ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยครับ  (อ่าน 5783 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระโจมไพร

• *
เตือนภัยครับ
« เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2009, 08:37:08 AM »
 เตือนครับเมื่อวาน 12/5/52 ผมได้ซือวิทยุ DVD SONY XAV-W1 จาก thai2hand แล้วโอนเงินไป 7300 บาทนัดว่าวันที่ 13/5/52 สินค้าจะมาถึงแต่ไม่มีสินค้ามาไอ้ชั่วมันไม่ส่งมันปิดเครืองหนี แต่มาลงขาย ALPINE 9855 ราคา 4500 บาทใน pantipmarket เวลาท่านซื้อควรให้ส่งทาง พกง อย่างเดียวไอ้ชั่ว มันไม่ยอมส่งทาง พกง จะอ้างว่า ส่งไปแล้วไม่มีใครมารับสินค้าตีกลับมันเลยไม่ส่งแต่จะส่งทาง ข่นส่ง NTC เพราะขนส่งมีประกันให้รับใช้เต็มราคาหรืออื่นๆมันเป็นวิทีเดียวที่มันจะได้รับเงินก่อน  มันใช้ซื้อบัญชี สุรัตน์ อุทัยสมัยรัตน์ เลขที่บัญชี 3572389611 ธ ไทยพาณิชย์ สาขา งามวงค์วาน มันลงขาย http://www.thai2hand.com http://www.pantipmarket.com - ตอนนี้มันขาย วิทยุ ALPINE 9855 ราคา 4500 บาทอย่าได้ซื้อของมัน มันไม่ส่ง ไม่ยอมมาเจอ อยู่ ระยอง ประจวบ ต่างจังหวัด ตอนนี้ผมไปแจ้งความไว้แล้ว   [ต้องขออภัยที่ใช้คำไม่เหมาะสม คิดว่าผู้เสียหายคงต้องการระบายครับ]

ออฟไลน์ Too' Ninja

• Admin
  • Superstar...
  • ตู่ นินจา
Re: เตือนภัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2009, 09:02:06 AM »
มิจฉาชีพแบบนี้มีเยอะครับ ต้องระวังให้มากครับผม

ออฟไลน์ td1200

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2009, 09:22:11 AM »
เสียใจด้วยกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนะครับ
ถือว่าฟาดเคราห์ด้วยสตางค์ไปก็แล้วกันนะครับ

ออฟไลน์ post-girl

• ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม, 2009, 09:37:09 AM »
ไม่ทราบว่าคุณแจ้งความแล้วได้ผลอย่างไรนะคะ คือว่าในกรณีนี้สามารถแจ้งความเอาิเงินคืนได้นะคะ
คือ เวปดังกล่าว เป็นเวปขายของทั่วไป ไม่มีอะไรเชื่อถือได้(คือไม่มีบัตรประชาชนตอนสมัครนะค่ะ)
ใครก็ขายของได้ ใช้รูปแทน(ละเมิดลิขสิทธิ์) เพื่อหลอกขายว่าตัวเองผลิต ก็เคยเห็นมาแล้ว

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงค่ะ เกี่ยวกับการโอนเงินเพื่อซื้อสินค้าค่ะ
คือว่า เคยอ่านใน hgt2 มักจะพูดเรื่องโอนอย่างไรดี ถึงประหยัดค่าโอน ง่าย สะดวก ฯลฯ

วิธีที่ปลอดภัยที่สุด คือโอนผ่านหน้าเคาเตอร์ มีพยานบุคคล สถานที่ แต่ค่าธรรมเนี่ยมจะมากกว่าในกรณีโอนต่างธนาคาร
ดีกว่าโอนตู้ หรือมือถือ หรืออินเตอร์เนต  เพราะว่า หากมีปัญหา เราไม่มี เอกสารชัดเจน เวลา สถานที่ ตำรวจ มักไม่ค่อยอยากเขียนบันทึกประวัน

คือว่า กรณีฉ้อโกง(เช่นของเจ้าของกระทู้) มันเป็นหน้าที่ตำรวจ (มักไม่ค่อยสนใจ) แต่ถ้าเราแจ้งว่า เราโอนผิดคน(คือ เข้าใจผิด) จะเป็นข้อหานึง คนละอย่าง เป็นหน้าที่ของธนาคาร (ซึ่งอยากบริการลูกค้าอยู่แล้ว) และถ้าใช้บริการของธนาคารเอกชน ยิ่งดี เพราะมีปัญหาอะไร ตามได้เร็ว

อย่างเราเนี่ยเคยโอนผิด (เป็นความผิดของเราเอง) ตอนเราไปแจ้ง เรากลับแจ้งว่า เป็นความผิดของตู้ ATM ที่สลิบไม่ออก (คือโกหกน่ะ) ทำให้เราโอนซ้ำไปอีกรอบ
ธนาคารรีบตามเงินให้เราเลย

อาจจะพิมพ์ยาวไปหน่อยน่ะ  แต่จากประสบการณ์ เราเองทำงานว่่ารอบคอบแล้ว เรายังต้องแจ้งตำรวจเรื่องโอนเงินเนี่ย อย่างน้อย ปีละ 2 ครั้งได้มั้ง
ถึงต้องคิดก่อนว่า จะแจ้งอย่างไร ถึงได้เงินเร็ว ตำรวจยอมเขียนบันทึกได้ง่าย ใช้บริการธนาคารไหนถึงตามเรื่องให้เราได้ง่ายที่สุด