ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ  (อ่าน 2261146 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #12813 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2012, 08:09:27 AM »
หวัดดีครับเพื่อนๆ กลับมารายงานตัวอีกครั้งครับ  ช่วงที่หายไปติดภารกิจงานที่ทำอยู่ซึ่งค่อนข้างวุ่นวายและต้องใช้เวลามากมาย  ช่วงนี้พอมีเวลาว่างมากขึ้นพอควร จะเริ่มกลับเข้ามาอั๊พเดทชุดและแผ่นในกระทู้ของผมกันต่อนะครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #12812 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2012, 08:34:29 PM »
อะจึ๋ย เสียวง่ะ ไรขนอ่อน อิ อิ
ขอบคุณครับพี่  แต่ขอรอดู uncut ทีเดียวเลยดีกว่า  จะได้มัน ๆ

« ตอบกลับ #12811 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน, 2012, 06:41:04 PM »
ขอบคุณครับพี่
แต่กับเวอรชั่นปกติผมได้ริพลง HDD. ไว้ทุกซีซั่นแล้วนะครับถ้าสนใจส่ง  HDD. มาครับเอาไปดูแก้ขัดก่อนมันชัดมาก ชัดจนถึงไรขนอ่อนๆ เลยล่ะคุณหมอ.

« ตอบกลับ #12810 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2012, 07:42:09 PM »
ขอบคุณครับพี่

« ตอบกลับ #12809 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน, 2012, 12:57:36 PM »
พี่ครับ รบกวนสอบถามเรื่อง BD boxset Tudors ครับผม  มาหรือยังครับจะได้ไปจ่ายสตางค์
มาแล้วคุณหมอ แต่ดันมาเป็นเวอร์ชั่นปกติไม่ใช่เวอร์ชั่นuncut. ที่สั่งไป ผมเลยต้องส่งกลับไปขอเปลี่ยนอีกรอบครับ ตัองรอหน่อยล่ะครับ

« ตอบกลับ #12808 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน, 2012, 10:06:47 AM »
พี่ครับ รบกวนสอบถามเรื่อง BD boxset Tudors ครับผม  มาหรือยังครับจะได้ไปจ่ายสตางค์

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #12807 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน, 2012, 12:21:30 AM »
คิดถึงครับ  Y]

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #12806 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 10:14:45 AM »
แผ่นที่ติดกับ BEE GEE 2  เป็นนักร้องหญิงที่ร้องเพลง " GO " ใช่ไหมครับ คุ้น ๆ อยู่ครับ แผ่นนี้ น่าจะเคยฟังตอนเด็ก ๆ
ใช่ครับคุณยิ้ม เธอชื่อ Tina Charles ครับ  แผ่นนี้หาสภาพดีๆ ยากหน่อยเพราะแผ่นที่มาไทยช่วงนั้นสถานีวิทยุเปิดเพลง Go กันทุกวัน :headphone

เห็นหน้าเธอแล้ว คิดถึงเพลง GO จริง ๆ สมัยก่อน เพลงนี้  ฮิตมาก ๆ   ขอบคุณครับพี่ใหญ่

55 เพลงนี้สมัยก่อนข้างบ้านมีตู้เพลงหยอดเหรียญ พอมีคนหยอดเพลงนี้นี่ ผมวิ่งไปที่ตู้ตลอดเลย เพราะดีครับ  :headphone :headphone

« ตอบกลับ #12805 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 10:12:31 AM »
สรุป งาน What HiFi ครั้งนี้ ผมได้แผ่นเสียงมา 72 แผ่น ซีดี 40 แผ่น  บลูเรย์  3  แผ่น :headphone

งานเดียวนะครับเนี่ย  :headphone :headphone O0 O0

« ตอบกลับ #12804 เมื่อ: 22 ตุลาคม, 2012, 10:00:32 AM »
ตอนนี้ฟังไปกี่แผ่นแล้วครับ  อ่าน Audiophile วันนี้เห็นเรื่องที่พี่ไปงานเครื่องเสียงที่ฮ่องกงด้วย   c) 
ช่วงนี้อาศัยฟังเพลงวันหยุดมากหน่อยครับ  ออดิโอไฟล์ฉบับหน้าลงรีวิว 3 แผ่นครับ ของใครตามอ่านนะครับ

• **
« ตอบกลับ #12803 เมื่อ: 21 ตุลาคม, 2012, 09:04:05 PM »
ตอนนี้ฟังไปกี่แผ่นแล้วครับ  อ่าน Audiophile วันนี้เห็นเรื่องที่พี่ไปงานเครื่องเสียงที่ฮ่องกงด้วย   c) 

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #12802 เมื่อ: 06 ตุลาคม, 2012, 09:46:51 PM »
งานนี้ ไม่มีพี่ใหญ่ ร้านค้าคงบ่นกันมากกว่านี้  2f

ออฟไลน์ m5boy

« ตอบกลับ #12801 เมื่อ: 05 ตุลาคม, 2012, 03:26:22 PM »
ห้องพี่ใหญ่แผ่นคุณภาพเยอะจริงๆ  O0  ผมว่าร้านขายแผ่นบางร้านยังอายเลยนะเนี่ย  :headphone  :clap

