ผู้เขียน หัวข้อ: dlp infocus in83 กับ stewart studiotek 130 (gain 1.3) 100 นิ้ว 4ต่อ3  (อ่าน 3499 ครั้ง)

ออฟไลน์ p korat

dlp infocus in83 กับ stewart studiotek 130 (gain 1.3) 100 นิ้ว 4ต่อ3
« เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 11:06:59 AM »
ผมมีจอเก่า มันยังใช้ได้ดีกับ dlp หรือไม่ครับ  หรือต้องเปลี่ยนเป็น firehawk g3  ใครเคยใช้ studiotek 130 กับ in83 ไม่ทราบว่า black level แย่กว่ามากไหมครับ
และไม่ทราบแมกเนตรับเทิร์นจอเก่าไหมครับ

ออฟไลน์ hotbodies

Re: dlp infocus in83 กับ stewart studiotek 130 (gain 1.3) 100 นิ้ว 4ต่อ3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 11:23:06 AM »
ผมมีจอเก่า มันยังใช้ได้ดีกับ dlp หรือไม่ครับ  หรือต้องเปลี่ยนเป็น firehawk g3  ใครเคยใช้ studiotek 130 กับ in83 ไม่ทราบว่า black level แย่กว่ามากไหมครับ
และไม่ทราบแมกเนตรับเทิร์นจอเก่าไหมครับ
เปลี่ยนดีกว่าคร๊าบ :)
##เหนือกว่าได้_ด้วยรายละเอียด##

ออฟไลน์ Pete

Re: dlp infocus in83 กับ stewart studiotek 130 (gain 1.3) 100 นิ้ว 4ต่อ3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 11:58:05 AM »
จอ studiotek 130 เป็นจอที่ดีมากครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะดีเท่าไหร่ถ้าใช้จอประมาณ 100"  4:3 หรือ  70-80" ที่ 16:9  ความสว่างของ in83  แม้ใช้โหมด low lamp ก็คงจะแสบตาครับ แสงรุ่นนี้ค่อนข้างแรง ดูหนังนานๆอาจจะล้าตาได้ เมื่อตอนงาน What av ที่ demo ใช้ firehawk  110" ผมว่าแสงมันสว่างเกินไปในช่วงที่แสงขาวๆ
ดูนานๆปวดตาได้นะครับ อาจจะตต้องปรับ iris  ต่ำๆกับเปิดไฟสลัวๆช่วยครับ  ถ้าจะใช้จอเดิม ผมแนะนำถ้าใช้จอเล็กๆ ใช้ Gray hawk ดีกว่าครับ คุณภาพของภาพน่าจะดีว่าใช้จอ gain สูงๆ 
ในเรื่องของ black level  ตัว in83 มีข้อเสียอยู่ตรงที่แสงมันสว่างมาก และ ในช่วงจอเป็น black screen หรือช่วงไม่มีสัญญาณ ภาพเป็นสีดำ จอเห็นแสงโดนจอค่อนข้างเยอะ คือดำไม่สนิท ต้องใช้จอสีเทาเข้ามาช่วยครับ จะได้ black level  ที่ดีขึ้น
อันนี้ตัวอย่างแสงของ in83 ที่หลุดออกมาตอนฉากมืดๆครับ แต่ถ้าดูหนังปรกติก็ไม่สังเกตุเห็นเท่าไหร่ เลือกจอให้แมทซ์ กับโปรเจคเตอร์ดีกว่าครับ แนะนำเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ hotbodies

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 01:36:46 PM »
100" 4:3 มันจะเท่ากับ 92" 16:9 คร๊าบ และ IN-83 เหมาะกับการเล่นจอ หย่ายๆๆหน่อยคร๊าบ แนะนำ 135" O0
หรือถ้าเล่น จอเล็ก ก็อย่าใช้อุปกรณ์ในชุดเป็นพวก โรเดี่ยมกับเงิน  ใช้พวก ทอง กับ ทองแดง จะเหมาะกว่า หรือทองเหลืองก็โอ Y] และ ใช้ Blu ที่ดำหนักหน่อย น่าจะลงตัว แนะนำ น้อง Pi คร๊าบ
โดยรวมแล้วน่าจะออกมาลงตัวที่สุด คร๊าบผม O0
 d_d
 :)
##เหนือกว่าได้_ด้วยรายละเอียด##

