ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องของ ช้าง ครับ - PSB Imagine T C B  (อ่าน 227293 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
ห้องของ ช้าง ครับ - PSB Imagine T C B
« เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 09:58:11 PM »
ห้องเป็นห้อง รับแขกของบ้านครับ ไม่ได้แพลนไว้ว่าจะเป็นห้อง Hometheater แต่อย่างไร

ขนาดของห้อง 6x7ม สูง 10ม ครับ

มีรูปเล็กๆน้อยๆระหว่าการเซ๊ตห้องโดยทีมงานมือโปรของพี่โก้ IAV มาฝากครับ

รายการอุปกรณ์

Speaker:
Center - PSB Imagine C
Left and Right - PSB Imagine T
Surround - PSB Imagine B

Receiver: Pioneer SC-LX71

Subwoofer: Two IAV Accuris Musus 12" Subwoofer

Subwoofer Amp: M2500

ขอบคุณครับ

ด้วยประสบการณ์ที่มีไม่มาก คงไม่สามารถเปรียบเทียบเป็นเรื่องเป็นราวได้มากครับ
แต่ที่สามารถพอเล่าได้ก็คงตอนเป็นที่ค่อยๆเซตตำแหน่งของ Speaker ปรับจูนเสียง และวัดค่าเฟสของแต่ละลำโพงและปรับ
ให้ดึงคุณภาพเสียงออกมาให้มากที่สุดสำหรับลำโพงตัวนี้ครับ

Initial Impression
ลำโพง PSB Imagine เป็นลำโพงออกใหม่ของค่าย PSB ที่มีความสวยงามของตู้ลำโพงในระดับดี เมื่อเอาไปเทียบกับงานของ Whafedale, Klipsch, Paradigm ที่ไปฟังมาครับ
PSB Imagine T เป็นลำโพงแบบ 4ohm ที่มี sensitivity ระหว่า 88-90dB ซึ่งไวมาก และสามารถขับได้ง่าย
เป็นเหตุผลที่เลือก Pioneer LX71 ซึ่งเป็น Class D amp เนื่องจากมีเทคโนโลยี่และตัวชิพใหม่ๆ อัดอยู่เพียบ
แต่ก็อดห่วงไม่ได้เพราะเป็น Class D ออกแบบมาโดย B&W ซึ้งเน้นเอาไว้ขับพวกลำโพง 8ohm และอาจจะทำให้มีปัญหากับพวก load 4ohm ครับ

แต่พอเอามาติดตั้งวันแรก PSB Image + Pioneer LX71 ก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด ตั้งไว้หยาบๆ เสียบลองเปิดเพลงออกทาง coax จาก CD เก่าๆดู
ชุดนี้ก็สามารถปล่อยเสียงออกมาได้อย่างเป็นที่พอใจครับ จนแทบจะคิดว่าไม่ต้องปรับแต่งอะไรเพิ่มเลย เสียงที่ออกมาก็เต็มอิ่ม ไม่ได้ขาดหายอะไรที่ชัดเจนครับ

การติดตั้ง

อันนี้ mojo พี่โก้ และพี่มาร์ค IAV โดยตรงครับ ทีมงานทำงานได้รวดเร็วและเรียบร้อยมากๆ การเลือกให้สาย คุณภาพCanare ที่มี 4core
ถึงการเก็บสายอ้วนดำ เข้าผนังเข้ามุมเดินรางแบบร่องหน จนไปถึงการวางตำแหน่งลำโพงคู่หน้า กลาง และโดยเฉพาะสองลูกหลังที่ต้องยิดผนัง
ทำได้รวดเร็วและเรียบร้อยมากครับ ทำเองคงคลำกันเป็นอาทิตย์หรือถึงเดือนแน่ๆ อันนี้ครึ่งวันจบ

Pioneer LX71 Receiver

Pioneer LX71 Receiver ใหม่ค่าย Pioneer อัดแน่นไปด้วย THX Ultra II Plus certification, ชิบดีโคตภาพและเสียงตัวหม่ล่าสุด
และ Class D amp ระบบ ICEPower ของ B&W ที่มีความสามารถในการขับสูง ทำให้ไม่ร้อน เป็นตัวเลือกที่โดดเด่นมากๆเมื่อเทียบกับ Onkyo, Marantz, Denon
ในราคาที่ใกล้เคียงกันครับ

Pioneer ตัวนี้รองรับระบบได้ถึง 7.1 ซึ่งเกินความจำเป็นของห้องที่เลือกใช้เพียง 5.1 ทำให้สามารถเลือกผ่านทาง setup ของ LX71 ที่จะเอาช่อง Surround L and R มาทำเป็น Bi-amp ได้ครับ
ซื่งก็น่าจะเป็นผลดีต่อการขับลำโพง 4ohm แต่ก็ไม่ได้มีโอกาศเปรียบเทียบนานมากนักว่า Bi-Amp ช่วยอะไรได้บ้าง
เพราะมัวแต่เร่ง Set กันให้เสร็จ คงช่วยเจ้าของมือใหม่ให้หายห่วงเรื่อง class D ครับ ก็เลยทำ bi-amp เอาไว้คู่หน้า

Fine Tuning และผลครับ

เมื่อการติดตั้งลำโพงและ Subwoofer Accuris Musus 12 ซึ่งหนักข้างละกว่า 50โลสองตัวเสร็จเรียบร้อยแล้ว
ก็เป็นครั้งแรกที่มีโอกาศได้ฟังเสียงเต็มๆ ของชุดโดยที่ยังไม่ได้ปรับแต่ครับ ซึ่งตอนฟังผ่านๆ เสียงออกมาดีมาก
ครอบคลุมได้ทั่วห้อง เปิดเป็น stereo เสียงจากคู่หน้าครอบคลุมห้อง 6x7ม เหลือๆครับ CD Diana Krall นพพรชำนิ อัญชลี
GrooveRider ทีร์ชัยเดช ถูกขับออกมาได้อย่างน่าฟัง ครับ ทำให้เพลงเก่าๆกลับมามีชีวิตชีวาอกครั้ง เสียงๆเล็กๆน้อยๆที่ีไม่เคยได้ยิน
ก็เปิดกว้าง เพราะมากครับ

