ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาหรือไม่  (อ่าน 7944 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

ปัญหาหรือไม่
« เมื่อ: 19 มีนาคม, 2009, 04:16:28 PM »

เวลาที่เราทำงานเราชอบฟังเพลงไทยพวกสตริงทั่วไป (ก้อเรายังวัยรุ่นนะ) แต่สามีชอบเปิดบรรเลง ซึ่งเราไม่ชอบ จะทำไงดี เราเลยตัดปัญหาเปิดเพลง ท่งลี่ซะเลย
 เวลาเราทำงานเสร็จเราขึ้นบ้านต้องการพักผ่อน เราชอบเปิดเพลงฟังสบายๆแต่สามีชอบดูข่าว เสพข่าว
 เราจะทำไงดี ยิ่งอยู่ด้วยกันเหมือนยิ่งห่างกัน ยิ่งพูดด้วยกันยิ่งไม่เข้าใจยากจะเข้าใจกันหรือเป็นเพราะอายุเราห่างกันมาก
 เราเริ่มเบื่อพฤติกรรมสามีจัง

ออฟไลน์ Aood_Aood

Re: ปัญหาหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2009, 04:26:33 PM »
ปัญหาโลกแตกครับ
ใครแก้ไขได้ก็นับว่าครอบครัวนั้นทำบุญร่วมกันทั้งในชาติหน้าและชาตินี้มามากพอควร
ข้อมูลติดต่อครับ: http://www.htg2.net/index.php?topic=32975.msg368630#msg368630

ออฟไลน์ SOUNDTUBE

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มีนาคม, 2009, 09:01:30 PM »
ควรจะพูดจากันนะครับ  สิ่งไหนที่เราชอบหรือไม่ชอบ  ก็ควรบอกกันครับ  และอย่าคิดมาก ควรมองในแง่ดี อย่างน้อยสามีก็ฟังอยู่กับบ้านไม่ได้ออกไปเที่ยวเตร่ที่ไหน  น่าจะมีความสุขดีนะ...
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม, 2009, 02:00:48 PM »
 :help     แต่เค้าชอบว่าเรา :whistling เราได้แต่ฟังแบบหูทวนลม c) ดีใจที่มีเพลงเป็นเพื่อน :yahoo อย่างไรเรายังมีเพลงและพี่ๆใน htg ที่เราคอยอ่านให้คลายความเหงา :bye1 อยากบอกว่าเหงาจัง :cry2

ออฟไลน์ iTUBE

• Love Me Love My Tube....
    • ที่อยู่และบัญชีของผมเองครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2009, 02:47:26 PM »
แอมป์หูฟังเป็นทางออกครับ :headphone
จะเล็กสั้น ยาวใหญ่ ไม่สำคัญ ขอให้เป็นทรงโค๊ก เท่านั้นพอ

ที่อยู่ และบัญชีครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=19109.0

ออฟไลน์ canada

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2009, 03:24:25 PM »
ปัญหาคล้าย ๆ กันเลย walkman ไปเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มีนาคม, 2009, 05:50:41 PM »
 :Dต้องทำงานและรัยโทรศัพท์เลยลำบากจัง :cry2ดีที่ไปฟิตเนตได้ฟังเพลงที่ชอบโดยใส่หูฟัง :helpอีกตอน ตอนเช้าไปเดินสูดอากาศเอาซาวด์เบ๊าไปฟังเหมือนกัน :headphone อีกตอน ตอนที่มีความรู้สึกดีๆกับใครอีกคนในใจ c)มีกิ๊กดีมั๊ย d_d

ออฟไลน์ post-girl

• ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม, 2009, 08:47:00 PM »
มาให้กำลังใจ จ้า......

เปิดต่งลี่ ตัดปัญหาเหรอ....อืม 
แต่เราว่า ถ้ามันเป็นแค่การตัดปัญหา น่าจะ ช่วยกันคิดว่า จะอยู่ตรงกลางที่ไหนน่ะ
เช่น  ไปช่วยกันเลือกแผ่นที่ชอบเหมือนๆกัน

เรากับแฟน จะไปเลือกแผ่นเพลง ด้วยกันนะ  เค้าจะถามเราว่าชอบหรือเปล่า (ค่อยซื้อ) แผ่นแท้น่ะ
แต่ถ้าแนวเพลงที่เค้าชอบ เค้าก็ซื้อแผ่น คลองถมตลาดกลางคืน+MR Balance  มันไม่แพง ซื้อเยอะได้
เพลงที่เราไม่ชอบ ก็เยอะ  เค้าก็จะเปิด เวลาเราไม่อยู่บ้าน
เพราะว่า เวลาเราได้ฟังแล้ว เราจะบอกแฟนว่า.....ปิดเลย รำคาญ เพื่อความสงบสุข ..เค้าก็ปิด

