ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ข้อมูลมาเพิ่มเติมแล้ว เครื่องหลอด Amp และ pre เป็นงาน DIY หรือเปล่า(KM6O)  (อ่าน 2584 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต่าย ติดหลอด

• *
อิจฉาคุณgob จัง มีแต่ของแปลกๆมาให้เล่น (ไม่รู้ไปได้มาจากไหน เก่งจริงๆ) :D

ออฟไลน์ gob

• Super Star
  • *
พอดีได้เบอร์เจ้าของแล้วครับ
ก็เลยสอบถามดู
ซึ่งเครื่องนี้เป็นเครื่องและวงจรของ Hypex Amplifier อเมริกา (ผมไม่รู้จักครับ ใครรู้จักก็แนะนำหน่อยครับ เห็นเขาบอกว่าเจ้าเดียวกับ Zebra)
โดยพี่ที่ทำเขาได้รับเครื่อง hypex มาจากผุ้ใหญ่ แล้วเขาก็นำมา modifly ใหม่ โดยเปลี่ยน R &C
ที่เสื่อมๆ และเปลี่ยนหลอดบางหลอดที่เสื่อมออกไปครับ
แล้วนำ O/p เดิมๆของมันมาใส่ หม้อแปลงไฟก็เดิมๆ ครับ
จากนั้นแกก็แยกเป็น 2 ชุด คือภาคปรีด้วย
ภาคปรีแกมีการเพิ่ม Loundness มาด้วย  เดี๋ยววันนี้กลับไปลองใหม่ครับ
แล้วจากนั้นแกก็จ้างเขาทำแท่นและฝาครอบหม้อแปลง
และตั้งชื่อรุ่นและโลโก้เป็นทหาร(เพราะพ่อของแกเป็นทหารครับ)
เดี๋ยวเสาร์ อาทิตย์นี้จะลองฟังอีกครั้งครับ
เห็นแกบอกว่าเข้ากับลำโพง paradium ได้ดี รุ่น micro ครับ ใครมีรุ่นนี้ชี้แนะด้วยนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
ตัวแอมป์กำลัง watt ประมาณ 35 w ต่อข้างครับ

ออฟไลน์ gob

• *
:secret :secret
ดูจากโหวงเฮ้ง หลอดแล้ว เสียงไม่น่าจะ ตอบสนอง ความต้องการได้เท่าไหร่อะครับ
อย่าง 6SN7 /6H8C ที่เห็น ผมใช้อยู่ ปลายแหลมไม่เปิด เสียงอวบ เบสนุ่ม แบบเป็น อบอวน ไม่ีมีน้ำหนัก
เวที ก็แคบ อีก ก็ท่าทางต้อง เปลี่ยนบริกการ สาวญี่ปุ่นบ้างรัสเซียบ้าง ชดเชยกัน อะครับ
แบบประหยัดกระเป๋า นะหรือไม่ก็ อเมริกา บ้างตามกำลัง  :headphone :headphone

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวค่อยๆลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
 :secret :secret
ดูจากโหวงเฮ้ง หลอดแล้ว เสียงไม่น่าจะ ตอบสนอง ความต้องการได้เท่าไหร่อะครับ
อย่าง 6SN7 /6H8C ที่เห็น ผมใช้อยู่ ปลายแหลมไม่เปิด เสียงอวบ เบสนุ่ม แบบเป็น อบอวน ไม่ีมีน้ำหนัก
เวที ก็แคบ อีก ก็ท่าทางต้อง เปลี่ยนบริกการ สาวญี่ปุ่นบ้างรัสเซียบ้าง ชดเชยกัน อะครับ
แบบประหยัดกระเป๋า นะหรือไม่ก็ อเมริกา บ้างตามกำลัง  :headphone :headphone
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ gob

• *
เดี๋ยวว่างๆผมจะถ่ายรูปด้านล่างมาให้ชมครับ เผื่อจะขอความช่วยเหลือนัก diy ในเวปนี้ ช่วยปรับปรุงเสียงหน่อย เพราะเท่าที่ฟังเสียงไม่ใสครับ
ผมชอบเสียงใสๆ และแหลมเยอะๆครับ(คาดว่าหูเริ่มไม่ดีแล้วครับ) ชอบแบบกด loundness ครับ เสียงจะอิ่มและไพเราะ
หากเป็นแบบ flat ผมมักจะทนฟังไม่ค่อยได้ครับ มันดูแห้งๆน่าเบื่อครับ

ออฟไลน์ gob

• *
คนส่งของบอกว่า
เจ้าของเครื่องชื่อพิชัย ผมจำนามสกุลไม่ได้ ทำงานเกี่ยวกับนิตยสารอะไรสักอย่าง(ชื่อดัง) แต่ผมไม่ค่อยจะรู้จักใครครับ
พอดีผมไม่ใส่ใจมาก เลยไม่ได้จำมาด้วยครับ
เดี๋ยวจะไปสอบถามมาใหม่ครับ
ที่ตัวจะเขียนว่า km60 ครับ

ออฟไลน์ gob

• *
คนส่งของบอกว่า
เจ้าของเครื่องชื่อพิชัย ผมจำนามสกุลไม่ได้ ทำงานเกี่ยวกับนิตยสารอะไรสักอย่าง(ชื่อดัง) แต่ผมไม่ค่อยจะรู้จักใครครับ
พอดีผมไม่ใส่ใจมาก เลยไม่ได้จำมาด้วยครับ
เดี๋ยวจะไปสอบถามมาใหม่ครับ

