ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม  (อ่าน 329888 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมูอ่อนนุช

• Super Star
  • *
Re: ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม
« ตอบกลับ #1255 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2012, 10:53:24 PM »
ได้ข้อมุลมาแล้วครับ อ่านดูแล้ว รุ่นใหม่ของเขา น่าจะแบ่งเป็น 3 สายใหญ่ใน jacket เดียว คล้าย ๆ ของ Cardas (ตามรูปด้านล่างนี้) แต่ราคาดีกว่าพอสมควร

- รูปนี้คือ Cardas InWall

"The newer GEN II power cable has three larger conductors (hot, neutral and ground) with a very finely stranded 6 nines oxygen free high conductivity copper content, as compared to the Tricormaxial type which has 7 smaller conductors (three per leg, plus the grounding conductor) with 4 nines oxygen free copper (see picture on our web site). The GEN II power cable is also a little more flexible because of the higher strand counts for each conductor."

ดีครับ...เผื่อผมจะสั่งตามเอามาแบ่งๆกันครับ O0 O0 O0
My twitter.........wo_ofm

ออฟไลน์ TOM+

• Superstar..
Re: ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม
« ตอบกลับ #1254 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2012, 10:36:33 PM »
ได้ข้อมุลมาแล้วครับ อ่านดูแล้ว รุ่นใหม่ของเขา น่าจะแบ่งเป็น 3 สายใหญ่ใน jacket เดียว คล้าย ๆ ของ Cardas (ตามรูปด้านล่างนี้) แต่ราคาดีกว่าพอสมควร

"The newer GEN II power cable has three larger conductors (hot, neutral and ground) with a very finely stranded 6 nines oxygen free high conductivity copper content, as compared to the Tricormaxial type which has 7 smaller conductors (three per leg, plus the grounding conductor) with 4 nines oxygen free copper (see picture on our web site). The GEN II power cable is also a little more flexible because of the higher strand counts for each conductor."

ราคาดีมั้ยครับคุณเกล้า

ออฟไลน์ klao

• *
« ตอบกลับ #1253 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2012, 10:10:52 PM »

• *
« ตอบกลับ #1252 เมื่อ: 23 พฤษภาคม, 2012, 06:19:52 PM »
พี่เอ๋ & พี่จิต คร้าบ

ผมให้ช่างไฟช่วยประเมินความยาวของสายไฟ ที่ต้องใช้ต่อจากหน้าบ้าน เข้ามาที่ตู้ breaker isoclean ที่เราจะติดไว้แถว ๆ หน้าห้องฟังแล้วครับ ใช้ประมาณ 75 เมตร  ส่วนสายไฟที่เราจะฝังในกำแพงห้องฟัง ออกมาที่เต้ารับ 6 จุด ก็ปาเข้าไป 160 เมตร  -- ผมคงสู้ราคาสาย cardas in-wall เมตรละประมาณ 1,000 บาทไม่ไหวแน่นอน   :black_eye

ผมลองอีแมวไปถามทาง soundstringcable.com ที่ทำสาย in-wall ขายเหมือนกัน แต่อาจจะไม่เจ๋งเท่า เรื่องราคารอเขาตอบมาอยุ่ครับ ในรูปด้านล่าง จะเป็นรุ่นเก่า รุ่นใหม่หน้าตาไม่รุ้เป็นไง แต่คงไม่ต่างกันมาก

http://www.soundstringcable.com/audio_cables_cords/In-Wall%20Cables/tricormaxial_UL-bulk_power-supply-cable.html

เดี๋ยวค่อยลองมาประเมินดู ว่าใช้สายไทยประดิษฐ์ทั่วไป แกนแข็ง หน้าตัดรวมใหญ่หน่อย 3 สาย (แต่ต้องเพิ่มท่อสำหรับร้อยสาย) หรือจะใช้ของ soundstring ดี ยังไงคงยึดต้นทุนเป็นสำคัญ แล้วเอาส่วนที่ประหยัด มาซื้อเครื่องกรองไฟไว้ใกล้ ๆ จุดที่จะต่อเชื่อมใช้งาน อาจจะคุ้มกว่าเนอะครับ

• *
« ตอบกลับ #1251 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2012, 12:01:32 PM »
ได้ pm และตอบกลับไปแล้ว ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ MorBoi

• Superstar...
« ตอบกลับ #1250 เมื่อ: 19 พฤษภาคม, 2012, 10:38:53 AM »
ได้ PM ผมแล้วยัง อย่าลืมรีปตอบด้วยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #1249 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 02:34:55 PM »
ดูแว้บ ๆ แล้วจร้า...แท้งกิ้ว เดี๋ยวจะปริ้นท์ออกมาดูแบบละเอียด แล้วจะเม้นท์กลับไปสัปดาห์หน้า

ไปเชียร์เชลซีให้สบายใจเถิด ส่วนพี่จะเชียร์บาเยิน นะ (ขอหน่อย)

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #1248 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 02:28:36 PM »
พี่เกล้าผมส่ง mail ปกไปให้ดูใหม่เมื่อวันที่ 12 พี่ได้ดูยังครับพี่  :)

• *
« ตอบกลับ #1247 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 01:47:21 PM »
ตอนไปเช็คงาน ก็เตือน ๆ หัวหน้าช่างเขาเหมือนกันครับ บอกว่าให้ค่อย ๆ ปีน ค่อย ๆ ปู เพราะมันน่าหวาดเสียวจริง ๆ