ฟังได้ซักพักก็เข้าระบบ fine tuning ตอนแรกใช้ auto tune ของ Pioneer ก่อน โดนผ่าน microphone ตัวเล็กดำ ที่มากับเครื่อง
ระบบออกโต้เทสครอบคลุมไปถึง Channel Phase, Channel Delay, Speaker Distance และอีกหลายๆตัวที่ ซึ่งพี่โก้บอกว่าวัดได้ละเอียดกว่าตัวอื่นมาก
และ Receiver ในราคานี้ไม่ค่อยมีให้เห็นครับ ซึ่งก็ใช้ได้ดีในระดับหนึ่ง

แต่พอมาวัดค่าจริงๆด้วย microphone ของพี่โก้ ซึ่งราคาคงพอๆกับ Receiver ของผม ก็พบจุดอ่อนหลายๆจุดของ ค่าset อัตโนมัติ อาจเป็นเพราะห้อง
ที่มีจุดอ่อนหลายๆจุด และค่า Phase ที่ยังไม่ลงตัวครับ

เซตกันอยู่รวมๆแล้ว เกือบ 5-6 ชั่วโมงกับระบบ 5.1 บ้านๆ วัดและปรับค่า frequency response, resonance, sound level, phase adjust, speaker placement
etc etc. และหลายๆตัวที่ไม่รู้ว่าอะไร เบ็จเสร็จ เจ้าของบ้านกด เซฟ ค่าต่างๆ อย่างเดียว และก็ enjoy ครับ

ก่อนและหลังผลต่างกันพอสมควรครับ เพราะใช้เวลา set กัน สองวัน ทำให้มีเวลาอยู่กับเครื่องเสียงสองคืน คือคืนก่อน finetuning และหลังครับ
บอกได้เลยว่าต่างกันมาก อันที่เราว่าดีแล้ว พอใจแล้ว กลับสามารถเค้นออกมาได้อีกมากมาย Sound Stage + Sweet Spot เปิดกว้างขึ้นทั่งห้อง
เสียงอุดอู้หายไป ลำโพงห้าตัวรอบๆห้องส่งเสียงเชื่อมต่อกันได้อย่างธรรมชาติ และทีสำคุญ Subwoofer สองตัวตรงมุมห้อง โชว์ power ได้เต็มที่
ต่างจากวันแรกโดยสิ้นเชิง เพราะวันแรกได้ยินแต่เบส แต่วันที่สองนี้รู้สึกได้ถึงแรงอัดใน Volume ที่เท่ากัน เพราะมีการวัดและแก้ phase ของ
Subwoofer ครับ

สรุปแล้ว เจ้าของอาจเสียโอกาศเรียนรู้ลองผิดลองถูกครับ แต่สิ่งที่ได้เรียนรู้มาคือขั้นตอนการเซตเสียงอย่างถูกวิธี ต้องเชคอะไรบ้าง และเชคอย่างไร และทำไม
คงต้องขอบคุณพี่โก้อีกครั้งครับที่ช่วยเข้ามาเซตระบบและตอบคุถามอย่างเต็มที่ครับ และที่สำคุญก็รู้ลึกๆว่า เงินที่จ่ายไปได้ถูกดึงออกมาเป็นเสียงอย่างเต็มเม็ดเต็มหน่วยครับ :D

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาอ่านครับ :bye1 :bye1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 สิงหาคม, 2009, 06:53:09 AM โดย ช.ช้าง :D »

• Welcome to my world, my way!
  • *
Re: ห้องของ KCharng ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 10:00:26 PM »
เวลาผ่านไปเร็วจริงๆ

ตอนนี้ระบบเปลี่ยนใหม่นิดหน่อยครับ

update: 25-October 2009

Speaker ----
Pre Processor - Pioneer Lx71
Power Amp: McIntosh 6 channels 7106
Speaker: PSB Imagine T C B

Subwoofer----
Subwoofer: Accuris Muses 15"Sig x 2
Subwooer Power amp: ACMAudio H1500
Subwoofer DSP: Behringer

Source + Others---
Dvico, Oppo BDP83
Cleansource -1 Power conditioner
Interconnects are mostly standard Avbestbuy and Canare speaker cables  :whistling

สามสี่อาทิตย์หลังนี้ได้ พี่โก้และพี่ๆที่นับถือมาช่วย set ตำแหน่งลำโพงใหม่ครับ เพราะห้องผมมีปัญหาเยอะมาก เรื่องความก้อง หาแนวทางแก้ยากด้วยครับ
แต่พอจัดใหม่แล้วเสียงดีขึ้นมาก พอฟังได้ :D แต่ถ้ามีโอกาศยังคงอยากได้ห้องเฉพาะแบบพี่ๆหลายๆท่านนะครับ

แล้วท้ายสุดได้พี่โก้มาวัด frequencies response และตั่ง subwoofer ใหม่ ลงระบบ DSP ครับ ฟังพอได้ แต่ห้าม serious ครับ ห้องนี้ข้อจำกัดเยอะมาก
ตอนนี้เลยถูๆไถๆไปก่อนครับ  เก็บเงินรอบานเรื่องทำห้องใหม่ทีเดียวครับ ซักปีหน้า :D

ก่อน

หลังครับ

ลำโพงก่อน set จะออกห่างไปซ้ายขวาครับ และมีการ toe in เข้ามาให้เสียงมาโฟกัสหลังคนฟังประมาณ 1 เมตรครับ

ส่วนที่ทางเพื่อนๆมาช่วยกัน set นี่จะขยับเข้ามา center มากขึ้น และมีการ toe in เข้ามาเล็กน้อยอย่างที่ภาพสรุปครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม, 2009, 10:24:36 AM โดย ช้าง »

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 10:32:50 PM »
โอ้ PSB ตัวล่าสุดด้วย รูปทรงสวยครับ เสียงดีไหมครับ
ห้องรับแขกดูโปร่งสบายดีจังครับ เยี่ยม :clap :clap

ออฟไลน์ Pairat13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 11:37:47 PM »
Onkyo 876 became Pioneer sc-lx 71,Pioneer receiver is also a great one krub. :)

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 เมษายน, 2009, 11:50:00 PM »
อยุ่ในห้องแบบนี้ก็ดีครับ โปร่ง สบายดี

ไม่อึดอัดดี :) O0
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 10:55:39 AM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ

เสียงดีครับคุณหนึ่ง แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปเทียบกับอะไรครับ :) ไว้ซักพัก รอให้ชินกับระบบก่อนแล้วอาจมีรายละเอียดเยอะกว่านี้ครับ

