ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ CD-R ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 8443 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• **
ใช้ CD-R ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« เมื่อ: 25 มีนาคม, 2009, 06:39:57 PM »
วันนี้ไปเดินหาแผ่น CD-R มาใช้หลังจากหลอดเก่าหมดไปแล้ว เป็นครั้งแรกที่พิจารณายี่ห้อและสีของ dye บนแผ่น เลือกไม่ถูกเลยครับ ก่อนหน้านี้ใช้ Sony กับ Imation หลอดละ 260-270 บาท ก็ใช้ได้ ยังไม่เจอปัญหา แต่หลังจากเห็นกระทู้อีกบอร์ดนึงแนะนำให้ใช้ Fostek ซึ่งเหมาะกับการไร้ท์ซีดีเพลงด้วย วันนี้เลยหาตัวนี้มาใช้บ้าง แต่หาไม่ได้เลย ดูยี่ห้ออื่นๆ พลิกดูสีของแผ่น จะหาสีแบบทึบๆ หน่อย เพราะเค้าบอกว่าจะมีคุณภาพดีกว่า (ไม่รู้จริงหรือเปล่า)

สุดท้ายเลยซื้อเอายี่ห้อ Sigma มา โนเนมอ่ะครับ ไม่มีหลอด เป็น pack 50 แผ่นธรรมดาๆ แต่ราคาไม่ค่อยธรรมดา 250 บาทครับ แม้ไม่แพงมากแต่ก็แพงกว่ายี่ห้อคุ้นหูอื่นๆ ที่ซื้อยีห้อนี้เพราะคนขายบอกว่าตัวนี้สำหรับ Audio ผมเลยถามต่อว่า ต่างกับตัวอื่นยังไง เค้าบอกว่า กำหนดให้ไร้ท์ได้ไม่เกิน 16x ...... เหตุผลแค่นี้เองเหรอ พอพลิกดูที่โค้ดที่แผ่น เห็นเขียน Audio อยู่เลยเอามาลองดู สีของ dye ก็เข้มดี

อยากถามเพื่อนๆ พี่ๆ บ้างว่าใช้ CD-R ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ แล้วเลือกใช้จากเหตุผลอะไรกัน

สำหรับผมตอนนี้มี Sigma และ Mitsubishi Audio เอาไว้ใช้ครับ ที่ใช้เพราะ ........... คิดว่ามันน่าจะดี 555

ปล. เซ็งเลย เมื่อกี้หยิบ Sonic หลอดที่ซื้อมาขึ้นมาพลิกดู code ด้านหลัง มันเขียนว่า ZC9511 CD-R ไม่ใช่ Audio เหมือนหลอดที่เห็นอ่ะ ต้องเอาไปเปลี่ยนอีก ..........

ออฟไลน์ td1200

• *
Re: ใช้ CD-R ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 11:17:05 PM »
ไม่รู้จะช้าไปหรือเปล่านะครับ
ผมใช้ verbatim ที่ฉลาก print made in Japan แต่ไม่รู้ว่าเชื่อได้หรือเปล่า
หลอดละ 399 ครับ ด้านบนมี 5 สีครับ
แล้วก็ mitsu รุ่นที่ด้านบนเป็นสีขาวล้วน ราคาเดียวกัน
เมื่อเร็ว ๆ นี้ กลับไป จะไปซื้อ verbatim อีก รุ่นนั้นหมดแล้ว เหลือแต่ made in malaysia
เลยต้องไปซื้อ verbatim รุ่นด้านบนสีทอง แล้วมีวงเหมือนแผ่นเสียง dvdr2u หลอดละ 459 ครับ

ออฟไลน์ Pontus

Re: ใช้ CD-R ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 11:46:00 PM »
ผมใช้ของ Sony ครับ

แต่ดูยี่ห้อแผ่นอย่างเดียวไม่ได้นะครับ เพราะบางที่แผ่นดีๆ อาจไม่เข้ากับ dvd-rw หรือ cd-rw ที่เราใช้อยู่นะครับ

อาจต้องลองมา write ดูสัก 3-4 แผ่นก่อน แล้วเทียบดูครับ  ;)

ออฟไลน์ jedsadap

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 07:58:43 AM »
TDK
mitsu ครับ
คุณภาพก็โอเคนะครับ

ออฟไลน์ hobbitz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:06:36 AM »
Mitsubishi Phono-R in 5-disk packs.