• **
« ตอบกลับ #12800 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2012, 10:25:49 PM »
แผ่นที่ติดกับ BEE GEE 2  เป็นนักร้องหญิงที่ร้องเพลง " GO " ใช่ไหมครับ คุ้น ๆ อยู่ครับ แผ่นนี้ น่าจะเคยฟังตอนเด็ก ๆ
ใช่ครับคุณยิ้ม เธอชื่อ Tina Charles ครับ  แผ่นนี้หาสภาพดีๆ ยากหน่อยเพราะแผ่นที่มาไทยช่วงนั้นสถานีวิทยุเปิดเพลง Go กันทุกวัน :headphone

เห็นหน้าเธอแล้ว คิดถึงเพลง GO จริง ๆ สมัยก่อน เพลงนี้  ฮิตมาก ๆ   ขอบคุณครับพี่ใหญ่

« ตอบกลับ #12799 เมื่อ: 04 ตุลาคม, 2012, 09:04:54 AM »

• **
« ตอบกลับ #12798 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 10:37:17 PM »

« ตอบกลับ #12797 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 09:54:14 PM »
สรุป งาน What HiFi ครั้งนี้ ผมได้แผ่นเสียงมา 72 แผ่น ซีดี 40 แผ่น  บลูเรย์  3  แผ่น :headphone

« ตอบกลับ #12796 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 09:48:32 PM »

แผ่นเยอะมากเลย แผ่นดีๆทั้งนั้นเลย น่าฟังๆๆ อิจฉาจังเลยครับ  Y] Y] O0 O0 O0
[/quote]จริงๆ มีเยอะกว่านี้อีกครับคุณไซฯ งานนี้ผมหมดค่าแผ่นไปหลายเลย ฝากเขาแบกกลับมาที่อิมเมจ มณียา ราชดำริอีก ขนมาไม่ไหว เมื่อวานแวบไปขนมาอีก 1 กล่องใหญ่ มาดูกันต่อเลยครับว่ามีอะไรมาอีก
เริ่มด้วยซ๊ดีจาก CAP

ตามด้วยแผ่นดำจาก Planet

ต่อด้วยแผ่นจากอิมเมจ

มี test pressing อีก 4 แผ่น

« ตอบกลับ #12795 เมื่อ: 03 ตุลาคม, 2012, 04:20:56 PM »
มิสน เพราะมีหมดแล้ว พวกแผ่นที่ชอบๆ (พูดด้วยความอิจฉา เพราะสภาพแผ่นพี่วิรุฬห์ที่ได้มา ดีมากๆ ของผมบางอันก็สุดโค่ยเหมือนกัน  K])

พี่หมอสะสมมานานแล้ว คงจะมีครบชุดทั้งหมด แต่เท่าที่ทราบก็ใช้เวลาสะสมนานเหมือนกัน แต่พี่วิรุฬนี่สิ  แค่ 2 วันได้มาเพียบ มาไวจริง ๆ
ไม่ใช่ได้มาแค่แผ่นไทยนะคุณยิ้ม ได้แผ่นเทศมาก็เยอะ (ไม่รู้อายุ 70 หูตึงแล้วจะฟังหมดหรือเปล่านะเนี่ย)  เอ้า ลองดูเสริฟๆ ก่อน
ได้ Bee Gees มาเข้า collection อีก 2 แผ่น

ได้ Emerson lake & Palmer ครบทุกแผ่น 12 แผ่น (แผ่นญี่ปุ่น) :clap

แผ่นอื่นๆ อีกหลากหลาย

ยีงมีแผ่นซีดีอีกหลายกอง

ได้บลูเรย์คอนเสิร์ตมาอีก 3 แผ่น

นี่ยังไม่นับที่วันศุกร์แวบไปมาอีกแล้วฝากไว้ที่อิมเมจอีก 1 กล่อง กะว่าพรุ่งนี้จะแวะเข้าไปเอามาแฃ้วจะถ่ายอั๊พเดทนะครับ

แผ่นเยอะมากเลย แผ่นดีๆทั้งนั้นเลย น่าฟังๆๆ อิจฉาจังเลยครับ  Y] Y] O0 O0 O0

« ตอบกลับ #12794 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 06:53:40 PM »
:o :o  โอ้.....เยอะจริง ๆ ครับ  เห็นมี CD BURNMESTER 3 แผ่น ที่เอามาทำใหม่ อยากรู้ว่าเสียงเป็นยังไงบ้างครับ ?

งวดนี้มีแต่แผ่นดัง ๆ ดี ๆ ทั้งนั้นเลย .... 0)] 0)] 
ยังไม่ได้ลองเลยคุณยิ้ม. ที่ซื้อเพราะน้องเขาตรงสเปคอ่ะ อิอิ หัวงูอีกแล้ว นี่ถ้าไม่เกรงใจเสี่ยเปากะเหมามาทั้งหมด10 แผ่นที่วางขายในงานๆเลย และถ้าเหมาหมดแล้วแถมน้องพริ๊ตตี้ด้วยล่ะเอาหมดแน่ :headphone

• **
« ตอบกลับ #12793 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 06:29:58 PM »
 :o :o  โอ้.....เยอะจริง ๆ ครับ  เห็นมี CD BURNMESTER 3 แผ่น ที่เอามาทำใหม่ อยากรู้ว่าเสียงเป็นยังไงบ้างครับ ?