ส่วนเครื่องไปช่วยกันเลือก ดีไหมคะ   เอาแบบ แนวที่ชอบเหมือนกัน
จะอวบ บาง ฯลฯ ช่วยๆกันเลือกค่ะ
เราก็ใช้เวลานานเหมือนกันนะ
แต่ดีหน่อย ที่เค้าเลือก 2a3 ให้ เพราะเค้า้รู้ว่าเราไม่ชอบหนักๆ 
ได้มาก้เลยถูกใจ เพราะเป็นแบบที่ชอบพอดี(ตอนนั้นเราไม่รุ้หรอกว่า หลอดไหน เป็นไง)
แต่แฟนเลือกให้ เพราะว่า เราชอบ บ่นเรื่อง รำคาญ (แอมป์ตัวเก่า) เสียงที่ให้ออกมาแล้วไม่สบายหู
ต้องค่อยๆ เปลี่ยนไป ทีละอย่างน่ะ แล้วก้จะออกมาที่คล้ายๆ กัน พอไปกันได้ เหมือนกันคงเป็นไปไม่ได้น่ะ

อีกเรื่องคือ แยกเครื่อง กันไปเลย ใครชอบแบบไหน ซื้ออันนั้น (เรากับแฟนก้เคยคิด แต่ว่า เอามาลง เครื่องเดียวกัน ดีๆ ไปเลยดีกว่า)
อย่างที่บ้านเรานะ
เครื่องฟังเพลง เครื่องนึง
ดูหนัง+ข่าว แยกห้องไปเลย อีกเครื่องนึง(ไม่ต้องแพงก็ได้ค่ะ แต่เอาให้ถูกกับแนวที่เราชอบ)
อย่างบางทีเรา ดูการ์ตุน+คาราโอเกะ  แฟนก็ไปฟังเพลงแทน (เพราะเค้าไม่ชอบร้องเพลง)
แฟนดูหนังที่เราไม่ชอบ เราก้ออกมาฟังเพลง สลับกันไปเลยค่ะ

ถ้าคุณเล่นหลอดนะคะ  แนะนำ ฟังเพลงหลากหลาย ก็ el34 (เนี่ย หันไปถามแฟนมาให้นะ) ของไทย หรือจีน ก็ได้ราคาไม่แพง
(เราไม่รู้ว่า คุณฟังเพลงแบบ ซีเรียส ออดิโอ หรือเปล่าค่ะ)
หรือแอมป์ทรานซิสเตอร์ ก็มีให้เลือกเยอะเลย อย่าง เคมบริด CEC Rotel Roksan audio lab

ช่วยๆกันเลือก สนุกดีนะ

มีกิ๊ก เป็นเครื่องเสียงดีกว่าค่ะ....ผู้หญิง ก็เซ็ตเครื่องได้นะคะ สนุกนะ เซตให้ แฟน ชอบไปกับเราด้วยเลย

ส่วน คุณ ไม่ใช่ ชื่อ ปิ่น ใช่มั้ยคะ.....

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2009, 03:57:48 PM »
 :cry2 ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำมาทำไม่ได้ซักอย่าง  :kickingทุกอย่างอยู่ห้องเดียวหมด c)เราจะดีใจมากถ้าเค้าไม่อยู่บ้าน :nonoเราจะเปิดเพลงดังๆแล้วสะใจมากค่ะ :secret อิอิไม่ใช่ปิ่นค่ะ :Dแต่ดีใจที่ได้รู้จักจะคุยด้วยได้มั๊ยทางเมล :bye1

ออฟไลน์ wmm

• ไม่มีความจนในหมู่คนขยัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2009, 04:20:47 PM »
ชีวิตคนเราไม่ใช่ทนเพื่อที่จะอยู่หรืออยู่เพื่อที่จะทน  :D
อะไรที่มันต้องทนและกดดันมากๆมันจะค่อยๆกลายเป็นปัญหาลุกลามในภายภาคหน้า

หันหน้าเข้าหากันคุยกัน อาจถอยหลังคนละก้าวไหนๆก็ตัดสินใจที่จะอยู่ด้วยกันแล้ว  ^-^

ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ไม่มีประโยชน์อะไรใดๆที่จะต้องทนให้เสียเวลา :black_eye

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 มีนาคม, 2009, 11:11:26 PM »
:cry2 ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำมาทำไม่ได้ซักอย่าง  :kickingทุกอย่างอยู่ห้องเดียวหมด c)เราจะดีใจมากถ้าเค้าไม่อยู่บ้าน :nonoเราจะเปิดเพลงดังๆแล้วสะใจมากค่ะ :secret อิอิไม่ใช่ปิ่นค่ะ :Dแต่ดีใจที่ได้รู้จักจะคุยด้วยได้มั๊ยทางเมล :bye1

ยินดีจ๊ะ  เราส่งเมล์ไปแล้ว 
ชอบฟังเพลงดังๆหรือคะ เราชอบเพลง audiophile ก็เลยชอบหลอด 2a 3 (จริงๆแล้วแฟนชอบ 300b มากกว่า)
แล้วฟังเพลงของใครคะ (คุยกันทางเมล์ก็ได้นะ เดี๋ยวคนอื่นรู้หมด ว่าเรา 2 คน คุยอะไรกัน  555  )

เราคิดว่า ผู้ชาย  เค้าต้องอยากรู้แน่ๆ เลยว่า ผู้หญิง เค้าคุยอะไรกัน   

ออฟไลน์ papaone

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มีนาคม, 2009, 11:28:28 PM »
ว้า...รู้ทัน  :black_eye :black_eye
...........................................