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 09:31:26 AM »
ขวัญใจคนงบจำกัดต้อง Princo สีขาว
ไรท์มาแทบไม่เคยเจอแผ่นเสียเลย :yahoo

ข้อดี... หาซื้อง่าย ราคาถูก เชื่อถือได้
ข้อเสีย... ระยะหลังแผ่นค่อนข้างกรอบ แตกง่าย เก็บได้ไม่นาน
(วงกลมที่อยู่ตรงกลาง หากใส่ตลับแล้วถอดเข้า-ออกต้องระวัง)

ตอนนี้ซื้อแผ่น DVD-R DL 4X (DVD9) ของ Princo เหมือนกัน
ไรท์ไป 10 กว่าแผ่นแล้วยังไม่เจอแผ่นเสียเลย... c)

ออฟไลน์ nang kang-pla

• ทำวันนี้ให้ดีเพื่อวันพรุ้งนี้ และอย่าทำวันนี้ไม่ดีเหมือนเมื่อวาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 09:48:27 AM »
1.BenQ for audio
2.TDK
เลขบันชีและที่อยู่ครับ>>>http://www.htg2.net/index.php?topic=42109.0

ไม่มีสิ่งใดที่ทำไม่ได้ สิ่งที่ทำไม่ได้คือยังไม่ใด้ทำ

ออฟไลน์ freedomman

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 02:23:11 AM »
ผลลองมาหลายยี่ห้อเหมือนก้น ถ้าเอาแบบระยะยาว อย่าซื้อเลยคับที่หลอดละ สองร้อยกว่าเสียความรู้สึกมากๆ หนังดีๆ ดูได้สองสามครั้งติดๆ กระตุก ผ่านไป สี่ห้าเดือนต้องทิ้งอย่างเดียว ถ้าโชคดีหน่อยก็ได้ซัก ปีสองปี ที่จริงอันที่หลอดละ สองร้อยกว่าๆ มันเป็นเกรดB ของโรงงานดังๆ นั้นแหละ  ตอนนีุ้้ถ้าดีที่สุดจากเว็บที่จัดอันดับมาก็ต้องของ pioneer หรือ verbatim อันนี้ก็โรงงานเดียวกัน ส่วนผมใช้ของไทย อย่าง อีซี่ำไรท์ ราคาปานกลางรับประกันไรท์ไ่ม่ติด ไรท์เสียคืนได้ 

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 10:17:59 AM »
 O0ผมใช้ Pistek ครับ audiophile use only ราคา 25 บ./แผ่น  :headphone

ออฟไลน์ เอกจัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 10:29:41 AM »
ผลลองมาหลายยี่ห้อเหมือนก้น ถ้าเอาแบบระยะยาว อย่าซื้อเลยคับที่หลอดละ สองร้อยกว่าเสียความรู้สึกมากๆ หนังดีๆ ดูได้สองสามครั้งติดๆ กระตุก ผ่านไป สี่ห้าเดือนต้องทิ้งอย่างเดียว ถ้าโชคดีหน่อยก็ได้ซัก ปีสองปี ที่จริงอันที่หลอดละ สองร้อยกว่าๆ มันเป็นเกรดB ของโรงงานดังๆ นั้นแหละ  ตอนนีุ้้ถ้าดีที่สุดจากเว็บที่จัดอันดับมาก็ต้องของ pioneer หรือ verbatim อันนี้ก็โรงงานเดียวกัน ส่วนผมใช้ของไทย อย่าง อีซี่ำไรท์ ราคาปานกลางรับประกันไรท์ไ่ม่ติด ไรท์เสียคืนได้ 

