ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ  (อ่าน 2221720 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oan

• สมาชิกรุ่น Classic
Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #12093 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2012, 07:10:37 AM »
ขอแสดงความเห็นนิดครับ

ลำโพงเซนเตอร์ วางบนชั้นแบบนั้น เวลาเล่น ความสั่นสะเทือนมันกระจายไปทั้งชั้นวางเลยนะครับ

การวางบนขาตั้ง จะช่วยเป็นเหมือนขาที่แน่นหนา ส่วนจะแต่ไหน ขึ้นกับลำโพง เลยหลายๆยี่ห้อให้กรอกทรายได้ให้แมทช์กัน

ผมเคยวางแบบนี้ ขนาดลำโพงไม่อลังการแบบนี้ วันดีคืนดี ของเล็กๆที่วางไว้ เช่น นาฬิกาเอาไว้ดูเวลา ร่วงหล่นมาเลย เพราะมันสั่นสะเทือนจนมันขยับไปเรื่อยๆจนตก

ดังนั้น แรงสั่นไปถึงเครื่องเล่นรอบๆด้วยหรือเปล่า องเอามือแตะดูครับ

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #12092 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2012, 06:47:15 AM »
เมื่อคืนแมนยู ชนะ สวอนซ๊ แบบจืดชืดไป 2 -0  ต้องไปลุ้นแมทช์สุดท้าย สงสัยปีนี้ชวด เสร็จแมนซิ แน่ๆ  K]

ระหว่างที่รอดูบอล เลยลองคลำหาสาเหตุของปัญหาเสียงฮัมจากเครื่องเล่นเทิร์นเทเบิ้ลทั้งสองตัวไปด้วย  ผล

1.  สายบาล้านซ์ยาว 10 เมตร Acoustic Zen Matrix ที่ยืมจากคุณเอ๋มา ไม่ใช่ตัวปัญหา เพราะลองสลับเอาสาย Acoustic Zen Absolute ยาว 6 เมตร (ที่ใช้เสียบจาก prepro Mc MX150 ไปยัง pre ARC 40th ann.) มาใช้แทน ผล ก็ยังมีเสียงฮัมอยู่
2.  ความยาวของสาย บาล้านซ์ 10 เมตร ไม่ใช่ปัญหา เพราะลองเอาสายบาล้านซ์ Absolute ยาว 1 เมตร เสียบจาก prephono ARC ไปยังช่อง aux 1 input ที่ prepro Mc MX150 แล้วลองเปิดฟังผ่าน prepro Mc MX150 ผ่านสัญญาณไปที่ช่อง processor bypass ที่ ARC 40th ann. ผล  เสียง ฮัมยังคงอยู่เหมือนเดิม

จาก 2 ข้อ ข้างต้น ความยาวของสายบาล้านซ์ ไม่น่าจะใช่ปัญหาของการฮัมครั้งนี้

หาสาเหตุ ต่อ

1. ลองเปลี่ยนปลั๊กผนังที่ใช้เสียบสายไฟไปยังหม้อ isoclean isolator ดูบ้าง เพราะปลั๊กชุดนี้ขุนจิตต์ มาทำให้ใหม่
ผล  เสียงฮัมยังมีอยู่เหมือนเดิม

จะหาสาเหตุต่อ ก็หมดแรงแล้ว ก้มๆ เงยๆ จนปวดหลัง แล้วพอดีบอลแมนยูมาพอดี เลยเลิกหาสาเหตุ วันนี้กลางวันจะลองต่อไป 

ตอนนี้จะเหลือแค่ลองเอาสายไฟเสียบเข้า prephono ARC ตรงดูบ้างว่าเสียงฮัหายไปไหม  ถ้าหาย แสดงว่ามาจากชุดหม้อ isoclean isolator แต่ถ้าไม่หายแสดงว่าปัญหามาจาก prephono ARC Ref2 โดยตรง (ซึ่งน่าจะมาจากตอนยกย้ายตำแหน่งที่ตั้ง อาจทำให้ขั้วหลอดหลวมก็ได้มั๊ง)  เดี๋ยวต้องหาปรีโฟโน MC ตัวอื่นมาลองดูหน่อยว่าเป็นอย่างไรบ้าง  :headphone       

« ตอบกลับ #12091 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 10:16:37 AM »
วันนี้กลับบ้านมาดึกไปหน่อยเลยยังไม่ได้ลองอะไรต้องดูบอลเอฟเอคั๊พ ช่วยนัทเชียร์เชลซีก่อน พรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่ครับ

เอารูปชุดที่ย้ายมาใหม่ลงให้ดูกันใหม่ครับ

รูปใกล้ๆ ด้านหน้า

รูปใกล้ๆ ด้านข้างขวา มีขุนพลเครื่องล้างแผ่นเสียงเรียงกันอยู่ 3 ตัว กับเครื่องล้างสนามแม่เหล็กอีกหนึ่งตัว

รูปขุนพลด้านซ้าย  กำลังคิดจะย้ายเอาตัวคุมไฟทั้งของ VPI กับ Linn ลงชั้นล่างดุว่ามีผลต่อฮัมไหม

มุมด้านซ้ายมองจากด้านหลังห้อง

มุมด้านขวามองจากหลังห้อง

ภาพรวมจากด้านหลังห้อง

หน้าห้องโล่งขึ้นเยอะเลยครับพี่วิรุฬ ..  center วางบนชั้น ก็ไม่ต้องสั่งทำขาตั้งแล้วใช่เปล่าครับ ... ได้เวลาถ่ายรูปทำ signature ใหม่แล้วครับ  :clap c)
เดี๋ยวนัดกันครับ ขอบคุณคร๊าบ :headphone

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #12090 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 10:00:19 AM »
วันนี้กลับบ้านมาดึกไปหน่อยเลยยังไม่ได้ลองอะไรต้องดูบอลเอฟเอคั๊พ ช่วยนัทเชียร์เชลซีก่อน พรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่ครับ

เอารูปชุดที่ย้ายมาใหม่ลงให้ดูกันใหม่ครับ

รูปใกล้ๆ ด้านข้างขวา มีขุนพลเครื่องล้างแผ่นเสียงเรียงกันอยู่ 3 ตัว กับเครื่องล้างสนามแม่เหล็กอีกหนึ่งตัว

รูปขุนพลด้านซ้าย  กำลังคิดจะย้ายเอาตัวคุมไฟทั้งของ VPI กับ Linn ลงชั้นล่างดุว่ามีผลต่อฮัมไหม

หน้าห้องโล่งขึ้นเยอะเลยครับพี่วิรุฬ ..  center วางบนชั้น ก็ไม่ต้องสั่งทำขาตั้งแล้วใช่เปล่าครับ ... ได้เวลาถ่ายรูปทำ signature ใหม่แล้วครับ  :clap c)

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #12089 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 08:34:12 AM »
หม้อแปลงใหญ่ของ Karan อาจจะส่งสัญญาณกวนได้ครับ  ลองถอดปลั๊กหลังKaran ดูครับ

หัวเข็มของพี่ใหญ่เป็น MC low หรือเปล่าครับ ถ้าใช่บางทีอาจจะต้องใช้ step up transformer ช่วยเรื่อง Hum ครับ เพราะถูกสัญญาณกวนง่ายมากครับ