ออฟไลน์ Wirat_MaG

• เตรียมพบโปรโมชั่นดีๆ จากMagnet ต้อนรับปิดเทอมฯ
  • ผู้สนับสนุน web
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
  • สวัสดีครับผม
    • www.Magnetaudio.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 02:22:05 PM »
สวัสดีครับ  :)

ช่วยตอบ/ออกความเห็นและให้ข้อมูลดังนี้ครับ
จอ100" 4:3 ฉายWide 16:9 ได้ = จอขนาด 92" 16:9 ครับ
หากเล่น In83 กับจอStudioTek ไปก่อนก็ได้ภาพสวยครับและ BLack Level ถ้าเป็นภาพหนังจริงๆฉายขึ้นมาแล้ว ด้วยจอขาวธรรมดา ภาพดำช็อตมีภาพจริงๆ ก็ยังดำดีได้ใจครับ.
และวันหน้าค่อยหางบเพิ่มเปลี่ยนจอเป็น เนื้อ Fire Hawk หรือ Gray Hawk ขึ้นอยู่กับขนาดจอ เช่นใช้จอขนาด 92"ลงมา อาจเป็นGray Hawk ความส่วางก็จะเหมาะสมกัน ,หากใช้จอขนาด 92" ขึ้นไปหรือ100กว่านิ้ว แนะนำให้ใช้เป็นFire Hawk จะมีผลดีด้านต่างๆมากกว่าครับ
Magnet รับเทรินจอใหม : ตอบ รับเทรินจอครับ

ผมลองแนบภาพช๊อตดำ ของInfocus เป็นจอเนื้อขาวเทียบกับอีกยี่ห้อหนึ่งให้ดูครับ  จะเห็นว่าเมื่อมีภาพจริงปรากฎ In83 ก็ได้ดำดีทีเดียว ใช้จอขาวก็ไม่ค่อยหนีกันนัก และหากเป็นStewart Fire Hawk หรือGary Hawk ก็ยิ่งเยี่ยมไปใหญ่

ขอบคุณครับ
Wirat R. d_d

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม, 2009, 04:32:20 PM โดย Wirat_MaG »
บ.Magnet Technology จำกัด. จำหน่ายบริการติดตั้งเครื่องเสียงและภาพ อาทิ Magnet, Marsh, IeGo, Aurum Cantus, BenQ  Infocus Sony, Da-lite screen, Stewart Filmscreen. ฯลฯ โทร 02-907-7923-5 หรือ081 8130325

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 02:34:40 PM »
ผมว่า in 83 นี่  แสงสว่างดีมากคับ  เปิดไฟดูได้อย่างสบายมาก  บางทีแม่บ้านกับลูกดูด้วยไม่ต้องปิดไฟดู  ก็ยังดูสวยคับ  และเวลาปิดไฟ ภาพยิ่งสวย ดำดีมาก  แต่ผมไม่แสบตาน่ะคับ  ผมเองก็ชอบปิดไฟมืด ๆ ดู  ภาพสวย มาก ๆ   แต่ผมว่าต้องเน้นระยะนั่งห่างจอเวลาดูด้วยน่ะคับ  ผมว่ายิ่งห่างยิ่งสวยคับ    ผมว่าเจ้าของกระท้อย่าเพิ่งเปลี่ยนจอเลย  ของเดิมก็ดีอยู่แล้ว   ลองใช้ไปกอ่น ไม่ชอบค่อยเปลี่ยนคับ  เปลืองเงิน