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 09:24:54 AM »
      :Dคุณ wmm :kicking
  จริงเลยไอ้ความอดและทนมันมีขีดจำกัดนะ :kickingแล้วเราก้อต้องทน เวลาเราทำงานเราก้อชอบเปิดเพลงไทยสมัยใหม่ที่เค้าฟังกันอย่างนี้แหละ :nonoแล้วสามีก้อมาปิดเครื่องเราเฉยเลย :shutupแล้วเปิดบรรเลงแทน เค้าบอกว่าฟังอยู่ได้ไอ้เพลงรักๆนี้ K)ก้อทำไมล่ะเพลงมันก้อคือเพลงใช่มั๊ย
    :drunk d_d

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 07:54:12 PM »
ว้า...รู้ทัน  :black_eye :black_eye

ต้องบอกพี่ตู่ว่า ให้ช่วยสร้างห้องใหม๋  "  ห้อง ผุ้หญิงชวนคุย"
ตั้งกระทู้ได้เฉพาะ ผู้หญิง 
คุยได้ไม่จำกัดเรื่อง  ...เลี้ยงลูก, ทำกับข้าว, เสริมสวย, แต่งตัว ฯลฯ
รวมทั้งเพลง (บ้าง) 

พี่ตู่   สนใจห้องใหม่ๆ  นี้มั้ยคะ
Postgirls ขอสมัครเป็นคนแรกเลย

Lonely คะ บางครั้ง  แนวการฟังเพลง ของเราอาจจะไมุ่ถูกใจใครก็ได้
เพราะว่า ทุกคนไม่มีทางชอบเหมือนกันค่ะ
เราก็มีปัญหาเหมือนกันค่ะ แต่ว่า ความลงตัวอยู่ที่ไหน...

(เนี่ย พิมพ์ตอบทางนี้ เพื่อให้ ผู้ชาย คนอื่นๆ คิดถึง คนที่บ้านบ้างค่ะ)

อย่างเราชอบ..เพลงเก่า ..ทูล ทองใจ...(เพลงโปรดเถิดดวงใจ) ดิ อิมพอสซิเบิ้ล
เก่ามากๆ   ใครๆ ก้ไม่ฟัง

แรกๆ ที่อยู่ด้วย กันก็มีปัญหา  เพราะแฟนดันเปิดเพลง หนักๆ ดังอีกต่างหาก
เราปวดหัวเลย  เสียงมัน จี๊ด  ขึ้นสมอง
ก้ทะเลาะกัน ค่ะ 

แต่ค่อยๆ ปรับ ตัว แล้ว เพลงที่เปิดก็ เป็นเพลงที่ฟังได้ ทั้ง 2 คน
วันหยุด แฟน ค่อยๆ พาไปร้านเครื่องเสียง
ไปซื้อแผ่น ฯลฯ  ถามความคิดเห็นเราว่าเป็นไง เวลาฟัง
เล่น สลับเฟส,สลับสาย,สลับแผ่น  ทายกันบ้าง
ปัจจุบัน เวลาแฟน เซตเครื่องใหม่  เรา ก็ ไปออกความเห็นให้เค้าว่าเป้นไงบ้าง มิติได้ยัง ฯลฯ

มันก้ค่อยๆ ซึมเข้าไปเรื่อยๆ ค่ะ
ที่สำคัญคือ   

ต้องให้แฟนมีส่วนร่วมด้วยค่ะ   แล้วจะบอกว่า แหม..น่าจะทำตั้งนานแล้ว    :iou  :iou  :iou

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน, 2009, 05:36:33 PM โดย post-girl »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 เมษายน, 2009, 11:50:05 AM »

:kickingโอ๊ย คุณpostขา สามีเดี๊ยนยุ่งยากมากเป็นพิเศษ เค้าหวงเรามาก แย่จังเราจะฟังเพลงรักๆบ้างก้อไม่ได้เค้าก้อชอบฟังเพลงเหมือนคุณค่ะ แต่เรา ม่าย.. ((ต้องสไตล์รุ่นๆเฮ้ยวๆ :Dนี่ดีนะได้เพื่อนลูกไลท์ให้ :clapอีกอย่างเพลง ออดิโอฟายชอบมากจะเปิดฟังก่อนนอน แต่ท่งลี่นี่มีคนแนะนำให้ฟัง :headphone :secretขอบอก
ชอบมากกกก :shutup

ออฟไลน์ Sunflower

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 เมษายน, 2009, 01:10:12 PM »

