ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากรูป ลำโพงให้น้าลำน้ำดูครับ  (อ่าน 3935 ครั้ง)

ออฟไลน์ Create_Lek

• Superstar..
  • Total likes: 0
  • DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
ฝากรูป ลำโพงให้น้าลำน้ำดูครับ
« เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 12:45:59 AM »
  รางวัลชิ้นแรกในรอบสองปี จากเพื่อนผู้มีน้ำใจครับ เป็น Horn University 2 คู่ กับ Eletro-voice 15 " coaxial ลำโพงสวย สมบูรณ์มาก ที่สำคัญ เสียงถูกใจตั้งแต่ ฟัง full range มาแต่ยังไม่รู้ว่าจะทำตู้ หรือ OB ดี ใครเชี่ยวชาญเรื่องลำโพงโบราณ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  :)

If you tell the truth,
you don’t have to remember anything.

***ข้อมูลส่วนตัวผมครับ***

ออฟไลน์ Dinlimkhong

Re: ฝากรูป ลำโพงให้น้าลำน้ำดูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 01:27:59 AM »
แนะนำไม่เป็น  แต่จะขอครับ :o

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
  • Total likes: 2
Re: ฝากรูป ลำโพงให้น้าลำน้ำดูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 02:04:09 AM »
อยากฟัง EV ครับ ยกมาที่ชลนะครับ ลองเข้าตู้ Jensen ดู จะเอา 2E22 ท่านอ้อนแอมป์ ขับ (แต่ต้องโมนิดหน่อยก่อน)
เท่าที่ทราบ มีท่านพี่อีกท่าน (ที่ชอบชวนเล่นแผ่นดำอะครับ) มีครับ EV 15" ด้วย เห็นบอกว่าชอบมากเลยฟังกับ 300B มันลึกถึงใจดี

ข้อควรระวังอย่างแรกก็คือ Tweeter มันหนักครับ มันจะงัดฐาน ที่กาวก็หมดอายุมาหลายปีแล้ว จนหลุดออกมาได้ สรุปคือ อย่างัด Tweeter เล่นมันหลุดได้จริงๆ ครับ แล้วจะน้ำตาตก  :'( :'( :'(
(เห็นเจอหลอดที่ไหน เป็นไม่ได้ชอบ บิดฐานมันเล่น)
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

• DHT Crazy Club 2A3 45 PX-4 W205D
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 09:39:18 AM »
อยากฟัง EV ครับ ยกมาที่ชลนะครับ ลองเข้าตู้ Jensen ดู จะเอา 2E22 ท่านอ้อนแอมป์ ขับ (แต่ต้องโมนิดหน่อยก่อน)
เท่าที่ทราบ มีท่านพี่อีกท่าน (ที่ชอบชวนเล่นแผ่นดำอะครับ) มีครับ EV 15" ด้วย เห็นบอกว่าชอบมากเลยฟังกับ 300B มันลึกถึงใจดี

ข้อควรระวังอย่างแรกก็คือ Tweeter มันหนักครับ มันจะงัดฐาน ที่กาวก็หมดอายุมาหลายปีแล้ว จนหลุดออกมาได้ สรุปคือ อย่างัด Tweeter เล่นมันหลุดได้จริงๆ ครับ แล้วจะน้ำตาตก  :'( :'( :'(
(เห็นเจอหลอดที่ไหน เป็นไม่ได้ชอบ บิดฐานมันเล่น)

เอาไปชลได้ครับ แต่ท่าน ต้องเอาปาเจรา ท่านมาขนล่ะ เพราะตอนนี้ใช้ Civic หมดสิทธิ ครับ ส่วน wish เอาไปเก็บบ้านได้วันเดียว พวกยืมไปสอยตูดรถกะบะเล่นซะงั้น หน้าหักเลย เซ็งรับสงกรานต์เลย :cry2
you don’t have to remember anything.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 06:29:40 PM »
ไปรับมาแล้วครับ ตัวเป็นๆ สวยมากครับ สวยพอๆกับเสียงที่ได้ยิน มาพร้อมกับ Horn อีกหนึ่งฝูง ครับ  ;)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 06:33:56 PM »
อยากได้ซักคู่  0)]  0)]  0)]

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 1
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 06:34:18 PM »
นั่นแน่....  ได้ของเล่นใหม่นี่เอง   :o :o :o 0)]    