• เตรียมพบโปรโมชั่นดีๆ จากMagnet ต้อนรับปิดเทอมฯ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 04:17:23 PM »
สวัสดีครับ ทุกท่าน และคุณPete  ;)
จอ studiotek 130 เป็นจอที่ดีมากครับ แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะดีเท่าไหร่ถ้าใช้จอประมาณ 100"  4:3 หรือ  70-80" ที่ 16:9  ความสว่างของ in83  แม้ใช้โหมด low lamp ก็คงจะแสบตาครับ แสงรุ่นนี้ค่อนข้างแรง ดูหนังนานๆอาจจะล้าตาได้ เมื่อตอนงาน What av ที่ demo ใช้ firehawk  110" ผมว่าแสงมันสว่างเกินไปในช่วงที่แสงขาวๆ
ดูนานๆปวดตาได้นะครับ อาจจะตต้องปรับ iris  ต่ำๆกับเปิดไฟสลัวๆช่วยครับ  ถ้าจะใช้จอเดิม ผมแนะนำถ้าใช้จอเล็กๆ ใช้ Gray hawk ดีกว่าครับ คุณภาพของภาพน่าจะดีว่าใช้จอ gain สูงๆ 
ในเรื่องของ black level  ตัว in83 มีข้อเสียอยู่ตรงที่แสงมันสว่างมาก และ ในช่วงจอเป็น black screen หรือช่วงไม่มีสัญญาณ ภาพเป็นสีดำ จอเห็นแสงโดนจอค่อนข้างเยอะ คือดำไม่สนิท ต้องใช้จอสีเทาเข้ามาช่วยครับ จะได้ black level  ที่ดีขึ้น
อันนี้ตัวอย่างแสงของ in83 ที่หลุดออกมาตอนฉากมืดๆครับ แต่ถ้าดูหนังปรกติก็ไม่สังเกตุเห็นเท่าไหร่ เลือกจอให้แมทซ์ กับโปรเจคเตอร์ดีกว่าครับ แนะนำเหมือนกันครับ
ผมขอตอบอธิบาย /ให้ข้อมูลเสริมนะครับ

ในงานWhat AV 2009 หลายท่านคงได้เห็นประสิทธิภาพ/คุณภาพของPJ.ยี่ห้อต่างๆ รวมทั้ง Infocus In83 กันไปแล้ว ถึงประสิทธิภาพความคมชัดดูดี มีมิติสีสรรสวยงาม เที่ยงตรง (Accuracy) เป็นธรรมชาติ

--เครื่องที่เราใช้แกะDemo: Infocus IN83ในงานเป็นเครื่องใหม่ วันแรกผมก็ว่าภาพสว่างเหมือนกัน (จะปรับแก้...ก็จะมีผลจุด....(เป็นเทคติกบอก...ได้) แต่พอวันที่ 2 เครื่องเริ่มBurnเข้าที่ ภาพสวยลงตัวกว่า หากหลายท่านไปชมวันแรกว่าสวยแล้ว วันที่ 2เป็นต้นไปภาพสวยและดูสบายกว่าครับ ผมไม่แน่ใจว่าคุณPete ไปดูวันไหนอาจเป็นวันแรกไว้มีโอกาสไปดูที่โชว์รูมฯอีกครั้งนะครับ ทางผมและทีมงานจะลองปรับโชว์ให้ดู
ขณะที่วันแรกเป็นวันที่ยอดจองสูงที่สุด ทั้งๆที่เป็นวันที่ภาพยังไม่สวยที่สุด Wow :) แต่ก็เป็นวันที่เราชนะใจลูค้าหลายคน โดยเฉพาะลุกค้าที่ตั้งใจมาดูภาพ มาเลือกซื้อ PJ.ก็จะสอบถามให้เราปรับ/สลับหนังให้ดู(Infocus ยังมีMode Iris ให้ช่วยครับ ใช้ประโยชน์ได้ดีเมื่อเริ่มBurn ได้ทีครับ) เชื่อเรื่องBurn Inนะครับ มีผลต่อภาพและความสว่างที่ดีคงที่
--ขนาดจอในงาน เราใช้จอขนาดใหญ่ 110" Sewart Fire Hawk G3 16:9 เพื่อโชว์เห็นว่านั่งใกล้ ภาพก็ยังชัดทั้ง 4มุมภาพ(ไม่ชัดแค่ตรงกลางแบบบางยี่ห้อ) และไม่เห็นตะแกรงภาพแต่อย่างใด(บางยี่ห้อระยะเดียวกันจะเห็นตะแกรงภาพ) แต่บางท่านที่นั่งใกล้เกินไป หรือไม่เข้าใจอาจดูไม่ทัน หรือล้า ดังนั้นเล่นที่บ้านจริงๆ ต้องเลือกขนาดจอให้เหมาะสมกับระยะนั่งครับ อิๆ (ในงานใครนั่งโซฟาหน้าสุดละก็ นั่งนานๆเมาแน่ๆ)