:bye1

โอ้ PSB ตัวล่าสุดด้วย รูปทรงสวยครับ เสียงดีไหมครับ
ห้องรับแขกดูโปร่งสบายดีจังครับ เยี่ยม :clap :clap

ออฟไลน์ Guns'N'Roses

• **
  • Always with me,Always with you.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 01:16:22 PM »
ยินดีด้วยครับ เห็นLX71และลำโพงตลอดจนบรรยากาศก็น่าจะเสียงดีจริงๆ ไปต่อไปนะครับ c) :clap
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 เมษายน, 2009, 01:20:40 PM โดย SANIT »

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 เมษายน, 2009, 02:23:09 PM »
เป็นห้องพักผ่อนจริงๆ

บางที ที่เราบ้าเล่นไปมากๆ ก็ไปขังตัวเองอยู่แต่ในห้องมืดๆ ชวนแฟนชวนเด้กๆเขาก็ไม่อยากดูด้วย

จากว่าจะสุข กลายเป็นทุกข์

แบบของคุณ kcharng นี่แหละ ถึงจะได้อรรถประโยชน์สูงสุด ยิ่งมีเด็กเล็กๆด้วยละก๊ มีความสุข.  O0 Y]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 เมษายน, 2009, 07:59:40 AM »

ขอบคุณพี่ๆครับ

ห้องโปร่งแบบผมก็สบายอีกแบบครับ แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าห้องขนาดพอดี ทรีตเสียง ปิดมืด ใส่projectorซัก100นิ้ว  เปิดให้ดัง คงดูมันส์กว่านี้ครับ ;)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 เมษายน, 2009, 01:44:04 PM »

ขอบคุณพี่ๆครับ

ห้องโปร่งแบบผมก็สบายอีกแบบครับ แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าห้องขนาดพอดี ทรีตเสียง ปิดมืด ใส่projectorซัก100นิ้ว  เปิดให้ดัง คงดูมันส์กว่านี้ครับ ;)
Must be great for this beauty and comfort room. :clap O0

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 12:06:37 PM »
 ;)ผมชอบจังครับห้องโปร่งๆ สบายๆ ลิฟวิ่งรูมแบบนี้ทำให้สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วม
ได้ง่ายขึ้น แบบเป็นห้องเฉพาะมันดูจริงจังเป็นโลกส่วนตัวเกินไป  :headphone

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 02:44:54 PM »
;)ผมชอบจังครับห้องโปร่งๆ สบายๆ ลิฟวิ่งรูมแบบนี้ทำให้สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วม
ได้ง่ายขึ้น แบบเป็นห้องเฉพาะมันดูจริงจังเป็นโลกส่วนตัวเกินไป  :headphone
O0
เห็นด้วยอีกคนครับ ห้องน่าสบายเหมาะกับการพักผ่อนจริงๆ ด้วย
 :whistling :whistling

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 03:22:49 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาชมครับ

ตอนช่วง Finetuning ห้องแบบนี้ก็มีปัญหาเรื่องเสียงสะท้อนครับ เท่าที่จำได้ ที่ 60Hz มีภูเขา primary reflection, standing wave อยู่ลูกใหญ่ครับ
ข้อเสียอย่างแรงสำหรับพี่ๆที่ชอบฟังเพลงครับ :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 เมษายน, 2009, 02:40:21 PM โดย kcharng »

ออฟไลน์ Ta_VIP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 เมษายน, 2009, 10:27:40 PM »
ห้องน่าจะนั่งสบาย เพลินๆ ดีจัง  :clap

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 เมษายน, 2009, 09:23:53 PM »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาชมครับ

ตอนช่วง Finetuning ห้องแบบนี้ก็มีปัญหาเรื่องเสียงสะท้อนครับ เท่าที่จำได้ ที่ 60Hz มีภูเขา primary reflection, standing wave อยู่ลูกใหญ่ครับ
ข้อเสียอย่างแรงสำหรับพี่ๆที่ชอบฟังเพลงครับ :cry2

ห้องมีเพดานสูงตั้ง 10 เมตร เสียงไม่หุบไปข้างบนแล้วออกก้องๆ หรือครับ น่าจะจูนยากจริงๆ :headphone

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 เมษายน, 2009, 01:51:59 PM »
I want to sit in this room jung. :)

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 10:14:58 AM »

ไว้เสร็จนิ่งๆแล้วแวะมานั่งเล่นกันนะครับ

จูนยากไหม คงยากพอสมควรครับ มีครบเลย 1st 2nd 3rd resonance wave คงไม่เหมาะที่จะเอาไว้เป็นห้องฟังเพลงอย่างจริงจังครับ

แต่ถามว่าเสียงดีไหม ดีมากครับ ถ้าไม่ critical มาก เพื่อความสนุกของครอบครัว มากกว่าเกินพอครับ ดูหนัง subwoofer IAV สองตัวทำหน้าที
ได้เต็มที่ ห้องมี volume เยอะ ฝ้าสูงไม่มีกระพือให้ได้ยิน นั่งสบาย จุได้หลายสิบคน ห้องโปร่ง ดูแล้วไม่เครียดครับ :)

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 10:25:36 AM »

เพิ่มอีกหน่อยครับ

Pioneer LX71 รองรับ .mp3 , .flac ไฟล์เพลงที่ไหลดมาโดยตรงผ่านทางช่อง USB ครับ สามารถเล่นได้โดยตรงผ่านพวก flash drive
เพิ่งไปโหลดพวก เพลง .flac บนเนตมาหลายเพลงเลยครับ เป็น file ไหม่ พวก lossless คุณภาพดีกว่า mp3 มาก และเพลงใหม่ๆเยอะมากๆ พวก

diana krall - quiet night, bruce spingsteen , dido-safe trip home, carrie underwood - I told you so, Israel (IZ) Kamakawiwo etc etc.

เพลง ที่download มาเสียงดีกว่าที่คิดมากๆครับ เปิดที่ -15dB ดังมากๆ ตอนเงียบนี่ เงียบกริบเลย ไม่มี noise ให้กวนใจ อาจเป็นเพราะ
เครื่อง pioneer เล่นได้ผ่านเครื่องโดยตรงไม่ต้องผ่านelectronicหลายตัวครับ

ประหยัดเงินไปได้เยอะเลย

แต่ cd ไทยซื้อเหมือนเดิมนะครับ :D ถึงแม้จะไม่ค่อยได้ฟังก็เถอะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 04:14:18 PM »

Pioneer LX71 รองรับ .mp3 , .flac ไฟล์เพลงที่ไหลดมาโดยตรงผ่านทางช่อง USB ครับ สามารถเล่นได้โดยตรงผ่านพวก flash drive
เพิ่งไปโหลดพวก เพลง .flac บนเนตมาหลายเพลงเลยครับ เป็น file ไหม่ พวก lossless คุณภาพดีกว่า mp3 มาก และเพลงใหม่ๆเยอะมากๆ พวก

diana krall - quiet night, bruce spingsteen , dido-safe trip home, carrie underwood - I told you so, Israel (IZ) Kamakawiwo etc etc.