พี่ทำให้อุณภูมิห้องผมร้อนขึ้นอีก  :o

ไม่ได้เป็นเจ้าของแต่ขอฟังบ้างก็ยังดี  ;D                             ขอบคุณครับ
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 07:11:21 PM »
พอดีวันนี้ไปเอาลำโพงบ้านเพื่อนมา เลยเอารูปมาให้ดู ผมว่าผมบ้าแล้วนะ มีคนบ้ามากกว่าผมอีก เพิ่งเคยไปบ้านเค้าครั้งแรก คบกันมาสี่ปี  ไปเจออึ้งกิมกี่เลย  :)

ห้อง Vintage กับ แค่เสี้ยวหนึ่งของทั้งหมด  :o

ห้อง Audiophile  K)

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 07:24:38 PM »
 :o  :o  :o  :o

ออฟไลน์ คุณหมีน้อย

• **
  • Total likes: 1
  • ใจสำราญ งานสำเร็จ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 07:32:25 PM »
คุณพี่.. คนนั้นเขาใช้แอมป์อะไรขับลำโพงพวกเหล่านั้นละครับพี่เล็ก  อะไรจะเยอะขนาดนั้น  แบบนี้เรียกว่าคนรักลำโพงตัวจริง  :clap             

คลังเก็บลำโพง   :o
ไม่มีที่แห่งใดจะอบอุ่นเท่าบ้านหลังแรกของเรา... !

ออฟไลน์ NAFU

• Super Star
  • *
  • วงจรนี้ก็จะทำ วงจรโน้นก็จะทำ จะเอาวงจรไหนดีหว่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 07:33:44 PM »
เปิดร้านขายลำโพงโบราณเลยดีไหม จะได้อุดหนุน 0)] 0)]

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 07:41:37 PM »
อย่าให้รู้นะว่าอยู่ที่ไหน จะตามไปไถ  ;D

ออฟไลน์ ลำน้ำ

• >> Voodo SilverMica Cable <<
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 08:35:42 PM »
เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง...เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง...เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง

ท่องไว้น้าลำน้ำ ....  ^-^

:cry2 :cry2 :cry2 หนูจะเอา  :cry2 :cry2 :cry2 หนูจะเอา  :cry2 :cry2 :cry2
โปรดดู ข้อมูลส่วนตัวผมครับ.... ของที่มีอยู่แล้วไม่มีปัญญาทำให้เสียงถูกใจได้ ไม่ต้องหวังจะซื้อมาเพิ่ม ต่อให้ของชั้นเทพ ... มันก็ช่วยอะไรไม่ได้ถ้าไร้ความพยายาม...ว่าแล้ว htg2 ไม่ได้ดั่งใจ เป็น ebay เลยดีกว่าหมดตัวเร็วดี

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 08:48:19 PM »
คุณพี่.. คนนั้นเขาใช้แอมป์อะไรขับลำโพงพวกเหล่านั้นละครับพี่เล็ก  อะไรจะเยอะขนาดนั้น  แบบนี้เรียกว่าคนรักลำโพงตัวจริง  :clap             

คลังเก็บลำโพง   :o
PreAmp  Niam , Mcintosh , Phillips Vintage ( USA Made )แต่ระบบไฮเทค , Marantz  Amp หลอดขายหมดแล้ว ตัวสุดท้ายวันที่ผมไปเอาลำโพง มี Mcintosh น่าจะเป็น 230 อีกตัวเป็นตัวยอดนิยม Mono แต่มีข้างเดียว ส่วน solid เป็น Altec 1600 Watt Mono อีกตัวจำชื่อไม่ได้เป็น ของเมกาเหมือนกัน 1200 Watt mono ครับ เค้ามีเยอะมากจริง นั่งฟังกันหูเปลื่อยเลยละ่  :)

ออฟไลน์ Tryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 09:27:22 PM »
  รางวัลชิ้นแรกในรอบสองปี จากเพื่อนผู้มีน้ำใจครับ เป็น Horn University 2 คู่ กับ Eletro-voice 15 " coaxial ลำโพงสวย สมบูรณ์มาก ที่สำคัญ เสียงถูกใจตั้งแต่ ฟัง full range มาแต่ยังไม่รู้ว่าจะทำตู้ หรือ OB ดี ใครเชี่ยวชาญเรื่องลำโพงโบราณ ช่วยแนะนำหน่อยครับ  :)

แนะนำทำOB ครับ ผมก็มีใช้อยู่เช่นกัน แต่เป็นรุ่น 12 นิ้ว เสียงเบสดีเลยทีเดียวไม่ต้องพึ่งตู้หรอกครับ ยิ่ง 15 นิ้ว เบสตรึมๆๆ
ข้อมูลติดต่อ และโอนเงิน
http://www.htg2.net/index.php?topic=35972.0

