ผู้เขียน หัวข้อ: ใกล้เปิดเทอม-ละเหียใจ  (อ่าน 3945 ครั้ง)

ออฟไลน์ ngo

• Total likes: 0
  • ผมไม่ใช่นัก diy แต่ที่ผ่านมาหมดไปเยอะ...ฮือ.ฮือ...
ใกล้เปิดเทอม-ละเหียใจ
« เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 12:14:00 AM »
ระยะนี้ต้องพาลูกไปสอบเข้า ม.1 โรงเรียนของรํฐที่บอกว่าให้เรียนฟรี 15 ปีนี่ละครับ เขาให้กรอกเงินบริจาคสมาคมครูและผู้ปกครองอะไรนี่แหละ
เขาบอกว่าต้องกรอกตัวเลขไม่ต่ำกว่า หกหลักจึงจะมีโอกาสได้เรียน ผมรู้สึกเพลียๆละเหี่ยใจยังไงไม่รู้ครับ เพื่อนๆเคยเป๋นใหม?

ออฟไลน์ papaone

Re: ใกล้เปิดเทอม-ละเหียใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 02:01:45 AM »
ระยะนี้ต้องพาลูกไปสอบเข้า ม.1 โรงเรียนของรํฐที่บอกว่าให้เรียนฟรี 15 ปีนี่ละครับ เขาให้กรอกเงินบริจาคสมาคมครูและผู้ปกครองอะไรนี่แหละ
เขาบอกว่าต้องกรอกตัวเลขไม่ต่ำกว่า หกหลักจึงจะมีโอกาสได้เรียน ผมรู้สึกเพลียๆละเหี่ยใจยังไงไม่รู้ครับ เพื่อนๆเคยเป๋นใหม?

เขาให้เรียนฟรีไงครับพี่่ "แต่โรงเรียนขาดงบพัฒนา" เลยต้องขอให้ผู้ปกครองบริจาคช่วยหน่อย (หน่อยเดียวจริงๆ เฮ้อ..) ผมเองวันอาทิตย์ก็ถึงคิวโดนเชือด เอ๊ย...

คิวบริจาคเหมือนกันครับ โดนมา 6 ปี ม.1 ถึง ม.6 เอาฟะ เหลืออีก 2 เทอม ทนเอาอีกนิดนึง (มันคงไม่มีตอนเข้า มหา'ลัย อีกหรอกนะ) เฮ้อ.... :black_eye :black_eye :black_eye
...........................................

ออฟไลน์ Karin Preeda

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 07:02:16 AM »
หลานผมเพิ่งสอบเข้าม.ได้ ก็ได้ยินอะไรทำนองนี้เหมือนกัน งง  :D

ออฟไลน์ tuksina55

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 07:24:46 AM »
ของผมเด็กสอบเข้าได้แล้ว ติด 1 ใน 10 เขาก็ยังให้กรอกอยู่ดี  ผมมีแค่นี้ละ 5 หลักกลางๆ ได้แต่บอกลูกว่าถ้าเขาไม่ให้เรียน พ่อจะพาไปเรียนต่างจังหวัดไกลๆโน่น เอาตังค์ที่เขาจะเอาไปซื้อคอมได้ตั้งหลายเครื่อง
แต่ ........ลูกผมสอบได้นะ.....ผมยืนยันว่าผมมีแค่นี้ ถ้าไม่ต้องมีคำตอบให้ผมด้วยนะ    ตอนนี้เรียนผ่านไปสามปีแล้ว ปีนี้เข้า ป.1 ไม่รู้จะเจออะไรบ้าง  ไอ้ที่เล่าผ่านมานะ เด็กอนุบาลหนึ่งนะครับ

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 08:41:05 AM »
ผมบอกลูกผมว่า เวลาเค้ามีลูกและลูกเข้าโรงเรียน เค้าจะต้องกรอก 6 หลักมาตั้งแต่เมื่อเกือบสิบปีที่แล้วครับ  ส่วนลูกของลูกเค้าจะต้องกรอก 7 หลักครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 05:56:34 PM »

น่าเห็นใจผู้ปกครองทั้งหลาย ประเทศไทยงี้แหละ เราก้อเคยโดนมาแล้ว ตอนนั้นเค้าขอบริจาคเป็นชุดเครื่องเสียงห้องประชุม อิอิ K]ก้อเราขายนี่ เค้าเลยขอเสียเลย อ่าๆๆๆ :P :bye1

