ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อแปลงไฟแทนเอ้าพุช  (อ่าน 1940 ครั้ง)

ออฟไลน์ อ้วน

• Super Star
  • *
Re: หม้อแปลงไฟแทนเอ้าพุช
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 11:20:40 AM »
ไฟ B+ เท่าไหร่ กระแสผ่านหลอดขณทำงานเท่าไหร จับคุณกันถ้าไม่เกิน 1 วัตท์ก็ลองเล่นได้ครับ
พิมพ์ผิดไป
ถ้าไม่เกิน 12 วัตท์ก็ลองเล่นได้ครับ

ออฟไลน์ aekkuki

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:41:43 AM »
ขอบคุณครับคงต้องหาหม้อแปลงให้ใหญ่กว่านี้หน่อย
ตอนนี้ลองต่อดูมีเสียงแล้วครับแต่กลางแหลมไม่ค่อยจะออก ยังไม่ได้เรียงเหล็กใหม่ ตัวนี้ทำเป็นตัวแรกภูมใจที่ทำเองครับ ต่อไปถ้ามีโอกาศคงได้สมัครเป็นสมาชิกครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

boon
กลางกับแหลม  ถ้าเรียงเหล็กใหม่น่าจะออกครับ เพราะแกนเหล็กจะตอบสนองความถี่ไม่สูงมาก  ประมาณ 400 Hz  จึงต้องเอาอากาศเข้ามาใส่ในวงจรแม่เหล็กเพื่อให้ตอบสนองความถี่ได้สูงขึ้น แต่คาดว่าจะเบาลงหน่อย  เพราะค่าความซึมทราบสนามแม่เหล็ก  จะลดลงด้วย
http://www.htg2.net/index.php?topic=33858.0     <==ข้อมูลส่วนตัวของผมครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 10:59:27 PM »
ขอบคุณครับคงต้องหาหม้อแปลงให้ใหญ่กว่านี้หน่อย
ตอนนี้ลองต่อดูมีเสียงแล้วครับแต่กลางแหลมไม่ค่อยจะออก ยังไม่ได้เรียงเหล็กใหม่ ตัวนี้ทำเป็นตัวแรกภูมใจที่ทำเองครับ ต่อไปถ้ามีโอกาศคงได้สมัครเป็นสมาชิกครับ

boon
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Eak-tubeamp

• วันนี้ไม่เริ่ม ก็ไม่มีวันสำเร็จ
  • ....ด้วยใจรัก....
text
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 09:59:10 PM »
ตามวงจรใช้ไฟ 315v จ่ายที่เพลตครับ ใช้หม้อแปลง 1A ไม่ไหวมั้งครับ ลูกมันเล็กไป  หม้อแปลง SE ปกติจะใหญ่กว่า PP  ของผม 6l6SE ยังใช้แกน 25 เลยครับ :)
tel 083-3887864

ข้อมูลส่วนตัว  http://www.htg2.net/index.php?topic=44962.0

ออฟไลน์ อ้วน

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 04:07:18 PM »
ไฟ B+ เท่าไหร่ กระแสผ่านหลอดขณทำงานเท่าไหร จับคุณกันถ้าไม่เกิน 1 วัตท์ก็ลองเล่นได้ครับ

ออฟไลน์ Michael stb

• ชอบหลอดถูกๆ..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 03:46:06 PM »
6L6GC ในหนังสือรวมวงจรแอมป์หลอด ของซีเอ็ดใช่ไหมครับ ผมก็ไม่เคยนะเอาหม้อแปลงมาแทน Out Put หม้อแปลง 1 แอมป์ไม่น่าจะไหวนะผมเคยต่อวงจรนี้อยู่นานมาแล้ว สังเกตุจาก OPT single end 2.5K 15W. ที่เคยใช้ ตัวจะใหญ่ประมาณหม้อแปลง 2.5A-3A ครับ

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 03:37:49 PM »
ขอตอบคำถามที่ตอบได้นะครับ
1.ถ้ายังไม่ได้เรียงเหล็กใหม่จะมีเสียงดังหรือไม่ครับ  ตอบว่าดังครับแต่มีโอกาสที่สนามแม่เหล็กในแกนเหล็กอิ่มตัวครับ
2.ถามว่าใช้ขนาด1แอมป์ได้หรือ ไม่  ตอบตรงนี้ไม่แน่ใจครับรอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ
 ;D ;D ;D
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • *
  • Please Help Thanks
หม้อแปลงไฟแทนเอ้าพุช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 03:24:54 PM »
คือผมจะทำแอมป์หลอด6.5W หลอดเบอร์ 6L6GC   ตามหนังสือโดยใช้หม้อแปลง12โวลท์แทนเอ้าพุชอยากถามว่าใช้ขนาด1แอมป์ได้หรือ ไม่  เพราะซื้อมาแล้ว แล้วถ้ายังไม่ได้เรียงเหล็กใหม่จะมีเสียงดังหรือไม่ครับ

boon   chai_autosound@hotmail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...