ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ  (อ่าน 2221723 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #12873 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 10:46:38 AM »
 O0 O0 O0 ระบบไฟพี่ใหญ่ สุดๆจริงๆครับ เห็นแล้วอยากทำตามเลยครับพี่
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
Re: ชุด Home Theater ที่ผมใช้อยู่ครับ
« ตอบกลับ #12872 เมื่อ: 07 มีนาคม, 2013, 08:23:06 AM »

รบกวนสอบถามเรื่อง dual center หน่อยครับพี่
พอดีว่าผมคิดว่าจะเอาลำโพงวางหิ้ง 2 ตัวมาทำเป็น center แบบนี้เหมือนกัน เลยอยากทราบว่าเสียงที่ได้เป็นยังไงบ้างครับ ดีกว่าใช้ตัวเดียวเยอะไม๊ครับ
วิธีการต่อสายลำโพงนี่คือใช้วิธีต่อแบบขนานกันไปเลยใช่ไม๊ครับ
และทำไมพี่ถึงเลือกใช้ลำโพงแบบนี้ครับ (หรือว่า magico ไม่ทำ center เลยต้องใช้แบบนี้แทนครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ  :)

หวัดดีครับ
ทำไมผมใช้Magico q1. Bookshelf สองตัวมาทำเป็นเซนเตอร์หรือครับ.  เพราะณขณะที่ผมเอาMagico q5.  มาเป็นคู่หน้า และถอย Magico q1. มาเป็นคู่หลัง ทางMagico ยังไม่ทำลำโพงสำหรับเซนเตอร์ออกมาครับ เลยต้องเอาq1. มาทัแล้วเาไมี
่แยกขายตัวเดียวต้องสั่งคู่ก็เลยกลายเป็นใช้2 ตัวเลยครับ โดยถอดเอาขาตั้งอลูมิเนียมตันที่ให้มาออกเก็บไว้ครับแล้วจับเขานอนตะแคงลงตามรูป
ต่อสายลำโพงแบบขนานละครับ ตอนแรกก็กลัวๆ เรื่องเฟสอยู่เหมือนกัน แต่เท่าที่เล่นมาเสียงกลางเสียงพูดก็โอเคนะครับ ปัญหาคือต้องหาแอมป์กำลังดีๆ หน่มีความผิดdamping factor สูงๆ. ผมเลยใช้แอมป์ Karan แบบโมโนบล๊อคขนาด900 watts. ขับชุดกลางครับ เอาอยู่เลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #12871 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2013, 11:34:10 PM »
 :clap   O0   ระบบไฟ สุด ๆ จริง ๆ

ออฟไลน์ knot_m3

• www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #12870 เมื่อ: 06 มีนาคม, 2013, 03:17:34 PM »

รบกวนสอบถามเรื่อง dual center หน่อยครับพี่
พอดีว่าผมคิดว่าจะเอาลำโพงวางหิ้ง 2 ตัวมาทำเป็น center แบบนี้เหมือนกัน เลยอยากทราบว่าเสียงที่ได้เป็นยังไงบ้างครับ ดีกว่าใช้ตัวเดียวเยอะไม๊ครับ
วิธีการต่อสายลำโพงนี่คือใช้วิธีต่อแบบขนานกันไปเลยใช่ไม๊ครับ
และทำไมพี่ถึงเลือกใช้ลำโพงแบบนี้ครับ (หรือว่า magico ไม่ทำ center เลยต้องใช้แบบนี้แทนครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ  :)

« ตอบกลับ #12869 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2013, 11:15:07 PM »
ที่บอกแต่ต้นว่าตอนนี้ห้องรกมาก เพราะมีตัวหุ่นจำลองขนาดมาตราส่วน 1 : 6 มาเล่นเยอะ (นี่ยังอยู่ในกล่องอีกเพียบ)

มาดูว่าจะเห็นว่าตรงพื้นกลางห้องเป็น batman/joker ยืนอยู่ข้างๆ รถ Batmobile สุดเทห์ ของค่าย Hot Toys

ส่วนผนังด้านข้างเริ่มขุดเอา figure super hero ต่างๆ ออกมายืนเรียงแถวโชว์หุ่นกันบ้างแล้ว
ชุดแรกก็ Star Wars R2D2 C3PO ของค่าย SideShow 

ชุดอื่นๆ ดูต่อวันพรุ่งนี้นะครับ ง่วงนอนแล้ว บายล่ะคร๊าบ :bye1

« ตอบกลับ #12868 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2013, 11:10:00 PM »

