ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม  (อ่าน 262116 ครั้ง)

ออฟไลน์ klao

• Super Star
  • *
ผมเป็นสมาชิกได้ซักพัก แต่ยังไม่ได้แจ้งชุดให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทราบกัน  นี่ก็ยังไม่ครบดี เพราะรองบฯ อยู่  :'(
แล้วจะคอยอัพเดทกับ post รูปให้เห็นในภายหลังนะครับ

Home Theater
TV:  Sony KV-HR36M61 CRT
A/V Receiver:  Onkyo TX-SR805
Center & Surround Speakers:  Magnepan CC3 & MC1's (85-86dB/4Ohms)
Subwoofer:  JL Audio Fathom f112
Source (DVD):  OPPO DV-983H
HT Cabling:  Nordost Silver Screen Component; Harmonic Tech Silver S-Video; Kimber 8TC center SC; Kimber 4VS surround SCs; Stereovox XV2 Digital Coax; Harmonic Tech Pro-Silway III+ w/ Furutech FP-120F (R) RCA IC's for AVR to preamp; Furutech FA-220-50 w/ FP-701M/702F (G) XLR ICs for subwoofer; Harmonic Tech Fantasy AC-10 PC w/ Furutech FI-15(R) for DVD; Furutech FP-Alpha 3 PCs w/ Furutech FI-11(G) for AVR & w/ Oyaide P/C-079 for subwoofer

Stereo/Music (integrated with HT via preamp's bypass mode)
Amplifier:  Wyred 4 Sound SX-1000 monoblocks (1,140Wpc@4Ohms)
Preamp:  Wyred 4 Sound STP Special Edition (passive/active)
Speakers:  Magnepan MG 3.6 (85dB/4Ohms)
CD Player:  Cambridge Audio Azur 840C
Cables:  Stereovox Colibri XLR IC's; Harmonic Tech Pro-9 Reference bi-wire SCs w/ WBT nextgen 0610Cu bananas at amp ends; Audience "e" PCs w/ Oyaide P/C-079 for power amps, preamp, & CDP and w/ Furutech FI-32M(G)/FI-25(G) for power conditioner
Others:  Wattgate 381 wall receptacles; Magnet Audio IRG-600 power conditioner; Rezet customized racks; Shunyata Dark Field cable elevators; Caig DeoxIT & ProGold
Room:  5.40 (L) x 3.80 (W) x 3.40 (H) meters; with PRS Acoustic Wall One diffusor/isolator

Tweaks
POWER AMPS:  WBT nextgen 0710Cu binding posts & 0210Cu-Ms RCA jacks; Furutech TF fuses, FI-10(G) inlets, & FP-3TS762 power wires
PREAMP:  Neutrik NC3FBH1 & NC3MBH XLR jacks, WBT nextgen 0210Cu-ms RCA jacks, Kimber TCSS signal & TCX power wires, Nichicon KW caps (1st-2nd stages), Elna RFS silk caps (3rd-4th stages), PS Critical Link fuse, & Furutech FI-10(G) inlet
SPEAKERS:  MyeSound stands, HiFi-Tuning fuses, & by-passed tweeter attenuators
CD PLAYER:  Gingko Cloud 14A platform; Furutech FP-Alpha 3 power wires & FI-10(G) inlet; HiFi-Tuning fuse
DVD:  Furutech FP-Alpha 3 power wires & FI-10(G) inlet; HiFi-Tuning fuse
AVR:  Furutech FP-Alpha 3 power wires; HiFi-Tuning fuse
POWER COND:  Wattgate 381 outlets; Furutech FP-Alpha 3 power wires; HiFi-Tuning fuses; and Vibrapods & cones
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 2009, 11:42:20 AM โดย klao »

ออฟไลน์ champ143

• Superstar...
  • COMPLETED HT ROOM
Re: ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 11:25:47 AM »
ผมเป็นสมาชิกได้ซักพัก แต่ยังไม่ได้แจ้งชุดให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทราบกัน  นี่ก็ยังไม่ครบดี เพราะรองบฯ อยู่  :'(
แล้วจะคอยอัพเดทกับ post รูปให้เห็นในภายหลังนะครับ

Home Theater
TV:  Sony KV-HR36M61 CRT
A/V Receiver:  TBD (to be determined)
Center & Surround Speakers:  Magnepan CC3 & MC1's
Subwoofer:  TBD
Source (DVD):  OPPO DV-983H
Other HT Gear:  Harmonic Tech Pro-Silway III+ RCA ICs; Nordost Silver Screen Component; Harmonic Tech Silver S-Video; Kimber 4VS surround SCs

Stereo/Music (to be integrated w/ HT)
Amplifier:  Wyred 4 Sound SX-1000 monoblocks
Preamp:  Wyred 4 Sound STP (passive/active)
Speakers:  Magnepan MG3.6/R w/ MyeSound stands
CD Player:  Cambridge Audio Azur 840C
Cables:  Harmonic Tech Pro-9 Reference Bi-wire SCs; Stereovox Colibri-X XLR IC's
Others:  Wattgate 381 wall receptacles; Magnet Audio IRG-600 power cond; Audience E version PC; Harmonic Tech Fantasy AC-10 PCs; Rezet customized racks
Room:  5.40 (W) x 3.80 (W) x 3.40 (H) meters w/ PRS Wall One
ยินดีต้อนรับครับ รอดูรูปนะครับ  :)
เท่าที่ดูตอนนี้คงเน้นฟังเพลง 2 chennel มากกว่า Highdefinition Movie แต่ลำโพง Magnepan เนี่ยสุดยอดคู่หนึ่งเลยครับ ผมเองเคยใช้ตอนอยู่ที่ USA เหมือนกัน เสียงใส โปร่งมากๆ  :D

• *
Re: ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2009, 12:19:08 AM »
ยินดีต้อนรับครับ รอดูรูปนะครับ  :)
เท่าที่ดูตอนนี้คงเน้นฟังเพลง 2 chennel มากกว่า Highdefinition Movie แต่ลำโพง Magnepan เนี่ยสุดยอดคู่หนึ่งเลยครับ ผมเองเคยใช้ตอนอยู่ที่ USA เหมือนกัน เสียงใส โปร่งมากๆ  :D

เน้นได้แค่ 2-channel ไปก่อน เพราะงบฯ มันอั้นน่ะครับผม และด้วยเหตุผลเดียวกัน กอปรกับห้องมันเล็ก HT ก็คงได้แค่ low-def กับ 5.1 ครับ
นี่เพิ่งกัดฟันไปผ่อน Onkyo 805 มาคร้าบ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม, 2009, 12:59:31 AM โดย klao »

ออฟไลน์ FIAT500

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2009, 12:07:57 PM »
รอดูรูปครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 07:30:48 PM »