ออฟไลน์ ngo

• ผมไม่ใช่นัก diy แต่ที่ผ่านมาหมดไปเยอะ...ฮือ.ฮือ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 11:46:15 PM »
ผมจ่ายไปเรียบร้อยแล้วครับ ค่ามูลนิธิฯ - ค่าเทอม&ค่าบำรุงการศึกษาอีก - เดินตัวเบาไปเลยครับ ยังไม่รู้ว่าระหว่างเรียน จะมีค่าโต๊ะ ค่าพัดลม ค่าคอมฯ ค่าปลูกต้นไม้ ค่าทำสระว่ายน้ำ ฯลฯ อะไรอีก
ผมกรวดน้ำให้แล้วครับจะได้บุญถึงกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน, 2009, 01:31:00 AM โดย ngo »

ออฟไลน์ p' mong

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 09:00:55 AM »
โอ๊กกกกกกก   ปีหน้า ต้องหาโรงเรียน ป1 ให้ลูกแล้ว  ต้องเตรียมส่วนนี้หรือเปล่าเนี๊ยะ

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 เมษายน, 2009, 01:10:34 AM »

น่าเห็นใจผู้ปกครองทั้งหลาย ประเทศไทยงี้แหละ เราก้อเคยโดนมาแล้ว ตอนนั้นเค้าขอบริจาคเป็นชุดเครื่องเสียงห้องประชุม อิอิ K]ก้อเราขายนี่ เค้าเลยขอเสียเลย อ่าๆๆๆ :P :bye1
แล้วทราบมั้ยครับว่าที่ประเทศไทยเป็นยังงี้ มันเป็นเพราะใคร

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 เมษายน, 2009, 09:16:23 AM »
 เรายังดีที่ลูกผ่านขั้นตอนนี้หมดแล้ว และได้เรียนโรงเรียนประจำจังหวัด สมัยก่อนเค้ามีระบบเด็กในเขตไง เอ..คุณ ngo คงต้องเสียค่าอะไร..ต่อมิอะไรอีกเยอะ คิดเสียว่า :cry2ช่วยชาติแล้วกันนะ

ออฟไลน์ iTUBE

• Love Me Love My Tube....
    • ที่อยู่และบัญชีของผมเองครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 เมษายน, 2009, 06:09:06 PM »
เอาไว้คราวหน้าผมเอารูปโรงเรียนหมู่บ้านเด็กมาฝากไว้พิจารณา
จะเล็กสั้น ยาวใหญ่ ไม่สำคัญ ขอให้เป็นทรงโค๊ก เท่านั้นพอ

ที่อยู่ และบัญชีครับ

http://www.htg2.net/index.php?topic=19109.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เมษายน, 2009, 02:54:19 PM »
 :secret เนี่ยเดี๋ยวเปิดเทอม ฝนตก รถติด เสื้อแดงอีก โอ๊ย น่าสงสารเด็กๆของเราจังเลยนะ โอ้..ประเทศไปท :wiggle :kicking :help

ออฟไลน์ อ้วน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เมษายน, 2009, 03:26:43 PM »
ถ้าบอกชื่อโรงเรียนจะพน้าเกลียดใหมครับ อยากรู้จะไม่ส่งลูกไปเรียน
ลูกผมเรียนโรงเรียนเทศบาล 6 เชียงรายครับไม่เคยจ่ายอะไรทำนอนนี้เลย

ออฟไลน์ post-girl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 เมษายน, 2009, 08:49:02 PM »

แล้วทราบมั้ยครับว่าที่ประเทศไทยเป็นยังงี้ มันเป็นเพราะใคร

เป็นคำถามที่น่าคิดทีเดียว...เมืองนอก เค้ามีรร.ดี ๆ มีสวัสดิการให้คนของเค้า

แต่เมืองเรา ต้องดิ้นรนเอง แุถมยังต้องจ่ายเพิ่มอีก ถ้าอยากเรียน.....

ประมาณว่า อยากเรียน ต้องมีตัง อย่างงั้นน่ะ   ไม่งั้นปล่อยให้ ..โ-่  อยู่กับบ้านหรือไงนะ

ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึกว่า  แล้วถ้าเป็นลุกเราบ้างล่ะ ถ้ารร.  ขอมายังงี้ จะตอบยังไง

(ตอบในใจ..กรู  ไม่ให้ลุกกรูเรียนก็ได้ว่ะ)   

ออฟไลน์ MR.GREEN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 เมษายน, 2009, 09:52:19 PM »
 :'( :'(ยังไม่ได้ไปจ่ายค่าเทอมให้ลูกสาวเลยครับ :'( :'(
ข้อมูลผมครับ  
http://www.htg2.net/index.php?topic=43539.0

ออฟไลน์ gai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 10:44:51 AM »

เป็นคำถามที่น่าคิดทีเดียว...เมืองนอก เค้ามีรร.ดี ๆ มีสวัสดิการให้คนของเค้า

แต่เมืองเรา ต้องดิ้นรนเอง แุถมยังต้องจ่ายเพิ่มอีก ถ้าอยากเรียน.....

