ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?  (อ่าน 19363 ครั้ง)

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
ตอนนี้ใช้ digital out จาก on-board ต่อเข้า Yamaha RXV-1700 อยู่
อยากทราบว่าถ้าเราต่อ digital out ผ่าน sound card เสียงจะดีกว่ามั๊ยครับ ?

ถ้าดีกว่า ช่วยแนะนำ sound card ตัวที่พอเหมาะกับการดูหนังหน่อยครับ ไม่ได้ฟังเพลง ไม่ได้เล่นเกมส์ ใช้ดูหนังอย่างเดียว

ขอบคุณครับ
:)

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Superstar...
Re: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 07:56:46 PM »
อยากรู้เหมือนกัน  เซียนเทพ PC มาตอบหน่อย  จุดธูปแล้ว
ถ้า sound สำหรับดูหนังคงน่าจะเป็น Asus รุ่นที่เป็น 1.3 อะไรนั่นน่ะ  อันนี้พยายามตอบให้ก่อนเซียนมา

ออฟไลน์ maw

Re: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 08:43:43 PM »
ผมเคยอ่านบางกระทู้ที่review soundcard เค้าบอกว่าเสียงต่างกันครับ
ก็กระทู้ ASUS Xonar HDAV1.3 นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 09:22:40 PM »
ไม่เคยเทียบ แต่ sound card ผมโม c  แล้วต่อ wbt 0210 cu ตรงลงบอร์ดไม่ผ่านตรงช่อง coax (mini) หลังการ์ดแล้วเสียงดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 11:25:21 PM »
น่าจะต่างนะคับ เคยลองเทียบกันแต่ว่าเป็นชุดเครื่องเสียง  jitter มันต่างกัน ใช้ on-board น๊อยส์เยอะกว่า  :nono

1. M-Audio Audiophile USB (coax only) เสียงไพเราะที่สุด O0 เรียกว่าสมบูรณ์ครบถ้วนกระบวนความของออดิโอไฟล์จริงๆ เป็นดนตรี๊ดนตรี มีความสุขกะการฟังมากๆ ผบ. (นักเปียโน) ไม่บ่นเลย
    2. เครื่องเล่นดีวีดี Phillips DVP 5965K  (coax only) เสียงรับได้ ดีกว่าวิธีข้างล่าง เสียงผ่อนคลายกว่า
    3. Creative Live! 24-bit USB (optical และ coax) เสียงด้อยลง ห้วนกว่า เวทีแคบลง ไดนามิกส์แคบ โดยเฉพาะไดนามิกคอนทราสด้อยลงมาก ความดังโดยรวมลดลงด้วยต้องเร่งวอลลุ่ม  โทนนาลบาส๊านซ์ไม่เสมอ โดยเฉพาะ แหลมต่ำของเครื่องเหล็กตีพุ่งมาก แสบโสตแบบ SpiderMan 3 (เอามาเปิดดูหนัง) ผบ.สั่งให้ปิดได้มั๊ย มันแสบหู !
    4. Creative Audigy2 PCI (coax 3.5mm jack only) มีน๊อยส์มากกว่าหน่อย แต่ไดนามิกส์มากกว่า Live! USB และดีกว่า on-board
    5. On-board opitcal S/PDIF (Realtek Chip) มีน๊อสย์มากที่สุด ที่เล่าไปข้างบนแล้ว เสียงออกแบน แต่สัญญาณแรงกว่า Live USB! เยอะ ทำให้รู้สึกชัดเจนกว่า Live! USB

โพสไว้ที่ห้อง HT => http://www.htg2.net/index.php?topic=4855.msg382088#msg382088

ตอนหลังได้ M-Audio Firewire Solo มา เสียงใกล้เคียงตัว M-Audio USB  น่าจะทำ DTS 5.1 passthrough ได้หมดแล้ว

ซาวด์การ์ด USB ลองดูที่

http://www.music2home.com
http://www.proplugin.com
มือสองก็ที่ http://www.patid.com/

ถ้าสงสัยเรื่อง jitter ของสัญญาณ spdif ก็ไปอ่านเล่นได้ที่ >> S/PDIF out ของ ESI Juli@ ดี ที่สุดจริงหรือไม่ ?

ว่าแต่เคยเห็นกระทู้เราป่าว >> เพิ่งทำ HTPC เสร็จเครื่องแรกในชีวิต ราคาถูกสุดๆ มีข้อมูลอ่านกันตาลาย  :D

เครื่องเสียงรถลงตัวแล้วเหรอ  ;D แต่ระวังเหอะ เดี๋ยวจะตามมาเรื่องใช้สาย coax อันไหนดีต่ออีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2009, 11:30:25 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 11:37:34 PM »
อยากรู้เหมือนกันครับกำลังสนใจอยู่เหมือนกัน

ถามคุณ redbook นิดครับ
ถ้าเราจะต่อ external Dac อยู่แล้วจำเป็นหรือป่าวครับว่าต้องซึ้อ sound card เพิ่มอีก .....มันจะทำงาน d/a ซ้อนกันไหมครับ
ตอนแรกกะจะหามาต่อแบบ

computer-->sound card---->digital out-->external DAC--->Pre

แล้วถ้าเป็น usb sound card นี่มันจะจำกัดอยู่แค่ที่ 44khz ป่าวครับ แล้ว jitter มันน่าจะน้อยกว่า internal sound card ไหม K) K)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 12:46:39 AM »
ตอบคุณ Nung-G คับ

External DAC รับสัญญาณได้หลายแบบ ขึ้นกับรุ่น ช่องต่อก็เป็น spdif coax/optical/AES, USB และ Firewire เครื่องเขาอาจจะมีมาอันเดียวหรือหลายกัน ลองดูรุ่นต่างๆที่เคยโพสไว้ได้  วิธีการเชื่อมต่อก็ขึ้นกับว่าทรานสปอรท์มีช่องสัญญาณอะไรอยู่ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นแผ่นซีดีส่วนใหญ่จะมีแค่ spdif

ถ้า DAC มี coax แต่คอมพิวเตอร์มีแต่ optical ก็ต้องไปหาหัวต่อ จั๊มจากเมนเบอร์ออกมา อย่างเครื่อง HTPC ที่เล่นอยู่ต้องสั่งจากเมืองนอก ราคาโหดมาก  :yucky  เราก็ต้องเลือกไปวิธีหา external soundcard ที่มีช่อง coax out มาให้คับ   ถ้า DAC รับ Firewire แล้วคอมพิวเตอร์เราช่อง Firewire ก็ต่อได้เลย หาสายมาเท่านั้น แต่สายอย่างของ Crystal Cable นี่ราคา แพงกว่า DAC ได้เลย :cold

การเชื่อมต่อก็เป็น computer-->sound card ---digital out--> external DAC ---> Pre ถูกแล้ว

ต้องดูสเปคของซาวด์การ์ดว่ารองรับค่าอะไรได้บ้าง 44.1k 48k 96k 88.2k 176.4k 192k ด้วยหรือปล่าว  มีหลายคนที่ใช้ RME Fireface มาเพิ่มเพื่อฟังเพลงในฟอร์แมท HRx เพราะสามารถทำ 176.4k  แบบ native ได้ แต่ว่า DAC ต้องรับ Firewire ได้ เช่น Wiess Minerva

สำหรับเรื่อง jitter ที่ลองมานั้น External sound card ส่งสัญญาณ spdif ได้ดีกว่าจริงๆคับ แต่ถ้า DAC เองทำ reclocking เฉพาะ และใช้ master clock คุณภาพสูง ก็จะไม่กลัว jitter ที่มาในสัญญาณ spdif แต่ DAC พวกนี้ก็จะราคาแพงขึ้นไปอีก (มากๆๆๆ) ตัวเองไม่แน่ใจว่า AVR หรือ processor สำหรับการดูหนังนี่เขาพิถีพิถันหรือนี้มากน้อยแค่ไหน  ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ได้ทำเพราะจะทำให้ราคาแพงมากและการดูหนังมีเรื่องภาพมาเป็นประเด็นหลัก เสียงดีภาพห่วยคนดูรับไม่ได้ แต่ภาพดีเสียงมัลติแชนแนลไม่ต้องขนาดออดิโอไฟล์นี่น่าจะรับได้กันอยู่แล้ว ขอให้ระเบิดมันดังสนั่นตามขนาดลุกระเบิดก็พอ  :D

ลองหา usb sound card มาลองต่อชุดโฮมที่เล่นจากคอม อย่างรู้เหมือนกันว่าเสียงจะเป็นอย่างไร  ไว้หาเพื่อนๆเอาไปลองก็ได้มีอยู่หลายตัวเลยคับ จะได้มารายงานให้ทราบกัน  :clap  โปรดอย่าลืมว่าคอมพิวเตอร์นี่น๊อยส์ตรึมนะคับ คงจะแพ้เครื่องเล่น Bluray แน่นอน  :showoff

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 09:31:06 AM »
ตอบคุณ Nung-G คับ

External DAC รับสัญญาณได้หลายแบบ ขึ้นกับรุ่น ช่องต่อก็เป็น spdif coax/optical/AES, USB และ Firewire เครื่องเขาอาจจะมีมาอันเดียวหรือหลายกัน ลองดูรุ่นต่างๆที่เคยโพสไว้ได้  วิธีการเชื่อมต่อก็ขึ้นกับว่าทรานสปอรท์มีช่องสัญญาณอะไรอยู่ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นแผ่นซีดีส่วนใหญ่จะมีแค่ spdif

ถ้า DAC มี coax แต่คอมพิวเตอร์มีแต่ optical ก็ต้องไปหาหัวต่อ จั๊มจากเมนเบอร์ออกมา อย่างเครื่อง HTPC ที่เล่นอยู่ต้องสั่งจากเมืองนอก ราคาโหดมาก  :yucky  เราก็ต้องเลือกไปวิธีหา external soundcard ที่มีช่อง coax out มาให้คับ   ถ้า DAC รับ Firewire แล้วคอมพิวเตอร์เราช่อง Firewire ก็ต่อได้เลย หาสายมาเท่านั้น แต่สายอย่างของ Crystal Cable นี่ราคา แพงกว่า DAC ได้เลย :cold

