ผู้เขียน หัวข้อ: หาโหลดเพลง flac file หรือ apple lossless จากไหนกันครับ  (อ่าน 50863 ครั้ง)

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
หาโหลดเพลง flac file หรือ apple lossless จากไหนกันครับ
« เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 09:44:45 AM »
ตอนนี้กำลังมาแรงจริงสำหรับ flac. wave ,apple lossless ใครเซียน โหลด หาโหลด จากไหนกันครับ แบบ audiophile ด้วยก็แจ่ม
ว่าจะเอาไปเล่นกับเครื่องเสียงชุด hi end เทียบกับ cd player ระดับ hi end ว่าคุณภาพเสียงต่างกันอย่างไร

Re: หาโหลดเพลง flac file หรือ apple lossless จากไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 10:14:33 AM »
ถ้าเป็นเพลงสากล ลองดูที่นี่นะครับคุณหมอ :secret O0

http://www.hdtracks.com/

Re: หาโหลดเพลง flac file หรือ apple lossless จากไหนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 10:17:51 AM »
และถ้าเป็นตัวอย่างหนังแบบ HD ก็ที่นี่เลยครับ O0 :clap c)

http://www.hd-trailers.net/indexAll.php

ออฟไลน์ wmm

• ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 10:29:48 AM »
บิตไทยแลนด์ ครับ :whistling

ออฟไลน์ ชายวี

• Cloning War!
  • **
  • Endless Learning
    • Proud Shop
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 10:32:07 AM »
bit อ่ะครับ มีเพียบ
เพียบไปด้วย lossless / audiophile / test cd

ออฟไลน์ cinemania

• Superstar...
  • Back to Cinema
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 10:39:37 AM »
ผมว่าคุณหมอน่าจะลองเอาแผ่น cd มาแปลง file เอง
น่าจะได้ file ที่มีคุณภาพดีกว่า load มาจาก internet นะครับ

จำได้ว่ามีโปรแกรมแปลงหลายโปรแกรมอยู่
แต่จำชื่อไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 11:12:11 AM »
เวปนนี้ http://www.hd-bits.ro/ file [FLAC] เยอะครับแต่เป็นเวปบิตนะครับ

ออฟไลน์ mong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 12:06:00 PM »
หมอนพ ผมก็สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมเป็นพวกโลว์เทค รู้เรื่องคอมน้อย
เล่น hi-rez audio แบบนี้กำลังมาแรงมาก เป็นเหตุผลนึงที่ผมเปลี่ยนใจยังไม่ซื้อเครื่องเล่นซีดีใหม่ เพราะเท่าที่ตามอ่านฝรั่งมันโม้ (แบบห่างๆ) เล่นจากไฟล์ hi-rez 24bit 176.4khz ผ่าน solid-state hard drive เข้า DAC ที่ดีๆ ไม่ต้องขนาดแพงมาก เสียงก็สุดยอดมากกว่าใช้ cd player หรือ cd transport ราคาแพงๆซะอีก เพราะจะเป็นการแก้ปัญหาเรื่อง jitter และ distortion จากกลไก mechanic ของเครื่องเล่น  และอีกอย่างข้อมูลเสียงระดับ hi-rez ข้อมูลจะเยอะมากมหาศาลเกินกว่าที่ระบบการส่งถ่ายข้อมูลของ cd cplayer หรือ transport จะทำได้

ส่วนการเล่นเพลง standard rez เช่น CD ก็สามารถ rip ไฟล์ลง hard drive แล้วส่งต่อให้ DAC เสียงก็จะดีกว่าเล่นแผ่นด้วย cd player โดยตรงอีกเหมือนกัน

ทำให้ผมอยากฟังจริงๆ ว่ามันเป็นจริงตามที่ฝรั่งมันโม้รึป่าว

ในนี้มีใครเล่นรึจริงจังยังครับ  ขอไปฟังหน่อยได้บ่

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 12:07:15 PM »
เวปนนี้ http://www.hd-bits.ro/ file [FLAC] เยอะครับแต่เป็นเวปบิตนะครับ

Y]

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์, 2009, 01:48:04 PM »
หมอนพ ผมก็สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมเป็นพวกโลว์เทค รู้เรื่องคอมน้อย
เล่น hi-rez audio แบบนี้กำลังมาแรงมาก เป็นเหตุผลนึงที่ผมเปลี่ยนใจยังไม่ซื้อเครื่องเล่นซีดีใหม่ เพราะเท่าที่ตามอ่านฝรั่งมันโม้ (แบบห่างๆ) เล่นจากไฟล์ hi-rez 24bit 176.4khz ผ่าน solid-state hard drive เข้า DAC ที่ดีๆ ไม่ต้องขนาดแพงมาก เสียงก็สุดยอดมากกว่าใช้ cd player หรือ cd transport ราคาแพงๆซะอีก เพราะจะเป็นการแก้ปัญหาเรื่อง jitter และ distortion จากกลไก mechanic ของเครื่องเล่น  และอีกอย่างข้อมูลเสียงระดับ hi-rez ข้อมูลจะเยอะมากมหาศาลเกินกว่าที่ระบบการส่งถ่ายข้อมูลของ cd cplayer หรือ transport จะทำได้

