ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนระวัง copy เค้ามาครับ  (อ่าน 4598 ครั้ง)

ออฟไลน์ Klos.

• สมาชิกรุ่น Classic
แจ้งเตือนระวัง copy เค้ามาครับ
« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์, 2009, 01:19:46 PM »
เข้า เรื่องเลยนะครับ เมื่อวานนี้แฟนผมได้รับโทรศัพท์ทางมือถือ อ้างว่าจากกรมสรรพากร มีเงินภาษีย้อนหลังจะคืนให้ แถมให้เบอร์กรมสรรพากรมาด้วย(แต่เป็นวันเสาร์โทรไปก็จะไม่ติด) แล้วก็ทำทีเป็นโอนสายไปให้เจ้าหน้าที่บัญชีเพื่อเช็ครายละเอียด และขอข้อมูล ซึ่งแฟนผมก็ช่างซื่อ(บื้อ) บอกเลขบัญชีและบัตรปชช. ไป

จน ท.คนนั้นก็บอกว่าจะรีบโอนเงินให้ภายใน15นาทีให้รีบไปเช็คยอด พอดีแฟนผมยุ่ง ๆอยู่เลยไม่ได้ออกไป แต่ก็มาเอะใจ ผมจึงโทรถามธนาคาร บอกว่าเจอบ่อย มิจฉาชีพจะหลอกให้ไปที่ตู้atm แล้วจะหลอกให้กดเปลี่ยนภาษาที่เราอาจไม่เข้าใจ จนถึงโอนเงินในที่สุด

แต่การมีแค่เลขบัตร ปชช.+เลขบัญชี คงไม่สามารถทำอะไรได้

เพื่อความสบายใจ(ของแฟนผม) ผมจึงให้แฟนไปธนาคาร (โชคดีที่เปิดวันเสาร์ สาขาในห้าง) ถอนเงินในบัญชีออกมาก่อน

ที่ น่าแปลกก็คือ น้องชายแฟนก็ได้รับโทรศัพท์มือถือ แบบเดียวกัน รวมถึงคนในละแวกบ้านใกล้เคียงได้รับโทรทางมือถือในลักษณะเดียวกันด้วย (มันเอาเบอร์มือถือมาจากไหน น่าสงสัยมาก)

แฟนผมจึงตัดสินใจไปแจ้งความ คุณตำรวจก็บอกว่าคุณเป็นรายที่สามแล้วที่มาแจ้ง โดยสองรายแรกโดนไปคนละประมาณ 2 หมื่นบาท

จึง มาแจ้งให้เพื่อน ๆทราบและบอกต่อ เพราะช่วงนี้เป็นช่วงยื่นแบบภาษีประจำปี มิจฉาชีพจึงแอบอ้าง (แต่ก่อนจะอ้างว่าเป็นเจ้าหน้าที่ของบริษัทผู้ให้บริการทางโทรศัพท์ ว่าเราถูกรางวัล เป็นต้น)

ช่วยกันระมัดระวังและเล่าสู่คนใกล้ตัวด้วยนะครับ จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อครับ ด้วยความปรารถนาดี

:cold :cold :cold :cold :cold

ออฟไลน์ nui67

Re: แจ้งเตือนระวัง copy เค้ามาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2009, 05:03:27 PM »
พี่สาวก็เจอมาเหมือนกัน แต่วันนั้นแกว่างเลยบอกว่าจะแวะเข้าไปรับเงินเองที่กรมสรรพากร มันก็เลยอ่ำๆอึ้งๆไป พอไปถึงกรมสรรพากร เจ้าหน้าที่บอกว่าคุณถูกหลอกแล้วแต่โชคดีที่ไม่ให้ข้อมูลพวกมันไปแค่เสียเวลา อันนี้แปลกใจเหมือนกันว่ามันได้ชื่อและเบอร์เรามาได้ยังไง สงสัยมาจากพวกบัตรเครดิต
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ Boyjarb

Re: แจ้งเตือนระวัง copy เค้ามาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์, 2009, 05:54:59 PM »
มีแบบใหม่กว่านี้อีกครับ,

มันรู้ข้อมูลตัวเราหมด มันโทรมาแล้วอ้างโน่นอ้างนี่ว่ารู้จักเรา เสร็จแล้วก็บอกว่าลูกมันตาย
มันไม่รู้จักผู้ใหญ่ที่ไหนเลย ขอเชิญเราเป็นเจ้าภาพ บอกชื่อวัดมาอยู่ต่างจังหวัดเพื่อที่เรา
จะได้ไม่ไป เสร็จแล้วก็บอกว่าน้องเมียมันทำงานอยู่ใกล้ๆบ้านเรา จะส่งไปหาเพื่อเก็บซอง

อย่างนี้ก็มีด้วย

ออฟไลน์ return

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มีนาคม, 2009, 12:52:07 PM »
ขอบคุณที่ช่วยแจ้งเตือนภัย  เศรษฐกิจแย่  ใจคนก็แย่ลง  มิจฉาชีพก็เยอะขึ้นทุกวันเลยครับ  และจะมาในรูปแบบต่าง ๆ
ยังไงก็ต้องระวังไว้ดีที่สุดครับ