ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องของ ช้าง ครับ - PSB Imagine T C B  (อ่าน 228220 ครั้ง)

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Re: ห้องของ KCharng ครับ Pioneer LX71 Receiver + PSB Imagine T C B
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2009, 10:58:40 AM »
A lot smaller than your Susano I think. :D No need for itching. It sounded ok for the price paid. :D

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
Re: ห้องของ KCharng ครับ Pioneer LX71 Receiver + PSB Imagine T C B
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2009, 10:18:28 PM »
A lot smaller than your Susano I think. :D No need for itching. It sounded ok for the price paid. :D

but Good enough krub :)
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2009, 11:38:01 PM »
 คุณ Charng ครับ ผมตอบเมล์ส่วนตัวเรื่อง จานดาวเทียม HD ของเวียตนาม ไปแล้วนะครับ ผมดูทุกคืน ตอนนี้รีบไปหิ้ว HDD Recorder ของ Philips มา 1 ตัวแล้วสำหรับอัดรายการสารคดี NGV HD สำหรับเอาไว้แจกจ่ายพรรคพวกครับ คืนก่อนได้ดูถ่ายทอดฟุตบอลโลก England แบบ HD 1080i จาก Vinasat ด้วย ใช้ได้เลยครับ O0

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 06:59:47 AM »

Good enough for now ครับคุณลุง Santa :D

ขอบคุณพี่ใหญ่  ch1am4p3 มากครับ

หลังๆไม่ค่อยได้ดู TV เท่าไหร่ ยกเว้นข่าว นิดๆหน่อยๆ UB​C ก็งั้นๆ ไม่ปรับปรุงซะที อยากจะยกเลิกอยู่แล้วครับ

เดี๋ยวนี้ติด HIDEF มากกว่า :D

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 05:18:21 PM »

Good enough for now ครับคุณลุง Santa :D

ขอบคุณพี่ใหญ่  ch1am4p3 มากครับ

หลังๆไม่ค่อยได้ดู TV เท่าไหร่ ยกเว้นข่าว นิดๆหน่อยๆ UB​C ก็งั้นๆ ไม่ปรับปรุงซะที อยากจะยกเลิกอยู่แล้วครับ

เดี๋ยวนี้ติด HIDEF มากกว่า :D
ผมก็เหมือนกันครับ เดี๋ยวนี้ดูแต่ข่าว ส่วนหนังใน UBC ไม่ได้เรื่องเลย ส่วนใหญ่ดู BD มากกว่าครับ ส่วนจาน HD Vinasat นั้นติดเพราะอยากดูคุณภาพของเขาน่ะครับ ดูแล้วอิจฉาเขามาก เขาแซงเราไปโลดเลย  :cry2

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 06:25:59 PM »
จานดาวเทียมนี่ มันรับ hidef ได้ทั่วโลกเลยเหรอครับ รับของ ญี่ปุ่นกับเกาหลีได้ไหม ..อยากดูข่าว NHK กับตลาดหุ้น  Seoul KOSPI  ของ เกาหลี...อิอิ 8)

• *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 07:40:53 PM »
พี่ใหญ่ว่าคุ้มไหมครับ :)

• **
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2009, 09:28:54 PM »
น่าสนใจนะครับ ถ้ารับสัญญาณ hi-def ได้ แล้วไม่ต้องเสียรายเดือน ขอซักช่อง สองช่อง หนังช่อง กีฬาช่อง ลุงก็เอาแล้ว c)

ออฟไลน์ Pairat13

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2009, 12:10:45 AM »
น่าสนใจนะครับ ถ้ารับสัญญาณ hi-def ได้ แล้วไม่ต้องเสียรายเดือน ขอซักช่อง สองช่อง หนังช่อง กีฬาช่อง ลุงก็เอาแล้ว c)
Does it really exist?I want one too. :) O0

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2009, 06:26:12 AM »
อยากได้เหมือนกันครับ ไม่กลัวค่าแรกเข้า แต่กลัว technology มันเปลี่ยนไวเหลือเกิน

« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2009, 10:53:02 AM »
เคยดูในภาพจากดาวเทียมในรถพี่ใหญ่ท่าน ภาพชัดแจ๋วเลย แต่ต้องรู้ทิศทางการรับหน่อยนะ N-S-E-W เพื่อได้ภาพชัดที่สุด 8) 8)

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2009, 10:09:24 PM »

ติดต่อมาแล้วครับ

จานดาวเทียม 10 foot บวกเครื่อง receiver hidef รับ และอัดได้ เล่นพวก MKV ก็ได้ คงมาติดตั่ง อีกอาทิตย์กว่าๆครับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 05:56:14 PM »

จานดาวเทียม 10 foot บวกเครื่อง receiver hidef รับ และอัดได้ เล่นพวก MKV ก็ได้ คงมาติดตั่ง อีกอาทิตย์กว่าๆครับ
น่าสนใจจังครับพี่  :clap :clap

« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 06:27:40 PM »

ขอดูรูปตัวมันกับ spec หน่อยนะครับ มันรับที่ไหนได้บ้างอ่ะ??