ส่วนการเล่นเพลง standard rez เช่น CD ก็สามารถ rip ไฟล์ลง hard drive แล้วส่งต่อให้ DAC เสียงก็จะดีกว่าเล่นแผ่นด้วย cd player โดยตรงอีกเหมือนกัน

ทำให้ผมอยากฟังจริงๆ ว่ามันเป็นจริงตามที่ฝรั่งมันโม้รึป่าว

ในนี้มีใครเล่นรึจริงจังยังครับ  ขอไปฟังหน่อยได้บ่

ส่วนผมก็คงเหมือนกันครับเลยอยากเอามาเปรียบกับ audiomega ที่ใช้อยู่ว่าคุณภาพต่างกันแบบฟังออกหรือป่าว

ออฟไลน์ Mr.Benz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์, 2009, 03:42:12 PM »
ของผมบางส่วนก็หาจากเว๊บนี้ครับ http://freebooksource.com/?s=FLAC&paged=2

แล้วก็หาโหลดจาก Bit เหมือนกัน แต่ผมจะ search แนวดนตรี กับ format ของไฟล์ จาก google เพื่อ link ไปอีกทีครับ

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2009, 04:57:56 PM »
สำหรับ dr.nop และเพื่อนๆที่สนใจครับ
http://www.thaiavclub.org/forums/index.php?topic=5268.0

ออฟไลน์ venezia

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2009, 09:37:53 PM »
load bit ยังไงครับ

ออฟไลน์ Tarsana

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2009, 11:03:40 PM »
น่าสนใจมากครับ แต่อยากให้ช่วยอธิบายหน่อยว่าต้องใช้ DAC แบบไหน ผ่าน USB รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์, 2009, 11:10:21 PM »
น่าสนใจมากครับ แต่อยากให้ช่วยอธิบายหน่อยว่าต้องใช้ DAC แบบไหน ผ่าน USB รึเปล่าครับ

หลักการคือใช้คอมปล่อยสัญญาณดิจิตอลไปยัง DAC ครับ ที่นิยมตอนนี้จะผ่านทาง USB แต่ถ้าคอมมี optical หรือ coax ก็ผ่านทางนั้นก็ได้

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2009, 08:39:26 AM »

หลักการคือใช้คอมปล่อยสัญญาณดิจิตอลไปยัง DAC ครับ ที่นิยมตอนนี้จะผ่านทาง USB แต่ถ้าคอมมี optical หรือ coax ก็ผ่านทางนั้นก็ได้

concept คือ ลด moving part เพราะเชื่อว่าการเคลื่อนไหวของ transport mechineมีผลกระทบต่อคุณภาพเสียง ข้อมูลที่เก็บไว้ใน memory มา playback น่าจะลด factorนี้ได้ ก็เชื่อกันอีกว่า ในอุปกรณ์พวก flash drive ก็น่าจะให้เสียงดีกว่า harddisc แบบทีเชื่อว่า ipod touch เสียงดีกว่า i pod classic อะไรทำนองนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์, 2009, 08:47:39 AM โดย dr.nop »

ออฟไลน์ redbook

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์, 2009, 11:35:32 AM »
concept คือ ลด moving part เพราะเชื่อว่าการเคลื่อนไหวของ transport mechineมีผลกระทบต่อคุณภาพเสียง ข้อมูลที่เก็บไว้ใน memory มา playback น่าจะลด factor นี้ได้ ก็เชื่อกันอีกว่า ในอุปกรณ์พวก flash drive ก็น่าจะให้เสียงดีกว่า harddisc แบบทีเชื่อว่า ipod touch เสียงดีกว่า i pod classic อะไรทำนองนั้นครับ

หลังจากมาเล่นหูฟัง (ลิ๊งค์) เลยค้นพบว่า มันไม่เป็นจริงก็ได้นะคับ ทั้งหมดเป็นเรื่องของน๊อยส์ ที่ปนออกมากะสัญญาณดิจิตอลที่ทำให้คลื่นเพี้ยนไปในแกนเวลา (jitter นั่นเอง) ได้ทดลองฟังเล่นแผ่นด้วยเครื่องเล่นดีวีดีธรรมดาๆ เสียงใส ไม่ขุ่นแบบเล่นผ่านคอม ใครจะลองเทียบกันก็ได้นะคับ น่าจะสนุกดีด้วย

