ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านอาหารอร่อยโดย Boyjarb  (อ่าน 9557 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boyjarb

แนะนำร้านอาหารอร่อยโดย Boyjarb
« เมื่อ: 01 มีนาคม, 2009, 02:31:11 PM »
เรียนมายังเพื่อนๆพี่น้องทั้งหลาย เรื่องร้านอาหารอร่อยที่จะขอแนะนำต่อไปนี้ จัดว่าเป็นร้านอาหาร
ที่อร่อย คุ้มค่าราคา แต่บางร้านราคาอาจสูงไปหน่อย แต่มันอยู่ที่ว่าท่านสั่งอะไร ทำนองว่าสั่ง
กุ้งใหญ่มา ราคาก็คงจะไม่ถูกหรอกครับ และข้อสำคัญร้านที่จะขอแนะนำนี้ไม่ค่อยมีคนกล่าวถึง
เริ่มเลยดีกว่าครับ
โดยที่ว่าผมป็นคนที่เกิดบนถนนสาทร จึงขอเริ่มจากย่านสาทร, สีลม และ สุรวงศ์ ก่อนครับ

1. ร้านอาหารภายในสถาบันเกอเธ่ สาทร (อาหารเยอรมัน)   
สถาบันเกอเธ่คือสถาบันวัฒนธรรมของเยอรมัน ภายในมีกิจกรรมมากมายของเยอรมัน
ภายในสถาบันนี้จะมีร้านอาหารเยอรมัน อร่อยแบบต้นตำหรับ ข้อสำคัญคือราคาถูกกว่า
ร้านอาหารในโรงแรมมาก
สถานที่ตั้ง อยู่ที่ซอยอรรถการประสิทธิ์ (สาทร ซอย 1)  เริ่มต้นจาก สี่แยกวิทยุเข้าถนนสาทรใต้
ตึกแรกซ้ายมือที่เจอคือ Land & House Bank สนญ. หมดตึกคือ สาทรซอย 1 เลี้ยวซ้ายเข้าไป
ประมาณ 200 เมตรซ้ายมือจะเจอซอย เกอเธ่ เลี้ยวเข้าไป 150 จะเจอสถาบันเกอเธ่ซ้ายมือ
หาที่จอดรถ ถามยามถึงทางไปห้องอาหาร
อาหารแนะนำ ขาหมูเยอรมัน ใส้กรอกเยอรมัน พายไก่แบบสวิส สเต็กต่างๆ

2. ร้านอาหารแบบโปรตุเกสและแมคกันนีส
ร้านอาหารจำพวกนี้ จัดว่าเป็นตำนานแห่งร้านอาหารเลยก็ว่าได้คือเปิดขายในเมืองไทยมามาก
กว่า 60 ปี เริ่มต้นร้านอาหารเหล่านี้เปิดขายในประเทศจีนก่อน และอพยพมาประเทศไทยตอนสมัย
คอมมิวนิสต์บุกแผ่นดินใหญ่ มาแบบคนมีเงินนะครับ ไม่ใช้มาแบบเสื่อผืนหมอนใบ
อาหารที่ขายโดยรวมๆเรียกง่ายๆว่าอาหารฝรั่งทำโดยคนจีน ร้านแบบนี้มีหลายร้านในประเทศไทย
แต่เอาเฉพาะย่าน สีลม และ สุรวงศ์ จะมีอยู่สองร้านคือ สีลมภัตตาคาร และ ฟูมุ่ยกี่
สถานที่ตั้ง
สีลมภัตตาคาร อยู่บนถนนสีลม เลยจากซอยวัดแขก (ถนนปั้น)ไปทางบางรัก 1 ซอย (อยู่หลัง TV Airbooking)
ฟูหมุ่ยกี่ อยู่ซอยประชุม ถนนสุรวงศ์ (อยู่ฝั่งเดียวกับตึก AIA เลยไปทางเจริญกรุง 300 เมตร)
อาหารแนะนำ ขนมปังเนยสด สลัดเนื้อสัน ซี่โครงหมูอบ สตูลิ้นวัว แกงกะหรี่ไก่ ต้มยำกุ้ง ฯลฯ
อยากทานรีบๆไปหน่อยนะครับ เพราะทั้งสองร้านพร้อมที่หยุดขายได้ทุกเมื่อเนื่องจากทั้งเจ้าของร้าน
และกุ๊ก อายุก็ 7-80 แล้ว ขายทุกวันไม่มีวันหยุดระหว่างเวลา 11:00 ถึง 21:00 น.
หมายเหตุ : อาหารแบบร้านทั้งสองนี้หาทานได้ทั่วไปในมาเก๊าแต่รสชาติจะไม่จัดจ้านเท่ากับสองร้านนี้