งวดนี้มีแต่แผ่นดัง ๆ ดี ๆ ทั้งนั้นเลย .... 0)] 0)] 

« ตอบกลับ #12792 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 08:24:53 AM »

นี่ยังไม่นับที่วันศุกร์แวบไปมาอีกแล้วฝากไว้ที่อิมเมจอีก 1 กล่อง กะว่าพรุ่งนี้จะแวะเข้าไปเอามาแฃ้วจะถ่ายอั๊พเดทนะครับ

ไม่แน่ใจว่าวันนี้ Image เปิดหรือปล่าวคุยกะคุณศรีวันก่อน เห็นพูดแว่วว่าร้านเปิดอีกทีวัน พุธ เพราะเก็บของมาตั้งที่ร้านใหม่
จันทร์ อังคาร นะครับ ไม่แน่ วันพุธผมกะจะเข้าไปเอาของหน่ยอหลังงาน มีนัดเพื่อนทานข้าวแถวๆนั้นพอดี
ขอบคุณครับคุณหมอ  งั้นผมเข้าไปพรุ่งนี้ดีกว่า :headphone

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #12791 เมื่อ: 02 ตุลาคม, 2012, 08:23:09 AM »

ไม่แน่ใจว่าวันนี้ Image เปิดหรือปล่าวคุยกะคุณศรีวันก่อน เห็นพูดแว่วว่าร้านเปิดอีกทีวัน พุธ เพราะเก็บของมาตั้งที่ร้านใหม่
จันทร์ อังคาร นะครับ ไม่แน่ วันพุธผมกะจะเข้าไปเอาของหน่ยอหลังงาน มีนัดเพื่อนทานข้าวแถวๆนั้นพอดี

« ตอบกลับ #12790 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 10:27:37 PM »
มิสน เพราะมีหมดแล้ว พวกแผ่นที่ชอบๆ (พูดด้วยความอิจฉา เพราะสภาพแผ่นพี่วิรุฬห์ที่ได้มา ดีมากๆ ของผมบางอันก็สุดโค่ยเหมือนกัน  K])
แผ่นเพลงไทยที่ได้มาจากคุณนกร้าน BKK HiFi ครั้งนี้ สภาพดีมากๆ เมื่อวานวันอาทิตย์นั่งเปิดฟังไปทุกแผ่น สภาพดี ไม่มีรอยแถมเสียงไม่ก๊อบแกบเลยสักนิด โชคดีมากๆ  โดยเฉพาะบ้าหอบฟาง เนี๊ยบมาก แต่เสียดายไม่มีปก เดี๋ญวต้องจ้างทำปกก่อน
อ้ออีกแผ่น แผ่นดิอิมฯ เป็นเพรสแรกซะด้วย ไม่มีพิมพ์คำว่าแชมป์สตริงคอมโบประเทศไทย แบบเพรสหลังๆ :clap

« ตอบกลับ #12789 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 10:26:54 PM »
มิสน เพราะมีหมดแล้ว พวกแผ่นที่ชอบๆ (พูดด้วยความอิจฉา เพราะสภาพแผ่นพี่วิรุฬห์ที่ได้มา ดีมากๆ ของผมบางอันก็สุดโค่ยเหมือนกัน  K])

พี่หมอสะสมมานานแล้ว คงจะมีครบชุดทั้งหมด แต่เท่าที่ทราบก็ใช้เวลาสะสมนานเหมือนกัน แต่พี่วิรุฬนี่สิ  แค่ 2 วันได้มาเพียบ มาไวจริง ๆ
ไม่ใช่ได้มาแค่แผ่นไทยนะคุณยิ้ม ได้แผ่นเทศมาก็เยอะ (ไม่รู้อายุ 70 หูตึงแล้วจะฟังหมดหรือเปล่านะเนี่ย)  เอ้า ลองดูเสริฟๆ ก่อน
ได้ Bee Gees มาเข้า collection อีก 2 แผ่น