นอกจากนั้นช่วงเดือนพฤศจิกายนปีที่ผ่านมา ผมตัดสินใจปรับปรุงระบบไฟฟ้าสำหรับชุดเครื่องเสียงสำหรับฟังเพลงและชุดสำหรับดูหนังกันใหม่อีก (โดยเดิมจากที่ก่อนหน้านี้ตอนทำห้องนี้ใหม่ๆ ผมใช้สายไฟ cardas inwall สีส้ม ขนาดหน้าตัด 15 sq.m. เดินใต้ผนังทั้งหมดไปยังหม้อไฟ isolator ของ isoclean ทั้งหมดจำนวน 18 หม้อ ก่อนปล่อยกระแสไฟไปยังชุดเครื่องเสียงแต่ละตัว  โดยแยกเบรกเกอร์ของ isoclean รุ่น zero ohm สำหรับชุดดูหนังกับชุดฟังเพลงกันอย่างเด็ดขาด)  คราวนี้ตัดสินใจใช้สายไฟ Neotech silver ofcc แท้ๆ จากใต้หวัน ขนาดหน้าตัดใหญ่พิเศษ 60 sq.m. สั่งจากโรงงาน 3 ขดใหญ่ๆ เอามาเดินแทนสายไฟ cardas in wall สีส้มเดิม แล้วเพิ่มตัว isoclean circuit splitter อีก 1 ตัวเพื่อแยกสายไฟออกไปส่งยังตู่เบรกเกอร์ iscoclean zero ohm ทั้ง 2 ตู้เดิม แล้วเพิ่มหม้อ isolation isoclean รุ่น vdh มาอีก 2 หม้อ (กลายรวมเป็น 20 หม้อ) เอามาใช้ส่งกระแสไฟไปยังชุดเครื่องเล่น music player Linn Klimax DS พิเศษอีก 1 คู่

ผลที่ได้ เสียงสงัดและมีมิติมากขึ้น พลังเบสลงได้ต่ำมากขึ้น เก็บตัวโน๊ตเร็วขึ้น ปลายเสียงสูงพริ้วไหวมากขึ้น ส่วนภาพก็สว่างและมีมิติชัดลึกมากขึ้น ตัวภาพไม่เป็นเส้นขอบตัดกับฉากหลังแบบคมกริบแต่กลับมีทรวดทรงและบอดี้ชัดเจน ชัดเจนจนมองภาพตรงหน้าเหมือนมีส่วนโค้งส่วนเว้า ส่วนนูนออกมาจากฉากหลัง คล้ายๆ กับสามมิติแบบย่่อมๆ เลย

ต้องบอกว่าการเล่นกับระบบไฟที่ดีมีผลกับระบบเสียงและภาพอย่างชัดเจนขึ้นจริงๆ แต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคาค่าตัวของชุดระบบไฟที่แพง แพงมหาโหด รวมๆ กันระบบไฟของผมน่าจะไม่หนีเบนซ์ E 250 คันงามๆ 1 คันเลย 

คิดไปคิดมาผมน่าจะบ้าไปซะแล้ว เฮ้อ  K] K] K]

มาดูรูประบบไฟกันหน่อย

ภาพนี้เป็นระบบไฟสำหรับชุดฟังเพลง 2 แชนแนลด้านหน้า (ตั้งวางอยู่บริเวณตรงกลางห้องด้านหลังชั้นวางชุดสำหรับฟังเพลงคู่หน้า) ตู้ด้านบนคือตู้เบรกเกอร์ isoclean zero ohm ถัดลงมาเป็นแถวหม้อ isolator ของ isoclean 6 หม้อ แต่ละหม้อต่ออนุกรมคู่ต่อคู่ 1 คู่แรก (2 หม้อทางซ้าย เป็นหม้อรุ่น VDH ที่สายภายในเดินด้วย แวนเดอร์ฮุลและคาร์ปาซิเตอร์คัดเกรด) สำหรับส่งกระแสไฟไปยังปรีแอมป์หลอด Audio Research Reference 40th anniversary และสำหรับเครื่องเล่นซีดี EMM Lab ตัวทีอป อีก 2 หม้อตรงกลาง เป็นหม้อ isoclean รุ่นธรรมดา สำหรับส่งกระแสไฟไปยัง เพาว์เวอร์แอมป์เซ็นเตอร์ของ KARAN 900M สำหรับลำโพงเซ็นเตอร์สำหรับดูหนัง ยี่ห้อ MAgico Q1 1 คู่ของเดิม  แล้วที่เหลืออีก 2 หม้อทางขวา เป็นรุ่น VDH (สั่งมาใหม่) สำหรับส่งกระแสไฟให้เครื่องเล่นไฟล์ไฮเรสของ Linn Klimax DS

