ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านกูรูหน่อยครับผม เกี่ยวกับการต่อ HDMI ผ่าน reciever กับต่อตรงผ่านทีวีหน่อย  (อ่าน 14710 ครั้ง)

ออฟไลน์ peerentino

• *
สงสัยเหมือนกัน

ออฟไลน์ manuroom

• *
แล้วต่อผ่าน AVR กับต่อตรง มีผลอะไรอีกไหมครับ นอกจาก งง ไม่งง  K)

ออฟไลน์ torsuke

• *
มีรูปให้ชมบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ 8แทรก

• *
เอาทั้งภาพและเสียงยัดเข้า Receiver ก่อนได้เป็นดีครับ ส่วนจะต้องการเสียงจาก Receiver หรือไม่ ค่อยว่ากัน ถ้าต้องการก็เปิด ถ้าต้องการใช้เสียงจากทีวีอย่างเดียวก็ บายพาส ก็ใช้โหมดสเตนบายที่ Receiver ก็โอเคครับ แต่คงไม่ได้ประโยชน์ จากการอัฟสเกลจาก Receiver ;)

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
ดู spec ตัว Receiver แล้วก็พยายามยัดเข้า receiver ให้หมดเลยครับ

Receiver สามารถรับได้ทั้งภาพและเสียง ยกตัวอย่าง

DVD HDMI Out - Receiver HDMI In 1
PS3 HDMI OUT - Receiver HDMI In 2
Wii Component Out + Sound - Receiver Component + Sound In 1
XBOx Component Out + SOund - Receiver Component + Sound In 2

Receiver HDMI Out - To TV HDMI In

ออกจาก receiver เข้า TV เส้นเดียวก็ได้ครับ TV ก็ตั้งไว้รับ HDMI จาก Receiver อย่างเดียวจะได้ไม่งงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 เมษายน, 2009, 09:03:32 PM โดย kcharng »

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
ปัจจุบันผมใช้ reciever ที่ไม่มี HDMI ครับและกำลังจะเปลี่ยนเป็นรุ่นที่มี port HDMI

ปัจจุบัน อย่างเช่นเครื่อง PS3 ผมต่อ HDMI ตรงเข้ากับทีวีเลย ส่วนสายเสียงใช้เป็น Optical ต่อเข้า reciever

1.ถ้าผมเปลี่ยน reciever หมายความว่า ผมต่อ HDMI เข้า กับแอมป์ แล้วแยกเฉพาะภาพ out มาเข้า ทีวี ถูกต้องไหมครับ เพราะ HDMI มันทั้งเสียงและภาพ
2.ถ้าเป็นดังข้อ 1 แปลว่าผมจะต้องมี HDMI 2 เส้นต่อ 1 เครื่องใช้ไฟฟ้า แล้วสายไหนควรจะดีกว่ากันละครับ สายที่ต่อเข้าแอมป์ หรือสายที่ออกจากแอมป์เข้าทีวี

กำลังคิดอยู่เนี่ยว่าต้องซื้อสายเพิ่มกี่สายเนี่ย เพราะผมมีเครื่อง 4 เครื่อง Xbox360, Wii, Ps3, Oppo ก็กะว่า Wii เนี่ยคงต่อเข้าทีวีโดยตรง เพราะเสียงและภาพคงไม่ต้องต่อผ่านแอมป์หรอกมั่ง ส่วน Xbox360 ผมเนี่ยเป็นรุ่นที่ไม่มี HDMI คงต่อเป็น Coponent เหมือนเดิม แต่จะต่อตรงหรือว่ายังไง ยังไม่ได้คิด ที่สำคัญจริงๆ คงเป็น Ps3 กับ Oppo เพราะผมดูหนังเยอะมาก ทั้ง bluray และ DVD และทั้ง 2 เครื่องผมก็ต่อผ่าน HDMI ปัจจุบันผมมีสาย HDMI แค่ 2 เส้น แพงเส้น ถูกเส้น แปลว่าผมต้องซื้อมาเพิ่มอีก 2 เส้นใช่ไหมครับ

