ผู้เขียน หัวข้อ: Optical vs Coaxial ???  (อ่าน 42457 ครั้ง)

ออฟไลน์ momoka

• *
Re: Optical vs Coaxial ???
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 12:52:12 PM »
เพิ่งจะรู้ว่าเหตุใดสาย coaxial เสียงจึงดีกว่า optic  O0

ออฟไลน์ del

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 01 เมษายน, 2012, 10:45:11 PM »
มือใหม่เข้ามาเก็บข้อมูล   ขอบคุณครับ...
...ข้อมูลติดต่อ...
http://www.htg2.net/index.php?topic=76684.0

ออฟไลน์ manuroom

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน, 2010, 10:56:40 AM »
แล้วความยาวของสาย มีผลอะไรบ้างไหมครับ ?

ออฟไลน์ BigTee

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 กันยายน, 2010, 08:23:56 PM »
ส่วนตัวแล้วชอบ coax มากกว่า มีให้เลือกเล่นมากกว่าด้วย

optic หาข้อมูล รีวิว ยาก แถมยังมีให้เลือกในตลาดน้อยกว่า

optic ที่ผมเคยใช้คือของ monster(ไม่แน่ใจว่าแท้หรือปลอม) กับ avbestbuy มาต่อกับ game console

ส่วนดูหนัง ฟังเพลง ใช้ coax ล้วนครับ

ออฟไลน์ อ้ายเชียร

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 06:49:13 PM »
ผมละสงสัยจังว่า ทำมัย mainboard com  ส่วนใหญ่ถึงมีแต่ optical  ทั้งๆ ที่การทำหัวต่อแบบ coaxial น่าจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ error_pc

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 สิงหาคม, 2010, 02:40:35 AM »
ได้ยินว่า ถ้าราคาพอๆกัน สาย Coaxial จะได้ตัวที่คุณภาพสูงกว่า optical นะครับ

ออฟไลน์ Yang72

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 สิงหาคม, 2010, 03:11:28 PM »
ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ

ออฟไลน์ retupmoc

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2010, 10:38:52 AM »
ตอนนี้ ซื้อมาทดลองทั้งสองสายเลยครับ  :victory

ออฟไลน์ tarinsk

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 มิถุนายน, 2010, 10:11:56 AM »
ผมชอบสายโคแอ็คมากกว่า

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 มิถุนายน, 2010, 09:23:44 PM »
ถ้าไม่ติดยี่ห้อ  แนะนำ Glass Optic Toslink ของเจ้านี้เสียงดีมาก  ราคาคุ้มค่ามากๆ

http://www.lifatec.com/toslink2.html

เสียงดีกว่าที่เป็นพลาสติกยี่ห้อ California Audio Lab ที่เคยใช้  เสียงใกล้เคียงกับ Furutech Alpha ใน system ผมครับ

:D :D :D

ออฟไลน์ Schutzstaffel

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2010, 07:45:47 PM »
มันก็แล้วแต่หูคนอีกล่ะครับ

ออฟไลน์ หลอดน้อย

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 มิถุนายน, 2010, 01:10:35 PM »
สาย optic ดีๆหายากครับพังง่ายด้วย ส่วนตัวใช้สาย optic แถมเครื่องของโซนี่ ก็โอเคนะครับ เสียงจัดกว่า coax แต่ถ้าชอบเสียงธรรมชาติ เอา coax ดีกว่า ของผมต่อคู่เลยครับ ดูหนัง optic ฟังเพลง coax ครับ

ออฟไลน์ ST.Arms

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 มิถุนายน, 2010, 06:12:37 PM »
เอิ๊กๆ ในความคิดผมก็ิคิดว่า Optic น่าจะดีกว่านะ

แต่ไหงเป็น Coax ไปได้ แต่ถ้าให้ฟัง ผมก็คงแยกไม่ออก ผมมันหูทอง(เหลือง) เอิ๊กๆ ;D

ออฟไลน์ toeysnapper

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 มิถุนายน, 2010, 07:59:43 AM »
มาเก็บความรู้เรื่องสาย  ขอบคุณครับ   :clap :clap :clap

ออฟไลน์ RagRaVe

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2010, 12:45:43 PM »
มีสาย Coaxial ดีๆแนะนำไหมครับ ประมาณ 1-2 พันบาท

ออฟไลน์ Aof Topview

• Freshy
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 เมษายน, 2010, 11:00:18 PM »
ข้อมูล ๆ จด ๆ