ขออภัยเพื่อน ๆ สมาชิกครับ รูปมาช้าไปหน่อย พอดีลำโพงส่งไปซ่อมเพิ่งได้กลับมาครับ  อันนีัหน้าตรงติดบัตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม, 2009, 07:32:22 PM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 07:35:33 PM »

ใกล้เข้าไปอีดนิด ที่เห็นช่องข้าง ๆ ลำโพงซ้ายนั้น ยังขาดซับฯ เพราะขาดทรัพย์ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 07:46:45 PM »
ขอบคุณครับ คุณ DORA ใจจริงผมก็อยากเปลี่ยนจอ ข้อแก้ตัวตอนนี้คือรอให้มีแผ่น BD ให้เช่าตามร้านวิดิโอทั่ว ๆ ไปซะก่อน แล้วค่อยขยับ
จริง ๆ แล้ว ผบ.ทบ. ท่านบอกให้ใช้ CRT เครื่องนี้อีกซัก 2-3  ปีครับ

อันนี้รูปลำโพงด้านหลัง และรอง ผบ.ทบ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พฤษภาคม, 2009, 07:48:29 PM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 07:51:50 PM »

อย่างที่บอกครับ บ้านเล็กและห้องเล็ก เลยใช้ระบบ 5.1 ครับผม

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 07:57:51 PM »

ยังดีที่ด้านซ้ายของห้อง มีอีก step เลยยังพอวางลำโพง Magnepan รุ่นนี้โดยไม่คับแคบเกินไปครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:03:01 PM »
อย่างที่บอกครับ บ้านเล็กและห้องเล็ก เลยใช้ระบบ 5.1 ครับผม

[/quote] ผมว่าห้องเล็กห้องใหญ่ไม่สำคัญครับ ถ้าเราพอใจในเสียงและภาพที่ได้แล้วไม่ว่าจะชุดเล็กชุดใหญ่ก็ไม่เกี่ยวครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันนะครับ แต่สำหรับชุดของคุณ klao นั้นถือว่าเป็นชุดกลางที่ดีที่สุดแล้ว onkyo 805 นี่ก็สุดยอดแล้วครับ ลองเพิ่มงบหา blueray มาเล่นเพิ่มจะแฮปปี้กว่านี้อีกอักโขหรือว่าจะเริ่มที่เล่น file หนัง พวก 1080p .mkv ผ่านเครื่อง media player ก็มีราคาดีๆ น่าเล่นอยู่หลายตัวครับ ภาพดีสีสวยเสียงก็ surround 5.1 ครับ เช่น WD TV Mediabox  ราคาประมาณ 4-5 พันบาท ภาพก็แจ่มมากๆ แล้วล่ะครับ ค่อยๆ เพิ่มอุปกรณ์ทีละเล็กละน้อยมีความสุขกว่า up ทีเดียวครับ การเล่นเครื่องเสียงมันมีเสน่ห์และสนุกตรงนี้ล่ะครับ จริงๆ นะเนี่ย  Y]

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:08:18 PM »

และก็ยังดีที่ ceiling ไม่ต่ำเกินไป นี่ภาพจากด้านบนครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:26:13 PM »

ผมว่าวิ่งแรกที่ต้องเปลี่ยนน่าจะเป็นจอครับ ลอง LCD 50 นิ้วดูเถอะครับ ราคาไม่แพงและน่าจะเหมาะกับขนาดห้องที่ใช้อยู่ด้วยซิครับ  :headphone

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 08:36:37 PM »

วัตถุร้อนแรงเต็มห้องเลยครับ :)

ลำโพง Magnepane เสียงดีไหมครับ :)

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2009, 09:12:02 PM »
ผมว่าห้องเล็กห้องใหญ่ไม่สำคัญครับ ถ้าเราพอใจในเสียงและภาพที่ได้แล้วไม่ว่าจะชุดเล็กชุดใหญ่ก็ไม่เกี่ยวครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกันนะครับ แต่สำหรับชุดของคุณ klao นั้นถือว่าเป็นชุดกลางที่ดีที่สุดแล้ว onkyo 805 นี่ก็สุดยอดแล้วครับ ลองเพิ่มงบหา blueray มาเล่นเพิ่มจะแฮปปี้กว่านี้อีกอักโขหรือว่าจะเริ่มที่เล่น file หนัง พวก 1080p .mkv ผ่านเครื่อง media player ก็มีราคาดีๆ น่าเล่นอยู่หลายตัวครับ ภาพดีสีสวยเสียงก็ surround 5.1 ครับ เช่น WD TV Mediabox  ราคาประมาณ 4-5 พันบาท ภาพก็แจ่มมากๆ แล้วล่ะครับ ค่อยๆ เพิ่มอุปกรณ์ทีละเล็กละน้อยมีความสุขกว่า up ทีเดียวครับ การเล่นเครื่องเสียงมันมีเสน่ห์และสนุกตรงนี้ล่ะครับ จริงๆ นะเนี่ย  Y]

ผมเคยอ่านบทความเรื่อง Encode vs Decode นี้  มานานพอสมควร ไม่ทราบว่าหนังใหม่ ๆ นี่ใน Studio เขา Encode เป็น 7.1 Channels แท้ ๆ กันหรือยังครับผม?  ลองอ่านดูกันเล่น ๆ นะครับ

http://bryston.com/newsletters/55_files/vol5is5.html
http://bryston.com/newsletters/64_files/vol6is4.html

ตอนแรกเกือบเลือก AVR ของ Yamaha มาแล้วครับ เพราะมีสีเงิน ผมชอบสีเครื่องทีเข้ากับอุปกรณอื่น ๆ ครับ แต่เทียบดูภาค amp ที่มีกำลังสำรองแล้ว Onkyo 805 น่าเชื่อถือกว่าในสายตาผมครับ น้ำหนักตัวมากกว่า Yamaha ในรุ่นใกล้เคียงกัน หรือแม้แต่ Onkyo 806 เองไม่น้อยกว่า 5 kg.