เพลง ที่download มาเสียงดีกว่าที่คิดมากๆครับ เปิดที่ -15dB ดังมากๆ ตอนเงียบนี่ เงียบกริบเลย ไม่มี noise ให้กวนใจ อาจเป็นเพราะ
เครื่อง pioneer เล่นได้ผ่านเครื่องโดยตรงไม่ต้องผ่านelectronicหลายตัวครับ

แต่ cd ไทยซื้อเหมือนเดิมนะครับ :D ถึงแม้จะไม่ค่อยได้ฟังก็เถอะ
O0 O0

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 07:49:01 PM »

O0 O0 O0 ผมได้ลองแล้วเช่นกันครับ โอ เลย :headphone

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 เมษายน, 2009, 08:11:04 PM »
Thanks for your setup pictures,I follow this man for a long time. :) :secret

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 เมษายน, 2009, 01:39:12 PM »
:) Sorry to hear about your bad experience and I am glad that you have finally manage to resolve the matters. There is an old saying that "A thousand friends is not enough but one enemy is too many"

Still missing BluRay players. :D Any chance you might have a small garage sales? :D

Thanks for your setup pictures,I follow this man for a long time. :) :secret

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 เมษายน, 2009, 01:43:59 PM »
:) Sorry to hear about your bad experience and I am glad that you have finally manage to resolve the matters. There is an old saying that "A thousand friends is not enough but one enemy is too many"

Still missing BluRay players. :D Any chance you might have a small garage sales? :D

My buddy,how about Pioneer bdpLX70A and LX71(I will sell for you with special price,LX70A=25000,LX71=30000),Can you live with this price? :)

ออฟไลน์ nutsaint

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 เมษายน, 2009, 04:39:36 PM »

My buddy,how about Pioneer bdpLX70A and LX71(I will sell for you with special price,LX70A=25000,LX71=30000),Can you live with this price? :)
If you want to sell LX91 at this price, could you tell me for the first? (Just kidding Krub) ;D

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 เมษายน, 2009, 08:33:45 PM »

If you want to sell LX91 at this price, could you tell me for the first? (Just kidding Krub) ;D

เอ้า เร็วให้ไวครับ ช้าหมด อดนาจะบอกให้ :headphone
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 เมษายน, 2009, 12:11:46 AM »

Kill me instead please. ;D 2f

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 เมษายน, 2009, 01:17:43 AM »
โห ราคาเย้ายวนใจมากๆ ครับ ตัว LX71 นี่ในฝันเลย

แต่งบไม่ถึงครับ เศร้าจริงๆ  :cry2 :cry2

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 เมษายน, 2009, 08:40:34 AM »
ห้องสวยมากเลยครับ
เป็นอีกห้องที่ดูบรรยากาศสบาย ๆ ดีครับ ชอบ ๆ  :clap

PSB SERIES นี้สวยดีครับ  O0

ออฟไลน์ ice_berger77

Re: ห้องของ KCharng ครับ Pioneer LX71 Receiver + PSB Imagine T C B
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 เมษายน, 2009, 11:55:41 PM »
คุณช้างตัวImage C มารึยังครับ เด๊ยวสงสัยCenter Montana คงถอดไม่ออกแล้วมั้งครับเนี่ย ;D ;D ;D

แล้วไม่ทราบว่าชุดของ PSB Image T C B รวมกันราคาประมาณเท่าไรครับ

มีโอกาสขอเข้าไปเยี่ยมชมบ้างนะครับ

d_d d_d d_d d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน, 2009, 12:55:47 AM โดย ice_berger77 »

• *
Re: ห้องของ KCharng ครับ Pioneer LX71 Receiver + PSB Imagine T C B
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 เมษายน, 2009, 10:35:10 AM »
จำราคาแยกไม่ได้ครับ แต่รวมๆแล้ว Baht 100,700 ครับ

Montana นี่กลัวถอดไม่ออกเหมือนกันครับ ไม่ค่อยอยากเอามาเปรียบเทียบนานๆ :D

แต่ก็ตามราคาครับ ได้ยินว่าแค่ Center ก็ไป 80K แล้ว :( :( เอามาใช้กับ Pioneer LX71 เสียของหมด :D

คุณช้างตัวImage C มารึยังครับ เด๊ยวสงสัยCenter Montana คงถอดไม่ออกแล้วมั้งครับเนี่ย ;D ;D ;D

แล้วไม่ทราบว่าชุดของ PSB Image T C B รวมกันราคาประมาณเท่าไรครับ

มีโอกาสขอเข้าไปเยี่ยมชมบ้างนะครับ

d_d d_d d_d d_d

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 เมษายน, 2009, 03:15:30 PM »
พูดถึง ลำโพง Montana Vs PSB Imagine ครับ

เมื่อคืนได้มีโอกาศนั่งฟัง Montana อย่างใกล้ชิด ปลีกตัวจากการดูหนังซักพักแล้วก็จัดการเปิดเพลิงฟังครับ
เสียงที่ได้จาก ลำโพง Montana center ตัวเดียว เทียบกับ PSB Imagine T (tower) คู่หน้า นี่ ต่างกันอย่างฟังได้ชัดครับ
PSB Imagine T เมื่อเทียบกับ Montana แล้ว ตัว PSB จะออกแนว โปร่ง โล่ง เสียงสูง สดใสกว่า กลาง ออกไม่ค่อยหนักแน่น เหมือนไม่มีมูลเท่าไหร่
เสียง ครางของ เครื่องเป่า sax ใน PSB ฟังเหมือนน้ำหนักน้อยไปหน่อย ส่วน Montana นี่ เอื้อนได้ใจจริงๆ