เมื่อสองวันก่อน สถาปนิกผมโทรมาบอกว่า เรือนใหญ่มุงหลังคาเสร็จหมดแล้ว ไม่เห็นบอกว่ามีใครหล่นตุ๊บลงมา

เหลือแต่เรือนเล็ก ซึ่งเตี้ยหน่อย คงไม่มีปัญหามั้งครับ....สาธุ

ออฟไลน์ champ143

• COMPLETED HT ROOM
« ตอบกลับ #1246 เมื่อ: 18 พฤษภาคม, 2012, 09:44:10 AM »
ไปดูงานความคืบหน้าการมุงหลังคาบ้านมา น่าจะมุงกันเสร็จภายในเดือน พ.ค. นี้

ห้องฟังผม จะมีอะไรกันแดดกันฝนแล้ว  c)

นี่มันบ้านทรายทองนี่นาคุณเกล้า..... from townhouse to Castle เลยนะเนี่ย ยินดีด้วยครับ ไว้ต้องหาเรื่องไปค้างสักคืนสองคืนแระ  :headphone

ปล. อีกหน่อยต้องเปลี่ยนชื่อห้องจาก ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม เป็น ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในคฤหาสน์ แล้วล่ะครับ อิอิ  ;)

เกล้ากับผบ. ชอบดูหนังอินตาราเดียมากๆๆครับ ..ไม่แปลกใจว่าทำไมต้องสร้างอย่างใหญ่ๆๆขนาดนี้....... 8)
เผื่อเล่น จ๊ะเอ๋ แล้ววิ่งไล่ กันทั่วบ้านไง ....สังเกตุมีทางลาดด้วย ...ให้ฟิวเหมือนขึ้น-ลงเขา แล้วร้องเพลงวิ่งไล่กัน  ^-^

เพิ่งสังเกตุ

ช่างมุงหลังคา ใจถึงมากๆ  :cold

จริงๆ ด้วยว่าจะทักอยู่เหมือนกัน ช่างกลุ่มนี้ใจถึงจริงๆ หลังคากระเบื้อง CPAC แผ่นเรียบแบบนี้ลื่นมาก  O0

« ตอบกลับ #1245 เมื่อ: 17 พฤษภาคม, 2012, 11:00:06 PM »
ไปดูงานความคืบหน้าการมุงหลังคาบ้านมา น่าจะมุงกันเสร็จภายในเดือน พ.ค. นี้

ห้องฟังผม จะมีอะไรกันแดดกันฝนแล้ว  c)

นี่มันบ้านทรายทองนี่นาคุณเกล้า..... from townhouse to Castle เลยนะเนี่ย ยินดีด้วยครับ ไว้ต้องหาเรื่องไปค้างสักคืนสองคืนแระ  :headphone

ปล. อีกหน่อยต้องเปลี่ยนชื่อห้องจาก ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในทาวน์เฮ้าส์เล็ก ๆ ของผม เป็น ชุดดูหนัง-ฟังเพลงในคฤหาสน์ แล้วล่ะครับ อิอิ  ;)

เกล้ากับผบ. ชอบดูหนังอินตาราเดียมากๆๆครับ ..ไม่แปลกใจว่าทำไมต้องสร้างอย่างใหญ่ๆๆขนาดนี้....... 8)
เผื่อเล่น จ๊ะเอ๋ แล้ววิ่งไล่ กันทั่วบ้านไง ....สังเกตุมีทางลาดด้วย ...ให้ฟิวเหมือนขึ้น-ลงเขา แล้วร้องเพลงวิ่งไล่กัน  ^-^

เพิ่งสังเกตุ

ช่างมุงหลังคา ใจถึงมากๆ  :cold

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #1244 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2012, 05:39:33 PM »

« ตอบกลับ #1243 เมื่อ: 16 พฤษภาคม, 2012, 03:25:57 PM »
สมัยเด็ก ๆ  เพื่อน ๆ ที่โรงเรียนเรียกผมว่า "ชายน้อย" ครับ

คือไปเตะบอลบาดเจ็บใช้ไม้ยันกะแร้ ทำปากเบี้ยวหน่อย เหมือนเลย   ;D

แหม ขอเป็นชายกลางหน่อยก็ไม่ได้ เหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #1242 เมื่อ: 15 พฤษภาคม, 2012, 04:08:25 PM »
สมัยเด็ก ๆ  เพื่อน ๆ ที่โรงเรียนเรียกผมว่า "ชายน้อย" ครับ

คือไปเตะบอลบาดเจ็บใช้ไม้ยันกะแร้ ทำปากเบี้ยวหน่อย เหมือนเลย   ;D

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #1241 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2012, 06:05:58 PM »

« ตอบกลับ #1240 เมื่อ: 13 พฤษภาคม, 2012, 11:21:56 AM »
อีกหน่อยบ้านเสร็จ ต้องเรียกคุณเกล้า ว่า ท่านชายเกล้า   :)

ออฟไลน์ ขุนจิต

• kjit
  • สมาชิกรุ่น Classic
  • ไบเกอร์เครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1239 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 08:38:04 AM »
อย่าลืมลากสายเมนไฟฟ้า และสายกราวด์สำหรับชุดเครื่องเสียงไว้ต่างหาก จากเมนเบรกเกอร์ไปทิ้งไว้แถวๆหลังห้องฟังเพลงล่ะ   ม่ายงั้นเดี๋ยวได้ปีนรื้อฝ้าและผนังตอนเสร็จแล้วที่เซ็งเลยนะเนี่ย  :secret