หนับหนุนครับ เพราะเมื่อก่อนใช้ princo ประมาณปีเดียว ก็ต้องทิ้งแล้วครับ ตอนนี้พึ่งซื้อ benq แบบไม่สกรีนมาหลอดหนึ่ง  ห่วยมากๆ แผ่นบางเฉียบ แล้วก็กรอบแตกง่ายมากๆ ครับ (ไม่รู้เป็นเฉพาะหลอดผมหรือป่าว) แต่ก็ต้องทนใช้ต่อไปครับ

เอาไว้ไรค์เพลงฟัง กะหนังนิดหน่อย   ส่วนข้อมูลเก็บฮาร์ดดิสข้างนอกอย่างเดียว ปลอดภัยกว่าแผ่น  เสียแล้วอ่านไม่ได้ เครียดดดดดดดด :giveup :giveup
ที่พำนักพักพิงกาย  http://www.htg2.net/index.php?topic=48563.msg562246#msg562246

ออฟไลน์ พสิษฐ์

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พฤษภาคม, 2009, 10:51:07 PM »
ผมชอบ Philips
เห็นด้วยที่ว่า Princo เก็บได้ไม่นาน เจอเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ PhiKO

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 01:07:19 PM »
ไม่ทราบว่า Mitsu หาซื้อที่ไหนกันครับ จะได้ไปเก็บมาไว้บ้าง

ออฟไลน์ Monster eye

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 11:53:06 AM »
-CD-R For Audio ต้อง Mitsubish(สีดำ-เขียว)iเขียนหลังแผ่นว่าPhono-Rรูปแบบแผ่นเหมือนแผ่นเสียงย่อส่วนขนาดเท่าแผ่นCD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน, 2009, 10:31:31 AM โดย Mr.Clef audio »

ออฟไลน์ Norradach

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 12:06:18 PM »
แผ่นดีๆแบบเนี้ยหาซื้อที่ไหนครับเนี่ย

ออฟไลน์ kru

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 12:27:07 PM »
อย่างนี้ต้องเอามาใช้บ้างแล้วคับ ของprinco ไม่ไวพังหมดแล้ว

ออฟไลน์ B&K

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 08:12:01 PM »
CD-R ผมใช้ Mitsubishi สีฟ้า

DVD+R ใช้ Mitsubishi หรือ Verbatim ผลิตจากโรงงานเดียวกัน

คุณภาพหายห่วงครับ O0

Princo  :nonoนี่เอาไว้เขียนแจกเพื่อนมากกว่า เก็บไม่ได้นานเหลือง อ่านไม่ออก >:(

ซื้อจาก ดีวีดีอาร์ทูยู ครับ :shutup

เขียนเก็บไว้หลายร้อยแผ่น

แต่ แทบจะไม่ได้เอาออกมาดูเลย >:(

หลังๆ ผมหันมาใช้ DVD+RW ครับ  ดูเสร็จก็เขียนทับใหม่ไม่ต้องเก็บ

เขียนเก็บไว้เฉพาะเรื่องที่ชอบ
 ;D

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 08:52:49 AM »
อยู่บ้านนอกมีแต่ Princo อ่ะครับ  :'(

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ tfender

• ชอบฟังแอมป์หลอด
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 02:53:48 PM »
Mitsubishi Phono-R in 5-disk packs. :D

ออฟไลน์ stockman

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 02:06:42 PM »
อยู่บ้านนอกมีแต่ Princo อ่ะครับ  :'(

สั่งได้ครับ ผมก็สั่งเหมือนกันตามพิกัดที่คุณ B&K แจ้งไว้

ออฟไลน์ พายุ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 02:41:27 PM »
ใช้แบบไม่ซีเรียส...Princo  ใช้ดีๆหน่อยก็...Mitsubishi

