ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนๆ lcd pj..3หน่อเหล่านี้ ใครจะดำสนิทกว่ากัน Z4 AE900 และ epson TW600  (อ่าน 2294 ครั้ง)

ออฟไลน์ eark

� lcd ทั้ง3ก้าวกระโดด จากคอนทราดไม่ถึง2000 มายันเกจ์...5000 กันทุกค่าย� ใครอยากจะลองเล่น pj เป็นโอกาสอันดี ที่จะหาซื้อหาหิ้วได้ ในราคาสบายกระเป๋า แล้วได้เรทรูชั่นเต็มๆwxga...ในราคาหารสอง dlp...5555
ส่วนป๊ม ก็คบกะ ae500ต่อไป....อยากดูดำๆก็เปิดทีวี ดูยัยกาละแมออกทุกวัน...วันก่อนมีเต้นแร้งเต้นกากะป้าเบิดธงไชย์ กันสะเด่าเหาะ...5555
ปล.ขอบคุณคุณPuccalaoที่นำข่าว lcdใหม่ มาให้อ่านครับผ๊ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน, 2005, 01:24:47 PM โดย eark »
เชิดชัย สีหาวงษ์
104/2 ถ.รามอินทรา 40 แยก 15
แขวงนวลจันทร์ เขตบึงกุ่ม
กทม. 10230
โทร 0848 ๓๑ ๘๘๓๑
Line id   s_cherdchai
ออมทรัพย์ กสิกรไทย แฟชั่นไอแลนด์  72028 09280

ออฟไลน์ ตั้งไข่

• Superstar....
  • Total likes: 0
  • Keane and Ken's Daddy
    • FotoCoffeeS.com
แล้วตอนนี้ DLP เยอะสุดเท่าไรครับ ??? ???
ไม่อยากหมดตรูด ต้องยึดนโยบาย "น้ำเต็มแก้ว" กับ "กบในกะลา"

"ไฟบางทีก็ดับด้วยน้ำไม่ได้ ต้องใช้ระเบิดโยน" by pop2000

ของพี่ๆเขา เพราะลำโพงคู่เดียว ส่วนของผม เพราะแอมป์ตัวเดียว :black_eye

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
ตอนนี้  เยอะสุด 6200/1 ครับ benq 8720 ครับ มีโชร์ ที่แกรม่าโฟนครับ
พิจิต 089-771-8895

ออฟไลน์ Puccainlao

ยินดีครับท่าน แต่เห็น review ของ ทั้ง 3 ที่พูดๆๆกันเหมือนผิดหวัง นิดๆๆ "  >:( >:( >:( :-X :-X :-X"  ดูๆๆที่โน้น US เริ่ม เทียบกันที่ละคู่แต่ยังไงดูท่าทาง ภาพโดยรวมจากที่อ่านผ่านๆยังมีคนชอบภาพของ DLP มากกว่า
ส่วน 3 ตัวนี้ เห็น US คงเริ่มวางขายไล่ๆๆกันครับ 

คุณจิต ผมรอ cfm อยู่ครับ ให้เครื่อง H79 มาเทียบท่าก่อน ครับจะลงไปทีเดียวเลยผมจะลงมาดูแล้วบอกว่า จะเอา benq 8720 or H79 คงดูเป็น เรื่องของ บุคคลของสีกับภาพมั่งในกันฟันธง   BENQ8720 Higest contrast for single DLP chip. C3X ก็ 6200 แต่คงไม่สู้ ราคาครับ ผมรออ่าน Thread  BENQ8720  เแต่คงยังไม่มีวางขายใน US เลยยังไม่พูดถึง พูดกันในเรื่องของ 8 color wheel ของตัวนี้และราคาใน ยุโรป  BENQ8720 น่าจะ ดีมากๆๆ ขนาด แค่ 7700 projectorreviews.com กล้าเอา 7700 ขึ้นเทียบ H78DC3 Marantz S4 ก็ไม่ใช่เล่นแล้วละ ชนิด side by side ผมไม่ได้มาช่วยขาย benq นะครับเพราะกำลังจะฟันธง ระหว่าง benq 8720 กับ H79 ท่านที่เข้ามาอ่านโปรด เข้าใจด้วยครับ  :P :P :P
มีผู้ใดเล่น Optoma H7x ขอความเห็นด้วยครับ หรือท่านใดใช้ BENQ 7700 8700+ ขอความเห็นด้วยครับ จะตีกันไหมเนี่ย   :P :P :P