บ้านหยั่งกะวัง ใหญ่จริงๆ   :o :o

เรื่องระบบไฟและกราวด์ชุดเครื่องเสียงเนี่ย อาทิตย์ก่อนนู้น ผมบอกให้ช่างไฟกับผู้รับเหมาโทรไปหาท่านขุนจิตต์แล้วครับ แต่ก็ลืมถามไปเลยว่าตกลงได้คุยกันรึยัง

เก็บกดครับพี่ อยู่แต่ฮาวเท้าส์ ไม่ค่อยมีที่ให้แมววิ่งไล่กัน เก็บกล่องใส่เครื่องเสียงก็ยังไม่พอ โดนท่าน ผบ. บ่นบ่อย ๆ ว่าทำบ้านรก เลยต้องทำบ้านที่เก็บสมบัติบ้าไว้ได้เยอะ ๆ ฮะ   :P

ยังไม่ได้  คุยครับ  มีโอกาศ   พี่นัดช่างไฟ  จะไปเยี่ยมที่บ้านพี่เลยครับ   

เบเกอร์ไฟฟ้า  iscoclean     ของมาเรียบร้อย   จะได้ไปดูสถานที่ติดตั้ง   ไว้วันไหน   วิ่งและนัดช่างไฟไปดูครับ

เอาพี่สะดวก   ครับ   
พิจิต 089-771-8895

« ตอบกลับ #1238 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 08:18:44 AM »
งั้นเดี๋ยวผมคงปูกันไว้ก่อนดีกว่า ตามที่พี่แนะนำครับ

ว่าแต่ว่า ต้องทำฝ้าไป ปูไปรึเปล่าครับ หรือให้งานฝ้าเสร็จก่อนทั้งหมด แล้วค่อยติดตั้งครับพี่
ส่วนใหญ่เมื่อขึ้นโครงฝ้าเสร็จ แล้วเดินวาย์ริ่งสายไฟที่ฝ้ารอไว้ตามจุดที่จะติดตั้งโคมไฟแล้วก็สามารถคลี่ปูแผ่นฉนวนกันความร้อนพวกนี้ได้เลยแล้วค่อยติดตั้งแผ่นยิบซั่มฝ้าเพดานครับ งานจะได้ง่ายหน่อย  แต่ช่างบางรายอาจปูไว้ทีละครึ่งห้องแล้วตีฝ้าเพดานปิดก่อน จากนั้นจึงจะมาปูส่วนที่เหลือก็ทำได้ครับ :headphone

ปล. ส่วนแบบที่ผมใช้แบบฉีดพวกฉนวนเยื่อกระดาษอัดแน่นนั้น เขาจะต้องตีฝ้าเพดานให้เสร็จก่อนจึงจะขึ้นไปยังพื้นที่ใต้หลังคาแล้วพ่นฉีดฉนวนผสมกาวพิเศษลงไป  ถ้าบริเวณใต้ฝ้าเพดานบ้านใครไม่มีช่องพอสำหรับให้เข้าไปฉีดช่างจะต้องเปิดกระเบื้องหลังคาเป็นจุดๆ เพื่อส่งท่อฉีดฉนวนลงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม, 2012, 08:21:36 AM โดย champ143 »

• *
« ตอบกลับ #1237 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 12:59:30 AM »
บ้านผมตอนแรกสถาปนิคก็บอกอย่างนั้นเช่นกันครับ  หลังคาใช้รุ่น ceris ที่เป็นดินเผา ในแผ่นโบรชัวร์บอกว่าเย็นเหมือนตุ่มน้ำที่ทำด้วยดินเผา

พอร้อนจริงๆเอาไม่อยู่ครับ ปูหลังปูฝ้าแต่ถ้ามี downlight ต้องเจาะช่องรอบ downlight รัศมี 3 นิ้วแล้วปิดด้วยเทป foil ครับ ทำก่อนเข้าอยู่ง่ายกว่าทำทีหลังครับ

กระเบื้องเผื่อ accident จะได้เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องไปตระเวนหา  และการอบแต่ละ lot สีอาจจะเพี้ยนได้ครับ

:D :D :D

ขอบคุณครับคุณหนุ่ม พรุ่งนี้คงจะคุยกับผู้รับเหมาให้จัดการเตรียมเรื่องนี้ซะเลย

เช็คราคาแนะนำจาก Home Mart แล้ว จริงอย่างที่พี่ใหญ่บอกครับ ราคาต่อ ตรม. อยู่แค่ประมาณ 190-270 บาท (แล้วแต่ความหนา)  น่าจะคุ้มกับที่จะได้ติดแอร์เครื่องเล็กลง กับประหยัดค่าไฟแน่ ๆ

• *
« ตอบกลับ #1236 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 12:52:51 AM »
อย่าลืมลากสายเมนไฟฟ้า และสายกราวด์สำหรับชุดเครื่องเสียงไว้ต่างหาก จากเมนเบรกเกอร์ไปทิ้งไว้แถวๆหลังห้องฟังเพลงล่ะ   ม่ายงั้นเดี๋ยวได้ปีนรื้อฝ้าและผนังตอนเสร็จแล้วที่เซ็งเลยนะเนี่ย  :secret