:D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม, 2012, 09:42:45 AM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #12088 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 07:25:34 AM »
:-* ชั้นวางแอมป์พี่ใหญ่สวยมากๆเลย แต่ดูท่า ราคาคงโหดน่าดู อยากได้บ้าง แต่ผมหันไปเล่นของจีนแบบ Guizu แทน :'( :'( :'(
ชั้นวางเป็นของเยอรมันครับชื่อ SchroerS & Schroers ครับ เห็นว่ากระจกที่วางเป็นหิ้งผลิตขึ้นเป็นพิเศษสำหรับใช้กับชุดเครื่องเสียงเท่านั้น (ไม่รู้เขาใส่สารอะไรลงไปตอนหลอมแก้ว) ทางผู้ผลิตเรียกว่า Audio Glass ครับ  ทางเคเอสเป็นผู้นำเข้ามา เดินไปเห็นที่ CDC แล้วชอบมากเป็นเฟอร์นิเจอร์ประดับห้องได้ด้วย แต่ราคาก็ไม่เบาจริงๆ ด้วย  :'(  แต่ก็ยังถูกกว่าชั้นของ Finite Elements ที่ผมใช้วางเพาว์เวอร์แอมป์อยู่ เดิมกะจะสั่งชั้นวางของ Finite Elements รุ่น Grand Emperor มาใช้ ถามราคาจากผู้แทนจำหน่ายไป (คุณหยก hiroyuki) รู้ราคาแล้วหนาวมาก ถ้าใช้ทั้งหมดสามชุดอย่างที่เห็นราคารวมๆ กันได้ Honda Civic ใหม่ 1 คันเลย จึงมาเสร็จที่ตัวแก้วนี้ เพราะเห็นว่าสวยด้วย ตอนนั้นยังไม่รู้ว่าทาง Ktt จะนำเข้าของ Guizu แถมมีบางตัวหน้าตาเหมือนของ Finite Element เลย อีกทั้งราคาถูกมากจริงๆ แต่ผมดันสั่งเจ้า Schroers & Schroers ไปซะแล้ว เลยต้องสั่งมาอีกให้มันเข้าชุดกันอ่ะ เรียกว่า บานครับ  :cry2 :cry2 :cry2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม, 2012, 07:37:21 AM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12087 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 07:16:41 AM »
ออเจอแล้วพี่ลองเอาสายสัญญาณ. อบ่าไปวิ่งผ่านหรือใกล้หม้อครับ.  ลองดึงออกมาข้างหน้าเลย ให้ห่างหม้อน่าจะช่วยได้
คิดอยู่เหมือนกันว่าจะมาจากหม้อหรือเปล่า เดี๋ยววันนี้จะลองดูครับ Thank You  :headphone

ปล. แต่ยังไงเรื่องสายบาล้านซ์ยาวๆ จากปรีโฟโนมายังปรีแอมป์นี่ไม่น่าเกี่ยวกับการฮัมนะ การฮัมของสัญญาณโฟโนนี่น่าจะมาจากสายกราวน์ของผมในส่วนนี้น่าจะมีปัญหาตรงไหนสักแห่ง เพราะชุด Turntable นี่ผมย้ายมาทั้งชุดจากตำแหน่งเดิม เอามาเข้ากับส่วนระบบสายไฟและปลั๊กใหม่ทั้งหมดทางด้านนี้ที่ยังไม่เคยใช้มาก่อน (เดินไฟไว้ตั้งแต่แรกกะจะใช้เสียบกับเพาว์เวอร์แอมป์ที่จะขับเซอร์ราวน์หลัง แต่ยังไม่ได้ใช้)  เดี๋ยวจะต้องให้ขุนจิตต์เขามาไล่ใหม่ ผมว่าน่าจะมาจากปลั๊กผนังที่เอาสายไฟ Stealth มาเสียบแล้วส่งไฟเข้าหม้อ Isoclean Isolator มากกว่า  :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม, 2012, 07:32:11 AM โดย champ143 »

b3344

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12086 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 02:13:28 AM »
ออเจอแล้วพี่ลองเอาสายสัญญาณ. อบ่าไปวิ่งผ่านหรือใกล้หม้อครับ.  ลองดึงออกมาข้างหน้าเลย ให้ห่างหม้อน่าจะช่วยได้

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
« ตอบกลับ #12085 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 12:11:18 AM »
 :-* ชั้นวางแอมป์พี่ใหญ่สวยมากๆเลย แต่ดูท่า ราคาคงโหดน่าดู อยากได้บ้าง แต่ผมหันไปเล่นของจีนแบบ Guizu แทน :'( :'( :'(
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

« ตอบกลับ #12084 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 11:57:01 PM »

ออฟไลน์ doxday

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #12083 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 10:41:15 PM »
เอ ถ้ายกตัวคุฒรอบ ขึ้นมาวางแทน Ref2 แล้วยก Ref2 ลงไม่รู้จะช่วยเรื่อง ฮัมไหมเอ่ย
แต่วางแบบนี้ มันอยู่ข้างๆ motor ของ Classic3 เลย ไม่รู้ motor ของ Linn อยู่ตรงไหน
เดาๆเอานะครับ ว่าอาจจะเป็นตัวที่ทำให้มีปัญหาได้มั้ง

Motor ของ LP12 ตัวนี้เป็น DC แล้วไม่น่าจะกวนแล้วนะ  :secret

b3344

« ตอบกลับ #12082 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 10:27:23 PM »
ผมว่าเอาตัวคุมรอบลงล่างหมดเลยอย่าให้มีอะไรใกล้ปริโฟโต้ครับ จริงๆจ่าจะเอาปรีแอมมาไว้ข้างด้วย

ออฟไลน์ TOM+

• Superstar..
« ตอบกลับ #12081 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 08:53:18 PM »
เอาเทิร์นมาวางด้านข้างน่าจะเล่นสะดวกขึ้นเยอะครับพี่    :clap :clap :clap

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #12080 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 07:12:32 PM »
เอ ถ้ายกตัวคุฒรอบ ขึ้นมาวางแทน Ref2 แล้วยก Ref2 ลงไม่รู้จะช่วยเรื่อง ฮัมไหมเอ่ย
แต่วางแบบนี้ มันอยู่ข้างๆ motor ของ Classic3 เลย ไม่รู้ motor ของ Linn อยู่ตรงไหน
เดาๆเอานะครับ ว่าอาจจะเป็นตัวที่ทำให้มีปัญหาได้มั้ง

« ตอบกลับ #12079 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 06:44:25 PM »
มาดูรูปการจัดวางชุดใหม่จากมือถือไอโฟนแบบไม่ค่อยชัดไปก่อนนะครับ พรุ่งนี้จะใช้กล้องถ่ายให้ชัดขึ้น

