ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเรื่องห้องดูหนังให้หน่อยครับ  (อ่าน 2641 ครั้ง)

ออฟไลน์ witta

แนะนำเรื่องห้องดูหนังให้หน่อยครับ
« เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2009, 06:08:54 PM »
สวัสดีครับ
ผมกำลังจะต่อบ้านเพิ่ม 2 ห้อง ให้เด็กๆ ห้องหนึ่งอีกห้องหนึ่ง จะเอาดูหนัง ว่าจะทำดังนี้
- ขนาด 3.5 x 4.5 เมตร ผนังก่ออิฐ พื้นซีเมนต์คอนกรีตสำเร็จ  ปูทับด้วยไม้ปาเก้ เพดานยิบซัมบอร์ดวางแผ่นกันเสียงกันความร้อนด้านบน
- เรื่องประตู ทำไงดีครับ เอาประตูยังไง มันจะเก็บเสียงได้ดี
- ว่าจะปิดทึบหมดไม่เอาหน้าต่างดีไหมครับ ถ้าควรมีหน้าต่างทุกท่านทำยังไงให้เก็บเสียงได้ครับ
ขอบคุณมากครับ
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.htg2.net/index.php?topic=59363.0

ออฟไลน์ dr.nop

• Super Star.
  • **
  • Total likes: 0
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
Re: แนะนำเรื่องห้องดูหนังให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2009, 09:31:05 AM »
ถ้าจะเน้นคุณภาพ ห้องไม่ควรมีหน้าต่าง และกระจกครับ ประตูเน้นเก็บเสียงจริงๆต้องเป็น spec soundproff โครงสร้างเป็นเหล็ก หนักมาก กันเสียงเข้าออก ผมกะว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวนี้อยูเหมือนกัน ดีมากๆ แต่ราคาก็เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ อ้วน

Re: แนะนำเรื่องห้องดูหนังให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2009, 10:19:50 AM »
มันจะไม่อับชื้นหรือครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2009, 10:44:56 AM »
ขอบคุณมากครับ ค่อยมั่นใจขึ้นมาหน่อย พยายามจะให้มันเก็บเสียงให้มากที่สุด เดี๋ยวต้องตามหาประตูดีๆ ก่อนครับ แต่เรื่องชื้นนี้ไม่แน่ใจ ผมยกพื้นปูไม้บนพื้นคอนกรีตอีกทีครับ
-...ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากเกินไป กรุณาแนะนำเรื่องสีจากประสบการณ์ของแต่ละท่านด้วยครับ ไม่ใช่ยี่ห้อสี หมายถึงเอาสีอะไรดีเข้าท่าครับ สีขาว สีดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม, 2009, 10:48:16 AM โดย witta »
http://www.htg2.net/index.php?topic=59363.0

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • Total likes: 0
  • COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พฤษภาคม, 2009, 11:08:30 PM »
ขอบคุณมากครับ ค่อยมั่นใจขึ้นมาหน่อย พยายามจะให้มันเก็บเสียงให้มากที่สุด เดี๋ยวต้องตามหาประตูดีๆ ก่อนครับ แต่เรื่องชื้นนี้ไม่แน่ใจ ผมยกพื้นปูไม้บนพื้นคอนกรีตอีกทีครับ
-...ถ้าไม่เป็นการรบกวนมากเกินไป กรุณาแนะนำเรื่องสีจากประสบการณ์ของแต่ละท่านด้วยครับ ไม่ใช่ยี่ห้อสี หมายถึงเอาสีอะไรดีเข้าท่าครับ สีขาว สีดำ
แวะเข้ามาแจมด้วยครับ เรื่องสีของห้องนั้น มีหลาย concept แต่ตามทฤษฎีขะต้องมือที่สุด คือสีดำครับ ทั้งฝ้าเพดานและผนังด้านข้างครับ ส่วนพรมปูพื้นถ้าจะใช้มักจะใช้สีโทนออกเทาเข้มหรือน้ำเงินเข้มครับ Y]
แต่ก็มีส่วนใหญ่ใช้ผนังข้างเป็นไม้สีน้ำตาลเข้มบุด้วยผ้าซับเสียงสีน้ำตาลแดงเข้มๆ ก็สวยดีนะครับ  Y]
ที่ witta จะปูปาร์เก้ไม้บนพื้นคอนกรีตนั้นเสียงจะออกแข็งสักเล็กน้อยนะครับ คงจะต้องหาพรมหนาๆ มาปูบริเวณระหว่างลำโพงคู่หน้ากับเก้าอี้นั่งฟังเพลงด้วยเสียงจะเบสจะก้องน้อยลงครับ ลองดูซิครับ จริงๆ แล้วประตูเก็บเสียงนั้นใช้ประตูไม้สักดีๆ ด้านในห้องบุด้วยผ้าซับเสียงหนาๆ ก็เอาอยู่ครับ ไม่เปลืองสตางค์ด้วย 8)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 10:32:51 AM »
ขอบคุณ คุณch1am4p3มากเลยครับ ได้ไอเดียเยอะ ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่มีตัวอย่างให้ดู คงมีอะไรให้ทำอย่างเป็นเหตุเป็นผลมากขึ้นละครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