--หนังที่ใช้Demo ผมไม่แน่ใจว่า คุณPete ดูจากหนังเรื่องใด หากดูApocalipto ช็อต11 ซึ่งเป็นช็อตกลางแจ้ง ก็คงต้องภาพสว่างครับ แต่หากว่าPJ. ตัวใด ดูช็อตกลางแจ้ง ดูแล้วเหมือนภาพเหมือนอยู่ในร่ม นี่แสดงว่าผิดปกติครับ(โดยเฉพาะเหมือนอยู่ในร่มทุกเรื่องนี่ Pjตัวนั้นๆ แปลกๆแน่นอนครับ) แต่ถ้าดูShot ที่ 16 ช็อตมุดโคลน ของจากัวร์ ก็จะเห็นว่าดำได้ใจ ดูดีมีมิติ และดูสบายตาครับ (เรื่องความดำของPjนี่ In83 ก็ทำได้ดีมาก ในงานมีหลายท่านบอกว่าPJ. Infocus In83 โชว์ช็อตมุดโคลน ดำดีกว่าบางยี่ห้อ ที่บอกว่าสเป็คสูงกว่า และ IN83 ให้มิติDef ลึกดีมากครับ)

--ไช่ฉิน Concert เวลาดูต้องดูว่าดูช็อตใด อีกเช่นกันครับ หากว่าดูช็อตที่เขาPost ภาพสว่างๆ ภาพก็ต้องสว่างๆปกติครับ แสงสป๊อตไลน์ฯลฯ  แต่PJ.บางเครื่องอาจหนีไปDemo ช็อตอื่นๆฉากอื่นแทน เพราะหากDemo ช็อตเดียวกัน จะเห็นว่าสีผิว สีเสื้อ ของPj.บางตัวผิดปกติไม่ถูกต้องครับ; ในงานผมDemo ช็อตเสื้อชมพู บางห้องก็หนีช็อตเสื้อเหลือง ผมตามไปDemo ช็อตเสื้อเหลือง ก็หันไปDemo ช็อตเสื้อเขียว ฮาๆๆ สนุกดี (ภาพดีต้องกล้าโชว์)
--ฉาก Black Screenที่คุณPete ลงมา บางทีฝรั่งเขาเอาลงจากDefaut นะครับ ยังไม่ได้ปรับแต่ง (แค่ลดContrast Brightness ก็ดำขึ้นแล้ว)  ขณะที่เวลามีภาพจริงๆ จะเห็นสีดำกลับไม่ค่อยแตกต่าง ยิ่งใช้จอFire Hawk G3 ช่วยยิ่งแจ่มไปใหญ่

--ส่วนดูนานๆแล้วล้าไหม มั่นใจได้ไม่ล้าครับ ครบBurn In แล้วยิ่งสวยใหญ่ ถามลูกค้า พี่เพื่อนๆที่ใช้/อยู่ในWeb Site นี้หรือที่ต่างๆ ดูด้วยตนเองจะดีกว่าครับ
--ลองดูผลตอบรับ In83 จากงานที่ผ่านมาใน ThaiDVD.net ก็ได้ครับ แต่ในแง่บริษัทฯ ผมวัดผลจากยอดจองยอดขาย ครับ c)
--Infocus มีMode ปรับให้ใช้งานได้ทั้งในห้องมืดและห้องสว่างครับ ขณะที่Pj.บางเครื่องที่กำลังไม่พอ จะไม่สามารถทำได้ครับ
ขอขอบคุณพี่อูฐมากครับ ที่ช่วยสนับสนุนข้อมูลในมุมมองของผู้ใช้งานจริงๆ ครับ (ผมเตรียมหมอนไว้ให้ลูกค้าInfocus เหมือนพี่Nung-G ด้วยครับ มีโอกาสจะฝากไปให้ครับ)

ผมแนบภาพข้างล่างของIn83 เมื่อใช้จอขาวธรรมดา เทียบกับanother. มาให้ดูครับ Infocus อยู่ซ้ายครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม, 2009, 04:39:36 PM โดย Wirat_MaG »
บ.Magnet Technology จำกัด. จำหน่ายบริการติดตั้งเครื่องเสียงและภาพ อาทิ Magnet, Marsh, IeGo, Aurum Cantus, BenQ  Infocus Sony, Da-lite screen, Stewart Filmscreen. ฯลฯ โทร 02-907-7923-5 หรือ081 8130325