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 09:48:50 PM »
ขอบคุณครับ  ตอนนี้ก็กำลังชั่งน้ำหนักระหว่างตู้กับ OB เพราะทำได้ทั้งสองอย่างไม่ลำบากนัก แต่ OB อยากได้ไม้แท้ หนาสัก 1 นิ้วซึ่งก็คงหายาก ยกเว้นจะขอป๋า ผ่า โต๊ะที่บ้านสักตัว  เพราะตอนนี้ได้ตู้ Jubo JBL( ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า ) สภาพดอกสวยมาหนึ่งคู่ ก็เลยคิดหนัก ว่าจะทำตู้อีกดีหรือเปล่าครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน, 2009, 10:05:31 PM โดย Create »

ออฟไลน์ Nazooza

• : ซู่ซ่า ซะ :
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 10:38:06 PM »
มารอชมผลงานพี่เล็กครับ

เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง...เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง...เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง

ท่องไว้น้าลำน้ำ ....  ^-^

:cry2 :cry2 :cry2 หนูจะเอา  :cry2 :cry2 :cry2 หนูจะเอา  :cry2 :cry2 :cry2
ท่องด้วย คน  0)]  0)]  0)]
ที่อยู่และรายละเอียดครับ : http://www.htg2.net/index.php?topic=34011.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 10:42:53 PM »
ตัวนี้เป็นหนึ่งในสุดยอด Horn ของ JBL ผมชอบน้ำเสียงมาก เค้าเรียกอะไร Blue ๆ เนี่ยแหละจำไม่ได้ แต่เห็นเค้าเรียกปากนกแก้วกัน แต่ราคา :cold

หน้าตาเต็มของ Emi + Emit  Infinity ตัวนี้เจ้าของ Bit มาจากเมกา ราคาก็  เป็นโชคของผมได้ฟังฟรีไม่ต้องเสียตังค์ :cold

กองนี้ Horn Altec มีตัวในตำนานด้วย :)

ตัวนี้ JBL signature ที่ผมได้มาครับ เค้าบอกว่าใส่อยู่ใน Jubo เรียกถูกหรือเปล่าไม่รู้นะ

กองนี้แหล่งเสียงในห้อง Audiophile ผมชอบ Phillips มาก

ตัวนี้เครื่องเล่นแผ่นดำ ของ เดนมาร์ก เสียงดีครับ วันนี้ได้ฟัง Kari ขับขาน สวยมากโดยเฉพาะ Arm + หัวเข็ม MMC ตัวเท่าขี้ตา แต่ราคา   ((

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 10:47:09 PM »
เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะพาเยี่ยมบ้านเพื่อนอีกคน บ้านนั้น บ้า Stringray แล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ เดี๋ยวมีมีตติ้งเมื่อไหร่จะให้ยกมาชนกับ 2A3   2f

ออฟไลน์ BAY

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 08:02:11 AM »
ดีใจด้วยที่มีสมาชิก อีเล็ก โต โว้ย    ELECTROVOICE  เพิ่มขึ้นอีกคน เสียงมันไม่ขี้แหล่เลยนะน้าเล็ก c)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 08:14:58 AM »
ครับ ชอบเนื้อเสียงมันเลยครับ อาจจะเป็นเพราะลำโพงอยู่ในสภาพ สมบูรณ์มาก กำลังจะสอย 15 นิ้วอีกคู่แต่เป็น วูฟเฟอร์ครับ ไม่มี Horn ตรงกลาง สวยกว่าคู่ CoAX มาก น้ามี 12 " แบ่งบ้างป่ะ อยากเก็บ 12 อีกสักคู่  :)

ออฟไลน์ BAY

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 08:23:03 AM »
ครับ ชอบเนื้อเสียงมันเลยครับ อาจจะเป็นเพราะลำโพงอยู่ในสภาพ สมบูรณ์มาก กำลังจะสอย 15 นิ้วอีกคู่แต่เป็น วูฟเฟอร์ครับ ไม่มี Horn ตรงกลาง สวยกว่าคู่ CoAX มาก น้ามี 12 " แบ่งบ้างป่ะ อยากเก็บ 12 อีกสักคู่  :)

ผมไม่มี 12 นิ้วครับ ที่ผมฟังอยู่เป็น 15นิ้ว + เสียงกลาง 5 นิ้ว + ฮอร์นตัวเล็กๆ T350  น่าจะเป็น 3 ทาง ทำตู้คล้ายๆ JBL  ตัวเล็กไม่ใหญ่มากครับ แต่เสียงก็รับได้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 08:33:59 AM »