เห็นด้วยครับพี่ เพิ่มทีละนิด ๆ  Y] จะได้คอยติดตามวงการไปเรื่อย ๆ ไม่เบื่อ แถมหูไม่ยาน ฮิ ฮิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤษภาคม, 2009, 02:41:35 AM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 12:26:43 AM »
ผมว่าวิ่งแรกที่ต้องเปลี่ยนน่าจะเป็นจอครับ ลอง LCD 50 นิ้วดูเถอะครับ ราคาไม่แพงและน่าจะเหมาะกับขนาดห้องที่ใช้อยู่ด้วยซิครับ  :headphone

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ จริง ๆ ผมก็อยากได้จอบาง ๆ เพราะจะได้ set ให้ระนาบมันถอยหลังห่างจาก main speakers ได้เยอะกว่านี้ คงจะฟังเพลง 2-channel ได้เรื่องของมิติกับเวทีเสียงที่ดีขึ้น  เท่าที่ดู ๆ ขนาดไว้ ไม่น่าจะได้เกิน 42"-46" เพราะว่าผมไม่อยากให้ความกว้างของจอทั้งหมด (รวมลำโพงทีวี) เกิน 1 เมตร คือกลัวมันจะไปรบกวน เสียงเวลาเล่น 2-channel มากเกินไปน่ะครับ

แต่ตอนนี้รอเก็บตังค์ซื้อซับฯ ก่อนเลยครับ จะได้ต่อเจ้า Onkyo ดูหนังได้มันส์ ๆ  :kicking

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 12:35:01 AM »
วัตถุร้อนแรงเต็มห้องเลยครับ :)

น่าจะหมายถึงไอ้ตัวฟู ๆ สีเทา กับ สีเหลือง ๆ รึเปล่าครับ?  เพราะเจ้า รอง ผบ.ทบ. กับ ผู้ช่วย ผบ.ทบ. สองท่านนี้ขี้ร้อนครับ

ลำโพง Magnepane เสียงดีไหมครับ :)

ถึงตรงนี้ไม่ดีก็ต้องบอกดีแล้วครับ เพราะท่าน ผบ.บอกไม่ให้เปลี่ยนของเล่นไปอีกนาน  :giveup

จริง ๆ ไอ้ลำโพงแผ่นนี่ เป็นลำโพงในฝันตั้งแต่สมัยวัยรุ่น อยากได้ยี่ห้อ Apogee เห็นเขาว่าเสียงดีนัก ซัก 4-5 ปีก่อนมีโอกาสได้ไปฟัง Maggie ตัวเล็ก MG12 ที่โชว์รูมเลยติดใจ ตระกูลนี้ตั้งแต่นั้นมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 สิงหาคม, 2009, 02:25:17 AM โดย klao »

ออฟไลน์ Pontus

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 07:01:11 AM »
ผมก็ใช้ Sony KV-HR36M61 CRT เหมือนกันครับ

ขอถามเรื่อง 805 หน่อยครับ ถ้าเราต่อ DVD แบบ HDMI เข้า 805

แล้วต่อ output เป็น componentจาก  805 ไป Sony ได้ไหมครับ

(กำลังเล็งๆ 805 ไม่ก็ 876 ครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็คงต้องรอเปลี่ยนจอไปก่อนครับ)

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 11:55:55 AM »
ผมก็ใช้ Sony KV-HR36M61 CRT เหมือนกันครับ
ขอถามเรื่อง 805 หน่อยครับ ถ้าเราต่อ DVD แบบ HDMI เข้า 805 แล้วต่อ output เป็น componentจาก  805 ไป Sony ได้ไหมครับ
(กำลังเล็งๆ 805 ไม่ก็ 876 ครับ แต่ถ้าทำไม่ได้ก็คงต้องรอเปลี่ยนจอไปก่อนครับ)

สารภาพว่ายังไม่ได้ลองต่อ 805 เล่นดูเลยครับ ตะกี้ไปอ่านคู่มือของ 875/805 คร่าว ๆ เขาบอกว่ารุ่น 875 ระบุ resolution ที่ออกมาผ่าน HDMI และ component ได้ แสดงว่ารุ่น 805 ไม่น่าจะทำได้ คือคงต่อได้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะ output มาเกิน 480p หรือเปล่าครับ อย่างไรรอพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เคยใช้ 805 ช่วยตอบอีกทีดีกว่าครับ

ส่วนผมเองต่อ DVD ตรงเข้า CRT ดูแค่ 480p ก็ได้ผลน่าพอใจแล้วครับ เพราะยังพอมองเห็น make up และริ้วรอยบนใบหน้าของนักแสดงกับพวก texture เนื้อผ้าของ constume ที่ใส่กันชัดพอสมควร คงต้องยกเครดิตให้ OPPO 983 และสาย Nordost Silver Screen

ออฟไลน์ Finnex

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 03:51:38 PM »
คุณ Klao ค่าตัว Myesound stand เท่าไหร่ครับแล้วให้ผลทางเสียงอย่างไรบ้างครับสั่งซื้อได้จากที่ไหนครับ   พอดีผมใช้ Maggi 3.3r โม Crossover ใหม่  ชุดผมคล้ายๆกับของคุณ Klao แต่รุ่นเก่ากว่าเยอะคู่หน้าใช้รุ่น 3.3R คู่หลัง 1.5Qr Centerใช้ Elac 201 รุ่น tweeter Jet ที่เป็นริบบอน อยากถามว่า CC3 เสียงเป็นอย่างไรเนื่องจากเป็น Ribbon ในแนวนอนเสียง Dialog เป็นอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
หนึ่ง

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:01:58 PM »
สวัสดีครับคุณ IB Guy จำได้ว่าเห็นชุดของคุณใน board นี้ครับ

ขาตั้งของ MyeSound ช่วยให้ image ฟุ้งน้อยลง ถึงแม้จะได้ไม่ชัดเจนเท่าลำโพง dynamic ทั่ว ๆ ไป นอกจากนั้นทำให้เสียงมี depth layering ที่ดีขึ้นนิดหน่อยด้วย ผมคิดว่าคุ้มครับ ตอนนั้นจำได้ว่าจ่ายเป็นเงินไทยประมาณ 2 หมื่นต้น ๆ รวมค่าส่ง ตอนนี้ U$735 ครับ ติดต่อและดูรายละเอียดได้จาก  http://www.myesound.com

CC3 เสียง dialogue โอเคครับ แต่ยังไงมันก็ไม่ match 100% กับซีรี่ส์ 3.x เนื่องจากตัวนี้ใช้ quasi-ribbon ไม่ใช่ true ribbon ครับ เห็นลือ ๆ กันมา 2-3 ปีแล้วว่าจะออก center ที่ใช้ true ribbon tweeter แต่บริษัทนี้กว่าจะออกรุ่นใหม่แต่ละรุ่นเนี่ย รอกันเกือบสิบปี

ไปโม crossover มาที่ไหนยังไง เล่าให้ฟังบ้างซิครับ ผมคงไม่มีปัญญาและฝีมือทำเอง เห็นใน Planar Asylum มีสมาชิกบอกว่า PartsConnexion.Com รับทำให้เหมือนกัน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 08:39:42 PM »
ขอถามเรื่อง 805 หน่อยครับ ถ้าเราต่อ DVD แบบ HDMI เข้า 805 แล้วต่อ output เป็น componentจาก  805 ไป Sony ได้ไหมครับ

สารภาพว่ายังไม่ได้ลองต่อ 805 เล่นดูเลยครับ ตะกี้ไปอ่านคู่มือของ 875/805 คร่าว ๆ เขาบอกว่ารุ่น 875 ระบุ resolution ที่ออกมาผ่าน HDMI และ component ได้ แสดงว่ารุ่น 805 ไม่น่าจะทำได้ คือคงต่อได้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะ output มาเกิน 480p หรือเปล่าครับ อย่างไรรอพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เคยใช้ 805 ช่วยตอบอีกทีดีกว่าครับ

