ผู้เขียน หัวข้อ: คลอดอีกหนึ่งครับ สำหรับ non-OS DAC Wasin version, PCB คุณCharoen  (อ่าน 4547 ครั้ง)

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • Super Star
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
Re: คลอดอีกหนึ่งครับ สำหรับ non-OS DAC Wasin version, PCB คุณCharoen
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 กันยายน, 2005, 07:33:22 AM »
ไปถอน non-OS DACที่ NPE� มาวันนี้ครับ ฝากไว้ก่อนมานานแล้ว คูในกระทู้ ยังไงก็ต่อ่ไม่เป็น อยากทำเองอยู่แต่รูึตวดี มีใครพอจะกรุณาใท้แนวทางการโมเป็นขั้นเป็นตอนไค้ไทมครับ ราดา 3600.- ตัวถังสวยคี เสียบไฟลองแล้วอะมาบอกนะครับ

aaa
ลองถ่ายรูปด้านในให้ดูซิครับเดี๋ยวก็มีเพือนมาตอบให้เองแหละ แต่เท่าที่เห็น เค้าจะใช้ op-amp เป็น iv ตรงนี่เราสามารถซื้อของดีๆมาเสียบแทนได้เลย

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
Re: คลอดอีกหนึ่งครับ สำหรับ non-OS DAC Wasin version, PCB คุณCharoen
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 กันยายน, 2005, 06:13:01 AM »
ไปถอน non-OS DACที่ NPE  มาวันนี้ครับ ฝากไว้ก่อนมานานแล้ว คูในกระทู้ ยังไงก็ต่อ่ไม่เป็น อยากทำเองอยู่แต่รูึตวดี มีใครพอจะกรุณาใท้แนวทางการโมเป็นขั้นเป็นตอนไค้ไทมครับ ราดา 3600.- ตัวถังสวยคี เสียบไฟลองแล้วอะมาบอกนะครับ

aaa
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Charoen.P

• Super Star.
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 11:09:55 PM »
ผมว่าน่าจะเกิดจากการ Bias ที่อาจจะยังไม่เข้าที่เข้าทาง หรือ Componant ที่ประกอบยังไม่เหมาะ ที่สำคัญหลอดกลุ่ม 6C45 ก็ไม่ค่อยจะ Match กันด้วย สำหรับผม Tweak สุดๆ แล้วกลับชอบเสียงจาก 6C45 ที่ฟังแล้วสะอาดใสมากกว่า 6U8A ครับ ;)

คุณ DIYMan ค่อนข้างชื่นชม 6C45 มากๆ  :) ผมติดตามมาหลายกระทู้แล้ว ก็ยังไม่ทราบรายละเอียดเท่าที่ควร  ??? และผมได้หลอด Match มา 1 คู่  ขอ Copy ภาค I/V หลอด 6C45 ได้ไหมครับ สรุป คือ ขอรายละเอียดแบบละเอียดจริงๆ ผมจะได้ลงมือทำซะทีครับ  :P ;D

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 10:16:07 PM »
ฝีมือครับ แล้วตกลงไฟ lock มันติดยังผมมองไม่ชัดครับ ทำ iv หลอดต่อ

ติดแล้วครับ สรุปว่าตอนถอดๆใส่ๆผมทำมาร์คมันละลายจนบัดกรีไม่ติดครับ
สุดท้ายไช้ขาอุปกรณ์ต่อฮาร์ดไวร์เอาครับ

ส่วนเรื่อง I/V หลอด ผมว่าจะไปหาหนังสือแอมป์หลอดซีเอ็ดอ่านดูก่อนแล้วจะโทรไปปรึกษานะครับ
ผมไม่มีพื้นฐานเลยกลัวจะคุยไม่รู้เรื่องครับ เพราะเท่าที่อ่านๆกระทู้เก่าๆดู ไม่เข้าใจครับ  :-[

