ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ สายไฟและเต้าทำให้เสียงเป็นแบบหลอดได้แฮะ  (อ่าน 6585 ครั้ง)

ออฟไลน์ redbook

ตอนนี้สายไฟลงตัวเกือบหมด เสียงดีมากจริงๆไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ มาเล่าสู่กันฟังครับ

ผมใช้เต้าไฟฟ้าสายต่อยี่ห้อหนึ่งอยู่มานานหลายเดือน ไปบ่นกับเพื่อนว่าเสียงยังไม่อิ่มขาดเบส ตอนแรกโทษปรีแอมป์เพราะกำลังจะเปลี่ยนเป็นปรีหลอด (จะได้เสียงที่ดีขึ้น) เพื่อนมาแกะดูบอกว่าที่เสียงไม่อิ่มและขาดเบสเป็นเพราะเต้านี้ชุบทอง จะสู้ทองแดงล้วนที่ไม่ชุบไม่ได้� เขาแนะนำผมให้เปลี่ยนเต้าที่ผนังเป็น Wattgate 381 และเปลี่ยนเต้าสายต่อเป็นพวกทองแดงแทน ไม่ต้องลงทุนมาก จะได้เสียงที่มีเบส กลาง แหลมดีขึ้น ผมสงสัยว่า Wattgate ก็เป็นพวกชุบทองด้วย ทำไมถึงจะดีขึ้น ควรเปลี่ยนเป็นพวกที่เป็นทองแดงล้วนๆไม่ดีกว่าหรือ

ผมได้ลองหาข้อมูลและโพสถาม แต่ไม่ได้คำตอบที่จะๆ วันที่ผมไปดู Wattgatte ที่พหลโยธินเพลสดันเข้าผิดที่จอดรถ ถ้าจะออกต้องเสียค่าจอด 50 บาท (ด้วยความหงุดหงิดกับค่าจอดโ..รแพง) เลยไปซื้อ Wattgatte ซะเลย จะได้ประทับตราที่จอดรถด้วย ได้จอดฟรีชั่วโมงนึง >:(

มาเข้าเรื่องดีกว่า ผมใช้เอสเอซีดีมาร้านซ์รุ่นใหญ่ SA-11S1 ปรีและพาว์เวอร์ทรานซิสเตอร์ไบโพล่าร์ 300 วัตต์ x 2 ของในไทยทำ ลำโพงตั้งพื้นประกอบในดอก scanspeak revelator สองทาง ห้องขนาด 4x5 ลำโพงตั้งห่างผนัง 75 ซม. ระหว่างกัน 180 ซม. ด้านหลังเป็นกำแพงมีหน้าต่างอยู่ (ปิดตลอดเวลา) เก้าอี้ฟังนั่งห่าง 3 เมตร สายต่างๆเป็นของเก่ามือสองรุ่นท็อปของฮิตาชิ (เทียบเสียงมากับหลายเส้นแล้ว) บานาน่าสายลำโพงเป็น WBT รุ่นท๊อปครับ

สายไฟปรีเป็น Zen Acoustic CL3 หัว hubble ท้าย wattgate สายไฟพาว์เวอร์เป็นสายของจีนดีไซน์เยอรมัน (ให้เสียงดีกว่าเส้นต่างๆที่มีทั้งรายละเอียดและน้ำหนักเสียง) หัว hubble ปลั๊กผนังเป็น National ทองแดงไม่ชุบ เต้าไฟฟ้าเป็นยี่ห้อที่เขาเอามาชุบทองแล้วขายอยู่ที่หลายพัน มีขายที่ฟอร์จูนด้วย แผ่นที่ฟังก็ Reference ของ FIM,� Nora Jones, Midnight Jazz�

ผมคิดว่า จริงๆชุดของมันอาจจะอิ่มและมีเบสอยู่ แต่อยากให้มากกว่านี้โดยการจัดพวกไฟฟ้าให้ลงตัว จะเป็นไปได้หรือไม่ ??

หลังจากได้เปลี่ยนเต้าผนังเป็น Wattgate 381 และ เต้าสะพานไฟ National ทองแดงล้วน เสียงแตกต่างอย่างชัดเชนคือได้รายละเอียดมากขึ้น รู้สึกว่าเสียงทุกย่านดังขึ้น อาจจะเด่นที่ย่านเสียงสูงมากกว่า มีโทนาลบาล๊านซ์มากขึ้น โฟกัสนิ่งและสงัดขึ้น เวทีดีกว่าเดิมแต่ไม่มากนัก เสียงโดยรวมนุ่มและได้ความชัดเจนที่ดี� ที่รู้สึกได้เลยว่า Wattgate ต่างจากเต้าอื่นๆที่เคยใช้ คือว่าเสียบปลั๊กยากมากๆ ต้องออกแรงมากกว่าจะเสียบเข้า น่าจะหมายถึงความแน่ในที่หน้าสัมผัสแน่นสุดๆ

