ผู้เขียน หัวข้อ: มีทางอัพเกรดเสียงชุดนี้ให้ดีขึ้นไหมครับ  (อ่าน 2644 ครั้ง)

ออฟไลน์ M.lex

• M.Lex HTG (Home Theater GURU)
  • Super Star
  • *
Re: มีทางอัพเกรดเสียงชุดนี้ให้ดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 มิถุนายน, 2009, 01:55:33 AM »
จากการที่ผมได้สมัครเข้ามาได้ซักพักนึงได้ความรู้จากเวปนี้มากครับ ตอนนี้ผมเลยเริ่มหัดมาปรับแต่งชุดที่ตัวเองมีอยู่ซื้อมา 3-4 ปีได้แล้วมั้งครับไม่ค่อยได้ฟังพอมาเข้าเวปนี้ก็เริ่มฟังเริ่มดูหนังทุกวันเลยครับ เอาละเข้าคําถามเลยนะครับ ชุดที่ผมใช้อยู่ไว้ ดูหนัง-ฟังเพลง AMP DENON รุ่น 2087 ใช้คู่กับลําโพง BOSE AM-10 III
แหล่งสัญญาณ Dvico M-6500 (ตัวนี้พึ่งซื้อถูกใจมากฯครับได้รู้จักมันก็เพราะเวปนี้เเละครับ เพราะส่วนตัวโหลดบิททั้งวัน คอมเปิด 24 ชั่วโมง มี 2 ชุด) ตอนนี้ต่อผ่าน HDMI เข้า AMP DENON แล้วต่อ HDMI อีกเส้นเข้าทีวี เสียงที่ได้เวลาฟังเพลงมันไม่ค่อยสดใสเลยครับ มันฟังดูอู้ฯยังไงไม่รู้ครับส่วนดูหนังโอเคครับ เลยอยากสอบถามฯพี่ฯว่าถ้าจะปรับแต่ง ควรเพิ่มอะไร เซทยังไงช่วยบอกหน่อยครับ สาย HDMI ที่ใช้อยู่เกรดธรรมดาเส้นละ 6-7 ร้อยบาท เสียงแหลมที่แอมป์เร่งสุดแล้วก็ยังไม่ใสพอ

ขอบคุณครับ  :)
ชุดนี้เสียงพุ่งอยู่แล้ว ถ้ายังไมพอ เปลี่ยนลำโพงทั้งชุดดีกว่าครับ
อุปกรณ์ช่วยได้แต่ไม่ตรงจุด
จิตอาสาพาเราเจริญ

โหลดเพลง คลิปวีดีโอ นิยาย การ์ตูน" width="190" height="58" border="0

ออฟไลน์ ช้าง

• Welcome to my world, my way!
  • *
Re: มีทางอัพเกรดเสียงชุดนี้ให้ดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 07:14:27 PM »
psb คอเดียวกันครับ :D

โอ้ KCharng ไม่ต้อง Serious ขนาดนั้นครับ

ความคิดเห็น ประสบการณ์ เราต่างกันได้ครับ เป็นเรื่องดีสำหรับผู้ขอความเห็นครับ

ผมเพียงแต่เสนอความเห็นผมเท่านั้นครับ

( ผมยังแอบอิจฉา PSB Imagine ของคุณเลย .... ผมใช้ Image T55 อยู่ )

.............

อีกประเด็น ที่น่าสนใจครับ คือ ปลั๊กผนัง เราคงไม่ได้เปลี่ยนบ่อย ( มันเสี่ยงน่ะ ผมต้องให้ขุนจิตจัดการให้ )  แต่ลำโพงไม่แน่

หากสนใจปลั๊กผนัง ติดต่อขุนจิตดูครับ น่าจะเหลือของมือ 2 เขาลด 50%

ออฟไลน์ ขุนดง

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 06:11:19 PM »
AMP DENON รุ่น 2087  รุ่นนี้หรือเปล่าครับ   http://www.piyanas.com/productdetail.php?cat=147.148&id=823&lang=th&lang=th

ตามลักษณะโดยพื้นฐาน DENON จะให้เสียงสดอยู่แล้วโดยเฉพาะรุ่นเล็กไปหากลาง  และลำโพง BOSE AM10 ก็เด่นในเรื่องกลางแหลม

ถ้าจับคู่กัน ก็น่าจะให้เสียงสดใสไปจนถึงบาดแก้วหูเลยล่ะ

ตรวจสอบ ปรับปรุงห้องฟังก่อนดีมั๊ย? อาจจะมีวัสดุดูดซับเสียงมากไป จนเกิดอาการเสียงตายได้  :kiss1

แล้วค่อยมองหาตัวช่วยอื่นๆ ครับ   .................หลงทางเสียเวลา..... หลงทางเครื่องเสียงเสียสตางค์  นะ......... ^-^

ออฟไลน์ Mr.Big

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • Super Star.
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 06:02:50 PM »
โอ้ KCharng ไม่ต้อง Serious ขนาดนั้นครับ

