ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง OB คุณ create  (อ่าน 3879 ครั้ง)

ออฟไลน์ sergeant

• ไม่ใช่เป๊บซี่ ไม่ต้องดีที่สุด
Re: ลำโพง OB คุณ create
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2009, 09:20:19 AM »
เมื่อวานไปเห็นตัวจริง OB  ของ  Create  (คุณเล็ก)
แต่ไม่แน่ใจว่าเสียงเศรษฐา  ร้องมาจากลำโพงคู่ไหน เสียดายอยู่ได้ไม่นาน
กลัวจะไปสะดุด หลอดที่มีอยู่ทุกมุมห้อง
ทรานฟอร์เมอร์ที่วางอยู่ตามขั้นบันได (หรือว่าบรรได) 

ได้ R  แจกฟรีมาคู่นึง เกรงใจเหมือนกัน
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
ที่อยู่ครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=35843.0

ออฟไลน์ yowza

• Super Star
  • *
  • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
    • http://www.htg2.net/index.php?topic=80685.0
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 03:01:43 PM »
อ้างถึง
Philips 8 นิ้ว เป็นดอก ที่คุ้มค่า ที่สุดที่เคยเจอมาครับ ต้องยกความดีให้กับมันครับ เป็นดอกพิมพ์นิยมใน Web เราด้วย ตำแหน่งนี้

:D  :D  :D  :D  :D   :D   :D

ดีใจด้วยคับ

ออฟไลน์ MrHelix

• เกรียนแห่งที่ราบสูง
  • DIY สไตล์เกรียน
    • Vmodtech.com :: Increase Your Force
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 02:18:39 AM »
ผิดที่รู้จักกันช้าไป ผมเลยหลวมตัวไปทำ V-Pipe ใส่เจ้าแปดเหลี่ยมแล้วครับ  2f
เบสบวมบาน มั้ยครับ ไม่เคยทำตู้แบบนี้เลย แต่ลองเข้าเครื่อง Sim ดูแล้ว กราฟไม่สวยเลย roll off เร็วและสูงไปหน่อยครับ :)
ผมฟังยังไม่ได้่ศํพท์้เลยครับ ขอลองอีกก่อนครับ เพราะว่าแปดเหลี่ยมนี่ดันสี่โอห์มครับ คงต้องรอ OPT ก่อนล่ะครับผม K)
แต่คร่าวๆคือฟังเพลงเร็วๆสดๆไม่ค่อยได้ครับ  :secret แต่เพลงร้องเพลงบรรเลงช้าๆเนี่ยหวานไหลเยิ้มจนเคลิ้มหลับเลยครับ  0)]
ซึ่งผมก็ยังไม่ชัวร์ครับ เพราะปกติผมฟังกับแอมป์ SE แต่นี่ที่ผมลองมันเป็น Push Pull ครับผม  :victory
เพราะความเพี้ยนไม่ได้เป็นตัวชี้วัดคุณภาพเสียง ผมเลยกลายเป็นผู้เสพหลอดไปแล้วครับ อิอิ
รายละเอียดที่อยู่ของผมครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=38515.0

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 01:09:08 AM »
ผิดที่รู้จักกันช้าไป ผมเลยหลวมตัวไปทำ V-Pipe ใส่เจ้าแปดเหลี่ยมแล้วครับ  2f
เบสบวมบาน มั้ยครับ ไม่เคยทำตู้แบบนี้เลย แต่ลองเข้าเครื่อง Sim ดูแล้ว กราฟไม่สวยเลย roll off เร็วและสูงไปหน่อยครับ :)
If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ MrHelix

• เกรียนแห่งที่ราบสูง
  • DIY สไตล์เกรียน
    • Vmodtech.com :: Increase Your Force
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:33:01 AM »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:35:43 AM โดย MrHelix »
เพราะความเพี้ยนไม่ได้เป็นตัวชี้วัดคุณภาพเสียง ผมเลยกลายเป็นผู้เสพหลอดไปแล้วครับ อิอิ
รายละเอียดที่อยู่ของผมครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=38515.0

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:07:31 AM »
ขอหัดวิจารณ์ นะครับ โปรดอย่าเชื่อผมนะครับ ผมเขียนเอาหนุกๆ ครับ

Philips 8 นิ้ว เป็นดอก ที่คุ้มค่า ที่สุดที่เคยเจอมาครับ ต้องยกความดีให้กับมันครับ เป็นดอกพิมพ์นิยมใน Web เราด้วย ตำแหน่งนี้ ... ไม่ได้มาด้วยโชคช่วยครับ
tweeter เป็น ของ Sansui ครับรุ่น T2000 (ถ้าจำไม่ผิด) ความไว และ น้ำเสียง ดีครับ