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 05:09:48 PM »
อา...ผมไม่ได้บอกว่า in83 ไม่ดีนะครับ เดียวจะเข้าใจผมผิด in83 เป็นโปรเจคเตอร์ที่ดีมากๆ (ติดเรื่องเดียวที่ผมไม่ได้ใช้ infocus ก็คือเหตุผลการติดตั้ง เพราะเพดานห้องผมเตี้ย พอติดไปภาพมันกดลงมาเยอะมาก off set = 36 เวลาดูแล้วอ่านซับมันไม่ค่อยจะสบายตาครับเพราะมันตำมาก  ตัวเก่าผม X10 จอ123" ) in83เป็นโปรเจคในฝันของผมตัวหนึ่งที่ผมอยากได้มาใช้ถ้าไม่ติดเรื่องห้องที่บ้าน  ผมเองก็ใช้ X10 อยู่พักนึง ภาพ ok มากๆ นะครับ ก็ติดแค่เรื่อง สีขาวในฉากดำ แต่เวลาดูหนังทั่วๆ ก็ดีเยี่ยมแต่ถ้ามาเจอหนังโทนเน้นกลางคืนหรือฉากมืดๆภาพมันก็จะเห็นขาวๆ ในที่ดำๆ ถ้าไม่ได้ดูจับผิดหรือซีเรียสอะไรในจุดนี้ก็ยอดเยี่ยมมากครับ เพราะโดยรวมทุกอย่างค่อนข้างสมบูรณ์หมด  เพราะ แค่ X10 ภาพก็ลอยจะทะลุจออยู่แล้ว (มิติ ดีมากครับ)  ในตอนที่ผมไปชมน่าจะเป็นวันที่ 2 ครับ ที่ผมว่าดำใน Black screen มีปัญหาก็ ตรงที่ช่วงเวลาเปลี่ยนหนังน่าจะใช้ Blu ray ของ pioneer ผมเห็นแสงสีขาวออกฝาๆ ค่อนข้างมาก บน logo สีชมพู ของ ไพโอเนีย ซึ่งที่บ้านผมใช้ แสงมันไม่ขาวออกฝ้าเยอะเท่านี้ (ผมใช้ Benq W20000 จอขาว Gain 1.0 ) ผมจำไม่ได้ว่าหนังที่ฉายเรื่องอะไรแต่ที่ผมว่าแสบตาก็คงเป็นช่วงที่ logo ของค่ายหนังมันขึ้นมาแสงสีขาวมันวิ่งแว๊บไป แว๊บมาสลับสีดำ แสงมันแรงมากจริงๆ แต่พอเข้าตัวหนังก็ไม่ได้แรงจนรับไม่ได้แต่ก็จัดว่าสว่างสูงกว่าห้องอืนพอควร  แต่ที่ผมเป็นห่วงก็ตรง StudioTek Gain 1.3 จอขาว ขนาด 92" แสงจะแรงไปเท่านั้นเอง (แต่บ้างคนก็ชอบความสว่างสูงๆ)  ซึ่งจริงๆ ผมว่าเป็นข้อดีของ in83 นะครับ ที่สามารถเล่นจอได้ใหญ่ 130"-150" โดยที่ความสว่างไม่ตก 
ผมลองคำนวนจาก Projection Calculator ที่ http://www.projectorcentral.com/ แสงที่ 92" gain 1.3 ในโหมดประหยัดพลังงาน 1400 Lumens มันสว่างอยู่ที่ 68 FL. และถ้าอัดไปเต็มๆที่ 1600  มันสว่างอยู่ที่ 78 FL. ซึ่งความสว่างขนาดที่เขาแนะนำให้ดูแบบสบายตาอยู่ที่ 179" ที่ Gain 1.0 จะได้ค่าที่ มาตรฐานที่เหมาะสมในการดูแบบสบายสายตา = 16 FL.  ผมก็พูดแบบตรงไปตรงมาตามข้อมูลและก็ที่เคยมีโอกาศได้ดู ตรงไหนที่ดีผมชม ตรงไหนผมดูแล้วมันมีปัญหา ผมก็ว่าไปตามที่เห็น  ถ้าว่าความคิดเห็นผมผิดหรือถูกก็ต้องขออภัยไว้ด้วยครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มีนาคม, 2009, 05:45:42 PM โดย Pete »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 05:50:32 PM »
สวัสดีครับ  ;)คุณPete