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 08:28:55 PM »
อับรูปเพิ่มครับ

นายใหญ่ตัวน้อย  ชอบชุดใหม่มากครับ อณุมัติผ่านงบ

พยายามถ่ายบ้านมา เห็นแต่ต้นไม้แฮะ :D

อีกมุมนึงของห้อง home กล้องไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลนส์ก็ไม่ wide โอ่งก็ไม่ได้ขัด ดำปี๋หลีเลยครับ

บ้านร่มรื่นดีจัง สวยๆๆ ครับ 8) 8)
นายน้อย 2 ขวบยังเอ่ย 8).....อิอิ ถ้ามีโอกาสเจอนายน้อยผมทั้งสอง สงสัย มันส์์์สส์ K) K)
Beware,your lovely daughter may pee on your SC-LX 71 someday. d_d K)

• *
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 08:31:22 PM »
OH GOD!

Really?! That's going to be bad. Make sure she always stay away from my LX71!

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 08:33:46 PM »
OH GOD!

Really?! That's going to be bad. Make sure she always stay away from my LX71!
Better this way krub. Y] Y]

• **
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 08:57:59 PM »
OH GOD!

อย่างงี้ใส่ Mummy Poko ช่วยได้ป่าวครับ จะปล่อยก็ปล่อยในนั้นเลย

เออ ลุงไม่รู้ว่าเด็กวัยนี้ชอบฉี่แบบไหนอ่ะ :D

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 10:43:52 PM »
จานดาวเทียมนี่ มันรับ hidef ได้ทั่วโลกเลยเหรอครับ รับของ ญี่ปุ่นกับเกาหลีได้ไหม ..อยากดูข่าว NHK กับตลาดหุ้น  Seoul KOSPI  ของ เกาหลี...อิอิ 8)
จริงๆ แล้วถ้าจะรับสัญญาณของ Japan HD และ Korea HD นี่จะต้องมีจานมีเส้นผ่าศุนย์กลางใหญ่กว่าของ UBC เล็กน้อย และทิศของดาวเทียมที่ส่งสัญญาณจะได้แก่ Asiasat4 ซึ่งมีมุมเงยของจานและหัว LNB รับสัญญาณที่ 122 - 124 องศาตะวันออก คือไปทางทิศเดียวกับ Thaicom 2/5 ที่ 72.5 องศาตะวันออก หมายความว่าถ้าจะดูช่องสัญญาณจากญี่ปุ่นหรือเกาหลีจะต้องหันจานเกือบจะขนานกับผิวราบที่ 180 องศา ซึ่งไม่อาจเป็นไปได้ในทางปฏิบัติที่กรุงเทพเพราะตึกสูงๆ จะบังสัญญาณ และจะต้องมี box receiver ที่สามารถรับความถี่ได้ทุกแบนด์วิทช์ด้วย ผมได้ลองสั่ง box receiver มาจากเยอรมันที่สามารถจูนได้ทุกความถี่มาใช้แต่มุมเงยได้ แต่ก็ได้ลองไปจูนที่บ้านผู้ใหญ่ที่เขาใหญ่แล้วปรากฏว่ารับ NHK HD ได้ ดีใจกันยกใหญ่ แต่ยังไม่มีเวลากลับไปลองกันใหม่เลยครับ งงไหมเอ่ย  :think1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิถุนายน, 2009, 10:45:56 PM โดย ch1am4p3 »

« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 16 มิถุนายน, 2009, 11:04:43 PM »
  ต้องขออธิบายให้เพื่อนๆ ทุกท่านทราบว่า ขณะนี้ผมให้เพื่อนสมัครสมาชิกช่องสัญญาณดาวเทียมจากเวียดนาม ดาวเทียม Vinasat ซึ่งส่งสัญยาณเป็น Hidef 9 ช่อง  โดยทางเวียดนามเขาฝังการ์ด IRD มาในเครื่อง box set ของเขาเลย box set เป็นของ humax มีช่องสัญญาณ HDMI และ component ให้มาเสร็จ สัญญาณที่ส่งออกมาเป็นแค่ 1080i ไม่ใช่ p แต่ก็ชัดสุดๆ เลยครับ ค่าสมาชิกปีแรกรวมกล่องรับสัญญาณและการ์ด 14000.บาท ซื้อจานและหัวรับสัญญาณในไทยเองอีก 3000.-บาท ค่าติดตั้งอีก 1000.บาท รวมๆ แล้วเสียเงินไปประมาณ 18000. บาท ครับ ส่วนค่าสมาชิกปีต่อๆ ไปเสียปีละ 3500.-บาท ให้เพื่อนที่เวียดนามเขาเสียให้ที่โน่นครับ ตอนนี้ติดช่อง Discovery HD กันงองแงมทั้งบ้านภาพแจ่มจริงๆ ขณะนี้มีชองให้ชมนอกจากระบบ highdef อีกเพียบคล้ายช่อง truevision goldpackage ของบ้านเรา แตมีช่องข่าวของเยอรมัน เกาหลี ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย อินเดีย มาให้ดูเพิ่มด้วย สัญญาณที่ส่งด้วยความละเอียด 576p ส่วนช่อง highdef มี 9 ช่อง เป็นหนังฝรั่ง 2 ช่อง ภาพชัดจริงๆ แต่ขอบอกว่ามันเป็นการพากย์ภาษาเวียดนามไม่มีซับไทเทิลและไม่มีเสียงภาษาอังกฤษให้เลย อีก 1 ช่อง เป็นช่อง LUXE.TV ของฝรั่งเศส เป็นสารคดีนำเที่ยวและสถานที่ต่างๆ ทั่วโลก ช่องนี้ก็ภาพสวยทีเด็ด อีก 1 ช่องเป็น fasion HD ก็โอเค อีก 1 ช่องเป็น Discovery HD อีก 1 ช่องเป็น ESPN HD อีก 1 ช่องเป็น ASN HD (มีบาส ฮ็อกกี้น้ำแข็ง และรถแข่ง NASDAC)
น่าสนไหมครับ ผมถอย HDD ERecorder มาเตรียมอัดแจกจ่ายสมาชิกที่มี Media Center เพื่อดูผ่าน KMPlayer ต่อไปแล้วครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบครับ  :bye1

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 06:41:12 AM »

โห เยี่ยมมากเลยครับพี่ใหญ่

วันศุกร์นี้คงได้มีโอกาศดู HD กับเขาบ้างครับ นัดกันไว้ว่ามาติดตั่ง

ผมว่าผมตัดสินใจผิดเรื่องจานแน่ๆเลย อ่านจานของพี่ใหญ่กว่า UBC แค่นิดเดียว

แต่ผมสั่งตัวใหญ่สุดไปตั่ง 10 ฟุต บานบะเร่อเท่อ พอดีมีที่ดาดฟ้า พี่ใหญ่ว่าใหญ่เกินความจำเป็นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ko2521

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 09:26:25 AM »
http://www.noom-hifi.com/product_detail.php?cat=&id=564&lang=th

power amp ชอบ nad ก็ต้องเอา nad สิครับ
แต่ไม่แน่ใจว่ากำลังขับพอไหมนะครับ

NAD Silverline S250 5ch x 125

ร้านพี่หนุ่มเลยครับ คุยดีๆเดี๋ยวแกก็ลดให้

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 10:05:30 AM »
ช่วงนี้ต้องเดินเบาๆหน่อยครับ

เลือดจางไปหลายแห่งแล้ว ไหนจะดาวเทียม ไหนจะ subwoofer :) มีอีกหลายรายการนอกเหนือยจาก Hometheater ด้วยครับ :D

อยากได้ Nad เหมือนกันครับ ตัวนี้สวยมาก แต่ Pioneer LX71 ถึงแม้ว่าอาจจะสู้ poweramp เดี่ยวๆ ไม่ได้ ก็ไม่ได้เลวร้ายมากนัก

รอฟิตปึงปังก่อน แล้วค่อยมาว่ากันอีกรอบครับผม :D

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 10:42:18 AM »
จริงๆ แล้วถ้าจะรับสัญญาณของ Japan HD และ Korea HD นี่จะต้องมีจานมีเส้นผ่าศุนย์กลางใหญ่กว่าของ UBC เล็กน้อย และทิศของดาวเทียมที่ส่งสัญญาณจะได้แก่ Asiasat4 ซึ่งมีมุมเงยของจานและหัว LNB รับสัญญาณที่ 122 - 124 องศาตะวันออก คือไปทางทิศเดียวกับ Thaicom 2/5 ที่ 72.5 องศาตะวันออก หมายความว่าถ้าจะดูช่องสัญญาณจากญี่ปุ่นหรือเกาหลีจะต้องหันจานเกือบจะขนานกับผิวราบที่ 180 องศา ซึ่งไม่อาจเป็นไปได้ในทางปฏิบัติที่กรุงเทพเพราะตึกสูงๆ จะบังสัญญาณ และจะต้องมี box receiver ที่สามารถรับความถี่ได้ทุกแบนด์วิทช์ด้วย ผมได้ลองสั่ง box receiver มาจากเยอรมันที่สามารถจูนได้ทุกความถี่มาใช้แต่มุมเงยได้ แต่ก็ได้ลองไปจูนที่บ้านผู้ใหญ่ที่เขาใหญ่แล้วปรากฏว่ารับ NHK HD ได้ ดีใจกันยกใหญ่ แต่ยังไม่มีเวลากลับไปลองกันใหม่เลยครับ งงไหมเอ่ย  :think1