เสียงกลอง และ ฉาบ ใน PSB เทียบกับ Montana แล้วยังห่างอย่างพอฟังออก ฉาบแผ่นใหญ่ๆ
บนลำโพง PSB ออกบาง ส่วนกลองออกไร้น้ำหนักไปหน่อย ส่วน Montana นี่ เสียงออกมาน่าชมเชยครับ
ไม่ใช่ว่า PSB ไม่ดีนะครับ แต่พอมีตัวเปรียบเทียบ กลับไป มาง่ายๆแล้ว จะรู้ว่าเสียงต่างกันอย่างไร ครับ

เสียง Montana อบอุ่นกว่า มีน้ำหนัก ส่วน PSB เหมือนเดินสายกลาง ออกแนวสะอาด พอถูกเทียบตรงๆ เลยฟังออกง่ายๆครับ

อย่างไรก็ดี ในเรื่องของราคา และความ สดใหม่ของลำโพง PSB ที่เพิ่งได้ใช้มาไม่นาน คงฟันธงลำบากครับว่าถ้าให้เลือกซื้อจะซื้อตัวไหน
แต่ถ้าถามเจ้าของว่าชอบตัวไหนมากกว่า โดยไม่ต้องคิดเรื่องอื่น ตอนนนี้... ผมว่า Montana ได้เปรียบครับ :)

ออฟไลน์ ice_berger77

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 เมษายน, 2009, 05:46:44 PM »
อย่างที่คุณช้างว่าแหละครับ คุณภาพตามราคา  :whistling :whistling
อย่างผมไปฟังMontana แค่รุ่นMonitor ผมยังติดใจมากๆเลยครับเสียงใหย่เกินตัวไปเยอะเลยครับ

แต่ก็ยอมรับว่าPSB รุ่นนี้ฟังสบายเหมือนกันครับ พอดีวันก่อนไปฟังJBL ที่พารากอนมา ราคาลงมาเยอะเลยเหมือนกัน
รุ่น L Studio ทั้งชุด ราคาแค่ 64,900 บาทเองครับ จากราคาเป็นแสนเหมือนกัน แต่เสียที่ฟังเพลงออกจะแข็ไปนิด
ถ้าเทียบกับPSB อย่างไรผมว่าการเบิร์นลำโพงมีผลพอสมควรเลยนะครับ

ถ้าสนใจแผ่น เบิร์นของ PAD บอกที่อยู่มาครับเด๊ยวส่งให้ ได้แผ่นจากพี่ๆในเว็ปออดิโอทีม มาใช้ฟรีๆครับ

:showoff :showoff :showoff :showoff

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 เมษายน, 2009, 06:40:04 PM »
ชุด L Studio นี่ไปฟังมาเหมือนกันครับ ไม่ค่อยชอบ ออกจัดจ้านกว่า PSB อีก

มีชุดของ JBL ที่ชอบมากๆ คือชุด LS ครับ งานสวย เสียงดีกว่ามาก แต่ราคาก็ไปเกินงบครับ  :cry2

เรื่องแผ่น burn ผมได้ file mp3 คงจะพอใช้ได้ มาจากกระทู้ข้างล่างครับ คงไม่ต้องรบกวนคุณ Iceberger นะครับ :)

ไฟล์เสียง สำหรับเบินอุปกรณ์เครื่องเสียง ลำโพง สาย ต่างๆ เป็นคลื่นความถี่ต่างๆครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=24425.0

อย่างที่คุณช้างว่าแหละครับ คุณภาพตามราคา  :whistling :whistling
อย่างผมไปฟังMontana แค่รุ่นMonitor ผมยังติดใจมากๆเลยครับเสียงใหย่เกินตัวไปเยอะเลยครับ

แต่ก็ยอมรับว่าPSB รุ่นนี้ฟังสบายเหมือนกันครับ พอดีวันก่อนไปฟังJBL ที่พารากอนมา ราคาลงมาเยอะเลยเหมือนกัน
รุ่น L Studio ทั้งชุด ราคาแค่ 64,900 บาทเองครับ จากราคาเป็นแสนเหมือนกัน แต่เสียที่ฟังเพลงออกจะแข็ไปนิด
ถ้าเทียบกับPSB อย่างไรผมว่าการเบิร์นลำโพงมีผลพอสมควรเลยนะครับ

ถ้าสนใจแผ่น เบิร์นของ PAD บอกที่อยู่มาครับเด๊ยวส่งให้ ได้แผ่นจากพี่ๆในเว็ปออดิโอทีม มาใช้ฟรีๆครับ

:showoff :showoff :showoff :showoff

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 เมษายน, 2009, 09:28:34 PM »
ห้องสวยครับ ลำโพงก็สวยมากครับ เสียงดีด้วยนะครับ Happy Hapyy   c)

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 เมษายน, 2009, 04:25:58 PM »
ห้องร้อนและสว่างไปหน่อยครับ กำลังหาม่านมาปิดช่องแสงตะวันตกอยู่ครับ :D

ห้องสวยครับ ลำโพงก็สวยมากครับ เสียงดีด้วยนะครับ Happy Hapyy   c)

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 เมษายน, 2009, 10:01:36 PM »
เพิ่งกลับมาจาไปเดินเล่นที่ Singapore ครับ ได้ตัวนี้มาตัวนึง ยังไม่ได้เล่ยเลย :)

Dvico TvX HDM 7000A ครับ

ราคาที่ Funan 922SGD (Singapore Dollars) หัก VAT ได้อีก 6% มั้ง เหลือ 860SGD กว่าๆ รวม 1.5TB HDD ครับ

แปลมาเงินไทยก็ประมาณ 20640 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน, 2009, 10:03:11 PM โดย kcharng »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2009, 08:39:25 AM »
ราคารุ่น 7000A นี่ดีกว่าบ้านเราเยอะไหมครับเนี่ย รูปร่างสวยดีจัง น่าจะ spec+firmware เดียวกันกับรุ่น 6500A หรือป่าวครับ แตกต่างแค่รูปร่าง????