ภาพนี้เป็นชุดหม้อ isolation isoclean รุ่นธรรมดา ชุดละ 4 หม้อ 2 ชุด (ขวาและซ้าย) สำหรับส่งกระแสไฟให้เพาว์เวอร์ KARAN 2000M คู่หน้า สำหรับขับลำโฑง Magico Q5

ภาพนี้เป็นภาพตู้เบรกเกอร์ ISOCLEAN Zero Ohm อีก 1 ตู้สำหรับชุดดูหนัง/ชุดเครื่องเล่นแผ่นเสียง จำนวนส่วนนี้ 4 หม้อ โดย 2 หม้อทางซ้ายสำหรับส่งกระแสให้เพาว์เวอร์แอมป์ KARAN 400S สำหรับขับลำโพงเซอร์ราวน์หลัง Magico Q1 สำหรับอีก 2 หม้อด้านขวาสำหรับชุดปรีโปรเซสเซอร์ McIntosh MX155 และไฟสำหรับระบบภาพบลูเรย์ Marants และเครื่องฉายโปรเจคเตอร์ JVC RS35 ตัวเดิมๆ เพียงผมเพิ่ม scaler ใหม่จาก Crystalio II มาเป็น Lumagen HD ตัวลองท๊อป

ภาพนี้เป็นชุดหม้อ isolation isoclean รุ่น VDH อีก 2 หม้อ ซ่อนอยู่ด้านข้างๆ เก้าอี้โซฟา สำหรับส่งกระแสไฟไปยังชุดปรีโฟโนของ Audio Research รุ่น Ref 2 SE (อ้อตัวนี้ผมเปลี่ยนตัวใหม่จากรุ่น Ref 2 ธรรมดา มาเป็นรุ่น Ref 2SE) และส่งกระแสไฟไปยังเครื่องเล่นแผ่นเสียงืี่ผมยังใช้อยู่ 2 ตัวเดิม Linn LP12 อั๊พเกรดจนสุดๆ ทุกรายการหัวเข็มตัวท๊อป akiva  อีกตัวคือ VPI Classic 3 รุ่นฉลองร้าน Audio Excellent ครบ 20 ปี (อ้อ ตัวนี้เพิ่งเปลี่ยนหัวเข็มจากเดิมใช้ Dynavector XV 1S ตอนนี้เพิ่งเปลี่ยนมาเป็น Lyra Atlas ตัวท๊อปสุด)

จบกับระบบไฟอันบ้าคลั่งของผมแล้วนะครับ  บ้าจริงๆ ด้วย   :P

ปล. พรุ่งนี้มาดูรูปชุดหัวเข็มใหม่ Lyra Atlas กันครับ เสียงดีจริงๆ ขนาดเพิ่งติดตั้งยังไม่ได้เบิร์นเลย ผมว่ากินหัวอื่นๆ หลายตัวกระจุย (แต่เฮ้อ ราคาก็กินกระเป๋าผมกระจุยเหมือนกัน) K]

« ตอบกลับ #12867 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2013, 10:33:02 PM »
กลับมาแล้วครับ หลังจากหายหน้าไปนาน จนน้องๆ พี่ๆ หลายคนโทรมาแซวว่างานล้นจนลืม HTG ไปแล้วหรือไร  :-X

จริงๆ แล้วช่วงนี้ติดเด็ก เอ้ย ติดไลน์น่ะครับ แถมงานยุ่งมากๆ จริงๆ ด้วย ขนาดชุดเครื่องเสียงที่บ้านน่ะผมเปิดฟังสัปดาห์ละ 3 ชั่วโมง วันอาทิตย์ตอนค่ำๆ เท่านั้นเอง ห้องก็ไม่ได้เปิดให้ใครเข้าเยี่ยม ฟัง นานแล้วด้วย  แผ่นเสียง ซีดี บลูเรย์ที่ขนซื้อเข้าบ้านทุกสัปดาห์กองเป็นภูเขา ยังอยู่ในซีลพลาสติกเช่นเดิม ขี้ฝุ่นเพียบ  K]

พอดีเมื่อวันศุกรืที่แล้วไปทานอาหารค่ำร่วมกับพี่ๆ ผู้ตั้ง HTG กันหลายคน โดยเฉพาะเสียอูฐ บ่นว่า เดี๋ยวนี้เวป HTG เงียบเหงาไปมาก ผมก็เลยตั้งใจว่า เอาวะจะเจียดเวลาทุกวันที่มีว่างสักเล็กน้อยเข้ามาโพสต์ในห้องผมบ้าง ห้องคนอื่นๆ บ้าง รวมไปถึงช่วยตอบคำถามเท่าที่ช่วยได้บ้างละกัน  K)