ส่วนผมเองต่อ DVD ตรงเข้า CRT ดูแค่ 480p ก็ได้ผลน่าพอใจแล้วครับ เพราะยังพอมองเห็น make up และริ้วรอยบนใบหน้าของนักแสดงกับพวก texture เนื้อผ้าของ constume ที่ใส่กันชัดพอสมควร คงต้องยกเครดิตให้ OPPO 983 และสาย Nordost Silver Screen

ขอบคุณครับ ที่ผมถามเนื่องจากผมมีอุปกรณ์หลายอย่าง อยากต่อเข้าที่ AVR อย่างเดียว เพราะง่ายในการปรับเลือกครับ

ตอนนี้ผมก็ใช้ OPPO ครับ แต่เป็น 980 ภาพที่ได้พอใจเลยครับ แต่ผมให้มันปล่อยเป็น 1080i นะครับ

แต่ลองกับ HTPC สุดยอดกว่า ภาพใสรายละเอียดดีกว่า OPPO เยอะครับ (เสียอย่างเดียวจอเล็กไปหน่อยครับ)

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2009, 10:19:21 PM »

ขอบคุณครับ ที่ผมถามเนื่องจากผมมีอุปกรณ์หลายอย่าง อยากต่อเข้าที่ AVR อย่างเดียว เพราะง่ายในการปรับเลือกครับ  ตอนนี้ผมก็ใช้ OPPO ครับ แต่เป็น 980 ภาพที่ได้พอใจเลยครับ แต่ผมให้มันปล่อยเป็น 1080i นะครับ...

ยินดีครับ แต่...เอ เจ้า Oppo ปล่อย 1080i ผ่านทาง component ได้เหรอครับ ผมเห็นใน web หน้ารายละเอียดของรุุ่น 983 บอกว่าเงี้ยครับ:

"Component video output with progressive scan (Up-converting over component output is only available for unencrypted DVD discs such as home video and consumer-created contents.  Most commercially pressed DVD discs are CSS-encrypted and will be limited to 480i/480p output over component.  HDMI output is protected with HDCP and has no such restriction.) "

ผมนึกว่าแผ่น dvd ที่ให้เช่าทั่วไปคง protected เลยไม่ได้ set ค่าสูงกว่า 480p คราวหลังจะลองดู ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 พฤษภาคม, 2009, 06:30:33 AM »
น่า่จะเป็นแบบนั้นครับ ตั้งไว้ที่ 1080i ถ้าแผ่นไหน unencrypted ก็ได้ 1080i ครับ  ;)

เพราะเดี๋ยวนี้มีแผ่นที่ โม จาก Hi-def หลายเรื่องครับ

ออฟไลน์ ต่อ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 พฤษภาคม, 2009, 06:38:51 AM »
มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงในบ้าน หากดูหนังประเภทตูมตาม ในเทาว์เฮาส์เสียงเบส จะรนกวนข้างบ้านนะครับ

ออฟไลน์ Wirat_MaG

• เตรียมพบโปรโมชั่นดีๆ จากMagnet ต้อนรับปิดเทอมฯ
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • สวัสดีครับผม
    • www.Magnetaudio.com
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 10:11:05 PM »
สวัสดีครับ คุณKlao  :)

ห้องบรรยากาศสบายๆดีจังครับ น่าไปนั่งฟังเพลงครับ
ลำโพงMagnepan ก็น่าฟังจริงๆ วงจะใหญ่ขนาดไหนหนอ
สองหน่อ ที่นอนเป็นนายแบบนางแบบ บนโต๊ะ ก็น่ารักน่าเอ็นดูครับ
แต่พี่ระวังน้องแมว แอบไปฝึกฟ้อนเล็บหน้าลำโพงนะครับ ฮ่าๆๆ  :)

สุขสนุกสนานกับการดูหนังฟังเพลงอย่างมีความสุข นะครับ

ฝันดีกันนะครับ
Wirat R. d_d
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม, 2009, 10:40:37 PM โดย Wirat_MaG »
บ.Magnet Technology จำกัด. จำหน่ายบริการติดตั้งเครื่องเสียงและภาพ อาทิ Magnet, Marsh, IeGo, Aurum Cantus, BenQ  Infocus Sony, Da-lite screen, Stewart Filmscreen. ฯลฯ โทร 02-907-7923-5 หรือ081 8130325

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 12:37:18 AM »
อ้างจาก: ต่อ link=to pic=48477.msg559048#msg559048 date=1242949131
มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงในบ้าน หากดูหนังประเภทตูมตาม ในเทาว์เฮาส์เสียงเบส จะรนกวนข้างบ้านนะครับ

ใช่แล้วครับ ก็พยายามไม่ฟังเพลงดังนักตอนดึก ๆ หากต้องดูหนังในยามวิกาล ก็คงใช้ night mode ใน AVR ช่วย  เพื่อนบ้านชาวฮาวเท้าส์รายใหม่ที่อยู่ติดกัน ก็ดูหนังตูมตามให้ผมได้ยินบ้าง แต่เขาก็ดีนะครับ ส่วนใหญ่ดูตอนเสาร์-อาทิตย์ และก็ไม่ดึก ไว้ผมมีกะตังค์ซื้อ Sub ได้แล้วจะต้องประชันซะหน่อย  :showoff
เสียดายห้องมันเล็กมั๊ก ๆ แลตอนนี้ก็จนมั๊ก ๆ ไม่งั้นจะซื้อแบบ 15 นิ้วไว้ซักคู่นึงเลย อิ อิ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 12:51:12 AM »

ห้องบรรยากาศสบายๆดีจังครับ น่าไปนั่งฟังเพลงครับ
ลำโพงMagnepan ก็น่าฟังจริงๆ วงจะใหญ่ขนาดไหนหนอ
สองหน่อ ที่นอนเป็นนายแบบนางแบบ บนโต๊ะ ก็น่ารักน่าเอ็นดูครับ
แต่พี่ระวังน้องแมว แอบไปฝึกฟ้อนเล็บหน้าลำโพงนะครับ ฮ่าๆๆ  :)

สุขสนุกสนานกับการดูหนังฟังเพลงอย่างมีความสุข นะครับ

ฝันดีกันนะครับ

หวัดดีครับคุณ Wirat  :)

Magnepan ตัวนี้คับห้องไปนิดครับ จะให้ดีต้องถอยห่างจากกำแพงหลังและด้านข้างอีกซัก 2-3 ฟุต แต่ก็อยู่ก็ฟังตามอัตภาพครับ ข้อดีของลำโพง line source ก็คือ นั่งฟัง เอนฟัง นอนฟังยังไง tweeter ก็อยู่ระดับหูตลอด เหมาะมากกับคนหลังยาวอย่างผมครับ

