ผู้เขียน หัวข้อ: มีบุญมาฝากค่ะ ไม่ทำแต่ช่วยส่งก็ยังดีค่ะ คิดว่าช่วยเพื่อเด็กน่ะค่ะ  (อ่าน 4014 ครั้ง)

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
> มีน้องสาวคนสวยใจดี ไปทำบุญแล้วฝากบอกต่อ
> คัยมีกำลังทรัพย์ พอช่วยเหลือได้ ก้อช่วย ๆ กันนะ
> ...
> มาช่วยกันบริจาคส่งของไปให้เค้ากันเถอะ
> หลาย ๆ อย่างคงจะมีประโยชน์กับน้อง ๆ เค้าเยอะเลย
> ส่งไปรษณีย์ กันก็ได้เนอะ ว่าแล้วกลับบ้านไปรื้อของ
> แล้วแพคกันดีก่า

> รบกวนสาวสวย ขอบริจาคผ้าอนามัยและชุดชั้นใน ให้เด็กกำพร้า วัดโบสถ์วรดิษฐ์ ด้วยค่ะ
> (ช่วยกดโหวตหน่อยนะคะ)
> วันอาทิตย์ไปทำบุญที่วัดโบสถ์วรดิษฐ์ จ.อ่างทองมาค่ะ
> ที่วัดนั้นเลี้ยงเด็กกำพร้าไว้400กว่าคน มีทั้งผู้ชายและผู้หญิง
> ก่อนหน้าโทรไปถามคนรับสายบอกว่าของที่ขาดแคลนคือข้าวสาร อาหารแห้ง รองมาอยากได้สมุดดินสอ
> และอื่นๆตามแต่จะศรัทธา ให้อะไรก็เอาหมดค่ะ
>
> เรากับเพื่อนเลยคิดบริจาคข้าวสารแต่น้ำหนักมากเลยขับรถไปหาซื้อเอาแถวนั้น
> แล้วเจอร้านขายส่งไม่ไกลจากวัดก็แวะซื้อข้าวสาร1กระสอบ1400บ าท(คนขายแนะนำให้ซื้อแบบนี้)
> ป้าเจ้าของร้านเขียนแผนที่ไปวัดให้ค่ะ แล้วก็สอบถามเด็กที่ขายของ
> ทราบว่าในวัดมีเด็กผู้หญิงด้วย เราเลยซื้อผ้าอนามัย2แพ็คใหญ่ แพ็คแบบเค้าขายส่งกันน่ะค่ะ
>
> พอมาถึงวัดก็คุยกับท่านเจ้าอาวาสนิดหน่อย แล้วก็ให้คนพาไปดูเด็ก
> เราเดินไปดูตรงโรงนอนแออัดมากเลยเจ้า T-T
> เข้าไปในโรงนอนเด็กผู้หญิงแล้วไล่เพื่อน(ผู้ชาย)ออกไปก่อน ชิ้ว ๆ ๆ
> เราก็พยายามถามว่ามีเด็กกี่คน ต้องการอะไรเพิ่มเติมไหม
> น้องๆเค้าบอกว่ามีเด็กที่ถึงวัยประจำเดือน80กว่าคน ผ้าอนามัยไม่พอใช้เลยต้องซื้อกันเอง
> ฟังแล้วดูธรรมดานะคะซื้อผ้าอนามัยกันเองใครก็ซื้อกันเองเน! ้อ แต่ถ้าเห็นโรงนอนแล้วคำว่า
> 'ซื้อกันเอง' เนี่ย คงเป็นอะไรที่ลำบากมากๆเลยค่ะ T-T
> เราอยากถ่ายรูปมาให้ดูมากแต่เกรงใจน้องเค้าเพราะแค่ไปถามก็ดูน้องๆอายกันมากแล้ว
> ถามว่าชุดชั้นในมือสองต้องการไหม เด็กก็บอกเอาค่ะ พูดคุยเสร็จก็เดินออกมาเจอเพื่อน
>
> เพื่อนบอกว่าเด็กน่ารักไม่ส่งเสียงหนวกหูหรือทะเลาะกันเลย
> สิ่งที่ต้องการสำหรับเด็กผู้หญิงที่เราไปถามมา แล้วไม่ค่อยมีคนบริจาค
> อยากให้สาวสวยโต๊ะแป้งช่วยกันบริจาคหน่อยค่ะ
> 1. ผ้าอนามัย ซื้อแบบยกแพ็คใหญ่จะถูกกว่าซื้อปลีกมาก
> 2. กางเกงใน ขอเป็นของใหม่ก็ดีนะคะ
> 3. บราเซียร์ อันนี้มือสองก็ได้ค่ะ
>
> ที่อยู่จัดส่งทางไปรษณีย์ (แนะนำให้ส่งแบบพัสดุธรรมดาถูกดีค่ะ)
> วัดโบสถ์วรดิษฐ์
> 210/ค ต.ป่าโมก อ.ป่าโมก อ่างทอง 14130
>
> เบอร์โทร 035-661134 ! มือถือ 086-1345003 แฟกซ์ 035-623356
>
> เลขบัญชีวัดโบสถ์วรดิษฐ์ กสิกรไทยสาขาป่าโมก
> ออมทรัพย์ 1822-113-644

