ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่มีใครทำ DAC ขายบ้างเหรอครับ เห็นใน ocz มีคนทำขายอยู่  (อ่าน 7179 ครั้ง)

ออฟไลน์ measan

• D.I.Y in room ^^"
text
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2009, 10:00:39 AM »
ไหนๆก็เข้ามาเวปนี้แล้วลองศึกษาข้อมูลแล้วทำเองเลยครับ เวปนี้คนมีฝีมือเยอะครับ ที่ปรึกษาเพียบครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=35554.0

งาน D.I.Y. มันน่ารักจริงๆ "Why So Serious" ดูซิน่ารักปะ อิอิ

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
 :headphone :headphone

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
ต้องแยกให้ออกนะครับ สวยกับเสียง
ที่มีขายกันส่วนมากก็สวยแต่รูปครับ
Diy ก็เหมือนการทำอาหารครับ ชอบแบบไหนก็ปรุงรสแบบนั้น  d_d

เสียงก็พอๆกันด้วยสิครับที่ทำให้ช้ำใจ (เทียบกับ DAC hifi นะครับ) เพราะบางตัวก็ใช้ DAC เบอร์เดียวกันกับที่ diy กันเนี่ยแหละครับ ผิดกันที่อุปกรณ์ที่ของใครของมันไม่เหมือนกัน อย่างเราคงเคยจะเห็น DAC ที่ใช้ tda1541 เห็นขายๆกันราวๆ 3000-5000 สวยด้วยครับ นี่ยังไม่นับ DAC เบอร์ใหม่ๆที่วงจร diy กับที่ทำขายแทบจะลอกกันมาเลย อีกอันก็ pcm2107 ทำเองตกราวๆพันกว่าหน้าตาไม่เอาถ่าน แต่ซื้อเอากลับไม่ถึงพันสวยกว่าด้วย

Diy เห็นจะมีข้อดีที่ปรับแต่งตามใจเท่านั้นแหละครับ ถ้าปรับแต่งไม่เป็น ประกอบตามๆที่เขาทำวงจรมาให้ แบบนั้นซื้อเอาเข้าท่ากว่าครับ พอซื้อมาแล้วจะเอามาโมเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ก็เข้าท่าไปอีกแบบครับ

ผมมี DAC ของ ADCOM จากอเมริกาเป็นตัว Reference อ่ะคับซื้อมานานแล้วราวๆสองหมื่นห้าเมื่อสิบปีที่แล้วใช้ Chip PCM63PJ กะ PCM1700 ของ Burrbrown แต่ DAC ที่ผมทำ(TDA1543x4)ใช้งบราวๆสองพันกว่าบาท(รวมกล่องแล้ว) บอกตรงๆว่าคุณภาพเสียงไม่หนี ADCOM GDA-600 เลยครับ เบสจะดีกว่าด้วยซ้ำไปครับผม ฉะนั้นยังถือว่ามีทางเลือกอยู่ครับ
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ nopphong

ต้องแยกให้ออกนะครับ สวยกับเสียง
ที่มีขายกันส่วนมากก็สวยแต่รูปครับ
Diy ก็เหมือนการทำอาหารครับ ชอบแบบไหนก็ปรุงรสแบบนั้น  d_d

เสียงก็พอๆกันด้วยสิครับที่ทำให้ช้ำใจ (เทียบกับ DAC hifi นะครับ) เพราะบางตัวก็ใช้ DAC เบอร์เดียวกันกับที่ diy กันเนี่ยแหละครับ ผิดกันที่อุปกรณ์ที่ของใครของมันไม่เหมือนกัน อย่างเราคงเคยจะเห็น DAC ที่ใช้ tda1541 เห็นขายๆกันราวๆ 3000-5000 สวยด้วยครับ นี่ยังไม่นับ DAC เบอร์ใหม่ๆที่วงจร diy กับที่ทำขายแทบจะลอกกันมาเลย อีกอันก็ pcm2107 ทำเองตกราวๆพันกว่าหน้าตาไม่เอาถ่าน แต่ซื้อเอากลับไม่ถึงพันสวยกว่าด้วย

Diy เห็นจะมีข้อดีที่ปรับแต่งตามใจเท่านั้นแหละครับ ถ้าปรับแต่งไม่เป็น ประกอบตามๆที่เขาทำวงจรมาให้ แบบนั้นซื้อเอาเข้าท่ากว่าครับ พอซื้อมาแล้วจะเอามาโมเปลี่ยนนั่นเปลี่ยนนี่ก็เข้าท่าไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ MDaemon

