ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่น แอมป์หลอดครับ ราคา 30,000-40,000 บาท ขอคำแนะนำดัวยครับ  (อ่าน 5178 ครั้ง)

ออฟไลน์ o_ong

• Brookside Valley Resort
  • Total likes: 0
ราคาประมาณ 30,000-40,000 บาทครับ มียี่ห้ออะไรให้เล่นบ้างครับ
ไม่สนใจว่าจะยี่ห้ออะไร (ของไทยหรือของนอก) ขอให้เสียงดี คุณภาพดี ใช้ทน ก็แล้วกันครับ เท่าที่ศึกษามาจะมีที่ดังนี้ครับ

TS audio
Granite
SAC (K&S audio)
Antique sound lab
Gtech

อยากรู้ว่ามียี่ห้ออื่นอีกหรือเปล่าครับที่อยุ่ในระดับราคานี้ แล้วแต่ละยี่ห้อมีรุ่นอะไรให้เล่นบ้างครับ แนวเสียงเป็นยังไงครับ ถ้าแนะนำแนวทางการเลือกลำโพงให้จะดีมากเลยครับ
กรุณาแนะนำด้วยนะครับ เพราะไม่ค่อยมีความรู้ซักเท่าไหร่ กลัวซื้อมาแล้วจะผิดหวังครับ

ขอบคุณครับ
---@ Brookside Valley Resort @---
         www.brookside.co.th

wiwatp

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ  ขออนุญาตแสดงความเห็นด้วยคนนะครับ (อย่าถือเป็นจริงเป็นจังครับ)
ในฐานะที่เคยใช้บางยี่ห้อที่คุณกล่าวถึงเท่านั้น

แต่โจทย์ที่คุณกล่าวมา ถ้าคนที่ดีไอวายได้บ้างเล็กน้อยอย่างผม ก็คงมีความเห็นประมาณนี้ครับ
ขอให้เสียงดี....อันนี้แหละปัญหาตอบยากจัง เพราะมันมีปัจจัยแยะ เปลี่ยนหลอดก็เสียงเปลี่ยนไปแล้ว
 คุณภาพดี.......คงสอบผ่านทุกยี่ห้อ (แต่ถ้าคนที่ดีไอวายเปิดฝาดูข้างในอาจจะเฉยๆ ก็ได้ครับ)
 ใช้ทน.......อันนี้แอ็มป์หลอดทุกยี่ห้อคงสอบผ่าน
ที่ผมเคยใช้
๑)TS audio 50.2 Mono Block ตัวถังคล้ายStanlessมันวับ  ตัวนี้ก็เสียงดีครับผม  ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ยอมรับ
(ผมฟังในโหมดไทรโอดคลาสเอ)

๒)SAC (K&S audio) เคยใช้ 6SN7+2A3 RCA+Tango U808 เสียงก็อยู่ในเกณฑ์รับได้ครับ
( แต่ผมฟังแต่แอ็มป์อื่นๆ และมุ่งดีไอวายหลอดใหญ่ๆอย่าง๘๔๕ จึงไม่ใช้ต่อ )

งบประมาณ ขนาดนี้ น่าลองไปฟัง
EL34 Push-Pull(หลอดสเว็ตลาน่า), หรือ 2A3(หลอดซอฟเท็ก) Push Pull ของSAC Thailand
300B integrated ซิงเกิ้ลเอ็นเด็ด TS Audio ดูครับ(ค่าหลอดแพง)

แต่ถ้างบขนาดนี้อยู่ในมือ ของคนที่ดีไอวายแล้ว คงทำได้ถึง6C45 +ซีคัปปลิ้งดีๆ +845+ หม้อแปลงของนอกซักคู่ที่ไม่แพงมาก(แฮมม่อน หรือลันดาว) แล้วได้กำลังซีก ๑๕-๒๐ วัตต์ต่อข้างแบบซิงเกิ้ลเอ็นเด็ดกระมังครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ คุณคุ้ม มากครับ ท่านใดที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ อยากขอความเห็นเพิ่มเติมครับ
---@ Brookside Valley Resort @---

ลืมบอกไปครับว่าอยากเอามาเล่นกับลำโพง NHT SB3 ครับ