ออฟไลน์ fot_ja

ตั่งเเต่ผมดูมา นี้ยังไม่เคยเห็น ตัวไหนที่จะสู้ h77 ได้เลย ในราคาเท่ากันครับ� �เเล้วที่บอกว่าเคยไปดุมาเเล้วว่าสวยกันนั้น ไปดุที่ไหนกันหรือครับ� เเล้วเคยดุที่สวยกว่ามาหรือยัง ครับ ผมบอกได้เลยว่าน้อยคนนัก ที่จะรู้ว่า ภาพที่สวยนั้นหาดุ ไม่ได้ง่ายๆครับ ลองถามพี่ ......� ดูดิ� ต่อให้คนปรับคนเดียวกัน เเละเครืองปรับตั้งตัวเดียวกันด้วย� �ก็ยังปรับ ออกมาไม่เหมือนกันเลย� ครับ บางที่พวกเราบอกว่า ต้องเล่น รุ่นใหม่ๆ เทคโนโลยีสูงๆ� มันนก็เหมือนกับรถอ่ะครับ เทคโลยี ใหม่สุดยอดมาก เเต่ใครมันจะซ่อมได้ล่ะครับ ช่างทั่วไปหรือ? ชาติหน้าครับ�ยกเว้น� �พี่ เบิร์ด� �เเม้เเต่ ศูยน์เองยังต้องส่งคนไปเรียน หรืออบรม เลยครับ� เเล้วนับภาษาอะไรกับ คนในบ้านเรา ที่เอาเเต่ขายอย่างเดียว� เเละคนในบ้านเรา มันไม่ค่อยจะ update ความรู้เรื่องการปรับเสียเท่าไหร่� ผมว่ายังสู้พี่ๆในเวปเราไม่ได้เลยในนี้หลายคนก็ปรับได้เด้ดดวงมาก� เป็นเพราะอะไรหรือครับ ที่ผมกล้าพูดเเบบนี้� �เพราะเขาคลุกคลื กับ projector หรือ� crt projector� �ตัวนั้นมากเป็นพิเศษ มีเวลาให้กับมัน เล่นกับมัน ปรับมันทุกอย่าง ที่เเม้เเต่คนขายตัวนั้นเองยังไม่รู้เท่าเลยเพราะเเค่ขายเองก้เดี๋ยงเเล้วครับ� ไหนจะมาตัดราคากันเองอีก กําไรก็น้อยอยู่เเล้ว ยังมาตัดราคากันอีก วงการนี้มันเเปลกๆครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันอยู่กันได้ยังไง� สงสัยจะไปหลอกฟันอย่างอื่น� หรือ หลอกขายกันเองอิอิ ผมว่าเขาไม่มีเวลามาทําเเบบไร้สาระหรอกครับ�พี่ๆในนี้บางคน �ปรับกันเป็น วันๆ ยันเช้าก็มี� มี memory ค่าเอาไว้เป็น� 10 ชุดคําสั่ง�� �ส่วนร้าน ผมไม่ขอเอ่ยจ้าวไหนน่ครับ เเละไม่รับตอบหลังไมค์ด้วย� �ถ้ามีโอกาศ� อาจจะ เขียนลงในหนังสือให้เพื่อนๆอ่านกันดู ครับ� เพราะขอเวลารวบรวมข้อมูลก่อน� �

เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่เกี่ยวกับใคร

การเล่น ของอะไรใหม่� มันก้ดีครับ เเต่ควรศึกษาหาความรู้เสียก่อน� ว่าอะไรเป็นยังไง มันทํางานเเบบไหน เราจะได้อะไรจากมันบ้าง คนขายมีความชํานาญด้วนนี้โดยตรงหรือเปล่าว
ไม่งั้นคุณอาจจะ จ่ายไป ร้อย เเต่อาจได้มาเเค่ เจ็ดสิบครับ..............fot_ja� � � � � � � � �

ส่วนที่ชอบ บอกกันว่า� component� ดีกว่าสาย dvi หรือ hdmi� หนังสือ หรือตําราเล่มไหนบอกครับ?� ที่บอกกว่าว่า component สีอื่มกว่า ชัดกว่า ใสกว่า� dvi� � � ผมมีสาย� L8 เข้าหัวด้วย หัว� canare� โดยที่ไม่มีการ เหลา ใส้ทองเเดง ให้เล็กลง� เพราะถ้าคุณซื้อสายมาเเล้วจะเอาให้ได้คุณภาพสูงสุดต้องใช้หัวสองชุด� ต่อสายสามเส้น� ด้านเดียวน่ะครับ ไม่รวมอีกด้านนึง� ทั้งหมดจะเป็นหกชุด� ผมเอามาใช้อยู่ครับ� เเต่ถ้าเครื่องเล่นตัวไหนมี� dvi ก็ อย่าไปเอามาใช้เลย� �มันยังสู้ สาย� dvi� pantip 500 บาทไม่ได้เลย� �ครับ� ห่างชั้นครับ� �นี้ก็เป็นอีกตัวอย่างนึง� ถ้าไปได้ยินคนไหนบอกมาว่า� �component ดีกว่า� dvi� � ก้ไปคิดกันเอาเองครับ

เพราะสัญญาณ digital� กับ เเอนนะล็อก� มันคนล่ะเทคโนโลยีกัน� เหมือนกันกับ เทคโนโลยีของ� �dvd� ที่ยังใช้ mpeg2 ในการบีบอัด� คุรรู้หรือเปล่า ว่ามันเป็นเทคโนโลยีที่ มีมาเกือบ 11 ปีเเล้ว มันยังเอามาให้เราดุอยู่ได้�พวก มันบังคับให้เราดุ� �เเผ่นเเท้เเม่งก็เเพง เเต่ดันเอาเทคโลยีเก่ามาบีบอัด� ฮ่วย� �เดี๋ยวนี้มันไปถึง mpeg4� part 10� เเล้ว� หรือ wmv� กันเเล้ว� อย่างที่พวกเราบอกกันว่า อันนี้มันอัดมาเป็น dvd9 ชัดกว่า ผมว่าในผู้ผลิตเเผ่นในบ้านเรา มันปัญญาอ่อนมาก หนังบางเรื่อง มันมีข้อมูลเเค่ dvd5 เเต่ด้วยความปัญาอ่นของคนทํา มันกับทํามาเป็นเเบบ dvd9 เเล้ว ก็ตีโลโก้หน้ากล่องด้วยตัวอักษรว่า dvd9� �เเล้วพอคนเห็นก็ซื้อกันเพราะมันเป็น dvd 9� เเต่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยว่าไอ้ dvd9 มันคือ อะไร เฮกันไปตามกระเเสค่านิยมที่ผิดๆในบ้านเรา� �ผมไม่เห็น ประเทศที่เจริญเเล้วมันทําเเบบนี้เลย สงสัยมันเห็นคนไทยเป็นพวก บ้าไปตามกระเเสมั้งหลอกได้ มันก็หลอก� เเต่ถ้าเอามาทําเเบบ การเข้าระหัสด้วย digital� �เเบบ� wmv� หรือ� mpeg4� part� 10� เเล้ว� หนังพวกนี้� มัน จะเหลือเเค่ dvd5 4.7 GB� � ก็เหลือเเล้วครับ� ไม่ต้องไปลง dvd 9เลย� เเต่ไม่รู้เมื่อไหร่ที่มันจะเอามาให้เราได้ใช้กันเสียที� � มันยังทําอะไรได้มากมายกกว่าที่เราคิด� �เเต่ผมคนนึงล่ะ� ที่เลิกคบ กับ mpeg2 ไปนานเเล้ว� หนังก็ไม่เคยซื้อดูเลยสองปีเเล้ว� โหลดเอายังชัดกว่า dvd อีก� ช่วงหลังเเผ่น copy มันยังเข้ารหัสมาเเบบ video โหมด เลย ทั้งๆที่มันเป็น� film� mode� � �บ้านเราเอง ทั้งๆที่เป็นของเเท้ มันยังทํามาเเบบชุ่ยๆเลยไม่ต่างอะไรกับ copy� เอา 16:9� มายืดเเล้วทําเป็น 4;3� ดูเเล้วไม่อยากจะอุดหนุน หนังไทยเลย� � � � �ไม่เห็นมีหนังสือเล่มไหน ที่จะหยิบยกประเด็น เรื่องพวกนี้มาพูดกันเลย� สงสัย มันจะมีเงี้ยนงําเเน่นๆเลย� อิอิ� �อ่านกันเล่นๆครับ อย่าคิดมาก กับความคิดของผมครับ ช่วงไหนได้ความรู้ก็ เก็บเอาไว้ อันไหนมันไร้สาระก็อ่านกัน เพลินๆครับ
� �
ไว้มีโอกาศ จะมาพูดคุยถึง wmv� mepg4 part 10 ว่ามันคืออะไร ทํางานยัง เเล้วทําไมมันถึงดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน, 2005, 06:06:20 AM โดย fot_ja »

