ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ NAD C352 ใช้กับ ลำโพง ELAC FS58 มีอาการเสียงอับทึบไม่สดใส  (อ่าน 4754 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Please Help Thanks
 เป็นเพราะกำลังขับไม่พอหรือเปล่าครับ

wisutti   wj2509@thaimail.com
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• Lukjeab Hi Fi
  • รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
เท่าที่ผมเคยฟัง ELAC เสียงออกแนวสดนะครับ

ที่คุณบอกว่ามีอาการเสียงอับทึบไม่สดใส ก่อนหน้านี้เคยฟัง ELAC กับแอมป์ตัวไหนมาก่อนหรือเปล่าครับ

ขอข้อมูลเรื่องสายสัญญาณ สายลำโพงและอายุการใช้งานของสายด้วยครับ

ออฟไลน์ OASLEG

ผมว่าอาจเป็นเรื่องของการไม่ match system กัน หากอยากให้เสียงโปร่งสดขึ้นแนะนำสายลำโพง,สายสัญญาณที่ออกแนวโปร่งใสช่วย เช่น QED, VANDENHUL อีกอย่าง system คุณ Burn ไปครบ 100 ช.ม ยังครับ �ถ้ายังไม่ดีผมว่าลองพิจารณที่ตัวลำโพงว่าใช่เสียงแนวที่คุณชอบหรือไม่

ออฟไลน์ โต้ง ช.ม.

• สมาชิกรุ่น Classic
 :)กำลังขับไม่น่าจะมีปัญหาสำหรับ nad ครับ

ที่ว่าเสียงอับทึบ ไม่ทราบว่าทึบขนาดไหน ผมใช้ elac เหมือนกัน เป็นรุ่น 103.2 กรวยโลหะครับ เสียงสดใสดี แต่ถ้าเป็นรุ่นของคุณ ถ้าจำไม่ผิดกรวยจะเป็นกระดาษใช่ไหมครับ ผมเคยฟังเทียบกันทีนึง เสียงมันออกนุ่มกว่ารุ่นกรวยโลหะครับ รายละเอียดก็น้อยกว่าเยอะทีเดียว ถ้าต้องการเสียงสดขึ้นกว่าเดิม ลองเปลี่ยนสายสัญญาณกับสายลำโพงดู อาจทำให้คุณพอใจได้เลย สายสัญญาณลองสายเงินของท่าน KJ ครับ สดใสแต่ไม่จัดจ้าน สายลำโพงมีให้เลือกหลายยี่ห้อเลยครับ ( vandenhul ถ้าเป็น Mc Magnum ผมว่าไม่เหมาะครับ ผมว่าเสียงมันนุ่ม เนื้อเสียงเยอะ มันจะอวบไปกันใหญ่ ) kimber ก็น่าสนใจครับ มีงบถึง 8tc ก็เยี่ยมไปเลย แต่สุดท้ายถ้ายังไม่พอใจมีหวังคงต้องเปลี่ยนลำโพงครับ

ออฟไลน์ Lukjeab's Daddy

• รักวัวให้ผูก รักลูกให้ซื้อเครื่องเสียงให้ลูกฟัง
พอดีอาการที่ว่ามันเหมือน mis-match กันนะครับ ผมไม่เคยฟัง nad จับกับ elac ซะด้วย

อีกอย่างที่ผมเคยเจออาการนี้คือสายลำโพงหมดอายุ ตอนนั้นของผมเป็นสายทองแดงอ่ะครับ มันจะเกิดออกไซด์เขียวๆตลอดเส้นเลย พอเปลี่ยนก็หาย

ออฟไลน์ Golf

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Superstar..
  • **
    • HiFiBug.com
ผมเคยเจอตอนลำโพงหรือ amp ไม่พ้น burn อ่ะคับ  ::)
spec เป็นเพียงสิ่งที่สร้างความน่าสนใจให้เราไปลอง ... ไม่ใช่สิ่งที่ทำให้เราต้องตัดสินใจซื้อ

เลือกเครื่องเสียง ... "ลองให้เยอะ ซื้อให้น้อย จ่ายเมื่อมั่นใจ"

Merrex Kable มีจำหน่ายแล้วที่ http://www.hifibug.com/default.php?manufacturers_id=29

===============

http://www.HiFiBug.com