แต่ที่สำคัญคือ
1. OB ครับ ฟังสบาย มาไม่มีความเป็นตู้มาให้รำคาญใจ ดอกเสียงออกมาอย่างไร ไม่แต่งเติม
2. จำนวน 2 ดอกของ Philips Twin Action ครับ ทำให้เบสน่าจะพอใจขึ้นอีก
3. Cross Over Network ครับ ใช้ C เจ็บๆ 3 ตัวครับ (ที่จำได้มี PIO ด้วย)  ถ้าจำไม่ผิด ทำให้ Tweeter เนียนมากๆ เลย
4. ตำแหน่งของดอก และ ความยาวของปีก OB ครับ

เสียง เบสไม่มาก และ ไม่ลึกมาก แต่ไม่รู้สึกไม่ขาด ครับ กลางสบาย แหลมไม่มากแต่สมจริงครับ

แต่แหลมจะไม่ขนาด ซิกๆ ซีดๆ เหมือนลำโพงสมัยใหม่ นะครับ

สรุป .... คุ้มที่จะทำมากๆ ครับ เปิดด้วย 2A3 เปิดดัง เมียค้อน ได้ใจ กันทีเดียวเลยครับ

ได้แค่นี้ครับ วิจารณ์สุดความสามารถแล้ว อุอุ  ^-^ ^-^

==================================================
เพิ่มเติมข้อ 5,6 ครับ

5. ที่ตั้ง ที่ตั้งลำโพง ลำโพงทั้ง 2 ตั้ง 2 มุมห้องพอดี ด้านหลังเป็นกระจก และมี และของ เกะกะ อยู่จำนวนนึ่ง
6. ไม่นับรวม โคตร DAC สุดยอดเนียน กับ โคตร Amp 2A3 เทพ นะครับ ("โคตร" ผิดจรรยาบรรณ์ นักวิจารณ์หรือเปล่าครับ)

เบสมีให้เห็นไม่ขาดแคลน แต่ลงได้ไม่ลึกมาก ครับ ตามสไตล์ของ Fullrange ที่มีผู้กล่าวไว้ว่า  ขึ้นไม่ถึงสวรรค์ ลงก็ไม่ถึงนรก  เป็น set ลำโพงที่ให้โทนเสียงสว่างและฟังสบาย แต่ได้อรรถรสพอสมควร โดยเฉพาะ Vocal  คุ้มค่าแก่การลงทุนครับ แต่ตอนนี้ปรับปรุงเพิ่มเบสอีกเล็กน้อย เอาไว้ข่มพวกใส่ตู้ O0
you don’t have to remember anything.

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 11:48:54 PM »
ขอหัดวิจารณ์ นะครับ โปรดอย่าเชื่อผมนะครับ ผมเขียนเอาหนุกๆ ครับ

Philips 8 นิ้ว เป็นดอก ที่คุ้มค่า ที่สุดที่เคยเจอมาครับ ต้องยกความดีให้กับมันครับ เป็นดอกพิมพ์นิยมใน Web เราด้วย ตำแหน่งนี้ ... ไม่ได้มาด้วยโชคช่วยครับ
tweeter เป็น ของ Sansui ครับรุ่น T2000 (ถ้าจำไม่ผิด) ความไว และ น้ำเสียง ดีครับ

แต่ที่สำคัญคือ
1. OB ครับ ฟังสบาย มาไม่มีความเป็นตู้มาให้รำคาญใจ ดอกเสียงออกมาอย่างไร ไม่แต่งเติม
2. จำนวน 2 ดอกของ Philips Twin Action ครับ ทำให้เบสน่าจะพอใจขึ้นอีก
3. Cross Over Network ครับ ใช้ C เจ็บๆ 3 ตัวครับ (ที่จำได้มี PIO ด้วย)  ถ้าจำไม่ผิด ทำให้ Tweeter เนียนมากๆ เลย
4. ตำแหน่งของดอก และ ความยาวของปีก OB ครับ

เสียง เบสไม่มาก และ ไม่ลึกมาก แต่ไม่รู้สึกไม่ขาด ครับ กลางสบาย แหลมไม่มากแต่สมจริงครับ

แต่แหลมจะไม่ขนาด ซิกๆ ซีดๆ เหมือนลำโพงสมัยใหม่ นะครับ

สรุป .... คุ้มที่จะทำมากๆ ครับ เปิดด้วย 2A3 เปิดดัง เมียค้อน ได้ใจ กันทีเดียวเลยครับ

ได้แค่นี้ครับ วิจารณ์สุดความสามารถแล้ว อุอุ  ^-^ ^-^

==================================================
เพิ่มเติมข้อ 5,6 ครับ

5. ที่ตั้ง ที่ตั้งลำโพง ลำโพงทั้ง 2 ตั้ง 2 มุมห้องพอดี ด้านหลังเป็นกระจก และมี และของ เกะกะ อยู่จำนวนนึ่ง โกยเสียงได้เหมือน size 29" ต้องการให้ดูเหมือน 33" เป็นต้น
6. ไม่นับรวม โคตร DAC สุดยอดเนียน กับ โคตร Amp 2A3 เทพ นะครับ ("โคตร" ผิดจรรยาบรรณ์ นักวิจารณ์หรือเปล่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์, 2009, 12:00:49 AM โดย ลำน้ำ »
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

