ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำจานดาวเทียมด้วยครับ  (อ่าน 5069 ครั้ง)

ออฟไลน์ Help !!!

• Guest (บุคคลทั่วไป)
  • Superstar...
  • *
  • Total likes: 0
  • Please Help Thanks
แนะนำจานดาวเทียมด้วยครับ
« เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 06:32:49 PM »
ผมอยู่ อ.หางดง เชียงใหม่ครับ มีปัญหาคือดูทีวี ไม่ค่อยชัดครับ(ช่อง 3,5,7,9,11)
สนใจจานดาวเทียม แต่พอไปลอง  search หาดู ก็ยิ่งงงครับ ทำไมมันมีหลายแบบจัง
ทั้งแบบจานทึบ จานแบบที่เป็นตะแกรง (ไม่รู้เค้าเรียกยังงัย)  แล้วก็มีระบบ c band กับ ku band อีก
ไม่รู้แบบไหน ระบบอะไรดีกว่ากันเลยครับ จึงอยากรบกวนพี่ๆที่ใช้จานพวกนี้อยู่ช่วยแนะนำด้วยครับ
1.ระบบไหนดูฟรีทีวีชัดกว่าหรือดีกว่าครับ ระหว่าง c band กับ ku band
2.แบบจานทึบกับแบบที่เป็นตะแกรงสีดำแบบไหนดีกว่ากัน
3.แล้วช่องอื่นๆ ไม่ทราบว่าระบบไหนมีรายการที่น่าดู ดีกว่ากันครับ
ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ สำหรับทุกคำแนะนำ

RANGSAN  HANGDONG
กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนๆที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกฝากถามมา ก็ขอความอนุเคราะห์จากเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตอบให้ด้วยนะคร๊าบผม...ขอบคุณมั่กๆครับ...

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • Super Star
  • *
  • Total likes: 0
Re: แนะนำจานดาวเทียมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 06:55:56 PM »
พึงได้จานมา สามวันครับ อาจจะแนะนำได้ไม่ดีนัก

แนะนำว่าถ้าแค่อยากได้ช่อง 3-11 ชัดๆ c band ตัวเดียว จานแบบ ตระแกรงสีดำ ใหญ่ๆยิ่งดีครับ ตามงบที่มี

ให้จับสัญญาณดาวเทียมดวงเดียวจบครับราคาจะถูกสุดและประหยัดสุด

แค่นี้ก็จะได้ช่องตามมาอีก 30 กว่าช่อง เพิ่มขึ้นจาก 3-11 มีไทยเพิ่มาอีกประมาณ 10 ช่อง ที่เป็นของประเทศเพื่อนบ้าน อีก 20 ช่องครับ 

ภาพ ชัดไม่ชัด อยู่ที่ขนาดจาน และ receiver ที่เราใช้ครับ ถ้า tv ธรรมดา happy แบบ UBC ก็ receiver พื้นๆก็ได้ครับ ราคาไม่แพง

ถ้าอยากได้มากกว่านี้ อาจเกินความจำเป็นและ งบจะแพงขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ สรร

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 07:23:28 PM »
อย่างแรกห็คือ...ต้องทราบก่อนว่ามีตัวแทนขายใน อ.หางดงหรือไม่ เพราะ จานดาวเทียมซื้อครั้งเดียวมันไม่จบ(ถ้าไมมีความรู้เรื่องจานดาวเทียม)...อย่างที่สองคือ..พื้นที่ติดตั้งจามดาวเทียม..ถ้าเป็นตึกแถว ความใช้จานแบบKu-band ถ้าพื้นทีพอ..ก็ใช้จานโปร่งสีดำ ขนาดสัก7.5ฟุต..ถ้าสนใจจริงลองเข้าไปศึกษาหรือตั้งคำถามได้ที่นี่ครับ...http://www.boransat.net/board/index.php?board=1.0..ส่วนราคาไปเช็คได้ที่นี่..http://www.9sats.com/  ถ้าได้จานดาวเทียมมาใช้แล้วก็หมั่นเข้าไปดูในเวปโบราณครับ..เพราะวันดี คืนดี มีการเปลี่ยนความถี่.เราก็จะได้ทราบครับ

ออฟไลน์ -Tui-

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 02:25:07 AM »
แนะนำเพิ่มให้อีกหน่อย

จานดำใหญ่จะรับสัญญาณได้ดีกว่าจานแบบเล็ก  จะไม่ค่อยมีปัญหาเวลาเจอฝนตกหรือเมฆหนาครับ

ออฟไลน์ DongOV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 11:07:21 PM »
ขอถามด้วยคนครับ ถ้าติดจานแล้วจบเลยมั้ย หรือต้องมีค่ารายเดือนด้วย แล้วมีโอกาสถูก UBC ตัดสัญญาณหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ -Tui-

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 11:50:06 PM »
ถ้าติดจานดำแบบใหญ่แล้ว ดูฟรีทีวี ก็ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับทาง UBC ครับ