ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?  (อ่าน 21435 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
Re: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 10:53:28 AM »
คุณ Jorn ครับ HDAV1.3 เปิด fullrip เสียงมีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Jorn Angelo

• **
Re: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 10:44:01 AM »
จากที่ผมได้เคยลองใช้ sound card มาหลายตัวคือ
1. Digital on board
2. Soundblaster Audigy 2
3. Soundblaster X-Fi Platinum
4. ASUS Xonar HDAV1.3

เท่าที่ได้ลองฟังกับชุด Hometheater ของผมเอง****

ผมชอบเสียงของ Asus Xonar HDAV1.3 มากที่สุด เพราะดีทั้งดูหนังและฟังเพลงครับ รองมาน่าจะเป็น X-Fi Platinum ครับ เพราะเสียงจากตัวนี้ให้เสียงแบบแนวสดหนักแน่นและสะใจดีครับ ส่วนฟังเพลงอาจจะไม่ดีเท่ากับของ Xonar ครับ แต่ถือว่าไม่เลวทีเดียวครับ  จริงๆ แล้วตอนนี้ทาง ASUS ได้ออก soundcard ตัวเทพออกมาสำหรับคอ Audiophile ด้วย รู้สึกจะเป็น Xonar Essence หรือไงนี้หล่ะครับ ดูจาก spec. แล้วผมว่าเสียงน่าจะดีกว่าตัว Xonar HDAV1.3 อีกครับ ผมว่าน่าจะเป็นอีกทางเลือกที่ดีนะครับ ผมเองก็ยังไม่ได้ลองครับ เพราะผมต้องใช้ soundcard ที่สามารถรองรับระบบ HD เพื่อไว้ใช้เล่น Blueray ด้วยเลยยังไม่คิดจะซื้อครับ 

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 09:31:06 AM »
ตอบคุณ Nung-G คับ

External DAC รับสัญญาณได้หลายแบบ ขึ้นกับรุ่น ช่องต่อก็เป็น spdif coax/optical/AES, USB และ Firewire เครื่องเขาอาจจะมีมาอันเดียวหรือหลายกัน ลองดูรุ่นต่างๆที่เคยโพสไว้ได้  วิธีการเชื่อมต่อก็ขึ้นกับว่าทรานสปอรท์มีช่องสัญญาณอะไรอยู่ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นแผ่นซีดีส่วนใหญ่จะมีแค่ spdif

ถ้า DAC มี coax แต่คอมพิวเตอร์มีแต่ optical ก็ต้องไปหาหัวต่อ จั๊มจากเมนเบอร์ออกมา อย่างเครื่อง HTPC ที่เล่นอยู่ต้องสั่งจากเมืองนอก ราคาโหดมาก  :yucky  เราก็ต้องเลือกไปวิธีหา external soundcard ที่มีช่อง coax out มาให้คับ   ถ้า DAC รับ Firewire แล้วคอมพิวเตอร์เราช่อง Firewire ก็ต่อได้เลย หาสายมาเท่านั้น แต่สายอย่างของ Crystal Cable นี่ราคา แพงกว่า DAC ได้เลย :cold

การเชื่อมต่อก็เป็น computer-->sound card ---digital out--> external DAC ---> Pre ถูกแล้ว

ต้องดูสเปคของซาวด์การ์ดว่ารองรับค่าอะไรได้บ้าง 44.1k 48k 96k 88.2k 176.4k 192k ด้วยหรือปล่าว  มีหลายคนที่ใช้ RME Fireface มาเพิ่มเพื่อฟังเพลงในฟอร์แมท HRx เพราะสามารถทำ 176.4k  แบบ native ได้ แต่ว่า DAC ต้องรับ Firewire ได้ เช่น Wiess Minerva

สำหรับเรื่อง jitter ที่ลองมานั้น External sound card ส่งสัญญาณ spdif ได้ดีกว่าจริงๆคับ แต่ถ้า DAC เองทำ reclocking เฉพาะ และใช้ master clock คุณภาพสูง ก็จะไม่กลัว jitter ที่มาในสัญญาณ spdif แต่ DAC พวกนี้ก็จะราคาแพงขึ้นไปอีก (มากๆๆๆ) ตัวเองไม่แน่ใจว่า AVR หรือ processor สำหรับการดูหนังนี่เขาพิถีพิถันหรือนี้มากน้อยแค่ไหน  ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ได้ทำเพราะจะทำให้ราคาแพงมากและการดูหนังมีเรื่องภาพมาเป็นประเด็นหลัก เสียงดีภาพห่วยคนดูรับไม่ได้ แต่ภาพดีเสียงมัลติแชนแนลไม่ต้องขนาดออดิโอไฟล์นี่น่าจะรับได้กันอยู่แล้ว ขอให้ระเบิดมันดังสนั่นตามขนาดลุกระเบิดก็พอ  :D

