ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้โพสท์มาหลายปีวันนี้ขออนุญาตชูจักกะแร้เชียร์ Dream Power หน่อยครับ  (อ่าน 2654 ครั้ง)

ออฟไลน์ ดนัย 3.6"

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Total likes: 0
บอกตามตรงครับว่าเดิมทีส่วนตัวผมไม่ค่อยจะศรัทธาเครื่องกรองไฟเท่าไหร่ครับเพราะเคยใช้มาหลายตัวเหมือนกันทั้งไทยทั้งเทศ ตัวล่าสุดที่ขายออกก็ของอเมริกายี่ห้อที่ดังในบ้านเรา  ผมเคยใช้ทั้งตัว 4 ช่องเสียบกับ 6 ช่องเสียบ คุณภาพมันก็ดีระดับหนึ่งครับแต่รู้สึกไม่ค่อยคุ้มกับราคาที่ซื้อมา (แบบว่าถอดออกจากระบบแล้วยังฟังได้ ดูได้อ่ะครับ ไม่ถึงกับขาดไม่ได้)    พอดีช่วงนี้กำลังทำห้องนั่งเล่นใหม่พร้อมซื้อ LCD TV ตัวใหม่ครับ   เห็นสมาชิกหลายๆท่านชื่นชมคุณภาพของ Dream Power ตัวใหม่กันมาก อีกทั้งราคาพอกัดฟันซื้อไหว  เลยเกิดอาการอยากลองของขึ้นมา  ว่าแล้วก็ไม่รอช้ามือไวเท่าความคิดกดโทรหาขุนจิตร ว่ามีของอยู่หรือเปล่าอยากได้ 2 ตัว ตัวหนึ่งไปใช้กับระบบภาพ อีกตัวไปใช้กับระบบเสียง เห็นขุนจิตรว่าตัวที่ใช้กับ Audio เพิ่งทำเสร็จเมื่อวานนี้เองครับ ของผมเป็นตัวที่ 2 

สมใจอยากครับได้ติดมือมา 2 ตัว กลับบ้านรีบเสียบตัวนึงเข้า TV อีกตัวไปต่อเข้าเครื่องเล่น CD ในชุดเครื่องเสียง  เปิดเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 2-3 ชม.  ตอนแรกก็ไม่คิดว่าเสียงจะเปลี่ยนไปมากเท่าไหร่นักเพราะยังใหม่มาก กะจะลองนั่งฟังเล่นๆประเมินบุคลิกของเครื่องกรองไฟเท่านั้นเอง ที่ไหนได้ทุกอย่างดีขึ้นมากจนน่าตกใจเลยครับ ขุดแผ่นที่คุ้นเคยมาฟังนับสิบแผ่น ไม่น่าเชื่อขอย้ำตรงนี้เลยนะครับว่าไม่น่าเชื่อ เสียงทุกย่านความถี่สวิงได้สุดๆไม่มีอั้น (จับผิดโดยฟังเพลงคลาสสิคเครื่องดนตรีมากชิ้นที่โหมโรงหนักๆ) ก่อนใช้รู้สึกว่าเสียงแหลมไปไม่ค่อยสุด ไดนามิคไม่ค่อยชัน พอต่อผ่านเครื่องกรองตัวนี้เท่านั้นแหละครับ เหมือนเรี่ยวแรงของ amp มันเพิ่มขึ้นมาเฉยๆซะงั้น(คล้ายๆกับบุคลิกของสายไฟ Hovlandแต่ไม่จัดนะครับ) สวิงเสียงดังค่อยได้เด็ดขาดมากๆ  เสียงSax เสียงเปียโนเป็นธรรมชาติมากๆ โฟกัสแม่นย้ำ  บอดี้ใหญ่ขึ้น เปิดโปร่งมีรายละเอียด และหัวโน๊ตชัดเจนฟังไม่มีสับสน อีกประเด็นที่น่าชื่นชมมากๆคือ เปิดได้ดังขึ้นโดยไม่มีอาการเบียดเสียบของชิ้นดนตรีหรือพุ่งเปิดเข้ามาหาตัวเราโดยเฉพาะช่วงสวิงแรงๆเลยครับ อันนี้ถูกใจผมมากๆ  แจ๋วจริงๆ  ที่ยังมีติอยู่หน่อยก็คือเสียงต่ำยังทิ้งตัวลงพื้นไม่หนักแน่นเท่ากับตอนต่อตรงเข้าผนังครับ เห็นขุนจิตรบอกว่าต้องรอให้พ้นเบิร์นก่อนจึงจะเข้าที่ อันนี้ได้แต่หวังว่าจะเป็นตามที่ท่านว่านะครับแหะๆ

