ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปรีหลอด กับ ทรานซีสเตอร์ ต่อร่วมกันครับ  (อ่าน 952 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
กรุณาให้ความรู้หน่อยครับ คือ ผมทำเครื่องเสียงรถยนต์ การฟังเพลง ไม่เน้นระบบ ต้องเป็น Audio ซ๊ะทีเดียว ชอบการปรับแต่ง ชอบเพลงลูกทุ่ง หวานๆ อุปกรณ์มีดังนี้
front   เป็น Addzeat 9255 EXL limited ไม่มี อะไรให้ปรับ นอกจากปุ่ม เบส กับ ทรีเบิ้ล มีปรีเอ้าท์ 2 ชุด เลยไปเอาปรี 7 brand ของ performance มาต่อ กับปรีเอ้าท์ชุดหน้า เพื่อทำเป็น EQ จ่าย ให้ปรีหลอด piority ใช้หลอดเบอร์ ECC88 แล้ว ไปขับแอมป์ class A ch ส่วนปรีเอ้าท์ชุดหลัง ก็ต่อกับปรี MDS 4 brand ขับแอมป์ ซับเลย การต่ออย่างนี้ ได้เสียงที่พอใจ แต่ไม่แน่ใจว่า การต่อมีข้อดี หรือ เสีย อย่างไร เพราะ จาก front จ่ายปรี หลายตัว และที่สำคัญ จ่ายไปปรีทรานซีสเตอร์ แล้ว ไปปรีหลอด อีกที แต่ปรีหลอดเป็นปรีแค่ขยายสัญญาณ ไม่มีปุ่มให้ปรับเลย นอกจากวอลลุ่ม หลายคนบอกให้เอาปรีทรานซีสเตอร์ออก แต่ พอเอาออก มันปรับอะไรไม่ได้เลย แต่ละแนที่เอามาเล่น แต่ละเพลง เสียงมันไม่เท่ากันเลย ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

น้องใหม่ชอบเสียงหลอด
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...