รูปทางด้านซ้าย

รูปทางด้านขวา

รูปชุดปรีโฟโนและเทิร์นที่ย้ายมาทางด้านซ้าย เหนือชุดระบบภาพ

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #12078 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 05:41:31 PM »
ขอบคุณในทุกแรงเชียร์และข้อคิดเห็นครับ. กำลังหาทางแก้ไขจากทุกๆ คำแนะนำอยู่ แต่เรื่องให้ยกปรีARC 40th Ann. ตามมาด้านข้างด้วยแล้วใช้สายสัญญาณจากปรีARC. ยาวไปยังตัวpower amp Karan ข้างหน้าแทนนั้นผมคงขอเอาไว้เป็นทางออกสุดท้ายนะครับ. เพราะตอนนี้ที่วางด้านข้างเต็มพิกัดหมดแล้ว อีกทั้งยังจะมีปัญหาพวกซีดีอีกที่ต้แงยกตามมาด้วย. คงไม่ไหวครับ สงสัยต้องหาสาเหตุให้ได้ว่ามันฮัมจากสายacoustic zen matrix ยาว 10เมตรที่ยื้มมาจากคุณเอ๋หรือเปล่า วิธีนี้คือต้องหายืมสายบาล้านซ์ยาวสัก7เมตรมาลองเปลี่ยนดูถ้าเสียงฮัมหายไปแสดงว่ามาจากสายของคุณเอ๋ แต่ถ้ายังไม่หายก็อาจจะมาจากการเดินกราวน์ของเจ้าหม้อisoclean isolator ที่บ้ายตามาด้วยไม่แน่นตองตอยหาทีละจุดครับ.  :headphone

ผมว่า Ref2 มันไม่ดี เอามาขายให้ผมถูกๆ ลด 90% ดีกว่า แล้วไปหา phono เทพ ใหม่  :)

แปลว่า น้องแหล๋ม ตกกาป๋องเป็นที่เรียบร้อย ..ความหา phono ใหม่เชียว .. ;D ;D

« ตอบกลับ #12077 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 04:22:36 PM »
ขอบคุณในทุกแรงเชียร์และข้อคิดเห็นครับ. กำลังหาทางแก้ไขจากทุกๆ คำแนะนำอยู่ แต่เรื่องให้ยกปรีARC 40th Ann. ตามมาด้านข้างด้วยแล้วใช้สายสัญญาณจากปรีARC. ยาวไปยังตัวpower amp Karan ข้างหน้าแทนนั้นผมคงขอเอาไว้เป็นทางออกสุดท้ายนะครับ. เพราะตอนนี้ที่วางด้านข้างเต็มพิกัดหมดแล้ว อีกทั้งยังจะมีปัญหาพวกซีดีอีกที่ต้แงยกตามมาด้วย. คงไม่ไหวครับ สงสัยต้องหาสาเหตุให้ได้ว่ามันฮัมจากสายacoustic zen matrix ยาว 10เมตรที่ยื้มมาจากคุณเอ๋หรือเปล่า วิธีนี้คือต้องหายืมสายบาล้านซ์ยาวสัก7เมตรมาลองเปลี่ยนดูถ้าเสียงฮัมหายไปแสดงว่ามาจากสายของคุณเอ๋ แต่ถ้ายังไม่หายก็อาจจะมาจากการเดินกราวน์ของเจ้าหม้อisoclean isolator ที่บ้ายตามาด้วยไม่แน่นตองตอยหาทีละจุดครับ.  :headphone

ผมว่า Ref2 มันไม่ดี เอามาขายให้ผมถูกๆ ลด 90% ดีกว่า แล้วไปหา phono เทพ ใหม่  :)

« ตอบกลับ #12076 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 02:54:01 PM »

« ตอบกลับ #12075 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 02:10:12 PM »
ถ้าไม่หายก็ย้ายปีไปไว้ข้างครับ.  เสียงสูญเสียน้อยกว่าแต่ค่าสาบอ๊วกครับอิอิ
จริงๆ ตอนนี้ผมก็ย้่ยปรีโฟโนarc ref 2. มาอยู่ด้านข้าง ใกล้กับพวกเมิร์นเทเบิ้ลแล้ว ส่วนสายสัญญาณบาล้านซ์ที่ยาวๆนั้นเป็นสายจากปรีโฟโนไปยังปรีแอมป์ARC 40th Ann. ครับ ยังคิดว่าเสียงฮัมมาจากกราวน์หรือไม่ก็หัวสายสัญญาณบาล้านซ์ที่ยืมมาลองดูอาจหลวมหรือมีช๊อตที่กราวน์ลูบก็ได้ครับ เดี๋ยวต้องลองหาสาเหตุไปเรื่อยๆก่อน แต่ก็อาจจะมาจากอีสาเหตุหนึ่งคือ เมื่อวานย้ายหม้อisoclean isolation สำหรับชุดเทิร์นตามมาด้วย. อาจจะมีสายไฟหรือกราวน์ส่วนนี้หลวมก็ได้ครับ. เดี๋ยวก็หาสาเหตุเจอ เมื่อคืนหมดแรงเลยไม่ได้ลองต่อ ปวดหลังไปหมด (พี่แก่เลี้ยว). ก่อนนอนยังทานacroxia 90 mg. ช่วยด้วย ตื่นมาวันนี้ค่อยยังชั่วหน่อย เดี๋ยววันนี้จะลุยหาสาเหตุต่อครับ.   O0

ปล.ขืนต้องย้ายปรีARC 40th Ann. ตามมาด้านข้างด้วย ค่าสายstealth sakra. ยาวจากปรีไปแอมป์ข้างหน้าก็คงราคาพอๆกับฮอนด้าซีวิคใหม่ๆหนึ่งคันเลยล่ะครับน้องเบ๊นซ์. เห็นจะม่ายไหวช่วงนี้บักโกรก. หมดตังึ์ไปกับการเสนองานครั้งล่าสุดหลายอยู่ เพราะต้องเสนอถึงสามหน K]

พี่ใหญ่ควรจะเอาปรีแอมป์มาไว้ด้านข้างด้วยครับ

ลากสายยาวเส้นเดียวจากปรีไปที่เพาเวอร์แอมป์เลย

จุดนี้อาจใช้สายที่ราคาต่ำลงมาหน่อย

ชุดของผมใช้สายยาว 3 ม.

ชุดพี่ใหญ่อาจใช้ 7 ม.  :P

งานเข้าเลยทีนี้   จริงๆผมว่าสายมันไม่น่าจะมีอะไรเข้ามากวนได้ง่ายๆโดยเฉพาะสายที่มีคุณภาพสูง การถักทอสายมักจะมีตัวชิลล์ป้องกันการรบกวนสัญญาณมาให้อย่างดี    ยังสงสัยมาตั้งแต่คราวที่เคยเกิดในบ้านของคุณหมอบอยครั้งก่อนแล้ว
ยังสงสัยว่า มันสัญญาณมันกระโดดข้ามมากวนกันได้อย่างไรจนเกิดฮาโมนิคหรือกวนกันจนเกิดการฮัม   น่าจะมีอะไรสักจุดนึงที่มองข้ามไปที่ลงกราด์ไม่ดีแน่ๆ ปัญหานี้บ้านพี่ศักดิ์KTT ก็เจอเหมือนกัน แต่แกใช้วิธีลองย้ายตำแหน่งวางปรีโฟโนไปเรื่อยๆปรากฎว่าหายไปเอง แปลกมากๆ   :nonono

ส่วนวิธีที่เฮียเม้งแนะนำนั้น เจอค่าสายสัญญาณ 6-7 เมตรเป็นลมแน่ๆ  ผมเองก็เจอปัญหาตรงนี้อยู่กำลังหาทางตีตั๋วเด็กยังไงให้ได้เสียงที่รับได้อยู่เหมือนกัน  :cry2

