ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ  (อ่าน 1956083 ครั้ง)

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 08:58:07 AM »
อยากเห็นขบวนปู๊นๆ McIntosh เร็วๆจังครับพี่ อิอิอิ :headphone
วันนี้ทาง KS มาส่ง Mc 402 Stereo 400W/channel ให้แล้วเมื่อตอนเย็น ผมเอามาขับคู่หน้า BE 10 แทน Arcam monobloc P1 175w/channel เพิ่งจะลองฟังมา 4 ชั่วโมงตั้งแต่ 5 โมงเย็นถึง 3 ทุ่ม ครับ โอ้โห เสียงเบสมาเป็นลูกๆ เลยทีนี้ ถูกใจมากครับ สงสัยต้องรีบไปถอย Mc 2502 250w x 5 channel มาขับ center 616 และ surround Paradigm Studio20 v.3 แทน Arcam FMJ P7 ของเดิมเสียแล้วละซิ  8)

This one is also a heaviwieght. :)
ต้องขอโทษทุกๆ คนนะครับ ที่ไม่มีรูปให้ดูเลย จะบอกอบ่างไรดีล่ะครับ เอางี้ละกันขออธิบายแบบตรงๆ เลยว่า ผม post รูปลงในกระทู้ไม่เป็นน่ะครับ โห่ฮิ้ว กิ๊บบบบบบ บุ๋ย อายเขาไหมล่ะ ขุนจิตอุตส่าห์สอนใช้ photobucket ก็แล้วยังหาทาง copy รูปที่มีบายตะไทมาลงงให้ดูไม่เป็นกะเขาเสียที ขอโทษคร๊าบบบบบบบบ  :giveup :help :help :help

ออฟไลน์ Nung-G

Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 09:04:15 AM »
ผมว่าไม่มีคำบรรยายแล้วล่ะครับ อิอิอิ มันเลยคำว่าสุดๆไปแล้ว O0 O0 ต้องไปหาภาษาอื่นก่อง 8)

ปล.. พี่วิรุฬจะให้ผม post รูปห้องพี่ที่ให้ผมทาง email ให้ไหมพี่ ต้องขออนุญาติพี่ก่อน

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 09:10:31 AM »
ผมว่าไม่มีคำบรรยายแล้วล่ะครับ อิอิอิ มันเลยคำว่าสุดๆไปแล้ว O0 O0 ต้องไปหาภาษาอื่นก่อง 8)

ปล.. พี่วิรุฬจะให้ผม post รูปห้องพี่ที่ให้ผมทาง email ให้ไหมพี่ ต้องขออนุญาติพี่ก่อน
ได้คับผม thank you หลายๆ แต่ภาพที่ถ่ายมันค่อนข้างมือสมัครเล่นนะถ้าเทียบกับของทุกๆ ท่าน เขาถ่ายออกมาแล้วผมอายยยย ครับ เด๊ยวจะวิ่งไปซื้อ Nikon D90 มาถ่ายให้ใหม่ล่ะกัน แต่ก็ช่วยกรุณา post ให้ก่อนก็ได้ครับ  Y] ;)

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 09:39:17 AM »
รูปบางส่วนครับ พี่เค้าถ่ายอาจจะเบลอๆ เพราะมือสั่น ไปเลื่อนตัว BE10 เยอะไปหน่อยหรือป่าวครับ อิอิอิ

นี่ขนาดห้องเก่านะครับ ห้องใหม่ที่กำลังทำยังไม่นับ .....อูยยย

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 10:34:28 AM »
wow !! สุดยอดครับพี่ ของดี ๆ ทั้งนั้นเลย  :clap

พี่วิรุณเมื่อไหร่เปิดบ้านครับพี่ อยากละเลียดไวน์ เคล้า av อิ อิ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 10:41:39 AM »
wow !! สุดยอดครับพี่ ของดี ๆ ทั้งนั้นเลย  :clap

พี่วิรุณเมื่อไหร่เปิดบ้านครับพี่ อยากละเลียดไวน์ เคล้า av อิ อิ

รอไว้ให้ได้ BE20 ตัวใหม่มาแทนคู่หน้า  และจะเอา BE10 ไปเป็น surround หลังก่อน ค่อยมาดูกัน จะได้ช่วยกันจูน จู่น จู้น จู๊น จู๋น กัน แฮะ แฮะ เอิ้อร์ก :drunk

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 10:47:41 AM »
รูปบางส่วนครับ พี่เค้าถ่ายอาจจะเบลอๆ เพราะมือสั่น ไปเลื่อนตัว BE10 เยอะไปหน่อยหรือป่าวครับ อิอิอิ

นี่ขนาดห้องเก่านะครับ ห้องใหม่ที่กำลังทำยังไม่นับ .....อูยยย

[
แทง คิ้ว นะน้องหนึ่งที่ช่วยดพสต์รูปที่มือสั่นๆ ให้ ก็ผมมันแก่เลี้ยว เลยมือสั่นไปตามวัย ยังไงก็ขอคนแก่ก่อนนะเสร็จแล้วจะได้ไปต่อแถวใหม่ ฮิฮิ  :clap
คราวหน้าสอนข้าน้อยทำโพสต์รูปจาก photobucket ให้ด้วยนะครับ จะได้อัพเดทให้ดูเองมีรูปใหม่ๆ อีกเพียบ เพราะเพิ่งไปหิ้ว Nikon D90 มาชุดใหญ่ เฮ้ออออออ!!!!!  :cry2

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 11:01:23 AM »

[
แทง คิ้ว นะน้องหนึ่งที่ช่วยดพสต์รูปที่มือสั่นๆ ให้ ก็ผมมันแก่เลี้ยว เลยมือสั่นไปตามวัย ยังไงก็ขอคนแก่ก่อนนะเสร็จแล้วจะได้ไปต่อแถวใหม่ ฮิฮิ  :clap
คราวหน้าสอนข้าน้อยทำโพสต์รูปจาก photobucket ให้ด้วยนะครับ จะได้อัพเดทให้ดูเองมีรูปใหม่ๆ อีกเพียบ เพราะเพิ่งไปหิ้ว Nikon D90 มาชุดใหญ่ เฮ้ออออออ!!!!!  :cry2

ใช้ขาตั้งด้วยครับภาพจะได้ไม่สั่น

หรือถ้าใช้มือถือกล้อง ใช้สูตรที่ว่าความเร็วชัตเตอร์ต้องไม่ต่ำกว่า focal length (ทางยาวโฟกัส)

เช่นถ่ายที่ความยาวโฟกัสที่ 70mm ความไวชัตเตอร์ก็ไม่ควรจะต่ำกว่า 1/70 sec อะไรประมาณนั้นครับ :)

ปล. ได้ D90 มากับ lenses เยอะมั้ยครับ ยินดีด้วยครับ :clap

ปล. อีกที - ลำโพงรุ่น BE10 และ 20 นี่ลุงอยากฟังเป็นบุญหูจัง อิอิ ไว้มีโอกาส ไม่พลาดแน่นอน :headphone
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ Minzy

• Freshy
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 11:09:47 AM »
ดีๆทั้งน้านนน 0)]

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 09:12:54 PM »
[[/quote]