การเชื่อมต่อก็เป็น computer-->sound card ---digital out--> external DAC ---> Pre ถูกแล้ว

ต้องดูสเปคของซาวด์การ์ดว่ารองรับค่าอะไรได้บ้าง 44.1k 48k 96k 88.2k 176.4k 192k ด้วยหรือปล่าว  มีหลายคนที่ใช้ RME Fireface มาเพิ่มเพื่อฟังเพลงในฟอร์แมท HRx เพราะสามารถทำ 176.4k  แบบ native ได้ แต่ว่า DAC ต้องรับ Firewire ได้ เช่น Wiess Minerva

สำหรับเรื่อง jitter ที่ลองมานั้น External sound card ส่งสัญญาณ spdif ได้ดีกว่าจริงๆคับ แต่ถ้า DAC เองทำ reclocking เฉพาะ และใช้ master clock คุณภาพสูง ก็จะไม่กลัว jitter ที่มาในสัญญาณ spdif แต่ DAC พวกนี้ก็จะราคาแพงขึ้นไปอีก (มากๆๆๆ) ตัวเองไม่แน่ใจว่า AVR หรือ processor สำหรับการดูหนังนี่เขาพิถีพิถันหรือนี้มากน้อยแค่ไหน  ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ได้ทำเพราะจะทำให้ราคาแพงมากและการดูหนังมีเรื่องภาพมาเป็นประเด็นหลัก เสียงดีภาพห่วยคนดูรับไม่ได้ แต่ภาพดีเสียงมัลติแชนแนลไม่ต้องขนาดออดิโอไฟล์นี่น่าจะรับได้กันอยู่แล้ว ขอให้ระเบิดมันดังสนั่นตามขนาดลุกระเบิดก็พอ  :D

ลองหา usb sound card มาลองต่อชุดโฮมที่เล่นจากคอม อย่างรู้เหมือนกันว่าเสียงจะเป็นอย่างไร  ไว้หาเพื่อนๆเอาไปลองก็ได้มีอยู่หลายตัวเลยคับ จะได้มารายงานให้ทราบกัน  :clap  โปรดอย่าลืมว่าคอมพิวเตอร์นี่น๊อยส์ตรึมนะคับ คงจะแพ้เครื่องเล่น Bluray แน่นอน  :showoff

ขอบคุณครับ ขอถามต่ออีกนี๊ด
อย่างงี้ถ้าให้ แนะนำจิงๆ Digital Signal จาก Com ควรออกมารูปแบบไหนที่ดีที่สุดครับ (ที่ผมลองคิดดูไม่รู้ถูกป่าว) 1. AES or SPDIF 2. Firewire 3. USB
แล้วตัว sound card ไม่สามารถทำ reclocking ได้เองใช่ไหมครับ ต้องพึ่งตัว external DACs อย่างเดียว

......K. Redbook เซียนจิงครับ ยอมรัมเลย :wiggle :wiggle :clap :clap

ออฟไลน์ Jorn Angelo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 10:44:01 AM »
จากที่ผมได้เคยลองใช้ sound card มาหลายตัวคือ
1. Digital on board
2. Soundblaster Audigy 2
3. Soundblaster X-Fi Platinum
4. ASUS Xonar HDAV1.3

เท่าที่ได้ลองฟังกับชุด Hometheater ของผมเอง****

ผมชอบเสียงของ Asus Xonar HDAV1.3 มากที่สุด เพราะดีทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ รองมาน่าจะเป็น X-Fi Platinum ครับ เพราะเสียงจากตัวนี้ให้เสียงแบบแนวสดหนักแน่นและสะใจดีครับ ส่วนฟังเพลงอาจจะไม่ดีเท่ากับของ Xonar ครับ แต่ถือว่าไม่เลวทีเดียวครับ  จริงๆ แล้วตอนนี้ทาง ASUS ได้ออก soundcard ตัวเทพออกมาสำหรับคอ Audiophile ด้วย รู้สึกจะเป็น Xonar Essence หรือไงนี้หล่ะครับ ดูจาก spec. แล้วผมว่าเสียงน่าจะดีกว่าตัว Xonar HDAV1.3 อีกครับ ผมว่าน่าจะเป็นอีกทางเลือกที่ดีนะครับ ผมเองก็ยังไม่ได้ลองครับ เพราะผมต้องใช้ soundcard ที่สามารถรองรับระบบ HD เพื่อไว้ใช้เล่น Blueray ด้วยเลยยังไม่คิดจะซื้อครับ 

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 10:53:28 AM »
คุณ Jorn ครับ HDAV1.3 เปิด fullrip เสียงมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• Sanguan Electric
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 12:14:35 PM »
เน้นดูหนัง Asus HDAV1.3 ครับ
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 12:29:29 PM »
แล้วถ้าเน้น 2 ch นี่ ตัว Asus Essence หรือ USB sound card อิ่นๆ นี่ดีไหมครับ

ออฟไลน์ aouzaa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 04:06:02 PM »
จากที่ผมได้เคยลองใช้ sound card มาหลายตัวคือ
1. Digital on board
2. Soundblaster Audigy 2
3. Soundblaster X-Fi Platinum
4. ASUS Xonar HDAV1.3

เท่าที่ได้ลองฟังกับชุด Hometheater ของผมเอง****

ผมชอบเสียงของ Asus Xonar HDAV1.3 มากที่สุด เพราะดีทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ รองมาน่าจะเป็น X-Fi Platinum ครับ เพราะเสียงจากตัวนี้ให้เสียงแบบแนวสดหนักแน่นและสะใจดีครับ ส่วนฟังเพลงอาจจะไม่ดีเท่ากับของ Xonar ครับ แต่ถือว่าไม่เลวทีเดียวครับ  จริงๆ แล้วตอนนี้ทาง ASUS ได้ออก soundcard ตัวเทพออกมาสำหรับคอ Audiophile ด้วย รู้สึกจะเป็น Xonar Essence หรือไงนี้หล่ะครับ ดูจาก spec. แล้วผมว่าเสียงน่าจะดีกว่าตัว Xonar HDAV1.3 อีกครับ ผมว่าน่าจะเป็นอีกทางเลือกที่ดีนะครับ ผมเองก็ยังไม่ได้ลองครับ เพราะผมต้องใช้ soundcard ที่สามารถรองรับระบบ HD เพื่อไว้ใช้เล่น Blueray ด้วยเลยยังไม่คิดจะซื้อครับ 
คุณ Jorn ครับ HDAV1.3 เปิด fullrip เสียงมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ผมก็ใช้การ์ดเสียง ASUS Xonar HDAV1.3 กับ HTPC เปิดไฟล์ Fullrip
สามารถ bitstream > Dts-HD Master Audio,Dolby Ture-HD ได้ดีมากๆ
ยิ่งเข้ากับ AVR Yamaha RX-v1800+Bose 301v+Bose VCS-10+Bose 301v+Bose am-7+Sub Velodyne VX-10 II

O0 ให้บรรยากาศในการดูหนังสุดยอดจริงๆ  O0

• *
  • Just fall in love with music....
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 09:11:49 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ข้อมูลเพียบๆ  c)

ดูหนังอย่างเดียว ไม่ฟังเพลงเลย ต่อ digital out เข้า RXV-1700 อย่างเดียว เท่าที่อ่านดูส่วนใหญ่แนะนำ ASUS HDAV 1.3
ผมขอถามเพิ่มนิดนึงว่า รุ่นที่ถูกกว่านี้ มีตัวไหนดีกว่าออนบอร์ดแบบชัดๆอีกมั๊ย หรือว่าถ้าไม่ซื้อตัวนี้ก็เล่นออนบอร์ดต่อไปดีกว่า ?
แล้ว delux กับธรรมดามันต่างกันยังไงอ่ะครับ

ขอเป็นข้อมูลในการตัดสินใจนิ๊ดนึง  ;)

น่าจะต่างนะคับ เคยลองเทียบกันแต่ว่าเป็นชุดเครื่องเสียง  jitter มันต่างกัน ใช้ on-board น๊อยส์เยอะกว่า  :nono

1. M-Audio Audiophile USB (coax only) เสียงไพเราะที่สุด O0 เรียกว่าสมบูรณ์ครบถ้วนกระบวนความของออดิโอไฟล์จริงๆ เป็นดนตรี๊ดนตรี มีความสุขกะการฟังมากๆ ผบ. (นักเปียโน) ไม่บ่นเลย
    2. เครื่องเล่นดีวีดี Phillips DVP 5965K  (coax only) เสียงรับได้ ดีกว่าวิธีข้างล่าง เสียงผ่อนคลายกว่า
    3. Creative Live! 24-bit USB (optical และ coax) เสียงด้อยลง ห้วนกว่า เวทีแคบลง ไดนามิกส์แคบ โดยเฉพาะไดนามิกคอนทราสด้อยลงมาก ความดังโดยรวมลดลงด้วยต้องเร่งวอลลุ่ม  โทนนาลบาส๊านซ์ไม่เสมอ โดยเฉพาะ แหลมต่ำของเครื่องเหล็กตีพุ่งมาก แสบโสตแบบ SpiderMan 3 (เอามาเปิดดูหนัง) ผบ.สั่งให้ปิดได้มั๊ย มันแสบหู !
    4. Creative Audigy2 PCI (coax 3.5mm jack only) มีน๊อยส์มากกว่าหน่อย แต่ไดนามิกส์มากกว่า Live! USB และดีกว่า on-board
    5. On-board opitcal S/PDIF (Realtek Chip) มีน๊อสย์มากที่สุด ที่เล่าไปข้างบนแล้ว เสียงออกแบน แต่สัญญาณแรงกว่า Live USB! เยอะ ทำให้รู้สึกชัดเจนกว่า Live! USB

โพสไว้ที่ห้อง HT => http://www.htg2.net/index.php?topic=4855.msg382088#msg382088

ตอนหลังได้ M-Audio Firewire Solo มา เสียงใกล้เคียงตัว M-Audio USB  น่าจะทำ DTS 5.1 passthrough ได้หมดแล้ว

ซาวด์การ์ด USB ลองดูที่

http://www.music2home.com
http://www.proplugin.com
มือสองก็ที่ http://www.patid.com/

ถ้าสงสัยเรื่อง jitter ของสัญญาณ spdif ก็ไปอ่านเล่นได้ที่ >> S/PDIF out ของ ESI Juli@ ดี ที่สุดจริงหรือไม่ ?