มันอยู่แค่ที่ phono นะครับเสียงฮัม กะเสียงอี่ ผมก็นั่งค่อยๆไล่ไปเรื่อยๆ ตอนนี้เสียงฮัม แทยไม่เหลือเลย ไม่ได้ยอนด้วยถ้าไม่เอาหูไปจ่อที่ลำโพงแต่เสียงอี่นี่ยังมีบ้างอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม, 2012, 02:47:11 PM โดย champ143 »

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #12074 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 11:03:02 AM »
ถ้าไม่หายก็ย้ายปีไปไว้ข้างครับ.  เสียงสูญเสียน้อยกว่าแต่ค่าสาบอ๊วกครับอิอิ
จริงๆ ตอนนี้ผมก็ย้่ยปรีโฟโนarc ref 2. มาอยู่ด้านข้าง ใกล้กับพวกเมิร์นเทเบิ้ลแล้ว ส่วนสายสัญญาณบาล้านซ์ที่ยาวๆนั้นเป็นสายจากปรีโฟโนไปยังปรีแอมป์ARC 40th Ann. ครับ ยังคิดว่าเสียงฮัมมาจากกราวน์หรือไม่ก็หัวสายสัญญาณบาล้านซ์ที่ยืมมาลองดูอาจหลวมหรือมีช๊อตที่กราวน์ลูบก็ได้ครับ เดี๋ยวต้องลองหาสาเหตุไปเรื่อยๆก่อน แต่ก็อาจจะมาจากอีสาเหตุหนึ่งคือ เมื่อวานย้ายหม้อisoclean isolation สำหรับชุดเทิร์นตามมาด้วย. อาจจะมีสายไฟหรือกราวน์ส่วนนี้หลวมก็ได้ครับ. เดี๋ยวก็หาสาเหตุเจอ เมื่อคืนหมดแรงเลยไม่ได้ลองต่อ ปวดหลังไปหมด (พี่แก่เลี้ยว). ก่อนนอนยังทานacroxia 90 mg. ช่วยด้วย ตื่นมาวันนี้ค่อยยังชั่วหน่อย เดี๋ยววันนี้จะลุยหาสาเหตุต่อครับ.   O0

ปล.ขืนต้องย้ายปรีARC 40th Ann. ตามมาด้านข้างด้วย ค่าสายstealth sakra. ยาวจากปรีไปแอมป์ข้างหน้าก็คงราคาพอๆกับฮอนด้าซีวิคใหม่ๆหนึ่งคันเลยล่ะครับน้องเบ๊นซ์. เห็นจะม่ายไหวช่วงนี้บักโกรก. หมดตังึ์ไปกับการเสนองานครั้งล่าสุดหลายอยู่ เพราะต้องเสนอถึงสามหน K]

พี่ใหญ่ควรจะเอาปรีแอมป์มาไว้ด้านข้างด้วยครับ

ลากสายยาวเส้นเดียวจากปรีไปที่เพาเวอร์แอมป์เลย

จุดนี้อาจใช้สายที่ราคาต่ำลงมาหน่อย

ชุดพี่ใหญ่อาจใช้ 7 ม.  :P

งานเข้าเลยทีนี้   จริงๆผมว่าสายมันไม่น่าจะมีอะไรเข้ามากวนได้ง่ายๆโดยเฉพาะสายที่มีคุณภาพสูง การถักทอสายมักจะมีตัวชิลล์ป้องกันการรบกวนสัญญาณมาให้อย่างดี    ยังสงสัยมาตั้งแต่คราวที่เคยเกิดในบ้านของคุณหมอบอยครั้งก่อนแล้ว
ยังสงสัยว่า มันสัญญาณมันกระโดดข้ามมากวนกันได้อย่างไรจนเกิดฮาโมนิคหรือกวนกันจนเกิดการฮัม   น่าจะมีอะไรสักจุดนึงที่มองข้ามไปที่ลงกราด์ไม่ดีแน่ๆ ปัญหานี้บ้านพี่ศักดิ์KTT ก็เจอเหมือนกัน แต่แกใช้วิธีลองย้ายตำแหน่งวางปรีโฟโนไปเรื่อยๆปรากฎว่าหายไปเอง แปลกมากๆ   :nonono

ส่วนวิธีที่เฮียเม้งแนะนำนั้น เจอค่าสายสัญญาณ 6-7 เมตรเป็นลมแน่ๆ  ผมเองก็เจอปัญหาตรงนี้อยู่กำลังหาทางตีตั๋วเด็กยังไงให้ได้เสียงที่รับได้อยู่เหมือนกัน  :cry2

kung

« ตอบกลับ #12073 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 09:04:38 AM »
สายที่ต่อจากปรีโฟโนไส่นิยมลากยาวนะครับ เพราะมันจะมีสัญญาณรบกวนย้อนกลับเข้าปรีโฟโนได้ครับ
ขอบคุณครับคุณเบ็นซ์ เอ้  เดี๋ยวต้องลองหาสายแค่ 7 เมตร เอามาลองดูหน่อยซะแล้ว ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า   
  ลองยกสายชุดแยกออกจากตัวอื่นและลอยจากพื้นดูครับ

« ตอบกลับ #12072 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 08:59:56 AM »
เห็นด้วยอ่ะครับพี่ ..
สาย จาก turn---> phono--->pre ไม่ควรยาวมาก ..มัปัญหาแน่ๆๆๆ  :P
ยาวจาก Pre--->Power ดีกว่าครับ ......ผมว่าใช้แนว Absolute ก็นุ่มนวลมากแล้ว คงไม่ต้องถึงสะแต๊วๆ 7ม. นี่ ซะแอ๊วๆๆ แหง๋ๆๆ.........(แต่ถ้าได้ ก็สุดๆๆนะพี่ อิอิอิ..) :D

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #12071 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 08:46:29 AM »

ชุดพี่ใหญ่อาจใช้ 7 ม.  :P

« ตอบกลับ #12070 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 06:44:07 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม, 2012, 06:49:23 AM โดย champ143 »

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #12069 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 05:51:29 AM »
ครับ. ชั้นวาง.  เอามาเกิน. ผมไปส่ง. น้อง. Oat. แล้ว.  ตกใจ.  ทำไมหลังรถมีเหลือ. ไว้ผมเอาไปคืนครับ
พิจิต 089-771-8895

b3344

« ตอบกลับ #12068 เมื่อ: 05 พฤษภาคม, 2012, 01:11:53 AM »
ถ้าไม่หายก็ย้ายปีไปไว้ข้างครับ.  เสียงสูญเสียน้อยกว่าแต่ค่าสาบอ๊วกครับอิอิ