น้องแมวฟ้อนเล็บเบา ๆ ไม่เท่าไหร่ แต่วิ่งเล่นกันจนทำ ribbon tweeter ผมขาดนี่ซิครับ ข้างเดียวหมดไป 8 พัน มีใครจะรับเลี้ยงเปอร์เซีย กินจุ ๆ ะต่อมั้ยคร้าบเนี่ย

หรี่ไฟสีฟ้าที่ IRG-600 ลงได้แล้ว ตอนกลางคืนดูสบายตาขึ้นเยอะเลย ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ Santa

• Super Star.
  • **
  • I'm a Baby Bull
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 01:27:13 AM »
ลุงชอบเสียงลำโพงประเภทนี้จังครับ ไม่ว่าจะ Martin หรือ Magnepan O0
Please visit our new website

www.LinnThailand.com

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 10:27:23 PM »
ลุงชอบเสียงลำโพงประเภทนี้จังครับ ไม่ว่าจะ Martin หรือ Magnepan O0

แหม...แต่คุณลุง Santa เปลี่ยนค่ายมาเล่นลำโพงกรวยซะแล้ว แต่ท่าทางตัวใหม่นี่จะดูหนังดูคอนเสิตได้แรงสะใจกว่า electrostatic ตัวเก่ามังครับ  รอว่าเมื่อไหร่คุณลุงจะขยับไปใช้ Aerial รุ่นที่ใช้ ribbon tweeter ผมเคยได้ฟังรุ่นก่อน version 2 ที่ showroom Deco เสียงใสสมจริงเลยนะครับ   Y]

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 10:34:41 PM »
ผมชอบความสวยงามของลำโพงเหมือนกันครับ

ผมว่าถ้าเป็น Martin Logan เนี่ย ดูดีกว่า Maggies เยอะเลยครับ ไอ้เจ้าคู่นี้ของผมขึ้นชื่อว่าได้ Low WAF ครับ
เอาเข้าบ้านครั้งแรก โดนท่าน ผบ.ทักท้วงอยู่เป็นวัน ๆ  ((

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 12:17:22 PM »
เศร้าใจ เสียใจมากครับ นายแบบตัวสีเทา (ชื่อเจ้า โอซามะ) ไม่อยู่แล้ว น่าจะเป็นไตวายเฉียบพลัน เพิ่งเอาเขาไปให้พระบังสกุลและเผาที่วัดคลองเตยในเมื่อวาน

ตอนนี้ฟังเพลงอะไรก็ไม่เพราะ ดูหนังก็ยังไม่สนุก  :(

ลาก่อนลูกพ่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม, 2009, 12:20:17 PM โดย klao »

ออฟไลน์ pomsang

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 12:33:30 PM »
คุณ Klao ครับ ไม่ทราบว่าแนวเสียงของ Amp Wyred 4 Sound SX-1000 monoblocks  เป็นอย่างไรครับ ผมก็กำลังหาข้อมูล Amp ที่ใช้ภาคขยายของ ICEPOWER อยู่ครับ ไม่ทราบว่าคุณ Klao เคยเปิดดูด้านในหรือไม่ครับ ถ้าเหมือน Jeff ก็แจ่มเลยครับ :clap

ออฟไลน์ Wirat_MaG

• เตรียมพบโปรโมชั่นดีๆ จากMagnet ต้อนรับปิดเทอมฯ
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • สวัสดีครับผม
    • www.Magnetaudio.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 12:41:12 PM »
เศร้าใจ เสียใจมากครับ นายแบบตัวสีเทา (ชื่อเจ้า โอซามะ) ไม่อยู่แล้ว น่าจะเป็นไตวายเฉียบพลัน เพิ่งเอาเขาไปให้พระบังสกุลและเผาที่วัดคลองเตยในเมื่อวาน

ตอนนี้ฟังเพลงอะไรก็ไม่เพราะ ดูหนังก็ยังไม่สนุก  :(

เสียใจด้วยนะครับ :'(  ผมก็คนรักแมวเหมือนกัน  เด็กๆ นอนกับแมวอีกต่างหาก
เจ้าโอซามะ เขาไปดีแล้วละครับ
ยังดีที่พี่Klao คงยังมี นายแบบอีกหนอหนึ่ง ชื่อ บินลาดิน หรือเปล่าครับ?

รักษาสุขภาพครับ ช่วงนี้ฝนเริ่มตกบ่อย

สวัสดดีครับ
บ.Magnet Technology จำกัด. จำหน่ายบริการติดตั้งเครื่องเสียงและภาพ อาทิ Magnet, Marsh, IeGo, Aurum Cantus, BenQ  Infocus Sony, Da-lite screen, Stewart Filmscreen. ฯลฯ โทร 02-907-7923-5 หรือ081 8130325

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 11:31:13 PM »

เห็นใจคุณเกล้ามากๆ ซักพักคงดีขึ้นครับ ต้องรีบหาตัวใหม่ที่เป็นลูกเล็กๆ เข้ามาเลี้ยงแทนให้เร็วๆ ครับจะช่วยได้ เพราะผมเคยพบสถานการณ์แบบนี้กับสุนัขตัวโปรดของผมเหมือนกัน แต่พอเอาลูกสุนัขตัวใหม่เข้ามาก็ทดแทนได้เพราะเขาจะซุกซนกว่า แต่สุดท้ายเขาก็จากไปอีกเลยไม่เลี้ยงต่อไปอีกเลยครับ เพราะเสียใจหลายๆ ครั้งไม่ดี  :(

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 11:45:40 PM »
ขอขอบพระคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทีกรุณาช่วยปลอบใจมาก ๆ ครับ ตอนนี้ผมกับท่าน ผบ. ยังอดคิดถึงเจ้าโอซามะไม่ได้ (เจ้าของเก่าที่เขาให้มาตั้งชื่อไว้-ภาษาอาหรับแปลว่าสิงโตครับ) N] เพราะเขามักจะเข้ามานั่งที่โต๊ะหน้าโซฟาเวลาที่เราดูทีวี ดูหนัง หรือฟังเพลง ไปนอกบ้านกลับมาเขาก็มารอรับ ค่อนข้างติดเจ้าของเหมือนน้องหมาซะมากกว่าแมวทั่วไป

ส่วนเจ้าตัวส้มชื่อเจ้านิมร์ครับ แปลว่าเสือ ได้มาทีหลังเพิ่งขวบกว่า ๆ อ่อนกว่าโอซามะ 5 ปี ก็คงเลี้ยงเขาไปคนเดียวก่อนล่ะครับพี่ ch1am4p3

เสียใจกับคุณ Dora สำหรับน้อง Golden ด้วยนะครับ  :'(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม, 2009, 11:55:09 PM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2009, 12:37:34 AM »
คุณ Klao ครับ ไม่ทราบว่าแนวเสียงของ Amp Wyred 4 Sound SX-1000 monoblocks  เป็นอย่างไรครับ ผมก็กำลังหาข้อมูล Amp ที่ใช้ภาคขยายของ ICEPOWER อยู่ครับ ไม่ทราบว่าคุณ Klao เคยเปิดดูด้านในหรือไม่ครับ ถ้าเหมือน Jeff ก็แจ่มเลยครับ :clap