และแอมป์เนี่ยมันมี upscale ให้ด้วยมันจะยังไงครับ ช่วยอถิบายหน่อยครับผม
 :) ควรใช้สาย HDMI เส้นที่ดีต่อจาก Source ครับ ในที่นี้ควรต่อจาก PS3 ครับ
ส่วนหาก AV มี upscale ให้ ก็ดีครับ ควรเอาภาพจาก xbox Wii และ oppo มาเข้าที่ AV เพื่อ upscale ภาพออกเป็น 1080 ครับ
ฉะนั้นคงต้องซื้อสาย HDMIเพิ่มอีก 1 เส้น ครับ ลองดู Eagle หรือ QED-P ก็ไม่เลวและราคาไม่สูงจนมากไปด้วยครับ

แนะนำด้วยครับผม

ออฟไลน์ revolveratom

• *
ตอนนี้มีอยู่แล้ว 2 เส้น ก็ซื้อเพิ่มเส้นเดียวครับ (เว้นแต่ถ้าอยากซื้อมาแทนเส้นเก่าตัวที่ราคาถูก) ต่อ HDMI out จาก Receiver ออกไปที่ทีวีครับ

ส่วน Xbox ก็ต่อ Component เข้าไปที่ Receiver แล้วก็ให้ภาพมันไปออกที่ HDMI ของ Receiver

แล้วก็ให้ A/V มัน Upscale ภาพจาก Xbox ออกไปครับ แต่ว่าถ้าต้องการเล่นเกมจาก xbox โดยไม่อยากเปิด A/V (เอาแค่เสียงจาก TV ก็พอ) ก็ให้ต่อตรงไปเลยครับ

ส่วนสายจะเอาของราคากลางๆอย่างของ Eagle, Monitor ก็ได้ครับ แล้วไปลองเทียบกับของเก่าที่มีแล้วลองดูภาพและฟังเสียงเทียบกัน

(เท่าที่ผมรู้มาก็คือเอาของที่ดีกว่าไว้ที่ Source เพราะถ้าจากต้นทางมาไม่ดี ปลายทางถึงจะดีมากแต่ไหน ก็ได้มากสุดเท่าที่มันมาครับ)  :D

ออฟไลน์ tony147

• *
ปัจจุบันผมใช้ reciever ที่ไม่มี HDMI ครับและกำลังจะเปลี่ยนเป็นรุ่นที่มี port HDMI

ปัจจุบัน อย่างเช่นเครื่อง PS3 ผมต่อ HDMI ตรงเข้ากับทีวีเลย ส่วนสายเสียงใช้เป็น Optical ต่อเข้า reciever

1.ถ้าผมเปลี่ยน reciever หมายความว่า ผมต่อ HDMI เข้า กับแอมป์ แล้วแยกเฉพาะภาพ out มาเข้า ทีวี ถูกต้องไหมครับ เพราะ HDMI มันทั้งเสียงและภาพ
2.ถ้าเป็นดังข้อ 1 แปลว่าผมจะต้องมี HDMI 2 เส้นต่อ 1 เครื่องใช้ไฟฟ้า แล้วสายไหนควรจะดีกว่ากันละครับ สายที่ต่อเข้าแอมป์ หรือสายที่ออกจากแอมป์เข้าทีวี

กำลังคิดอยู่เนี่ยว่าต้องซื้อสายเพิ่มกี่สายเนี่ย เพราะผมมีเครื่อง 4 เครื่อง Xbox360, Wii, Ps3, Oppo ก็กะว่า Wii เนี่ยคงต่อเข้าทีวีโดยตรง เพราะเสียงและภาพคงไม่ต้องต่อผ่านแอมป์หรอกมั่ง ส่วน Xbox360 ผมเนี่ยเป็นรุ่นที่ไม่มี HDMI คงต่อเป็น Coponent เหมือนเดิม แต่จะต่อตรงหรือว่ายังไง ยังไม่ได้คิด ที่สำคัญจริงๆ คงเป็น Ps3 กับ Oppo เพราะผมดูหนังเยอะมาก ทั้ง bluray และ DVD และทั้ง 2 เครื่องผมก็ต่อผ่าน HDMI ปัจจุบันผมมีสาย HDMI แค่ 2 เส้น แพงเส้น ถูกเส้น แปลว่าผมต้องซื้อมาเพิ่มอีก 2 เส้นใช่ไหมครับ

และแอมป์เนี่ยมันมี upscale ให้ด้วยมันจะยังไงครับ ช่วยอถิบายหน่อยครับผม

แนะนำด้วยครับผม