ผมไม่มี 12 นิ้วครับ ที่ผมฟังอยู่เป็น 15นิ้ว + เสียงกลาง 5 นิ้ว + ฮอร์นตัวเล็กๆ T350  น่าจะเป็น 3 ทาง ทำตู้คล้ายๆ JBL  ตัวเล็กไม่ใหญ่มากครับ แต่เสียงก็รับได้
ขอดูรูปหน้าดอกหน่อยครับ สภาพสักกี่ เปอร์เซ็นต์ :)

ออฟไลน์ BAY

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 08:38:51 AM »
ขอดูรูปหน้าดอกหน่อยครับ สภาพสักกี่ เปอร์เซ็นต์ :)
[/quote]

เปิดหน้าไม่ได้ครับ เค้าทำผ้าแบบติดตายเลยครับ  :cry2

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 11:31:54 AM »

ตัวนี้เป็นหนึ่งในสุดยอด Horn ของ JBL ผมชอบน้ำเสียงมาก เค้าเรียกอะไร Blue ๆ เนี่ยแหละจำไม่ได้ แต่เห็นเค้าเรียกปากนกแก้วกัน แต่ราคา :cold

JBL077 Super Tweeter  เหมือนๆกันกับ 2405 Proversion เดือยอลูดำ(เขาเล่าว่าบ้านเรามีใช้เธคใหญ่ๆ  ตามโรงแรมดังๆ)
เท่าที่แกะดู ฐานว้อยซ์คอยล์มันจะเคลือบเป็นสีฟ้าๆครับ
เมื่อมองผ่านเดือยไก้ด์คริสตอลแล้วจะดูสวยงาม (เดือยนี้ทำงานร่วมกันกับตัวเรือน กลายเป็นฮอร์น)
แต่ถ้าเป็น2405 Proversion มองไม่เห็นอะไรเลย

ผมก็ชอบฟังเช่นกันครับ  ถ้าฟังกับ 2A3 ผมจะเล็งมาที่ชุด JBL(แม้ตอนนี้มันยังไม่สมบูรณ์ก็ตาม)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 12:49:35 PM »

JBL077 Super Tweeter  เหมือนๆกันกับ 2405 Proversion เดือยอลูดำ(เขาเล่าว่าบ้านเรามีใช้เธคใหญ่ๆ  ตามโรงแรมดังๆ)
เท่าที่แกะดู ฐานว้อยซ์คอยล์มันจะเคลือบเป็นสีฟ้าๆครับ
เมื่อมองผ่านเดือยไก้ด์คริสตอลแล้วจะดูสวยงาม (เดือยนี้ทำงานร่วมกันกับตัวเรือน กลายเป็นฮอร์น)
แต่ถ้าเป็น2405 Proversion มองไม่เห็นอะไรเลย

ผมก็ชอบฟังเช่นกันครับ  ถ้าฟังกับ 2A3 ผมจะเล็งมาที่ชุด JBL(แม้ตอนนี้มันยังไม่สมบูรณ์ก็ตาม)
ปากเหล็กดำ เสียงสู้ปากแก้วไม่ได้ครับ ห่างกันเยอะพอสมควร ปากแก้วนั่งฟังหน้าดอกได้เลยไม่แสบหู เหมาะแก่การฟัง Audiophile มาก แต่ราคาก็ต่างกันมากครับ  :)

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 01:07:25 PM »
คงเป็นอย่างนั้นครับพี่เล็ก  สงสัยจังว่าเสียงมันคงลื่นไถลจนล้มกลิ้งเมื่อผ่านผิวแก้วกระมัง
(ผมจึงเก็บน้องแก้วไว้ตั้ง ๕ น้องอลูฯแค่๒ครับ)
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 01:19:19 PM »
คงเป็นอย่างนั้นครับพี่เล็ก  สงสัยจังว่าเสียงมันคงลื่นไถลจนล้มกลิ้งเมื่อผ่านผิวแก้วกระมัง
(ผมจึงเก็บน้องแก้วไว้ตั้ง ๕ น้องอลูฯแค่๒ครับ)
ค่อยกระซิบข้างหูมาอยู่เมืองชลสักคู่ดิ บนอีเบย์ไม่แพงแต่ไม่ค่อยส่งเดี๋ยวนี้ เพื่อนผมเค้าซื้อมาแพง ผมไม่กล้าจับ อย่าลืม PM มานะครับ :)