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2009, 10:03:43 AM »
เห็ว่าเป็นรุ่นใหญ่กว่าครับ แต่ใส่ HDD ได้ตัวเดียวเหมือนกัน ทางร้านบอกว่ารุ่นเล็กมีปัญหาเรื่องความร้อนนิดหน่อย และรุ่นใหญ่จะมีลูกเล่นมากกว่านิดหน่อยครับ ราคาคงไม่หนีกันมาก

ราคาในไทยไม่ทราบจริงๆครับ ซื้อมาเลย ไม่ได้ทำเทียบราคาในไทยครับ :)

เข้าไปดูในเวป dvico.com เป็น firmware ตัวเดียวกันครับ

เทียบกับตัว Sarotech 570x ที่ใช้อยู่ราคาไม่แพง ตัว DVICO ดีกว่าหลายอย่างครับ สามารถแปล DTS ออก analog ได้ ไม่ต้องผ่าน receiver
และสามารถ ff, rew หนัง hidef พวก file ขนาด 10Gb+ ได้ครับ ตัวเก่าทำไม่ได้เลย โหลดหนังเร็วกว่าเห็นได้ชัด interface ใช้สะดวกกว่าครับ :)

ราคารุ่น 7000A นี่ดีกว่าบ้านเราเยอะไหมครับเนี่ย รูปร่างสวยดีจัง น่าจะ spec+firmware เดียวกันกับรุ่น 6500A หรือป่าวครับ แตกต่างแค่รูปร่าง????

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 07:45:41 AM »
 Y] ผมซื้อ Dvico 7000A แบบนี้จากร้านในไทยมาเหมือนกันครับ ราคายังไม่รวม HDD ประมาณ 20,000 ครับ ดีกว่ารุ่น 6500 หลายฟังชั่นครับ ถ้าใส่สายไฟดีๆ เข้าไปร่วมกับ Magnet NFC หรือ Dreambox ภาพยิ่งดีขึ้นไปอีกครับ O0

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 09:29:55 AM »
รูปร่างมันโดนดีจัง สวยดีครับ K) แต่จะต้องหาหนังอารายใส่ข้างในดีอ่ะ ตั้ง 1tb

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 09:52:53 AM »
เดี๋ยวไว้ไปหามามังนะครับ :)

Y] ผมซื้อ Dvico 7000A แบบนี้จากร้านในไทยมาเหมือนกันครับ ราคายังไม่รวม HDD ประมาณ 20,000 ครับ ดีกว่ารุ่น 6500 หลายฟังชั่นครับ ถ้าใส่สายไฟดีๆ เข้าไปร่วมกับ Magnet NFC หรือ Dreambox ภาพยิ่งดีขึ้นไปอีกครับ O0

หนัง 1Tb กลัวว่าจะไม่พอนะครับ โหลดไปมาๆ เดี๋ยวก็เต็ม :) จะลบทิ้งก็ไม่กล้า มีแต่หา HDD มาเก็บเพิ่มครับ :)

รูปร่างมันโดนดีจัง สวยดีครับ K) แต่จะต้องหาหนังอารายใส่ข้างในดีอ่ะ ตั้ง 1tb

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 11:19:13 AM »
 8) แน่นอนครับตอนนี้ผมมี External HDD ลูกละ 1 TB เข้าไป 12 ลูกแล้ว เพราะเอาเข้าจริงก็ตัดใจลบไฟล์ที่ดูแล้วทิ้งไปไม่ลง แต่เจ้า Dvico 7000A มันดีกว่า WD HD Media มาก แต่ราคาก็ต่างกันมากด้วยเช่นกัน จริงๆ แล้ว Crysalio HD Media Box ของเสี่ยเอ๋ AV Paradise เดิมก็ดีนะครับแต่เสียดายที่เขาไม่พัฒนา Firmware ต่อยอดอีกเลย น่าเสียดายจัง  ;D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 01:05:45 PM »
ถ้าซึ้อ Dvico ผมอยากหาหนัง hd อย่างอื่นมาใส่ดูน่ะครับ เพราะมีหนังแผ่น bd อยู่แล้วพอสมควร แต่อยากดูพวก hd ที่ไม่ได้ทำลง bd อ่ะครับ/ พวก กีฬา/concert/clip/tv shows/อื่นๆ......อิอิ ไม่รู้หาแหล่งที่ไหนดี

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 04:50:44 PM »
ผมเพิ่งได้ตัวเหลี่ยมมาครับ 2TB ได้หนังยังไม่ครบเลยครับ
อืม หนังนี่โหลดเองจะนานครับเน็ทผมไม่แรง อิๆๆ
คุณ ch1am4p3 สุดยอด มีตั้ง 12 ลูก เหอๆๆ  :clap :clap

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 09:02:06 PM »
ถ้าซึ้อ Dvico ผมอยากหาหนัง hd อย่างอื่นมาใส่ดูน่ะครับ เพราะมีหนังแผ่น bd อยู่แล้วพอสมควร แต่อยากดูพวก hd ที่ไม่ได้ทำลง bd อ่ะครับ/ พวก กีฬา/concert/clip/tv shows/อื่นๆ......อิอิ ไม่รู้หาแหล่งที่ไหนดี
^-^ คุณหนึ่งครับ ส่ง External HDD มาให้ผมประมาณ 1.5 TB ซิครับ ผมมี Documentaries HD และ Concerts HD ดีๆ อยู่พอสมควร น่าจะครบ 1.5 TB นะ ผมจะสำเนาให้ ถ้าไม่มีเวลาเด๊ยวผมให้เด็กไปซื้อ External HDD ของ SEAGATE รับประกัน 5 ปีให้ก่อน ตอนรับลูกไปค่อยจ่ายก็ได้ครับ น่าจะลูกละ 6500 นะ ต้องขอตรวจสอบดูก่อน ครับ :secret

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 02 พฤษภาคม, 2009, 09:06:40 PM »
ผมเพิ่งได้ตัวเหลี่ยมมาครับ 2TB ได้หนังยังไม่ครบเลยครับ
อืม หนังนี่โหลดเองจะนานครับเน็ทผมไม่แรง อิๆๆ
คุณ ch1am4p3 สุดยอด มีตั้ง 12 ลูก เหอๆๆ  :clap :clap
\
 :secret สนใจที่ผมมีส่งมาเลยผมจะสำเนาให้ ผมมีพวก Documentaries และ concerts ประมาณ 1.5 TB ส่วนหนังผมน่าจะมีทุกเรื่องที่มี Blueray หรือ HDDVD ครับ สนเรื่องไหนแจ้งมาได้ครับ แต่ผมแจกให้ไม่กี่คนนะครับทำให้เฉพาะกลุ่มพวกเราเท่านั้นนะครับ ส่วนคนอื่นๆ คงต้องรบกวนพวกเราช่วยสำเนาแจกต่ออีกทีนะครับ  :secret
เดี๋ยวผมจะสำเนารายชื่อหนังกับพวกสารคดีและคอนเสิร์ต แจ้งให้ทราบครับ ช่วงนี้งานยุ่งๆ หน่อย ต้องเดินทางไปต่างประเทศบ่อยครับ  :kicking