บ้านหยั่งกะวัง ใหญ่จริงๆ   :o :o

เรื่องระบบไฟและกราวด์ชุดเครื่องเสียงเนี่ย อาทิตย์ก่อนนู้น ผมบอกให้ช่างไฟกับผู้รับเหมาโทรไปหาท่านขุนจิตต์แล้วครับ แต่ก็ลืมถามไปเลยว่าตกลงได้คุยกันรึยัง

เก็บกดครับพี่ อยู่แต่ฮาวเท้าส์ ไม่ค่อยมีที่ให้แมววิ่งไล่กัน เก็บกล่องใส่เครื่องเสียงก็ยังไม่พอ โดนท่าน ผบ. บ่นบ่อย ๆ ว่าทำบ้านรก เลยต้องทำบ้านที่เก็บสมบัติบ้าไว้ได้เยอะ ๆ ฮะ   :P

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #1235 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 12:37:43 AM »
ขอบคุณคร้าบพี่หมอ + คุณหนุ่ม  สงกรานต์หน้าจะร้อนไปมั้ยฮะพี่ใหญ่ ?  มากันต้น ๆ ปีที่ยังอากาศเย็นหน่อยก็ดีนะครับ

เรื่อง insulation ตอนนี้มีแต่แผ่น foil สีเงิน ๆ ปูอยู่ใต้กระเบื้องครับ กำลังคุย ๆ กับท่าน ผบ. อยู่ว่าจะปูม้วนไฟเบอร์กลาสหนา ๆ อีกชั้นไว้บนฝ้าดีรึเปล่า
แต่สถาปนิกผมบอกว่าอาจจะไม่จำเป็น เพราะโครงสร้างหลังคาค่อนข้างสูงอยู่แล้ว อากาศน่าจะถ่ายเทและระบายความร้อนได้ดีพอสมควร

งานโครงสร้างหลังคากับปูกระเบื้อง ให้ทีมงานที่ SCG จัดหามาครับ เห็นว่ามีประกันอยู่ แต่กี่ปีจำไม่ได้แล้ว
อย่างไรจะเก็บกระเบื้องไว้บ้างตามที่คุณหนุ่มแนะนำครับ

บ้านผมตอนแรกสถาปนิคก็บอกอย่างนั้นเช่นกันครับ  หลังคาใช้รุ่น ceris ที่เป็นดินเผา ในแผ่นโบรชัวร์บอกว่าเย็นเหมือนตุ่มน้ำที่ทำด้วยดินเผา

พอร้อนจริงๆเอาไม่อยู่ครับ ปูหลังปูฝ้าแต่ถ้ามี downlight ต้องเจาะช่องรอบ downlight รัศมี 3 นิ้วแล้วปิดด้วยเทป foil ครับ ทำก่อนเข้าอยู่ง่ายกว่าทำทีหลังครับ

กระเบื้องเผื่อ accident จะได้เปลี่ยนได้เลยไม่ต้องไปตระเวนหา  และการอบแต่ละ lot สีอาจจะเพี้ยนได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พฤษภาคม, 2012, 12:47:51 AM โดย nuummie »

ออฟไลน์ pop2000

« ตอบกลับ #1234 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 12:30:46 AM »

• *
« ตอบกลับ #1233 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2012, 12:04:24 AM »
งั้นเดี๋ยวผมคงปูกันไว้ก่อนดีกว่า ตามที่พี่แนะนำครับ

ว่าแต่ว่า ต้องทำฝ้าไป ปูไปรึเปล่าครับ หรือให้งานฝ้าเสร็จก่อนทั้งหมด แล้วค่อยติดตั้งครับพี่

« ตอบกลับ #1232 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 11:06:45 PM »
ขอบคุณคร้าบพี่หมอ + คุณหนุ่ม  สงกรานต์หน้าจะร้อนไปมั้ยฮะพี่ใหญ่ ?  มากันต้น ๆ ปีที่ยังอากาศเย็นหน่อยก็ดีนะครับ

เรื่อง insulation ตอนนี้มีแต่แผ่น foil สีเงิน ๆ ปูอยู่ใต้กระเบื้องครับ กำลังคุย ๆ กับท่าน ผบ. อยู่ว่าจะปูม้วนไฟเบอร์กลาสหนา ๆ อีกชั้นไว้บนฝ้าดีรึเปล่า
แต่สถาปนิกผมบอกว่าอาจจะไม่จำเป็น เพราะโครงสร้างหลังคาค่อนข้างสูงอยู่แล้ว อากาศน่าจะถ่ายเทและระบายความร้อนได้ดีพอสมควร

งานโครงสร้างหลังคากับปูกระเบื้อง ให้ทีมงานที่ SCG จัดหามาครับ เห็นว่ามีประกันอยู่ แต่กี่ปีจำไม่ได้แล้ว
อย่างไรจะเก็บกระเบื้องไว้บ้างตามที่คุณหนุ่มแนะนำครับ
เรื่องแผ่นไมโครไฟเบอร์กันความร้อนแบบม้วนคลี่ปูบนฝ้านั้น ราคาต่อตารางเมตรไม่แพงครับ คุ้มค่าแ่นอนกับอากาศบ้านเราที่ร้อนขึ้นทุกวันครับ ทำไว้ตั้งแต่ต้นไม่เสียหายครับ แค่แผ่นฟอล์ยใต้หลังคาแถวโคราชเอาไม่อยู่หรอกครับ  :headphone

