ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของสาย RF TV จะช่วยให้ชัดขึ้นไหม  (อ่าน 3762 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jkn212511

• *
เรื่องของสาย RF TV จะช่วยให้ชัดขึ้นไหม
« เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2005, 08:03:23 AM »
ผมอยู่คอนโด เสาทีวีติดตั้งบนดานฟ้า
ทีวีชอ่ง 3,5 ไม่ชัด ช่อง 3 จูนไปทาง แบนด์ ยู ก็ไม่ติดเลย

ถ้าจะซื้อสาย RF Mcable มาพ่วงก่อนเข้าทีวี จะทำให้ชัดขึ้นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • Superstar...
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
    • Lukjeab Hi Fi
Re: เรื่องของสาย RF TV จะช่วยให้ชัดขึ้นไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม, 2005, 06:17:36 PM »
ถ้าสัญญาณอ่อน มีสัญญาณรบกวน สายคงไม่ได้ช่วยนะครับ

แต่ถ้ามีภาพแล้วหาสายดีๆมาใช้ก็จะได้คุณภาพของภาพที่ดีขึ้น

น่าจะต้องหาวิธีอื่น แต่ช่อง 3 ปกติจะทำให้ชัดยากนะครับ  ;D แต่ช่อง 5 นี่บ้านผมให้เสาหนวดกุ้งก็ชัดนะครับ

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Re: เรื่องของสาย RF TV จะช่วยให้ชัดขึ้นไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม, 2005, 01:24:54 AM »
ปัญหาของคุณเปลี่ยนสายก็ไม่ดีขึ้นล่ะครับ   ต้องไล่ตั้งแต่ต้นทางว่า สัญญาณมาดีหรือเปล่า   เสานี้เป็นเสาแยกห้องของเรา  หรือ เสาใช้รวม    ต้องแย่ปัญหาให้ออกก่อนครับ   ส่วนสาย rf  ต้อง canare ,  belden,   maspro,  comscope,    ต้องเป็นของแท้น่ะคร้บเพราะทั้งสี่ยี่ห้อมีของปลอมหมดเลย

ออฟไลน์ Jkn212511

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม, 2005, 12:42:05 PM »
ขอบคุณครับทุกคำแนะนำ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเปลี่ยนเสาใหม่พร้อมสาย 20 เมตร ของ สามารถ ราคา 550 บาท รุ่น 222U
ชัดแจ๋วทุกช่องแล้ว  แต่ถ้าต่อพ่วง TTV Nation จูนช่อง 3 UHF ไม่ติด แต่ถ้าตัด TTV ออก จูนติดชัดมาก

ก็เลยเลือกต่อพ่วง TTV MMDS ข่อง 3 VHF ก็ชัดดีขึ้นมาก

เกือบตัดสินใจซื้อสาย RF