ลองหา usb sound card มาลองต่อชุดโฮมที่เล่นจากคอม อย่างรู้เหมือนกันว่าเสียงจะเป็นอย่างไร  ไว้หาเพื่อนๆเอาไปลองก็ได้มีอยู่หลายตัวเลยคับ จะได้มารายงานให้ทราบกัน  :clap  โปรดอย่าลืมว่าคอมพิวเตอร์นี่น๊อยส์ตรึมนะคับ คงจะแพ้เครื่องเล่น Bluray แน่นอน  :showoff

ขอบคุณครับ ขอถามต่ออีกนี๊ด
อย่างงี้ถ้าให้ แนะนำจิงๆ Digital Signal จาก Com ควรออกมารูปแบบไหนที่ดีที่สุดครับ (ที่ผมลองคิดดูไม่รู้ถูกป่าว) 1. AES or SPDIF 2. Firewire 3. USB
แล้วตัว sound card ไม่สามารถทำ reclocking ได้เองใช่ไหมครับ ต้องพึ่งตัว external DACs อย่างเดียว

......K. Redbook เซียนจิงครับ ยอมรัมเลย :wiggle :wiggle :clap :clap

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พฤษภาคม, 2009, 12:46:39 AM »
ตอบคุณ Nung-G คับ

External DAC รับสัญญาณได้หลายแบบ ขึ้นกับรุ่น ช่องต่อก็เป็น spdif coax/optical/AES, USB และ Firewire เครื่องเขาอาจจะมีมาอันเดียวหรือหลายกัน ลองดูรุ่นต่างๆที่เคยโพสไว้ได้  วิธีการเชื่อมต่อก็ขึ้นกับว่าทรานสปอรท์มีช่องสัญญาณอะไรอยู่ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นแผ่นซีดีส่วนใหญ่จะมีแค่ spdif

ถ้า DAC มี coax แต่คอมพิวเตอร์มีแต่ optical ก็ต้องไปหาหัวต่อ จั๊มจากเมนเบอร์ออกมา อย่างเครื่อง HTPC ที่เล่นอยู่ต้องสั่งจากเมืองนอก ราคาโหดมาก  :yucky  เราก็ต้องเลือกไปวิธีหา external soundcard ที่มีช่อง coax out มาให้คับ   ถ้า DAC รับ Firewire แล้วคอมพิวเตอร์เราช่อง Firewire ก็ต่อได้เลย หาสายมาเท่านั้น แต่สายอย่างของ Crystal Cable นี่ราคา แพงกว่า DAC ได้เลย :cold

การเชื่อมต่อก็เป็น computer-->sound card ---digital out--> external DAC ---> Pre ถูกแล้ว

ต้องดูสเปคของซาวด์การ์ดว่ารองรับค่าอะไรได้บ้าง 44.1k 48k 96k 88.2k 176.4k 192k ด้วยหรือปล่าว  มีหลายคนที่ใช้ RME Fireface มาเพิ่มเพื่อฟังเพลงในฟอร์แมท HRx เพราะสามารถทำ 176.4k  แบบ native ได้ แต่ว่า DAC ต้องรับ Firewire ได้ เช่น Wiess Minerva

สำหรับเรื่อง jitter ที่ลองมานั้น External sound card ส่งสัญญาณ spdif ได้ดีกว่าจริงๆคับ แต่ถ้า DAC เองทำ reclocking เฉพาะ และใช้ master clock คุณภาพสูง ก็จะไม่กลัว jitter ที่มาในสัญญาณ spdif แต่ DAC พวกนี้ก็จะราคาแพงขึ้นไปอีก (มากๆๆๆ) ตัวเองไม่แน่ใจว่า AVR หรือ processor สำหรับการดูหนังนี่เขาพิถีพิถันหรือนี้มากน้อยแค่ไหน  ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ได้ทำเพราะจะทำให้ราคาแพงมากและการดูหนังมีเรื่องภาพมาเป็นประเด็นหลัก เสียงดีภาพห่วยคนดูรับไม่ได้ แต่ภาพดีเสียงมัลติแชนแนลไม่ต้องขนาดออดิโอไฟล์นี่น่าจะรับได้กันอยู่แล้ว ขอให้ระเบิดมันดังสนั่นตามขนาดลุกระเบิดก็พอ  :D

ลองหา usb sound card มาลองต่อชุดโฮมที่เล่นจากคอม อย่างรู้เหมือนกันว่าเสียงจะเป็นอย่างไร  ไว้หาเพื่อนๆเอาไปลองก็ได้มีอยู่หลายตัวเลยคับ จะได้มารายงานให้ทราบกัน  :clap  โปรดอย่าลืมว่าคอมพิวเตอร์นี่น๊อยส์ตรึมนะคับ คงจะแพ้เครื่องเล่น Bluray แน่นอน  :showoff

ออฟไลน์ Nung-G

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 11:37:34 PM »
อยากรู้เหมือนกันครับกำลังสนใจอยู่เหมือนกัน

ถามคุณ redbook นิดครับ
ถ้าเราจะต่อ external Dac อยู่แล้วจำเป็นหรือป่าวครับว่าต้องซึ้อ sound card เพิ่มอีก .....มันจะทำงาน d/a ซ้อนกันไหมครับ
ตอนแรกกะจะหามาต่อแบบ

computer-->sound card---->digital out-->external DAC--->Pre

แล้วถ้าเป็น usb sound card นี่มันจะจำกัดอยู่แค่ที่ 44khz ป่าวครับ แล้ว jitter มันน่าจะน้อยกว่า internal sound card ไหม K) K)