มิได้  :clapมิได้  :clap สบายใจได้ครับ
ต่างคนต่างให้ข้อมูลเสิรมกันนะครับ ผมก็อยากให้ทุกคนเล่นกันให้มีความสุขนะครับ มองหลายๆมุม ยินดีครับผม c)
ผมก็เหมือนกันพิมพ์ผิดพิมพ์ถูก ขาดตกบกพร่อง ข้อความใดทำให้ไม่สบายใจก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
แต่ ProjectorCentral.com นี่ ผมไม่ค่อยได้ตามวิธีการเทสสินค้าเขานักนานแล้วครับ ผมจะตามเรื่องสเป็คสินค้าเพื่อเปรียบเทียบเป็นหลัก Webนี้ผมว่าเขาเน้น หรือ ถนัดตลาดPresentationเป็นหลักนะครับ
พวกLCD จากญี่ปุ่นจะได้รับความสนใจมากเป็นพิเศษ
ขณะที่มุมมองของผม เป็นมุมมองจากนักเล่น+คนติดตั้ง+ประสบการณ์จริงๆ+คนขายที่จริงใจด้วย อิๆๆ ;D(ทำดีได้ดี ได้ลูกค้าแนะนำ ฮาๆๆๆ)
ยกตัวอย่างweb Site ฝรั่ง เรืองจอแห่งหนึ่ง แนะนำให้ติดจอขนาด100"สูงจากพื้นที่ขอบล่างของภาพ = 100-110cm. แล้วนำสูตรเดียวกัน มาใช้กับคนไทย ซึ่งตัวสูงน้อยกว่าฝรั่ง ปรากฎว่านั่งดูเงยหน้าจนเมื่อยคอ ฮาๆๆ
ซึ่งคนไทยติดตั้งจอจริง จึงต้องต่ำลงมา เพราะสรีระต่างกัน (อยูที่ราวๆ 70-80cm หรือแล้วแต่กรณี)

ขอบคุณครับกันเองครับ
wirat R. d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 เมษายน, 2009, 11:15:09 AM โดย Wirat_MaG »

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม, 2009, 09:26:30 PM »
พี่ wirat ว่าง ๆ เชิญไปแจมกันใน thaidvd.net บ้างนะครับ  :clap
เพื่อน ๆ ในนั้นจะได้มีข้อมูล update ใหม่ ๆ จากพี่บ้างครับ

ตอนนี้มีคนสนใจจะเล่น projector อีกเยอะเลยครับ  O0

ออฟไลน์ อูฐ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 เมษายน, 2009, 12:58:23 AM »
พี่ wirat ว่าง ๆ เชิญไปแจมกันใน thaidvd.net บ้างนะครับ  :clap
เพื่อน ๆ ในนั้นจะได้มีข้อมูล update ใหม่ ๆ จากพี่บ้างครับ

ตอนนี้มีคนสนใจจะเล่น projector อีกเยอะเลยครับ  O0

ผมแวะไปบ่อยแต่ใช้กระทู้ไม่ค่อยเป็นเลยนั่งแอบอ่านเอาความรู้ไปเรื่อย  เคยโพสก้ไม่มีเพื่อนคุยด้วย เลยกลับปักหลักที่นี่อ่ะคับ  เวปนั้นสมาชิกเยอะหลากหลายดีมากคับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 เมษายน, 2009, 10:43:11 AM »
สวัสดีครับ คุณcinemania, :)

ยินดีครับไว้เข้าไปแจม :)
ในงานเห็นว่าคุณcinemania แวะไปวันแรก เสียดายเลยไม่ได้มีโอกาสทำความรู้จักกัน
เห็นว่าเป็นเพื่อนๆกับคุณSaitosanด้วย ยินดีครับ
Web:ThaiDVD. ดูอยู่เหมือนกันไว้จะเข้าไปแจมในกระทู้PJ./ให้ข้อมูลเป็นระยะครับ

อย่างไรพี่เพื่อนๆทุกท่าน ใช้งานComputor บ่อยๆ ก็พักตากันบ้างนะครับ เช่น ผมใช้ต่อเนื่องวันละหลายชม.(ทำงานให้บริษัทฯประจำด้วย)ท่องWebทุกๆวันราวๆ 1เดือนต่อเนื่อง ต้องหาแว่นมาใส่
แต่พอพักสักเดือนหนึ่ง(ไม่ท่องwebเลย กลับมาเป็นปกติ) :) (บ้างคนว่าเป็นเพราะแอลกอฮอลส์มากกว่า ฮาๆๆ ;D

ขอบคุณครับ