ผมเคยให้พี่กัมปนาทแห่ง Clef Audio ช่วยโมสายไฟ ฟิวส์ กับอินเล็ทให้ เห็นทีมงานทางนั้นเขาก็ชื่นชมงานของทาง W4S นะครับ พอบอกไปว่าเจ้านี้เข้าเคยเป็น OEM manufacturer ให้กับ PS Audio เขาก็บอกว่ามิน่า งานดี

ผมเข้าใจว่า Jeff Rowland, Bel Canto, Acoustic Reality ก็จะมีสูตรปรับปรุงเจ้า ICEPOWER มากน้อยต่างกันไปครับ คงต้องลองเข้าไปดูรายละเอียดของแต่ละผู้ผลิต เผอิญผมเห็นว่าราคา W4S ดีกว่าเจ้าอื่น ๆ (เกือบครึ่งต่อครึ่ง) เพราะไม่ได้เอาต้นทุนไปใช้กับเรื่อง cosmetics และขาย direct แล้วรีวิวก็ออกมาใช้ได้

ส่วนผลการฟัง พอใจมากครับ ดีกว่า Krell 400xi ที่เคยใช้พอสมควรในทุกย่านความถี่ กำลังดีกว่า (1,100wpc vs 400wpc ที่ 4 Ohms) soundstage ลึก/กว้างกว่า grain น้อยกว่า ฟังเสียงเครื่องสายแล้วเนียนเป็นธรรมชาติมากกว่า แต่หากเทียบกับแอมป์คลาส A/B ตัวใหญ่ของ Bryston รุ่น 7B-SST ซึ่งแพงกว่า 3 เท่า W4S ยังอาจขาดรายละเอียดอะไรบางอย่างที่ทำให้เสียงสมจริงน้อยกว่านิด ๆ ครับ

เห็นใน avs forum บอกว่ารีวิวล่าสุดใน The Absolute Sound บอกว่า Bel Canto e.One Ref1000 Mk2 ดีว่า W4S SX-1000 นิด ๆ แต่บอกไม่ได้ว่าอะไร ?? เลยโดนแซวว่าเพราะ BC แพงกว่าและ TAS เป็นคนรีวิว  :D

ลองดูรายละเอียดเพิ่มเติมตาม link ครับ
http://www.wyred4sound.com/118550/html/page.html
http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=1005943

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2009, 12:22:11 PM »

แหม...แต่คุณลุง Santa เปลี่ยนค่ายมาเล่นลำโพงกรวยซะแล้ว แต่ท่าทางตัวใหม่นี่จะดูหนังดูคอนเสิตได้แรงสะใจกว่า electrostatic ตัวเก่ามังครับ  รอว่าเมื่อไหร่คุณลุงจะขยับไปใช้ Aerial รุ่นที่ใช้ ribbon tweeter ผมเคยได้ฟังรุ่นก่อน version 2 ที่ showroom Deco เสียงใสสมจริงเลยนะครับ   Y]

ใช่ครับ ได้แรงปะทะ มวลเสัยง น้ำหนักดีกว่าเก่าเยอะ แต่ก้ยังขาดเรื่องความโปร่งของเสียงแบบ electrostatic ไปเหมือนกันครับ

ส่วนถ้าจะให้ไปเล่น Aerial ตัวนั้นคงต้องชาติหน้ามั้งครับ ไม่ไหวๆ แต่เรื่องเสียงดีนี่หายห่วง Y]

ออฟไลน์ pomsang

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2009, 07:43:22 PM »
ขอบคุณมากครับ พอได้ความกระจ่างมากขึ้นอีกเยอะเลย เพราะยังไม่เคยเจอคนที่ใช้ในบ้านเรา ผมสนใจ Murano Audio ที่ใช้ ICE POWER เหมือนกันแต่จะใช้ Transformer ด้าน Input ของ Lundahl เหมือน Jeff ครับ
ถ้ามีตังค์ว่าจะสอยตัวเล็กกว่าคุณ Klao มาใช้ดูครับ

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2009, 08:01:43 PM »

เสียใจแทนด้วยครับ เคยมี Persian สีขาว ชื่อ coco ตายมาเกือบสิปปีแล้วไม่กล้ามีใหม่เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2009, 09:11:12 PM »
ลุงมาแสดงความเสียใจด้วยครับ

ถึงแม้ว่าลุงจะไม่ได้เลี้ยงแมวก็ตามที

แต่ก็คงเป็นความรู้สึกเดียวกันกับคนที่มีสัตว์เลี้ยงที่เรียกว่าเพื่อนกันทุกคนครับ

ถึงเราจะเสียเพื่อนดีๆไปก็ตาม เรายังมีเพื่อนดีๆในนี้อยู่ และทุกคนก็พร้อมที่จะให้กำลังใจนะครับ :)

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2009, 10:16:06 PM »
ลุงมาแสดงความเสียใจด้วยครับ

ถึงแม้ว่าลุงจะไม่ได้เลี้ยงแมวก็ตามที

แต่ก็คงเป็นความรู้สึกเดียวกันกับคนที่มีสัตว์เลี้ยงที่เรียกว่าเพื่อนกันทุกคนครับ

ถึงเราจะเสียเพื่อนดีๆไปก็ตาม เรายังมีเพื่อนดีๆในนี้อยู่ และทุกคนก็พร้อมที่จะให้กำลังใจนะครับ :)
จริงๆ ครับคุณลุง ผมว่าพวกเราในห้องนี้น่ารักกันทุกคนครับ  Y]

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 03 สิงหาคม, 2009, 12:42:01 PM »
Update ระบบนิดนึงครับ พอดีได้ซับ JL f112 มาลงพื้นที่แล้ว (ตอนแรกสั่ง Velodyne DD-12 สี maple ที่อยากได้แต่ไม่มาซักทีเลยเปลี่ยนใจมาใช้ซับสีดำ)

ตอนนี้ผมต่อซับตรงจาก stereo preamp ส่วนใน AVR ตั้งค่าว่าไม่ได้ต่อซับ และให้ลำโพงคู่หน้าเป็น large (full range) แต่ตัดค่าความถี่ต่ำของลำโพง center (small) กับ surround (small) ไว้ที่ 100Hz โดยผ่านสัญญาน full range ของลำโพงคู่หน้าจาก AVR เข้า preamp อีกที (ซึ่ง preamp นี้ใช้ขับทั้ง power amp ของลำโพงคู่หน้าและขับซับ เนื่องจากมี preout สองชุด)