« ตอบกลับ #12067 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2012, 10:10:15 PM »
สายที่ต่อจากปรีโฟโนไส่นิยมลากยาวนะครับ เพราะมันจะมีสัญญาณรบกวนย้อนกลับเข้าปรีโฟโนได้ครับ
ขอบคุณครับคุณเบ็นซ์ เอ้  เดี๋ยวต้องลองหาสายแค่ 7 เมตร เอามาลองดูหน่อยซะแล้ว ไม่รู้จะช่วยได้หรือเปล่า   

b3344

« ตอบกลับ #12066 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2012, 09:48:53 PM »
สายที่ต่อจากปรีโฟโนไม่นิยมลากยาวนะครับ เพราะมันจะมีสัญญาณรบกวนย้อนกลับเข้าปรีโฟโนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2012, 10:13:41 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12065 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2012, 08:45:28 PM »
วันนี้มีการขยัยขยายจัดรูปโมห้องดูหนังฟังเพลงของผมกันใหม่ มีขุนจิตต์ กับลูกน้องกล้ามโต มาช่วยอย่างขยันขันแข็ง  มาดูกันว่าทำอะไรกันไปบ้าง
1.  เคเอส มาส่งชั้นวางกระจก ของ Schroers & Schorers ยาว 2.00 เมตร (เท่ากับชั้นเดิมที่อยู่ด้านหน้าจอภาพ) เพิ่มอีก 1 ตัว เอามาวางแทนชั้นกระจก ยาว 1.50 เมตร เดิม ที่ตั้งอยู่ทางด้านซ้ายมือของห้อง  ซึ่งเดิมวางเฉพาะชุดดูหนังอยู่
2.  ย้ายชั้นวางกระจกเดิม จากข้อ 1. ไปอยู่ทางด้านขวาของห้อง เพื่อวางเครื่องล้างแผ่นเสียง 3 ตัว (clearAudio Double Smart Matrix, VPI 16.5 และ Oki Doki)
3.  ย้ายชุดเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่วางอยู่ทางด้านหน้าจอภาพเดิม (VPI Classic 3 + Linn LP12 + ARC Prephono) ไปวางบนชั้นบนของชั้นกระจกตัวใหม่ที่ตั้งทางด้านซ้ายมือ
4.  เอาลำโพงเซ้นเตอร์คู่ Q1 ออกจากขาวางของ Rezet แล้วนำไปวางบนชั้นบนของชั้นกระจกตัวที่อยู่หน้าจอภาพ (เดิมวางเครื่องเล่นแผ่นเสียงกับซีดี อยู่)
5.  ขอยืมสายสัญญาณบาล้านซื Acoustic Zen Matrix ยาว 10 เมตร ของเสี่ยเอ๋ มาใช้ส่งสัญญาณจาก prephono ARC Ref 2 ไปยังปรี ARC 40th Ann. ที่อยู่ชั้นวางด้านหน้า (แทนสาย Acoustic Zen Absolute ที่สั่งไปใหม่ยังไม่มา)

ผล ออกมา ห้องสวยมากขึ้น สะอาดไม่รกรุงรัง แถมเสียง กลางของ Q1 อิ่ม ใหญ่ และชัดเจนขึ้น  แต่พอลองเสียงจาก VPI และ Linn 12 กลับมีเสียงฮัมออกมาทั้งสองเครื่อง ยังหาสาเหตุไม่เจอ งง สายกราวน์ก็แน่นดี งง เดี๋ยวคืนนี้หาใหม่

รูปรอพรุ่งนีเนะครับ

ปล. ขุนจิตต์ ยกเอาชั้นวางลำโพงเซ้นเตอร์ Rezet กลับไปทั้ง 2 อันเลยเหรอ  ต้องเอามาคืน 1 อันนะ เพราะ Nice จาก Duneshop เขาจองไว้แล้ว 1 ตัว  :headphone  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2012, 10:13:20 PM โดย champ143 »

• kjit
« ตอบกลับ #12064 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2012, 07:28:21 AM »
:cry2 โควต้าผมหมดแล้ว ไม่งั้นจะขอไปแจมด้วย :'(

ปรี  ฟังเพลง  พี่ใหญ่   จัดไปครับ     ดีแน่ๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #12063 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2012, 07:23:20 AM »
 :cry2 โควต้าผมหมดแล้ว ไม่งั้นจะขอไปแจมด้วย :'(
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

• kjit
« ตอบกลับ #12062 เมื่อ: 04 พฤษภาคม, 2012, 07:11:20 AM »
พี่ใหญ่  เดี้ยว  ช่วงบ่ายโมง   ๆๆๆๆๆๆ   เข้าไปครับ
  พี่  ว่าแต่ต้องย้ายหม้อไฟด้วยหรือเปล่าครับ    หน้า 4/6/4
1.ด้าน  4  * 4  ขับแอมป์
2.กลาง 2  ขับแอมป์ เซ้นเตอร์

ที่เหลือ  น้อง  van ท้้ง 4  จะแยกออกมาใช้ไหมครับ   จะแยกมาด้านข้างใช่ไหมครับ  พี่  

ด้านข้าง พี่มี   4  หม้อ ไฟ  แยกดั้งนี้
1. --------  2 หม้อเข้า ชุดดูหนัง
2./---------1 หม้อเครื่อง ฉาย
3./---------  1 หม้อแอมป์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2012, 07:26:00 AM โดย ขุนจิต ร้าน paradise »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #12061 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2012, 10:47:40 PM »
:notworthy :notworthy :notworthy  ต้องขอบคุณทุกแรงใจที่ส่งมาให้ผมช่วงเดือนสองเดือนที่ผ่านมา  ตอนนี้น่าจะโอเคแล้วล่ะครับ :notworthy :notworthy :notworthy

:headphoneปล. พบกันส่วนตัวจะบอกว่า งานอะไรนะครับ ห้ามบอกในที่รโหฐานครับ :headphone

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ..... :clap :clap :clap  เชื่อว่าจะมีงานใหญ่ ๆ ดี ๆ เข้ามาพี่ใหญ่อีกครับ วันนี้วันที่ 3 พค. คงได้ราคามาเรียบร้อยแล้ว......ทุกอย่างจบลงได้ด้วยดีครับ
อ้าวทำไมรู้อ่ะคุณยิ้ม   บ่ายเพิ่งต่อรองราคากับคณะกรรมการจบลงครับ เสนอราคาไป 816 ล้าน จบลงที่ 809 ล้านครับ  ตอนนี้รอเอาเข้าบอร์ดอนุมัติจ้างเท่านั้นครับ schedule เข้าบอร์ดวันที่ 17 พฤษภาคม นี้ครับ (พฤหัสวันครูและเลขรวมกันได้ 8 สวยมากๆ ครับ)

ขอบคุณคุณยิ้มที่ส่งกำลังใจมานะครับ  O0

ยินดีด้วยครับ  c)  c)  c) 

ออฟไลน์ klao

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #12060 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2012, 10:43:57 PM »
ดีใจด้วยครับพี่ ผ่านอุปสรรคมาพบฟามสำเร็จได้อีกแล้ว ทำบุญกุศลมาดีก็งี้ล่ะครับ   :victory

สงสัยว่า Q5 จะไม่พ้นเบิร์นซะละมังครับ  อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม, 2012, 12:03:53 AM โดย klao »

« ตอบกลับ #12059 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2012, 10:13:12 PM »
:notworthy :notworthy :notworthy  ต้องขอบคุณทุกแรงใจที่ส่งมาให้ผมช่วงเดือนสองเดือนที่ผ่านมา  ตอนนี้น่าจะโอเคแล้วล่ะครับ :notworthy :notworthy :notworthy

:headphoneปล. พบกันส่วนตัวจะบอกว่า งานอะไรนะครับ ห้ามบอกในที่รโหฐานครับ :headphone