• *
« ตอบกลับ #1231 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 10:38:44 PM »
ขอบคุณคร้าบพี่หมอ + คุณหนุ่ม  สงกรานต์หน้าจะร้อนไปมั้ยฮะพี่ใหญ่ ?  มากันต้น ๆ ปีที่ยังอากาศเย็นหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ nuummie

« ตอบกลับ #1230 เมื่อ: 09 พฤษภาคม, 2012, 08:27:18 PM »
บ้านสวยมากครับคุณเกล้า  O0 O0 O0  

มีเตรียมปูฉนวนกันความร้อนเหนือฝ้ากับการระบายความร้อนออกจากใต้หลังคาไว้หรือเปล่าครับ ประเทศไทยร้อนขึ้นทุกวันๆ insulate บ้านดีๆ ประหยัดค่าแอร์ได้ดีครับ

เก็บกระเบื้องมุงหลังคาเป็น spare เผื่อไว้หน่อยก็ดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม, 2012, 08:33:42 PM โดย nuummie »

« ตอบกลับ #1229 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2012, 01:11:05 PM »
แจ่ม มากๆครับบ้าน

« ตอบกลับ #1228 เมื่อ: 07 พฤษภาคม, 2012, 06:24:39 AM »

อีกนิ๊ดเดียว จวนแล้วครับ สงกรานต์ปีหน้าไปเที่ยวเขาใหญ่กันดีกว่า

• *
« ตอบกลับ #1227 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 11:46:44 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พฤษภาคม, 2012, 12:08:34 AM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #1226 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 11:41:19 PM »
มีการอัดเป็น dvd ไว้ป่าวอ่ะ  :headphone

ไม่มีครับท่าน ถ่ายเป็นแบบโฮมวิดิโอแบบแช่กล้องไว้ เป็น record ไว้เฉย ๆ

งานหน้าถ้าจัด จะไปขอสปอนเซอร์ทำ production การถ่ายทำ dvd/bd แบบดี ๆ หน่อย จากครัวหนึ่ง ณ ทองหล่อ นะ  :)

• *
« ตอบกลับ #1225 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 11:33:31 PM »
wow... งานจัดได้น่าดูมาก ๆ เลยครับพี่เกล้า ไม่มาจัดที่ กทม.บ้าง เผื่อจะได้มีโอกาสไปดูบ้างครับ  Y]

ps. พี่เกล้าผมส่งปก cd ไปให้ดูครับลองเช็ค mail ดูครับ  ;)

ก็จัดกันแบบไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ เห็นทางศิลปินเขาอยากเล่นให้ ก็เลยร่วมงานกันแบบหนุก ๆ ขำ ๆ ขายตั๋วได้นิดหน่อย + เงินบริจาคจากผู้ชม คุณแม่ผมก็ยกเงินทั้งหมดโดยไม่หักค่าใช้จ่ายใด ๆ ให้กับทางอาจารย์ทั้งสองไว้ ไปจัดการให้น้อง ๆ นักศึกษาวิชาดนตรีที่ ม.ศิลปากร แล้วแต่จะเห็นสมควร

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับแบบปก cd ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เปิดดู mail จากอีกเครื่องนะ คืนนี้เหนื่อยแระ เมื่อคืนไปนอนลุ้น fa cup ที่เขาใหญ่ (ดีใจกะนัทด้วย สำหรับเชลซี) เพิ่งกลับมาตอนเย็น แล้วก็ไปงานแต่งงานเพื่อนท่าน ผบ. ต่ออีก

« ตอบกลับ #1224 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 05:30:52 PM »
มีการอัดเป็น dvd ไว้ป่าวอ่ะ  :headphone

ออฟไลน์ cinemania

• Back to Cinema
« ตอบกลับ #1223 เมื่อ: 06 พฤษภาคม, 2012, 01:06:37 PM »
ภาพบรรยากาศบางส่วน ของ Uab Sanasen Memorial Concert ซึ่งจัดที่หอนิทรรศการ ม.ช.  งานเล็ก ๆ นี้ ริเริ่มจาก อ.ทัศนา นาควัชระ (ไวโอลิน) ที่คิดถึงคุณพ่อผม เลยได้เชิญ ดร.พรพรรณ บรรเทิงหรรษา (เปียโน) มาร่วมบรรเลงด้วย เก่งมาก ๆ ทั้งคู่ครับ นักดนตรีสองท่านนี้  O0

wow... งานจัดได้น่าดูมาก ๆ เลยครับพี่เกล้า ไม่มาจัดที่ กทม.บ้าง เผื่อจะได้มีโอกาสไปดูบ้างครับ  Y]

ps. พี่เกล้าผมส่งปก cd ไปให้ดูครับลองเช็ค mail ดูครับ  ;)

• *
« ตอบกลับ #1222 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 01:31:56 PM »

• *
« ตอบกลับ #1221 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 01:29:59 PM »
Staff หน้าตาดี ที่ช่วยจัดงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤษภาคม, 2012, 01:40:33 PM โดย klao »

• *
« ตอบกลับ #1220 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 01:27:36 PM »
อ.พิชัย นิรันดร์ - ศิลปินแห่งชาติด้านงานจิตกรรม มาร่วมฟังคอนเสิร์ทด้วย