ยอดเยี่ยมครับ K) K)

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 11:16:14 AM »
OH GOD!

อย่างงี้ใส่ Mummy Poko ช่วยได้ป่าวครับ จะปล่อยก็ปล่อยในนั้นเลย

เออ ลุงไม่รู้ว่าเด็กวัยนี้ชอบฉี่แบบไหนอ่ะ :D

If you know Mummy Poko then Santa surely already have a kid. d_d c) c)

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 12:24:05 PM »
ผมมีจาน 10ฟุต ของเก่าอยู่ ไม่ทราบว่าจะใช้ได้ไม๊ครับ

ผมอยากได้ box reciever hd แบบพี่วิรุฬบ้าง  แนะนำหน่อยคับ  :help

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 12:26:37 PM »
Mummy Poko is the premium brand of nappies. Like Uncle Santa hometheater system. :D

OH GOD!

If you know Mummy Poko then Santa surely already have a kid. d_d c) c)

• *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 12:27:46 PM »
ลองติดต่อดูนะครับ ไม่ทราบเหมือนกันครับ :)

nicetyshop.com

ผมมีจาน 10ฟุต ของเก่าอยู่ ไม่ทราบว่าจะใช้ได้ไม๊ครับ

ผมอยากได้ box reciever hd แบบพี่วิรุฬบ้าง  แนะนำหน่อยคับ  :help

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 02:24:04 PM »
ขอบคุณ คุณช้างมากครับ  จะลองติดต่อดูคับ  อยู่ร้อยเอ็ดเขาจะไปให้รึป่าวน้อ.

« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 04:29:08 PM »

วันศุกร์นี้คงได้มีโอกาศดู HD กับเขาบ้างครับ นัดกันไว้ว่ามาติดตั่ง

ผมว่าผมตัดสินใจผิดเรื่องจานแน่ๆเลย อ่านจานของพี่ใหญ่กว่า UBC แค่นิดเดียว

แต่ผมสั่งตัวใหญ่สุดไปตั่ง 10 ฟุต บานบะเร่อเท่อ พอดีมีที่ดาดฟ้า พี่ใหญ่ว่าใหญ่เกินความจำเป็นหรือเปล่าครับ
ตอบคุณ Kcharng ว่า ยิ่งจานใหญ่ยิ่งดีครับ เพราะจะสะท้อนสัญญาณที่ส่งมาจากดาวเทียมได้ดีกว่าจานเล็ก (ในกรณีที่คลื่นสัญญาณที่ส่งมาอยู่ไกล เช่น มุมเอียงมากขึ้น ตั้งแต่ 100 องศาขึ้นไปจนถึง 150 องศา) ซื้อมาแล้วไม่เสียหายครับ เพราะยิ่งมีพื้นที่สะท้อยสัญญาณมากขึ้นคุณ Kcharng อาจให้ช่างที่มาติดตั้งซื้อหัวรับสัญญาณ LNB แบบ universal ที่รับได้ทั้ง C Band และ Ku Band มาติดเพิ่มเข้าไปในพื้นที่จานเดียวกันได้อีก 2 - 3 หัว เพื่อรับสัญญาณจากด่วเทียมดวงอื่นๆ ได้อีกเลยครับ แต่อย่าลืมว่าตัว box receiver จะต้องสมารถจูนเครือข่ายสัญญาณดาวเทียมดวงอื่นๆ ได้ด้วยนะครับ ของผมสามารถจูนความถี่ของดาวเทียมได้ทุกดวง ตอนนี้ดูกันตาแฉะ แต่มี HD อยุ่แค่ Vinasat และของ CCTV จากจีนให้ดูนะครับ HD ของ Japan & Korea และ USA & UK  มุมรับสัญญาณอยู่กันคนละซีกโลกเลยรับบ่ได้ครับ เสียดายจัง K)

• *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 05:00:38 PM »