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ..... :clap :clap :clap  เชื่อว่าจะมีงานใหญ่ ๆ ดี ๆ เข้ามาพี่ใหญ่อีกครับ วันนี้วันที่ 3 พค. คงได้ราคามาเรียบร้อยแล้ว......ทุกอย่างจบลงได้ด้วยดีครับ
อ้าวทำไมรู้อ่ะคุณยิ้ม   บ่ายเพิ่งต่อรองราคากับคณะกรรมการจบลงครับ เสนอราคาไป 816 ล้าน จบลงที่ 809 ล้านครับ  ตอนนี้รอเอาเข้าบอร์ดอนุมัติจ้างเท่านั้นครับ schedule เข้าบอร์ดวันที่ 17 พฤษภาคม นี้ครับ (พฤหัสวันครูและเลขรวมกันได้ 8 สวยมากๆ ครับ)

ขอบคุณคุณยิ้มที่ส่งกำลังใจมานะครับ  O0

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• **
« ตอบกลับ #12058 เมื่อ: 03 พฤษภาคม, 2012, 06:57:42 PM »

« ตอบกลับ #12057 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 09:56:47 PM »
ตกลงไปถล่มประตูมาเมื่อคืน ดีไหมครับพี่  :D
โอเคนะ แต่แพงเว่อร์ไปหน่อย  :'(  ไปกันหกคนหมดไปเกือบแสน  :cry2  เสียมากกว่าคู่แมนยูอีกอ่ะ :cry2

« ตอบกลับ #12056 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 07:40:33 PM »
ตกลงไปถล่มประตูมาเมื่อคืน ดีไหมครับพี่  :D

« ตอบกลับ #12055 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 02:55:16 PM »

ยินดีด้วยครับพี่... c) c) c)

ปล. กรรมคือผลของการกระทำ....ถ้าเราทำแต่สิ่งดีๆ...จะไปกลัวอะไร....มันก็ต้องได้แต่สิ่งดีๆกลับมาสิครับ
ขอบคุณครับคุณเอกฯ  จริงๆ ตอนนี้ผมเองวิบากกรรมก็ยังไม่หมดนะครับ กรรมยังคงตามมาอาละวาดในงานอื่นๆ ของผมอยู่อีกครับ ยังคงต้องแก้กรรมกันต่อไป ครับ แต่ยังไงผมก็สู้ตายไม่เคยถอยให้ใครอยู่แล้วครับ  :showoff

ออฟไลน์ akeshipping

• *
« ตอบกลับ #12054 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 12:10:10 PM »

ยินดีด้วยครับพี่... c) c) c)

ปล. กรรมคือผลของการกระทำ....ถ้าเราทำแต่สิ่งดีๆ...จะไปกลัวอะไร....มันก็ต้องได้แต่สิ่งดีๆกลับมาสิครับ

« ตอบกลับ #12053 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 10:28:06 PM »

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #12052 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 08:47:37 AM »
Congratulations d_d

« ตอบกลับ #12051 เมื่อ: 30 เมษายน, 2012, 07:25:25 AM »

วันนี้ไปประชุมที่มณียา ตอนเย็นเลยแวบไปที่อัมริทร์พลาซ่า ฉลองที่เพิ่งรู้ผลการแข่งขันงานยักษ์ที่ถูกยกเลิกไปสองครั้งและต้องส่งกันใหม่เป็นครั้งที่ 3  วันนี้รู้ผลไปตอนบ่ายแล้วว่า "เข้าวิน" วันพุธที่ื 2 เชิญต่อรองราคาแล้ว  c) c) c)

ยินดีด้วยครับพี่   c) c) c)
:yahoo :yahoo :yahoo สุดยอดเลยพี่ ดีใจด้วยครับ

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #12050 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 10:56:59 PM »

วันนี้ไปประชุมที่มณียา ตอนเย็นเลยแวบไปที่อัมริทร์พลาซ่า ฉลองที่เพิ่งรู้ผลการแข่งขันงานยักษ์ที่ถูกยกเลิกไปสองครั้งและต้องส่งกันใหม่เป็นครั้งที่ 3  วันนี้รู้ผลไปตอนบ่ายแล้วว่า "เข้าวิน" วันพุธที่ื 2 เชิญต่อรองราคาแล้ว  c) c) c)

ขอบคุณครับ

เยี่ยมมากครับ  :clap       ของผมก็ยังคงลุ้นต่อไป  :'(

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #12049 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 10:32:49 PM »

ขอบคุณครับ

ipad 3 จอชัดมาก ๆ เลยครับ  Y] O0

« ตอบกลับ #12048 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 10:01:21 PM »

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TOM+

• Superstar..
« ตอบกลับ #12047 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 09:39:00 PM »

« ตอบกลับ #12046 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 07:06:10 PM »
วันนี้ตอนบ่ายแวะไป IStudio ที่เอสพลานาด รัชดา ไปรับ New IPad 64 GB 4G Wifi มา 2 เครื่อง ของตัวเอง 1 ของ ผบ. อีก 1  คุณภาพของจอภาพ ชัดกว่า Ipad2 เดิมเยอะ  อย่างอื่นยังไม่ได้ลอง พรุ่งนี้ต้องเอาเครื่องเดิมไปให้ True ย้าย Sim 3G ให้ก่อน  :headphone

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• *
« ตอบกลับ #12045 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 11:00:58 AM »

เลยแวะไปเอาแท่นรองลำโพง Q5 ของ TAOC ที่สั่งไว้กับร้าน Muse แล้วเลยไปรับ DAC Belcanto ที่ส่งให้ร้าน Int โมเพิ่มภาคจ่ายไฟให้เป็นแบบ linear ตามมาด้วยแวบเข้าไปอิมเมจคว้าแผ่นซ๊ดี บ๊อกเซ๊ท ของ Karajan Symphony Recordings on Deutsche Grammophon ที่มีทั้งหมด 51 แผ่น แล้วเลยไปอุดหนุนคุณตาลได้ซีดีมาอีก 4 แผ่น  อิอิ วันนี้เลยฉลองความสำเร็จไปเบาะๆ 1 แสนพอดี  :headphone

karajan cd box set

ซีดีร้านคุณตาล

ยินดีกับความสำเร็จด้วยครับพี่.. c) c) c)

ชุด karajan Box set ผมยิ่งฟังยิ่งชอบครับ บันทึกมาดี เล่นดี เพลงดี  ชุดของพี่แผ่นญี่ปุ่นด้วยน่าจะเยี่ยมมากๆ O0 O0 O0
My twitter.........wo_ofm

« ตอบกลับ #12044 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 10:11:39 AM »
:headphone วันนี้เจอพี่ใหญ่ที่KS-CDC ด้วยยังสมาร์ทเหมือนเดิมเลยครับ เสียดายยังไม่ทันได้คุยพี่ใหญ่
กลับไปก่อนงานวันนี้คนเยอะดีครับ :headphone
แหมสามร์ทอะไรล่ะ น้ำหนักขึ้นมาตอนนี้หนักเข้าไปที่ร้อยแล้ว เลยใหญ่สมฉายาเลยครับคุณใหญ่. ต้องขอโทษจริงๆ ไม่ได้คุยด้วยมัวแต่ไปจ่ายกะตังค์ค่าเครื่องล้างแผ่น หันมาเข้าไปในห้องกันหมดแล้ว. เข้ามา กทม เื่อไห่ก็แวะเยี่ยมเยียนกันได้นะครับ :headphone

« ตอบกลับ #12043 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 10:08:18 AM »
พี่วินัยก็โทรมาชวนเหมือนกันครับ อยากไปฟังมากๆๆ เลยงานที่ี CDC ..........ตารางเรียนลูกเต็มตลอดวันเลย ................. :)