ใช้ขาตั้งด้วยครับภาพจะได้ไม่สั่น

หรือถ้าใช้มือถือกล้อง ใช้สูตรที่ว่าความเร็วชัตเตอร์ต้องไม่ต่ำกว่า focal length (ทางยาวโฟกัส)

เช่นถ่ายที่ความยาวโฟกัสที่ 70mm ความไวชัตเตอร์ก็ไม่ควรจะต่ำกว่า 1/70 sec อะไรประมาณนั้นครับ :)

ปล. ได้ D90 มากับ lenses เยอะมั้ยครับ ยินดีด้วยครับ :clap

ปล. อีกที - ลำโพงรุ่น BE10 และ 20 นี่ลุงอยากฟังเป็นบุญหูจัง อิอิ ไว้มีโอกาส ไม่พลาดแน่นอน :headphone
[/quote] Thank you for your expertise advises, I'll try tomorrow.
สำหรับการฟังชุด Usher BE20 & BE10 คงจะเป็นต้นเดือนมิ.ย. นะครับ ขอจัดอะไรต่อมิอะไรให้เข้าที่เข้าทางก่อน และเจ้า BE20 จะมาประมาณปลายเดือน พ.ค.ด้วยครับ ยินดีต้อนรับคุณลุงครับ  :kicking

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2009, 10:03:42 PM »
พี่ถ่ายด้วย D90 ใหม่หรือยังครับพี่ รอชมๆๆ :D :D

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 11:28:10 AM »
พี่ถ่ายด้วย D90 ใหม่หรือยังครับพี่ รอชมๆๆ :D :D

น่าจะเริ่มถ่ายได้ค่ำนี้นะ เพราะกำลังชาร์ทถ่านตามคำแนะนำอยู่ว่าต้องให้ได้เต็ม 10 ชั่วโมงสำหรับการชาร์ตครั้งแรก เดี๋ยวจะส่งให้ดูนะครับ  :yahoo

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 06:14:13 PM »
พี่คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ........แกะกล่องงงงงงงง DDDD 90 หรือออยางงงงงงงงงงงง คร๊าบบบบบบบบบบ :yawn :yawn :yawn :yawn...ฮ้าวววววว

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 06:23:07 PM »
พี่คร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ........แกะกล่องงงงงงงง DDDD 90 หรือออยางงงงงงงงงงงง คร๊าบบบบบบบบบบ :yawn :yawn :yawn :yawn...ฮ้าวววววว
แกะแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาถ่ายเลย รอพรุ่งนี้ตอนกลางคืนได้ป่ะ เพราะพรุ่งนี้เย็นนัด KS มาส่ง Mc205 อีก 1 หน่วย เอามาแทน Arcam FMJ7 เพื่อขับsurround หลัง ไปก่อน แล้วกระผมจะรีบถ่ายยยยยยยยยยยยยย ให้อย่างด่วนเลยคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ ฮิฮิ เวลาอยู่บ้านยังไม่คอยจะมีเลยไม่รู้ตูจะขนซื้อเครื่องเข้ามาทำไม งงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  :think1 :think2 :pc

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 06:25:50 PM »
 อ้อ แล้ว file BD ที่ rip ด้วย LG เป็นอย่างไร โอไหม ถาโอเดี๋ยวผมแวะไป fortune ถอยออกมาเลย จะได้ช่วยกัน rip ไง ฮิฮิ  ^-^

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 06:29:11 PM »
อ้อ แล้ว file BD ที่ rip ด้วย LG เป็นอย่างไร โอไหม ถาโอเดี๋ยวผมแวะไป fortune ถอยออกมาเลย จะได้ช่วยกัน rip ไง ฮิฮิ  ^-^

ใช้ได้เลยครับ มันริปออกมาได้ 2 อย่าง 1. เป็น directory เหมือน bd เลย 2. image file
ผมเอามาลองเปิดผ่าน PowerDVD ที่คอม ก็โอนะพี่

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 06:31:17 PM »
แกะแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาถ่ายเลย รอพรุ่งนี้ตอนกลางคืนได้ป่ะ เพราะพรุ่งนี้เย็นนัด KS มาส่ง Mc205 อีก 1 หน่วย เอามาแทน Arcam FMJ7 เพื่อขับsurround หลัง ไปก่อน แล้วกระผมจะรีบถ่ายยยยยยยยยยยยยย ให้อย่างด่วนเลยคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ ฮิฮิ เวลาอยู่บ้านยังไม่คอยจะมีเลยไม่รู้ตูจะขนซื้อเครื่องเข้ามาทำไม งงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  :think1 :think2 :pc

อิอิ ถ้ามันรกบ้านพี่ ขนมาไว้ห้องผมก็ได้พี่ ผมยอมครับ :stretcher อิอิอิ

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 06:44:03 PM »
อยากฟัง mc เร็วๆจัง.....เผื่อจะมีลูกฮึด... upgrade Power amp. มั่ง....อิอิ

เอ๋
พิจิต 089-771-8895

• kjit
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 10:11:10 PM »
อยากฟัง mc เร็วๆจัง.....เผื่อจะมีลูกฮึด... upgrade Power amp. มั่ง....อิอิ

เอ๋

โครงการเดินตู้ไฟ  เล่นก่อน  ตอนนี้ลูกน้องผม  อาทิตย์หน้า  น่าจะกลับครับพี่

ถึงจะไปทำให้ได้ครับ  แต่ยังตามตัว  ไม่เจอเลย  ครับ   

พี่หมออัคดา  นัดใส่เลนว์  isco   ยังไม่ได้ไปติดเลยครับ  พี่
 :yahoo :yahoo

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 10:16:47 PM »

เอ๋

โครงการเดินตู้ไฟ  เล่นก่อน  ตอนนี้ลูกน้องผม  อาทิตย์หน้า  น่าจะกลับครับพี่

ถึงจะไปทำให้ได้ครับ  แต่ยังตามตัว  ไม่เจอเลย  ครับ   

พี่หมออัคดา  นัดใส่เลนว์  isco   ยังไม่ได้ไปติดเลยครับ  พี่
 :yahoo :yahoo

ไม่เป็นไรศรีรอได้ เพราะช่วงนี้งานเข้าต้องไปๆ มาๆ ระยอง-พัทยา-ศรีราชา แทบจะทุกวัน คงรอไว้เดือนหน้าก็ได้อ่ะ ศรีทนได้  2f

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 10:36:21 PM »
พี่ เดี๋ยวผมส่ง Program file AnyDVD HD ไปให้ทาง email นะครับ...น่าจะพรุ่งนี้ เพราะอยู่ใน hdd ที่ office คร๊าบบ :showoff

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 12 พฤษภาคม, 2009, 10:44:29 PM »
พี่ เดี๋ยวผมส่ง Program file AnyDVD HD ไปให้ทาง email นะครับ...น่าจะพรุ่งนี้ เพราะอยู่ใน hdd ที่ office คร๊าบบ :showoff
thanks Khun Nung but no need to be hurry because I can not get LG BD from Fortune today, it's out of order they will be available again this Saturday.  :cry2  :crybaby :sorry