เดี๋ญวคืนนี้จะกลับเข้ามาโพสต์อั๊พเดทห้องและรูปภาพห้องตัวเองใหม่หน่อย  ไม่มีอะไรเพิ่มขึ้นหรอกครับ แต่ห้องที่เคยกว้าง ว่างๆ นั้นตอนนี้รกเต็มไปด้วยแผ่นวางกันเต็มห้อง  อ้อ แต่มีตุ๊กตา (figure) ขนาด 1 : 6 เข้ามาเพิ่มเยอะเลย อิอิ เริ่มกลับมาเล่นเป้นเด็กอีก (แสดงว่า แก่แล้วล่ะ) :P

ปล. ให้สังเกตุรูปห้องผมด้านล่างไว้นะครับ เดี๋ยวคืนนี้จะลงรูปล่าสุด

กลับมาแล้วครับตามสัญญา เอารูปห้องปัจจุบันมาให้ดูว่า 1 ปีที่ผ่านมามีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง  มาดูภาพกันก่อนครับ

เป็นไงครับ  รกรุงรัง เกะกะ เต็มไปด้วยแผ่นทั้งหลายมากขึ้น  จนผมต้องเพิ่มหิ้งสองชั้นสำหรับเก็บแผ่นที่ผนังด้านข้างทั้งซ้ายขวาเพิ่มขึ้นอีก 1 ชุดใหญ่ แค่นี้ยังเก็บแผ่นทั้งหลายไม่พอ ต้องระเห็ดลงมากองอยู่ที่พื้นบริเวณผนังด้านข้างทั้งสองด้าน 

นี่กำลังต่อรองกับท่าน ผบ. ว่าจะขอใช้พื้นที่ห้องพระด้านหลังที่นั่งทำตู้เก็บแผ่นเสียงเพิ่มขึ้นอีก 2 ตู้ใหญ่ๆ  :-X

« ตอบกลับ #12866 เมื่อ: 05 มีนาคม, 2013, 05:18:41 PM »
กลับมาแล้วครับ หลังจากหายหน้าไปนาน จนน้องๆ พี่ๆ หลายคนโทรมาแซวว่างานล้นจนลืม HTG ไปแล้วหรือไร  :-X

จริงๆ แล้วช่วงนี้ติดเด็ก เอ้ย ติดไลน์น่ะครับ แถมงานยุ่งมากๆ จริงๆ ด้วย ขนาดชุดเครื่องเสียงที่บ้านน่ะผมเปิดฟังสัปดาห์ละ 3 ชั่วโมง วันอาทิตย์ตอนค่ำๆ เท่านั้นเอง ห้องก็ไม่ได้เปิดให้ใครเข้าเยี่ยม ฟัง นานแล้วด้วย  แผ่นเสียง ซีดี บลูเรย์ที่ขนซื้อเข้าบ้านทุกสัปดาห์กองเป็นภูเขา ยังอยู่ในซีลพลาสติกเช่นเดิม ขี้ฝุ่นเพียบ  K]

พอดีเมื่อวันศุกรืที่แล้วไปทานอาหารค่ำร่วมกับพี่ๆ ผู้ตั้ง HTG กันหลายคน โดยเฉพาะเสียอูฐ บ่นว่า เดี๋ยวนี้เวป HTG เงียบเหงาไปมาก ผมก็เลยตั้งใจว่า เอาวะจะเจียดเวลาทุกวันที่มีว่างสักเล็กน้อยเข้ามาโพสต์ในห้องผมบ้าง ห้องคนอื่นๆ บ้าง รวมไปถึงช่วยตอบคำถามเท่าที่ช่วยได้บ้างละกัน  K)

เดี๋ญวคืนนี้จะกลับเข้ามาโพสต์อั๊พเดทห้องและรูปภาพห้องตัวเองใหม่หน่อย  ไม่มีอะไรเพิ่มขึ้นหรอกครับ แต่ห้องที่เคยกว้าง ว่างๆ นั้นตอนนี้รกเต็มไปด้วยแผ่นวางกันเต็มห้อง  อ้อ แต่มีตุ๊กตา (figure) ขนาด 1 : 6 เข้ามาเพิ่มเยอะเลย อิอิ เริ่มกลับมาเล่นเป้นเด็กอีก (แสดงว่า แก่แล้วล่ะ) :P

ปล. ให้สังเกตุรูปห้องผมด้านล่างไว้นะครับ เดี๋ยวคืนนี้จะลงรูปล่าสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม, 2013, 05:20:42 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12865 เมื่อ: 15 มกราคม, 2013, 10:43:14 PM »
birthday ด้วยครับพี่   :clap c)
โห วันเกิดผมวันที่ 4 ธันวา :Pคม ปีที่แล้วนะ  :P

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #12864 เมื่อ: 15 มกราคม, 2013, 10:24:12 AM »
birthday ด้วยครับพี่   :clap c)

ออฟไลน์ Teatree

« ตอบกลับ #12863 เมื่อ: 14 มกราคม, 2013, 08:08:49 PM »
มาช้าไปหน่อยครับ เบิร์ดเดย์ด้วยคนครับพี่ใหญ่ c)
ที่อยู่ ฉิมพลี22 ตลิ่งชัน กทม.