ส่วนเรื่องภาพนั้น เท่าที่เห็นคือภาพสว่างขึ้นและมีพลังคล้ายๆกับการเปรียบต่างของแสง(ความสว่าง)มันถูกถ่างเพิ่มขึ้นอ่ะครับ ผมต้องลดค่าความสว่างลงเล็กน้อย แต่ก็มีเรื่องแปลกนะครับ เดิมทีผมไม่สามารถปรับความสว่างได้ต่ำเท่านี้เพราะรายละเอียดในที่มืดมักจะจมหายไป แต่ตอนนี้แม้ว่าลดความสว่างลงนิดหน่อยรายละเอียดในที่มืดกลับยังมองเห็นครับ  มิติตื้นลึกดีขึ้นอย่างชัดเจน(ผมว่าคงเป็นเพราะการเปรียบต่างของแสง(ความสว่าง)มันถูกถ่างเพิ่มขึ้นมาน่ะครับ)  นอกจากนั้นผมรู้สึกว่าภาพมันนวลเนียนขึ้น สีผิวดูสมจริงมากขึ้น และมี Noise น้อยลงครับ โดยรวมแล้วนอกจากมิติภาพที่รู้สึกว่าดีขึ้นแบบชัดเจนแล้ว ผมรู้สึกว่าภาพมันดูสบายตาขึ้นอ่ะครับ ไม่รู้ว่าจะอธิบายยังงัยเหมือนกัน อีกข้อหนึ่งที่ผมถือว่าเป็นของแถมก็คือเสียงจาก TV ครับ คือปกติผมไม่ได้เล่น AV Surround เพราะดูในห้องนอน หลังจากต่อ Dream Power แล้วเวลาดูหนังเสียงมันโยนซ้ายขวาแบบหลุดขอบ TV ออกไปไกลมากแถมยังมีตึ้นลึกอีก เป็นอะไรที่แปลกมากๆเลยครับ

ถึงตรงนี้ขอออกตัวหน่อยนะครับว่าผมเป็นเพียงนักเล่นเครื่องเสียงและสมาชิกคนหนึ่งเท่านั้น  มิได้มีส่วนได้เสียกับสินค้าหรือบริการใดๆที่อ้างถึง เพียงแต่ประทับใจกับสิ่งที่ได้รับเลยอยากมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังนะครับ 

ออฟไลน์ อูฐ

• Superstar...
เสี่ยดนัย  วันไหนว่าง ๆ  ลองเบิ้ลสองตัวดูซิ  แล้วจะได้เห็นได้ยิน  อะไร ใหม่ ๆ อีกมาอีกเยอะอ่ะ  ท่าน

เพิ่งรู้ว่าคุณ ดนัย   พิม ไทย  คล่องเหมือนกันน่ะนี่  นึกว่าสั่ง ลุกน้อง  พิม ให้

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
เนื่องจาก

ตัวแรกพี่หมอ            dream power ที่เปลี่ยนท้าย   IEC  FIM  เทพ  เป็นความคิดพี่หมอยังไม่ได้ต่อการด์  พี่หมอได้เปรียบเรื่องสายและหัว สายครับ
                           จึงไม่มีปัญหาที่เสียง เบสลึกแน่นอน  ครับ

ตัวที่สองคุณ  ดนัย     dream power ที่เปลี่ยนท้าย   IEC  FIM  เทพ  ตัวนี้เปลี่ยน แค่  IEC   แนะนำเล่นไปสักพัก  แล้วหาสายมาให้ที่ร้าน  โม
                           หาสายไฟที่คุณภาพดีๆๆแนวเสียงที่ขาดไปก่อน +หัวดี   เสียงจะไปได้อีกแน่นอนครับ   เพราะต้นทางคือ  ออเดียน  ซึ่งปลายทางจะต่ำไปนิด
                           ตัวเครื่องตอนนี้ 
                               รวมค่าเปลี่ยน  iec  ราคาโปรโมชั่น   จะอยู่ ที่  7500   บาท ครับ ถ้าต้องการเสียงที่สุดๆๆ  ต้องลองครับ

ตัวที่สาม  รออยู่ครับ  ใครอยากลอง  ขอฟังหน่อย
      อยากจะลองต่อการด์ เพื่อใช้กับแอมป์  :showoff :showoff :victory

ขอบคุณ    คุณ ดนัยครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม, 2009, 07:31:57 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ หมอทีเจ

เบิ้ลที่ LCD อีกตัวเลยเสี่ยดนัย รับรองตาตั้งเลย
หลงไหลในความฝันไปอีกคน  อยากให้เบสดี ๆ ก็เอาหาง alpha 3 + FI50R แบบของผม  รับรองถึงจายยยย