ได้ Emerson lake & Palmer ครบทุกแผ่น 12 แผ่น (แผ่นญี่ปุ่น) :clap

แผ่นอื่นๆ อีกหลากหลาย

ยีงมีแผ่นซีดีอีกหลายกอง

ได้บลูเรย์คอนเสิร์ตมาอีก 3 แผ่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม, 2012, 10:30:22 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12788 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 10:09:02 PM »
มิสน เพราะมีหมดแล้ว พวกแผ่นที่ชอบๆ (พูดด้วยความอิจฉา เพราะสภาพแผ่นพี่วิรุฬห์ที่ได้มา ดีมากๆ ของผมบางอันก็สุดโค่ยเหมือนกัน  K])
แผ่นเพลงไทยที่ได้มาจากคุณนกร้าน BKK HiFi ครั้งนี้ สภาพดีมากๆ เมื่อวานวันอาทิตย์นั่งเปิดฟังไปทุกแผ่น สภาพดี ไม่มีรอยแถมเสียงไม่ก๊อบแกบเลยสักนิด โชคดีมากๆ  โดยเฉพาะบ้าหอบฟาง เนี๊ยบมาก แต่เสียดายไม่มีปก เดี๋ญวต้องจ้างทำปกก่อน
อ้ออีกแผ่น แผ่นดิอิมฯ เป็นเพรสแรกซะด้วย ไม่มีพิมพ์คำว่าแชมป์สตริงคอมโบประเทศไทย แบบเพรสหลังๆ :clap

• **
« ตอบกลับ #12787 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 10:07:26 PM »

พี่หมอสะสมมานานแล้ว คงจะมีครบชุดทั้งหมด แต่เท่าที่ทราบก็ใช้เวลาสะสมนานเหมือนกัน แต่พี่วิรุฬนี่สิ  แค่ 2 วันได้มาเพียบ มาไวจริง ๆ

« ตอบกลับ #12786 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 02:47:39 PM »

• **
« ตอบกลับ #12785 เมื่อ: 01 ตุลาคม, 2012, 02:16:52 PM »
 O0 สุดยอดแผ่นในตำนานทั้งนั้น .....  พี่ใหญ่คว้าได้ก่อน แสดงว่าต้องมีคนที่  :cry2   เพราะไม่ทันพี่ครับ

« ตอบกลับ #12784 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 11:27:46 PM »
วันนี้นั่งอยู่บ้านรวบรวมใบสลิ๊บรูดบัตรเครดิตในงาน What HiFi ทีวินเซอร์มา รวไปรวมมาผมซื้อแผ่นเสียงกับแผ่นซีดีและบลูเรย์สองวัน (พฤหัส + ศุกร์) หมดไปแค่ 158,000.- บาท เอง  ........เอ์๊อก เอื๊อก ทำไมรูดเพลินขนาดนี้นะ  K] :cry2 :cry2 :cry2

แต่เที่ยวนี้ได้แผ่นเสียงเพลงไทยค่อนข้างสภาพดีมากๆ มาหลายหัว  เช่น ชาตรี ได้มา 4 แผ่น

ได้จรัญ มา สองหัว (แผ่นคู่ 1 ชุด)  ตะกี้ลองเปิดแล้วเสียงดีมากๆ  O0

ได้ปานศักดิ์ ไปทะเล มาสภาพเนี๊ยบ

ได้ธเนศฯ กับดิอิม ชุดแรก

แต่ที่ทีเด็ดได้บ้าหอบฟาง มิ้นท์ แต่ไม่มีปกมาด้วย  :clap

แผ่นไทยอื่นๆ ที่ได้มาดูเองนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน, 2012, 11:29:49 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12783 เมื่อ: 30 กันยายน, 2012, 11:19:17 PM »
น้องเค้าหายไปกินข้าว นั่นแปลว่าคงไปกินข้าวกะผมอยู่นะครับ  :yahoo

หนอยนังจิ๊บซี่เสือปืนไวจริงๆ.   วันหลังชวนเค้ามานั่งกินข้าวกับผมบ้างได้ไหม.    :drive1
ไวจริงๆ จิ๊บพอรู้ราคาค่าทานข้าวของน้องๆ ทั้งสองคน เลยแอบรีบพาน้องเขาไปทานข้าวก่อนผมเลย เห็นได้ข่าวว่ามื้อละ 4 พันบาท  :headphone

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #12782 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 10:35:04 PM »
น้องเค้าหายไปกินข้าว นั่นแปลว่าคงไปกินข้าวกะผมอยู่นะครับ  :yahoo

หนอยนังจิ๊บซี่เสือปืนไวจริงๆ.   วันหลังชวนเค้ามานั่งกินข้าวกับผมบ้างได้ไหม.    :drive1

ออฟไลน์ jibjoy

• **
« ตอบกลับ #12781 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 03:47:36 PM »

« ตอบกลับ #12780 เมื่อ: 29 กันยายน, 2012, 08:23:45 AM »
เอารูปน้องพริ๊ตตี้ของเสี่ยเปา ในงาน What HiFi โรงแรมวินเซอร์มาให้ชมกันหน่อย น่ารักจริงๆ ถามเสี่ยหนึ่งกับคุณต๋อมดูเลย

« ตอบกลับ #12779 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 11:07:28 PM »
พี่ใหญ่ติดใจเบอร์ตองซะแล้ว อิอิ ตองเจ็ดน่ะครับ  :headphone
รถผมตองแปดด้วย  :headphone

« ตอบกลับ #12778 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 10:59:50 PM »
พี่ใหญ่ติดใจเบอร์ตองซะแล้ว อิอิ ตองเจ็ดน่ะครับ  :headphone

« ตอบกลับ #12777 เมื่อ: 27 กันยายน, 2012, 09:00:10 AM »