ออฟไลน์ BAY

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 09:36:31 PM »
แต่ผมไปฟัง ALTEC ของเพื่อนมา เป็น 515b +ตูด812+ปาก511 (ถ้าจำไม่ผิด) + ครอสอีกสองรุ่น ฮ่า ไม่อยากกลับมาฟัง  EV ที่บ้านเลย N]
ผมชอบเสียงกลางและแหลม ของ ALTEC มากๆ เนียนนุ่มมากๆ เปลี่ยนครอสฯใหม่เสียงเปลี่ยนอีกแนว  0)] 0)] 0)]
แต่ผมก็ยังติเสียงเบสที่ออกจะนุ่มๆ บางๆ  ไม่ค่อยชอบ  ALTEC เลยจริง สู้เบส EV ของผมไม่ได้  ;D
แต่ตู้ของเพื่อน เค้าใช้ไม้อัดของนอก แหมไม้มันเป็นชั้นๆ แต่ละชั้นความอ่อนนุ่มไม่เท่ากัน ไม้อัดของพี่ไทยเรา แข็งอย่างสากกะเบือเลย (เสียงก็คงไปในแนวนั้นครับ)

(โรงหนังที่ติดกับบ้านผมมี JBL  ที่สามารถทำ ฮาร์ทฟิลด์ ได้สัก 4-5 คู่ได้มั้งครับ )(ขนาด ตจว. ยังมีพ่อค้าในกทม.ไปสืบรู้จนได้) 

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 10:48:44 PM »
แต่ผมไปฟัง ALTEC ของเพื่อนมา เป็น 515b +ตูด812+ปาก511 (ถ้าจำไม่ผิด) + ครอสอีกสองรุ่น ฮ่า ไม่อยากกลับมาฟัง  EV ที่บ้านเลย N]
ผมชอบเสียงกลางและแหลม ของ ALTEC มากๆ เนียนนุ่มมากๆ เปลี่ยนครอสฯใหม่เสียงเปลี่ยนอีกแนว  0)] 0)] 0)]
แต่ผมก็ยังติเสียงเบสที่ออกจะนุ่มๆ บางๆ  ไม่ค่อยชอบ  ALTEC เลยจริง สู้เบส EV ของผมไม่ได้  ;D
แต่ตู้ของเพื่อน เค้าใช้ไม้อัดของนอก แหมไม้มันเป็นชั้นๆ แต่ละชั้นความอ่อนนุ่มไม่เท่ากัน ไม้อัดของพี่ไทยเรา แข็งอย่างสากกะเบือเลย (เสียงก็คงไปในแนวนั้นครับ)

(โรงหนังที่ติดกับบ้านผมมี JBL  ที่สามารถทำ ฮาร์ทฟิลด์ ได้สัก 4-5 คู่ได้มั้งครับ )(ขนาด ตจว. ยังมีพ่อค้าในกทม.ไปสืบรู้จนได้) 
วันนี้เจอคู่แข่ง ของ EV 15  พยายามตื้อแต่เจ้าของส่ายหน้าท่าเดียว เป็นเจ้า  University โครงหล่อ ขอบแดง แม่เหล็กใหญ่มากครับ แต่ผมใช้วัตต์เดียวขับสบาย ประทับใจตรงที่นั่งห่างประมาณ 15 เมตร แต่คลื่นสะท้านของเบสมาปะทะ ตัวแบบสัมผัสได้ ทั้งอิ่มและลึก พอดีไม่ได้ติดกล้องไป แต่ได้  JBL Sig 123 มา 1 คู่ครับ  0)] 0)] 0)]

ออฟไลน์ Say

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 เมษายน, 2009, 10:03:32 AM »
ลองฮอร์นตัวสีทองหรือยังครับ น่าจะดีกว่าตัวสีดำที่โชว์ในรูป  ตัว jbl 123 นี่เขาว่ามันตอบสนองได้ราบเรียบดีมาก

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 เมษายน, 2009, 10:48:31 AM »
ลองฮอร์นตัวสีทองหรือยังครับ น่าจะดีกว่าตัวสีดำที่โชว์ในรูป  ตัว jbl 123 นี่เขาว่ามันตอบสนองได้ราบเรียบดีมาก
ถ้าพูดถึง University สีทอง เด่น ย่านกลาง ออกพุ่งเล็กๆ พอรับได้ ส่วนตัวดำ เป็น Super เนื้อเสียงเนียนละเอียดมาก ฟังสบาย แทบไม่เหลือความเป็น Horn แต่ยังคงการแพร่กระจายของเสียง ตามแบบฉบับ Horn อยู่ครับ ถ้าย่าน Mid High ขึ้นไป ตัวดำ ทำได้น่าประทับใจมากกว่าครับ ให้โทนเสียงที่เย็น นิ่งสงบกว่ามากครับ   :)