• *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2009, 10:02:13 AM »
ว้าวๆ ขอแจมด้วยได้ไหมครับ :D :D

\
 :secret สนใจที่ผมมีส่งมาเลยผมจะสำเนาให้ ผมมีพวก Documentaries และ concerts ประมาณ 1.5 TB ส่วนหนังผมน่าจะมีทุกเรื่องที่มี Blueray หรือ HDDVD ครับ สนเรื่องไหนแจ้งมาได้ครับ แต่ผมแจกให้ไม่กี่คนนะครับทำให้เฉพาะกลุ่มพวกเราเท่านั้นนะครับ ส่วนคนอื่นๆ คงต้องรบกวนพวกเราช่วยสำเนาแจกต่ออีกทีนะครับ  :secret
เดี๋ยวผมจะสำเนารายชื่อหนังกับพวกสารคดีและคอนเสิร์ต แจ้งให้ทราบครับ ช่วงนี้งานยุ่งๆ หน่อย ต้องเดินทางไปต่างประเทศบ่อยครับ  :kicking

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2009, 11:12:07 AM »
^-^ คุณหนึ่งครับ ส่ง External HDD มาให้ผมประมาณ 1.5 TB ซิครับ ผมมี Documentaries HD และ Concerts HD ดีๆ อยู่พอสมควร น่าจะครบ 1.5 TB นะ ผมจะสำเนาให้ ถ้าไม่มีเวลาเด๊ยวผมให้เด็กไปซื้อ External HDD ของ SEAGATE รับประกัน 5 ปีให้ก่อน ตอนรับลูกไปค่อยจ่ายก็ได้ครับ น่าจะลูกละ 6500 นะ ต้องขอตรวจสอบดูก่อน ครับ :secret

ขอบคุณมากครับพี่ พอดีเพิ่งได้ตัว 1TB มา ใส่เรื่อยเปื่อย แต่สงสัยต้องหาอีกตัวซะแระ อิอิอิ เอาสะดวกพี่เลยครับ เกรงใจ ให้ผมไปซึ้อมาอีกลูกแล้วเอาไปให้ หรือฝากพี่ให้เด็กซึ้อก็ได้ครับ ....พอได้มาจะได้แจกท่านอื่นๆที่สนใจต่อครับ .....แล้วเมื่อไรจะได้กินข้าวรอบสองดีพี่ อิอิอิ คราวนี้ขอเนื้อนะ ไม่ไหวแล๊ววว  อิอิอิ  0)]

ลืมถามเลย....เฉพาะ Documentary/Concerts นี่ก็ปาไป 1.5TB, อย่างงี้ถ้าจะเอา สงคราม AV นี่ต้องอีกลูกเหรอครับบบเนี่ยยย  :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤษภาคม, 2009, 11:15:18 AM โดย Nung-G »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2009, 12:39:18 PM »
 Y] ถูกต้องคร๊าบ ถ้าจะเพิ่มสงคราม AV อย่างว่า คงต้องแยกลูกมาเสียหน่อยนะ สัก 1 TB พอเอาอยู่  0)]

เรื่องทานเห็นด้วยนะคราวหน้าควต้องหาเนื้อสดๆ ทานบ้าง เอ้ยไม่ใช่ซิแน่ะพูดถึงสงคราม AV เลยจะไปทานเนื้อสดซะแร้ว หาเนื้อวัวหรือหรือแกะทานเนอะ เอาวันไหนดีล่ะ พอดีช่วงนี้ผมต้องเดินทางไปต่างประเทศบ่อยเสียด้วยซิ เอาซักวันอาทิตย์ที่ 17 เป็นไงล่ะ โอไหม  ^-^

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2009, 10:24:56 PM »
ถามหน่อยครับ
1. ตัว dvico7000 นี่ มันเล่น flac (lossless) ได้เลยเหรอครับ มันมี DAC ในตัวเหรอครับ คุณภาพออกมาดีกว่า cd ที่เราฟังๆกันมากไหมครับ ยังไม่เคยฟัง flac เลย
2. ผมใช้ NAS ของ Synology อยู่ เราสามารถต่อ lan เข้า dvico ได้เลย แล้ว share file หรือเล่นหนังผ่าน NAS ได้ --แล้วตัว dvico เองก็ทำตัวเองให้เป็น NAS ได้ด้วย อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

3. ไม่รู้ตัว pre/pro 886 ของผมเล่นได้ป่าว ยั่งงี้คือต้องหา DAC ภายนอกมาใช่ป่าวครับ

K)

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2009, 07:19:39 AM »
1. ตัว dvico7000 นี่ มันเล่น flac (lossless) ได้เลยเหรอครับ มันมี DAC ในตัวเหรอครับ คุณภาพออกมาดีกว่า cd ที่เราฟังๆกันมากไหมครับ ยังไม่เคยฟัง flac เลย
2. ผมใช้ NAS ของ Synology อยู่ เราสามารถต่อ lan เข้า dvico ได้เลย แล้ว share file หรือเล่นหนังผ่าน NAS ได้ --แล้วตัว dvico เองก็ทำตัวเองให้เป็น NAS ได้ด้วย อันนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

3. ไม่รู้ตัว pre/pro 886 ของผมเล่นได้ป่าว ยั่งงี้คือต้องหา DAC ภายนอกมาใช่ป่าวครับ

K)
ใช่เลยครับ Dvico เล่นไฟล์ flac ได้เลย ในตัวเขามี DAC มาแล้วจำไม่ได้ว่าใช้ chip ของใคร แต่ถ้าจะให้เสียงดีขึ้นอีกก็คงต้องหา DAC ดีๆ สักตัวมาช่วย เช่นของ Cambridge Audio ผมกำลังจะลองไปหาเจ้า DAC มาเล่นอยู่เหมือนกัน สงสัยเสียตังค์อีกแล้ว เฮ้อ :cry2

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2009, 09:12:32 AM »

K)
ใช่เลยครับ Dvico เล่นไฟล์ flac ได้เลย ในตัวเขามี DAC มาแล้วจำไม่ได้ว่าใช้ chip ของใคร แต่ถ้าจะให้เสียงดีขึ้นอีกก็คงต้องหา DAC ดีๆ สักตัวมาช่วย เช่นของ Cambridge Audio ผมกำลังจะลองไปหาเจ้า DAC มาเล่นอยู่เหมือนกัน สงสัยเสียตังค์อีกแล้ว เฮ้อ :cry2