3. บะหมี่เกี้ยวกุ้งเฮียชัย
ขายมานานแล้วแต่ย้ายจากที่เก่าหน้าโรงแรมรอยัลออคิด เชอราตัน สี่พระยามาที่ใหม่นี้
สถานที่ตั้ง สุดซอยนราธิวาส 1 คืออยู่ซอยหลังธนาคารแห่งประเทศไทย สุริยวงศ์ หรือ
ติดกับด้านหลังภัตตาคารโคคา (สุรวงศ์) ขายระหว่างเวลา 11:00 ถึง 15:00 น หยุดวันอาทิตย์
อาหารแนะนำ บะหมี่หมูแดง เกี้ยวกุ้ง เกี้ยวหมู
จอดรถลำบากหน่อยแต่ไม่ถึงกับจอดไม่ได้

4. ภัตตาคาร แกรนด์แสนยอด (อาหารจีนกวางตุ้ง)
เปิดขายมานานมากกว่า 40 ปีแล้ว
สถานที่ตั้ง อยู่ปากซอยจรัสเวียง บางรัก (ข้างสะพานสาทรฝั่งขาเข้า)
มาจากถนนเจริญกรุง (บางรัก) เลี้ยวซ้ายเข้าถนนสาทรเหนือ ผ่านโรงเรียนสัจจพิทยามา
เลี้ยวซ้ายซอยแรกที่เจอ (ก่อนถึงถนนใต้ทางด่วน)
อาหารที่ขาย มี เป็ดย่าง หมูแดง บะหมี่ราดหน้า น้ำแกงตุ๋น (เป็นถ้วย) ฯลฯ
อาหารที่แนะนำ ลูกชิ้นกุ้งผัดผักโสภณ ก๊วยเตี๋ยวราดหน้า (ทั้งเนื้อและหมู) สั่งพิเศษใช้เป็นคะน้าฮ่องกงได้
หมายเหตุ มีสาขาอยู่ที่ Central World ขั้นร้านอาหาร อยู่ใกล้ๆร้าน Mc
เปิดขายทุกวัน 8:00 ถึง 21:00 น ปีใหม่ ตรุษจีน สงกรานต์ ไม่หยุด
แต่จะมีวันหยุดประจำปีประมาณ 1 อาทิตย์ช่วงปลายเมษาต้นพฤษภาของทุกปี

5. ร้านอุไรวรรณ (ห่านพะโล้)
ขออนุญาตออกนอกพื้นที่หน่อยนะครับ ผมเป็นผู้หนึ่งที่ชอบทานห่านพะโล้มาก
ทานมาก็ร้านนี้แหละครับที่ขอบอกว่าสุดยอด ราคาสูงกว่าร้านอื่นพอประมาณ
สถานที่ตั้ง อยูบนถนนทรงวาด เข้าจากทางราชวงศ์ เลยโรงเรียนเผิยอิงมาประมาณ
100 เมตร อยู่ซ้ายมือ
อาหารที่ขาย ห่านพะโล้ และมีนำแกง เช่นมะระตุ๋น ผักกาดดอง
(แต่น้ำแกงไม่อร่อยเท่าที่ควร)
เปิดขายทุกวัน 10:00 น ถึง 12:00 น หยุดทุกวันพระจีน
(หลังวันพระไทย 1 วัน)
ข้อแนะนำ เวลาสั่งควรสั่งทีเดียว เพราะสั่งครั้งที่สองของอาจหมดแล้ว
ไม่ใช่ว่าทำขายน้อยนะ แต่เป็นเพราะ ลูกค้าส่วนใหญ่จะซื้อไปทานที่บ้าน บางคนมา
สั่ง 1 ตัว 3 ตัว ประเภทนี้ บางทีเห็นเต็มตู้ลูกค้าเข้ามา 3 ราย ซื้อหมดเลยก็มี
จอดรถค่อนข้างลำบากแต่ว่าเลยร้านไปประมาณ 200 เมตร ขวามือมีที่จอดริมน้ำเสียค่าจอด
ชั่วโมงละ 20 บาท