แผ่นที่นำมาทดสอบก็ต้องเป็นแผ่นที่ฟังจนคุ้นเคย  ใช่แล้วครับ แผ่นไชฉินชุดนับกบกับจิ้งหรีด แต่ผมเลือกใช้แผ่นเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดที่เรียก AMCD ปกสีม่วง ซึ่งทดลองฟังแล้วเสียงดีกว่าแผ่น SACD ปกเขียวเดิมมากพอดู

อืม  ไม่ทราบว่า แผ่นนี้ พีใหญ่ได้มาจากไหนครับ (ในบ้านเรารึปล่าว)  ขอบคุณครับ   O0 O0 O0

ทุกวันนี้นี้ยังใช้ RR77 รุ่นเก่าอยุ่เลย สงสัยต้องเปลี่ยนอีกแล้ว   :showoff :showoff
หวัดดีครับ แผ่นไชฉินปกม่วง AMCD ที่พูดถึงนี้ซื้อจากฮ่องกงครับ ร้าน win win record ที่มงก๊กน่ะครับ  :headphone

ออฟไลน์ moo.htg

« ตอบกลับ #12776 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 11:15:55 PM »

แผ่นที่นำมาทดสอบก็ต้องเป็นแผ่นที่ฟังจนคุ้นเคย  ใช่แล้วครับ แผ่นไชฉินชุดนับกบกับจิ้งหรีด แต่ผมเลือกใช้แผ่นเวอร์ชั่นใหม่ล่าสุดที่เรียก AMCD ปกสีม่วง ซึ่งทดลองฟังแล้วเสียงดีกว่าแผ่น SACD ปกเขียวเดิมมากพอดู

อืม  ไม่ทราบว่า แผ่นนี้ พีใหญ่ได้มาจากไหนครับ (ในบ้านเรารึปล่าว)  ขอบคุณครับ   O0 O0 O0

ทุกวันนี้นี้ยังใช้ RR77 รุ่นเก่าอยุ่เลย สงสัยต้องเปลี่ยนอีกแล้ว   :showoff :showoff

« ตอบกลับ #12775 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 10:39:13 PM »
วันนี้มีนัดช่างมาดูกันสาดน้ำฝนที่บ้านตอนเย็นเลยไม่นัดกับใครรีบกลับบ้าน มีเวลาว่างจึงหยิบเอาอุปกรณ์ปรับปรุงและเพิ่มคุณภาพเครืืองเสียงของ Acoustic Revive ที่คุณหนกแห่ง Audio Phenomena กรุณาจัดส่งมาให้ในราคามิตรภาพเช่นที่งาน HTG 12 ปีเลยทีเดียว  วันนี้ได้รับพัสดุมาส่งเรียบร้อย มีสองรายการ คือ QR 8 Quartz Resonator 2 กล่องๆ ละ 8 ชิ้น อันนี้ทดลองยากหน่อย คงต้องใช้เวลาอื่นที่ว่างมากกว่านี้ อีก 1 อย่างคือ R 777 ตัวปรับสมดุลย์ของคลื่นเสียงในย่านความถี่ต่างๆ ได้มา 2 กล่อง  อันนี้น่าจะทดสอบประสิทธิภาพได้ง่ายที่สุด เดี๋ญวคินนี้จะลองกันเลย  ส่วนอีก 1 รายการเป็น Ground Control Conditioner ซึ่งได้มาตั้งแต่วันงาน HTG12ปีแล้ว อันนี้จะเอามาต่อกราวน์ดลูบกับปรีโฟโน Ref 2SE ดู นัยว่าจะให้ความสงัดของเสียงมากขึ้น

คืนนี้ขอทดลอง R 777 2 ตัว ดูก่อนนะครับ

หน้าตาของ R 777 version ล่าสุดที่ได้ข่าวว่าทรงประสิทธิภาพมากกว่าตัว R 77 ของเดิม

ตามคู่มือบอกว่าต้องวางที่ผนังด้านหลังตำแหน่งนั่งฟัง ให้สูงจากพื้นประมาณ 1.50 เมตรขึ้นไป  ผมเลยเอามาวางยังช่องว่างซีดีด้านหลังทั้งฝั่งซ้ายและขวาสูงจากพื้นประมาณ 1.65 เมตร

ผลที่ได้ทดลองเบื้องต้น ทดลองโดยเปิดแทรคที่ 2 - 3 - 6 - 7 ที่คุ้นเคยโดยฟังแบบยังไม่เปิดสวิทช์ใช้งาน R 777  ฟังอยู่ 3 - 4 เที่ยววนไปวนมาจนคุ้นหูคุ้นเสียงในวันนี้ แล้วจึงเปิดเครื่อง R 777 ทั้งสองเครื่องแล้วฟังใหม่ทั้ง 2 - 3 - 6 - 7  ต้องบอกว่าเสียงที่ได้ยินจากการเปิดใช้งาน R 777 นั้นมีความเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นอย่างชัดเจนฟังออกได้ง่าย  เสียงเบสชัดเจนและอิ่มขึ้น  เสียงเปียโนสดใสกังวาลมีมิติไม่ฟุ้งจนปลายเสียงแข็งกระด้างเช่นเดิม  แยกแยะรายละเอียดชิ้นดนตรีได้ดีขึ้นไม่ปนทับซ้อนกันเช่นตอนยังไม่เปิดใช้
ฟังเพลงสนุกและได้ยินรายละเอียดปลีกย่อยมากขึ้น  วันนี้ขอลองแค่นี้ก่อนนะครับ เดี๋ญวจะลองจากแผ่นอื่นๆ บ้าง เช่นเพลงคลาสสิควงใหญ่ และเพลงป๊อบที่ดนตรีปนเปกันจนแยกแยะไม่ค่อยชัดเจน

