ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?  (อ่าน 19393 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
  • Super Star.
    • Sanguan Electric
Re: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 03:04:49 PM »
ผมว่า ท่าน db100 น่าจะหมายถึง ความคุ้มค่า มั้งครับ กับของราคา 7000 มันได้อะไรมาเยอะกว่า AVR 30000
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
Re: HTPC ต่อ digital out จาก on-board กับ sound card เสียงต่างกันไหม ?
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 04:32:52 PM »
ผมว่า ท่าน db100 น่าจะหมายถึง ความคุ้มค่า มั้งครับ กับของราคา 7000 มันได้อะไรมาเยอะกว่า AVR 30000

แต่ราคา 7K มีแต่การ์ดเปล่ากะซอฟต์แวร์นะคับ ไม่มีภาคจ่ายไฟ ไม่มีหน้าปัด ไม่มีรีโมท ไม่มีอีกเยอะแยะ น่าจะถือว่าเป็นของหรูเลยละ เสียงอาจจะดีจริงๆอย่างที่คุณ 100db ว่าก็ได้คับ แล้วก็เคยรายงานไปแล้ว หูฟังนี่กินลำโพง HT ได้สบายๆ เพราะมันอยู่ใกล้รูหูเรามากๆ  แค่เสียบจาก headphone ของทีวีก็แหล่มมากๆๆๆๆ  :P

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 05:56:58 PM »
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เวลา Rip เพลง rip เป็นformat ไหนเสียงดีสุด และใช้โปรแกรมอะไร rip ครับ

ออฟไลน์ tsainont (FilmJunkie)

• สมาชิกรุ่น Classic
    • Sanguan Electric
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 08:22:31 PM »
ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เวลา Rip เพลง rip เป็นformat ไหนเสียงดีสุด และใช้โปรแกรมอะไร rip ครับ

rip เป็นอะไรก็ได้ที่เป็น lossless ครับ เช่น apple lossless หรือ flac เป็นต้น
สนใจผลิตภัณฑ์พัดลมอุตสาหกรรม พัดลมโรงงาน พัดลมฟาร์ม พัดลมเกษตร โบลเออร์ เชิญที่ www.se-fan.com นะครับ

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 11:15:03 PM »
แต่ราคา 7K มีแต่การ์ดเปล่ากะซอฟต์แวร์นะคับ ไม่มีภาคจ่ายไฟ ไม่มีหน้าปัด ไม่มีรีโมท ไม่มีอีกเยอะแยะ น่าจะถือว่าเป็นของหรูเลยละ เสียงอาจจะดีจริงๆอย่างที่คุณ 100db ว่าก็ได้คับ แล้วก็เคยรายงานไปแล้ว หูฟังนี่กินลำโพง HT ได้สบายๆ เพราะมันอยู่ใกล้รูหูเรามากๆ  แค่เสียบจาก headphone ของทีวีก็แหล่มมากๆๆๆๆ  :P

Y]นอกจากที่คุณ redbook ว่า AVR ยังมี power amp 7 ch. อยู่ด้วย รีโมทสองอัน ภาค FM/AM และ input/output อีกบานระบือสมัยเล่น diy แอมป์ตัวขนาดนี้ เจอค่าเคสงามๆกับฮีทซิงค์ไปก็  :cold

เอาให้แฟร์กว่านี้หน่อยผมว่าต้องลองต่อ Analog 5.1 มาเข้า AVR แล้ววัดกันจะๆว่าภาค DAC ใครเจ๋งกว่า เพราะ AVR คงไม่ได้เน้นช่องเฮดโฟนซักเท่าไหร่ และต้นทุนส่วนใหญ่ของ card ผมว่าอยู่ที่ DAC นี่แหล่ะ  ;)

ลองกับหูฟัง การ์ดดีกว่าจริงๆครับ คุณ FilmJunkie
หูฟังถูกๆกับหูถั่วๆยังฟังออกง่ายๆ ถ้าหูฟังไฮโซกับหูทองล่ะ....สอยด่วนเลยจะได้มีคนช่วยสอนผมเซ็ท  ;D

ออฟไลน์ 100db

• ผู้สนับสนุน web 1ปี
  • *
  • Just fall in love with music....
    • Siam Audiophile
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 01 มิถุนายน, 2009, 11:30:09 PM »

โพสต์ข้างบนมันมี hidden agenda ครับ  :secret
ลุงเค้าพยายามยุให้ผมลองต่อแอมป์ 5ch. มาใช้กับการ์ด แต่ผมเลิกเล่นมาพักนึงแล้วเพราะมันใช้เวลาเยอะเกินไป ผมตัดสินใจเอาเวลาดมตะกั่วมาดูหนังฟังเพลง เป็นผู้บริโภคสบายกว่า  ;D

โปรเจคสุดท้าย(ขัดเพชร)ที่เปิดไว้ก็ยังไม่ได้ปิดเลย เก็บเข้าตู้ไปแล้ว.... ขี้เกียจ  :whistling

( แก้ไข : โพสต์ข้างบนหมายถึงของลุงคุ้มน่ะครับ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน, 2009, 11:34:36 PM โดย 100db »

ออฟไลน์ redbook

• Super Star
  • *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 10:22:56 AM »
ลองกับหูฟัง การ์ดดีกว่าจริงๆครับ คุณ FilmJunkie หูฟังถูกๆกับหูถั่วๆยังฟังออกง่ายๆ ถ้าหูฟังไฮโซกับหูทองล่ะ....สอยด่วนเลยจะได้มีคนช่วยสอนผมเซ็ท  ;D

Asus Xonar ใช้ TPA6120 สำหรับขับหูฟัง ชิปขยายเสียงตัวนี้ไม่ธรรมดานะคับ  O0  :headphone

Description

The TPA6120A2 is a high fidelity audio amplifier built on a current-feedback architecture. This high bandwidth, extremely low noise device is ideal for high performance equipment. The better than 120 dB of dynamic range exceeds the capabilities of the human ear, ensuring that nothing audible is lost due to the amplifier. The solid design and performance of the TPA6120A2 ensures that music, not the amplifier, is heard.