« ตอบกลับ #12862 เมื่อ: 13 มกราคม, 2013, 11:20:35 PM »
41_4 HBD ย้อนหลังด้วยครับ สุขภาพแข็งแรงครับ  41_4
ขอบคุณครับคุณสตางค์  (โหแก่มาอีก 1 เดือนแล้วนะเนี่ย)

ออฟไลน์ satang

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star
« ตอบกลับ #12861 เมื่อ: 10 มกราคม, 2013, 07:35:19 AM »
 41_4 HBD ย้อนหลังด้วยครับ สุขภาพแข็งแรงครับ  41_4

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #12860 เมื่อ: 10 มกราคม, 2013, 07:20:11 AM »
hBd   ย้อยหลังด้วยครับ
พิจิต 089-771-8895

• **
« ตอบกลับ #12859 เมื่อ: 09 มกราคม, 2013, 11:10:43 PM »
ทำงานหนักขนาดนี้ ระวังสุขภาพบ้างนะครับ ทางเหนือ เย็น + หนาว กทม ร้อนน้อย กับร้อนมาก ปีนี้ทำไมเป็นอย่างนี้  ผมเพิ่งไปเชียงแสนมา กะว่าจะไปวัดนี้ซะหน่อย ท่าน ผบ.ทบ เธอเที่ยวตามใจเธอจนไม่มีเวลาแวะไปไหนเลย แถมห้ามไปแม่สายอีกต่างหาก

« ตอบกลับ #12858 เมื่อ: 08 มกราคม, 2013, 10:59:02 PM »
Happy New Year 2013  :meeting :bath :showoff :band1 :plane   ครับ
หวัดดีปีใหม่เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ  ต้องขอโทษจริงๆ ที่ช่วงนี้ไม่ได้เข้าเวปเลย งานราษฎร์และงานหลวงรัดตัวมาก แถมวิ่งขึ้นวิ่งลงเชียงแสนประสานงานทอดผ้าป่าใหญ่บูรณะหลังคาพระวิหารวัดพระธาตุเจดีย์หลวงอีก เลยวันๆ เวลาหมดไปเร็วมากๆ

ตอนนี้ห้องผมเปลี่ยนขนาดสายไฟเมนกันใหม่ หมดไปเท่าๆ กับค่าตัวรถวีออสใหม่เลย เฮ้อ  แถมโดนหม้อ Isoclean  VDH มาอีก 2 หม้อ ตอนนี้รวมแล้วมี 20 หม้อแล้ว  K]

เปลั้ยนระบบไฟใหม่เนี่ย พลังมาเต็มๆ ทั้งภาพและเสียงครับ ้บสลึก และมีพลังมากขึ้นจริงๆ ใครบอก Q5 เบสน้อยต้องลองมาฟังใหม่ครับ  :headphone

ออฟไลน์ สิงห์13

« ตอบกลับ #12857 เมื่อ: 01 มกราคม, 2013, 10:19:19 PM »
Happy New Year 2013  :meeting :bath :showoff :band1 :plane   ครับ

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #12856 เมื่อ: 01 มกราคม, 2013, 09:08:09 AM »
สวัสดีปีใหม่ครับพี่ใหญ่ ปีใหม่นี้ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง ขอให้กิจการราบรื่น ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงด้วยครับ  :headphone

ออฟไลน์ Puccainlao

« ตอบกลับ #12855 เมื่อ: 01 มกราคม, 2013, 08:02:29 AM »
สวัสดีปีใหม่ ครับ

• kjit
« ตอบกลับ #12854 เมื่อ: 26 ธันวาคม, 2012, 07:47:00 AM »
พี่ใหญ่  บอกเสาร์นี้เปิดบ้านด้วย    55555

โจ้ sound box   ก็มาจูน  ถ้วยแล้ว ครับ  เรียบร้อย  ครับ   พี่ใหญ่  ไม่ได้เปิดจริงๆๆๆๆๆ ครับ  แอบไปดู  ชมมาครับ  5555   

เห็นบอกค่า ไป 150 บาท  เอง 

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #12853 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2012, 09:04:59 AM »
คราวนี้แหละ สุดๆเลยคร๊าบ

c) :clap

• kjit
« ตอบกลับ #12852 เมื่อ: 25 ธันวาคม, 2012, 06:37:18 AM »

