ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องการต่อสายลำโพงครับ  (อ่าน 2841 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0019

• **
สงสัยเรื่องการต่อสายลำโพงครับ
« เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 10:04:44 AM »
งบน้อย มีลำโพงคู่เดียว อยากรู้ว่าถ้าด้านหลังลำโพงเป็ฯแบบในรูป เราสามารถต่อแอมป์ 2 ตัวเข้าลำโพงเดียวกันได้ไหมครับ  :help

พอจะทราบว่าที่มีจุดต่อสัญญาณ 2 คู่แบบนี้ เพื่อทำ bi amp คือแยกการขับลำโพง แต่ถ้าเอา bridge เชื่อม และต่อแอมป์ 2 ตัว ใช้เล่นไม่พร้อมกัน (จะต่อแอมป์หลอดกะแอมป์ solid state) จะได้ไหม .......  :headphone

• **
Re: สงสัยเรื่องการต่อสายลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม, 2009, 10:31:43 PM »
 :help :help :headphone :help :help

ออฟไลน์ SOUNDTUBE

• Super Star
  • *
ข้อมูลส่วนตัว http://www.htg2.net/index.php?topic=23096.0

• **
Re: สงสัยเรื่องการต่อสายลำโพงครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 05:57:23 AM »
แหะๆ คำถาไม่เคลียร์เอาใหม่ ....  K]

คือลำโพงอย่างในรูปนะครับ ผมจะต่อกับแอมป์หลอด และแอมป์โซลิด โดยแอมป์หลอดจะใช้เปิดฟังเพลงร้อง แอมป์โซลิดเปิดเพลงป๊อบกะร็อค ดังนั้น มันจะไม่ใช่การต่อแบบ bi wire แต่เหมือนต่อลำโพงธรรมดา  :drunk  ท่าทางน่าจะยัง งง  :-\

ปกติถ้าผมมีลำโพงชุดเดียว ผมก็ต้องต่อแอมป์หลอดก่อน ฟังเสร็จจะฟังแอมป์โซลิด ก็ต้องถอดสายแอมป์หลอดออก เอาสายจากแอมป์โซลิดต่อเข้าแทน แต่ผมขี้เกียจจะต่อสายทั้งสองชุดไว้พร้อมกันเลย โดยการต่อนี้มี bridge เชื่อมอยู่นะครับ  :-\

พอจะนึกภาพออกไหมอ่ะครับ  :help

ออฟไลน์ Sword fish

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 11:27:52 AM »
ไม่ได้ตรับ ถ้าต่ออย่างนั้นน่าจะมีพัง ยกเว้น amp จะมี switch เลือก A-B ที่ตัดลำโพงออกได้ไม่ใช่เลือก A หรือ B แต่ก็เสี่ยงพลาด และเสียงน่าจะแย่ลงเพระาสายลำโพงอีกชุดจะกวนกันด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 06:32:09 PM »
อ่า ขอบคุณครับ ดีนะยังไม่ได้ลอง พังขึ้นมาล่ะยุ่งเลย  :bye1

ออฟไลน์ ใหญ่

• Super Star
  • *
  • เลิกซื้อก่อนครับ..... กระเป๋าบางแร้ววว...ว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 09:54:58 PM »
ไม่ได้ตรับ ถ้าต่ออย่างนั้นน่าจะมีพัง ยกเว้น amp จะมี switch เลือก A-B ที่ตัดลำโพงออกได้ไม่ใช่เลือก A หรือ B แต่ก็เสี่ยงพลาด และเสียงน่าจะแย่ลงเพระาสายลำโพงอีกชุดจะกวนกันด้วยครับ

ถูกต้องแล้วคร้าบบบ... O0 O0

แต่เสริมนิด  อาจจะทำให้แอมป์บางยี่ห้อช็อตไปเลยนะครับ...ลองมาแล้ว :blowup :blowup :blowup

อย่าเอ่ยปากโทษโลก ...ถ้ายังไม่ลงมือทำ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม, 2009, 11:20:09 PM »

ถูกต้องแล้วคร้าบบบ... O0 O0

แต่เสริมนิด  อาจจะทำให้แอมป์บางยี่ห้อช็อตไปเลยนะครับ...ลองมาแล้ว :blowup :blowup :blowup

ประสบการณ์จริงที่น่ากลัว แม้แอมป์จะไม่แพง แต่ก็ไม่น่าลองอย่างยิ่ง   :o  ขอบคุณครับ   :headphone