ลำโพงคู่หน้าของผม spec บอกว่าลงลึกได้ถึงประมาณ 34Hz +/- 3dB อย่างนี้ผมควรเซทจุดตัดของซับไว้ที่ 35, 40, 45, หรือ 50 Hz ดีครับ?  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม, 2009, 12:46:44 PM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2009, 07:27:55 PM »

เข้าประจำการแล้วครับ subwoofer เติมเต็มช่องที่จัดเอาไว้ และก็ช่วงความถี่ที่ขาดหายไป  :kicking

ตกลงผมให้ทาง PRS Acoustic Sound Design มาช่วยเครื่องไม้เครื่องมือมาวัดเสียงในห้อง สรุปได้จุดตัดซับประมาณ 38Hz ครับ
เสียงเนียนเข้ากับคู่หน้าพอใช้ได้

ออฟไลน์ dr.nop

• **
  • CIH club thailand
    • saensuk hifi.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2009, 07:52:02 PM »
`ถึงจะเป็นทาวน์เฮ้าส์ แต่ก็น่าอยู่มากๆครับ ตกแต่งได้สวยงามมากครับ เล็กใหญ่ไม่สำคัญ ที่สำคัญขอให้อยู่แล้วมีความสุข ก็พอครับ
ถ้าผมมีบ้านและเครื่องเสียงชุดแบบนี้ ต้องมีความสุขแน่ๆ ครับ
แต่งบ้านได้น่าอยู่มากเลยครับ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 05 สิงหาคม, 2009, 08:21:44 PM »

เสียใจด้วยนะครับ :'(  ผมก็คนรักแมวเหมือนกัน  เด็กๆ นอนกับแมวอีกต่างหาก
เจ้าโอซามะ เขาไปดีแล้วละครับ
ยังดีที่พี่Klao คงยังมี นายแบบอีกหนอหนึ่ง ชื่อ บินลาดิน หรือเปล่าครับ?

รักษาสุขภาพครับ ช่วงนี้ฝนเริ่มตกบ่อย

สวัสดดีครับ

เพิ่งเข้ามาเยี่ยมห้องนี้ครับ  :)
บรรยากาศอบอุ่นน่าดูหนังฟังเพลงมากๆครับ สวยสะอาดตาครับ  :headphone :headphone
พี่ิวิรัช รู้ชื่อแมวอีกตัวได้ไงครับเนี่ย อิๆๆ ผมเดาว่าน่าจะใช่นะคร๊าบบบ  :D :D :clap :clap

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 12:56:41 AM »
ขอบคุณคุณหมอ Nop และคุณ Saitosan ที่แวะมาเยี่ยมและกรุณาชมครับ

ผมกับท่าน ผบ.ชอบอยู่บ้านดูทีวี ดูหนัง และฟังเพลง (ประหยัดกว่าไปเที่ยวข้างนอกเยอะ) ก็เลยพยายามทำให้บ้าน อยู่สบาย ดูสบาย ฟังสบายตามสมควรครับ

ออฟไลน์ nart_c

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 06:54:40 AM »
เข้ามาเยี่ยมชมครับ sub ตัวใหม่สวยมากครับ
ขนาดพอดีกับช่องเลยครับ
 O0

ชอบรูปด้านหลังครับดูเรียบร้อยมาก ไม่เหมือนของผม มองไปทีไรเหมือนกองอะไรซักอย่าง  N] ไม่รู้จะจัดการกับมันอย่างไร

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 07:55:21 PM »
power amp class d เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ กำลังเยอะดีนะครับ pm ราคาหน่อยครับ กำลังหาข้อมูล

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 06 สิงหาคม, 2009, 11:28:36 PM »
เสียงดีน่าพอใจสำหรับคนหูไม่ทองอย่างผมครับ  :)  รบกวนคุณหมออ่าน review ฝรั่งสำหรับแนวเสียงได้ตามนี้ครับ

http://www.sixmoons.com/audioreviews/wyred/monos.html

http://www.avguide.com/review/tested-wyred-4-sound-sx-1000-and-bel-canto-ref-1000-mk-ii-monoblocks

http://www.audiophilia.com/wp/?p=1840#more-1840

http://www.10audio.com/wyred4sound_st1000.htm

http://www.positive-feedback.com/Issue39/wyred4sound.htm

http://www.ultimateavmag.com/amplifiers/808wyred/index.html

คิดว่าเขาทำราคาสมเหตุสมผลดีครับ เขาขายตรงและไม่ค่อยสนใจเรื่อง cosmetics เท่าไหร่ (เลยดูบ้าน ๆ ไม่ high-end) น่ะครับ
รายละเอียดราคารุ่นต่างๆ มีให้เลือกมากมายครับ ทั้ง monoblocks, stereo, multichannel, integrated คุณหมอเข้าไปดูได้ที่เวปผู้ผลิตได้เลยครับ  หากสนใจจริง ผมจะลอง e-mail ไปขอลดราคาให้ได้อีกนิดหน่อยจากราคาในนั้น และอาจขอให้รวมค่าส่งมาด้วยได้ครับ

http://www.wyred4sound.com/webapps/site/74030/117839/shopping/shopping-plusB.html?find_groupid=17872
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 สิงหาคม, 2009, 02:29:45 AM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 12:11:15 AM »
เข้ามาเยี่ยมชมครับ sub ตัวใหม่สวยมากครับ
 O0

ชอบรูปด้านหลังครับดูเรียบร้อยมาก ไม่เหมือนของผม มองไปทีไรเหมือนกองอะไรซักอย่าง  N] ไม่รู้จะจัดการกับมันอย่างไร

ขอบคุณครับ ตอนสั่งทำชั้นวาง ก็วัดแล้ววัดอีกให้แน่ใจว่าใส่ซับรุ่นที่เราพอจะหมายปองเอาไว้ นี่หวุดหวิดเกือบไม่พอดีช่อง

ต้องยอมรับว่าใช้เวลาจัดสายเป็นหลาย ๆ ชั่วโมง ครับ ปวดหลังไปหลายวัน ไม่ใช่เพราะเป็นคนเรียบร้อยหรอกครับ
แต่อุตสาห์ขออนุมัติงบประมาณมาทำระบบได้นี่มันลำบาก หากเสียงไม่ได้ดีเต็มที่เพราะสายไฟสายสัญญาณพันกัน (เขาว่ากันว่ามีผล) ก็แย่เลย

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 07 สิงหาคม, 2009, 01:58:57 AM »
 O0

ขอบคุณครับ ตอนสั่งทำชั้นวาง ก็วัดแล้ววัดอีกให้แน่ใจว่าใส่ซับรุ่นที่เราพอจะหมายปองเอาไว้ นี่หวุดหวิดเกือบไม่พอดีช่อง