ความคิดเห็น ประสบการณ์ เราต่างกันได้ครับ เป็นเรื่องดีสำหรับผู้ขอความเห็นครับ

ผมเพียงแต่เสนอความเห็นผมเท่านั้นครับ

( ผมยังแอบอิจฉา PSB Imagine ของคุณเลย .... ผมใช้ Image T55 อยู่ )

อีกประเด็น ที่น่าสนใจครับ คือ ปลั๊กผนัง เราคงไม่ได้เปลี่ยนบ่อย ( มันเสี่ยงน่ะ ผมต้องให้ขุนจิตจัดการให้ )  แต่ลำโพงไม่แน่

หากสนใจปลั๊กผนัง ติดต่อขุนจิตดูครับ น่าจะเหลือของมือ 2 เขาลด 50%

• Welcome to my world, my way!
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 05:09:52 PM »
ไม่ได้ไม่เห็นด้วยกับพี่บิกนะครับ

เห็นจขกท happy มาหลายปี กับระบบ ได้ DVICO มาแล้วไม่ค่อยดีเท่าไหร เลยน่าจะเป็นที่จุด DVICO ครับ

ในความเห็นของผม ผมว่า up เสียง ลำโพง Bose AM10 ไวสุดน่าจะเป็น การเก็บเงิน Upgrade ลำโพงน่าจะเห็นผลไวสุดครับ :)

AM10 เป็นทั้ง Cube speaker และ เป็นกรวยกระดาษ มันก็มีข้อจำกัดเยอะเหมือนกันครับ

เครื่องกรองไฟ ลองดูของ Clef audio ตัวใหม่ก็ไม่เลวครับ :)

ขออภัย ผมพิมพ์ตกไป ต้องเพิ่มคำว่า

สำหรับ System ผม ปลั๊กผนัง เห็นความเปลี่ยนแปลงได้มากที่สุด คุ้มเงินสุดครับ

ส่วนเครื่องกรองไฟรองลงมาครับ ผมใช้ AVzone รุ่นปรับปรุงล่าสุดเป็น HD Noise Filter

http://www.htg2.net/index.php?topic=50373.0

แต่ไม่แน่ใจว่า ยังมีขายอีกหรือไม่

แพงแต่คุ้ม ใช้มาตั้งแต่วางจำหน่ายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน, 2009, 05:13:35 PM โดย KCharng »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 10:20:20 AM »
ขออภัย ผมพิมพ์ตกไป ต้องเพิ่มคำว่า

สำหรับ System ผม ปลั๊กผนัง เห็นความเปลี่ยนแปลงได้มากที่สุด คุ้มเงินสุดครับ

ส่วนเครื่องกรองไฟรองลงมาครับ ผมใช้ AVzone รุ่นปรับปรุงล่าสุดเป็น HD Noise Filter

http://www.htg2.net/index.php?topic=50373.0

แต่ไม่แน่ใจว่า ยังมีขายอีกหรือไม่

แพงแต่คุ้ม ใช้มาตั้งแต่วางจำหน่ายครับ

ออฟไลน์ ตี๋อ้วน

• ความสนุกที่คาดไม่ถึงครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 10:14:21 AM »
เคยได้เสียงที่สดใสก่อนหน้านี้หรือเปล่าครับ? ถ้าเคย ผมว่าดูที่ file DVICO ก่อนครับ
หรือลองหาแผ่น DVD ดีๆที่เคยดูก่อนหน้านี้ มาดูว่าเสียงที่ว่า "สดใส" ออก หรือเปล่า อาจเป็นที่ Source โหลดมาไม่ดีครับ

หรืออาจเป็น character ของลำโพงก็ได้นะครับ BOSE AM10 เป็นลำโพงแบบ cube เล็กๆ เสียงสดๆไม่น่ามีปัญหา ส่วนใหญ่มันน่าจะเป็นตัว Midrange มี่ฟังไม่ได้มากกว่าครับ

สายลำโพง ปลักผนัง เครื่องกรองไฟ เป็นรายละเอียดยิบย่อย ครับ เอามาช่วยปรับ จูน แต่ง แต่ไม่มีผลต่อเสียงหลักๆ มากมายนะครับ

ตามพี่ช้างครับ ผมก็โหลดไฟล์เพลงมาลอง หลายครั้งแต่ก็ไม่ได้อย่างที่ใจต้องการสักครั้งครับ อาจจะเป็นเพราะว่าคนที่ริบเพลงมาลง ทำอย่างไม่เข้าใจอาจจะทำให้เสียงด้อยไปก็ได้ครับ หรือถ้าอยากจะหาุอุปกรณ์มาเล่นจริง ๆ ก็มีหลายอย่างครับ อย่างปลั๊กไฟที่พี่ข้างล่างแนะนำเป็นทางเลือกที่ดีครับ แต่นั้นแสดงว่าไฟฟ้าที่บ้านต้องมีสัญญาณกวนหรือไม่นิ่งของสัญญาณไฟฟ้าครับ แต่ผมเห็นพี่เปิดฟังเพลงจากคอมน่าจะเน้นพวกโปรแกรมในการฟังเพลงหรือการ์ดเสียงที่ออกจากคอมน่าจะดีเหมือนกันนะครับ ยังไงลองอะไรแล้วดีมาแนะนำกันนะครับ แต่ผมเคยฟังจากคอมและลองไรท์เป็นแผ่น cd แล้วเล่นกับเครื่องเล่นปรากฎว่าเสียงก็ีมีความแตกต่างกันอีกนะครับ  O0
ที่อยู่ในการจัดส่งครับ  http://www.htg2.net/index.php?topic=53715.0