อ่านแล้วอดไม่ได้จริงๆ
ช่วงแรกๆ นะต้องนั้งฟัง เพลงที่พี่เขาเปิด เพลงอะไรก็ไม่รู้ มีแต่ดนตรี ไม่มีคนร้อง เด๋วก็ฟังเพลงเก่า เด๋วก็ฟังเพลงช้าๆๆ ฟังแล้วรำคา........มันเป็นอะไร ที่อึดอัด มากกกก
เมื่อวันเวลาผ่านไป ทุกวันนี้ฟังเพลงวัยรุ่นปัจจุบันไม่ได้เลย ฟังแล้ว รำคา.................มากกกกกกกกกกกกกก  มันร้องเพลงอะไรของมัน ภาษาก็ไม่ไพเราะ ดนตรีก็เหมือนๆ กัน
ดังหนวกหู ต้องขอบคุณพี่ๆ htg ที่ทำให้เราได้ฟังเพลง ที่เป็นเพลง มีภาษาที่สวยงาม ที่สำคัญทำให้เราเป็นคนอารมณ์เย็นขึ้นมาเยอะมาก  O0  O0  O0

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 01 เมษายน, 2009, 05:26:57 PM »
lonely ได้รับเมล์เราหรือเปล่าคะ
เห็นจาก เพิ่งเข้า hgt   วันนี้  เมล์เราส่งถึงหรือเปล่าค่ะเนี่ย
(ส่งไปใหม๋ให้แล้วนะ)

รอพี่ตู่ เปิดห้อง  "ผู้หญิงชวนคุย" อยู่เนี่ย
จะได้คุยกันที่นี่เลย   เย้!!!!!

สรุปว่า ตอนนี้ มีผู้หญิง แน่ๆ แล้ว 3 คน
คุณ lonely  คุณ sunflower และก็เรา   post-girl
มีผู้หญิงคนไหนอีกมั้ยคะเนี่ย...
(รับรอง..ห้องที่มีแต่ ผู้หญิง  สนุกแน่ๆ  คุยกันได้ทุกเรื่อง)
หรือแรกๆ จะลองแค่เปิดกระทุ้ในห้อง relax ก่อนดี เช่น
 ...กระทู้นี้สำหรับผุ้หญิง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน, 2009, 05:53:40 PM โดย post-girl »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 02 เมษายน, 2009, 08:50:15 AM »
 d_d หวัดดีเพื่อนๆหญิง 3 คนค่ะ หรือเราจะตั้งแก๊งค์ดีค๊ะ แก๊ง สาวซ่าท้าดวลเพลง อิอิ :D นี่ แต่เราชอบฟังเพลงแบบ นัท คิ้ม มาช่าอะไรอย่างนี้ มาลีวัลย์ นันทิดา วิยะดานะ แล้วก้อเพลงประมาณฮิตๆพวกรวมเพลง ไม่ใช่ฮิฟฮอฟนะเจ้าค๊ะ  :black_eyeอันนั้นก้อกระชากวัยเกินไป หุหุ
   นี่สาวๆมีใครนเล่นฟิตเนตหรือเปล่า หรือฟังแต่เพลง แต่แบบPost นี่ เล่นหลอดแล้วขั้นเทพในจำนวนหญิงนะ เรายังไม่เคยฟังเพลงจากแอมป์หลอดเลย แต่.. :nononoมีคนจะเอามาให้ฟังนะ รอเวลาก่อนค่ะ
  คุณ sun ไม่ค่อยชอบบรรเลงเหมือนกันอ๊ะเปล่า เราฟังตอนเราเซ็งสุดๆค่ะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 เมษายน, 2009, 10:20:42 AM »
เพลง บรรเลง เราชอบค่ะ  (ที่เคยบอกในเมล์ว่า เวลาเราอ่านหนังสือเรียนตอนเด็ก เราต้องเปิดเพลงฟังนั่นล่ะ
เราเปิดบรรเลงซะส่วนใหญ่ อ่านหนังสือเรียนไป หูฟังเพลงบรรเลงไปด้วย มีสมาธิกว่านั่งเงียบๆ อีกน่ะ )

ส่วนฟิตเนส ไม่เคยเข้าเลยค่ะ

เพลงที่เราชอบฟังนะ (...ก่อนเจอแฟน.. เราก้คิดยังงี้)

-เพลงร้อง...ก็จะฟังนักร้องนี่  เพราะฉะนั้นนักร้องต้องเก่ง
-เนื้อเพลงต้องดี  (อันนี้เลยไม่จำักัดว่า ถ้านักร้องวัยรุ่น ร้องเพลงมีความหมายดีๆ เราก้ชอบเพลงนั้นค่ะ)
-ชอบดนตรี ธรรมชาติ ค่ะ (คือเล่นอีเลคโทนมา ไม่ชอบเสียงดนตรีสังเคราะห์น่ะ )
-ชอบชิ้นดนตรีน้อยๆ  ไม่งั้น เพลงนั้น ไม่รู้จะฟังเครื่องดนตรีอะไร  ..งง..แยกไม่ออก

ก็เลยไปจบลงที่ แอมป์หลอดวัตต์ต่ำ เสียงร้องเนียนๆ หวานๆ น่ะค่ะ 
ยิ่งเพลงเก่าๆ เราถึงชอบค่ะ