ประมาณว่า อยากเรียน ต้องมีตัง อย่างงั้นน่ะ   ไม่งั้นปล่อยให้ ..โ-่  อยู่กับบ้านหรือไงนะ

ยิ่งอ่านยิ่งรู้สึกว่า  แล้วถ้าเป็นลุกเราบ้างล่ะ ถ้ารร.  ขอมายังงี้ จะตอบยังไง

(ตอบในใจ..กรู  ไม่ให้ลุกกรูเรียนก็ได้ว่ะ)   

ผมสอนลูกและลูกน้องอยู่เสมอครับว่า "ของถูกมักไม่ดี  ของฬรีไม่มีในโลก"
เรามองแต่ด้านเดียวครับ คือด้านที่รัฐฯ ให้กับคนในรัฐ  แต่ทราบหรือไม่ครับว่า อีกด้านคือ ด้านที่คนในรัฐ จะต้องให้กับรัฐนั้น คือสิ่งที่จำเป็น
รัฐฯ ไม่มีการหารายได้โดยตรง  รายได้ของรัฐมาจากคนในรัฐฯ ร่วมกันลงขันให้รัฐฯ จัดการ
ถ้าคนในรัฐฯ ส่วนใหญ่ไม่ยอมลงขัน  รัฐฯ ไม่มีทางที่จะให้บริการได้ดีหรอกครับ
ประเทศที่เจริญแล้ว เค้าลงขันกันทุกคน แต่ของเรา คนระดับกลางเท่านั้นที่ลงขัน  คนรวยหนีภาษี คนจนไม่ต้องจ่ายภาษี
เพื่อนผมที่สิงคโปร์ยังรู้เลยว่าปัญหาของไทยคือคนจะเอา แต่ไม่ยอมจ่าย  เคยคุยกันเรื่องทำนองนี้ เค้าก็บอกว่า คนของเค้าเสียภาษีถูกต้องทุกคน
แต่ผมเคยทำงานกับฝรั่งสแกนดีเนเวียที่ขึ้นชี่อว่าเสียภาษีสูงติดอันดับโลก  ประเทศเค้าเจริญมาก สวัสดิการทุกอย่างสุดยอด  แต่เพื่อนร่วมงานผมต้องเสียภาษีสูงสุดถึง 70% ในขณะที่ผมเสียภาษีขั้นสูงสุดของเราแค่ 37%
แต่ในมุมมองตรงกันข้าม ฝรั่งมันดันชอบระบบของเรา  เค้าว่าระบบของเราดี ไม่ใช้บริการก็ไม่ต้องเสีย ของเค้าเสียแต่ว่าใช้บ้างไม่ใช้บ้าง  ถนนบ้านเค้าดีเยี่ยมเกือบทุกถนน แต่ว่าเค้าบอกว่าเค้าไม่เคยไปวิ่ง  ลูกเค้าไม่มีแต่เค้าก็ต้องเสียภาษีไปบำรุงการศึกษาให้ลูกคนอื่น  ของเรานี่เค้าบอว่า ใครจะใช้ก็ไปเสียตรง  แม้แต่ตำรวจตั้งด่าน เค้ายังชอบใจเลย จะใช้บริการเมื่อไรก็ทำได้เลย แค่เปิดกระจกยื่นเงินให้บริการดีเยี่ยม เร่งรีบหน่อยก็ให้มากหน่อย ท่านนำไปส่งถึงที่  ในขณะที่ของมันเสียเงินจ้างสูงแล้ว ยังไม่ให้บริการอะไร เอาแต่บังคับมัน  แบบของเรานี่ ฝรั่งมันชอบแฮะ  2f  2f  2f  2f  2f  2f

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 11:20:46 AM »
ผมว่ามันอยู่ที่ผู้บริหารโรงเรียน  ว่าจะหาเงินทางอื่นเข้ามาชดเชยเก่งสักเท่าไรครับ ถ้าหาเงินหรือเขียนโครงการขอรัฐบาล หรือ อบต.เก่งๆ ก็ไม่ต้องมารีดเลือดกับปูอย่างเราๆหรอกครับ....คิดแล้วเศร้า :cry2

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