เพิ่งไปบอกให้น้องท่านนึงเอาไฟล์ lossless ที่โหลดมา มาไร้ท์ลงแผ่นซีดีแล้วไปหิ้วเครื่องเล่นไพโอเนียมาต่อเข้ากะ DAC1 พอฟังเสียงก็อึ้งไปเลย  K]  ลองแค่เล่นแผ่นผ่านคอมเทียบกะผ่านเครื่องเล่นดีวีดีก็ฟังได้ต่างกัน  ตอนนี้ก็กำลังตระเวนหาชุดคอมที่มีน๊อสย์ต่ำเท่ากะเครื่องเล่นดีวีดี แต่ยังหาม่ายเจอ

ส่งลิ๊งค์ไปทาง PM คงได้แล้วนะคับ

ออฟไลน์ jeurboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:21:48 PM »
ใน rapidshare หรือ megaupload ก็เยอะนะครับ

แต่อย่าลืมอุดหนุนของจริงด้วยนะครับ คนทำเพลงทำแทบตายไม่ได้ตัง แต่คนขายเครื่องเสียงนี่กำไรเน้นๆ
แบ่งๆ ให้เค้าหน่อย

ถ้ามีแผ่นแล้วก็แนะนำว่าลอง rip เทียบดูนะครับ ใช้ EAC rip เอามันตั้ง speed ตอน rip ได้ด้วย
และ verify quality หลังวการ rip ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:24:12 PM โดย jeurboy »
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=47377

ออฟไลน์ pold2000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 03:47:59 PM »

ทางคุณธานี  โหมดสง่า ร่วมกับปิยะนัส present USB DAC Magic ของ Cambridge Audio  เห็นจัดอีกที่น่าจะเป็นพรุ่งนี้นะครับ ที่ Zeer รังสิต ถ้าจำไม่ผิด  ลองเข้า web site Piyanas ดูนะครับ  ผมเคยไปฟังมาแล้ว  ตรงตาม concept ที่แจ้งเลยละครับ

ออฟไลน์ santi

• Super Star
  • *
  • ปล่อยให้ดนตรีนำพา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 04:49:56 PM »
อ่านกระทู้นี้หลายๆรอบ ผมแยกออกเป็น 3 เรื่องนะครับ

1. loosless file: หาได้จากเว็บบิตทั่วๆไปครับ หรือจะริปจากแผ่น CD เองก็ได้
มีหลายฟอแม็ต ที่ผมเล่นอยู่ก็ .ape, .flac

2. hidef: คือการเก็บข้อมูลด้วยความละเอียดสูง(กว่า CD) มีทั้ง 24/88.2, 24/96, 24/176.4, 24/192
มีหลายบริษัทเริ่มเอาข้อมูลที่เก็บใน master tape มาแปลงเป็น digital ออกขาย
ราคาไม่แพงด้วยครับ (เทียบกับ CD) เชื่อว่าข้อมูลที่ได้จะดีกว่า CD แน่นอน
บางทีเว็บบิตอาจจะมีคนเอามาปล่อยก็ได้ครับ ต้องลองหาดู
หรืออีกวิธีคือการทำเทียมโดยการเติมข้อมูล (interpolation) จากไฟล์ที่ริปจากแผ่น CD (16/44.1)
ขึ้นไปเป็น 24/88.2 หรือ 24/176.4 ด้วยซอฟแวร์ ซึ่งก็ได้ผลน่าพอใจ
ข้อมูลจะเก็บในฟอร์แม็ต .flac, .wv หรือจะเผาเป็นแผ่น DVD-Audio (เอาไว้เล่นในเครื่องเล่น DVD)ก็ได้

3. เครื่องเล่น: ใช้ PC, media player(pixelplus), ...
squeezbox, DVICO (ไม่แน่ใจว่าสองตัวนี้เล่น 24/176.4, 24/192 ได้หรือเปล่า)
หรือเครื่องเล่น DVD กรณีที่เผาลงแผ่น DVD-Audio (ดูสเป็คเครื่องเล่นว่ารับ 24/192 ได้ด้วยนะครับ
ส่วนใหญ่ DVD hi-end น่าจะได้อยู่แล้ว)

อยากรู้ต้องลอง :headphone

ออฟไลน์ susano

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 06:49:08 PM »
ข้อมูลดีๆๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2009, 03:25:36 PM »
ดีนะที่มีตัวเลือก เยอะๆ

ออฟไลน์ mininatto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 มีนาคม, 2009, 09:39:24 PM »
คนความรู้กระจ่ายดีจังเลยครับ ยังไงตอบให้ผมด้วยสิครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=45501.0
ส่วนผม โหลดมาจากบิทเนี่ยแหละครับ  เยอะมากมายเลย แล้วใช้ foolbar ฟังเพลินๆๆ ไปก่อนในคอม