แล้วที่ใช่เลยคือ เราชอบดนตรี เพอร์คัสชั่น มากๆ ค่ะ (เพราะรู้สึกว่าเค้าเก่ง เอาอะไรมาเคาะ ๆ ตีๆ ฯลฯ)
ก็เป็นจังหวะที่เพราะได้
อยากเล่นเป็นบ้างแต่ เล่นไม่เป็นซักที
เวลาแฟนพาไปเวิ้ง  เราก็ไปซื้อ เพอร์คัสชั่นมาเก็บไว้ ชอบมาก
(สะสมได้ 2ชิ้นแล้วเนีย อยากซื้ออีกแต่เล่นไม่เป็น)
อยากได้ คาร์ฮอร์น  แต่เล่นไม่เป็นจริงๆ เลยไม่ซื้อ

เราก็เพิ่งรู้จัก จากแฟนเนี่ยล่ะ (ฟังจากแผ่น) เราเลยถามว่าคืออะไร
มันเหมือนกลองชุด แต่ว่า เสียงนุ่ม-ลึก และ มีเนื้อไม้ออกมา
แฟนเลยพาไปดูตัวจริงที่เวิ้ง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 เมษายน, 2009, 05:13:08 PM »

อยากรู้แล้วบ้านอื่น แม่บ้านเป็นแบบนี้กับคุณๆผู้ชายมั๊ยเอ่ย :whistling

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 เมษายน, 2009, 07:05:16 PM »
สงสัยจะมีแต่เรา 2 คนคุยกันเนี่ยล่ะ เดี๋ยวไปคุยต่อในเมล์ดีกว่าเนอะ
ไม่งั้น สนุกกันอยู่ 2 คนเนี่ย
แล้วแม่บ้านคนอื่น เป็นยังไงบ้าง...นั่นสิ คุณผู้ชายตอบหน่อย

ออฟไลน์ ngo

• ผมไม่ใช่นัก diy แต่ที่ผ่านมาหมดไปเยอะ...ฮือ.ฮือ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 03:36:53 PM »
ผมว่าชื่อ Lock in - Lonely มันดูเศร้าๆยังไงไม่รู้ครับ แต่เชื่อว่ายังไงคุณคงไม่อยู่โดดเดี่ยวหรอก
ปัญหาทุกอย่างอยู่ที่ใจครับ ต้องแก้ที่ใจของเรา อย่าไปแก้ที่คนอื่น มันไม่มีทางสำเร็จเพราะเราบังคับคนอื่นไม่ได้
ผมเป็นผู้ชายเลยเสนอแนะอะไรไม่ได้มากเดี๋ยวจะหาว่าเข้าข้างกัน แต่ถ้าอยากรู้ว่าในเหตุการณ์หนึ่งๆ ผู้ชาย   
เขาคิดอย่างไร ก็พอจะให้ความเห็นได้ครับ ยินดีที่รู้จักครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 05:11:01 PM »

:cry2  ngo
  มันเหมือนโดเดี่ยวนะ แต่เราหาวิธีอื่นค่ะ มีคนแนะนำให้ดีมากเลย d_dขอบคุณทุกคนที่ช่วยแนะนำ c) ไอ้เรามันเพื่อนน้อย ;)คงต้องตั้งทีมที่ปรึกษาซะแล้ว :yahoo
 แต่ดีนะที่ได้คุยกับหลายๆคนในนี้ หาย loney ไปได้ :whistlingซะงั้น

ออฟไลน์ ngo

• ผมไม่ใช่นัก diy แต่ที่ผ่านมาหมดไปเยอะ...ฮือ.ฮือ...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 06:43:22 PM »
ปรกติผมไม่ค่อยเห็น คุณผู้หญิงที่ชอบฟังเพลงเป็นเรื่องเป็นราวเลยนะครับ เมื่อก่อนอยู่ที่บ้านผมเปิดเพลงฟังในเวลาละครทีวีไม่ได้เลย
เพราะทุกคนในบ้าน(ส่วนมากเป็นผู้หญิง)จะดูละคร ผมเลยแก้ปัญหาด้วยการแยกตัวออกไปซื้อบ้านใหม่ อยู่ติดกับหลังเก่านั่นละครับ
คราวนี้ทำห้องฟังเพลง ห้องโฮมเธียเตอร์ และมีโลกส่วนตัวใบเล็กๆได้สมอยากเพราะทั้งบ้านมีผมคนเดียว

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 09:25:38 AM »
คุณ ngo c) ดีใจจังที่สามารถทำแบบนั้นได้ นี่พอวันอาทิตย์ เราอยากฟังเพลงเงียบๆ อ่านหนังสือบ้าง ก้อจะได้ยินแต่เสียงตูมตามของชุดโฮมเธียเตอร์ ซะงั้น K]
 บางทีมันอึดอัดนะเราน่ะ ชอบฟังเพลงและเริ่มแยกรายละเอียดของเพลงได้ เพราะมีคนแนะนำค่ะ :headphoneคนนี้เป็นนักฟังเพลงชั้นเทพเลยล่ะ เราเลยได้เรียนรู้การฟังที่ดี บางทีเพลงที่เราฟังไม่ออก แปลไม่ได้ แต่ว่า เสียงร้องมันหวานจับใจ :Pและซึมเข้าไปในอณูของความสุขค่ะ 2f เวอร์ไปมั๊ยนี่