นี่ก็น้องป๊อป อารียา คุยกับคุณแม่ผม (ตอนงานเลิก ผมเพิ่งรู้ว่ามาด้วย)

• *
« ตอบกลับ #1219 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 01:13:36 PM »
ภาพบรรยากาศบางส่วน ของ Uab Sanasen Memorial Concert ซึ่งจัดที่หอนิทรรศการ ม.ช.  งานเล็ก ๆ นี้ ริเริ่มจาก อ.ทัศนา นาควัชระ (ไวโอลิน) ที่คิดถึงคุณพ่อผม เลยได้เชิญ ดร.พรพรรณ บรรเทิงหรรษา (เปียโน) มาร่วมบรรเลงด้วย เก่งมาก ๆ ทั้งคู่ครับ นักดนตรีสองท่านนี้  O0

• *
« ตอบกลับ #1218 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 12:35:35 PM »
จะลองสืบราคา Audio Magic Pulse Gen ZX กับทาง ModWright และแหล่งอื่น ๆ ดูครับ

ส่วน Bybee ต้องถามพี่เอ๋

« ตอบกลับ #1217 เมื่อ: 01 พฤษภาคม, 2012, 10:37:16 AM »
พี่เอ๋ / คุณจิตต์ ครับ ที่ร้านมีไอ้สองตัวนี้รึเปล่า Bybee Music Rail กับ Audio Magic Pulse Gen ZX
อยากลองเอามาใส่ Oppo โจ๋เพี่ยว

http://www.audio-magic.com/Prod-PulseGenZX.html

http://www.bybeelabs.com/Home_page.html

ได้เข้าไปดูรึยังครับทีมงานพาราดู้ด ว่าสองตัวนี้ work มั้ย ?

ของ Bybee มี 2 AMP negative (-); 2 AMP positive (+); 15 AMP negative (-); and 15 AMP positive (+) ให้เลือก

น่าสนใจจัง แพรงงงงไม๊  ???

• *
« ตอบกลับ #1216 เมื่อ: 25 เมษายน, 2012, 01:54:14 PM »
ทางทีม tech ของ ModWright และนาย Dan ตอบมาแล้วว่าการติดตั้ง Bybee rail ยุ่งยากพอสมควร เพราะต้องรื้องานโมของเดิมให้เข้าไปถึงตัว DAC ครับ
เขาไม่แนะนำให้ช่างที่นี่ทำ เพราะเป็นไรไปแล้วประกันของ ModWright จะหมดไปด้วย

แต่ตัว Audio Magic Pulse Gen ZX ติดตั้งง่าย เดี๋ยวผมลองเช็คราคาดู

• kjit
« ตอบกลับ #1215 เมื่อ: 23 เมษายน, 2012, 02:38:37 PM »
ตอนที่ผมซื้อที่งาน the show ผมนั่งคุยกับเจ้าของบริษัทเลย ไม่ได้ลดราคาเลยครับ แต่ทดลองฟังเปรียบเทียบที่งานก็เห็นผลมากๆ ลองดูครับ...ถ้ามีคนทำให้หรือบอกวิธีการให้ก็ดีครับ เพราะเคยให้คุณเมย์ดู...แกดูจะไม่ค่อยแน่ใจวิธีการทำครับ

เอ๋

• *
« ตอบกลับ #1214 เมื่อ: 23 เมษายน, 2012, 02:19:30 PM »
เห็นตอนนี้ Partsconnexion ขาย Bybee อยู่อันละ $65-$75 ลดอีก 25% เลยสนใจ ของพาราดู๊ดถูกกว่า บ่ ครับ ?

กำลังเขียนไปถาม  ModWright ว่าต้องใช้แบบกี่แอมป์ และ + หรือ - และติดตั้งยังไง

• kjit
« ตอบกลับ #1213 เมื่อ: 23 เมษายน, 2012, 02:06:52 PM »
ได้มาตั้งแต่ปีที่แล้วครับ แต่ยังไม่ได้ลองเลย พอย้ายร้านมาที่โชคชัย4 หาไม่เจออีกเลยครับ

เอ๋

« ตอบกลับ #1212 เมื่อ: 23 เมษายน, 2012, 01:40:13 PM »
พี่เอ๋ / คุณจิตต์ ครับ ที่ร้านมีไอ้สองตัวนี้รึเปล่า Bybee Music Rail กับ Audio Magic Pulse Gen ZX
อยากลองเอามาใส่ Oppo โจ๋เพี่ยว

http://www.audio-magic.com/Prod-PulseGenZX.html

http://www.bybeelabs.com/Home_page.html

ได้เข้าไปดูรึยังครับทีมงานพาราดู้ด ว่าสองตัวนี้ work มั้ย ?