ว่าแต่เคยเห็นกระทู้เราป่าว >> เพิ่งทำ HTPC เสร็จเครื่องแรกในชีวิต ราคาถูกสุดๆ มีข้อมูลอ่านกันตาลาย  :D

เครื่องเสียงรถลงตัวแล้วเหรอ  ;D แต่ระวังเหอะ เดี๋ยวจะตามมาเรื่องใช้สาย coax อันไหนดีต่ออีก

หวัดดีครับพี่ Redbook

กระทู้พี่ผมอ่านตั้งแต่ตอนซื้อ HTPC แล้วอ่ะ แต่ PC ผมใช้ดูหนังอย่างเดียว ไม่ได้ฟังเพลงเลยครับ
ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเอามาดูหนังมันจะแยกความแตกต่างได้ชัดอย่างฟังเพลง 2ch. รึเปล่าครับ ?
แอมป์กับลำโพงมันแค่ระดับกลางๆ และถ้าดูหนังผมจะชอบให้เสียงออกแนวสดๆพุ่งๆหน่อยครับ รู้สึกมันส์กว่า  ;D

เครื่องเสียงรถแฟนทำเสร็จแล้ว แต่รถตัวเองเสร็จแค่ฟร้อนท์ แอมป์กับลำโพงยังค้างเติ่ง ขี้เกียจอย่างแรง  :giveup
ช่วงนี้เดินทางเยอะครับ วันหยุดเลี้ยงลูก จัดบ้าน ล้างรถ ทำสวน ก็หมดแรงแล้วครับ บริโภคอย่างเดียว ไม่ได้แตะหัวแร้งเลย  d_d

=============

ลืม..
coax ใช้ KJ-1 มาตั้งแต่ตอนเล่น DAC 1541... ก็ happy ดี คงไม่เปลี่ยนละ เปลืองอ่ะ  ^-^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม, 2009, 09:17:52 PM โดย 100db »

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2009, 07:23:12 AM »
อย่างงี้ถ้าให้ แนะนำจิงๆ Digital Signal จาก Com ควรออกมารูปแบบไหนที่ดีที่สุดครับ (ที่ผมลองคิดดูไม่รู้ถูกป่าว) 1. AES or SPDIF 2. Firewire 3. USB แล้วตัว sound card ไม่สามารถทำ reclocking ได้เองใช่ไหมครับ ต้องพึ่งตัว external DACs อย่างเดียว

AES นี่มันเป็นแบบ spdif แบบ balanced คับ สำหรับสายยาวๆในห้องอัด ทนสัญญาณรบกวนได้ดี งาน studio นี่ Firewire เป็นมาตรฐานไปนานแล้ว เพราะไม่มีปัญหาแบบที่ usb มี จริงๆ usb ไม่ได้ออกแบบทำมาสำหรับงานด้าน audio  แล้วก็วิธีส่งข้อมูลก็ขึ้นกับผู้ออกแบบ เคยมีคนมาถามเรื่อง การเลือกสาย usb สำหรับฟังเพลง ต้องดูว่าเป็น usb แบบไหนละคับ

คุณ  John Swenson เขียนไว้ เรื่อง  USB Audio : Specification and Jitter และการ implementation USB สำหรับ audio application  รู้ไว้ใช่ว่า 

USB ทำงานใน 4 Mode ขึ้นกะ chip และการ implement ในอุปกรณ์

1. Isochronous > ไม่มี error correction ข้อมูลผิดแล้วไปเลย ไม่เหมาะกะ audio application แน่นอน
2. Synchronous
3. Adaptive
4. Asynchronous

These adaptive chips are not bad, they actually have quite good jitter performance, much better than I thought they would have when I started working with them. But its not perfect, or really even close. Because of this the DAC is still sensitive to whats going on with the cable and the host, not a lot, but it is definately there.

As the quality of the power supply, DAC board layout and output stage have increased the level of grundge and noise from these sources on the output signal have decreased to the point where the jitter effects are a larger percentage of problems with the sound. You probably will have a hard time hearing these effects on a stock transit for example, there is too much else going on that is masking these effects. But once this other stuff is diminsihed significantly the effects of the interface jitter are much more noticeable.

อ่านได้เต็มๆ >> http://www.audioasylum.com/forums/pcaudio/messages/7719.html

สัญญาณ spif นี่ผสมนาฬิกามาด้วย (embedded clock) แล้ว DAC จะทำ clock recovery ออกมาเอง จึงทำให้ jitter ที่เกิดจากต้นทางและที่เกิดจากสาย ส่งผลออกมาด้วย การ reclocking จะทำที่ DAC ใช้ master clock และวงจรมาช่วยคับ เราก็เลือก DAC ที่ทำ reclocking มาใช้ แต่ว่าเครื่องเล่นที่แยก master clock อย่าง $15,000 Esoteric G-0Rb ที่เคลมว่าทำความเพี้ยนให้เหลือ +/- 0.00005 ppm  ก็เป็นอะไรที่ "เวอร์" ดี ;D คงไม่จำเป็นต้องทำถึงขนาดนี้ เพราะจุดอ่อนของระบบไม่ได้อยู่ที่ซอรต์เพียงที่เดียว และก็ master clock ขนาดเล็กกับวงจรออกแบบมาดีๆ อยู่ภายในก็เพียงพอแล้วคับ

แต่ว่ามีคนทดสอบชุดคอมพิวเตอร์เป็นทรานสปอร์ต การ reclocking และใช้การ์ด Firewire RME Fireface จนกระทั่งเสียงไม่ต่างการใช้ Esoteric P-05 Disc Transport  การ์ด Firewire ก็พบว่าการ์ดมีผลต่อเสียงมาก หลายคนก็หา master clock ภายนอกมาใช้ เป็นตัว sync สัญญาณในระบบทั้งหมด ทำแบบในสตูดิโอที่มีซอร์ตมาจากหลายแหล่งเอามารวมกันที่สุดท้าย

อ่านเล่นได้ที่นี่ >> PC-Source versus Disc Transport

แต่ส่วนตัวคิดว่ามีทางเลือกอื่นที่ไม่ต้องแพงขนาดที่ Eroteric ตั้งราคา ให้ความไพเราะในเสียงเพลงได้ไม่แพ้กันคับ ได้ฟังแล้วก็จะรู้ ;)  มีเพื่อนนักเล่นหูฟังอีกคนที่กำลังจัดชุด Firewire แบบหรูมาลอง ไว้จะต้องไปของเขาฟังหน่อย

แถมอันนี้ไปอ่านเล่นอีกอันคับ

"Would Firewire DAC's have less jitter than USB DAC's ?"

Unfortunately for us DIYers the mass market just doesn't care much about Firewire audio, which makes it relatively inaccessible to us thanks to a lack of products (and possibly licensing issues), and USB audio is garbage for high quality audio without lots of custom R&D, which is really hard to accomplish in a DIY setting.

จาก >> http://diyhifi.org/forums/viewtopic.php?f=2&p=35891

แต่ Steve N. Empirical Audio มาโพสต่อท้ายไว้ว่า

"I suspect that USB will take the lead again in 2009, when more asynchronous interfaces are available, and 24/192 is supported."

สงสัย usb จะมาแรงอีกรอบนึง ให้เราได้เลือกกัน  c)

แล้วหากเลือกได้ควรจะเลือก USB DAC ที่ทำ Asynchronous Reclocking ซึ่งน่าจะจัดการ jitter ได้ดีมากๆ

"The justification for asynchronous reclocking is it reduces jitter.  ...."

อ่านต่อ  >> Asynchronous Reclocking  Jan 21, 2007
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤษภาคม, 2009, 07:35:47 AM โดย redbook »

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2009, 07:33:13 AM »
กระทู้พี่ผมอ่านตั้งแต่ตอนซื้อ HTPC แล้วอ่ะ แต่ PC ผมใช้ดูหนังอย่างเดียว ไม่ได้ฟังเพลงเลยครับ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเอามาดูหนังมันจะแยกความแตกต่างได้ชัดอย่างฟังเพลง 2ch. รึเปล่าครับ ?

สงสัยได้สอย Xonar HDAV1.3 ตัวนี้ขับหูฟังได้ดีมากเลยคับ ใช้ opamp ของ TI ตัวเดียวกับ Thuderbolt และ Raging Moose ของ HotAudio คุณ 100db ลองหาหูฟัง Ultrasone HFI-550 หรือ 680 มาต่อดูหนังด้วย  Xonar เอาเลิกไปฟังด้วยชุดโฮมก็ได้นะ  :secret

เครื่องเสียงรถแฟนทำเสร็จแล้ว แต่รถตัวเองเสร็จแค่ฟร้อนท์ แอมป์กับลำโพงยังค้างเติ่ง ขี้เกียจอย่างแรง  :giveup ช่วงนี้เดินทางเยอะครับ วันหยุดเลี้ยงลูก จัดบ้าน ล้างรถ ทำสวน ก็หมดแรงแล้วครับ บริโภคอย่างเดียว ไม่ได้แตะหัวแร้งเลย  d_d

อิจฉาคนแฮ๊ปปี้ ไว้ลูกโตสอนจับหัวแร้งแบบพ่อด้วยนะ  :)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2009, 08:46:22 AM »
ขอบคุณ K. Redbook ครับ ความรู้แน่นปึ๊กเลย เยี่ยม 8) 8)

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2009, 05:29:16 PM »
เยี่ยมครับ คุณRedbook ผมว่าFront end ที่เป็นPlayer ก็สำคัญนะครับ กรุณาแนะนำโปรแกรมดีๆ ให้ด้วยครับ