ออฟไลน์ ngo

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 09:54:47 AM »
จริงๆแล้วผมว่าเราไม่ค่อยมีเวลาส่วนตัวกัน ผมเองใช้เวลาอยู่นอกบ้านเป็นส่วนใหญ่
อุตส่าห์ทำห้องฟังไว้อย่างดี กลับมาบ้านเปิดเพลงฟังได้หนึ่งหรือสองเพลงก็หลับแล้วครับ
หนังนี่แทบจะไม่ได้ดูเลย เอ!หรือว่าผมจะเป็นคนขี้เหงาเสียเองก็ไม่รู้ ไม่ค่อยชอบกลับบ้าน

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 01:23:30 PM »

เรากลับมีเวลาอยู่บ้านทั๊งวันเลย :drive1ไม่ได้ไปใหนเพราะงานอยู่ที่บ้าน เลยได้ฟังเพลงทั้งวัน ถ้านะถ้าเจ้าพ่อประคุณไม่มาปิดเครื่องแล้วเปิดบรรเลง จริงก้อชอบฟังบรรเลง :giveupแต่ขอเป็นเวลานอนเท่านั้นค่ะ :nono ตอนนี้เริ่มอ่านๆใน htg ค่อยๆศึกษาจากพี่ๆเทพทั้งหลายนี่ล่ะ :drunk

ออฟไลน์ ngo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 11:00:54 PM »
ชอบฟังบรรเลง แต่ขอเป็นเวลานอนเท่านั้นค่ะ

นี่ละ ความสุขของผมเลย แต่ไม่เคยทำได้เพราะแม่เจ้าประคุณจะนิมนต์ผมออกไปฟังนอกห้องนอนทุกที

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 11:41:17 PM »
ชอบฟังบรรเลง แต่ขอเป็นเวลานอนเท่านั้นค่ะ

นี่ละ ความสุขของผมเลย แต่ไม่เคยทำได้เพราะแม่เจ้าประคุณจะนิมนต์ผมออกไปฟังนอกห้องนอนทุกที

คุณ  ngo   ก็นอนข้างนอกเลยสิ .......

ขอโทษ ๆ  ไม่ได้กวน -

ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ขอแจมด้วยคนค่ะ อ่านมาตั้งนานแล้ว

เราก็สงสัยเหมือนกันนะ ว่า ดนตรี กับ ผู้หญิง ทำไมมันถึงเหมือนห่างกันจัง (เท่าที่อ่านมา+ กับที่เจอมา
กับตัวเอง เพราะว่าเวลา ไปฟัง เครื่อง(กับแฟน) ที่อื่น มักจะมีคำถามว่า  แฟนคุณฟังเพลงด้วยหรือ ?  )

เพราะว่า ดนตรี มันหมายถึงความสุนทรีใช่มั้ยคะ  ก็คือ  รูป รส กลิ่น เสียง 
ผู้หญิง น่ะ  มันขาดตรงนี้ไม่ได้อยู่แล้ว  เพียงแต่ว่า ดนตรี
ก็คือ อยู่ในหัวข้อ  เสียง เท่านั้นเอง

ผู้หญิง ส่วนใหญ่ไม่ฟังกันเหรอ  งง (จริงๆ นะคะ)

เพราะเท่าที่อ่านมาในเวปต่างๆ มักจะมีแต่ ผู้ชาย
ok. ว่าในส่วนของเทคนิค ต้องยอมรับว่า ผู้หญิงคงไม่ถนัดนัก
แต่ถ้ามันขึ้นชื่อว่า ดนตรี แล้ว  มันก็เพราะเหมือนกันล่ะ
ไม่ว่าจะฟังจากเครื่องไหน
เพราะจำได้ว่า ตอนเด็กๆ ฟังจากเทปวิทยุเล็กๆ  ก็พอใจแล้ว  จริงๆ นะคะ....  Y]  Y]  Y]

ออฟไลน์ Yaii

• Online Oops!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 12:10:50 AM »

อิอิ คุณ ngo ก็ทำแอมป์ #45 กับ Headphone Amp (หาหูฟัง AKG701 มันเข้ากับแอมป์หลอด)  ดูสิครับ ^^ จะได้ไม่ต้องมานั่งฟังข้างนอก
ตัวนี้ผมพึ่งประกอบเสร็จขอโชว์ผลงานหน่อย
http://www.headphoneresearch.com/forum/index.php?topic=2923.msg39562#msg39562
ที่อยู่ และ เลขบัญชีของผมครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=29400

เปิดเว็บง่ายๆกับ www.thaihostclub.com | ตลาดซื้อขาย ลงโฆษณาฟรี กับ market.onlineoops.com ครับผม

