญหาผมว่าดีระดับหนึ่งแพ้เครื่อง ฺBlu-ray
     และแผ่นBlu-ray แท้ๆเท่านั้น c) c) c)
*จริงใจกับคนอื่นก่อน<>ก่อนที่จะให้คนอื่นจริงใจกับเรา*

ออฟไลน์ Mr.Benz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2009, 09:32:36 AM »
อีกนิดนึงครับ อีกจุดหนึ่งที่น่าจะพิจารณาก็คือความสามารถในการแสดง subtitle แบบต่างๆ ครับ
เพราะเท่าที่ผมลองดู เครื่องพวกนี้น่าจะมีข้อจำกัดบ้าง เมื่อเทียบกับการเปิดจาก HTPC ครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2009, 09:23:27 AM »
กำลังสั่ง dvico 7010a จาก www.dvicothai.com ครับผมว่าน่าจะ work สำหรับคนไม่ใช่เซียน com อย่างผม

ออฟไลน์ Mr.Benz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์, 2009, 09:04:23 AM »
ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนนะครับ
ผมเองไม่ได้ใช้ตัวนี้ครับ แต่ก็กำลังศึกษาข้อมูลของ HD Media Box อยู่ ปัจจุบันต่อจาก Notebook เข้า LCD ดูหนัง 720p
ตอนนี้มีรายยี่ห้อออกมา ที่สามารถเล่น file MKV ได้ครับ ซึ่งเท่าที่ดูเครื่อลเหล่านี้จะใช้ chip รุ่นเดียวกันคือ Sigma Design SMP8635
ซึ่ง dvico m7000a ก็ใช้ chip รุ่นเดียวกัน

ส่วนเรื่องคุณภาพนั้น ผมเคยไปลองดูของยี่ห้อนึงที่ Fortune ก็เอา External Harddisk ที่มีหนัง 720p ไปลอง
ภาพก็ออกมาใช้ได้ทีเดียวครับ ลองให้ที่ร้านเปิดไฟล์ 1080p ก็ออกมาดีเช่นกัน (แต่ที่ร้านเค้าใช้ LCD ที่ยังไม่ใช้ Full HD)
แล้วเวลาเล่นภาพก็ไม่มีอาการสะดุด แสดงว่า chip ประมวลผลรุ่นนี้ สามารถทำงานได้ดี

สำหรับระบบเสียง ตัวเครื่องเองก็เล่นไฟล์เสียงได้หลาย format พวกที่บันทึกมาเป็น Dolby digital หรือ AC3 ก็พอจะถอดรหัสในตัวเครื่องได้
ส่วนระบบเสียง DTS เครื่องที่ผมได้ไปทดลอง ไม่สามารถถอดรหัสในตัวเอง แต่ส่งสัญญาณออกไปถอดรหัสที่ AV receiver ได้ครับ

จากข้อมูลตามเว๊บต่างๆ ราคาของเครื่องที่ใช้ chip รุ่นนี้ จะอยู่ในช่วง 9 พันถึงหมื่นปลายๆ ครับ แล้วแต่ยี่ห้อและลูกเล่นเพิ่มเติม

ยังไงรอความเห็นท่านอื่นๆ ด้วยนะครับ

• **
ใครใช้dvico m7000a บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์, 2009, 09:08:19 PM »
มีใครใช้ dvico m 7000 a บ้างครับเห็นว่าเล่น file ได้หลากหลายมากเลย เอาเฉพาะ ดูหนังhidef ดีกว่า htpc หรือเปล่าครับ