ช่วงนี้ลองเล่น J River Media output เป็น ASIO ผ่าน Sound card Asus STX ไปออกลำโพงQuad studio ฟังเพลินๆ ในออฟฟิศ เสียงดีมากเลย

มายืนยันอีกคน ครับ ว่าเสียง Coax Onbroad กับ Sound Card ต่างกันแน่นอน 2-3ปีมานี้ใข้ Creative X-fi Elitepro ต่อทางCoaxเข้าPre เวลาดูหนังตลอดครับ
แต่ตอนนี้ Sound Card Asus มาแรงครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2009, 07:42:49 PM »
ฮ่า เซียนมาฟันธงให้แล้ว  เพราะฉะนั้นก็เอา Asus Xonar Essence มากล่องนึงซะ  เก็บไว้ต่อคอม อิ อิ

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 พฤษภาคม, 2009, 07:55:21 PM »
เยี่ยมครับ คุณ Redbook ผมว่าFront end ที่เป็น Player ก็สำคัญนะครับ กรุณาแนะนำโปรแกรมดีๆ ให้ด้วยครับ

ถ้าฟังเพลง FooBar ยังไงก็เพลย์เย่อร์มาตรฐาน  O0 มี SRC plug-in ทำ upsampling ได้ และ Pocket FooBar ลงใน PocketPC ต่อ WiFi เป็นรีโมทคอนโทรลได้เลย   :secret

แต่เรื่องดูหนังต้องนี่คับตัวจริงตัวเป็งๆๆคุณ  tsainont     O0  :bowdown

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 01:21:34 AM »
HDAV1.3 อยู่ในมือแล้วครับ ;D

ว่าแต่...หายากชิบ
วันนี้ผ่านเซียร์ กะว่าจะแว๊บเข้าไปเอา วิ่งดูทั้งห้างไม่มีเลยอ่ะ HW House ก็หมด
สุดท้ายต้องวานเพื่อนให้เข้าไปเอาให้ที่พันทิพย์ ต้องขอบคุณพี่ Music Lover ที่ช่วยเช็คร้านให้

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากๆ เสาร์นี้คงได้ลองฟังล่ะครับ  :headphone

สงสัยได้สอย Xonar HDAV1.3 ตัวนี้ขับหูฟังได้ดีมากเลยคับ ใช้ opamp ของ TI ตัวเดียวกับ Thuderbolt และ Raging Moose ของ HotAudio คุณ 100db ลองหาหูฟัง Ultrasone HFI-550 หรือ 680 มาต่อดูหนังด้วย  Xonar เอาเลิกไปฟังด้วยชุดโฮมก็ได้นะ  :secret

หูฟังใหม่มีโอกาสโดนอย่างแรงครับ จริงๆช่วงนี้ดูหนังจากหูฟังบ่อยกว่าโฮมอีกครับ เพราะส่วนใหญ่ดูกลางคืน..เกรงใจท่านอ่ะ  :cold
เพิ่งซื้อ Goldring DR50 มาไม่นานนี้เอง แต่สงสัยคงต้องอัพซะแล้ว เดี๋ยวไม่รับกะ sound card  ;D

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 07:18:57 AM »

กามนิตตัวจริง  K) ได้ความอย่างไรมารายงานเพื่อนๆให้ทราบด้วยคับ  หู Ultrasone นี่ลองแล้วจะติดจาย เบสออกยังกะซับ 10 นิ้ว ดู Matrix บนโน๊ตบุ๊คก็สะใตแล้ว :headphone

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 07:53:55 AM »
มัวแต่เชียร์คนอื่น ผมเองยังไม่ได้ซื้อเลย อิอิ

กำลังรอ Auzen X-fi 7.1 Hometheater ที่กำลังจะออกอยู่ครับ ตัวนี้ออกมาสู้กับ HDAV1.3 คงจะออกในอีก 2-3 เดือน ซึ่ง Auzen ตัวนี้เป็นผลงานของ Auzentech/Creative Labs/Cyberlink/Silicon Image

พอออกมาก็จะมีสองทางเลือก

1. Asus Xonar HDAV1.3 + Arcsoft Total MediaTheater (TMT) + AVR

2. Auzen X-fi 7.1 + PowerDVD + AVR

แต่ท้ายที่สุดแล้ว ผมยังอยากได้ Asus อยู่เพราะ auzen มันดันต้องเล่นผ่าน PowerDVD ซึ่งผมไม่ชอบครับ  ;D แต่ที่รอเนี่ย เพื่อความมั่นใจว่าเลือกไม่ผิดตัว
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ wat12(คุ้ม)

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • ผู้สนับสนุน web
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 09:36:39 AM »
มัวแต่เชียร์คนอื่น ผมเองยังไม่ได้ซื้อเลย อิอิ

กำลังรอ Auzen X-fi 7.1 Hometheater ที่กำลังจะออกอยู่ครับ ตัวนี้ออกมาสู้กับ HDAV1.3 คงจะออกในอีก 2-3 เดือน ซึ่ง Auzen ตัวนี้เป็นผลงานของ Auzentech/Creative Labs/Cyberlink/Silicon Image

พอออกมาก็จะมีสองทางเลือก

1. Asus Xonar HDAV1.3 + Arcsoft Total MediaTheater (TMT) + AVR

2. Auzen X-fi 7.1 + PowerDVD + AVR

แต่ท้ายที่สุดแล้ว ผมยังอยากได้ Asus อยู่เพราะ auzen มันดันต้องเล่นผ่าน PowerDVD ซึ่งผมไม่ชอบครับ  ;D แต่ที่รอเนี่ย เพื่อความมั่นใจว่าเลือกไม่ผิดตัว

ถ้าดูจากฮาร์ดแวร์ ในส่วนของ DAC และขาออก เป็นหลัก  ในความเห็นส่วนตัวของผม  คิดว่า
เจ้า Auzen X-fi 7
http://buy.ebay.co.th/buying/vn/display/110352921360_Auzentech-Auzen-XFI-Prelude-71-Surround-Sound-Card

มีแนวโน้มเป็นต่อนิดๆครับ  "ที่ DAC Chip AKM4396 (ซึ่งยี่ห้อนี้นิยมมากในวงการอาชีพ เสียงน่าจะให้ความลื่นไหล ต่อเนื่อง ออกแนวอานาล็อก กว่า PCM1796 ของเจ้า1.3deluxe ) และ  ความสะดวก ที่มันอยู่บนบอร์ดเดียวกัน"

แต่เจ้า1.3deluxe ก็มีดี ที่บอร์ดแยกอิสระ  สามารถโมฯ (ทำเพิ่ม) ภาคจ่ายไฟแบบลิเนียร์ ได้สะดวกกว่า(Auzen X-fi 7 ก็ทำได้ แต่อาจยุ่งยากกว่าหน่อย)
อ็อปแอ็มป์เป็น PDIP LM4562 ทั้งหมด (แทบไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว)  ส่วนAuzen X-fi 7 ใช้LM4562 สำหรับคู่หน้า สองแชแน่ลเท่านั้น ที่เหลือเป็น OPA2134 (ซึ่งคงถูกเปลี่ยนออกไปแล้วใช้เบอร์อื่นแทนแน่ๆ หากเป็นของผม เฮ่ๆๆ)

สำหรับตัวเก็บประจุ Auzen X-fi 7 บอกชัดเจนว่า ใช้แบบโซลิด(เหมาะเหม็งกับระบบดิจิตอล ไม่ต้องทำอะไรแล้ว)
ส่วนเจ้า1.3deluxe ไม่ได้บอกไว้  แต่ถ้าคาดเดาจาก เมนบอร์ดรุ่นสูงของเขา ซึ่งใช้อยู่แล้ว  จึงน่าจะเป็นซีแบบโซลิดเช่นกัน

เอาเป็นว่า  ตัดสินใจยาก น่าดูครับ (สำหรับผมเอนไปทาง DAC Chip AKM4396 นิดๆครับ เพราะอย่างอื่นสามารถทำต่อเติมได้ไม่ยาก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2009, 09:38:27 AM โดย คุ้ม »
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 09:53:07 AM »
เอาเป็นว่า  ตัดสินใจยาก น่าดูครับ (สำหรับผมเอนไปทาง DAC Chip AKM4396 นิดๆครับ เพราะอย่างอื่นสามารถทำต่อเติมได้ไม่ยาก)

แต่ถ้าเอามาแค่เป็น spdif transport (digital out) นี่ AKM4396 อาจไม่ได้ช่วย  ??? มันจะกลับไปที่สูตรข้างบนว่าชอบค่ายไหน

v.s.
2. Auzen X-Fi™ HomeTheater HD  + PowerDVD + AVR

K)

แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า spdif  ซาวด์การ์ดภายนอกน๊อยส์ต่ำสุดคับ  :showoff
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2009, 10:39:18 AM โดย redbook »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 10:37:41 AM »
ขออภัยครับ อาจจะทำให้สับสนเล็กน้อย แต่ว่าตัวที่จะออกใหม่มันชื่อ Auzen X-Fi™ HomeTheater HD ครับ (น่าจะเป็นชื่อที่เป็นทางการแล้ว) ผมดันพิมพ์ 7.1 เข้าไป เลยอาจจะทำให้ไปสับสนกับโปรดักส์อีกตัวคือ Auzen X-fi 7.1 Prelude ซึ่งตัว Prelude นี่มีขายมาได้ซักพักใหญ่ๆ แล้วครับ และเป็นคนละตัวกันกับ Auzen X-Fi™ HomeTheater HD

เท่าที่ลองหาข้อมูลดู ตัว X-Fi Hometheater HD น่าจะใช้ DAC ของ Cirrus Logic CS4382A ส่วน opamp ยังไม่รู้ว่าเป็นตัวไหน แต่แชลแนลหน้า ซ้าย-ขวา สามารถเปลี่ยนได้ครับ (Swappable)