ออฟไลน์ ngo

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 12:48:04 AM »
ผู้หญิง ส่วนใหญ่ไม่ฟังกันเหรอ  งง (จริงๆ นะคะ)

ผมเดาว่ามีเหตุผลสองอย่างที่ผู้หญิงไม่ชอบเครื่องเสียง คือ.
1.ไม่อยากจ่ายเงินมากๆ  เพราะเครื่องเสียงดีๆส่วนมากราคาแพง(แบบว่าขี้เหนียวกว่าผู้ชายนะครับ)
2. จริงจังกับชีวิตอินกับละครทีวีมากกว่า (จะได้มีเรื่องไว้เม้าส์กับเพื่อนๆ)
ผมเองไม่ค่อยชวนแฟนมานั่งฟังเพลง เพราะเขาชอบถามว่า "ไอ้นี่ราคาเท่าไหร่ ไอ้น่ั่นราคาเท่าไหร่"
งานกร่อยทุกทีตรับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 01:14:43 AM »

ผมเดาว่ามีเหตุผลสองอย่างที่ผู้หญิงไม่ชอบเครื่องเสียง คือ.
1.ไม่อยากจ่ายเงินมากๆ  เพราะเครื่องเสียงดีๆส่วนมากราคาแพง(แบบว่าขี้เหนียวกว่าผู้ชายนะครับ)
2. จริงจังกับชีวิตอินกับละครทีวีมากกว่า (จะได้มีเรื่องไว้เม้าส์กับเพื่อนๆ)
ผมเองไม่ค่อยชวนแฟนมานั่งฟังเพลง เพราะเขาชอบถามว่า "ไอ้นี่ราคาเท่าไหร่ ไอ้น่ั่นราคาเท่าไหร่"
งานกร่อยทุกทีตรับ

อืม...สำหรับข้อ 1. นะคะ
พอดีเราเองก็เคยบ่น เรื่องนี้กับแม่  แรกๆ 
แม่เราบอกเราว่า
ก็ดีกว่า สามีเรา  เอาเงิน ตรงนี้ไปเที่ยว นอกบ้านไม่ใช่หรือ  ที่ซื้อมา ก็ยังเห็นเป็นของ วางอยู่ในบ้าน ไม่ได้ไปไหน
เพราะเค้าเป็นคนไม่เที่ยวนอกบ้าน

ข้อ 2. อันนี้ไม่มีความเห็นค่ะ

ส่วนที่แฟนถามว่า อะไร ราคาเท่าไหร่ อันนี้เทคนิค (ไม่รู้ถูกหรือเปล่านะคะ  ...เพราะแฟนเราใช่มาก่อน  )
สามี-อ๋อ..ไม่แพงหรอก ราคา......(คำตอบ เห็นตามสมควร)
หรือ อะไรที่ไม่แพง  ก็จะรีบ ชวนเราไปซื้อ ด้วยทันที....
อันไหนทำเองได้ ก็ทำเอง

ถึงได้พิมพ์ ไว้ ตอนคำตอบแรกๆ ว่า ค่อยๆ  ชวนเค้ามานั่งฟัง นั่งอธิบาย (เหมือนแฟนเรา )
(แต่ที่บอกว่า ถ้าเป้นเรื่อง ทฤษฎี ยอมรับ ว่า แฟนอธิบายยังไง ก็ไม่เข้าใจ
ต่อเนต เพื่อจะอ่าน ใน ออดิโอทีมแล้ว ก็ยัง ไม่เข้าใจ  ถามแฟน ง่ายกว่า)

มันก้จะสนุกไปเรื่อยๆ มีลุ้น 
มี ทาย (..มีแข่งกันด้วย  ใครแต้มมากกว่า เวลา ทายอะไรเป็นอะไร)
ตอนนั้น  ทาย แผ่น แท้ กับแผ่น ไลท้ 4 เอ็กซ์  ว่า   จะฟังออกไหม
ปรากฏว่า ออกมาสูสี  เราเลย ขอต่อรองว่า   เอางี้  ขอเวลาเราฟัง จริงๆ จังๆ  ซัก 2-3 เดือน แล้ว
พนันเลย (คือไม่ได้แค่แต้มในกระดาษแล้ว  ลงเป็น เงิน เลย)

เค้าไม่ตกลงแฮะ  ....

สรุป...
คุณลองชวนเค้ามาฟังบ้างสิ 
เราเองเคยน้อยใจนะ ที่เค้าเอาแต่ฟังเพลง (เพราะจริงๆ แล้วเราก็เป็นคนชอบฟังเพลงอยู่แล้ว)
แต่มันเหมือน ไม่มีส่วนร่วม เท่าไหร่
เค้าเปิดแต่เพลงที่เค้าชอบ  แต่ไม่เคยถามว่า เราชอบอะไร

มีวันนึง ไลท์แผ่นเพลงที่เราชอบ มาจากบ้านพ่อแม่  เอามาให้เค้าเปิดเครื่องแอมป์หลอด
ปรากฏว่า  เค้าบอกว่า อัดสดด้วย  + อัดดีอีกต่างหาก
จากนั้น เลยคุยกันได้มาตลอด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2009, 01:25:04 AM โดย post-girl »