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2009, 11:06:54 PM »
update หน่อย ขณะนี้ power Mc 402 stereo 400 watt และ Mc 205 200 watt x 5 channel ได้เข้าประจำการแทน Arcam P1 monobloc 175 watt และ Arcam FMJ 7 150 x 7 channel ที่ชุด HT Room เก่าของผมเรียบร้อยแล้วเมื่อเย็นวันพุธที่ผ่านมา ขณะนี้กำลัง burn power amp Mc ทั้ง 2 หน่วยอยู่อย่างขมักเขม้นจน ผบ.ทบ.งอนไปแล้ว หาว่าเราได้ใหม่ลืมเกา ฮิฮิ  :black_eye  :black_eye
ปล.ผมถ่ายรูปแล้วด้วยกล้อง nikon D90 ตัวใหม่แต่ใช้ mode auto ทั้งหมดเพราะยังเล่นลูกเล่นไม่เป็นครับ แต่คงต้องรอหาทาง post รูปให้ดูนะครับ เพราะยัง post ไม่เป็น แฮะ แฮะ  :think1 :dontno

• kjit
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 05:37:38 AM »
พี่ครับ  ลูกน้อง  ผม อาทิตย์หน้ากลับครับ   

เห็นคุย  ae  คุยกับพี่ไว้ว่า 

จะเอา  ตู้ไฟ  isoclean  ที่พี่จองไว้ไปเล่นก่อน

ทำได้เลยครับ   สามารถ  เอาไปทำให้ได้นะครับ     

บ้านพี่  น่าจะเดินสายไฟ  ชั่วคราว 16  มม  เข้าทางด้านหลังห้อง  เจาะรูสัก 3 รู   เอาตู้วางใกล้  ต่อสาย เข้า บลอคไม้   สัก 2 ลูกเซอร์กิต   
ก็ใช้ได้แล้วครับ

วันเดียวเสร็จครับ  พี่

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 08:30:19 AM »
ผมว่าอย่างห้องพี่ใหญ่เรา สายไฟ 16มม อาจจะเล็กไปอ่ะจิต..........อืม..........เอาสัก 99 มม. ให้ใหญ่กว่าโรงงานผลิดไฟฟ้าเลยดีไหม  :busted_copอิอิอิ (ไม่รู้มีป่าว)

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 08:52:56 AM »
ภาพจาก D90 ครับ พี่เค้าตั้ง auto หมด .....รายละเอียดภาพกับสี สวยจิงๆ D90 :clap :clap

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 08:54:30 AM »
ชอบไอ้ตัวฟ้าๆจัง :o

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 05:57:06 PM »
เห็นพี่ใหญ่เล่นขนาดนี้ ทนไม่ไหวครับ เลยไปที่ Mc Paragon มาเหมือนกัน พี่เล่นเป็นคู่ ผมก็เอาด้วยครับ สั่งไปเรียบร้อย ยอมรับเลย ซามูไรเบอร์เกอร์หมูใหม่ นี่มันอร่อยๆจิง ไม่ค่อยเลี่ยน นะ แถมไอติมด้วย เด็กๆชอบ   :cheerอิอิอิอิ
 :pg_blossm :pg_bubbles :pg_buttercup :ph34r

• **
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 10:14:25 PM »
เห็นพี่ใหญ่เล่นขนาดนี้ ทนไม่ไหวครับ เลยไปที่ Mc Paragon มาเหมือนกัน พี่เล่นเป็นคู่ ผมก็เอาด้วยครับ สั่งไปเรียบร้อย ยอมรับเลย ซามูไรเบอร์เกอร์หมูใหม่ นี่มันอร่อยๆจิง ไม่ค่อยเลี่ยน นะ แถมไอติมด้วย เด็กๆชอบ   :cheerอิอิอิอิ
 :pg_blossm :pg_bubbles :pg_buttercup :ph34r

งั้นลุงไปได้ของรุ่นใหญ่กว่ามาเหมือนกัน Big Mc อิอิ ;D :clap

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 11:59:19 PM »
อ่านตั้งนานนึกว่าเอากะเขาด้วย ดีใจแทบแย่นึกว่าจะมีใครบ้าตามเราด้วย ที่แท้ก็ MacDonald ฮุฮุ ของเขาอร่อยจริงๆ ผมชอบ Big Mac แบบลุง Santa เหมือนกัน  0)]

« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 09:09:11 PM »
พี่ใหญ่ครับถามนิด
Dvico พี่เล่น flac ได้ แล้วพี่เคยฟังยังครับ ดีกว่าธรรมดาป่าวว  8) หรือพี่หา DAC นอกมาต่อ...........หรือพี่ไม่เคยเล่นเลยครับ เก็บแต่หนังสงครามอย่างเดียวอ่ะป่าวว (อิอิ นอกเรื่อง) :P

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 10:42:06 PM »
พี่ใหญ่ครับถามนิด
Dvico พี่เล่น flac ได้ แล้วพี่เคยฟังยังครับ ดีกว่าธรรมดาป่าวว  8) หรือพี่หา DAC นอกมาต่อ...........หรือพี่ไม่เคยเล่นเลยครับ เก็บแต่หนังสงครามอย่างเดียวอ่ะป่าวว (อิอิ นอกเรื่อง) :P
ตอบตรงๆ ว่าไม่เคย ฮิฮิ  :P

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2009, 10:59:12 PM »

ขออนุญาตปรับปรุงรายการอุปกรณ์ห้อง HT เดิมที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน จากรูปที่คุณน้องหนึ่งเขาช่วย post ให้เมื่อวานนี้หน่อยครับ