ออฟไลน์ gob

• *
อันนี้เป็นรูปปรีครับ ขนาดกลาง กะทัดรัด

ออฟไลน์ ใหญ่

• *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว

ว่าแต่พอทราบหรือเคยเห็นตัวนี้บ้างไหมครับ
เอารูปชัดๆอีกรูปครับ

ไม่เคยเห็นเลยครับพี่  ผมว่ามันสวยดีครับพี่  ลองตกแต่งใหม่นี่  น่าจะอย่างงาม   เดี๋ยวลองหาข้อมูลดูให้  อยากทราบเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กุมภาพันธ์, 2009, 10:22:52 AM โดย kornkitj »

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ gob

• *

ฝีมือไม่มีเลยครับ กะว่าเดี๋ยวว่างๆจะของปรึกษาทุกๆท่านในเวปเช่นเดิมครับ
เพราะอยากได้เสียงที่นุ่มนวลน่าฟัง
เดี๋ยววันนี้หากมีเวลาจะไปทดสอบเสียงอีกครั้งครับ

ใครพอจะทราบประวัติไหมครับ เครื่องนี้ใช้งานของจีนทั้งเครื่องไหมครับ หรือ diy ไทย เพราะเขาบอกมีเครื่องเดียวในโลก
ฝาครอบหม้อแปลงดูแปลกและเท่ห์มากๆครับ
กะว่าจะไปเอาเพิ่มอีกตัว เป็นปรี 12ax7 ประมาณนี้ น่าตาแปลกดีในการออกแบบแท่น
ตอนนี้เจ้าของเขาเช็คก่อน เสียงไม่เท่ากัน ได้มาจะนำมาให้ชมนะครับ

ถล่มตัวเองอีกแล้ว....พี่ Gob เรา

ก็ไม่มีจริงๆครับ เดี๋ยวมีเวลาจะหาตำรามาอ่านเรื่องหลอดสักหน่อยครับ
ว่าแต่พอทราบหรือเคยเห็นตัวนี้บ้างไหมครับ
เอารูปชัดๆอีกรูปครับ

ออฟไลน์ ใหญ่

• *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว

ฝีมือไม่มีเลยครับ กะว่าเดี๋ยวว่างๆจะของปรึกษาทุกๆท่านในเวปเช่นเดิมครับ
เพราะอยากได้เสียงที่นุ่มนวลน่าฟัง
เดี๋ยววันนี้หากมีเวลาจะไปทดสอบเสียงอีกครั้งครับ

ใครพอจะทราบประวัติไหมครับ เครื่องนี้ใช้งานของจีนทั้งเครื่องไหมครับ หรือ diy ไทย เพราะเขาบอกมีเครื่องเดียวในโลก
ฝาครอบหม้อแปลงดูแปลกและเท่ห์มากๆครับ
กะว่าจะไปเอาเพิ่มอีกตัว เป็นปรี 12ax7 ประมาณนี้ น่าตาแปลกดีในการออกแบบแท่น
ตอนนี้เจ้าของเขาเช็คก่อน เสียงไม่เท่ากัน ได้มาจะนำมาให้ชมนะครับ

ถล่มตัวเองอีกแล้ว....พี่ Gob เรา

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ gob

• *
Edicon  เจ้านี้เขานำหลอดรัสเซีย พวกซอฟท์เทค เซฟวท์ลาน่า มาตีตรา ของตัวเอง นะครับ
อย่างหลอดที่เห็นโลโก ดอกจิก ที่ฐานเบส อันนี้ ก็ โลโก้ รัสเซีย ครับ
 ก็ต้องดูภายใน ครับว่าจะ ปรับแต่งตรงไหนได้ ก็ไม่น่าจะยาก เกินฝีมือ คุณ gob หรอกครับ O0

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
Edicon  เจ้านี้เขานำหลอดรัสเซีย พวกซอฟท์เทค เซฟวท์ลาน่า มาตีตรา ของตัวเอง นะครับ
อย่างหลอดที่เห็นโลโก ดอกจิก ที่ฐานเบส อันนี้ ก็ โลโก้ รัสเซีย ครับ
 ก็ต้องดูภายใน ครับว่าจะ ปรับแต่งตรงไหนได้ ก็ไม่น่าจะยาก เกินฝีมือ คุณ gob หรอกครับ O0
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ gob

• *
รูปที่ 2 เป็น preamp ผมลองต่อกับตัวบน ได้เสียงน่าฟังกว่าหากนำตัวบนต่อ cd เลย

ออฟไลน์ gob

• *
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นงานนัก DIY หรือไม่ แต่เจ้าของบอกมาว่า เป็นงาน DIIY ของนักเล่นเครื่องเสียง
และได้ copy วงจรมาจาก hypex ทำนองนี้ครับ
หลอดเป็นของ edictron(ของประเทศอะไร) และบางหลอดก็เป็น hitachi
โดยรวมตอนนี้เปิดฟังเสียงกลางเด่น ยังไม่ได้ฟังจริงจังเพราะดึกมากแล้ว ไม่แน่ใจว่ากี่ watt (เขาบอกประมาณ 30w๗
ตัวใหญ่เท่าๆ Receiver หลอดของ Sansui 500a  ยังไม่กล้าเปิดเสียงดังเกรงใจชาวบ้าน

รูปแรกเป็น amp ก่อนครับ แต่มี volume มาด้วย สงสัยเป็น int amp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 01:38:58 PM โดย gob »