แอบเก็บ  ภาพบ้านพี่ใหญ่  มาครับ

• kjit
« ตอบกลับ #12851 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2012, 09:07:54 PM »
เก็บภาพ  ส่งการบ้านพี่ใหญ่ ครับ   สำหรับ  วันนี้   เดินระบบไฟฟ้าneotech OFC conductor 600V UL 105c pvc insulation / shielded cablex1c    2/0 AWG จากเสาไฟออก  มาที่ตัวแยกเตรียม  จ่ายให้ เบเกอร์ Iscoclean  ชุดดูหนังและฟังเพลง

พรุ้งนี้    ไล่ภายใน  นะครับ สู้ๆๆๆๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2013, 08:19:07 AM โดย champ143 »

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #12850 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2012, 09:52:16 AM »
พี่ใหญ่เริ่มแล้ว สายใหญ่จริงๆครับ   :headphone :headphone

• kjit
« ตอบกลับ #12849 เมื่อ: 18 ธันวาคม, 2012, 05:40:31 AM »
หลังจากพี่ใหญ่ เงียบ  

พี่ใหญ่  เริ่มแล้ว    เฟอร์ใหม่

ไฟใหม่ ครับ

มาดูสายไฟพี่ใหญ่  ครับ  ใหญ่จริงๆๆๆๆ  

เพิมไปอีกนิด  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม, 2013, 08:15:52 AM โดย champ143 »

ออฟไลน์ hiroyuki (หยก)

• สมาชิกน้อยๆ
  • Music Warms Your Heart!!
    • www.audio-phenomena.com
« ตอบกลับ #12848 เมื่อ: 11 ธันวาคม, 2012, 04:25:33 PM »
HBD ย้อนหลังครับ พี่ใหญ่

ขอให้สุขภาพแข็งแรง อายุมั่นขวัญยืน รวยๆ นะครับพี่  :clap :clap :clap

หยก

« ตอบกลับ #12847 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2012, 08:11:27 PM »
มาดูแผ่นซีดีที่ซื้อมาเข้ากรุกันต่อ ชุดนี้มาจากร้าน InT ที่เซ็นทรัลเวิล์ด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม, 2012, 08:38:01 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12846 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2012, 08:00:08 PM »
HBD ย้อนหลัง   :)

ขอให้พี่ใหญ่มีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆทุกๆวันครับ  d_d
ขอบคุณครับเฮียเม้ง  ขอให้เฮียเม้งแข็งขึ้นทุกวันด้วยเช่นกันนะครับ 555 :headphone

ออฟไลน์ meng

« ตอบกลับ #12845 เมื่อ: 10 ธันวาคม, 2012, 12:09:45 PM »
HBD ย้อนหลัง   :)

ขอให้พี่ใหญ่มีสุขภาพแข็งแรงและมีความสุขมากๆทุกๆวันครับ  d_d

« ตอบกลับ #12844 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2012, 10:15:39 PM »
มาดูแผ่นซีดีที่ทยอยซื้อมาสะสมเพิ่มขึ้นในช่วง 4 เดือนนี้กันครับว่าได้อะไรมามั่ง (กำลังเริ่มนั่งริ๊พลง ฮาร์ดิสก์)

กล่องแรกเป็นเพลงคลาสสิคในยุคของ Baroque

กล่องทีสอง เป้น เดอ ริงค์ ของ WAGNER

กล่องที่สาม เป็น Bruckner Symphony

กล่องที่สี่เป็น Mozart 111

พรุ่งนี้มาดูกันต่อนะครับ  :bye1

« ตอบกลับ #12843 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2012, 10:00:36 PM »
ช่วงสามสี่เดือนที่ผ่านมา งานในหน้าที่ประจำยุ่งและมีปัญหาที่ต้องเข้าไปแก้ไขมากมาย ทำให้ไม่ค่อยได้มีเวลาเข้ามาโพสตฺในกระทู้ห้องของตัวเองเลย  ยิ่งกว่านั้นห้อง HT ของผมเองก็ไม่ได้เปิดเพลงหรือดูหนังเลยสักครั้ง ขี้ฝุ่นจับเครื่องชุดใหญ่หนาเตอะ ใกล้ปีใหม่คงต้องสังคายนากันยกใหญ่ คงต้องเปิดเบิร์นเครื่องกันใหม่แน่ๆ