ขอบคุณพี่ใหญ่มากครับ :D

คงได้มาทำรีวิวเล็กๆกันครับ

« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 06:38:49 PM »

HD ของ Japan & Korea และ USA & UK  มุมรับสัญญาณอยู่กันคนละซีกโลกเลยรับบ่ได้ครับ เสียดายจัง K)

ว๊า...................... :'(

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 17 มิถุนายน, 2009, 10:10:57 PM »

ขอบคุณพี่ใหญ่มากครับ :D

คงได้มาทำรีวิวเล็กๆกันครับ
คุณ Kcharng ครับ ผมรีเช็คแล้วจาน 10 ฟุตของคุณน่าจะเป็นแบบ Moving ได้ ซึ่งสามารถหาดาวเทียมได้หลายดวงมากๆ อันนี้ผมว่าคุ้มครับ และช่อง HD ก็จะมีอยู่ 2 - 3 ช่อง (เช่น Luxe.TV ของฝรั่งเศส, ช่อง CCTV ของจีน ฯลฯ) ที่สามารถรับได้โดยไม่ต้องเสียค่าสมาชิกเหมือน Vinasat ที่ผมใช้อยู่ครับ ลองดูก่อนครับผมคิดว่าแค่นีร้ก็คุ้มแล้วครับ ส่วน receiver box น่าจะสามารถสั่งอัดรายการลง HDD ได้ด้วย พร้อมๆ กับเป็นเครื่อง HD Media Center เล่นไฟล์หนัง .mkv, .avchd ได้ด้วยเหมือนที่ผมใช้อยู่ครับ ตัวนี้ใช้ได้เลยครับ ภาพที่เล่นจาก HDD สวยมากๆ พอๆ กับ Dvico 7000A ที่ผมมีใช้อยู่เลยครับ รอฟังข่าวเมื่อติดตั้งเสร็จในวันศุกร์นี้นะครับ  :bye1

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 06:22:54 AM »

ขอบคุณพี่ใหญ่อีกครั้งที่เป็นธุระให้ครับ สบายใจอีกเป็นกองเลย

ตอนแรกจะเอา vinasat ด้วย แต่คุณ nite แนะนำเหมือนพี่ใหญ่ครับ ว่าลองดูก่อน upgrade ที่หลังก็ได้

ขอบคุณพี่ใหญ่อีกคร้ังครับ

• **
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 01:27:21 PM »
ติดตั้งแล้วบอกต่อกันหน่อยนะครับว่าคุณภาพเป้นอย่างไรบ้างครับ Y]

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 03:41:40 PM »
รอชมด้วยครับ K) K)

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2009, 05:48:42 PM »
ครับไว้เข้ามา review ให้นะครับ

วันนี้ไป BAV ได้ Cleansource มาเล่น 1 ตัวครับ :)

• *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2009, 07:25:08 AM »
ได้โอกาศเมื่อคืนนั่ง set จนเสร็จ แอบหนีลูกมานั่งฟังครับ

ระบบพื้นๆ ต่อผ่าน cleansource หมดเลยครับ ทั้ง Poweramp subwoofer, Receiver Pioneer, สองตัวก่อน เล่นไฟล์เพลง flac ผ่าน USB สีแดงๆ ผ่านทาง Pioneer ครับ

เมื่อคืน เอาเพลงเก่าๆ ที่ฟังมาหลายรอบแล้วมานั่งฟังใหม่ครับ

ผมว่ารายละเอียดยิบย่อยมันออกมา ลมหายใจเข้า ออก, ฉิ่งเล็กๆ สายกีต้าร์ ที่สั่นแผ่ว ผึ่งๆ ตอนดีดใหม่ๆ หางเสียงก่อนหมดลม เล็กๆน้อยๆ เสียงจุกจิก ที่ไม่เคยได้ยินก็ออกมาให้ได้ยิน ครับ

แปลกใจเหมือนกันครับ ว่าเครื่องกรองไฟ นี่มีผลต่อความสงัดของเครื่อง เหมือนกัน

แต่ถ้าไม่ได้เงียบจริงๆ นั่งแบบตั่งใจฟังก็คงฟังไม่ออกครับ เสียงมันยิบย่อย เบาๆ ครับ

:D

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2009, 08:44:42 AM »
ยินดีด้วยคร๊าบบ :clap :clap

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2009, 09:27:35 AM »
ได้โอกาศเมื่อคืนนั่ง set จนเสร็จ แอบหนีลูกมานั่งฟังครับ

ระบบพื้นๆ ต่อผ่าน cleansource หมดเลยครับ ทั้ง Poweramp subwoofer, Receiver Pioneer, สองตัวก่อน เล่นไฟล์เพลง flac ผ่าน USB สีแดงๆ ผ่านทาง Pioneer ครับ