ต้องยอมรับว่าใช้เวลาจัดสายเป็นหลาย ๆ ชั่วโมง ครับ ปวดหลังไปหลายวัน ไม่ใช่เพราะเป็นคนเรียบร้อยหรอกครับ
แต่อุตสาห์ขออนุมัติงบประมาณมาทำระบบได้นี่มันลำบาก หากเสียงไม่ได้ดีเต็มที่เพราะสายไฟสายสัญญาณพันกัน (เขาว่ากันว่ามีผล) ก็แย่เลย

โอ้ ชั้นนี่สั่งทำเหรอครับ ทีแรกนึกว่าซื้อสำเร็จมาแบบมียี่ห้อ

เจ๋งดีครับ O0

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 23 สิงหาคม, 2009, 09:58:07 PM »
สวัสดีครับ

ขอบคุณครับที่ให้โอกาสไปเยี่ยมชม บ้านแต่งหน้าอยู่มากครับ สบายๆ

คุณเกล้าเป็นคนรอบคอบ หาข้อมูล ค้นคว้าจนได้ชุดที่ลงตัว คุ้มค่ามากในงบประมาณนี้ เยี่ยมครับ

ขอบคุณสำหรับ Cd ที่คุณแม่เป็นคนร้อง บันทึกเสียงดี เป็นอนาล็อคมากๆ และขอบคุณสำหรับสมุดภาพสวยๆของคุณพ่อ

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 10:22:11 AM »
ยินดีครับพี่ชัยที่อุตสาห์มาเยี่ยมผมถึงบ้าน หวังว่าวันหลังเมื่อเพื่อน ๆ สมาชิกนัดไปเยี่ยมห้อง ht ของพี่ชัย ผมจะได้ไปด้วยนะครับ

สำหรับ CD คงต้องบอกว่าท่านผู้หญิงพวงร้อยและผู้แต่งเนื้อเพลงทั้งหลาย ท่านแต่งไว้ได้เยี่ยมอยู่แล้วครับ คุณแม่ผมก็แค่นักร้องสมัครเล่นน่ะครับ
เท่าที่ทราบ พวกนิยมเพลงไทยเก่า ๆ เขายังหา-สะสมเพลงชุดนี้สมัยที่ออกเป็นแผ่น LP เมื่อ 30 กว่าปีอยู่เหมือนกัน เพราะตอนนั้นเล่นกันเอง ผลิตออกมาฟังกันเองไม่กี่แผ่นครับ

ส่วนหนังสือ ต้องยกประโยชน์ให้ทีมงาน Crayon Studio และ Amarin Printing ที่ออกแบบและพิมพ์ได้สวยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 สิงหาคม, 2009, 10:27:36 AM โดย klao »

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 25 สิงหาคม, 2009, 11:01:25 AM »

[/quote] เยียมยอดครับ  O0 O0 O0 :clap :clap :clap

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 06 กันยายน, 2009, 08:03:16 PM »
nice to meet you again Klao  d_d d_d d_d
วันนี้มาหูตาเสียที่บ้านพี่ใหญ่ด้วย อิอิอิ
ครั้งหน้ามาเจี๊ยะๆ กันจ๊าา  :headphone :headphone

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 06 กันยายน, 2009, 09:20:56 PM »
 วันนี้ได้พบกับคุณเกล้าฯ เป้นครั้งแรก ตัวจริงยังหล่อและหนุ่มกว่าเฮียหนึ่งเยอะเลย ขอบคุณที่อุตสาห์นำซีดีของท่านพวงร้อยที่คุณแม่ร้องมาฝากด้วย 1 แผ่น เดี๋ยวจัดการปรับปรุงสายในระบบเสร็จจะต้องฟังดูสักหน่อยน่าจะเพราะมากๆ ขอบคุณนะครับ โอกาสหน้ามีนัดสังสรรแบบนี้จะแจ้งให้ทราบอีกครับ  Y]

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 06 กันยายน, 2009, 09:37:27 PM »
เพิ่งได้เจอตัวจริงวันนี้เองครับ คนเยอะเลยไม่ค่อยได้คุยกันครับ วันหน้าได้เจอกันใน สนามเทนนิส คงได้มีเวลาคุยกันยาวๆครับ

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 07 กันยายน, 2009, 12:22:48 AM »
nice to meet you again Klao  d_d d_d d_d
วันนี้มาหูตาเสียที่บ้านพี่ใหญ่ด้วย อิอิอิ
ครั้งหน้ามาเจี๊ยะๆ กันจ๊าา  :headphone :headphone

Of course, likewise my long time (I didn't say "old") friend.
คราวหน้านอกจากไปเจี๊ยะ ๆ ที่แถว ๆ บ้านนายแล้ว ขอไปเสียตัว เอ้ย..ไม่ใช่ ไปเสียหูเสียตา ชมระบบของเพื่อน ที่หลาย ๆ ท่านลำลือด้วยเด้อ  :wiggle

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 07 กันยายน, 2009, 12:34:46 AM »
วันนี้ได้พบกับคุณเกล้าฯ เป้นครั้งแรก ตัวจริงยังหล่อและหนุ่มกว่าเฮียหนึ่งเยอะเลย ขอบคุณที่อุตสาห์นำซีดีของท่านพวงร้อยที่คุณแม่ร้องมาฝากด้วย 1 แผ่น เดี๋ยวจัดการปรับปรุงสายในระบบเสร็จจะต้องฟังดูสักหน่อยน่าจะเพราะมากๆ ขอบคุณนะครับ โอกาสหน้ามีนัดสังสรรแบบนี้จะแจ้งให้ทราบอีกครับ  Y]

ขอบคุณครับพี่ เอาเป็นว่าเฮียหนึ่งเขาหล่อและหนุ่มในแบบของเฮียแกละกันล่ะครับ จริง ๆ แล้วผมหน้าแก่มาตั้งกะเด็ก สมัยเรียนมัธยมกับเฮียหนึ่ง เพื่อน ๆ คุณพ่อถามว่า " เรียมหาลัยอยู่ปีไหนแล้วเนี่ยเรา?"  :cry2

สำหรับ CD ยินดีครับ พี่ลองฟังดูนะครับ ใน track เพลง "ชายในฝัน" พี่จะได้ยินเสียงร้องของนักรัองชายท่านหนึ่ง ซึ่งก็เคยรับใช้เจ้านายคนเดียวกับพี่ในวังน่ะครับ

หวังว่าจะได้พบพี่ ๆ เพื่อน ๆ อีกครับผม

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 07 กันยายน, 2009, 12:38:14 AM »
เพิ่งได้เจอตัวจริงวันนี้เองครับ คนเยอะเลยไม่ค่อยได้คุยกันครับ วันหน้าได้เจอกันใน สนามเทนนิส คงได้มีเวลาคุยกันยาวๆครับ

ยินดีมากที่ได้ผบคุณหมอครับ ถ้าวันไหนคุณหมอแวะมาตีเทนนิสที่ กทม. แล้วก๊วนของคุณหมออนุญาตให้ผมไปแจมด้วย คงได้มีโอกาสคุยกันครับ