ออฟไลน์ Jorn Angelo

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 02:04:12 PM »
ไม่ได้เข้ามา 1-2 วันรู้สึกว่าพี่ๆ หลายท่านเข้ามาให้ความรู้กันเยอะดีครับ ผมชอบครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแยะ  สำหรับที่ทางพี่ W!! ถามมาว่า ASUS Xonar HDAV1.3 นั้นใช้กับการเล่นหนังแบบ Full rip แล้วมีปัญหานั้นไหมนั้น ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เพราะส่วนใหญ่ผมเล่นจากแผ่นทั้งหมดครับ(จริงๆ ผมไม่รู้จะไปหาไฟล์ที่ไหนครับ N] N] เผื่อทางพี่ๆที่มีจะกรุณาให้ทางผมขอไปดูบ้างได้ไหมครับ c) c) c))  แต่เท่าที่อ่านผ่านมาเข้าใจว่ามีพี่ท่านอื่นคงให้คำตอบแล้วนะครับ 

• ชอบรวมสิ่งที่ดีๆเข้าด้วยกัน จึงไม่เกี่ยงทั้งเทคโนโลยี่แรกเริ่ม หรือล่าสุด
  • *
  • DLP 4 Studiotek130 , TUBE 4 STAX , SSamp 4 spk
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 02:31:26 PM »

แต่ถ้าเอามาแค่เป็น spdif transport (digital out) นี่ AKM4396 อาจไม่ได้ช่วย  ??? มันจะกลับไปที่สูตรข้างบนว่าชอบค่ายไหน

v.s.
2. Auzen X-Fi™ HomeTheater HD  + PowerDVD + AVR

K)

แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า spdif  ซาวด์การ์ดภายนอกน๊อยส์ต่ำสุดคับ  :showoff

ใช่แล้ว เห็นด้วยครับผม  หากใช้ซาวนด์การ์ดออก SPDIF และต่อออกไปใช้กับ AVR ที่ซัพพอร์ท HD คงไม่คุ้มค่า เพราะไม่ได้ใช้คุณประโยชน์แด็คชิบ  ของซาวนด์การ์ดเหล่านี้
แต่ถ้าเล่นแนวซนหน่อย (พูดอีกอย่างก็"ไม่มีงบซื้อเอวีอาร์") ทำHTPC ให้สัญญาณออกเป็นออก HD 5.1,7.1 ต่อเข้าปรี ๕+๑(หรือทั้ง๒ข้างก็ได้) หรือ ๗+๑(หรือทั้ง๒ข้างก็ได้)แชแน่ล  และเพาเวอร์แอ็มป์แยก

ทีนี้หากดูลึกเข้าไปในเอวีอาร์  ก็จะพบว่า มันก็ใช้ชิบแด็คฯพวกนี้ด้วยซี (PCM1796 มีใช้ในตัวท็อปๆทั้งนั้นเลย CS4382Aก็มีให้เห็นแยะเช่นกันแต่  AKM ไม่เห็นเลยแฮะ)
http://www.myav.com.tw/forum/printthread.php?s=0df9e6c82d779b6f47407b7f827939cc&threadid=334404

เห็นเช่นนี้แล้ว มีความรู้สึกว่า  ซาวนด์การ์ด HDAV1.3 Deluxe มีคุณค่าขึ้นอีกแยะ(ชักจะแหล่มาทางนี้อีกแล้ว)

โดยเฉพาะประโยคที่คุณtsainont (FilmJunkie) เน้นไว้ว่า "แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า spdif  ซาวด์การ์ดภายนอกน๊อยส์ต่ำสุดคับ"
ไม่มีอะไรดีที่สุด การค้นหาข้อดีของแต่ละอย่างแล้วผนวกเข้าด้วยกันเพื่อความพึงพอใจคือสิ่งที่ท้าทาย  " ทำเหมือนเขา ได้ดีที่สุดคือเท่าเขา แต่ส่วนใหญ่จะแพ้เขา แต่ถ้าเราใส่ไอเดียคิดใหม่ของเราเข้าไป โอกาสชนะและดีกว่ามีครับ " สนับสนุนการคิด ไม่พิศมัยการลอกทั้งดุ้น

http://www.htg2.net/index.php?topic=23262

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 02:45:17 PM »
"แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า spdif  ซาวด์การ์ดภายนอกน๊อยส์ต่ำสุดคับ" <== อันนี้ท่าน redbook คอมเม้นท์ไว้ครับ ไม่ใช่ของผม อิอิ

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 03:00:49 PM »
อ้าว ตาลาย (เริ่มแก่แล้วเรา)

ขออภัยครับผม

ออฟไลน์ RAK

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 04:11:44 PM »
อ่านข้อมูลดีๆแล้วชักคันอยากได้มาเชยชมซะแล้วคร๊าบ  O0

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 04:56:47 PM »
"แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า spdif  ซาวด์การ์ดภายนอกน๊อยส์ต่ำสุดคับ" <== อันนี้ท่าน redbook คอมเม้นท์ไว้ครับ ไม่ใช่ของผม อิอิ

แหม ไม่ช่วยกันเลยนะท่าน   K)

ใช่แล้ว เห็นด้วยครับผม  หากใช้ซาวนด์การ์ดออก SPDIF และต่อออกไปใช้กับ AVR ที่ซัพพอร์ท HD คงไม่คุ้มค่า เพราะไม่ได้ใช้คุณประโยชน์แด็คชิบ  ของซาวนด์การ์ดเหล่านี้

มาเสริมหน่อยคับ  ถ้าท่านใดมีโอกาสอยากให้ลอง

1. เล่นแผ่นซีดีในเครื่องเล่นซีดีหรือดีวิดี ส่งสัญญาณ spdif ผ่าน coax ไปยัง AVR
2. เล่นแผ่นซีดีเล่นในเครื่องคอมพิวเตอร์ ส่งผ่าน coax ไปที่ AVR
3. ริปเพลงเดียวกันไว้ในคอมพิวเตอร์เป็น lossless เล่น ด้วยคอมส่งผ่าน coax ไปที่ AVR
4. โหลดไฟล์ที่ถูกริปมาแล้ว แบบ lossless แล้วไร้ท์ลงในแผ่น นำไปเล่น ด้วยวิธีที่ในข้อ 1 ข้างบน
    หรือนำไฟล์ในข้อ 2 ที่ริปไว้แล้ว ไร้ท์กลับลงในแผ่นซีดี นำไปเล่น
5. หากมีซาวด์การ์ดติดตั้งหลายตัวในเครื่องคอมพิวเตอร์ ให้ลองเลือกส่งที่ละอัน

ลองฟังเสียงเทียบกันดู .... หากสูงอายุก็ค่อยๆทำ เพราะอาจทำให้มึนได้  :D

ทุกข้อในข้างบนนี้เป็นการใช้ชิป DAC ใน AVR ในการถอดรหัสและสร้างเสียงออกมาคับ หากมีความแตกต่างของเสียงให้ได้ยิน ก็ล้วนแต่เป็นผลจากการสร้างสัญญาณดิจิตอล spdif ของซอร์ทต้นทางเสียงและการเดินทางในสาย coax

อาจจะแปลกใจว่า ข้อ 4 เสียงดีกว่า 2 และ 3  :secret

แต่ถ้าเล่นแนวซนหน่อย (พูดอีกอย่างก็"ไม่มีงบซื้อเอวีอาร์") ทำ HTPC ให้สัญญาณออกเป็นออก HD 5.1,7.1 ต่อเข้าปรี ๕+๑ (หรือทั้ง ๒ ข้างก็ได้) หรือ ๗+๑ (หรือทั้ง๒ข้างก็ได้) แชนแน่ล  และเพาเวอร์แอ็มป์แยก

หากไม่มี AVR แล้วใช่คอมพิวเตอร์ถอดรหัส 5.1 ส่งออกไปให้เพาเวอร์แอมป์  จะต้องใช้สาย interconnect 8 เส้น สายดีๆเล่นเอาหมดตัวแน่  :cold  และสัญญาณอนาล็อกในสาย interconnect ถูกรบกวนได้ง่าย ไม่งั้นก็ใช้ XLR มาช่วย  :secret

ทีนี้หากดูลึกเข้าไปในเอวีอาร์  ก็จะพบว่า มันก็ใช้ชิบแด็คฯพวกนี้ด้วยซี (PCM1796 มีใช้ในตัวท็อปๆทั้งนั้นเลย CS4382Aก็มีให้เห็นแยะเช่นกันแต่  AKM ไม่เห็นเลยแฮะ) เห็นเช่นนี้แล้ว มีความรู้สึกว่า  ซาวนด์การ์ด HDAV1.3 Deluxe มีคุณค่าขึ้นอีกแยะ (ชักจะแหล่มาทางนี้อีกแล้ว)

จริงแล้วตัว HDAV1.3 เป็นการเอา HTPC มาแทนเครื่องเล่น BD มากกว่า AVR ยังไงก็ต้องมี AVR (รับเสียงทาง coax หรือ HDMI) อยู่ดีถ้าจะให้เสียงสนั่นลั่นห้อง  ไม่รู้ TrueHD กะ Bitstream HD นี่เจ้า HDAV1.3 ถอดออกมาเป็น PCM ส่งผ่าน coax ไปได้เลยใช่มั๊ยคับ  ??? 