ออฟไลน์ โตงเตง

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 10:08:46 PM »
งานสวยมากครับ O0 แล้วเสียงเป็นยังไงครับ Bass ดีไหม

อูยยยย... นึกว่าซ่อนซัพไว้ใต้เก้าอี้ O0 O0 O0 O0

ออฟไลน์ ต่าย ติดหลอด

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 09:49:32 PM »
งานสวยมากครับ O0 แล้วเสียงเป็นยังไงครับ Bass ดีไหม

ออฟไลน์ bb

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 03:41:12 PM »
มีแบบที่ใช้กับลำโพง 5.5นิ้ว บ้างใหมครับ มีลำโพง ไพโอเนีย 4วัต อยู่หลายคู่ ยังหาแบบลงไม่ใด้เลย :'( :'(

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 03:14:20 PM »
อีกหน่อยครับตู้ขนาดนี้ใช้แอมป์ขนาดไหนขับถึงจะไหวครับ :secret :secret :secret
ครึ่งวัตต์ก็กระหึ่มเหมือนอยู่งานวัดแล้วล่ะครับ ถ้าฟังในบ้าน ;D
ถ้างั้นขอแบบเลยละกันครับ c) c) c)
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:58:18 PM »
อีกหน่อยครับตู้ขนาดนี้ใช้แอมป์ขนาดไหนขับถึงจะไหวครับ :secret :secret :secret
ครึ่งวัตต์ก็กระหึ่มเหมือนอยู่งานวัดแล้วล่ะครับ ถ้าฟังในบ้าน ;D

• **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:55:22 PM »
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:47:40 PM »
คุณเล็กสงวนลิขสิทธิ์หรือเปล่าครับถ้าไม่ลงแบบตู้ไว้ให้ลอกการบ้านกันหน่อยครับ ขอบคุณครับ ;D ;D ;D ;D ;D
เชิญตามสบายครับ ต้องการอะไรเพิ่มเติมก็บอกมาได้ครับ เดี๋ยวเพิ่มเติมให้ครับ :)

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:43:45 PM »
คุณเล็กสงวนลิขสิทธิ์หรือเปล่าครับถ้าไม่ลงแบบตู้ไว้ให้ลอกการบ้านกันหน่อยครับ ขอบคุณครับ ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ GEN4

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:09:26 PM »
 O0 O0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 01:59:45 PM »
ขอบคุณครับ สวยดี ตัวแผงหน้านี่ทำเป็นสองชั้นหรือครับ แล้วเปลี่ยนแบฟเฟิลใส่ดอกอื่นได้หรือเปล่าครับ หรือทำเป็นฟิกซ์ไว้แต่เพิ่มความหนาครับ
ครับ ชั้นนอกเป็น grill กดหน้าลำโพงเพื่อลด Vibrate อีกชั้นหนึ่ง ส่วนแผ่นหลังยึดดอกลำโพง ใส่ได้สูงสุด 8 นิ้วครับ ด้านในจะมี Spacer เป็น Adaptor ใช้ยึดดอกลำโพงยึดกับ buffer อีกทีหนึ่งครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 02:46:39 PM โดย Create »

ออฟไลน์ Say

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 12:45:33 PM »
ขอบคุณครับ สวยดี ตัวแผงหน้านี่ทำเป็นสองชั้นหรือครับ แล้วเปลี่ยนแบฟเฟิลใส่ดอกอื่นได้หรือเปล่าครับ หรือทำเป็นฟิกซ์ไว้แต่เพิ่มความหนาครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 12:09:02 PM »
  ผมไม่เก็บมิติไว้นะครับ ตอนทำก็มั่วๆ เอา เน้นรูปร่างหน้าตาอย่างเดียว ส่วนหัวใจก็น่าจะอยู่ที่พาสซีฟ กับ Buffer สำหรับ วูฟเฟอร์ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์, 2009, 12:19:38 PM โดย Create »

ออฟไลน์ kantang

• Kantang LAB
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2009, 10:49:50 PM »
ไม่รู้ในนี้มีป่าว http://www.createsoundmaker.com/webboard/index.php  :headphone
สมาชิกใหม่รายงานตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=53597.0

ออฟไลน์ โตงเตง

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2009, 10:36:59 PM »
ใครเก็บลิงค์รูปลำโพง OB ที่คุณ create ทำไว้บ้างไหมครับ อยากเข้าไปดูรูปกับขนาดอีกทีหน่อยครับ

เด๋วรอเจ้าตัวเค้ามาตอบดีกว่าครับได้สอบถาม ทริกและเทคนิคการทำต่างๆได้ด้วย ผมก็หาไม่เจอไม่รู้กระทู้ไปหล่นอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ Say

ลำโพง OB คุณ create
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์, 2009, 08:52:18 PM »
ใครเก็บลิงค์รูปลำโพง OB ที่คุณ create ทำไว้บ้างไหมครับ อยากเข้าไปดูรูปกับขนาดอีกทีหน่อยครับ