ออฟไลน์ Tiger

• Duo Audio Labs
  • ผู้สนับสนุน web ......
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 07:50:08 PM »
O0ผมใช้ Pistek ครับ audiophile use only ราคา 25 บ./แผ่น  :headphone

ผมอยากได้ของ Pistek มาลองดูบ้างครับแต่ยังหาไม่ได้สักที ไม่ทราบว่าพอจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับ
Tiger
..
www.elecforyou.com
http://www.htg2.net/index.php?topic=82265.msg1033116#msg1033116
รับออกแบบ PCB  , Control Board , ETC

ออฟไลน์ TripleXXX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 08:46:16 PM »
Princo ราคาจะถูก เค้าเอามาตีตลาด แต่คุณภาพ แรกๆ ก้อจะมีคนเชียร์ว่าดี แต่เก็บนานๆ แล้วจะรู้ครับว่า หนังดีๆ โปรกแกรมดีๆ เจ๊งหมดเลย ผมใช้แต่ แผ่นที่มีกล่องแยกแต่ละแผ่นเลยไม่มีปัญหา ที่ใช้ก้อมี Miitsu Verbratim Sony และ Imation ครับ

SuperRich International1965
รับแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ
อยู่ชั้นใต้ดินสนามบินสุวรรณภูมิ
ติดต่อผมได้ครับ

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 09:16:37 PM »
sony
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com

ออฟไลน์ ijew2002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 09:13:24 AM »

ผมอยากได้ของ Pistek มาลองดูบ้างครับแต่ยังหาไม่ได้สักที ไม่ทราบว่าพอจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับ

เช่นกันครับ ยังหามาลองไม่ได้เลย ที่เคยใช้ก็ TDK ที่กล่องจะระบุว่า for audio เสียงจะหนานิดไม่มาก และใช้ mitsu phono แผ่นสวยเสียงที่ได้ดีกว่า tdk ครับ แต่ว่าตอนนี้ไม่ได้เน้นยี่ห้อแต่ดูสีที่โค้ดด้านข้อมูลให้เป็นสีน้ำเงินครับ ผมว่าไม่เลวเลยนะ ดีกว่า princo หรือยี่ห้ออื่นๆที่มันเป็นสีเงินๆ ครับ แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับ software ที่ใช้ไรท์ด้วยครับ
ชวลิต สินเลิศวิบูลย์
110/1 ซ.พหลโยธิน44  ถ.พหลโยธิน จตุจักร กทม 10900 / บจก.พูลเทค สาขาหัวหิน
สนใจสระว่ายน้ำ ติดต่อได้นะครับ ^ ^

ออฟไลน์ hobbitz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 09:49:48 AM »
แผ่น Phono-R ที่มี substrate เป็นสีน้ำเงิน (รุ่นเก่า) หัวอ่านของ Sony 213B ของผมอ่านไม่ได้ครับ ต้องใช้ Phono-R รุ่นใหม่ (ซื้อจาก IT-City) ที่มี substrate เป็นสีเงิน หัวอ่านของผมถึงจะอ่านได้ครับ

ออฟไลน์ xenix

• http://www.xenix-av.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 09:50:27 AM »
Princo

ออฟไลน์ bank_evolution

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 11:33:00 AM »
princo ครับ
เอามาเปิดกับ DVD

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 11:18:11 AM »

:secretผมได้จากเพื่อนก๊อปมาให้ แต่ดูในโฆษนาเขาบอกว่ามีขายที่ พันธ์ทิพย์ , ฟิวเจอร์
เซียร์รังสิต,แฟชั่นไอร์แลนด์ เบอร์โทร บ.PISTEK 02-4155-111  :headphone

ออฟไลน์ PiNG

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 10:32:19 PM »
ชอบ phillp ครับ ราคาไม่แพงมาก
เด๊ยวนี้ซื้อ cd-r ไม่คุ้มครับ DVD-r คุ้มกว่าครับ

ใช้เฉพาะ write เพลงครับ

ออฟไลน์ tay3

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 06:48:15 PM »
sony supremas 700mb