ของ Bybee มี 2 AMP negative (-); 2 AMP positive (+); 15 AMP negative (-); and 15 AMP positive (+) ให้เลือก

อิอิ ใครจะลองก่อน เอามาใส่ตัวกรอง พาราดูดได้ไหมเนี้ย แต่ขอไม่เป้นหนูทดลองนะ หมดตรู๊ดอยู่อะ

• *
« ตอบกลับ #1211 เมื่อ: 23 เมษายน, 2012, 01:35:13 PM »

« ตอบกลับ #1210 เมื่อ: 06 เมษายน, 2012, 06:13:02 PM »
น่าไปฟังมากๆๆ ........ :headphone.........แต่คงไม่มีปัญญาไปถึงโน่นอ่ะ :giveup...............ใครสามารถไปฟังได้ ควรเลย  :showoff :showoff

ถ้ามีการอัดเป็น DVD หรือ Bluray ..จอง 1 ชุด

• *
« ตอบกลับ #1209 เมื่อ: 06 เมษายน, 2012, 03:53:17 PM »
คุณพี่ตึ๋ง - ทัศนา นาควัชระ นักไวโอลินระดับต้น ๆ ของประเทศ ซึ่งเคารพรักคุณพ่อผม
อยากจัดคอนเสิร์ทเล็ก ๆ เพื่อนรำลึกถึง อ.อวบ สาณะเสน ก็เลยเป็นที่มาของงานนี้ครับ

Uab Sanasen - Memorial Concert
Tasana Nagavajara (Violin) & Pornphan Banternghansan (Piano)
Sunday 29th April, 2012
03:00 p.m. (15:00 hrs)

Chiangmai University Art Center, Chiangmai

Program:
Arcangelo Corelli - Violin Sonata, Op.5, No.12 (La Follia)
Antonin Dvorak - Sonatina, Op.100
Ralph Vaughan Williams - The Lark Ascending 
Fritz Kreisler - Rondino, Schon Rosmarin, Liebeslied, Liebesfreud

http://www.facebook.com/events/222574494516623/

• *
« ตอบกลับ #1208 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 11:51:32 AM »
เห็น review เมื่อคืนแล้วเหมือนกัน ฟังดูดีเลยครับ แต่เรื่อง amp น่าเป็นห่วงเหมือนกันว่า
ขนาด Constellation ตัวเล็กที่ขับ Q5 ได้ดี เกือบไปไม่รอดกะ 20.7 เหมือนกัน ดู spec แล้ว
ก็ไม่น่าขับยากมากแต่เขาไม่บอกว่า impedance มันมี dip ลงไปมากสุดแค่ไหน Q5 นี่ลงไปแค่ 2.8
ohms ตํ่าสุด แต่ถ้า แอมป์ ถึง ก็น่าจะดีเลยครับ

เท่าที่เคยอ่านมา impedance ของ maggie ค่อนข้างจะคงที่ที่ 4 Ohms แต่ ribbon tweeter  ลงไปประมาณ 3.3 ครับ
สงสัย radiation area ของแผ่นมันทำให้แอมป์ constellation ทำงานหนักกว่าปกติ แต่ 500W สำหรับ Maggie รุ่นใหญ่อาจจะน้อยไปหน่อยฮะ

เข้าใจว่า HP กำลังฟัง 20.7 อยู่เหมือนกันครับ เพราะทาง Bryston เคยบอกผมว่าได้ไปช่วย Magnepan เข้า setup ในห้องแก โดยยก 28B-SST2 สองพันวัตต์ที่สี่โอห์มไปด้วย

• *
« ตอบกลับ #1207 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 07:42:20 AM »
เมื่อคืนนนั่งฟัง  จะเป็นลม    เดี้ยวก็ค่อยเดี้ยวก็ดัง    ลูกถามจะเปิดทำไม    งง      ฟังยากจัง  ครับ   

ฟังเพลงพวกนี้  ต้องฟังหลายรอบครับ...เพลงมันจะซับซ้อน มีเครื่องดนตรีประสานกันหลายชิ้น...ถ้าพอเริ่มจับทำนองได้ก็เริ่มเพราะ

ถ้าจำท่วงทำนองได้หมด จะเพราะมากกกว่า ดนตรีแนวอื่นด้วยซ้ำ....แรกๆต้องฟังแบบแจ๊ส  จับจังหวะแล้วตามความลื่นไหลของดนตรีไปเรื่อยๆ

ถ้าง่าย  ให้เริ่มด้วย คอนแชร์โต้ครับ มันจะมีเปียโน หรือไวโอลินเป็นตัวนำ  คอยล้อประสานกับวงใหญ่ทั้งวง  คล้ายกับเพลง ร็อคที่มีท่อน ลีดส์กีตาร์ยาว แบบร็อคยุค เซเว่นตี้ส์ :headphone

ฟังพอจับทางได้แล้ว.....เพลงคลาสสิคเป็นเพลงที่ให้อารมญ์ลึกซึ้ง และดื่มด่ำมากๆๆ....ที่สำคัญ สกิลทักษะ ของนักดนตรีคลาสสิค....ขั้นเทพกันทุกคน...ฟังแล้วถ้านึกภาพตามจะทึ่งมากๆว่าเค้าเล่นออกมาได้ยังไง O0 O0 O0

คุ้มค่ากับการพยายามฟังให้เพราะ....ผมฟังเพลงทุกแนว....แต่แนวที่รู้สึกว่าคุ้มเครื่องคุ้มเวลาฟังที่สุด ก็เพลงคลาสสิคนี่แหละ.....ส่วนใหญ่จะบันทึกเสียงดีกว่าดนตรีแนวอื่นด้วย Y]

ลองคิดดูนะครับ....วงใหญ่ขนาดร้อยคน กว่าจะซ้อมกว่าจะเล่นกันเข้าขา  เปลืองเวลาเปลืองต้นทุนขนาดไหน  การบันทึกเสียงก็มักจะพิถีพิถัน  เพราะกว่าจะรวมวงได้ทีนึงต้นทุนมันแพงมาก :showoff