รีวิวฝาหรั่ง >> Xonar HDAV1.3 Deluxe: Asus HTPC sound card does Everything  O0

รีวิวเขาบ่นบางเรื่องไว้ ไม่รู้เวอร์ชั่นหลังๆแก้ไปหมดหรือยัง  แต่หากว่า HDAV1.3 ก็ยังเป็นแบบ internal นะคับ หากเขาทำรุ่น external ออกมาก็น่าจะแหล่มขึ้นไปอีกเยอะ  Y] คงได้เห็นกันแน่ๆ

ข้อดีของคอม HTPC เล่นคือสามารถ mixdown 5.1 หรือ 7.1 ออกมาเป็น 2-CH ฟังด้วยหูฟังได้ เสียงละเอียดกว่าชุด HT มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลองดูกัน อาจจะติดใจ ได้ยั่วจขกท.ไปแล้ว  :secret แต่ว่าถ้าฟังด้วยหูฟังก็ต้องใช้ชิป DAC ของซาว์ดการ์ดในการสร้างเสียงออกมา AKM4396 ก็จะได้ทำงานให้กะเขามั่งละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม, 2009, 05:32:47 PM โดย redbook »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 พฤษภาคม, 2009, 05:11:16 PM »

แหม ไม่ช่วยกันเลยนะท่าน   K)

ไม่รู้จะช่วยยังไงครับ อิอิ โนไอเดีย ผมขายการ์ดซาวน์ไปนานแล้ว เลยไม่มีให้เทียบว่า อันไหนน๊อยส์เยอะกว่ากัน อีกอย่างนึงคือ ลำโพงผมก็ลำโพงคอมพ์กระหลั่วด้วย น๊อยส์บานอยู่แล้ว เอามาใช้เทียบไม่ได้ครับ

จริงแล้วตัว HDAV1.3 เป็นการเอา HTPC มาแทนเครื่องเล่น BD มากกว่า AVR ยังไงก็ต้องมี AVR (รับเสียงทาง coax หรือ HDMI) อยู่ดีถ้าจะให้เสียงสนั่นลั่นห้อง  ไม่รู้ TrueHD กะ Bitstream HD นี่เจ้า HDAV1.3 ถอดออกมาเป็น PCM ส่งผ่าน coax ไปได้เลยใช่มั๊ยคับ  ??? 

รีวิวฝาหรั่ง >> Xonar HDAV1.3 Deluxe: Asus HTPC sound card does Everything  O0

รีวิวเขาบ่นบางเรื่องไว้ ไม่รู้เวอร์ชั่นหลังๆแก้ไปหมดหรือยัง  แต่หากว่า HDAV1.3 ก็ยังเป็นแบบ internal นะคับ หากเขาทำรุ่น external ออกมาก็น่าจะแหล่มขึ้นไปอีกเยอะ  Y] คงได้เห็นกันแน่ๆ

ข้อดีของคอม HTPC เล่นคือสามารถ mixdown 5.1 หรือ 7.1 ออกมาเป็น 2-CH ฟังด้วยหูฟังได้ เสียงละเอียดกว่าชุด HT มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลองดูกัน อาจจะติดใจ ได้ยั่วจขกท.ไปแล้ว  :secret แต่ว่าถ้าฟังด้วยหูฟังก็ต้องใช้ชิป DAC ของซาว์ดการ์ดในการสร้างเสียงออกมา AKM4396 ก็จะได้ทำงานให้กะเขามั่งละ

ถ้าไม่มี AVR ที่รองรับเสียง HD ก็ซื้อเป็นรุ่น Deluxe ครับ มันจะมี daughter card มาให้ด้วย เป็น 7.1 channels แบบ coax ครับ ต่อ 8 เส้นหรือ 6 เส้น เข้า AVR รุ่นเก่าได้เลย ถ้าจำไม่ผิด (เคยอ่านมา) มันจะแปลงเสียงจากเสียง HD เป็น LPCM แล้วส่งทาง coax ได้ครับ (ผมหมายถึง 1 เส้น 1 channel นะครับ ไม่ใช่ digital coax)

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 02:13:20 AM »
ได้รับความรุ้ดีมากคับ   ขอบคุณ คนเก่ง ๆ   redbook คุ้ม  ตาป๊อป  ตา john angelo   O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 09:09:41 AM »
ได้รับความรุ้ดีมากคับ   ขอบคุณ คนเก่ง ๆ   redbook คุ้ม  ตาป๊อป  ตา john angelo   O0 O0 O0 O0 O0 O0 O0

เดี๋ยวจะลองหาเวลาไปฟังพวก DAC ต่างๆตามที่ k.Redbook แนะนำครับ ว่าตัวเองชอบเสียงแบบไหน  ขอบคุณสำหรับความรู้ดีีๆๆ ครับ

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 09:32:34 AM »

กามนิตตัวจริง  K) ได้ความอย่างไรมารายงานเพื่อนๆให้ทราบด้วยคับ  หู Ultrasone นี่ลองแล้วจะติดจาย เบสออกยังกะซับ 10 นิ้ว ดู Matrix บนโน๊ตบุ๊คก็สะใตแล้ว :headphone

จังหวะไปทำธุระแถวนั้นพอดี ถ้าไม่เอามาเลยก็คงอีกนานกว่าจะได้ไปอีก อาศัยลุงคุ้มเปิดเนตอ่านเสปคให้ฟังทางโทรศัพท์แหล่ะ(ผมขับรถอยู่)  :D
อ่านจากที่บอกกันมาด้านบน ดู(ฟัง)เสปคจากที่ลุงคุ้มว่าแล้วยังไงก็ต้องซื้อจริงๆ เห็นของเห็นการวางวงจรก็ happy แล้ว  ;)

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 09:41:14 AM »

สวัสดีครับ พี่อูฐ  
คงต้องขอบคุณ คนตั้งกระทู้ด้วยครับ(โดนแรงยุ  เสร็จเจ้า DELUXE ไปแล้วครับ)
(ขอออกตัวด้วยครับ ว่าไม่ได้เก่งอะไรเลย  ...กำลังเป็นนักศึกษาครับ "กศน. แบบไม่มีใบรับรองวุฒิ")
ส่วนผมเอง แน่นอนว่า  สนใจมาก  แต่ยังไม่พร้อมที่จะซื้อหา คอมพ์น้องให้มาก็เก่าแก่ P4 2.4GHz เอง HTPC คงไม่ค่อยเวิร์ค  ส่วนถ้าจะฟังเพลงสองแชแน่ล ก็เปลืองไฟ+เสียงดัง  จึงชอบใช้โน้ตบุคมากกว่าครับ foobar ออก USB DAC(PCM2707) SPDIF out ออกไปเข้าแด็คฯครับ (ก็เริ่มมีการสะสมไฟล์ซีดีเพลงไว้ ประมาณ 200GBแล้วหละครับ ตอนนี้)

(((แด็คฯของใครบางคน นอกจากจะถูกติดตั้ง SPDIF balance แล้ว จะถูกติดตั้ง USB...SPDIF ตรงเข้าแด็คฯ ด้วยครับ(สวิทช์โยกเลือกได้สองแบบ))))

ความเห็นของคุณ tsainont (FilmJunkie) มีประโยชน์มากครับ  
"ถ้าไม่มี AVR ที่รองรับเสียง HD ก็ซื้อเป็นรุ่น Deluxe ครับ มันจะมี daughter card มาให้ด้วย เป็น 7.1 channels แบบ coax ครับ ต่อ 8 เส้นหรือ 6 เส้น เข้า AVR รุ่นเก่าได้เลย ถ้าจำไม่ผิด (เคยอ่านมา) มันจะแปลงเสียงจากเสียง HD เป็น LPCM แล้วส่งทาง coax ได้ครับ (ผมหมายถึง 1 เส้น 1 channel นะครับ ไม่ใช่ digital coax)"

หมายถึง ผมสามารถเล่น HD ออดิโอ จากเอ้าท์พุทอานาล็อกของ daughter card ได้เลยใช่ไหมครับ
(ดูแล้ว daughter card สามารถยกระดับคุณภาพได้อีกแยะครับ ผมต้องโมฯ เสริมภาคจ่ายไฟลิเนียร์ ให้มันก่อน  แล้วก็ทำภาคอานาล็อกเอ้าท์พุทให้มันลื่นไหลกว่าเดิม ก่อนใช้ครับ...เป้าหมายคือให้มันมีคุณภาพที่ผมจะลืมเอวีอาร์ไปเลย)  

คงต้องเร่งทำปรี 7CH (ผมชอบใช้ซับ แบบคู่) และแอ็มป์ 7CH แล้วสิเรา

ปล.  ชิบแด็คต่างๆ  มีผลต่อแนวเสียงจริง
แต่ภาคขยายขาออก ของแด็คฯ (ความสำคัญก็คล้ายๆปรีโฟโน) และภาคจ่ายไฟต่างๆ  อุปกรณ์พาสซีพในเส้นทางเดินสัญญาณก็สำคัญ(ขนาดสายสัญญาณยังมีผล แล้วตัวต้านทานหรือตัวเก็บประจุหละครับ จะมีผลขนาดไหน )
แน่นอนว่า การจัดการสัญญาณดิจิตอล+ภาคจ่ายไฟภาคดิจิตอล แล้วก็การป้องกันหรือลดการรบกวนต่างๆก็มีผลเช่นกัน  สิ่งเหล่านี้แหละคือความมันส์ของการดีไอวายขอรับ

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 09:51:32 AM »

สวัสดีครับ พี่อูฐ  
คงต้องขอบคุณ คนตั้งกระทู้ด้วยครับ(โดนแรงยุ  เสร็จเจ้า DELUXE ไปแล้วครับ)
(ขอออกตัวด้วยครับ ว่าไม่ได้เก่งอะไรเลย  ...กำลังเป็นนักศึกษาครับ "กศน. แบบไม่มีใบรับรองวุฒิ")
ส่วนผมเอง แน่นอนว่า  สนใจมาก  แต่ยังไม่พร้อมที่จะซื้อหา คอมพ์น้องให้มาก็เก่าแก่ P4 2.4GHz เอง HTPC คงไม่ค่อยเวิร์ค  ส่วนถ้าจะฟังเพลงสองแชแน่ล ก็เปลืองไฟ+เสียงดัง  จึงชอบใช้โน้ตบุคมากกว่าครับ foobar ออก USB DAC(PCM2707) SPDIF out ออกไปเข้าแด็คฯครับ (ก็เริ่มมีการสะสมไฟล์ซีดีเพลงไว้ ประมาณ 200GBแล้วหละครับ ตอนนี้)

(((แด็คฯของใครบางคน นอกจากจะถูกติดตั้ง SPDIF balance แล้ว จะถูกติดตั้ง USB...SPDIF ตรงเข้าแด็คฯ ด้วยครับ(สวิทช์โยกเลือกได้สองแบบ))))