ตกลงงานดีไหมครับพี่  :victory
ผมไม่ได้อยู่ร่วมงานครับพอดีมีภารกิจต้องไปลองขับกับลองนั่งตู้เบนซ์วีโต้ที่สั่งซื้อไว้ที่ทองหล่อครับ แคะแวะไปเอาเครื่องล้างแผ่นเสียงclear audio double smart matrix. เท่านั้นเองครับ น่าจะดีนะครับเห็นมรผู้สนใจเข้าฟังพอสมควรเลย

« ตอบกลับ #12042 เมื่อ: 29 เมษายน, 2012, 09:24:46 AM »
พี่วินัยก็โทรมาชวนเหมือนกันครับ อยากไปฟังมากๆๆ เลยงานที่ี CDC ..........ตารางเรียนลูกเต็มตลอดวันเลย ................. :)

ตกลงงานดีไหมครับพี่  :victory

« ตอบกลับ #12041 เมื่อ: 28 เมษายน, 2012, 11:50:57 PM »
เอารางวัลไปทั้งสองคนเลยล่ะกันนะ ยกประโยชน์ให้จำเลยละกัน
ผมควานหารางวัลให้แล้ว มีซ๊ดีซ้ำกันอยู่ 2 แผ่น ขอเลือกแจกให้เองเลยนะครับ เพราะคิดว่าผมรู้ใจน้องทั้งสองคนก็แล้วกัน

รางวัลที่ระลึกเล็กๆ น้อยๆ สำหรับคลิ๊กที่ 600,000 ของคุณหมอบอย และคุณตั้งไข่ครับ

คุณหมอบอยผมคิดว่าเอาแผ่น  Cantares-for Soprano and Guitar -Anna Bartos& Gregg Nestor แผ่นทางด้านขวาไปก็แล้วกันนะครับ
ส่วนของคุณตั้งไข่ต้องแผ่น Music Inspires by the Star Wars Saga ไปก็แล้วกันครับ แ่นทางด้านซ้ายมือนะครับ (จำได้ว่าคุณหมอบอยมีแผ่นนี้แล้ว) :clap :clap :clap

ต้องขอบคุณที่คอยติดตามกระทู้ของผมนะครับ อีกครั้งหนึ่งก็โน่นล่ะครับ 700,000 คลิ๊ก คราวนหน้าแจกแผ่นดำครับ :headphone

:notworthy ขอบคุณพี่ใหญ่มากๆครับ

700,000 เจอกันใหม่  :D

« ตอบกลับ #12040 เมื่อ: 28 เมษายน, 2012, 09:41:06 PM »
วันนี้ตอนสายๆ คุณวุฒิกะน้องฤทธฺ์ แห่ง อิมเมจ เข้ามาทำการรีเซ๊ท VPI Classic 3 image anniversary special edition ให้ใหม่ เพระาตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้มาฤทธิ์มาเซ๊ทให้หนเดียว ตอนนี้ผ่านการเบิร์นหัวเข็มมาสัก 100 ชั่วโมงแล้ว คุณวุฒิเลยมาตั้งน้ำหนักหัวเข็ม VTA c]tตัวสปีดควบคุมรอบใหม่หมด เสร็จแล้วลองเปิดแผ่นดำที่คุ้นเคยฟังกันใหม่ (แผ่นบ้าหอบฟาง กะแผ่น Belfonte at Carnegie Hall ฟังกันใหม่ อ๊ะเสียงสดและมีพลังขึ้นกว่าเดิมมาก แต่ถ้าเทียบกับ Linn12 เสียงกลางแหลมยังอิ่มสู้ไม่ได้ คุณวุฒิมีอาการหงุดหงิดเล็กน้อยพยายามหาสาเหตุว่าทำไม  มองไปมองมารอบๆ  VPI อ๊ะ คุณวุฒิบอกว่าน่าจะเจอสาเหตุแล้ว  บอกว่าสายไฟที่ให้มากับ VPI Classic 3 ชุดนี้อยู่ไหน (สาย MIT น่ะ) ทำไมใส่สาย power ของ Stealth เข้าไปแทนล่ะขอเอาสายไฟ MIT ที่ให้มากับ VPI มาใส่คืนได้ไปม ขอลองดูหน่อย  ผมก็เลยถอดสาย MIT ดังกล่าวที่เอาไปเสียบกับน้อง Linn Klimax DS ซะแล้ว  พแเปลี่ยนสายไฟเสร็จก็ลองฟังกันใหม่ บ๊ะ เสียงกลาง แหลมอวบอิ่ม และมีพลังที่ดีขึ้นทันตา คุณวุฒิเลยอธิบายให้ฟังว่าเจ้า VPI Classic 3 ชุด limited Edition ของ Image นี้ ทางโน้นเขาจูนมาแบบพิเศษโดยคัดเลือกอุปกรณ์และเส้นสายต่างๆ มาแบบแมทชิ่งทั้งหมด แล้ว หากใช้สายหรืออุปกรณ์ประกอบต่างๆ มาเพิ่มเติมเสียงจะไม่ได้โทนที่ถูกต้อง ถุึงแม้จะใช้สายไฟที่ดีและแพงกว่าหลายเท่า ก็อาจจะไม่ได้ช่วยให้เสียงดีขึ้นแต่อาจจะทำให้โทนเสียงที่จูนมาแล้วเสียไปได้ เอวังเลยครับ ที่นี้เสียงน้อง VPI ก็ใช่ตามสไตล์ของเขาเสียที  O0  ขอบคุณคุณวุฒิฯ ณ อิมเมจ ด้วยครับ  O0 Y]

อ่าววางยาตัวเองอีกแล้ว เรื่องสายไฟ กะ VPI นี่ก็แปลกดี แกเคยบอกผมไว้เยอะแล้วหละ แกลองมาเยอะ ตอนทำรุ่น anniversary
นี่ แกยังเอาสายไฟมาลอง เป็นโหลเลย สายจาก ผนัง เข้า SDS กะ จาก SDS ไป เทิร์น ก็ไม่เหมือนกัน อันนึงเป็น MIT
 อีกอันเป็น custom made หรือ อะไรนี่แหละ แกยังเคยยกมาให้ผมช่วยลองฟังอยู่เลยตอนที่เลือกสายกัน
อิอิ ไม่ต้องซ้อ Stealth เพิ่ม

ออฟไลน์ yai-united

« ตอบกลับ #12039 เมื่อ: 28 เมษายน, 2012, 08:56:36 PM »
 :headphone วันนี้เจอพี่ใหญ่ที่KS-CDC ด้วยยังสมาร์ทเหมือนเดิมเลยครับ เสียดายยังไม่ทันได้คุยพี่ใหญ่
กลับไปก่อนงานวันนี้คนเยอะดีครับ :headphone
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน, 2012, 10:00:05 AM โดย yai-united »

« ตอบกลับ #12038 เมื่อ: 28 เมษายน, 2012, 07:40:58 PM »
ตอนบ่ายๆ แวะไปเอาเครื่องล้างแผ่น Clear Audio double Matrix ที่ เค เอส ซีดีซี ตอนบ่ายแก่ๆ พบเพื่อนๆ คุ้นๆ หลายคน เขามีงานสมัมมนา เกี่ยวกับอนาล๊อกกะดิจิตอล โดยคุณหมอไกรฤกษ์ฯ และคุณธรรมนูญฯ พบคุณวินัยด้วย แต่เสียดายที่ไม่สามารถอยู่ร่วมฟังได้ต้องรีบไปลองรถเบนซ์ตู่้ที่ทองหล่อ แต่จริงๆ ก็มีสาเหตุอื่นแอบแฝงด้วยเลยอยู่ร่วมไม่ได้ อิอิ  ;D