1) ห้อง Home Theater เดิม (ขนาด 4 x 4.5 เมตร)
    ระบบ Digital True HD 7.1
1.1    Pre Amplifier & Surround Processor : Cary Cinema 11a โม Fuse (HiFi Tunning) และ Socket (Furutech))
1.2    Power Amplifier : McIntosh MC402 Stereo 400 watt/channel for Front Spk.
                               : McIntosh MC205 5 x 200 watt for Center and Surround Spk.
1.3   Video Scaler : Pixel Magic Crystalio II VPS3100
1.4   Bluray Player : Pioneer BDP LX71A (โมภาคจ่ายไฟและฟิวส์ใหม่หมด)
1.5   HD DVD Player : Toshiba HD A35
1.6   CD Player : Rega Apollo
1.7   Turntable Player : ClearAudio Emotion w Benz Micro Cartridge
1.8   Phono Preamplifier : Bellari VP129
1.9   Media Player : (1)   HTPC w HDMI output
                           (2)   Dvico 7000A
1.10 Video Projector : Infocus IN83
1.11 LCD TV : Toshiba Regza 42” Full HD
1.12 Satellite Receiver : Smart Box 1080i w HDMI output
1.13 Speakers : (1) Front Spk. : Usher Be20 (จะเข้าประจำการสิ้นเดือนนี้)
                      (2) Center Spk.: Usher X-616
                      (3) Side Surround Spk.: Totem Inceiling
                      (4) Back Surround Spk.: Usher Be10
                      (5) Sub Woofer : front - Totem Thunder 
                      (6) Sub Woofer : back - Velodyne CHT12R
1.14 Power Conditioner and Stabilizer : Magnet IRC600 x 2 units (1 to 2 Power Amps., 1 to Pre Amp., Bluray, Cd, Turntable, Scaler)
1.15 Power Diffuser : Magnet NFC1 x 4 units (to: Bluray, Surround Processor, Video Scaler and Projector)
1.16 Electrical Socket : Clev Power Bridge 8
1.17 Electrical Outlet : Isoclean Gold Plate
1.18 Interconnect Cables : (1) HDMI Cables : Furutech 1.3v (Processor to Scaler)
                                                               Wireworld Silver Line (Bluray to Processor)
                                                               Monster 1000HD Ultra High Speed (Scaler to DLP Projector)
                                                               Monster M1000HD (HDDVD to Processor)
                                                               Monster 1000HD Ultra High Speed (Dvico to Processor)
                                                               Monster 1000HD Ultra High Speed (HTPC to Processor)
                                      (2) Coaxial Cables : Monster M1000 (Bluray,CD to Processor)
                                                                 Tributary (HTPC to Processor)
                                      (3) Optical Cable : Monster M1000 (HDDVD to Processor)
                                      (4) Analog Cable : Monster M1000 (CD, Turntable, Cartridge Preamp to Processor)
                                                                Monster Interlink400 (Satellite Receiver to Processor)
                                                                Monster M1000SW (Processor to SubWoofer Spk.)
                                                                Monster M1000 (Processor to Surround Spks. Power Amps.)
                                                                Nordost RedDawn XLR balanced (Processor to Front Spk. Power Amps.)
                                      (5) Speaker Cable : Nordost Blue Heaven biwire (Front – Center Spks.)
                                                                 Nordost Standard biwire (Surround Spks.)
                                      (6) Power Cable : Monster P400 Signature x 7 sets (to AV Paradise Stabiliser&Conditioner v.1, to Magnet IRG600 x 2
                                                               to Mc Power Amps. X 2, to Subwoofer x 2)
                                                               Oyaide Tsunami x 1 (to CD)
                                                               Shunyata Research Purple Vernom (to HTPC)
                                                               Merlek Kable (to Satellite Receiver)

:cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

• kjit
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 06:49:59 AM »

ขออนุญาตปรับปรุงรายการอุปกรณ์ห้อง HT เดิมที่ใช้อยู่ในปัจจุบัน จากรูปที่คุณน้องหนึ่งเขาช่วย post ให้เมื่อวานนี้หน่อยครับ

1) ห้อง Home Theater เดิม (ขนาด 4 x 4.5 เมตร)
1.1    Pre Amplifier & Surround Processor : Cary Cinema 11a โม Fuse (HiFi Tunning) และ Socket (Furutech))
1.2    Power Amplifier : McIntosh MC402 Stereo 400 watt/channel for Front Spk.
                               : McIntosh MC205 5 x 200 watt for Center and Surround Spk.
1.3   Video Scaler : Pixel Magic Crystalio II VPS3100
1.4   Bluray Player : Pioneer BDP LX71A (โมภาคจ่ายไฟและฟิวส์ใหม่หมด)
1.5   HD DVD Player : Toshiba HD A35
1.6   CD Player : Rega Apollo
1.7   Turntable Player : ClearAudio Emotion w Benz Micro Cartridge
1.8   Phono Preamplifier : Bellari VP129
1.9   Media Player : (1)   HTPC w HDMI output
1.10 Video Projector : Infocus IN83
1.11 LCD TV : Toshiba Regza 42” Full HD
1.12 Satellite Receiver : Smart Box 1080i w HDMI output
1.13 Speakers : (1) Front Spk. : Usher Be20 (จะเข้าประจำการสิ้นเดือนนี้)
                      (3) Side Surround Spk.: Totem Inceiling
                      (4) Back Surround Spk.: Usher Be10
                      (5) Sub Woofer : front - Totem Thunder 
                      (6) Sub Woofer : back - Velodyne CHT12R
1.14 Power Conditioner and Stabilizer : Magnet IRC600 x 2 units (1 to 2 Power Amps., 1 to Pre Amp., Bluray, Cd, Turntable, Scaler)
1.15 Power Diffuser : Magnet NFC1 x 4 units (to: Bluray, Surround Processor, Video Scaler and Projector)
1.16 Electrical Socket : Clev Power Bridge 8
1.17 Electrical Outlet : Isoclean Gold Plate
1.18 Interconnect Cables : (1) HDMI Cables : Furutech 1.3v (Processor to Scaler)
                                                               Wireworld Silver Line (Bluray to Processor)
                                                               Monster 1000HD Ultra High Speed (Scaler to DLP Projector)
                                                               Monster M1000HD (HDDVD to Processor)
                                                               Monster 1000HD Ultra High Speed (Dvico to Processor)
                                                               Monster 1000HD Ultra High Speed (HTPC to Processor)
                                      (2) Coaxial Cables : Monster M1000 (Bluray,CD to Processor)
                                      (3) Optical Cable : Monster M1000 (HDDVD to Processor)
                                      (4) Analog Cable : Monster M1000 (CD, Turntable, Cartridge Preamp to Processor)
                                                                Monster Interlink400 (Satellite Receiver to Processor)
                                                                Monster M1000SW (Processor to SubWoofer Spk.)
                                                                Monster M1000 (Processor to Surround Spks. Power Amps.)
                                                                Nordost RedDawn XLR balanced (Processor to Front Spk. Power Amps.)
                                      (5) Speaker Cable : Nordost Blue Heaven biwire (Front – Center Spks.)
                                                                 Nordost Standard biwire (Surround Spks.)
                                      (6) Power Cable : Monster P400 Signature x 7 sets (to AV Paradise Stabiliser&Conditioner v.1, to Magnet IRG600 x 2
                                                               to Mc Power Amps. X 2, to Subwoofer x 2)
                                                               Shunyata Research Purple Vernom (to HTPC)
                                                               Merlek Kable (to Satellite Receiver)

:cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2 :cry2

ห้าม  post  ครับ  ผมอิจฉา  ครับ  พี่

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 08:41:21 AM »

1.3   Video Scaler : Pixel Magic Crystalio II VPS3100
1.4   Bluray Player : Pioneer BDP LX71A (โมภาคจ่ายไฟและฟิวส์ใหม่หมด)
1.5   HD DVD Player : Toshiba HD A35
1.7   Turntable Player : ClearAudio Emotion w Benz Micro Cartridge
1.8   Phono Preamplifier : Bellari VP129
1.9   Media Player : (1)   HTPC w HDMI output

Arcam ไปซะแระ มาเป็น Mc เลยคราวนี้ :D :D
น่าจะมีอะไรเพิ่มอีกเยอะครับพี่  :headphoneอย่าเพิ่งรีบสรุปดีกว่า อิอิอิ เอาไปหน้าหนึ่งเต็มๆเลย

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 06:56:39 PM »
เยี่ยมยอดเลยครับพี่  system ระดับเทพเลย  :clap c)
ชอบที่มีบานเลื่อนหน้า จอ projector ด้วยเวลาดูทีวี design เยี่ยมครับ

system ของผมประมาณ 5 บรรทัดก็จบแล้วครับ อิ อิ  K]

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 09:38:16 PM »
เยี่ยมยอดเลยครับพี่  system ระดับเทพเลย  :clap c)
ชอบที่มีบานเลื่อนหน้า จอ projector ด้วยเวลาดูทีวี design เยี่ยมครับ

system ของผมประมาณ 5 บรรทัดก็จบแล้วครับ อิ อิ  K]

