ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยบัดกรีไอซีขาแบบนี้บ้างครับ  (อ่าน 1933 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sound_Engineer

ใครเคยบัดกรีไอซีขาแบบนี้บ้างครับ
« เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 07:00:18 PM »
พอดีได้สั่งไอซีเบอร์ max9709 มาเล่นดู เป็นไอซี Class D Amplifier ซึ่งตัวมันสามารถขยายได้ 50 W (mono) ตออนสั่งไปไม่ได้ดูตัวถังพอเปิดดูแค่นั้นแหละ ทำไมมันเล็กขนาดนี้ แล้วจะบัดกรีได้มั้ยเนี่ย
แล้วสงสัยอีกอย่าง ตัวมันขยายได้ 50 W แล้วมันจะไม่ร้อน แล้วขาเล็กขนาดนี้จะพอหรอครับ 
***ใครเคยบัดกรีช่วยแนะนำด้วยครับ

Re: ใครเคยบัดกรีไอซีขาแบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 07:02:11 PM »
รูปครับ

Re: ใครเคยบัดกรีไอซีขาแบบนี้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 07:03:25 PM »
ด้านหน้า

ออฟไลน์ nopphong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 07:11:53 PM »
เคยครับ แต่บัดกรีไม่ได้ต้องใช้ลมร้อนเป่าครับ
ใช้ตะกั่วไล้ขาให้มันนูนๆไว้ วางไอซีลงไปเป่าให้ร้อนมันก็จะติดกันเองครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 08:12:23 PM »
เคยครับ แต่บัดกรีไม่ได้ต้องใช้ลมร้อนเป่าครับ
ใช้ตะกั่วไล้ขาให้มันนูนๆไว้ วางไอซีลงไปเป่าให้ร้อนมันก็จะติดกันเองครับ

ขอบคุณครับคุณ nopphong ว่าแต่จากัด PCB เองได้ป่าวหว่า55

ออฟไลน์ nopphong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 08:21:44 PM »
กัดไม่ยากครับถ้าใช้ระบบ dryfilm แต่ถ้าคิดจะใช้รระบบเลเซอร์ปริ๊นเตอร์แล้วรีดเอานี่หมดสิทธิ์ครับเพราะขามันจะชิดกันมากๆ ตรงใต้ตัวที่เป็นโลหะใหญ่ๆก็ต้องใส่ตะกั่วด้วยนะครับ แต่ใส่ให้น้อยมากๆ เพราะถ้าใส่มากไปตัวไอซีมันจะลอยทำให้ขารอบๆไม่ตืดกับแผงวงจรครับ

toodtu

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 09:31:17 PM »
เครื่องเป่าลมร้อนไม่ได้ใช้บ่อยๆ จ้างร้านซ่อมโทรศัพท์มือถือเป่าให้ก็ได้ครับ ไม่ต้องซื้อ :drunk

ออฟไลน์ -=(หวาก)=-

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2009, 11:17:01 PM »
PCB จ้างทำดีกว่า ส่วนเวลาบัดกรีก็ใช้ลมร้อน ให้พวกร้านซ่อมมือถือทำให้ก็ได้ครับ  :) :)

ส่วนเรื่องความร้อนน่าจะไม่มากนักแต่ก็ควรที่จะมีแผ่นระบายความร้อน อาจจะเป็นแผ่นทองแดงก็ได้ ใช้วิธีหนีบไว้ ติดด้วยกาวซิลิโคน
หรือแผ่นนำความร้อนแบบหนาๆรองให้ระบายความร้อนกับกล่องก็ได้แบบเดียวกับไอซีขับมอเตอร์ใน CD ROM ครับ ;)
-=(เสียงที่ดี คือ เสียงที่ชอบ)=-