แต่ตอนนี้.....แผ่นคลาสสิคดีๆ...มือหนึ่งมือสองกับถูกกว่าแผ่นแนวอื่นๆนะครับ....เพราะคนฟังน้อยลงเรื่อย...เพลงแบบนี้ต้องการสมาธิและเวลาจากคนฟังมากกว่าเพลงแนวอื่นๆ :whistling

« ตอบกลับ #1206 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 07:09:16 AM »
เห็น review เมื่อคืนแล้วเหมือนกัน ฟังดูดีเลยครับ แต่เรื่อง amp น่าเป็นห่วงเหมือนกันว่า
ขนาด Constellation ตัวเล็กที่ขับ Q5 ได้ดี เกือบไปไม่รอดกะ 20.7 เหมือนกัน ดู spec แล้ว
ก็ไม่น่าขับยากมากแต่เขาไม่บอกว่า impedance มันมี dip ลงไปมากสุดแค่ไหน Q5 นี่ลงไปแค่ 2.8
ohms ตํ่าสุด แต่ถ้า แอมป์ ถึง ก็น่าจะดีเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #1205 เมื่อ: 15 มีนาคม, 2012, 04:03:46 AM »
หลังจากมี mini-review 20.7 มาแล้วอันนึง ก็ตามมาด้วยของ J.Vallin

ข้อเสีย-ข้อดี เป็นไปตามที่พอจะเดาได้สำหรับลำโพงแผ่น ปัญหาอยู่ที่ว่า ที่จองเขาไว้ จะเอากะตังค์ที่ไหนมาจ่ายค่าลำโพงละเนี่ย  :'(

http://www.avguide.com/blog/magnepan-207-loudspeaker

• *
« ตอบกลับ #1204 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2012, 10:48:24 AM »

• *
« ตอบกลับ #1203 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2012, 10:20:28 AM »
ช่ายแล้ว ฟังคลาสสิคต้อง งง ๆ หน่อยครับ   :D

ต้องฟังบ่อย ๆ จะได้ยิ่ง งง ๆ    ;D

• kjit
« ตอบกลับ #1202 เมื่อ: 10 มีนาคม, 2012, 08:19:05 AM »
เมื่อคืนนนั่งฟัง  จะเป็นลม    เดี้ยวก็ค่อยเดี้ยวก็ดัง    ลูกถามจะเปิดทำไม    งง      ฟังยากจัง  ครับ   

• *
« ตอบกลับ #1201 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2012, 09:57:44 AM »
เดี๋ยววันไปอีสาน ขากลับช่วงวันที่ 20 ถ้าคุณกล้าอยู่แถวนั้นจะขอเข้าไปดูพื้นที่บ้านใหม่หน่อยนะครับ  กำลังมองหาซื้อที่ไว้สรางบ้านสำหรับขับ ATV เล่น    เพดานบ้านสูงจริงๆนะครับ O0

ถ้ารถ ATV พี่เสียงดัง จะพาไปดูที่ในซอยลึก ๆ แทน  :nono

ยังไงโทรเฟิร์มกับผมซักวันจันทร์ที่ 19 ก่อนนะครับว่าจะแวะไปรึเปล่า ผมจะได้ขึ้นไป

เมื่อวาน   ขอบคุณ  แผ่น  cd  ครับ  ผมได้มา 4  แผ่น    save   เงินอีกแย้ว    เย้ๆๆ

ยินดีครับท่านขุนจิต ชุด Tchaikovsky ซีโฟนีเบอร์ 4-6 ของ Mravinsky/Leningrad Phil O มี 3 แผ่นเลยมั้ง

« ตอบกลับ #1200 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2012, 09:44:22 AM »
เดี๋ยววันไปอีสาน ขากลับช่วงวันที่ 20 ถ้าคุณกล้าอยู่แถวนั้นจะขอเข้าไปดูพื้นที่บ้านใหม่หน่อยนะครับ  กำลังมองหาซื้อที่ไว้สรางบ้านสำหรับขับ ATV เล่น    เพดานบ้านสูงจริงๆนะครับ O0

• kjit
« ตอบกลับ #1199 เมื่อ: 09 มีนาคม, 2012, 08:51:50 AM »
เมื่อวาน   ขอบคุณ  แผ่น  cd  ครับ  ผมได้มา 4  แผ่น    save   เงินอีกแย้ว    เย้ๆๆ

ออฟไลน์ Saitosan

« ตอบกลับ #1198 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 06:57:53 PM »
ด้านขวาและด้านหลังห้อง มีประตูออกไปเดินเล่นที่ระเบียงได้ครับ

มุมนี้เวิร์คมากครับ  :victory

« ตอบกลับ #1197 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 12:05:41 PM »
จวนแล้ว เสร็จเทื่อไหร่บ้านหลังนี้จะ น่าอิจฉามากๆ. วิวสวย ด้วย คราวนี้คงมีเกล้าน้อยแน่ๆ :showoff

• *
« ตอบกลับ #1196 เมื่อ: 01 มีนาคม, 2012, 10:13:43 AM »
เพดานสูงโอ่โถงดีครับ  O0 O0 O0  อยากหลุดวังเวียนของรถติดในกรุงเทพฯแล้วได้สูดโอโซนเหมือนคุณเกล้าจัง  :D :D :D

วิวรอบด้านดีมากเลยครับ...สัมผัสได้ถึงความผ่อนคลายจริงๆ O0 O0 O0