ขอบคุณที่ชมนะครับ อย่าถือสาผมเลยผมมันพวกไอ้บ้ายอซะด้วย ยุผมมากๆ เดี๋ยวเปิดร้านขายมันซะเองเลย จะได้รู้แล้วรู้รอดกันไปเลย ดีไหมเอ่ย ?  K)
จริงๆ แล้ว ผมยังมีห้องดู HT อีก 2 ห้อง กับ 1 คันรถ (ในรถก็ใช้ระบบ 7.2 ของ Alpine ทั้งชุดเหมือนกัน) ยังไม่ได้ update ให้ทราบกันเลย เพราะมีอะไรที่เปลี่ยนไปจากเดิมอีกมากเหมือนกัน เอาไว้ว่างๆ จะเสนอให้ทราบครับผม  :drive1

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 09:56:25 PM »

Arcam ไปซะแระ มาเป็น Mc เลยคราวนี้ :D :D
น่าจะมีอะไรเพิ่มอีกเยอะครับพี่  :headphoneอย่าเพิ่งรีบสรุปดีกว่า อิอิอิ เอาไปหน้าหนึ่งเต็มๆเลย
[/quote]
Arcam PMJ7 150 x 7 channel ได้ระเห็ดใส่กล่องไปไว้ที่ AV paradise แล้ว เผื่อมีเพื่อนๆ สนใจ จริงๆ Arcam ตัวนี้เสียงดี นุ่มนวล แต่เสียอย่างเดียวกำลังน้อยไปหน่อยสำหรับ Usher BE20/10 เลยจำใจต้องเปลี่ยน จริงๆ แล้วชอบมากๆ เลย ยังเพิ่งจะพ้น burn เอง เล่นไปประมาณ 300 ชั่วโมงเท่านั้น (เท่ากับอายุหลอด Infocus83) เสียดายจัง :cry2  :cry2

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 10:48:02 PM »

ขอบคุณที่ชมนะครับ อย่าถือสาผมเลยผมมันพวกไอ้บ้ายอซะด้วย ยุผมมากๆ เดี๋ยวเปิดร้านขายมันซะเองเลย จะได้รู้แล้วรู้รอดกันไปเลย ดีไหมเอ่ย ?  K)
จริงๆ แล้ว ผมยังมีห้องดู HT อีก 2 ห้อง กับ 1 คันรถ (ในรถก็ใช้ระบบ 7.2 ของ Alpine ทั้งชุดเหมือนกัน) ยังไม่ได้ update ให้ทราบกันเลย เพราะมีอะไรที่เปลี่ยนไปจากเดิมอีกมากเหมือนกัน เอาไว้ว่างๆ จะเสนอให้ทราบครับผม  :drive1

ผมบอกแล๊วว.......ขอเต็มๆ A3 4 แผ่นคร๊าบบ เอาแบบละเอียดยิบเลย หุหุหุ :winkiss :winkiss
ปล.. รถพี่ใหญ่ น่านั่ง ม๊ากๆๆ มีดาวเทียมด้วย......ทำเหมือนเรื่อง Eagle Eyes ได้ป่าวพี่ เท่ดี...อิอิ :phone :dj

ออฟไลน์ Pairat13

• **
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:56:28 AM »
The great system krub :) K) :o

• **
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 01:56:45 PM »
ถามแบบไม่รู้นะครับว่าการเอาลำโพงคุณภาพสูงไปไว้ที่ surround back นี่ผลเป็นยังไงบ้างครับ

เพราะความคิดส่วนตัว ลุงว่าที่ side surround น่าจะได้รับประโยชน์มากกว่าและคุ้มค่ากว่าครับ เลยลองถามดูครับ :headphone

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:10:56 PM »
ถามแบบไม่รู้นะครับว่าการเอาลำโพงคุณภาพสูงไปไว้ที่ surround back นี่ผลเป็นยังไงบ้างครับ

เพราะความคิดส่วนตัว ลุงว่าที่ side surround น่าจะได้รับประโยชน์มากกว่าและคุ้มค่ากว่าครับ เลยลองถามดูครับ :headphone
ตอบจริงๆ นะครับ การเอา Be10 ไปเป็นลำโพง back surround นั้นไม่ค่อยคุ้มค่าหรอกครับ ตรงอย่างที่ท่าน santa ว่า ลำโพง side surround สำคัญกว่า เสียงออกมากกว่าครับ แต่ทำอย่างไรได้มันบ้าไปแล้วล่ะครับ เพราะจะเอาลำโพงที่มันไม่เหมือนกัน ขนาดไม่เท่ากันมาใช้ในชุดมันดูไม่เข้ากันตามความคิดของพวก arkitek น่ะครับ (ผมไม่ใช่พวก tek น่ะ เป็นพวกเอ็นจิเนียลิง ฮิฮิ) เลยโดนเขายุส่งมันยิ่งทำให้เสียเงินมากขึ้นจริงๆ ด้วยครับ  Y]
แต่ตามทฤษฎีฝรั่งเขา recommended ว่าลำโพงระบบ 7.1 จะต้องเป็นขนาดเดียวกันทั้งชุดนะครับเสียงจึงจะ balance และ matching กันทั้งระบบเมื่อ sources ต้นทางอัดมาแบบเต็มๆ นะครับ จริงๆ หนัง BD ระบบ 7.1 บางเรื่องเสียง surround back น้อยมากๆ ก็มีอยู่เยอะครับ เห็นด้วยยยยยยยยยยยย Y] Y]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:13:23 PM โดย ch1am4p3 »

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:17:13 PM »
The great system krub :) K) :o

System นี้เป็นอะไรที่สุดๆเลยครับ 
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ชม อย่าชมมากเลยครับเดี๋ยวจะเหลิง และถูกยุให้เสียตังค์เพิ่มอีก แค่นี้ยังไม่รู้จะบอก ผบ.ทบ.ว่าตกลงแล้วทั้งชุดมันเท่าไหร่ เพียงแต่เกริ่นๆ ไปว่าไม่แพงหร๊อกประมาณ 1000-2000 เอง (แต่วงเล็บไว้ในใจว่า 1000-2000k) ฮิฮิ ผบ.ท่านบอกว่าวันหลังไม่มีอะไรจะกินเขาจะเอาสาย interconnect ทั้งหลายมาทำ spagetti ขี้เมาให้ทาน หุหุ โหดไหม :help :help :help

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:19:48 PM »

ผมบอกแล๊วว.......ขอเต็มๆ A3 4 แผ่นคร๊าบบ เอาแบบละเอียดยิบเลย หุหุหุ :winkiss :winkiss
ปล.. รถพี่ใหญ่ น่านั่ง ม๊ากๆๆ มีดาวเทียมด้วย......ทำเหมือนเรื่อง Eagle Eyes ได้ป่าวพี่ เท่ดี...อิอิ :phone :dj
[/quote]
มันไม่ขนาด eagle eyes หรอก ไอ้ดาวเทียมนี่น่ะมันแค่รับ true จาก thaicom5 เท่านั้น ขืนเป็นแบบที่หนึ่งว่า ผบ.ของผมเขาก็รู้หมดไส้หมดพุงล่ะซิว่าตอนนี้อยู่ที่ไหนง่ะ แฮะแฮะ  :bath :bath :bath