ปล. สงสัยวันพฤหัสบ่ายแก่ๆ ต้องรบกวนจิตต์มาช่วยชยับชยายที่ตั้งชุดโฮมด้านข้างใหม่ด้วยครับ กะจะต้องยกเอา Turntable VPI กะ Linn LP12 ออกมาจากแถวตั้งด้านหน้า มาตั้งทางด้านข้างแทนซะแล้ว  อ้อ ช่วยขอยืมสาย บาล๊านซ์ของ Acoustic Zen Matrix ยาวๆ ของคุณเอ๋ มายืมลองต่อจากปรีโฟโนที่จะย้ายมาตั้งด้านข้างไปยังปรีแอมป์ที่ยังตั้งอยู่ด้านหน้าด้วย :headphone

« ตอบกลับ #12037 เมื่อ: 28 เมษายน, 2012, 07:16:35 PM »
วันนี้ตอนสายๆ คุณวุฒิกะน้องฤทธฺ์ แห่ง อิมเมจ เข้ามาทำการรีเซ๊ท VPI Classic 3 image anniversary special edition ให้ใหม่ เพระาตั้งแต่ครั้งแรกที่ได้มาฤทธิ์มาเซ๊ทให้หนเดียว ตอนนี้ผ่านการเบิร์นหัวเข็มมาสัก 100 ชั่วโมงแล้ว คุณวุฒิเลยมาตั้งน้ำหนักหัวเข็ม VTA c]tตัวสปีดควบคุมรอบใหม่หมด เสร็จแล้วลองเปิดแผ่นดำที่คุ้นเคยฟังกันใหม่ (แผ่นบ้าหอบฟาง กะแผ่น Belfonte at Carnegie Hall ฟังกันใหม่ อ๊ะเสียงสดและมีพลังขึ้นกว่าเดิมมาก แต่ถ้าเทียบกับ Linn12 เสียงกลางแหลมยังอิ่มสู้ไม่ได้ คุณวุฒิมีอาการหงุดหงิดเล็กน้อยพยายามหาสาเหตุว่าทำไม  มองไปมองมารอบๆ  VPI อ๊ะ คุณวุฒิบอกว่าน่าจะเจอสาเหตุแล้ว  บอกว่าสายไฟที่ให้มากับ VPI Classic 3 ชุดนี้อยู่ไหน (สาย MIT น่ะ) ทำไมใส่สาย power ของ Stealth เข้าไปแทนล่ะขอเอาสายไฟ MIT ที่ให้มากับ VPI มาใส่คืนได้ไปม ขอลองดูหน่อย  ผมก็เลยถอดสาย MIT ดังกล่าวที่เอาไปเสียบกับน้อง Linn Klimax DS ซะแล้ว  พแเปลี่ยนสายไฟเสร็จก็ลองฟังกันใหม่ บ๊ะ เสียงกลาง แหลมอวบอิ่ม และมีพลังที่ดีขึ้นทันตา คุณวุฒิเลยอธิบายให้ฟังว่าเจ้า VPI Classic 3 ชุด limited Edition ของ Image นี้ ทางโน้นเขาจูนมาแบบพิเศษโดยคัดเลือกอุปกรณ์และเส้นสายต่างๆ มาแบบแมทชิ่งทั้งหมด แล้ว หากใช้สายหรืออุปกรณ์ประกอบต่างๆ มาเพิ่มเติมเสียงจะไม่ได้โทนที่ถูกต้อง ถุึงแม้จะใช้สายไฟที่ดีและแพงกว่าหลายเท่า ก็อาจจะไม่ได้ช่วยให้เสียงดีขึ้นแต่อาจจะทำให้โทนเสียงที่จูนมาแล้วเสียไปได้ เอวังเลยครับ ที่นี้เสียงน้อง VPI ก็ใช่ตามสไตล์ของเขาเสียที  O0  ขอบคุณคุณวุฒิฯ ณ อิมเมจ ด้วยครับ  O0 Y]

« ตอบกลับ #12036 เมื่อ: 27 เมษายน, 2012, 11:28:53 PM »
:cry2 :cry2
click ได้ ตอน 600001 นะ

:'( :'( :'( ของผมก็ได้ตอน 600001 เหมือนกันเลยพี่ :D :D :D

ภาพเบลอหน่อยนะ อ่านยากนิด 555+

เอารางวัลไปทั้งสองคนเลยล่ะกันนะ ยกประโยชน์ให้จำเลยละกัน
ผมควานหารางวัลให้แล้ว มีซ๊ดีซ้ำกันอยู่ 2 แผ่น ขอเลือกแจกให้เองเลยนะครับ เพราะคิดว่าผมรู้ใจน้องทั้งสองคนก็แล้วกัน

รางวัลที่ระลึกเล็กๆ น้อยๆ สำหรับคลิ๊กที่ 600,000 ของคุณหมอบอย และคุณตั้งไข่ครับ

คุณหมอบอยผมคิดว่าเอาแผ่น  Cantares-for Soprano and Guitar -Anna Bartos& Gregg Nestor แผ่นทางด้านขวาไปก็แล้วกันนะครับ
ส่วนของคุณตั้งไข่ต้องแผ่น Music Inspires by the Star Wars Saga ไปก็แล้วกันครับ แ่นทางด้านซ้ายมือนะครับ (จำได้ว่าคุณหมอบอยมีแผ่นนี้แล้ว) :clap :clap :clap

ต้องขอบคุณที่คอยติดตามกระทู้ของผมนะครับ อีกครั้งหนึ่งก็โน่นล่ะครับ 700,000 คลิ๊ก คราวนหน้าแจกแผ่นดำครับ :headphone

ขอบคุณคร้าบบบบ

« ตอบกลับ #12035 เมื่อ: 27 เมษายน, 2012, 10:30:45 PM »

เลยแวะไปเอาแท่นรองลำโพง Q5 ของ TAOC ที่สั่งไว้กับร้าน Muse แล้วเลยไปรับ DAC Belcanto ที่ส่งให้ร้าน Int โมเพิ่มภาคจ่ายไฟให้เป็นแบบ linear ตามมาด้วยแวบเข้าไปอิมเมจคว้าแผ่นซ๊ดี บ๊อกเซ๊ท ของ Karajan Symphony Recordings on Deutsche Grammophon ที่มีทั้งหมด 51 แผ่น แล้วเลยไปอุดหนุนคุณตาลได้ซีดีมาอีก 4 แผ่น  อิอิ วันนี้เลยฉลองความสำเร็จไปเบาะๆ 1 แสนพอดี  :headphone

karajan cd box set

ซีดีร้านคุณตาล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน, 2012, 06:17:19 AM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12034 เมื่อ: 27 เมษายน, 2012, 10:21:04 PM »

แต่หนังนี่ลุงได้นางในดวงใจคนใหม่แระ อิอิ :headphone
[/quote]  ส่งมาริพด่วนนนนน  0)]