ออฟไลน์ PANGPOND

• (vinyl lover) มาเลิกสูบบุหรี่กันดีกว่า
  • *
  • ....1000 VOLT IS NOT ENOUGH....
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 08:13:51 PM »
ในที่สุดก็สำเร็จจนได้ครับ โชคดีมากๆที่ต่อได้แบบโป๊ะเดียวติด ไม่ช๊อต ไม่ฮัม ;D
หัดบัดกรีก็งานนี้ หัดใช้มิเตอร์ก็งานนี้ ไปซื้ออุปกรณ์ครั้งแรกก็งานนี้ ผิดๆถูกๆแต่ก็รอดมาจนได้ครับ
ต้องขอขอบคุณ คุณ pangpond มากๆที่แบ่ง TDA1541ให้และเป็นพี่เลี้ยงทางโทรศัพท์ให้ตลอดงาน
ขอบ คุณCharoen เจริญสำหรับแผ่น PCB และคำแนะนำ และที่ขาดไม่ได้คือคุณWasinผู้ออกแบบครับ

ฝีมือครับ แล้วตกลงไฟ lock มันติดยังผมมองไม่ชัดครับ ทำ iv หลอดต่อ

http://www.hs1pmq.com/ash.htm เลิกสูบบุหรี่เพื่อคนที่คุณรักและตัวคุณเองตั้งแต่วันนี้ แล้วคุณจะรู้ว่าชีวิตมันเปลี่ยนไปได้จริงๆ Tel.086-5368784 รับปรึกษาและเป็นกำลังใจให้ทุกๆท่านที่ต้องการเลิกบุหรี่ครับ

• **
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 06:21:40 PM »
ขอบคุณคร๊าบบบ...
Step นี้หนักพอสมควรสำหรับผม
อ่านๆดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ
 ???

ออฟไลน์ สุรศักดิ์

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 03:51:27 PM »
ค้นให้แล้วนะครับ ตามดูเองแล้วกัน ผมกำลังเล็งว่าจะลงมือเมื่อไหร่ดี
http://www.htg2.net/index.php?topic=3476.0

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 03:10:54 PM »
I/V Out สุดจำเป็น สำหรับ TDA1541A ครับ เพราะสัญญาณจากที่คุณดึงเอามาใช้งานตอนนี้จะเป็นเพียงแรงดันตกคร่อม R I/V (68 Ohms ของคุณ) มีความแรงมันเป็นหลัก mV (หรือประมาณหัวเข็ม MM จากเครื่องเล่นแผ่นเสียง) ลองมองๆ หาเลือกวงจร I/V ดูครับมีหลายท่านได้ทำแล้ว จะเป็น 6U8A สุดฮิต หรือ 6C45Pii ก็ได้ เห็นหลายท่านลอง 6C45Pii แล้วบอกว่าเสียงไม่ค่อยดี ผมว่าน่าจะเกิดจากการ Bias ที่อาจจะยังไม่เข้าที่เข้าทาง หรือ Componant ที่ประกอบยังไม่เหมาะ ที่สำคัญหลอดกลุ่ม 6C45 ก็ไม่ค่อยจะ Match กันด้วย สำหรับผม Tweak สุดๆ แล้วกลับชอบเสียงจาก 6C45 ที่ฟังแล้วสะอาดใสมากกว่า 6U8A ครับ ;)
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 03:00:36 PM »
จากที่ต่อฟังได้ประมาณห้าชั่วโมง ปรากฎว่าเสียงยังสู้ DAC ใน AVR ไม่ได้ครับ

ข้อแสดงความยินดีด้วยครับ
แต่ที่ว่าเสียงสู้ DAC ใน AVR ไม่ได้ คุณ 100db ทำภาค I/V output หรือยังครับ
 ;)

ยังเลยครับ เคยอ่านเจอกระทู้แล้วยังไม่ค่อยเข้าใจครับ  :D
ตอนนี้ใส่แค่ R 68 Ohm ครับ

พอจะหาอ่านได้ที่ไหนบ้างครับ เกี่ยวกับวิธีทำ I/V output ?