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:58:32 PM »
พี่ใหญ่ลอง ริพๆๆๆๆ ยังครับพี่.. K) K)

• **
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 11:58:15 AM »

ตอบจริงๆ นะครับ การเอา Be10 ไปเป็นลำโพง back surround นั้นไม่ค่อยคุ้มค่าหรอกครับ ตรงอย่างที่ท่าน santa ว่า ลำโพง side surround สำคัญกว่า เสียงออกมากกว่าครับ แต่ทำอย่างไรได้มันบ้าไปแล้วล่ะครับ เพราะจะเอาลำโพงที่มันไม่เหมือนกัน ขนาดไม่เท่ากันมาใช้ในชุดมันดูไม่เข้ากันตามความคิดของพวก arkitek น่ะครับ (ผมไม่ใช่พวก tek น่ะ เป็นพวกเอ็นจิเนียลิง ฮิฮิ) เลยโดนเขายุส่งมันยิ่งทำให้เสียเงินมากขึ้นจริงๆ ด้วยครับ  Y]
แต่ตามทฤษฎีฝรั่งเขา recommended ว่าลำโพงระบบ 7.1 จะต้องเป็นขนาดเดียวกันทั้งชุดนะครับเสียงจึงจะ balance และ matching กันทั้งระบบเมื่อ sources ต้นทางอัดมาแบบเต็มๆ นะครับ จริงๆ หนัง BD ระบบ 7.1 บางเรื่องเสียง surround back น้อยมากๆ ก็มีอยู่เยอะครับ เห็นด้วยยยยยยยยยยยย Y] Y]

ตอนนี้ side surround ของ Totem ลุงเดาว่าเปลี่ยนแปลงยากใช่มั้ยครับ เพราะเห็นว่าเป็น ceiling :)

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 12:18:15 PM »

บอกได้คำเดียวครับ สุดยอดๆๆๆๆ มากครับ  O0 O0 0)] 0)]
เสียงต่างจากเดิมมากไม๊ครับพี่ ch1am4p3
Mcintosh ได้แค่มองครับ ยังไม่กล้าฟังครับ อิๆๆ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 07:46:46 PM »
พี่ใหญ่ลอง ริพๆๆๆๆ ยังครับพี่.. K) K)
ยังเลยคร๊าบ มันยังอยู่ในกล่องเหมือนเดิม แฮะ แฮะ รีบไปซื้อมากักตุนไว้ก่อนน่ะ  :D :D

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 07:52:02 PM »
ยังเลยคร๊าบ มันยังอยู่ในกล่องเหมือนเดิม แฮะ แฮะ รีบไปซื้อมากักตุนไว้ก่อนน่ะ  :D :D
วันนี้แอบไปหิ้ว scaler DVDO Edge จาก Fi ที่พารากอนมา 1 หน่วย เพราะจะเอามาลองใส่เจ้า Pana BD30 ไปยังจอพลาสมา LG 50" ตัวใหม่ดู เพราะปัจจุบันสัญญาณ BD ผ่าน HDMI ไปยัง Onkyo705 แล้วกลับมายัง LG มันหาภาพไม่เจอ งงมาก เลยต้องแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้ แถมคุณหมอนพฯ แกเชียร์ว่าแจ่ม พร้อมๆ กับ What HiFi UK and Home Theater Magazine ก็ช่วยเชียร์ว่ามันมี HDMI output 2 ช่อง ช่องหนึ่งเป็นภาพและเสียง ส่วนอีกช่องหนึ่งเป็นเฉพาะเสียง เลยน่าสนใจมากในราคาเท่านี้ เดี่ยวจะรายงานผลให้ทราบนะคร๊าบ  ^-^

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:00:55 PM »

ตอนนี้ side surround ของ Totem ลุงเดาว่าเปลี่ยนแปลงยากใช่มั้ยครับ เพราะเห็นว่าเป็น ceiling :)
[/quote]
แม่นเลย มันถูกฝังลงบนฝ้าเพดานไปแล้ว แต่หากจะเปลี่ยนจริงๆ ก็ไม่ยากหรอกครับ แต่ตอนนี้คงต้องเพลาๆ ลงหน่อยเพราะกำลังวางแปลนห้องใหม่ทั้งหมดต้องลงทุนอีกมาก เลยต้องอดเปรี้ยวไว้กินแกลบ เอ้ย ไว้กินหวานนะครับ และอีกอย่าง แฮะ แฮะ ผบ. ท่านเริ่มตาเขียวเป็นคล้ำแล้ว เพราะลูกชายใกล้จะเปิดเทอมที่มะกันโน่น เขาต้องใช้กะตังค์อีกมาก เลยพยายามข่มจิตใจไม่ให้ฟุ้งซ่านครับ หุหุ  :black_eye :black_eye

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:08:00 PM »

[/quote]
บอกได้คำเดียวครับ สุดยอดๆๆๆๆ มากครับ  O0 O0 0)] 0)]
เสียงต่างจากเดิมมากไม๊ครับพี่ ch1am4p3
Mcintosh ได้แค่มองครับ ยังไม่กล้าฟังครับ อิๆๆ

[/quote] ต้องบอกว่าพลังของ Mc เขาสุดๆ ให้ watt แบบเต็มๆ และมันดัน match กับ Usher มากๆ เพราะ Usher เขาเด่น กลาง แหลม และ Mc เขาเด่นด้านกลาง ทุ้ม เลยลงตัวมากๆ ยิ่งเล่น ไบไวร์/ไบแอมป์ ด้วยล่ะก็ สุดๆ ส่วน Audioresearch ผมได้ลองแล้วมันหวานเกินไป เพราะ Usher เขาแหลมอยู่แล้ว รวมๆ กันเลยยิ่งเอียนเล็กน้อยนะครับ
จริงๆ แล้วผมแอบปลื้ม  Mc มานานแล้ว เพราะพี่ชายผมที่เมืองมะกันเขาเล่น Mc ชุดใหญ่ทั้งชุดเลยอิจฉามากๆ เพราะราคาที่โน่นไม่โหดเหมือนที่นี่ เฮ้อออออ :headphone

ออฟไลน์ ยง101

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:09:51 PM »
ขอแย้มๆหน่อย  ห้องใหม่จะมีอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ klao

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:17:24 PM »
McIntosh แอมป์คลาสสิคระดับตำนาน เหมาะสำหรับคนคลาสสิคอย่างพี่ ch1am4p3 คร้าบ ... สุดยอด ๆ  O0

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:27:40 PM »
วันนี้แอบไปหิ้ว scaler DVDO Edge จาก Fi ที่พารากอนมา 1 หน่วย เพราะจะเอามาลองใส่เจ้า Pana BD30 ไปยังจอพลาสมา LG 50" ตัวใหม่ดู เพราะปัจจุบันสัญญาณ BD ผ่าน HDMI ไปยัง Onkyo705 แล้วกลับมายัง LG มันหาภาพไม่เจอ งงมาก เลยต้องแก้ปัญหาด้วยวิธีนี้ แถมคุณหมอนพฯ แกเชียร์ว่าแจ่ม พร้อมๆ กับ What HiFi UK and Home Theater Magazine ก็ช่วยเชียร์ว่ามันมี HDMI output 2 ช่อง ช่องหนึ่งเป็นภาพและเสียง ส่วนอีกช่องหนึ่งเป็นเฉพาะเสียง เลยน่าสนใจมากในราคาเท่านี้ เดี่ยวจะรายงานผลให้ทราบนะคร๊าบ  ^-^