6. ร้านนิยม (ข้าวต้มกุ้ย)
ร้านนี้เป็นร้านเก่าแก่เปิดมานานกว่า 40 ปี สำหรับผู้ที่มีอายุมากกว่า 50 ปี (คนกรุงเทพฯ)
น่าจะรู้จักร้านนี้กันทุกคน ไม่มีสาขา
สถานที่ตั้ง อยู่ที่สีลมพลาซ่าร์ (ใกล้ๆกับตึกการบินไทยสีลม) เลยสี่แยกนาราธิวาสไปทาง
บางรักประมาณ 50 เมตร
อาหารที่ขายก็คือ อาหารที่กับข้าวต้มทั่วไปเช่น ถั่วงอกผัดหมูกรอบ ปลาใบขนุนทอด หมูต้ม
เป็ดพะโล้ ไก่นึ่ง ต้มยำกุ้ง ฯลฯ
อาหารแนะนำ อาหารโบราณ เช่นมะเขือยาวผัดเต้าเจี้ยว และอาหารประเภททอดทั้งหลาย
ร้านนี้จะทอดปลาได้ดีเป็นพิเศษ
ราคาของร้านนี้จะค่อนข้างสูงกว่าร้านข้าวต้มทั่วๆไป แต่เรื่องความอร่อย อร่อยแน่
ที่จอดรถไม่ต้องเป็นห่วง จอดได้ชั้นใต้ดินแต่ออกเงินค่าจอดเอง
เปิดขายทุกวัน 17:00 ถึง 04:00 น ไม่มีวันหยุด ยกเว้นวันตรุษจีน

7. Mama Do by "TUER" (อาหารประเภทชาบูชาบู)
ร้านนี้ไม่แนะนำเป็นไม่ได้ เดี๋ยวจะหาว่าไม่รู้จริง
อาหารประเภทชาบูชาบูนี้เป็นอาหารญี่ปุ่นคล้ายๆกับสุกี้กวางตุ้งคือมีเตาและหม้อซุปตั้งอยู่
ข้างหน้าเรา จะทานอะไรก็สั่งอาหารดิบเป็นจานๆใส่ลงไปสำหรับร้านนี้น้ำซุปมีให้เลือกสอง
แบบ คือน้ำใสและน้ำข้น อร่อยทั้งสองแบบ อร่อยแบบไม่มีเหตุผล
สถานที่ตั้ง อยู่ที่นาราธิวาสซอย 8 (อาคารสงเคราะห์ ทุ่งมหาเมฆ) ช่วงถนนจันทร์ไปทาง
สาทรใต้ ปากซอยมีกล่องไฟชื่อร้าน เข้าไปประมาณ 300 เมตร อยู่ตรงข้ามกับ
โรงเรียนทุ่งมหาเมฆ โรงเรียนสอนคนปรกตินะครับ ไม่ใช่โรงเรียนสอนคนหูหนวก
(อยู่ใกล้ๆบ้านขาใหญ่ของบอร์ดนี้ อยากรู้ว่าเป็นใครสืบเอาเองครับ ฮิฮิ)
ราคาสูงหากทานเต็มที่ตกประมาณคนละ 4-500 บาท แม้ราคาจะสูงแต่ถ้าไปช่วงหัวค่ำหรือ
ช่วงเวลาเที่ยงวันหยุด ต้องคอยโต๊ะครับ แน่นถึงแน่นมากครับ

8. บะหมี่กัว
ขายมานานกว่า 50 ปีย้ายไปหลายแห่งจนมาอยู่ที่ปัจจุบันนี้
สถานที่ตั้ง อยู่ที่ซอยหลังสวน เข้าจากสี่แยกชิดลมมา เกือบจะทะลุถนนสารสินแล้ว
อยู่ขวามือ ตรงกันข้ามกับ ธ.กสิกรไทย เยื้องกับร้านง่วนหลี
อาหารที่ขายก็คืออาหารราชวงศ์ (คล้ายๆกับร้านสีฟ้า) เพราะเคยอยู่บนถนนราชวงศ์
มาก่อน จะต่างกับร้านอื่นก็คือ ร้านนี้ตอนอยู่ราชวงศ์เป็นรถเข็น ส่วนร้านอื่นๆเป็นร้าน
อาหารแนะนำ : บะหมีแห้ง, ช้าวหน้าไก่ไข่ดาว, เกี้ยวกรอบทอด

ยังมีต่อครับ จะทยอยลงเพิ่ม Boyjarb (ตู..หมึก)
ท่านผู้ใดได้ไปลองร้านที่ผมแนะนำแล้ว ติชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม, 2009, 12:06:29 AM โดย Boyjarb »