> พระครูวุฒิธรรมาทร พ่อของเด็กกว่า 400 ชีวิต เคยออกรายการมหาลัยชีวิตด้วยค้ะ
> ดีใจแทนหลวงพ่อค่ะ ท่านก็แก่มากแล้ว เราเห็นท่านมาตั้งแต่เราเด็กๆ
> ว่าท่านได้ทำประโยชน์มากมายให้กับวัด ให้กับน้องๆ
> อ่านเพิ่มเติมได้ที่
 http://hilight.kapook.com/view/25206>http://hilight.kapook.com/view/25206

> พวกหนูไม่ใช่ดารา ไม่ใช่คนดัง ไม่มีคนรู้จัก พวกหนูจะขอบริจาคบ้างได้ไหมคะ/ครับ
>
> พวกหนูเป็นเด็กจากที่ต่างๆ บางคนก็เป็นเด็กกำพร้า อาศัยวัดที่อ่างทองอยู่ค้า
> เศรษฐกิจไม่ดีคนก็บริจาคน้อยลง
> พวกหนูมีป ัจจัยสี่ไม่พอ พี่ช่วยพวกหนูหน่อยได้ไหมคะ
>
> พวกหนู 400 กว่าคนมีอาหารกิน(บ้างไม่ได้กินบ้าง) แต่หลวงพ่อบ่นว่าข้าวสารไม่พอค่ะ
> วันไหนมีคนมาบริจาคหนูจะได้กินอาหารดีๆ
> ถ้าวันไหนไม่มีพวกหนูจะกินผักค่ะ พวกหนู 2 คนมีอาหารกินนะคะ แต่จานข้าวไม่พอแค่นั้นเอง
> หนูเลยต้องรอเพื่อนๆกินกันเสร็จก่อน
> หนูถึงจะกินได้ค่ะ หนูไม่อยากได้จานข้าวใหม่
> หนูขอแค่จานชามช้อนส้อมเก่าๆมาให้พวกหนูได้กินข้าวพร้อมเพื่อนๆบ้างได้ไหมคะ
>
> ที่อยู่หนูมีค่ะไม่ต้องห่วง เด็กผู้ชายนอนกับพระ เด็กผู้หญิงมีโรงนอนแยกต่างหากให้ค่ะ
> ที่นอนเป็นไม้กระดาน
> ! ไม่มีฟูก หมอนก็ไม่พอค่ะ หนูไม่อยากได้บ้านใหญ่ๆที่นอนดีๆ
> หนูขอแค่หมอนมาหนุนนอนบ้างได้ไหมคะ
> ในภาพเป็นโรงนอนของพระกับเด็กผู้ชายเจ้า