จริงๆ ช่วง 4 เดือนที่ผ่านมาก็ไม่มีเครื่องอะไรใหม่เข้ามาเพิ่มเติมในชุดเครื่องเสียงชุดใหญ่ของผมเลย อ้อมีเพียงเปลี่ยนอั๊พเกรด เจ้าปรีโฟโน Audio Research Ref 2 เป็นรุ่น Ref 2 SE เท่านั้น
แต่ช่วงสี่เดือนที่ผ่านมาก็ยังคงซื้อแผ่นซีดี แผ่นเสียง และแผ่นบลูเรย์เข้ามาในกรุ มากคงเดิม จนขณะนี้แผ่นที่ซ์้อลงมากองอยู่กับพื้นห้องเต็มไปหมด (ล้นจากชั้นที่ทำไว้หลังห้อง) สงสัยจะต้องทำชั้นเก็บตรงผนังด้านข้างห้องเพิ่มขึ้นอีกเป็นแน่แท้

ช่วงนี้งานยุ่งกลับถึงบ้านก็เกือบสี่ทุ่มทุกวัน ช่วงนี้เลยฟังเพลงจากระบบ NAS Server (QNAP) ผ่าน Linn Klimax rebuilt ในห้องนอน หรือไม่งั้นก็นอนดูหนัง บลูเรย์ริ๊พลงฮาร์ดิสก์ ผ่านระบบ LAN Server (QNAP) โดยดูจากน้อง Dune ก็ง่ายดีครับไม่ต้องลุกมาเปลี่ยนแผ่นบ่อยๆ ห้อง HT ชุดใหญ่เลยไม่ได้เปิดมันเลยมาสี่เดือนแล้ว   :cry2  นี่ถ้าเจ้าชุดใหญ่ผมเป็นหญิงสาวมีชีวิตคงไปมีชู้แล้วแน่ๆ  K]

จากากรที่ดูหนัง ฟังเพลง ผ่านระบบ LAN SERVER /NAS ซึ่งเดิมผมใช้ QNAP อยู่ 3 ชุด (8 bays 1ชุด และ 4 bays อยู่ 2 ชุด ช่องละ 2 TB) ตอนนี้หนังที่ริ๊พไว้ล้นระบบฮาร์ดิสก์ ไม่พอ จึงสั่ง QNAP Pro 8 Bays มาเพิ่มใหม่อีก 1 ตัว ใส่ Harddisk เข้าไปช่องละ 3 TB เลยทีนี้ ซึ่งนาจะพอไปได้สักสองเดือน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม, 2012, 10:07:10 PM โดย champ143 »

« ตอบกลับ #12842 เมื่อ: 09 ธันวาคม, 2012, 09:51:13 PM »
ขอบคุณทุกคำอวยพรในวันเกิดครบ 56 ปีของผมครับ พรสิ่งใดที่ให้ผมขอให้ย้อนกลับไปที่ทุกๆ คนร้อยเท่าพันทวีนะครับ  Y]

ออฟไลน์ หมอเอก

« ตอบกลับ #12841 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2012, 04:43:26 PM »
สุขสันต์วันเกิด ย้อนหลังครับพี่ใหญ่
 d_d :drunk :showoff :victory :clap c)

ออฟไลน์ jibjoy

• **
« ตอบกลับ #12840 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2012, 03:23:11 PM »
สุขสันต์วันเกิดครับพี่ใหญ่ ขอให้ได้ฟิตๆทนๆหลายๆรอบนะครับ..

ออฟไลน์ Santa

• **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #12839 เมื่อ: 07 ธันวาคม, 2012, 01:56:09 AM »
Happy BD ครับพี่วิรุฬห์ :)
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

ออฟไลน์ PCT

« ตอบกลับ #12838 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2012, 08:50:44 PM »
สุขสันต์วันเกิด
ขอให้ แข็ง ใหญ่ ยาว นะครับ

หมายเหตุ.1
แข็ง= สุขภาพแข็งแรง
ใหญ่ = ขอให้มีหน้าที่การงานใหญ่โต
ยาว = อายุยืนยาว

หมายเหตุ.2
จำเค้ามา เห็นตรงกับพี่ดี

ออฟไลน์ ไพรัช

• *
« ตอบกลับ #12837 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2012, 08:27:49 PM »
เพิ่งเข้ามาอ่าน สุขสันต์วันเกิดครับ ขอให้มีสุขภาพแข็งๆ แรงๆ และรวยๆ  d_d d_d :gathering :gathering :bath :bath

• **
« ตอบกลับ #12836 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2012, 05:44:36 PM »
HAPPY BIRTHDAY ครับ พี่ใหญ่  :meeting :party :xmas :sorcerer :harp

ออฟไลน์ phong888_8

« ตอบกลับ #12835 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2012, 10:03:43 AM »
Happy Birthday ครับ