เบื้องต้น R 777 น่าประทับใจและมีผลดีต่อเสียงดนตรีได้ชัดเจน  O0
 ต้องลองเลื่อนหาตำแหน่งที่อาจจะเหมาะสมกับห้องของผมไปเรื่อยๆ ก่อน อาจมีทีเด็ดได้มากกว่านี้   รอติดตามนะครับ วันนี้ต้องรีบนอนก่อนพรุ่งนี้มีงานใหญ่รออยู่แต่เช้าเลย  :bye1  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กันยายน, 2012, 10:42:03 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12774 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 10:35:21 PM »
วันนี้เพื่อนๆ กปห มาเยี่ยมที่ห้องหลายคน (จิตต์, นัท, ต๋อม, ขวัญ, เกล้า, ลุงซานต้า) เลยเปิดแผ่นฟังจาก linn Lp12 ที่ลุงเอา Tiger Paw Skale มาใส่เพิ่มให้ เสียงดีขึ้น นิ่งขึ้น เบสมากขึ้นจากเดิมอีกหน่อย วันนี้เลยเบิร์นปรีโฟโน ref 2se ไปได้ 7 ชั่วโมงแล้ว อิอิ คิดว่ากว่าจะครบ 600 ชั่วโมงคงอีกปีหนึ่งเลยมั๊ง เพราะขนาด pre Ref 40th ตอนนี้ยังเพิ่งได้แค่ 350 ชั่วโมงเองอ่ะ  ;D

เกรงว่า Ref40 พี่ใหญ่ จะไม่ทันต้องเปลี่ยนหลอดชุดใหม่ละมั้ง เพราะแว่ว ๆ ว่า ARC จะมีปรีใหม่ Ref10 ออกมาล่อใจพี่อีกแล้วครับ ไม่รู้ว่าข่าวกรองแล้วรึเปล่านะครับ ตามนี้

http://www.monoandstereo.com/2012/09/audio-research-reference-10-preamplifier.html
คงยังไม่เปลี่ยน ref 40 อีกนานครับ ตอนนี้เลยหาของเล่นอื่นมาลองเพิิ่มประสิทธิภาพชุดที่ใช้อยู่บ้าง  วันนี้ได้ของเล่นจากคุณหยก ของ Acoustic Revive Japan มาเล่นหลายรายการครับ  เดี๋ญวตามอ่านรีวิวกันนะครับ :headphone 

รอชมรีวิวจากพี่ใหญ่ครับ  :)

« ตอบกลับ #12773 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 10:15:24 PM »
วันนี้เพื่อนๆ กปห มาเยี่ยมที่ห้องหลายคน (จิตต์, นัท, ต๋อม, ขวัญ, เกล้า, ลุงซานต้า) เลยเปิดแผ่นฟังจาก linn Lp12 ที่ลุงเอา Tiger Paw Skale มาใส่เพิ่มให้ เสียงดีขึ้น นิ่งขึ้น เบสมากขึ้นจากเดิมอีกหน่อย วันนี้เลยเบิร์นปรีโฟโน ref 2se ไปได้ 7 ชั่วโมงแล้ว อิอิ คิดว่ากว่าจะครบ 600 ชั่วโมงคงอีกปีหนึ่งเลยมั๊ง เพราะขนาด pre Ref 40th ตอนนี้ยังเพิ่งได้แค่ 350 ชั่วโมงเองอ่ะ  ;D

เกรงว่า Ref40 พี่ใหญ่ จะไม่ทันต้องเปลี่ยนหลอดชุดใหม่ละมั้ง เพราะแว่ว ๆ ว่า ARC จะมีปรีใหม่ Ref10 ออกมาล่อใจพี่อีกแล้วครับ ไม่รู้ว่าข่าวกรองแล้วรึเปล่านะครับ ตามนี้

http://www.monoandstereo.com/2012/09/audio-research-reference-10-preamplifier.html
คงยังไม่เปลี่ยน ref 40 อีกนานครับ ตอนนี้เลยหาของเล่นอื่นมาลองเพิิ่มประสิทธิภาพชุดที่ใช้อยู่บ้าง  วันนี้ได้ของเล่นจากคุณหยก ของ Acoustic Revive Japan มาเล่นหลายรายการครับ  เดี๋ญวตามอ่านรีวิวกันนะครับ :headphone 