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • Superstar...
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
ถ้ามีโอกาศ และอยากเห็นห้องดังกล่าวจริงๆ� �เพื่อที่จะได้เป็นประดับความรู้บ้าง� เพราะการเรียนรู้ไม่มีที่สินสุดจริงๆๆ
 อย่างที่ท่านเซียน� fot-ja ว่า� ผมได้นั่งคุยกับ อจ.วิจิตร บุญชูที่ร้าน� ข่าวว่า fot-ja จะเขียนหนังสือให้กับ the wave เล่มที่ 2
� � ส่วนห้องที่ว่าท่าน� fot-ja กล่างถึงคงจะปรับ� H 77 ที่ว่านั้นได้สุดๆๆจริง
ไม่ทราบว่าห้องที่ว่าใช้ ระบบภาพ มีที่เด็ดอะไรบ้างครับ� � จะได้ขอไปแชร์ประสบการณ์บ้างครับ
ขอรูปมาลง� เพื่อชมหน่อยยิ่งดีครับ หรือเปิดห้องได้ยิ่งดีเลย เพื่อจะได้เป็นบุญตาแก่ผู้เล่นชาว htg2� และผู้ขายอย่างผมบ้าง
� � ส่วนห้องที่ท่านว่า� ถ้ามีโอกาศ และผมอยากเห็นครับ� �
� �
ส่วน H-79 ทางผมมีการติดต่อทางบริษัท ชินวุธ ของมาลองปรับครับ� เพื่อมีที่เด็ด� ทางบริษัท ชินวุธ จะส่งมาให้ลองเล่นที่เร็วๆๆนี้
 ส่วน h-27� h57 พอดีมีโอกาศได้ลองเล่นที่ร้าน save� audio เพราะที่ hi-fi center� ร้าน save audio เป็นตัวแทนขายครับ

ส่วน benq 8720 ยังไม่ได้มีโอกาศไปเล่นที่ gamaphone เลยครับ ช่วงนี้ออก job นอกตลอด� �
ขอบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กันยายน, 2005, 08:23:03 AM โดย ขุนจิต »
พิจิต 089-771-8895

ห้องที่ว่านั้นมัน เคยมีอยู่จริง พี่ๆในบางคนก็เคยได้ดุ  เเต่เดี๋ยวนี้มันปิดตัวเองไปเเล้ว  เเล้วผมก็เคยเอารูปมาลงเเล้วครับ ถ้าติดตามอ่านกัน จริงๆ จะรู้ครับ ว่ามันเป็นห้องไหน

ออฟไลน์ Pong

สวัสดีท่าน fot ไม่เจอซะนาน  สำนวนท่านถึงพริกถึงขิงดี พูดตรงดีแฮะ
คงจะได้อ่านบทความของเฮีย fot เร็วๆนี้  และหวังว่าจะคงจะเห็นท่านนำความรู้ดีๆ มาให้อ่านในนี้บ่อยๆ ด้วยเช่นกัน

ยินดีครับ ที่ยังจํากันได้ เพราะไม่ค่อยได้ตอบเท่าไหร่ครับ อ่านอย่างเดียว ครับ   ส่วนเรื่องของหนังสือนั้น จะเน้นไปยัง ข้อมูลใหม่ๆ เทคโนโลยีใหม่ ๆ  อะไรใหม่ จะนํามาเสนอกันครับ เพราะอยาก ให้มีคนสนใจ เรื่อง home theater กันมาก เเล้วยิ่งในอนาคตที่จะมาถึงนั้น มันจะเป็น digital กันหมดเเล้ว  ถึงเวลานั้น เราก็พร้อมรับมืออะไรใหม่ๆได้เเล้วครับ

ถ้าสิ้นปีนี้ โตชิบา มัน ออก hd dvd เเล้วลาะก็ จะไปหวดมาจาก พี่ยุ่น  มารีวิวให้อ่านก่อนใคร เลยครับ

ออฟไลน์ chat

สวัสดีท่าน fot_ja...ยังรับสมาชิก Hidef อยู่หรือเปล่าครับ...
 ...ที่บอกว่า "การเล่น ของอะไรใหม่  มันก้ดีครับ"...ผมเห็นด้วยทุกประการเลยครับ...อิ อิ มีแต่คนที่บ้านนี่แหละ
ท่านไม่ค่อยจะเห็นด้วย...