เมื่อคืน เอาเพลงเก่าๆ ที่ฟังมาหลายรอบแล้วมานั่งฟังใหม่ครับ

ผมว่ารายละเอียดยิบย่อยมันออกมา ลมหายใจเข้า ออก, ฉิ่งเล็กๆ สายกีต้าร์ ที่สั่นแผ่ว ผึ่งๆ ตอนดีดใหม่ๆ หางเสียงก่อนหมดลม เล็กๆน้อยๆ เสียงจุกจิก ที่ไม่เคยได้ยินก็ออกมาให้ได้ยิน ครับ

แปลกใจเหมือนกันครับ ว่าเครื่องกรองไฟ นี่มีผลต่อความสงัดของเครื่อง เหมือนกัน

แต่ถ้าไม่ได้เงียบจริงๆ นั่งแบบตั่งใจฟังก็คงฟังไม่ออกครับ เสียงมันยิบย่อย เบาๆ ครับ

:D
Very beautiful one but Beware!your daughter's pee. :) 0)] :secret

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2009, 11:24:39 AM »

Yes, I am so careful now I don't let her spend her time in the HT room by her self. :D

Khun Mor Pairat, when are you going to the BAV show krup. :D

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2009, 08:26:45 PM »

Yes, I am so careful now I don't let her spend her time in the HT room by her self. :D

Khun Mor Pairat, when are you going to the BAV show krup. :D
I wish I WERE there but I CAN'T,my life is Dragged to HELL now.BTW,I love your photos of BAV,thanks. K] K] K]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน, 2009, 08:56:17 PM โดย Pairat13 »

• **
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 19 มิถุนายน, 2009, 11:57:55 PM »

I wish I WERE there but I CAN'T,my life is Dragged to HELL now.BTW,I love your photos of BAV,thanks. K] K] K]

อยากเจอพี่หมอเหมือนกัน :yahoo

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2009, 10:10:42 AM »
KCharng
จานดาวเทียมเป็นไงครับ รอชมๆๆ :headphone

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 20 มิถุนายน, 2009, 05:47:28 PM »
จานมาแล้วครับ อลังการงานสร้างมากๆ

เห็นจานตอนแรกแล้วตกใจ ใหญ่มากๆ แถมหมุนได้อีกตางหาก

ค่าติดตั่งจาน ราคาแพงเหมือนกันครับ 19k สำหรับ จาน 10 foot แบบหมุนได้

เครืองรับแบบ hidef เล่นหนัง MKV, คล้ายๆ DVICO ได้ อัดหนังด้วยได้ อีก เกือบ 23k ไปกันใหญ่เลย งบบานปลาย :) :)

ตอนนี้ยังใช้ไม่ค่อยสะดวกครับ ต้องรออีกหน่อย จับดาวเทียมได้หลายตัวมากๆ เลือกดูไม่ถูก ช่องเพิยบ

ช่อง free tv เมืองไทยรับได้ทุกช่องครับ แถมช่องแปลกๆที่ไม่รู้ว่ามีในไทยอีกหลายช่องเลย คุณภาพ ภาพธรรมดา
free TV ประเทศอื่น เยอะมากๆ จีน มาเก้า อินเดีย เขมร ลาว พม่า มาเล์ย แขก .... โอยๆ  N] ตาลายหมดแล้วครับ

มีช่อง FREE HD ไม่กี่ช่องครับ เพราะใช้แบบไม่ได้สมัครสมาชิก คงต้องใช้ซักพักให้ชินก่อน แล้วค่อยขยับขยายเหมือนพี่ใหญ่ครับ

เมื่อคืนฝนตกหนักมากๆ ก็รับดาวเทียมได้ปกติ ภาพไม่ตก 

HD ที่ได้ลองดูมี Luxe.HD กับ Fashion TV HD ชัดแจ๋วมากๆครับ เสียงออกมาแบบ MP4 ไม่รู้กี่ Channel ไม่ได้ ต่อเข้า Receiver ครับ
และเสียดายไม่มีจอ 100 นิ้วไว้ทดสอบนะครับ :)

ข้อเสียก็มีนะครับ

ตอนเปรี่ยนตำแหน่งจานไปดูดาวดวงอื่น ช้าหน่อยๆครับ ไม่ค่อยทันใจ และ
เรื่องของช่องอะไร ฉายอะไร ช่องไหนเด็ด ไม่ทราบเลยครับ สุ่มดูเอาอย่างเดียว
กึ่งๆ Information Overload ตอนต้นๆ ครับ รอชินก่อนแล้วค่อยมา review ใหม่ครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิถุนายน, 2009, 05:49:13 PM โดย KCharng »