ออฟไลน์ klao

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #12772 เมื่อ: 26 กันยายน, 2012, 01:18:52 AM »

« ตอบกลับ #12771 เมื่อ: 24 กันยายน, 2012, 03:19:47 PM »
ของใหม่มาเรื่อยๆเลย ยินดีด้วยครับผม  :headphone d_d
มาเปิดดู โอ้ฝีมือถ่ายภาพสุโค่ยมาก ชัดสุดๆ เดี๋ญวต้องเอา D90 มาถ่ายใหม่แล้วลงรูปกันใหม่  อายจริงๆ  K]

« ตอบกลับ #12770 เมื่อ: 24 กันยายน, 2012, 12:41:49 PM »
ของใหม่มาเรื่อยๆเลย ยินดีด้วยครับผม  :headphone d_d

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #12769 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 10:11:17 PM »
เห็นพี่เริ่มกลับมาฟังเพลง แสดงว่างานคงหายวุ่นวายไปมากมาย ยินดีด้วยกับ Phono ตัวใหม่ครับ c) d_d d_d
ขอบคุณครับคุณจอห์น  ช่วงนี้งานคงยุ่งเหมือนเดิมครับ แต่พยายามผ่อนคลายมากขึ้นครับ  :headphone

ไว้มีโอกาสต้องขอเข้าไปเยี่ยมและฟังห้องใหม่หน่อยครับ
ยินดีครับพี่ ตอนนี้เอาServo ampไปไล่หาสาเหตของการหอน ยังไม่เจอเลยครับ  :cry2แต่ใช้ตัวเล็กขับแทนอยู่ก็พอฟังแก้ขัดได้ครับ เมื่อเช้าคุณจิตแวะมาส่งของก็ฟังไปนิดหน่อยครับ :victory

« ตอบกลับ #12768 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:57:11 PM »

เสียดายวันนี้ไปไม่ทั้นหนีงานไม่ได้ ตอนแรกนึกว่าคนไข้ที่นัดไว้น่าจะเสร็จสักบ่ายโมง ดันมีคนไข้ walk in
เข้ามามีปัญหา กว่าจะรอผลเลือดผล ultrasound เสร็จเอาบ้ายสามกว่า อดเลย :cry2
เอาน่า เอาตังก่อน จะได้มาอั๊พอีก

ม่ายอับแล้วหมดตรู้ด มีสาย phono สองสายกะ MinusK แล้วหมดแล้ว ไม่มีโปรแกรมอับอะไรอีกแล้ว
ของจะมาก็บอกไว้สิ้นเดือนก่อน ตอนนี้เก็บตังค์ไว้เสียภาษีก่อนต้องจ่ายสิ้นเดือนนี้อะ  K] K]

« ตอบกลับ #12767 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:37:06 PM »

เสียดายวันนี้ไปไม่ทั้นหนีงานไม่ได้ ตอนแรกนึกว่าคนไข้ที่นัดไว้น่าจะเสร็จสักบ่ายโมง ดันมีคนไข้ walk in
เข้ามามีปัญหา กว่าจะรอผลเลือดผล ultrasound เสร็จเอาบ้ายสามกว่า อดเลย :cry2
เอาน่า เอาตังก่อน จะได้มาอั๊พอีก

« ตอบกลับ #12766 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:36:29 PM »
เห็นพี่เริ่มกลับมาฟังเพลง แสดงว่างานคงหายวุ่นวายไปมากมาย ยินดีด้วยกับ Phono ตัวใหม่ครับ c) d_d d_d
ขอบคุณครับคุณจอห์น  ช่วงนี้งานคงยุ่งเหมือนเดิมครับ แต่พยายามผ่อนคลายมากขึ้นครับ  :headphone

ไว้มีโอกาสต้องขอเข้าไปเยี่ยมและฟังห้องใหม่หน่อยครับ

« ตอบกลับ #12765 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:32:28 PM »

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #12764 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:31:16 PM »

« ตอบกลับ #12763 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:28:12 PM »
วันนี้ลุงซานต้า มาส่งของเล่นใหม่ให้อีก 1 ชุด Linn Kiko ตัวถังสีน้ำเงิน  นำมาประจำการที่ห้องทานอาหาร เล่นไฟล์เพลงผ่านระบบ LAN และไฟล์เพลงจาก Server QNAS
Kiko ตัวนี้ยังมีช่อง HDMI Input อีก 3 ช่อง สำหรับส่งภาพไปยัง TV และขยายเสียงออกลำโพงให้ด้วย  ผมเลยต่อเสียงและภาพจาก Dune เข้าไปด้วยเลย

เสียงดีมาก เบสไม่น้อยตามขนาดตัวลำโพงเลย O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2012, 09:30:26 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12762 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:07:30 PM »

skale ของเดิม เก็บลงกล่องไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน, 2012, 09:25:05 PM โดย champ143 »

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #12761 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:41:31 AM »
ผมกลัว PHONO REF3 มากกว่าครับหนึ่ง  ;D

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #12760 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 09:29:07 AM »
เย้ๆ ยินดีด้วยครับพี่ ได้ฟังแผ่นเสียงสักที  c) c)

