ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิวส์กับการเปลี่ยนฟิวส์ครับ  (อ่าน 2241 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
Re: ฟิวส์กับการเปลี่ยนฟิวส์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 02:39:04 PM »
มีคำถามและข้อสงสัยเกี่ยวกับฟิวส์ รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. ฟิวส์แบบ Slow กับ fast  เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ  และจะรู้ได้อย่างไรครับว่าฟิวส์ในเครื่องเล่นต่าง ๆ ของเราเป็นแบบไหน
2. เครื่องเล่นทุกชนิดนี่มีฟิวส์หมดเลยไหมครับ  เช่น  บลูเรย์  ดีวีดี  AVR  เป็นต้น  และจะรู้ได้อย่างไรว่าฟิวส์ที่อยู่ในเครื่องเล่นนั้น ๆ เป็นแบบไหน
3. อย่างที่เรียกกันว่าฟิวส์ 20 mm.  32 mm.   เนี่ยหมายถึงอะไรเหรอครับ  ใช่ความยาวหรือเปล่าครับ
4. ถ้าเราต้องการเปลี่ยนฟิวส์ให้กับเครื่องเล่นต่าง ๆ สามารถทำได้เองไหมครับ
5. ฟิวส์ที่นำมาเปลี่ยน  ถ้าใช้ชนิดที่สูงกว่ารุ่นเดิมที่ใช้อยู่ จะสามารถใช้ได้ไหมครับ เช่นแต่เดิมเป็นฟิวส์ 3A  แต่ของใหม่เอาแบบ 10A  มาใส่จะได้ไหมครับ

แบบไม่ละเอียดนะครับ
1. ต่างกัน  slow ขาดช้า fast ขาดเร็ว   ถอดฟิวส์ออกมาดูจะมีคำว่า T ขาดช้า   F ขาดเร็ว
2. มี  ต้องเปิดมาดู
3. ความยาวต่างกัน  ต้องถอดมาดูเช่นกัน แล้วเอาไม้บรรทัดวัดดูก็ได้  แต่อาจจะมีคลาดเคลื่อนบ้างนิดหน่อย อย่าง 32 อาจจะ 31 ไรประมาณนี้
4. เปิดฝาเครื่องเปลี่ยนเองได้เลย  ถ้าเทพหน่อยต้องฟังทิศทางด้วย
5. ใช้ได้ถ้าหาเบอร์ตรงไม่ได้  แต่ควรรีบเปลี่ยนกลับโดยไว  เพราะกว่าฟิวส์มันจะขาดเครื่องจะพังก่อน

ออฟไลน์ pathomn

ฟิวส์กับการเปลี่ยนฟิวส์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 เมษายน, 2009, 02:01:02 PM »
มีคำถามและข้อสงสัยเกี่ยวกับฟิวส์ รบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. ฟิวส์แบบ Slow กับ fast  เหมือนหรือแตกต่างกันอย่างไรครับ  และจะรู้ได้อย่างไรครับว่าฟิวส์ในเครื่องเล่นต่าง ๆ ของเราเป็นแบบไหน
2. เครื่องเล่นทุกชนิดนี่มีฟิวส์หมดเลยไหมครับ  เช่น  บลูเรย์  ดีวีดี  AVR  เป็นต้น  และจะรู้ได้อย่างไรว่าฟิวส์ที่อยู่ในเครื่องเล่นนั้น ๆ เป็นแบบไหน
3. อย่างที่เรียกกันว่าฟิวส์ 20 mm.  32 mm.   เนี่ยหมายถึงอะไรเหรอครับ  ใช่ความยาวหรือเปล่าครับ
4. ถ้าเราต้องการเปลี่ยนฟิวส์ให้กับเครื่องเล่นต่าง ๆ สามารถทำได้เองไหมครับ
5. ฟิวส์ที่นำมาเปลี่ยน  ถ้าใช้ชนิดที่สูงกว่ารุ่นเดิมที่ใช้อยู่ จะสามารถใช้ได้ไหมครับ เช่นแต่เดิมเป็นฟิวส์ 3A  แต่ของใหม่เอาแบบ 10A  มาใส่จะได้ไหมครับ