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 09:21:48 AM »
เยี่ยมครับ :clap K)

• **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 10:54:45 PM »
จานเล็กๆแบบ UBC ใช้ได้มั้ยครับเนี่ย จานใหญ่ๆแบบนี้ติดที่บ้านไม่ได้แน่ๆ :)

• *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:19:54 PM »
ได้ แต่ไม่ดีครับ มีจานเล็กๆ ซัก 6 ฟุต ก็น่าจะพอนะครับ

พี่ใหญ๋น่าจะให้คำตอบได้ดีกว่านี้ครับ

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:30:59 PM »
จานเล็กๆแบบ UBC ใช้ได้มั้ยครับเนี่ย จานใหญ่ๆแบบนี้ติดที่บ้านไม่ได้แน่ๆ :)
จานเล็กแบบ UBC ก็ใช้ได้ครับ แต่ต้องติดหัวรับสัญญาณที่เรียก LNB เพิ่มเข้าไปอีก ซึ่งขนาดจานของ UBC คงติดเพิ่มได้แค่ 2 หัว เป็น 3 หัวเท่านั้นครับ ส่วนที่ผมใช้อยู่เป็นจานแบบ fix ใหญ่กว่าของ UBC เล็กน้อย ติดหัวรับสัญญาณ LNB  เพิ่มเข้าไป 4 หัว รับดาวเทียมพร้อมๆ กันได้ 4 ดวง ส่วนดาวเทียม HD ของเวียดนามนั้นมันอยู่คนละทิศกันกับของ ดาวเทียมไทยคม ผมเลยต้องติดเพิ่มอีก 1 จาน ฉะนั้นตอนนี้ผมดูดาวเทียมได้พร้อมๆ กัน 5 ดวง แล้วผมใส่กล่อง Diseq สัญญาณที่เข้ามาเพื่อ split สัญญาณทั้งหมดไปได้ 8 เครื่องรับพร้อมๆ กันโดยแต่ละเครื่องสามารถปรับเปลี่ยนช่องได้เป็นอิสระต่อกันครับ เขาเรียกว่า matrix swicthing ครับ แค่ดาวเทียม 5 ดวงนี้ผมก็ดูกันไม่หมดแล้วตาลายจริงๆ และเป็นอย่างที่คุณ Kcharng บอกเลยว่าบางช่องไม่เคยรู้เลยว่าดาวเทียมไทยคมเขาส่งออกอากาศอยู่ แต่ผมว่าค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับค่าจานแบบ fixed ของผมจะถูกกว่าจานแบบ rotate 10 feet มากโขอยู่ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิถุนายน, 2009, 11:32:40 PM โดย ch1am4p3 »

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:38:13 PM »
ได้ แต่ไม่ดีครับ มีจานเล็กๆ ซัก 6 ฟุต ก็น่าจะพอนะครับ

พี่ใหญ๋น่าจะให้คำตอบได้ดีกว่านี้ครับ
ที่ผมติดจานแบบ fix แล้วใช้หัวรับสัญญาณ LNB หลายๆ หัวนั้นเพราะในอดีตสัก 8 - 9 ปีมาแล้วเคยใช้จานแบบ rotate ขนาด 10 ฟุต อย่างที่คุณ Kcharng ใช้ เวลาเราสั่งให้เขาหมุนหาดาวเทียมดวงใหม่จากที่กำลังชมอยู่ต้องใช้เวลาพอสมควรกว่าสัญญาณภาพจะมา ผมเลยแก้ปัญหาโดยติดมันเข้าไปเลย 5 - 6 หัวเพื่อดูดาวเทียมที่เราชอบได้พร้อมๆ กันโดยไม่ต้องรอให้จานมันหมุนหาสัญญาณ เท่ากับผมเปลี่ยนดาวเทียมได้เหมือนกับเปลี่ยนช่องโทรทัศน์ปกติเลยครับไม่มีเสียเวลา แต่ก็เปลืองค่าหัว LNB หน่อย (หัวละ 2 - 3 พันบาท) ครับ  :secret

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:49:18 PM »
โอ้ แนวทาง Upgrade มาแล้วครับ

:) พี่ใหญ่ครับ ติดหลายๆหัวแล้วจาน fix รับดาวเทียมดวงอื่นๆ ตำแหน่งไม่เหมือนกันได้ด้วยหรือครับ
ผมยังงงๆอยู่เลย

• **
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:54:51 PM »
ขอบคุณครับ

อยากดูบอลพรีเมียร์แบบ HD ทุก weekend เลย

ถ้าเป็นไปได้นี่คงมีความสุขสุดๆ :clap

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 12:02:13 AM »
โอ้ แนวทาง Upgrade มาแล้วครับ