ไหนบอกพอแล้วไงคร๊าบบ พี่ใหญ่   :spiteful :spiteful มาอีกแระ ฮึ่มๆๆ ลำดับที่ 198

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:32:17 PM »
ขอแย้มๆหน่อย  ห้องใหม่จะมีอะไรบ้างครับ
แหมว่าจะอุบไว้ก่อนน่ะครับ เพราะกว่าจะเสร็จขนเอาอุปกรณ์เข้าไปติดตั้งได้น่าจะปาเขาไปปลายปีโน่นล่ะครับ ช่วงนี้ฝนตกตอกเสาเข็มยังไม่ได้ครับ แต่ผมเองก็สั่งของไว้ล่วงหน้าหลายชิ้นครับ แย้มๆ ได้บ้างดังนี้ครับ
1. จอ Stewart 135" 2:2.35:1 GrayHawk
2. projector น่าจะ up จาก Infocus 83 เป็นตัวอื่น ซึ่งแว่วๆ ว่า InFocus จะออกตัวใหม่อยู่เช่นกัน แต่ไปดู Titan ที่ Grammophone มาก็ไม่เบาน่าสนมาก อีกตัวที่ถูกเสี่ยเอ๋ยุๆ อยู่ย่าจะเป็น DreamBee หรือ Sim2 ครับ (ยังไม่ได้ตัดสินใจรอได้ครับ)
3. เลนซ์ anamorphic ของ Isco ครับ แต่ไม่เอารางอัตโนมัตินะครับ ติดแบบ Fix ไปเลย
4. Bluray ว่าจะกัดฟันถอย Pioneer LX91 มาโมเป็น SDI ซะให้เข็ด
5. Scaler คงหนีไม่พ้น CrysalioII 3800 SDI มั๊งครับ
6. Pre/processor คงปลดระวาง Cary C11a แล้วหาใหม่ เล็งอยู่ระหว่าง Anthem D2V, McIntosh MX150 (เพิ่งวางตลาดในมะกัน Stereophile ฉบับล่าเชียร์สุดๆ ว่าใช้ตัว calibrate ของ Lyngdoff), Moon ตัวใหม่, และเสี่ยเอ๋เพิ่งโทรมาเชียร์ Halcro ของออสซี่ที่ว่าดีมากๆ ครับ
7. power amp จอง McIntosh MC501 500 watt monoblock ที่ KS เขาไว้ 3 หน่วย เพื่อขับ Usher BE20 คู้หน้า และ 616 center ส่วน Side/back surround คงถอย Mc402 stereo 400 watt/channel มาเพิ่มอีก 1 ตัว รวมกับที่เพิ่มถอยมาใช้ตอนนี้อีก 1 ตัว เป็น 2 ตัว ครับ
8. Sub woofer จอง Velodyne DD15 ที่บ้านทวาทศิน เขาไว้ 2 หน่วยครับ สำหรับทำเป็น Front Sub ถ้าไม่สะใจจะถอย DD 15 มาเป็น back surround ครับ
9. สายลำโพงว่าจะลอง Acousticsen "Satori" มาทำ biwire ทั้งหมด 7 ตัวเลยครับ
10.เครื่องกรองไฟน่าจะลองของ AV Paradise ชุด top 2 หน่วย 1 หน่วยสำหรับชุด power amp อีก 1 หน่วยสำหรับชุด pre/cd/bd/scaler ครับ

พอหอมปากหอมคมหรือยังครับ เอาไว้ตอนเริ่มก่อสร้างจริงๆ ผมจะถ่ายภาพลงให้ดูตลอด แบบพวกรายการ reality show เลยดีไหมครับ แล้วถ้าน้องๆ คนไหนอยากมาช่วยกันคุมงานแล้มไวน์ร่วมกับผมในวันหยุดก็ยินดีครับ  :drunk

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:35:11 PM »
McIntosh แอมป์คลาสสิคระดับตำนาน เหมาะสำหรับคนคลาสสิคอย่างพี่ ch1am4p3 คร้าบ ... สุดยอด ๆ  O0
จริงๆ แล้ว product ของ McIntosh นิตยสารใต้ดินในอเมริกาเขาเรียกว่าพวก Statement นะครับ แต่ขอบคุณที่ชมว่าผมเป้นคนคลาสสิค จริงๆ ไม่ใช่นะครับใครเคยพบผมจะตกใจผมมันพวก loso นะครับ เชื่อหรือปล่าว ผมนั่งยองๆ กินก๋วยเต๊ยวเรือมาบ่อยๆ ครับ ชอบมาก แฮะ แฮะ :whistling

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 10:34:50 PM »
....6. Pre/processor คงปลดระวาง Cary C11a แล้วหาใหม่ เล็งอยู่ระหว่าง Anthem D2V, McIntosh MX150 (เพิ่งวางตลาดในมะกัน Stereophile ฉบับล่าเชียร์สุดๆ ว่าใช้ตัว calibrate ของ Lyngdoff), Moon ตัวใหม่, และเสี่ยเอ๋เพิ่งโทรมาเชียร์ Halcro ของออสซี่ที่ว่าดีมากๆ ครับ...

8. Sub woofer จอง Velodyne DD15 ที่บ้านทวาทศิน เขาไว้ 2 หน่วยครับ สำหรับทำเป็น Front Sub ถ้าไม่สะใจจะถอย DD 15 มาเป็น back surround ครับ...

พี่จะปลดระวาง Cary 11a เมื่อไหร่ กระซิบด้วยนะ ผมขอจอง เอาแบบลดเยอะ ๆ และผ่อนส่งได้ครับ ส่วน Digital Drive ผมได้ e-mail ไปถามเขาทาง Velodyne เขาบอกว่าจะมี update ปลายปีนี้หรือในปีหน้านะครับ เพราะรุ่นนี้ออกมาเป็นสิบปีแล้ว ไม่ลองพิจารณา JL Audio บ้างเหรอครับ?

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 11:09:31 PM »
....6. Pre/processor คงปลดระวาง Cary C11a แล้วหาใหม่ เล็งอยู่ระหว่าง Anthem D2V, McIntosh MX150 (เพิ่งวางตลาดในมะกัน Stereophile ฉบับล่าเชียร์สุดๆ ว่าใช้ตัว calibrate ของ Lyngdoff), Moon ตัวใหม่, และเสี่ยเอ๋เพิ่งโทรมาเชียร์ Halcro ของออสซี่ที่ว่าดีมากๆ ครับ...

8. Sub woofer จอง Velodyne DD15 ที่บ้านทวาทศิน เขาไว้ 2 หน่วยครับ สำหรับทำเป็น Front Sub ถ้าไม่สะใจจะถอย DD 15 มาเป็น back surround ครับ...