ดีจัง ของพี่รีโมทมาเป็นอลู เลย ของผมต้องไปขอเปลี่ยน แย่จัง  N]

ผมว่ากว่ารอพี่เบิร์นถึง 600 ชัวโมงนี่ เปลี่ยนเป็น Ref2 Se2 แล้วม๊าาา ..อิอิ  :D

« ตอบกลับ #12759 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 07:30:20 AM »
เย้ ได้ฟัง turn ต่อแล้ว
เมื่อคืนกลับบ้านลองเปิดฟังดูเสียงดีกว่าเดิมพอควรขนาดยังไม่ได้เบิร์นเลยนะ (0 ชั่วโมง)  แต่เจ้า วีปี้ผมมันรวนไม่ได้เล่นมาร่วมสองเดือน คงต้องตั้งน้ำหนักกับ anti skating กันใหม่อีกแน่ๆ  K]

« ตอบกลับ #12758 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 07:27:20 AM »
เย้ ได้ฟัง turn ต่อแล้ว

• **
« ตอบกลับ #12757 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 06:54:19 AM »
 :clap :clap :clap  ได้ของดี ๆ มาเสริมทัพอีกแล้ว  ห้องฟังในฝันจริง ๆ  O0 

« ตอบกลับ #12756 เมื่อ: 22 กันยายน, 2012, 02:13:46 AM »
ยินดีด้วยครับพี่ใหญ่   :clap มีของเล่นใหม่ๆมายั่วน้ำลายน้องๆอีกแล้ว  0)]  d_d

« ตอบกลับ #12755 เมื่อ: 21 กันยายน, 2012, 10:35:23 PM »
มาอั๊พเดทหน่อยครับ

วันนี้ทางเคเอสนำเอา audio research pre phono ref 2 se มาส่ง เพื่อเปลี่ยนกับตัว arc prephono ref 2 ตัวเดิม

ต้องบอกว่าบังไงของผมก็ต้องตัวถังสีดำเท่านั้น (เฉพาะเครื่องเสียงนะ ตัวถังสาวๆ ต้องขาวๆ  ;D)

กำลังเปิดฝาครอบเครื่องด้านบน (plexy glass) เพื่อใส่หลอดทั้ง 6 หลอดลงยังตำแหน่งที่กำหนด

กล่องบรรจุหลอดทั้ง 6 หลอดที่กันกระแทกมาอย่างดี

อวัยวะภายในของ ref 2 se ใหม่ ก่อนใส่หลอดลงไป เปลี่ยนจาก ref 2 เยอะมาก

อวัยวะภายในของ ref 2 se ใหม่ หลังใส่หลอดลงไป เปลี่ยนจาก ref 2 เยอะมาก

หน้าตาและโหวเฮ้ง

ได้รีโมทตัวใหม่เป็นอลูมินั่มแล้ว

เท่าที่ลองฟังเสียงในเบื้องต้น (เขาแนะนำให้เลิร์น 600 ชั่วโมง จะอีกนานไหมเนี่ย) เสียงเบสอิ่มขึ้นกว่า ref 2 เดิม มีมิติ และ เวทีเสียงกว้าง แยกแยะตำแหน่งชิ้นดนตรีได้ดีกว่าเดิม   ต้องรอให้ได้สัก 200 ชั่วโมงจะอั๊พเดทใหม่นะครับ :bye1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน, 2012, 10:45:20 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12754 เมื่อ: 19 กันยายน, 2012, 08:03:41 PM »
Glee season 3 Bluray ก็ออกแล้วนะครับ แต่ตอนหลังๆไม่ค่อยสนุกเลย
season 4 เพิ่งเริ่มฉายอาทิตย์นี้ดูค่อยมีแววหน่อยมีนักร้องหญิงที่มาเข้า
วงใหม่ร้องเพลงเพราะมากๆเลย
หวัดดีครับคุณหมอ ผมได้ Bluray Glee Season3 ใสพักหนึ่งแล้ว แต่เปิดดูจากเครื่อง Marantz BD9001 ไม่ได้ งง เอามาริ๊พลง HDD ดูผ่าน Dune ได้ งง มากๆ  N]

ปล. season 4 ยังไม่ได้โหลดมาดูเลย หนุกเหรอ แล้วนางเอกเดิม Rachell ยังร้องด้วยเปล่า? ผมไม่ค่อยชอบโทนเสียงของเธอเท่าไหร่
True ไม่รู้อะ ดูเอามาจากอ่าว อะ รอ bluray มาไม่ทันใจ แต่เก็บ bluray ทุก season เพลงเพราะดี
season 4 นี่ แบ่งเนื้อเรื่องเป็นสองส่วนครับ คือ Glee club ที่ Ohio เหมือนเดิม กะ Rachel, Kurt ที่ NYADA นะครับ lead ใหม่ที่มาแทน Rachel
Melissa Benoist ดีมากๆเลยครับ ชอบเสียงเธอมากกว่า Rachel เหมือนกัน
ไม่รู้ว่าทรูเอามาฉายหรือยัง วันไหนอ่ะ