ออฟไลน์ chaithanee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 09:39:02 AM »
ลองใช้ powerbridge 8 ก็ได้  ถ้าไม่พอใจคืนเงินได้ครับ
HDMI ลองใช้ของ furutech ก็ได้ครับ  :wiggle

ทั้งสองอย่างลองติดต่อคุณกัม ดูครับ

ออฟไลน์ vitman

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 09:24:12 AM »
สอบถามคุณใหญ่ หน่อยครับแล้วเครื่องกรองไฟแบบราคาไม่แรงมากเพราะงบมีจํากัด เล่นของอะไรดีครับช่วยแนะนําให้หน่อยครับ ซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bohonnet

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 09:16:03 AM »
เห็นด้วยกับคุณใหญ่ครับ ปลั๊กกรองไฟ ผมว่าเห็นผมได้ง่ายที่สุด(ในทางที่ดีขึ้น)  ^-^

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มิถุนายน, 2009, 08:51:57 AM »
ใน Accessory ทั้งหมด

สำหรับ System ผม เห็นความเปลี่ยนแปลงได้มากที่สุด คุ้มเงินสุดครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 11:31:27 PM »
เคยได้เสียงที่สดใสก่อนหน้านี้หรือเปล่าครับ? ถ้าเคย ผมว่าดูที่ file DVICO ก่อนครับ
หรือลองหาแผ่น DVD ดีๆที่เคยดูก่อนหน้านี้ มาดูว่าเสียงที่ว่า "สดใส" ออก หรือเปล่า อาจเป็นที่ Source โหลดมาไม่ดีครับ

หรืออาจเป็น character ของลำโพงก็ได้นะครับ BOSE AM10 เป็นลำโพงแบบ cube เล็กๆ เสียงสดๆไม่น่ามีปัญหา ส่วนใหญ่มันน่าจะเป็นตัว Midrange มี่ฟังไม่ได้มากกว่าครับ

สายลำโพง ปลักผนัง เครื่องกรองไฟ เป็นรายละเอียดยิบย่อย ครับ เอามาช่วยปรับ จูน แต่ง แต่ไม่มีผลต่อเสียงหลักๆ มากมายนะครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 10:14:57 PM »
ลองพิจารณาเปลี่ยน ปลั๊กผนัง ก่อน  ( ต้นทางต้องดีก่อน ) - ประหยัดหน่อยสั่งจาก avbestbuy

รองลงมา น่าจะเป็นเครื่องกรองไฟ ... ผมมองในแง่เป็นการลงทุนป้องกันเครื่องเสียหาย อายุสั้น จากไฟฟ้า  และส่วนใหญ่มีผลทำให้ System เสียงดีขึ้น Noise ลดลง

ออฟไลน์ vitman

• *
มีทางอัพเกรดเสียงชุดนี้ให้ดีขึ้นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิถุนายน, 2009, 09:10:23 PM »
จากการที่ผมได้สมัครเข้ามาได้ซักพักนึงได้ความรู้จากเวปนี้มากครับ ตอนนี้ผมเลยเริ่มหัดมาปรับแต่งชุดที่ตัวเองมีอยู่ซื้อมา 3-4 ปีได้แล้วมั้งครับไม่ค่อยได้ฟังพอมาเข้าเวปนี้ก็เริ่มฟังเริ่มดูหนังทุกวันเลยครับ เอาละเข้าคําถามเลยนะครับ ชุดที่ผมใช้อยู่ไว้ ดูหนัง-ฟังเพลง AMP DENON รุ่น 2087 ใช้คู่กับลําโพง BOSE AM-10 III
แหล่งสัญญาณ Dvico M-6500 (ตัวนี้พึ่งซื้อถูกใจมากฯครับได้รู้จักมันก็เพราะเวปนี้เเละครับ เพราะส่วนตัวโหลดบิททั้งวัน คอมเปิด 24 ชั่วโมง มี 2 ชุด) ตอนนี้ต่อผ่าน HDMI เข้า AMP DENON แล้วต่อ HDMI อีกเส้นเข้าทีวี เสียงที่ได้เวลาฟังเพลงมันไม่ค่อยสดใสเลยครับ มันฟังดูอู้ฯยังไงไม่รู้ครับส่วนดูหนังโอเคครับ เลยอยากสอบถามฯพี่ฯว่าถ้าจะปรับแต่ง ควรเพิ่มอะไร เซทยังไงช่วยบอกหน่อยครับ สาย HDMI ที่ใช้อยู่เกรดธรรมดาเส้นละ 6-7 ร้อยบาท เสียงแหลมที่แอมป์เร่งสุดแล้วก็ยังไม่ใสพอ

ขอบคุณครับ  :)