เมื่อวันก่อนได้สายไฟมาใช้กับเครื่องเล่นซีดี เป็นยี่ห้อนึง ตัวพิมพ์ smc บนสาย ที่ร้านเข้าหัว hubbel และใช้ถุงโลหะหุ้ม คล้ายที่ Hovland ทำ (เสียงเมื่อมีถุงหุ้มดีกว่าไม่หุ้ม ทอดยาว มีน้ำหนัก และเวทีกว้าง มากขึ้น) เสียงที่ฟังดีขึ้นทุกวัน นุ่มมากๆแต่มีรายละเอียด หวานกังวาลมากขึ้นเรื่อยเช่นกัน

ใจตัวเองอยากได้เสียงแนวหลอด (อิ่มๆ) เลยไปเอา แอมป์อินติเกรดซิงเกิ้ลเอ็นหลอดผลิตฮ่องกงขนาด 12 วัตต์ (กินไฟ 100 วัตต์) ใช้หลอดเบอร์ ปรี 12AX7 และ เอ๊าพุต EL84 มาฟังเทียบ กะว่าถ้าเครื่องหลอดดีจะเปลี่ยนแทนเครื่องเดิม เครื่องหลอดนี้เสียงดีมากครับ ได้ทุกอย่างที่หลอดให้กัน แผ่นที่ลองคือ Midnight Jazz Lounge ร้องโดย Janet Seidel (แผ่นนี้ขอแนะนำมากๆ ใช้เทสเครื่องได้ด้วย) แต่ผลปรากฎว่า

ชุดเดิมของผม คิดว่าเป็นผลจากการเปลี่ยนเต้าต่างๆและสายไฟเป็นข้างต้น ให้เสียงที่ต่างจากเครื่องหลอดไม่มากนัก เรียกว่าชนกันได้เลย หลอดอาจจะให้เสียงกลางที่มีแอมเบี๊ยนที่ดีกว่าบ้าง แต่ที่หลอดไปไม่ถึงคือด้านเสียงสูง โดยเฉพาะเครื่องดนตรีที่เป็นเครื่องเคาะทั้งหลาย (เปียโน ฉาบ เปอร์คัสชั่น ระฆัง กิ๋ง) เสียงเบากว่าและห้วนๆ เรื่องเวทีหลอดก็กำลังน้อยกว่า ฟังคลาสสิกกลายเป็นวงเล็ก ต้องตั้งใจฟังถึงจะได้ยินเสียงเครื่องดนตรีด้านหลังเวที

อีกอันที่ผมคิดว่ามีผลมากคือ เครื่องเล่นเอสเอซีดีของมาร้านซ์ที่ผมใช้นั้นให้เสียงที่เป็นอนาล็อกมากอยู่แล้ว อาจทำให้ผลของเครื่องหลอดที่มาช่วยไม่ได้ส่งผลมากนัก

สรุปเป็นอันว่า ผมปรับสายไฟทำให้ชุดเดิมดีขึ้นเป็นกอง ไม่คิดว่าเรื่องแค่สายไฟ้ฟ้าจะทำได้ขนาดนี้ !! ตอนนี้รอให้เบินร์อินไปเรื่อยๆ ซัก 200-300 ชม.คงจะเด็ดกว่านี้อีก� ;D

ลืมเล่าไปอีกอย่าง ตอนแรกที่เอาเครื่องหลอดลง เวทีไม่กว้าง เสียงกระจุกอยู่ที่ปากลำโพง ก็เลยต้องขยับลำโพงให้ห่างกันมากขึ้นอีกเป็น 220 ซม. พวกเซ็ตอัพเล็กๆน้อยพวกนี้ช่วยได้มากเช่นกัน� ดีเหมือนกันครับที่ไม่ต้องเปลี่ยนแอมป์เป็นหลอด ยิ่งพวกกำลังแรงๆ กินไฟยังกับเตารีดผ้า ยุคนี้ต้องประหยัดไฟกันฮับ� ;)

เล่าต่อที่กาทู้เบอร์ 16 ข้างล่างคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม, 2005, 04:01:27 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ cool_non

• Total likes: 0
  • (คูล-นัน)ครับผม
อ่านเรื่องแบบนี้แล้วรู้สึกดีนะ

เวลาได้เห็คนอื่นเขาเล่าเรื่องความสำเร็จต่างในการอัพเกรดอุปกรณ์ต่างๆ
ทั้งที่เสียตังและไม่เสียตัง 8)
ได้พบได้เจอประสบการณ์ต่างๆด้วยตัวเอง

ยินดีด้วยครับ คุณ redbook  ;)