ออฟไลน์ Prasert

สวัสดี คุณดนัย  ;)

ไม่ได้ทักทายนานหลายปี หวังว่าจะสบายดี กิจการรุ่งเรืองนะครับ 55555  d_d

ออฟไลน์ ดนัย 3.6"

สวัสดีครับคุณประเสริฐ และเพื่อนๆพี่ๆรุ่นเดอะทั้งหลาย
ผมสบายดีครับ เพียงแค่ห่างเหินวงการไปเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
สวัสดีครับคุณประเสริฐ และเพื่อนๆพี่ๆรุ่นเดอะทั้งหลาย
ผมสบายดีครับ เพียงแค่ห่างเหินวงการไปเท่านั้นครับ

ช่วงที่หายไป ... ธุรกิจคงดี ... จึงหันไปรับทรัพย์ ... ก่อนหาเรื่องใช้ตังช่วงนี้ใช่ป่ะคับ  :shutup
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

• kjit
ล่าสุด  คุณ  หมอ  ทนไม่ได้มา อัพสายภายในอีก  แล้วครับ 

ท่าน ดนัยหาสายมาให้ที่ร้าน  อัพได้นะครับ   หรือมา หาท่าน หมู  ที่  โรงงานแก่เลย  ฮิอิอ  แถวพระราม 3 ครับ

Dream Power   

ตอนนี้ไม่ใช้แค่    ภาพระดับเทพ   เสียงก็สอบผ่านแย้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม, 2009, 08:12:12 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

งานนี้พี่หมูแงะกันมือแหกแน่ ๆ อิ อิ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric
เมื่อวานก็ไปอัพเกรดมาเหมือนกัน อิอิ  :secret
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ท่านป๊อบเปลี่ยนสายข้างในด้วยหรือเปล่าครับท่าน
ไอ้สายสองเส้นเล็ก ๆ ยาวไม่กี่นิ้วนี่แหล่ะทีเด็ดเลยครับท่าน

• kjit
ท่านป๊อบเปลี่ยนสายข้างในด้วยหรือเปล่าครับท่าน
ไอ้สายสองเส้นเล็ก ๆ ยาวไม่กี่นิ้วนี่แหล่ะทีเด็ดเลยครับท่าน

พี่หมอมาส่งซิกแบบนี้  พี่หมู รื่อกันบานแน่ ครับ

อุ๊บเผลอหลุดไปจนได้  พี่หมูอุตส่าห์ย้ำว่าอย่าบอกใคร  เลยรู้กันหมดเลย อิ อิ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Super Star.
    • Sanguan Electric

ไม่ได้เปลี่ยนครับ อิอิ ไม่อยากให้พี่หมูทำงานหนัก
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ pongs

อ่านหลาย ๆ กระทู้แล้วชักสนใจอยากซื้อไปลองดู  ไม่ทราบจะทดลองดูได้ที่ไหนบ้างครับ ผมยังมือใหม่   แต่ใช้เครื่องกรองไฟยี่ห้ออื่น ๆ อยู่ไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่

ออฟไลน์ อูฐ

ติดต่อที่ ร้าน av paradise หา ขุนจิต  ที่ร้านเขามีให้ลองเลย  หรือวางเงินแล้วเอามาลองที่บ้านเรา  ถ้าชอบก็ซื้อ ไม่ชอบเขาให้คืนเงิน   ได้ยินว่าก็มีลูกค้าคืนเหมือนกันน่ะ  รู้สึกจะ สองคน จาก หกร้อยตัวอ่ะ   นานาจิตตัง  แล้วแต่คนชอบอ่ะคับ    หรือ ติดต่อ ร้าน แพลนเนท  เขาจะมีโปรโมชั่นให้  อาจจะถูกกว่า  หรือ รอดูในงาน ให้เขาลองถอดสลับเข้าออกให้เราเห็นความแตกต่างก่อน     สมัยนี้การค้าแข่งกันมาก    เขาต้องบริการพวกลูกค้าดีอยุ่แล้วคับ  ผมไปงานและลองเทียบดูหลาย ๆ ยี่ห้อ ก้ได้  ตัวกรองของ magnet ก็ดีเหมือนกันน่ะ      สรุปสุดท้าย อยู่ที่เราลองแล้วชอบหรือไม่คับ

• kjit
ตัวที่  3  ที่ได้ทำ  และได้มีโอกาศ ลองฟังครับ  :yahoo :yahoo :yahoo

เป็นของคุณ  หนึ่ง   คงต้องให้พี่หนึ่ง   มา บอกครับ  ฮิอฺอ