:) พี่ใหญ่ครับ ติดหลายๆหัวแล้วจาน fix รับดาวเทียมดวงอื่นๆ ตำแหน่งไม่เหมือนกันได้ด้วยหรือครับ
ผมยังงงๆอยู่เลย
ติดหัวแบบ fix บนจานเดียวกันนั้น ก็ต้องเลือกมุมเงยของดาวเทียมดวงที่อยู่ใกล้ๆ กับตัว Thaicom 2/5 และ NSS6 ครับ ถ้าจะรับดวงอื่นๆ ที่อยู่ห่างจาก Thaicom 2/5, NSS6 ล่ะก็จะต้องติดจาน fix อีก 1 ชุดครับ  :bye1

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 12:06:05 AM »
ขอบคุณครับ

อยากดูบอลพรีเมียร์แบบ HD ทุก weekend เลย

ถ้าเป็นไปได้นี่คงมีความสุขสุดๆ :clap
สำหรับ premier แบบ HD นี้จะต้องดูเฉพาะคู่ที่ถ่ายผ่าน ESPN เท่านั้นครับ แต่ผมแอบรู้มาว่า Truevision เองก็ส่งสัญญาณบอล premier บางคู่ทางช่องทดลอง HD (ช่อง RS100) ด้วยครับ โดยเป็นสัญญาณจาก Sky HD ของ UK ครับ และไม่นานเกินรอ Truevision จะเริ่มออกอากาศสัญญาณ HD แข่งกับเวียดนามแล้วครับ รอหน่อยนะ :victory

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 07:09:42 AM »
ขอบคุณครับ :)

« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 08:52:54 AM »
ขอบคุณครับ

สำหรับ premier แบบ HD นี้จะต้องดูเฉพาะคู่ที่ถ่ายผ่าน ESPN เท่านั้นครับ แต่ผมแอบรู้มาว่า Truevision เองก็ส่งสัญญาณบอล premier บางคู่ทางช่องทดลอง HD (ช่อง RS100) ด้วยครับ โดยเป็นสัญญาณจาก Sky HD ของ UK ครับ และไม่นานเกินรอ Truevision จะเริ่มออกอากาศสัญญาณ HD แข่งกับเวียดนามแล้วครับ รอหน่อยนะ :victory
Premier Leaque in HD,Wow!.P Wirun sure is the insider. K) :D

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 09:06:14 PM »
ขอบคุณครับ

Premier Leaque in HD,Wow!.P Wirun sure is the insider. K) :D
ทุกวันนี้ช่อง RS100 ของ truevision ก้ส่งเทป premier คู่ Man U แพ้ Liverpool 3-0 ให้ดูแบบ HD 1080p อยู่ครับ แต่ก็ฉายวนไปวนมาน่าเบื่อ คงต้องรอตอนเปิดฤดูกาลใหม่แล้วล่ะครับ แต่เมื่อคืนดูช่อง ASN HD ของเวียดนาม ส่งเทป superbowl ปีล่าสุดที่ steeler ได้แชมป์ให้ดูแบบ 1080i มันส์สุดๆ อิจฉาเจ้าเวียตมากๆ เดี๋ยวจะอัดมาแจกให้เพื่อนๆ และพี่ๆ นะครับ เขาคง rerun อีก  :bye1

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 10:35:52 PM »
ดู ช่อง HD ของ ญี่ปุ่นกับเกาหลีไม่ได้ ผิดหวังอย่างแรง.....นึกว่าจะสามารถดูพวก (หุ้น Nikkei 225 กับ Seoul Kospi 100 ซะหน่อย.....<-----ข้ออ้างชัดๆๆ อิอิอิ) :D :D :D

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 11:58:40 PM »
ดู ช่อง HD ของ ญี่ปุ่นกับเกาหลีไม่ได้ ผิดหวังอย่างแรง.....นึกว่าจะสามารถดูพวก (หุ้น Nikkei 225 กับ Seoul Kospi 100 ซะหน่อย.....<-----ข้ออ้างชัดๆๆ อิอิอิ) :D :D :D
แจ้งให้น้องๆ ใน "ขบวนการแก้ให้จนมากขึ้น" ทราบว่าสงครามแดนกิมจิกำลังถูกส่งตรงมาจากโซลประมาณ 320 GB พอไหมจ๊ะ น่าจะถึง กทม. ประมาณต้นเดือน ก.ค. ใกล้ๆ กับวันเข้าพรรษา (อุ๊ บาปอีกแล้วเรา)  :devil :oops

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 06:51:38 AM »

เลือดจากกันอีกแล้ว :D