ออฟไลน์ canan

ดืใจด้วยที่รู้สึกดีขึ้น ส่วนผมเองยังไม่คิดจะเปลี่ยน ขอไป up อุปกรณ์อื่นๆก่อน คงจะเก็บไว้เป็นสิ่งสุดท้าย.....ครับ

ออฟไลน์ Dekwat

ผมก็ได้มาเหมือนกันครับเป็นสายใหญ่รุ่นแรก(3เส้น) ของคุณ redbook เป็น 4 เส้น ตอนนี้อัพเป็นหัวท้ายwattgateทองแล้ว ได้เสียงดีขึ้นมากทีเดียว มีอยู่อีกเส้นคงต้องเปลี่ยนไปใช้wattgate อีกเหมือนกัน ไม่ลองเป็น wattgate ทองบ้างหรือครับ ดีขึ้นเยอะนะครับ  ;)

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
ยินดีด้วยครับ น่าอิจฉาจัง :-[
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

อิจฉาอะไรเหรอคับ  :o

ออฟไลน์ Jood

• An unlimited learning is DIY.
  • We just do it.

สรุปเป็นอันว่า ผมปรับสายไฟทำให้ชุดเดิมดีขึ้นเป็นกอง ไม่คิดว่าเรื่องแค่สายไฟ้ฟ้าจะทำได้ขนาดนี้ !! ตอนนี้รอให้เบินร์อินไปเรื่อยๆ ซัก 200-300 ชม.คงจะเด็ดกว่านี้อีก� ;D

แล้วคุณ Redbook เปลี่ยนสายไฟหรือเต้าผนังครับ? ;)
ศึกษา ฝึกฝน เพื่อความมัน กับสิ่งที่ชอบทำ..

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
อิจฉาอะไรเหรอคับ :o
ตรงที่สามารถแก้ข้อบกพร่องโดยไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องนะสิครับ  :-[
ดีเหมือนกันครับที่ไม่ต้องเปลี่ยนแอมป์เป็นหลอด ยิ่งพวกกำลังแรงๆ กินไฟยังกับเตารีดผ้า ยุคนี้ต้องประหยัดไฟกันฮับ  ;)
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ยินดีด้วยกับการพบสิ่งที่ต้องการคับ อิๆๆ  ;D
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

แล้วคุณ Redbook เปลี่ยนสายไฟหรือเต้าผนังครับ? ;)
เปลี่ยนแล้วคับ สายสองเส้นจากเดิม (ซีดีและสายสะพานไฟ) กับ เต้าสะพานไฟเป็นเนชั่นเนลทองแดงและ Wattgate ที่ผนังคับ เป็นเรื่องไฟฟ้าล้วนๆ  ;)

ออฟไลน์ นายป่วน

• สมาชิกรุ่น Classic
555 ไม่ลองก็ไม่รู้.....ดีครับที่มาเล่าสู่กันฟังจะได้หายข้องใจกับเรื่องสายไฟกันซะที...เขาเล่นกันมาเยอะแล้ว
และรู้ว่ามันมีผลจริง ไม่ยังงั้นคงไม่มีบริษัทไหนมานั่งผลิตสายไฟเส้นเป็นหมื่นขายหรอก..คนแถวนี้เขาเปลี่ยนกันทั้งนั้น.

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
เรื่องของสายไฟเต้ารับ ตัวผู้ตัวเมีย  เหล่านี้ สามารถช่วยเปลี่ยนแปลงเสียงในจุดที่เราต้องการได้ในระดับหนึ่งครับ  ที่สำคัญคือทำให้เราไม่จำเป็นจะต้องเปลี่ยนเครื่องหลักในทันที  ทำให้มีอะไรเล่นได้อีกพักหนึ่งไงครับ เรื่องไฟฟ้า หากบ้านไหนสามารถแยกหม้อมิเตอร์ใช้ต่างหากจะยิ่งดีครับ 8)

หากบ้านไหนสามารถแยกหม้อมิเตอร์ใช้ต่างหากจะยิ่งดีครับ 8)
เพื่อนผมบอกให้ผมแยกหม้อแปลงเองเลย !!  แกอยู่อเมริกามานาน ผมบอกเพื่อนไปว่าทีนี่บ้านอยู่ไม่ใช่คอนโดขอตั้งหม้อแปลง  :D แยกมิเตอร์ยังพอไหว ต้องคิดค่าไฟให้เครื่องเสียงเลยนะเนี่ย ใครเล่นหลอด เห็นบิลค่าไฟคงตกใจแย่

ออฟไลน์ merrexkable

ต้องเลือกเพื่อนบ้านด้วยครับ  :) :)
ถ้าเพื่อนบ้านเป็นโรงกลึงนี่ หมดอนาคตเลยครับ  ;D ;D
EXPERIENCE  THE  DIFFERENCE
 "Better price for Better sound"