> ตรงนี้เป็นหน้าโรงนอนของเด็กผู้หญิงค่ะ
>
> ข้างในโรงนอนของเด็กผู้หญิง ที่แขวนอยู่นี่เป็นเสื้อผ้าของพวกหนูเองค่ะ !
> แต่ไม่ค่อยพอใช้ค่ะ พวกหนูไม่อยากได้ของใหม่
> แค่เสื้อผ้าเก่าที่พี่ๆไม่ใช้แล้วส่งมาให้หนูหน่อยได้ไหมคะ
> ด้านข้างที่มีบันไดเป็นที่นอนของพว?หนูเองค่ะ
> ไม้กระดานที่นอนของพวกหนูก็อย่างที่พี่ๆเห็นค่ะ
>
> อยู่กับหลวงพ่อพวกหนูดีใจมาก พวกหนูมีที่นอน มีอาหารกิน ได้เรียนฟรีด้วยค่ะ
> ถ้าไม่มีหลวงพ่อพวกหนูไม่รู้จะเป็นยังไง อาจต้องไปนอนข้างถนนก็ได้ค่ะ
>
> หลวงพ่อบอกว่าของแพงขึ้นทุกวัน คนบริจาคก็น้อยลง ถ้ายังเป็นแบบนี้อาจต้องปิดโรงเรียนค่ะ
> พี่ๆช่วยพวกหนูหน่อยเถอะค่ะหนูอยากเรียนค่ะ โตขึ้นหนูจะได้ไปทำงานเลี้ยงตัวเองได้นะคะ

> เด็กๆน่ารักมากเจ้าค่ะ ! ; เราไปคุย กับเจ้าอาวาสถามว่าต้องการอะไร ท่านบอกว่าข้าวสาร
> อาหารแห้ง เครื่องใช้ทั่วไป เครื่องเขียน และให้อะไรก็เอาค่ะ
> ถามเด็กๆก็บอกเหมือนกัน ' ให้อะไรก็เอา ' ต้องไล่ถามทีละอย่าง นั่นพอใช้ไหมคะ
> นี่พอใช้ไม่ค่ะ เท่าที่จำได้
>
> ค่าน้ำค่าไฟ ไม่พอจ่ายต้องผ่อนเอาค่ะ ถ้าเป็นที่อื่นโดนตัดน้ำตัดไปไปนานแล้วเนี่ย -_-'
>
> อาหารไม่ค่อยพอ เน้นผัก ไม่ค่อยมีโปรตีนให้เด็กเลยค่ะ
> ท่านเจ้าอาวาสบอกว่าอยากได้เป็นอาหารแห้งมากกว่าเพราะเก็บได้นานค่ะ
>
> เสื้อผ้า ของใช้ ก็...อย่างที่เห็นตามรูปอะค่ะ แม้แต่จานข้าวยังไม่พอเลยค่ะ
>
> ผ้าอนามัยก็ไม่พอใช้ค่ะ มีคนบริจาคแต่ก็ยัง! ไม่พออยู่ดี ที่นี่มีเด็กตั้งแต่อนุบาลถึงม. 6
> ค่ะ เด็กผู้หญิงบางคนน่าจะใส่ชุดชั้นในได้แล้ว แต่เรายังเห็นเค้าไม่มีอยู่อะค่ะ
> กลัวเป็นอันตรายกะเด็กจัง สองอย่างนี้ได้ตั้งกระทู้ขอบริจาคที่โต๊ะเครื่องแป้งแล้วค่ะ
> สาวๆห้องนั้นน่ารักมาก สวยแล้วใจดีอีกบริจาคเพียบเลยค่ะ @^ . ^@
>
> รองเท้า เด็กๆหลายคนไม่มีใส่ค่ะ T-T
>
> แล้วอะไรอีกหว่า โต๊ะ เก้าอี้ ไม้แขวนเสื้อ สบู่ ขันน้ำ หมอน อุปกรณ์เครื่องครัว
>
> เออ...สรุปว่าขาดหมดละกันเจ้า