ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ฟัง passive membrane แบบไม่ตั้งใจครับ  (อ่าน 935 ครั้ง)

ออฟไลน์ MuhMuh

• Super Star
  • *
  • รถแก่ๆ แอมป์เก่าๆ เราDIYสบายใจ
ได้ฟัง passive membrane แบบไม่ตั้งใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 เมษายน, 2009, 08:51:19 AM »
รูปอยู่ข้างล่างครับ รับรองไฮโซมาก  ;D ;D 2f

ที่มาคือ ตอนนี้ผมฟัง Isophon 7x10 ได้จากคุณโหย๋วมาสักพัก ลองวางมั่วๆ ไปเรื่อยๆ ก็ยังติดเบสน้อยไม่ถึงใจผม
ก็เลยไปเอาตู้เก่าที่ยังมีดอก 8 นิ้วกับ passive crossover 3.5 Khz ตัดอยู่ มาต่อเพื่อเสริมเบสขนานไปกับ Isophon ที่ต่อแบบ fullrange
ทีนี้ เจ้าตู้ที่ว่า มันมีรูเจาะใส่ดอกวูฟเฟอร์สี่นิ้วครึ่ง กับทวีทเตอร์สามนิ้วอยู่ข้างนึง(ผมเล่นไปเรื่อยแหละครับ ;D) ที่ถอดดอกไปแล้ว
ด้วยความกังวลว่าหนูจะเข้าไปทำคอนโดฯ ผมก็เลยตัดกระดาษมาปิดไว้.... กันหนูเข้า
แต่พอเปิดฟัง... อ๊ะ  :o มีเบสมาจากไหนอีกเนี่ย  K) K)
เงี่ยหูไปฟังใกล้ๆ ก็ถึงบางอ้อ ว่าผมได้ทำ passive membrane โดยไม่ตั้งใจสะเร๊วววว  :clap แถมเสียงกระดาษ AA ใช้แล้วเนี่ย เข้ากะห้องรกๆ ของผมมากเลยครับ  ;D
เลยมีโปรแกรมต่อ ว่ามีเวลาจะลองเจาะเอาเจ้า Isophon มาลงแทนที่กระดาษที่ปะไว้ แล้วไม่ต่อสัญญาณเข้าวูฟเฟอร์ 8 นิ้วซะ ปล่อยให้มันเป็น passive membrane .... ไอเดียมั่วดีไหมครับ
เลยอยากถามพี่ๆ ให้ลอง simulate ให้ผมในใจก่อน ว่าเสียงมันน่าจะเอาอ่าวแค่ไหนน่ะครับ จะลองหรือไม่ลองดีครับ  :secret :headphone
แต่ที่แน่ๆ เดือนหน้านี้คงยังไม่มีเวลาเล่น.. คงต้องฟังเบสด้วยกระดาษกันหนูไปแบบนี้ก่อนครับ แต่ก็พอโออยู่นะครับ อิอิ :headphone :headphone  d_d

ข้อมูลตัวตนครับ http://www.htg2.net/index.php?topic=38750.0