ออฟไลน์ Pong

ใครเล่นหลอด เห็นบิลค่าไฟคงตกใจแย่
ตั้งแต่ได้จอพลาสม่ามาเดือนนึงค่าไฟผมก็อัพแหลกเหมือนกันครับ� :'(

ตั้งแต่ให้พี่บังมาทำระบบไฟให้ใหม่  ค่าไฟผมก็อัพแหลกเช่นกันอะครับ  :'(  :'(

แต่เสียงที่ได้กลับมาก็อัพไปไกลเช่นกันครับ   คุ้มคับผม  ;D ;D

มาเล่าต่อคับ ได้รับคำแนะนำอีก เลยเปลี่ยนหัวสายสะพานไฟเป็น Hubbel ขาวดำรุ่นเก่า มือสองราคาราวสองร้อยเองร้านที่บ้านหม้อพลาซ่า ได้เบสมากขึ้นอีก เปิดวอลลุ่มเบาลงนิดนึงแต่เบสไม่จาง เป็นการทำให้อัตราการขยายเสียงในย่านความถี่ต่ำๆเป็นเส้นตรงมากขึ้น (ภาษาวิศวกร  ;))

เพื่อนเขาแนะนำให้เปลี่ยนหัวสายไฟซีดีเป็นเป็น Wattgate ตัวท็อป แต่ต้องใช้สายให้ยาวขึ้นอีกนิดเพื่อทำเสียงย่านต่ำให้รับกันพอดี ต้องไปยืมมาลองก่อน ผมว่าลูกเล่นเรื่องสายไฟ ปลั๊ก และเต้า มีให้ปรับได้อีกเรื่อยๆเยอะมากๆ ถ้าได้เจอหมอไฟ จะได้คำแนะนำไปเล่นได้ อย่างเปลี่ยนหัวแล้วต้องให้สายยาวขึ้น (ไม่มีสูตรความยาวที่แน่นอน) หรือการชุบทองชุบเงินขั้วภายในผสมผสานกัน จะได้เสียงตามใบสั่งเลย แต่ที่น่าเสียดายคือคนที่เล่นระดับหมอไฟนี้มีไม่ค่อยเยอะคับ ผมเจอมาท่านนึง  ;)

ชุดผม เสียงตอนนี้ดีวันดีคืน นุ่ม อิ่มจริงๆ เปิดเบาลงหน่อย (ไม่ให้กวนผบ.มากนัก ;D) แต่คงเบสได้ดี แจ๋วมั่กๆ

ออฟไลน์ Dekwat

ไม่มีรูปให้ชมกันบ้างหรือครับ  ;)

กะว่าจะลงในห้อง HT คับ รออีกหน่อย� ;)

ลงแล้วคับไปชมกันได้ http://www.htg2.net/index.php?topic=4855.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน, 2005, 09:06:49 PM โดย redbook »

เอามาโพสที่นี่ด้วยคับ เผื่อใครมาอ่านจะได้ต่อเนื่องเรื่องไฟฟ้าที่ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ (ภาค 2)� :)

เพิ่งได้สายใหม่ให้กับเครื่องเล่นเอสเอซีดีมาคับ ทำ A/B test เทียบกับสายเดิม (ต่างกันแค่หัวท้าย Marinco และ Shuter)� หัวท้าย Wattgate 330i & 350i ทำให้เนื้อหนังของดนตรีและเสียงร้องชัดเจนขึ้นมาก มีโฟกัสนิ่งมาก ชิ้นดนตรีแยกแยะมากขึ้นแต่คงความต่อเนื่อง ช่องไฟของดนตรีดีขึ้น สงัดมากจริงๆ เสียงชัดเหมือนดังขึ้นแต่ในช่วงดังๆก็ไม่ล้ำเกิน ยังคงโทนัลบาล๊านซ์ไว้ได้ดีมั่ก เบสลึกขึ้น คงจากที่สงัดขึ้น ขนาดของใหม่แกะกล่องเลยยังต่างกันขนาดนี้ เมื่อเบิร์นแล้วจะอีกขนาดไหน จบการายงานคับ

ทราบว่าถ้าใช้สายปรีด้วย Hovland จะไปอีกหลายขุม ไว้ตัดสินใจอัพแล้วจะมารายงานให้ทราบคับ เรื่องไฟฟ้าไม่จบไม่สิ้นกันเล้ย ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กันยายน, 2005, 11:32:26 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
ปลั๊ก WATTGATE ตอนนี้น่าจะเป็นที่สุดแล้วมั่งครับ หุ หุ

ที่ราคาใกล้ๆ กันผมเห็นมี shunyata อีกตัว แต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไร มีใครเคยลองไหมครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กันยายน, 2005, 01:29:29 AM โดย หมี »