• แกงส้มมะรุม กินยากแต่อร่อย
เท่าที่ทำ DAC มาพบว่า ซื้อของสำเร็จรูปคุ้มค่ากว่าครับ
คือถ้าเป็น diy มันจะตัวใหญ่กว่า ฟังชั่นน้อยกว่า เรื่องเสียงดีกว่าจริงครับ แต่พอเทียบราคาแล้วแพงกว่าซื้อเอามากทีเดียวครับ ถ้าทำไม่ดีคัดอุปกรณ์ไม่ดี พาลเสียงห่วยกว่าที่เขาทำขายเสียอีก แต่ทั้งนี้ต้องเทียบกับ DAC ที่เป็นสำหรับงาน hifi นะครับอย่าไปเทียบกับ DAC คอมพิวเตอร์

อย่าง DAC ตัวที่ผมทำใช้อยู่เนี่ยต้นทุนตกราวๆ 4-5000 (2*tda1541 + tube buffer) ยังคิดอยู่เลยว่าเงินเท่ากันนี้เอาไปซื้อแอมป์หูฟัง+DAC ที่เขาขายๆกันได้สบาย สวยกว่าด้วย ถ้าไม่ซีเรียสกับเสียงถึงขั้นแล้วคิดว่าไม่น่าจะคุ้มที่จะทำเองครับ

ปล.แต่วันนี้ก็ยังพอชื่นใจที่สั่ง sound blaster extigy มาแล้วลองเทียบเสียงกัน DAC ผมชนะขาดครับ  ;D

MDaemon ที่พักพิง
http://www.htg2.net/index.php?topic=47675.0

ออฟไลน์ nopphong

เท่าที่ทำ DAC มาพบว่า ซื้อของสำเร็จรูปคุ้มค่ากว่าครับ
คือถ้าเป็น diy มันจะตัวใหญ่กว่า ฟังชั่นน้อยกว่า เรื่องเสียงดีกว่าจริงครับ แต่พอเทียบราคาแล้วแพงกว่าซื้อเอามากทีเดียวครับ ถ้าทำไม่ดีคัดอุปกรณ์ไม่ดี พาลเสียงห่วยกว่าที่เขาทำขายเสียอีก แต่ทั้งนี้ต้องเทียบกับ DAC ที่เป็นสำหรับงาน hifi นะครับอย่าไปเทียบกับ DAC คอมพิวเตอร์

อย่าง DAC ตัวที่ผมทำใช้อยู่เนี่ยต้นทุนตกราวๆ 4-5000 (2*tda1541 + tube buffer) ยังคิดอยู่เลยว่าเงินเท่ากันนี้เอาไปซื้อแอมป์หูฟัง+DAC ที่เขาขายๆกันได้สบาย สวยกว่าด้วย ถ้าไม่ซีเรียสกับเสียงถึงขั้นแล้วคิดว่าไม่น่าจะคุ้มที่จะทำเองครับ

ปล.แต่วันนี้ก็ยังพอชื่นใจที่สั่ง sound blaster extigy มาแล้วลองเทียบเสียงกัน DAC ผมชนะขาดครับ  ;D

ออฟไลน์ aphiphot

• Super Star.
  • **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
ลองติดตามดูในนี้เรื่อยๆครับมีมาเรื่อยๆใจเย็นๆครับ
สนใจเหมือนกันครับ  :)
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ thaisolar

• Quality, Economy, and Simplicity...
  • ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
สนใจเหมือนกันครับ  :)

ออฟไลน์ aphiphot

• **
  • คุณพ่อขาอย่ามัวแต่ D.I.Y.จนลืมหนูนะคะ
พอดีเข้าไปดูหน้าประกาศขายของใน ocz เห็นมีขาย DAC ทำเองอยู่ ก็เลยสงสัยว่าทำไมพี่ๆ ในนี้ไม่ทำขายบ้าง พอดีผมทำไม่เป็น เลยเล็งๆ ซื้อไว้อ่ะครับ

หรือใครใจดีช่วยดูให้หน่อยว่าตัวที่เค้าขายน่าสนใจไหมกับราคาเท่านี้ หรือเพิ่มเงินอีกหน่อยซื้อ DAC จีนดี หรือใครจะรับทำก็ได้นะ อิอิ