ความเห็นของคุณ tsainont (FilmJunkie) มีประโยชน์มากครับ  
"ถ้าไม่มี AVR ที่รองรับเสียง HD ก็ซื้อเป็นรุ่น Deluxe ครับ มันจะมี daughter card มาให้ด้วย เป็น 7.1 channels แบบ coax ครับ ต่อ 8 เส้นหรือ 6 เส้น เข้า AVR รุ่นเก่าได้เลย ถ้าจำไม่ผิด (เคยอ่านมา) มันจะแปลงเสียงจากเสียง HD เป็น LPCM แล้วส่งทาง coax ได้ครับ (ผมหมายถึง 1 เส้น 1 channel นะครับ ไม่ใช่ digital coax)"

หมายถึง ผมสามารถเล่น HD ออดิโอ จากเอ้าท์พุทอานาล็อกของ daughter card ได้เลยใช่ไหมครับ
(ดูแล้ว daughter card สามารถยกระดับคุณภาพได้อีกแยะครับ ผมต้องโมฯ เสริมภาคจ่ายไฟลิเนียร์ ให้มันก่อน  แล้วก็ทำภาคอานาล็อกเอ้าท์พุทให้มันลื่นไหลกว่าเดิม ก่อนใช้ครับ...เป้าหมายคือให้มันมีคุณภาพที่ผมจะลืมเอวีอาร์ไปเลย)  

คงต้องเร่งทำปรี 7CH (ผมชอบใช้ซับ แบบคู่) และแอ็มป์ 7CH แล้วสิเรา

ปล.  ชิบแด็คต่างๆ  มีผลต่อแนวเสียงจริง
แต่ภาคขยายขาออก ของแด็คฯ (ความสำคัญก็คล้ายๆปรีโฟโน) และภาคจ่ายไฟต่างๆ  อุปกรณ์พาสซีพในเส้นทางเดินสัญญาณก็สำคัญ(ขนาดสายสัญญาณยังมีผล แล้วตัวต้านทานหรือตัวเก็บประจุหละครับ จะมีผลขนาดไหน )
แน่นอนว่า การจัดการสัญญาณดิจิตอล+ภาคจ่ายไฟภาคดิจิตอล แล้วก็การป้องกันหรือลดการรบกวนต่างๆก็มีผลเช่นกัน  สิ่งเหล่านี้แหละคือความมันส์ของการดีไอวายขอรับ

อ้างถึง
ผมต้องโมฯ เสริมภาคจ่ายไฟลิเนียร์ ให้มันก่อน  แล้วก็ทำภาคอานาล็อกเอ้าท์พุทให้มันลื่นไหลกว่าเดิม ก่อนใช้ครับ...เป้าหมายคือให้มันมีคุณภาพที่ผมจะลืมเอวีอาร์ไปเลย

ทำเสร็จแล้วมา Review บ้างนะครับเคยคิดจะทำอยู่เหมือนกัน

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 11:12:48 AM »
ทำเสร็จแล้วมา Review บ้างนะครับเคยคิดจะทำอยู่เหมือนกัน
[/quote]

ถ้าโมฯ ดอเธอร์บอร์ด คงเป็นผลงานของเจ้าบอล จขกท. นี่แหละครับ ที่จะทำเสร็จก่อน (เพราะผมยังไม่ซื้อตอนนี้ เนื่องจากยังไม่มีคอมพ์ส่วนตัว...ตัวเก๋ากึ๊ก เป็นของลูกชาย คงแตะไม่ได้ครับเฮ่ๆๆ)

แต่ถ้าเป็นปรี เจ็ดแชแน่ล + แอ็มป์ ๗ แชแน่ล  คงรบกวนฝากพี่ๆแถวนี้ทดสอบให้ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 11:39:51 AM »
ยังไงก็ลองอ่านสเปคดูดีๆ ก่อนนะครับว่า ถ้าต่อผ่าน daughter card มันจะ downsampling/bitstripping หรือไม่ อ่านกระทู้นี้เลยครับ ข้อมูลเต็มๆ http://www.avsforum.com/avs-vb/showthread.php?t=1065232

ส่วนถ้าใครไม่ต้องการเวอร์ชั่น deluxe ทาง Asus อาจจะออกการ์ดเวอร์ชั่นสลิ่ม (Slim) ออกมาครับ อิอิ

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 01:43:42 PM »
ร้อยกว่าหน้า  อื๋อ  จะค่อยๆตามไปศึกษาดูครับ

ภาพเอามาจากลิ้งค์ที่คุณ tsainont (FilmJunkie) ลิ้งค์มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม, 2009, 06:48:28 PM โดย คุ้ม »

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 03:56:22 PM »
โอ้วว  เปลือย ๆ แบบข้างบนนี่สวยจัง  โชว์หมดไส้หมดพุงเลยประหยัดค่า case ไปได้จมกระเบื้อง  มันไม่กินฝุ่นเหรอครับนั่น  บ้านผมฝุ่นเยอะซะด้วย

ออฟไลน์ Norradach

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 04:12:39 PM »
sound สวยมากครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 06:53:19 PM »
The Wave เล่มล่าสุด (เดือนพฤษภาคม) เห็นมีทดสอบ Asus Xonar HDAV1.3 ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 09:55:30 PM »
อาศัยลุงคุ้มเปิดเนตอ่านเสปคให้ฟังทางโทรศัพท์แหล่ะ(ผมขับรถอยู่)  :D
อ่านจากที่บอกกันมาด้านบน ดู(ฟัง)  ;)

เล่นเครื่องเสียงมีเลขาช่วยด้วยเหรอ  >:( อิจฉามั่กๆ  0)] วันหล้งจะโทรไปใช้บริการมั่งนะคับ  :D

• *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 11:22:05 PM »
อาศัยลุงคุ้มเปิดเนตอ่านเสปคให้ฟังทางโทรศัพท์แหล่ะ(ผมขับรถอยู่)  :D
อ่านจากที่บอกกันมาด้านบน ดู(ฟัง)  ;)

เล่นเครื่องเสียงมีเลขาช่วยด้วยเหรอ  >:( อิจฉามั่กๆ  0)] วันหล้งจะโทรไปใช้บริการมั่งนะคับ  :D

มี supply chain (พี่โจ้ Music Lover) กับ Logistic (เพื่อนเล่นเครื่องเสียงรถ) ด้วยนะ
คนรอบข้างผมน้ำใจงามจริงๆ เหมือนตอนที่ท่านช่วยซื้อ HDD มาให้ผมที่จามจุรีแสควร์ไง  ;)

ถ้าโมฯ ดอเธอร์บอร์ด คงเป็นผลงานของเจ้าบอล จขกท. นี่แหละครับ ที่จะทำเสร็จก่อน (เพราะผมยังไม่ซื้อตอนนี้ เนื่องจากยังไม่มีคอมพ์ส่วนตัว...ตัวเก๋ากึ๊ก เป็นของลูกชาย คงแตะไม่ได้ครับเฮ่ๆๆ)

แต่ถ้าเป็นปรี เจ็ดแชแน่ล + แอ็มป์ ๗ แชแน่ล  คงรบกวนฝากพี่ๆแถวนี้ทดสอบให้ครับ

ผมว่าจะใช้เดิมๆครับ คงแค่เปลี่ยน opamp นิดหน่อย...
(ผิดหวังอ่ะดิ  ;D)

คุณ Film Junkie กับพี่ redbook ข้อมูลแน่นจริงๆ  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤษภาคม, 2009, 11:24:35 PM โดย 100db »

ออฟไลน์ อูฐ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 11:28:48 PM »
คุณ Film Junkie กับพี่ redbook ข้อมูลแน่นจริงๆ 

ทั้งสองท่าน  เป็นเทพแห่งคอมของเวปนี้  จิง ๆ    นับถือ  ๆ   คาระวะ หนึ่งจอก  d_d d_d d_d d_d O0 O0 O0

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 พฤษภาคม, 2009, 11:37:00 PM »
^
^
แต่จขกท.นี่เมพขิงๆ  O0

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 08:31:57 AM »
ผมยังไม่เมพขิงๆ หรอกครับพี่อูฐ อิอิ ท่าน redbook นี่สิ เมพขิง

ออฟไลน์ jene

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 12:25:53 PM »
^
^

ขอโทษครับ เมพขิงๆ นี่คืออะไรครับ

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 03:46:54 PM »
ขอโทษครับ เมพขิงๆ นี่คืออะไรครับ

สั้นๆก็พวกเกรียนพิมพ์ผิด   ลูกน้องมาถามเดือนก่อน ไปนั่งอ่านดูหน่อย 

สมัยเกมส์ออน์ไลนแร็กน่าร็อคระบาดใหม่ๆ พิมพ์ได้แต่อังกฤษ  "Inw"  = เทพ  เวป pramool.com มีระบบเซ็นเซอร์คำหยาบ เปลี่ยนตัวอักษรให้อ่านแล้วไม่หยาบ

พวกนี้พิมพ์เร็วมาก "เทพจิงๆ"  ม.ม้าใกล้ท.ทหาร ข.ไข่ใกล้จ.จาน   ;)  มีอีกหลายอัน เลิกได้แล้ว "ฮอลแพะ" ฯลฯ

เตรียมท้องแข็งได้เลยคับ สุดยิด :D

>> ยังจำ "ฮอลแพะ" ในตำนานได้มั้ย

มาจากคำว่าฮีลแพะครับที่มามาจาก Ragnarok Online เกี่ยวกับ อาชีพ Priest ไปใช้สกิล Heal ใส่ บอสมอนที่ชื่อ Baphomet ที่มีรูปร่างเป็นแพะปีศาจ

ฮ อลแพะ = ลูกอมชนิดหนึ่งกินแล้วฟิตปั๋ง, เพี้ยนมาจากคำว่า ฮีล แต่ในขณะที่เจอบาโฟ กำลังขอฮอลจากเพื่อน 1 เม็ด แล้วมีคนมาฮีล แพะ ฮอล + ฮีลแพะ = ฮอลแพะ