ออฟไลน์ koh25008

« ตอบกลับ #12834 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2012, 11:33:49 PM »
Happy Birth Day ครับพี่ใหญ่  :party

ออฟไลน์ moo.htg

« ตอบกลับ #12833 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2012, 10:04:34 PM »

H B D ครับ พี่ใหญ่  :yahoo :yahoo :yahoo

ออฟไลน์ 1080p

• *
« ตอบกลับ #12832 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2012, 08:37:19 PM »

Happy Birthday ครับพี่ใหญ่ ขอให้สุขภาพแข็งแรง มีความสุขมากๆครับ :)

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
« ตอบกลับ #12831 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2012, 08:27:07 PM »
Happy Birthday ครับ  :yahoo

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #12830 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2012, 06:34:43 PM »
สุขสันต์วันเกิด ครับ 41_4

ออฟไลน์ ย่องมาฟัง

« ตอบกลับ #12829 เมื่อ: 05 ธันวาคม, 2012, 11:49:45 AM »
Happy Birthday ด้วยนะครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง

ออฟไลน์ nui67

« ตอบกลับ #12828 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 11:01:57 PM »
Happy Birthday ครับพี่ใหญ่ :drunk :drunk
Stewart StudioTek 130 Motorized 92" + JVC RS-15/Samsung 3D PS50C7000 > Oppo 103 > Onkyo PR-SC5507 > Emotiva XPA-5 200 x 5 ch > Usher Be-10 DMD, Usher CP-777 DMD, Pro Cinema 8330, JL Fathom F112

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #12827 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 10:59:01 PM »
HBD ... HAPPY HAPPY HAPPY มาก ๆ นะคร้าบบบบบบบบ พี่วิรุฬ ...  ขอให้พี่มีสุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดสมปรารถนานะครับ  Y] O0 :kicking :wiggle :yahoo d_d :headphone

ออฟไลน์ jon

« ตอบกลับ #12826 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 10:53:55 PM »
HBD ครับ c) :yahoo :prop :meeting :harp :nopity :meeting :meeting :meeting :drummer :harp

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• *
« ตอบกลับ #12825 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 10:26:35 PM »
สุขสันต์ วันเกิด ขอให้แข็ง ขอให้แรง..มีความสุขมากๆและบ่อยๆครับพี่ใหญ่ O0 O0 O0 O0
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ Plasmama

« ตอบกลับ #12824 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 08:48:46 PM »
Happy Birthday ครับ

« ตอบกลับ #12823 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 03:35:03 PM »
HBD ครับพี่  :headphone  41_4 41_4 :meeting :meeting :party :xmas :1a :1a

ออฟไลน์ Schweiz

« ตอบกลับ #12822 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 12:12:53 PM »
Happy Birthday คร้าบ 41_4 :meeting :party :1a :band1

ออฟไลน์ Black Tiger

• **
« ตอบกลับ #12821 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 11:49:09 AM »
สุขสันต์วันเกิด ครับ พี่ ใหญ่

ออฟไลน์ akeshipping

• *
« ตอบกลับ #12820 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 09:48:53 AM »
Happy Birthday ครับพี่
ขอให้สุขภาพ....แข็ง.....แรงๆ ครับ O0 O0 O0

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #12819 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 09:36:50 AM »
Happy Birthday ครับพี่ใหญ่  ขอให้สุขภาพแข็งแรง มีความสุขมากๆครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ MorBoi

« ตอบกลับ #12818 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 08:56:52 AM »
Happy Birthday ด้วยครับ

ออฟไลน์ ICE

« ตอบกลับ #12817 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 08:55:36 AM »
 :meeting 41_4 :meeting

• kjit
« ตอบกลับ #12816 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2012, 07:04:14 AM »
Hbd  ครับ  พี่ใหญ่ใจดี  ขอให้มีความสุขมากๆๆๆ  

แข็งแรงครับ  เป็น พี่ใหญ่ที่ดี น่ารักของน้องๆๆๆตลอดไปครับ

:clap :clap     แจกบัตรอาบน้ำน้อง  บ่อยๆๆๆ :bath   ๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #12815 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2012, 06:13:37 PM »
เย้ๆๆ มาแล้วพี่ใหญ่ หายไปนานเลยครับ  :clap c) c) :clap
ผมเองก็เลี้ยงลูกมือระวิงเลยครับ ไม่ค่อยมีเวลามาอัพเดทเหมือนกันครับ  :headphone :headphone d_d

ออฟไลน์ Schweiz

« ตอบกลับ #12814 เมื่อ: 02 ธันวาคม, 2012, 11:17:14 AM »
เย้ พี่ใหญ่กลับมาแร้ว :clap c) d_d