ออฟไลน์ Charoen.P

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 01:49:00 PM »
จากที่ต่อฟังได้ประมาณห้าชั่วโมง ปรากฎว่าเสียงยังสู้ DAC ใน AVR ไม่ได้ครับ

ข้อแสดงความยินดีด้วยครับ
แต่ที่ว่าเสียงสู้ DAC ใน AVR ไม่ได้ คุณ 100db  ทำภาค I/V output หรือยังครับ
 ;)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 12:07:47 PM »
รูปครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 12:04:09 PM »
แผ่นปริ้นท์ด้านล่างเยินพอสมควรครับ โดยเฉพาะ LED ของ Digital input ถอดใส่อยู่หลายรอบกว่าจะติด
สุดท้ายรูเยินจนบัดกรีไม่ติดต้องเอาขาอุปกรณ์มาพ่วงเป็นฮาร์ดไวร์ครับ 555  ;D

เสียงเบสบางกว่า และรายละเอียดน้อยกว่า ผมใช้อุปกรณ์เกรดธรรมดาๆจาก NPE
ค่าที่ใช้ก็ตามไฟล์ Silkscreen ทั้งหมดครับ เว้นแต่
Diode เปลี่ยนจาก 4001 เป็น MUR-120
C บางตัวที่ของหมด เลยลดจาก 50v เหลือ 35v
และฮีทซิ้งค์เป็นตัวเล็กกว่าเพราะตัวใหญ่หมด

อยากขอแนวทางการปรับปรุงเสียงหน่อยครับ ควรเปลี่ยนหรือเพิ่มเติมอะไรบ้าง

ออฟไลน์ DIY Man.

• It's GOOD To Be...... Audio D.I.Y.
  • **
  • มันจะไม่มีคำว่าฝัน ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 11:57:49 AM »
ยอดเยี่ยมครับ :) และขอแสดงความยินดีด้วยกับความสำเร็จครับ ไม่น่าเชื่อ First Time งานออกมาดีมาก อย่างนี้ต้องบอกว่า ฝีมือเก่ง+เฮง ครับ ;D
มันจะไม่มีคำว่าฝัน...ถ้าเราทำทุกวันให้เต็มที่.....
Electronic Theory dose not always satisfy my emotion sense!!
THE HEART:   The output tubes.
THE SOUL:   The output transformers.
THE MUSCLE:   The power supply.
THE BONES:   The chassis.
THE BRAINS:   The design of circuitry.

ออฟไลน์ Uncle Aoun

• @@@
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 11:41:59 AM »
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ เยี่ยมมาก ระวังไว้หน่อยนะ Heat Sink เนี่ยไฟหลายโวลท์อยู่นะครับ อย่าให้ไปโดนอะไรล่ะ เอาแผ่นไมก้ารองหน่อยก็ดีกันพลาด ผมเหงื่อตกมาแล้วน่ะ  :)
>:(

• **
คลอดอีกหนึ่งครับ สำหรับ non-OS DAC Wasin version, PCB คุณCharoen
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กันยายน, 2005, 11:35:57 AM »
ในที่สุดก็สำเร็จจนได้ครับ โชคดีมากๆที่ต่อได้แบบโป๊ะเดียวติด ไม่ช๊อต ไม่ฮัม ;D
หัดบัดกรีก็งานนี้ หัดใช้มิเตอร์ก็งานนี้ ไปซื้ออุปกรณ์ครั้งแรกก็งานนี้ ผิดๆถูกๆแต่ก็รอดมาจนได้ครับ
ต้องขอขอบคุณ คุณ pangpond มากๆที่แบ่ง TDA1541ให้และเป็นพี่เลี้ยงทางโทรศัพท์ให้ตลอดงาน
ขอบ คุณCharoen เจริญสำหรับแผ่น PCB และคำแนะนำ และที่ขาดไม่ได้คือคุณWasinผู้ออกแบบครับ