ของ Cambridge Audio เห็นตัว DAC Magic เหมือนกันครับ............เดี๋ยวต้องหาโอกาสฟัง flac ดูหน่อย ว่ามันเพราะกว่า cd ธรรมดามากไหม .....บางทีผมอาจฟังไม่ออกด้วยซ้ำ อิอิอิ หูไม่ถึง 2f

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2009, 12:17:29 PM »
หูไม่ถึงเหมือนกันครับ Dvico 7000A แต่เล่นได้แน่นอน ครับ :D

แต่กลับไม่ค่อยได้ใช้ DVICO เล่นครับ เอาไฟล์เพลงยัดใส่ Receiver Pioneer LX71 ผ่าน USB เล่นโดยตรงครับ แต่ฟังแล้วก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

K)

ของ Cambridge Audio เห็นตัว DAC Magic เหมือนกันครับ............เดี๋ยวต้องหาโอกาสฟัง flac ดูหน่อย ว่ามันเพราะกว่า cd ธรรมดามากไหม .....บางทีผมอาจฟังไม่ออกด้วยซ้ำ อิอิอิ หูไม่ถึง 2f

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2009, 01:07:19 PM »
หูไม่ถึงเหมือนกันครับ Dvico 7000A แต่เล่นได้แน่นอน ครับ :D

แต่กลับไม่ค่อยได้ใช้ DVICO เล่นครับ เอาไฟล์เพลงยัดใส่ Receiver Pioneer LX71 ผ่าน USB เล่นโดยตรงครับ แต่ฟังแล้วก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

K)

สงสัยต้องไปหา dvico 7000 มาเล่นบ้างแระ อิอิอิ แต่ใส่อารายมาดูดีหว่าา :osama :osama

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 09:05:51 PM »
ถามหน่อยครับ เจ้าตัว Dvico นี่เล่นไฟล์ flac + ape ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราหา DAC มาต่อภายนอกได้ไหม เคยลองป่าวครับ
ตอนนี้ load พวก flac มาเต็มเลย อิอิอิ

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 09:40:14 PM »
Flac ได้ครับ file ape ไม่แน่ใจครับไม่เคยลอง แต่เดาว่าคงไม่ได้เพราะไม่ได้อยู่ใน spec ครับ

ฮิม .... ไม่ทรายว่าจะสามารถส่งเป็น data ผ่านมา dac ข้างนอกได้หรือเปล่าครับ ไม่มี DAC ให้ลองครับ

flac ผมก็โหลดมาเยอะเหมือนกัน ตอนนี้ปัญหาอย่างเดียว เยอะเกินครับ ฟังไม่ทัน :D

ถามหน่อยครับ เจ้าตัว Dvico นี่เล่นไฟล์ flac + ape ได้เลยใช่ไหมครับ แล้วถ้าเราหา DAC มาต่อภายนอกได้ไหม เคยลองป่าวครับ
ตอนนี้ load พวก flac มาเต็มเลย อิอิอิ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 09:00:13 AM »
Flac จาก bit นอกครับ เพลงสากลใหม่ๆ best Audiophile female/male voice etc etc. ครับ แล้วก็พวก reference CD ต่างๆ เอามาเก็บเอาไว้ก่อนครับ แต่ไม่ค่อยได้ฟังครับ เพราะเป็นพวก กลอง เครื่องเป่า เครี่องสี กีต้าร์ ต่างๆ ฟังไม่ค่อยเป็นครับ แต่อัดออกมาได้ดี :D

Flac ได้ครับ file ape ไม่แน่ใจครับไม่เคยลอง แต่เดาว่าคงไม่ได้เพราะไม่ได้อยู่ใน spec ครับ

ฮิม .... ไม่ทรายว่าจะสามารถส่งเป็น data ผ่านมา dac ข้างนอกได้หรือเปล่าครับ ไม่มี DAC ให้ลองครับ

flac ผมก็โหลดมาเยอะเหมือนกัน ตอนนี้ปัญหาอย่างเดียว เยอะเกินครับ ฟังไม่ทัน :D

อ้อ เยี่ยมเลยครับ เดี๋ยวกะไปยืมรุ่น 6500A ของเพื่อนมาฟังเป็นแนวก่อง อิอิ :headphone :headphone
flac ส่วนมากโหลดจาก bit thai หรือนอกครับ...ของผมที่นี่หมดเลย ไม่ค่อยเยอะมากเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม, 2009, 09:42:57 AM โดย kcharng »

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 11:49:19 AM »
ขอโทษพี่ Nung-G ด้วยครับ ไปแก้กระทู้พี่เฉยเลย จะกดอ้างอิงครับ กดผิด :D

Flac จาก bit นอกครับ เพลงสากลใหม่ๆ best Audiophile female/male voice etc etc. ครับ แล้วก็พวก reference CD ต่างๆ เอามาเก็บเอาไว้ก่อนครับ แต่ไม่ค่อยได้ฟังครับ เพราะเป็นพวก กลอง เครื่องเป่า เครี่องสี กีต้าร์ ต่างๆ ฟังไม่ค่อยเป็นครับ แต่อัดออกมาได้ดี มึน

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 08:22:47 PM »
ขอโทษพี่ Nung-G ด้วยครับ ไปแก้กระทู้พี่เฉยเลย จะกดอ้างอิงครับ กดผิด :D

Flac จาก bit นอกครับ เพลงสากลใหม่ๆ best Audiophile female/male voice etc etc. ครับ แล้วก็พวก reference CD ต่างๆ เอามาเก็บเอาไว้ก่อนครับ แต่ไม่ค่อยได้ฟังครับ เพราะเป็นพวก กลอง เครื่องเป่า เครี่องสี กีต้าร์ ต่างๆ ฟังไม่ค่อยเป็นครับ แต่อัดออกมาได้ดี มึน

bit นอกที่ไหนบ้างเหรอคับ ฟรีด้วยป่าว ผมเคยหาพวก mininova.org, sumobit, ก็มีไม่ค่อยมาก เลย หาๆในไทยบ้าง :D :D

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 06:19:54 PM »
ลอง BTJunkie.org ดูครับ มีเยอะดีเหมือนกันครับ

bit นอกที่ไหนบ้างเหรอคับ ฟรีด้วยป่าว ผมเคยหาพวก mininova.org, sumobit, ก็มีไม่ค่อยมาก เลย หาๆในไทยบ้าง :D :D