ออฟไลน์ nut_ty

• คนดีคือคนที่ไม่เอาเปรียบผู้อื่น ทั้งในทางตรงและทางอ้อม
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2010, 09:23:53 AM »
เอาแบบมีหลักการเลยละกันนะครับ  ;) สัญญาณแสงที่ส่งมาจากที่ใดๆ จาก TORX ไปสู่ TOTX ในระบบ A/V จะต้องถูกแปลงคืนเป็น Digital SPDIF ทุกครั้งไป ซึ่งนั้นก็คือสัญญาณที่เราเรียกว่า Coax ดังนั้นกระบวนการแปลงไป แปลงมา ด้วยแสงนี้ จะเกิดความเพี้ยนขึ้นมา (ทุกครั้ง) จากรอยต่อของการตัดสาย Optic (clad และ core เกิดการเลื่อมล้ำ) การใช้ Optic เป็นขั้นตอนหนึ่งของการส่งผ่านข้อมูลระบบดิจิตอล ที่มีแบนด์วิดธ์สูง ระบบดิจิตอลนี่ต่างจากอนาล็อกนิดนึงก็คือ ข้อมูลถูกส่งมาเป็นชุดๆ ขอเพียงแค่สายรองรับความเร็วตรงนั้นได้ไม่มีปัญหา ต่อให้สายสามารถรองรับความเร็ว และ ดาต้าได้มหาศาลก็ไม่ส่งผลอะไรกับข้อมูลเพียงน้อยนิดที่เราๆ ใช้กันอยู่ (เคเบิ้ลใยแก้วนำแสงใต้น้ำ สเป็คหรูกว่าเครื่องเสียงมาก เอามาเป็นข้อถกของเครื่องเสียงไม่ได้)

ครั้งแรกที่ผมแกะเครื่องเล่น CD ก็ถึงบางอ้อแล้วตั้งแต่ยังไม่ได้ดูเรื่อง Optic เลยครับ ผมเห็นสัญญาณ SPDIF เข้าไปที่ตัวส่งแสง ทำงานโดยโฟโต้ทรานซิสเตอร์ 5V ผมก็เลยถึงบางอ้อว่าที่แท้มันเอามาแปลงอีกทีนี่เอง  ;D
นายวัชระ สลัดแก้ว
โทร 083 1214445

ออฟไลน์ hideflism

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์, 2010, 09:06:20 AM »
ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ

:)

ออฟไลน์ naive

• Freshy
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 มกราคม, 2010, 02:52:09 PM »
ตอนผมซื้อ AVR มา พนง. ก็แนะนำว่าถ้าเราคาหลักไม่กี่พันบาท เล่น Coaxial ดีกว่า ด้วยสาเหตุตามเหตุผลข้างบนครับ
และที่แน่ๆ ผมสังเกตเห็น Audio Digital Output ของ DVD Player ในตลาด รุ่นเล็กๆ จะมีแต่ Coaxial เทานั้นครับ ไ่ม่มี Optical
จะหาซื้อ Player ใหม่ ต้องเปลี่ยนจาก Optical เป็น Coaxial ซะแล้ว

ออฟไลน์ HANAKAAA

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 มกราคม, 2010, 12:00:32 PM »
มือใหม่เข้ามาเก็บข้อมูล   ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ nottdum

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ธันวาคม, 2009, 03:14:13 AM »
แล้วสมมุติว่าถ้าอยากต่อตรงจาก macbook pro ไปเข้าที่ avr ล่ะครับ

มี 2 ตัวเลือกครับ

1. ต่อผ่าน dac ออกมาเป็น rca แล้วเข้า avr
2. ต่อผ่าน line out ใช้สาย optical แล้วเข้า avr

อันไหนน่าจะแจ่มกว่ากันครับ

ออฟไลน์ yos_iambox

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน, 2009, 02:33:18 AM »
โหจริงหรือครับ เคยได้ยินมาเมื่อกัน เอาไว้จะลอง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ torsuke

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 กรกฎาคม, 2009, 10:57:24 PM »
เข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ tay3

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 06:53:36 PM »
สาย OPTICAL ราคาถูกๆ เป็นพสากติก แสงเลยถูกดร็อปตามคุณภาพพสากติกครับ  สายแพงๆเป็นแก้ว ( ดีแน่ เพราะแสงใสปิ้งๆ )

ดังนั้น COAXIAL ราคาพันกว่า หรือพันปลายๆ  คุณภาพจึงเหนือกว่า OPTICAL ( ต้องเหยียบหมื่นถึงแจ๋ว ) :bye1

ออฟไลน์ รุ่งอรุณ

• เย็นศิระเพราะพระบริบาล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 06:41:36 PM »
ขออนุญาติครับ  แล้วสาย  DIGITAL กับ COAXIAL เสียงจะเหมือนกับ  OPTICAL กับ COAXIAL  หรือเปล่าครับ  ของผมใช้แบบ DIGITAL ออก จาก DVD เสียบเข้าที่แอมป์ ช่อง DIGITAL รู้สึกว่าสัญญาณจะมาแรงและดีกว่าเสียบแบบ COAXIAL  ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มิถุนายน, 2009, 01:04:10 PM »
มันเพี้ยน  เสียงก็เลยสมู๊ทกว่า เหมือนเล่นแอมป์หลอดนั่นแหละครับ  :)