ออฟไลน์ ngo

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 01:40:55 AM »
เคยชวนนะครับ เขาบอกว่า เสียเวลา
ผมเลยไปฟังนอกบ้านเป็นส่วนใหญ่

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 01:53:31 AM »
เคยชวนนะครับ เขาบอกว่า เสียเวลา
ผมเลยไปฟังนอกบ้านเป็นส่วนใหญ่

ตื้อ เท่านั้น ที่จะครองโลก

ไม่ฟังคราวนี้ ก็ ชวนคราวหน้าได้ ชวนใหม่ก็ได้ ลองดู

เพราะเคยมีเหมือนกันนะคะ แฟน ชวนไป ซื้อแผ่นคลองถม ตลาดมืด

โห..เหนื่อยงาน อยากจะพัก ไม่อยากไปเลย ไปด้วยความจำใจ
ไหนลูกก็ยังเล็ก  บอกแฟนว่า จะอุ้มลุกไปได้ไง ดึกขนาดนี้แล้ว
เค้าบอกว่า เดี๋ยวเค้าอุ้มเอง (อุ้มไป ก็เลือกแผ่นไปด้วย)

พอรักที่ฟังเพลงแล้ว  วันไหนที่จะไป  ก็เตรียมตัวไป
มีงานที่ไหน  ก้ไป
เดี๋ยวนี้  วันหยุดแทนที่จะออกไปเดินพัก ที่ห้าง
ก็เลยเปลี่ยนไป เดินร้านเครื่องเสียงแทน  (ไม่ก็ห้างที่มีร้านเครื่องเสียง)
เค้าก็เลือกไป ว่าวันนี้จะไปดูยี่ห้ออะไร จะไปที่ไหน
บางทีไปซื้อของในร้านเครื่องเสียง  (ในกระเป๋าเรา พกแผ่นไปด้วย)
ถ้ามีโอกาสได้ขอเค้าฟังเครื่อง ก็จะหยิบแผ่น ออกมาได้ทันที ทันใจ
ว่ามันต่าง จากเครื่องที่บ้านยังไงบ้าง   

ก็มีเรื่องคุยกันได้อีกหลายวัน 

ออฟไลน์ ngo

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 02:01:14 AM »

ผมเคยใช้ได้ผลตอนก่อนแต่งงานเท่านั้นครับ หลังจากนั้นไม่เคยได้ผลเลย

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 02:13:38 AM »

ผมเคยใช้ได้ผลตอนก่อนแต่งงานเท่านั้นครับ หลังจากนั้นไม่เคยได้ผลเลย

;D  ;D  ;D  ;D

ตอนนั้นตื้อแค่ไหน ตอนนี้ก็ต้องตื้อ มากกว่าเดิมสิคะ  ก็เพราะว่า
เรื่องนี้น่ะ มันเป็นเรื่องของ เวลาที่อยุ่ร่วมกัน ในครอบครัว

พยายามหน่อย พยายามหน่อย 

เอ..แต่งงานแล้ว น่าจะตื้อง่าย กว่าน้า

ออฟไลน์ ngo

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 11:44:47 AM »
เอ..แต่งงานแล้ว น่าจะตื้อง่าย กว่าน้า

แย่กว่าเดิมครับ โบราณว่า "ใครมาเป็นเจ้าเข้าครอง คงจะต้องบังคับขับใส เคี่ยวเข็ญเย็นค่ำร่ำไป ตามวิสัยเชิงเช่นผู้เป็นนาย"
ยังไงยังงั้นเลย

ออฟไลน์ lovelyglass

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 เมษายน, 2009, 10:30:51 AM »
อ่านกระทู้นี้และอ่านที่พี่ Ngo บรรยายแล้ว เริ่มลังเลแล้ว เพราะตอนแรกคิดว่าปีนี้จะไปหาใครมาเป็นคู่ดูบ้าง แต่สงสัยคงจะปวดหัวมากกว่าอยู่คนเดียวเยอะเลย :black_eye :black_eye :black_eye

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 06 เมษายน, 2009, 04:09:05 PM »
 :headphone เราว่าจริงอย่างที่post ว่าผู้หญิงจะฟังเพลงก้อพื้นๆไม่ได้ฟังลึกซึ้ง และเหมือนคุณ ngo ว่า หญิงส่วนมากดูละครมากกว่า แต่เราไม่ค่อยชอบดูละครนะ แต่ถ้าเป็นละครเวที ชอบ ชอบฟัง sound เสียงดีๆแต่ไม่ค่อยมีโอกาสไปดูเพราะอยู่บ้านน๊อกบ้านนอก แต่เมื่อเดือนที่แล้วไปดู ละครของแอ๊กแซทเรื่อง  11 ฉากจากวันแรกถึงวันลา ซื้อตั๋วชั้นแพงสุด นั่งฟังตรงเสียงที่ออกมาดีที่สุด (ลูกเลือกให้เพราะเค้าเรียน ซาวด์เอนจิเนียร์มา) ดีค่ะ  :clap