ขอบคุณคร้าบ
ผมว่าสมาชิกม่วนใหญ่ที่ทำDACในนี้ส่วนใหญ่แล้วทำเพื่อความสนุก ความมันส์ และก็เป็นเพียงแค่งานอดิเรกมากกว่าครับเลยไม่ค่อยมีทำขายกันจะมีก็แค่รวมกลุ่มกันกรุ๊ปบายแค่นั้นส่วนใครจะไปต่อยอดอย่างไรก็แล้วแต่บุคคล ส่วนจะเอาไปต่อยอดแล้วเอาไปขายอันนี้ก็ต้องตกลงกับผู้ออกแบบและริเริ่มการกรุ๊ปบายครับ อันนี้สำคัญครับต้องให้เกียรติกับผู้ออกแบบหรือพูดง่ายๆก็ประมาณลิขสิทธิ์นั่นแหละครับ ;D ;D ;D
สิทธิ...คือสิ่งที่ทุกคนต้องมี  แต่หน้าที่...คือสิ่งที่ทุกคนต้องทำ...และทำให้เต็มความสามารถและดีที่สุด...
ข้อมูลส่วนตัวครับ==>>  http://www.htg2.net/index.php?topic=33585.0

ออฟไลน์ Aonamp

• ใช้หลักเศรฐศาสตร์แบบพอเพี่ยงเพื่อชีวิตที่มั่นคง
  • **
  • เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
:secret :secret
มีของคุณ มาสเตอร์ เอที เหลือ อยู่ีอีกชุด สนไหม :secret
 :headphone :headphone :headphone O0 O0
:secret O0 O0 :secretไปซะและ ;D ;D
อยากมี อยากได้ อยากทำ แต่แค่ขำๆแบบพอเพียง 
 ( ข้อความทุกข้อความเป้นความเห้นส่วนตัวและขอรับผิดชอบต่อข้อความที่ได้พิมพ์หรือเขียนไว้ครับ)     ข้อมูลส่วนตัว      http://www.htg2.net/index.php?topic=33682.0

ออฟไลน์ Huatoe_Smoky

• D.I.Y. อ่อนหัด
มีของคุณ มาสเตอร์ เอที เหลือ อยู่ีอีกชุด สนไหม :secret
 :headphone :headphone :headphone O0 O0

ถ้าเป็นคิทแบบครบชุดด้วยน่าสนใจนะเนี่ย  แบบว่าขี้เกียจเดินหาของ.... 0)] 0)]
ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.htg2.net/index.php?topic=25602.0

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• รักหลอด ตอนแ่ก่
  • Superstar..
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ แต่ที่ทำไม่ได้ เพราะไม่ทำ
http://www.htg2.net/index.php?topic=34935

ออฟไลน์ 0019

• **
ขอบคุณครับที่แนะนำ เดี๋ยวลองติดสอยห้อยตามกลุ่ม group buy ดูละกัน  :headphone

ออฟไลน์ Lockon

ตั้งแต่เข้ามาที่นี่ผมไม่เคยซื้อ dac ฟังเลยครับ  diy เอาจากการ จัด groupbuy สนุกกว่า    อย่างตัว pcm 179x ที่ขายที่โน่นผมเทียบกับตัวที่เคย gb ที่นี่(http://www.htg2.net/index.php?topic=37496.msg544896;topicseen#msg544896)  ผมว่าราคาสูงไปนิด    แต่ก็เข้าใจว่าทำเป็นการค้าก็ต้องมีกำไรกันบ้าง  มากน้อยว่ากันไปครับ 

ออฟไลน์ Jakaman

• เล่นมาเย้อ เจ็บมาเย้อ
  • เราวางใจในพระเจ้า
    • AudioDevelop
ไม่แน่ะนำให้เล่นของจีนครับ คุณภาพไม่สู้ดีนัก เพราะคุณภาพของอุปกรณ์อยู่ในระดับธรรมดา แต่ที่ทำกันในนี้ส่วนใหญ่จะใช้อุปกรณ์เกรด Audio ฉะนั้นเสียงที่ได้จะดีกว่ามากครับ หากสนใจจะทำจริงๆก็ลอง PM มาคุยกันได้ครับ
เมื่อก่อนข้าเคยตาบอด แต่บัดนี้ตาข้าเห็นแล้ว

ออฟไลน์ 0019

• **
พอดีเข้าไปดูหน้าประกาศขายของใน ocz เห็นมีขาย DAC ทำเองอยู่ ก็เลยสงสัยว่าทำไมพี่ๆ ในนี้ไม่ทำขายบ้าง พอดีผมทำไม่เป็น เลยเล็งๆ ซื้อไว้อ่ะครับ

หรือใครใจดีช่วยดูให้หน่อยว่าตัวที่เค้าขายน่าสนใจไหมกับราคาเท่านี้ หรือเพิ่มเงินอีกหน่อยซื้อ DAC จีนดี หรือใครจะรับทำก็ได้นะ อิอิ

ขอบคุณคร้าบ