พี่จะปลดระวาง Cary 11a เมื่อไหร่ กระซิบด้วยนะ ผมขอจอง เอาแบบลดเยอะ ๆ และผ่อนส่งได้ครับ ส่วน Digital Drive ผมได้ e-mail ไปถามเขาทาง Velodyne เขาบอกว่าจะมี update ปลายปีนี้หรือในปีหน้านะครับ เพราะรุ่นนี้ออกมาเป็นสิบปีแล้ว ไม่ลองพิจารณา JL Audio บ้างเหรอครับ?

ผมคงไม่ปลดระวาง cary c11a เขาหรอกครับ เพราะเสียงของเขาดีนะครับ หวานฉ่ำเลยเวลาฟังเพลง 2 แชนแนล ผมคงเก็บเอาไว้ในห้องดูหนังห้องที่ใช้ในปัจจุบันได้ เพราะถึงแม้ผมกำลังทำห้องใหม่ที่ใหญ่ขึ้น ผมคงยังใช้ห้องนี้อยู่ด้วยเหมือนเดิมครับ คุณ klao คงไม่รู้ว่าผมมันบ้าครับ เวลาซื้อของใหม่เข้ามาทีไรผมต้องทำห้องใหม่ทุกที นิสัยไม่ดีครับเพราะเสียดายของเดิมและค่อนข้างจะเป็นคนหวงของนะครับ เสียดายด้วยล่ะ เห็นใจผมด้วยผมอยู่กันแค่ 2 คนตายาย ทั้งบ้าน เพราะลูกชายหัวแก้วหัวแหวนเขาไปเรียนตรี-โท-เอก อยู่ที่ Harvard โน่น ผมกับ ผบ.เลยดูหนังฟังเพลงกันไปเรื่อยเปื่อย พอดีท่าน ผบ.ผมเขาชอบดูหนัง ผมเลยสนุกไปด้วยครับ  8)
สวน JL Audio ผมว่าเสียงดีครับ เบสมีพลังและนุ่มนวลมาก แต่ผมไม่ชอบรูปร่างหน้าตาของเขาน่ะครับ ผมมันพวกบ้ารูปรสกลิ่นเสียงเสียด้วยซิครับ และจริงๆ ผมมันประเภทยึดติดกับเครื่องหมายการค้าเดิมๆ ครับ (คนแก่น่ะครับหัวโบราณ ชอบอะไรก็ไม่ลืมหูลืมตาเลยล่ะครับ) แฮะ แฮะ  K)

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 11:45:16 PM »
ว้า...เราเลยอดได้ Cary ราคาย่อมเยาว์เลย  :cry2  เห็นด้วยมาก ๆ ครับว่า DD งานสวยกว่า Fathom ผมเกือบสั่ง DD-12 สี Maple ให้เข้ากับ Magnepan ของผมแล้ว เจอพิษเศรฐกิจ เลยต้องรอตัว Optimum/SPL-Ultra รุ่นถูกกว่า ที่จะออกมาใหม่แทน

ลูกพี่เก่งจังเรียน Havard ด้วย... O0 อย่างผม ตอนจะไปต่อโทยังไม่กล้าแม้แต่จะคิดสมัครถึงยูระดับนี้ เสียค่าใบสมัครฟรีแน่ ๆ

เหงา ๆ พี่ชวนเพื่อน ๆ น้อง ๆ แถวนี้ คงมีหลายคนอยากไปดูหนังที่บ้านพี่เป็นเพื่อนเยอะแยะ

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 11:46:45 PM »
แหมว่าจะอุบไว้ก่อนน่ะครับ เพราะกว่าจะเสร็จขนเอาอุปกรณ์เข้าไปติดตั้งได้น่าจะปาเขาไปปลายปีโน่นล่ะครับ ช่วงนี้ฝนตกตอกเสาเข็มยังไม่ได้ครับ แต่ผมเองก็สั่งของไว้ล่วงหน้าหลายชิ้นครับ แย้มๆ ได้บ้างดังนี้ครับ
1. จอ Stewart 135" 2:2.35:1 GrayHawk
2. projector น่าจะ up จาก Infocus 83 เป็นตัวอื่น ซึ่งแว่วๆ ว่า InFocus จะออกตัวใหม่อยู่เช่นกัน แต่ไปดู Titan ที่ Grammophone มาก็ไม่เบาน่าสนมาก อีกตัวที่ถูกเสี่ยเอ๋ยุๆ อยู่ย่าจะเป็น DreamBee หรือ Sim2 ครับ (ยังไม่ได้ตัดสินใจรอได้ครับ)
3. เลนซ์ anamorphic ของ Isco ครับ แต่ไม่เอารางอัตโนมัตินะครับ ติดแบบ Fix ไปเลย
4. Bluray ว่าจะกัดฟันถอย Pioneer LX91 มาโมเป็น SDI ซะให้เข็ด
5. Scaler คงหนีไม่พ้น CrysalioII 3800 SDI มั๊งครับ
6. Pre/processor คงปลดระวาง Cary C11a แล้วหาใหม่ เล็งอยู่ระหว่าง Anthem D2V, McIntosh MX150 (เพิ่งวางตลาดในมะกัน Stereophile ฉบับล่าเชียร์สุดๆ ว่าใช้ตัว calibrate ของ Lyngdoff), Moon ตัวใหม่, และเสี่ยเอ๋เพิ่งโทรมาเชียร์ Halcro ของออสซี่ที่ว่าดีมากๆ ครับ
7. power amp จอง McIntosh MC501 500 watt monoblock ที่ KS เขาไว้ 3 หน่วย เพื่อขับ Usher BE20 คู้หน้า และ 616 center ส่วน Side/back surround คงถอย Mc402 stereo 400 watt/channel มาเพิ่มอีก 1 ตัว รวมกับที่เพิ่มถอยมาใช้ตอนนี้อีก 1 ตัว เป็น 2 ตัว ครับ
8. Sub woofer จอง Velodyne DD15 ที่บ้านทวาทศิน เขาไว้ 2 หน่วยครับ สำหรับทำเป็น Front Sub ถ้าไม่สะใจจะถอย DD 15 มาเป็น back surround ครับ
9. สายลำโพงว่าจะลอง Acousticsen "Satori" มาทำ biwire ทั้งหมด 7 ตัวเลยครับ
10.เครื่องกรองไฟน่าจะลองของ AV Paradise ชุด top 2 หน่วย 1 หน่วยสำหรับชุด power amp อีก 1 หน่วยสำหรับชุด pre/cd/bd/scaler ครับ

พอหอมปากหอมคมหรือยังครับ เอาไว้ตอนเริ่มก่อสร้างจริงๆ ผมจะถ่ายภาพลงให้ดูตลอด แบบพวกรายการ reality show เลยดีไหมครับ แล้วถ้าน้องๆ คนไหนอยากมาช่วยกันคุมงานแล้มไวน์ร่วมกับผมในวันหยุดก็ยินดีครับ  :drunk
เห็น system plan ของพี่แล้วต้องเอาใจช่วยให้เสร็จไวๆ เลยครับ ส่วน pj น่าจะ sim2 ไปเลยครับพี่ ทีเดียวอยู่เลย จะรอเปิดห้องเลยครับ