" .......ละไว้...... ยังจะฮอลแพะอีก " ประมาณนี้

และสมัยนั้น(จนถึงทุกวันนี้) Deal = เดล เพราะฉะนั้น

Heal จึงอ่านว่า เฮล (นรก) ไปโดยปริยาย

และ สระ เอ กับ ตัว อ อ่าง มันอยู่ใกล้กัน

จาก เฮล จึงกลายเป็น ฮอล

แต่ว่าราชบัณฑิตท่านว่า ภาษาวิบัติ

>> เห็นมานานแล้ว เมพขิงๆ นี่คืออะไรครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม, 2009, 03:55:47 PM โดย redbook »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 04:02:01 PM »
^
^

แก้ไขครับ ท่านเมพ redbook มาเฉลยแล้ว อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พฤษภาคม, 2009, 04:05:05 PM โดย tsainont (FilmJunkie) »

ออฟไลน์ jene

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 07:13:47 PM »

สั้นๆก็พวกเกรียนพิมพ์ผิด   ลูกน้องมาถามเดือนก่อน ไปนั่งอ่านดูหน่อย 

สมัยเกมส์ออน์ไลนแร็กน่าร็อคระบาดใหม่ๆ พิมพ์ได้แต่อังกฤษ  "Inw"  = เทพ  เวป pramool.com มีระบบเซ็นเซอร์คำหยาบ เปลี่ยนตัวอักษรให้อ่านแล้วไม่หยาบ

พวกนี้พิมพ์เร็วมาก "เทพจิงๆ"  ม.ม้าใกล้ท.ทหาร ข.ไข่ใกล้จ.จาน   ;)  มีอีกหลายอัน เลิกได้แล้ว "ฮอลแพะ" ฯลฯ

เตรียมท้องแข็งได้เลยคับ สุดยิด :D

>> ยังจำ "ฮอลแพะ" ในตำนานได้มั้ย

มาจากคำว่าฮีลแพะครับที่มามาจาก Ragnarok Online เกี่ยวกับ อาชีพ Priest ไปใช้สกิล Heal ใส่ บอสมอนที่ชื่อ Baphomet ที่มีรูปร่างเป็นแพะปีศาจ

ฮ อลแพะ = ลูกอมชนิดหนึ่งกินแล้วฟิตปั๋ง, เพี้ยนมาจากคำว่า ฮีล แต่ในขณะที่เจอบาโฟ กำลังขอฮอลจากเพื่อน 1 เม็ด แล้วมีคนมาฮีล แพะ ฮอล + ฮีลแพะ = ฮอลแพะ

" .......ละไว้...... ยังจะฮอลแพะอีก " ประมาณนี้

และสมัยนั้น(จนถึงทุกวันนี้) Deal = เดล เพราะฉะนั้น

Heal จึงอ่านว่า เฮล (นรก) ไปโดยปริยาย

และ สระ เอ กับ ตัว อ อ่าง มันอยู่ใกล้กัน

จาก เฮล จึงกลายเป็น ฮอล

แต่ว่าราชบัณฑิตท่านว่า ภาษาวิบัติ

>> เห็นมานานแล้ว เมพขิงๆ นี่คืออะไรครับ 

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 29 พฤษภาคม, 2009, 09:06:34 PM »
ลืมอันนี้ไป 2 เด้ง  :D

ภาษาของเกรียน ที่ใช้สื่อถึ่งเกรียนนะ ก็แค่อยากแสดงให้บรรดาเกรียนานุเกรียนทั้งหลายได้รับ ทราบไว้ว่า อยากเท่ห์ ให้จดจำเอาคำนี้ไปใช้สื่อ ก็จะเป็นที่ยอมรับของเกรียนด้วยกัน การเล่นคำโดยทั่วไปเขาใช้แค่ชั้นเดียว คือทำให้คำพูดดูเหมือนเพี้ยนไปนิดหนึ่ง มันก็จะเป็นคำพูดใหม่ที่น่าสนใจ แต่เกรียนนี่เล่นไปสองสเตป มันเลยงงกันใหญ่  คำว่า "เมพ ขิงๆ" มันเป็นสเตปที่สองที่ เกรียนสร้างจากคำว่า "เทพจิงๆ" (เทพ จริงๆ เป็น เมพ ขิงๆ) แต่เนื่องจากคำๆนี้มันสองเด้ง จึงก่อให้เกิดความงงงัน แก่ทั้งบรรดาเกรียนด้วยกัน และคนทั่วๆไป ที่ได้ยินแล้วรำคาญ เพราะฟังไม่รู้เรื่องว่าต้องการสื่อว่าอะไร  เมพ ขิงๆ นอกจากจะแปรมาจากคำที่กล่าวแล้ว ยังฟัง คล้ายกับคำๆนี้ "แ ส ด จริงๆ" เเมร่ง จริงๆ  (จาก พจนานุกรมฉบับเกรียนนานุเกรียน เว็บ ocz)

ตกลง HDAV1.3 นี่สำหรับระดับเมพเท่านั้น  ;)

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 09:55:46 AM »
ยาวกว่าการ์ดจออีกอ่ะ ทั้งเครื่องมีช่องเดียวที่มีที่พอให้เสียบ  :o
first impression เหมือนตอนได้ SB Live มาเมื่อสิบปีที่แล้วเลย  ;D

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 10:17:01 AM »
ยาวกว่าการ์ดจออีกอ่ะ ทั้งเครื่องมีช่องเดียวที่มีที่พอให้เสียบ  :o
first impression เหมือนตอนได้ SB Live มาเมื่อสิบปีที่แล้วเลย  ;D

อย่าเอามายั่วครับ กำลังอดใจ และอดกลั้น อิอิ  ;D

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 11:27:51 AM »

อย่าเอามายั่วครับ กำลังอดใจ และอดกลั้น อิอิ  ;D

เดี๋ยวจะมีตามมาอีกครับ 555

เห็นรูมินิจากในรูปคิดว่ามันจะมี head phone out มาให้ด้วย แต่มันเป็น spdif in อ่ะ ...ถ้าไม่ขี้เกียจพรุ่งนี้จะลองต่อเฮดโฟนแอมป์ดู  :headphone
ตอนนี้ใช้ digital ผ่าน AVR ไปก่อน  ;)

แก้หน่อย เพิ่งอ่านคู่มือ มันมีแอมป์ในตัวแฮะ แต่ยังเซ็ทไม่เป็น...คู่มือมีร้อยหน้าแถมไม่ได้พิมพ์ ให้มาเป็นไฟล์   ^-^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤษภาคม, 2009, 01:57:20 PM โดย 100db »

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 30 พฤษภาคม, 2009, 02:42:12 PM »
ดูเป็นการ์ดเทพมั่กๆ  :o อยากได้มาเทสจัง  0)]

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 31 พฤษภาคม, 2009, 12:52:11 AM »
เบิร์นด้วยการดูหนัง 1 เรื่อง... โดยต่อ Digital out ผ่าน AVR
ลองฟังโดยต่อ Digital out ผ่าน AVR + หู Gold Ring DR50 กับ Etymotic ER6i ASUS สงัดกว่า on-board รายละเอียดดีกว่านิดหน่อย แต่พอต่อ DR50 จาก analog out ของการ์ดโดยตรงใช้โหมด Dolby Headphone รายละเอียดดีกว่าและเสียงเหมือนจริงกว่ามาก ขนาด RXV-1700 หมองไปเลย
วันไหนมีโอกาสจะลองต่อ Analog out 5.1 ไปเข้า AVR กับลำโพง HT ดูครับ

มีฟังก์ชั่นอื่นๆอีกเยอะมาก อ่านคู่มือผ่านๆเหมือนจะวัดพวก Feq.response, noise, dynamic range,distortion,...etc. ได้ด้วย เดี๋ยวค่อยๆลองเล่นดู

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ(และช่วยยุ)ครับ ไม่ผิดหวังกับการ์ดตัวนี้  c)

ดูเป็นการ์ดเทพมั่กๆ  :o อยากได้มาเทสจัง  0)]

หลังไมค์  :secret
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม, 2009, 12:56:00 AM โดย 100db »

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 02:03:14 PM »
เบิร์นด้วยการดูหนัง 1 เรื่อง... โดยต่อ Digital out ผ่าน AVR
ลองฟังโดยต่อ Digital out ผ่าน AVR + หู Gold Ring DR50 กับ Etymotic ER6i ASUS สงัดกว่า on-board รายละเอียดดีกว่านิดหน่อย แต่พอต่อ DR50 จาก analog out ของการ์ดโดยตรงใช้โหมด Dolby Headphone รายละเอียดดีกว่าและเสียงเหมือนจริงกว่ามาก ขนาด RXV-1700 หมองไปเลย
วันไหนมีโอกาสจะลองต่อ Analog out 5.1 ไปเข้า AVR กับลำโพง HT ดูครับ

มีฟังก์ชั่นอื่นๆอีกเยอะมาก อ่านคู่มือผ่านๆเหมือนจะวัดพวก Feq.response, noise, dynamic range,distortion,...etc. ได้ด้วย เดี๋ยวค่อยๆลองเล่นดู

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ(และช่วยยุ)ครับ ไม่ผิดหวังกับการ์ดตัวนี้  c)

หลังไมค์  :secret

อะไรกัน  เสียงมันดีขนาดนั้นเลยหรือ  ของเจ็ดพัน  มันจะอาจหาญไปต่อกรกับ สามหมื่นกว่าได้อย่างไร  (สงสัย สงสัย   เป็นไปตามตรรกะหรือเปล่านี่)
(ว่าแต่  มันเหงาซึมไปเลย จริงๆหรือ จำเป็นต้องปลุกให้ตื่น กระปรี้กระเปร่าขึ้นหรือเปล่า.....หรือว่าจำเป็นต้องปล่อยให้เอวีอาร์มันเป็นโรคซึมเศร้าไปเลย)

รีบลองเลยนะ  กับโฮมฯที่ใช้อยู่ก่อนก็ได้
อยากทราบรีวิว  อาจจะเร่งลุง(ยังหนุ่ม)ให้เสียตังค์ประกอบHTPCเร็วขึ้น