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ KJ

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ธันวาคม, 2004, 12:26:59 PM »
แม้ว่าตามทฤษฎีแล้ว  optic  น่าจะดีกว่าแต่กรณีเป็นอย่างคุณมุกว่าครับ   ความผิดเพี้ยนที่เกิดจากการที่ต้องแปลงสัญญาณไปกลับทั้งต้นทางและปลายทางทำให้สายโคแอคได้เปรียบกว่าเว้นเสียแต่กรณีที่ใช้สายยาวมากๆจนกระทั่งความสูญเสีย/ผิดเพี้ยนที่เกิดจากสายโคแอคมีมากจนอยู่ในระดับมากกว่าข้อเสียเปรียบของออฟติคข้างต้น  แบบนี้สายออฟติคจะดีกว่าครับ   โดยทั่วๆไปจึงแนะให้ใช้สายโคแอคกันครับ

ออฟไลน์ WK

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
  • ตราไก่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2004, 03:25:24 PM »
 :)  อย่างที่คุณ JBC บอกนะครับว่าสาย Optic ถ้าจะให้ดี จะมีราคาแพงมาก ฉะนั้นจึงหันมาใช้ สาย Coax ในราคาที่เท่ากันจะให้เสียงที่ชวนฟังมากกว่า ;)
S.10 - ten -ten - S.10

ออฟไลน์ JBC

• สมาชิกรุ่น Classic ....
  • Superstar...
  • JBC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2004, 10:22:34 AM »
optical นำสัญญาณ digital ได้ดีกว่าตามทฤษฎีแน่ครับ แต่ต้องเป็นสายที่แพงมาก ๆ จนเกินกำลังซื้อ สัญญาณจึงจะไม่ drop เช่นวงจรสื่อสารต่าง ๆ ที่มีการลงทุนสูงจะนิยมใช้ การส่งสัญญาณภาพก็นิยมใช้ แต่ถ้าในระดับราคาที่เรา ๆ ใช้กันกับชุดเครื่องเสียง สาย coaxial จะได้เปรียบครับ
:crazy

ออฟไลน์ หนุ่มมุก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม, 2004, 10:04:28 AM »
ตรงนี้ผมเองก็เคยแปลกใจอยู่ครับ ข้อสันนิษฐานของผมก็คือสาย optical นั่นต้องมีการแปลงสัญญาณไฟฟ้าไปเป็นสัญญาณแสง แล้วค่อยแปลงกลับมาเป็นสัญญาณไฟฟ้าอีกที  ซึ่งถ้ากระบวนการตรงนี้ใช้อุปกรณ์ที่ไม่ดีพอ  ถึงแม้ optical จะนำสัญญาณได้ดีกว่าแต่ก็อาจทำให้ผลที่ออกมาสู้สาย coaxial ไม่ได้ก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2004, 12:41:11 PM »
ผมมีคำแนะนำว่ายังไงๆ สายโคแอ็คก็ให้สัญญาณที่ดีกว่า  ยิ่งถ้าเป็นสาย บาลานซ์แล้ว  ผมกล้าฟันธงเลยครับ  โดยเฉพาะไดนามิค  สายบาลานซ์ได้เปรียบอยู่หลายขุมครับ  ส่วนมากสายออปติคมักได้เสียงที่ขุ่นเหมือนมีหมอกครับ  แทนที่จะใสกว่า

อนันต์  กิตติวรากูล  mr_anant@hotmail.com

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Ao Scuba

• https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
Optical vs Coaxial ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ธันวาคม, 2004, 11:48:16 AM »
ตามหลักทฤษฏีแล้ว สาย Optical จะนำสัญญาณได้ดีกว่า Coaxial นี่ครับ แต่ทำไมคนถึงนิยม Coaxial มากกว่า หรือการนำสัญญาณที่ดีมากนี้ทำให้ เสียงที่ได้ จัดจ้าน เกินไปฟังแล้วไม่สบายหู ครับ (กำลังจะซื้อสาย Digital น่ะครับ มาเล่นกับ Yamaha RX-v1400 หรือ 1500 ยังไม่แน่ครับกำลังจะซื้อเหมือนกัน ดูหนัง 70% ฟังเพลง 30%)
https://www.facebook.com/Patt.Mobile.iT
ชลบุรี บริการ ซ่อมคอม ซ่อมโทรศัพท์ ปรึกษาฟรี