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 11:25:21 PM »
น่าจะต่างนะคับ เคยลองเทียบกันแต่ว่าเป็นชุดเครื่องเสียง  jitter มันต่างกัน ใช้ on-board น๊อยส์เยอะกว่า  :nono

1. M-Audio Audiophile USB (coax only) เสียงไพเราะที่สุด O0 เรียกว่าสมบูรณ์ครบถ้วนกระบวนความของออดิโอไฟล์จริงๆ เป็นดนตรี๊ดนตรี มีความสุขกะการฟังมากๆ ผบ. (นักเปียโน) ไม่บ่นเลย
    2. เครื่องเล่นดีวีดี Phillips DVP 5965K  (coax only) เสียงรับได้ ดีกว่าวิธีข้างล่าง เสียงผ่อนคลายกว่า
    3. Creative Live! 24-bit USB (optical และ coax) เสียงด้อยลง ห้วนกว่า เวทีแคบลง ไดนามิกส์แคบ โดยเฉพาะไดนามิกคอนทราสด้อยลงมาก ความดังโดยรวมลดลงด้วยต้องเร่งวอลลุ่ม  โทนนาลบาส๊านซ์ไม่เสมอ โดยเฉพาะ แหลมต่ำของเครื่องเหล็กตีพุ่งมาก แสบโสตแบบ SpiderMan 3 (เอามาเปิดดูหนัง) ผบ.สั่งให้ปิดได้มั๊ย มันแสบหู !
    4. Creative Audigy2 PCI (coax 3.5mm jack only) มีน๊อยส์มากกว่าหน่อย แต่ไดนามิกส์มากกว่า Live! USB และดีกว่า on-board
    5. On-board opitcal S/PDIF (Realtek Chip) มีน๊อสย์มากที่สุด ที่เล่าไปข้างบนแล้ว เสียงออกแบน แต่สัญญาณแรงกว่า Live USB! เยอะ ทำให้รู้สึกชัดเจนกว่า Live! USB

โพสไว้ที่ห้อง HT => http://www.htg2.net/index.php?topic=4855.msg382088#msg382088

ตอนหลังได้ M-Audio Firewire Solo มา เสียงใกล้เคียงตัว M-Audio USB  น่าจะทำ DTS 5.1 passthrough ได้หมดแล้ว

ซาวด์การ์ด USB ลองดูที่

http://www.music2home.com
http://www.proplugin.com
มือสองก็ที่ http://www.patid.com/

ถ้าสงสัยเรื่อง jitter ของสัญญาณ spdif ก็ไปอ่านเล่นได้ที่ >> S/PDIF out ของ ESI Juli@ ดี ที่สุดจริงหรือไม่ ?

ว่าแต่เคยเห็นกระทู้เราป่าว >> เพิ่งทำ HTPC เสร็จเครื่องแรกในชีวิต ราคาถูกสุดๆ มีข้อมูลอ่านกันตาลาย  :D

เครื่องเสียงรถลงตัวแล้วเหรอ  ;D แต่ระวังเหอะ เดี๋ยวจะตามมาเรื่องใช้สาย coax อันไหนดีต่ออีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พฤษภาคม, 2009, 11:30:25 PM โดย redbook »

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 09:22:40 PM »
ไม่เคยเทียบ แต่ sound card ผมโม c  แล้วต่อ wbt 0210 cu ตรงลงบอร์ดไม่ผ่านตรงช่อง coax (mini) หลังการ์ดแล้วเสียงดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ maw

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 08:43:43 PM »
ผมเคยอ่านบางกระทู้ที่review soundcard เค้าบอกว่าเสียงต่างกันครับ
ก็กระทู้ ASUS Xonar HDAV1.3 นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ หมอทีเจ

• สมาชิกรุ่น Classic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 07:56:46 PM »
อยากรู้เหมือนกัน  เซียนเทพ PC มาตอบหน่อย  จุดธูปแล้ว
ถ้า sound สำหรับดูหนังคงน่าจะเป็น Asus รุ่นที่เป็น 1.3 อะไรนั่นน่ะ  อันนี้พยายามตอบให้ก่อนเซียนมา

ออฟไลน์ 100db

• สมาชิกรุ่น Classic ..
  • Super Star.
  • **
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พฤษภาคม, 2009, 10:05:30 AM »
ตอนนี้ใช้ digital out จาก on-board ต่อเข้า Yamaha RXV-1700 อยู่
อยากทราบว่าถ้าเราต่อ digital out ผ่าน sound card เสียงจะดีกว่ามั๊ยครับ ?

ถ้าดีกว่า ช่วยแนะนำ sound card ตัวที่พอเหมาะกับการดูหนังหน่อยครับ ไม่ได้ฟังเพลง ไม่ได้เล่นเกมส์ ใช้ดูหนังอย่างเดียว

ขอบคุณครับ
:)