Features

Current-Feedback Architecture
80 mW into 600  From a ±12-V Supply at 0.00014% THD + N
Greater than 120 dB of Dynamic Range
SNR of 120 dB

ทีได้ฟังในแอมป์พกพา เสียงดีจริงๆ เรื่องไดนามิกส์สุดยอด

แล้วถ้าเอามาดูหนังด้วยหูอย่าง Ultrasone HFI-580 ชุด HT  :cold  :cold  :cold

อ่านรีวิว http://g7-g7.blogspot.com/2008/12/review-ultrasone-hfi-580.html

ลองดูหนังจากโน๊ตบุ๊คมาแล้ว ไม่ง้อชุดโฮมเลย เพียงแค่ว่ามันฟังได้คนเดียว  :-*

เพื่อนๆที่ไม่เคยดูหนังด้วยหูฟัง ลองหามาใช้ดู อาจจะเปลี่ยนความเชื่อไปได้คับ  Y]

ออฟไลน์ ชัย สาธุ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 02 มิถุนายน, 2009, 05:13:52 PM »
rip เป็นอะไรก็ได้ที่เป็น lossless ครับ เช่น apple lossless หรือ flac เป็นต้น

..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jedi10d

• **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 11:41:07 PM »
"แต่ส่วนตัวก็ยังเชื่อว่า spdif  ซาวด์การ์ดภายนอกน๊อยส์ต่ำสุดคับ" <== อันนี้ท่าน redbook คอมเม้นท์ไว้ครับ ไม่ใช่ของผม อิอิ

แหม ไม่ช่วยกันเลยนะท่าน   K)

ไม่รู้จะช่วยยังไงครับ อิอิ โนไอเดีย ผมขายการ์ดซาวน์ไปนานแล้ว เลยไม่มีให้เทียบว่า อันไหนน๊อยส์เยอะกว่ากัน อีกอย่างนึงคือ ลำโพงผมก็ลำโพงคอมพ์กระหลั่วด้วย น๊อยส์บานอยู่แล้ว เอามาใช้เทียบไม่ได้ครับ

จริงแล้วตัว HDAV1.3 เป็นการเอา HTPC มาแทนเครื่องเล่น BD มากกว่า AVR ยังไงก็ต้องมี AVR (รับเสียงทาง coax หรือ HDMI) อยู่ดีถ้าจะให้เสียงสนั่นลั่นห้อง  ไม่รู้ TrueHD กะ Bitstream HD นี่เจ้า HDAV1.3 ถอดออกมาเป็น PCM ส่งผ่าน coax ไปได้เลยใช่มั๊ยคับ  ??? 

รีวิวฝาหรั่ง >> Xonar HDAV1.3 Deluxe: Asus HTPC sound card does Everything  O0

รีวิวเขาบ่นบางเรื่องไว้ ไม่รู้เวอร์ชั่นหลังๆแก้ไปหมดหรือยัง  แต่หากว่า HDAV1.3 ก็ยังเป็นแบบ internal นะคับ หากเขาทำรุ่น external ออกมาก็น่าจะแหล่มขึ้นไปอีกเยอะ  Y] คงได้เห็นกันแน่ๆ

ข้อดีของคอม HTPC เล่นคือสามารถ mixdown 5.1 หรือ 7.1 ออกมาเป็น 2-CH ฟังด้วยหูฟังได้ เสียงละเอียดกว่าชุด HT มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลองดูกัน อาจจะติดใจ ได้ยั่วจขกท.ไปแล้ว  :secret แต่ว่าถ้าฟังด้วยหูฟังก็ต้องใช้ชิป DAC ของซาว์ดการ์ดในการสร้างเสียงออกมา AKM4396 ก็จะได้ทำงานให้กะเขามั่งละ

ถ้าไม่มี AVR ที่รองรับเสียง HD ก็ซื้อเป็นรุ่น Deluxe ครับ มันจะมี daughter card มาให้ด้วย เป็น 7.1 channels แบบ coax ครับ ต่อ 8 เส้นหรือ 6 เส้น เข้า AVR รุ่นเก่าได้เลย ถ้าจำไม่ผิด (เคยอ่านมา) มันจะแปลงเสียงจากเสียง HD เป็น LPCM แล้วส่งทาง coax ได้ครับ (ผมหมายถึง 1 เส้น 1 channel นะครับ ไม่ใช่ digital coax)

ขอแชร์เครื่อง ผมบ้าง
M/B : Gigabyte P35-DS3R
VGA : Asus HD4850
Player : Arcsoft Totalmedia Theator 3.0.120 Platinum
AVR : Yamaha v563 (Don't Support TrueHD)

จะพูดถึงเล่น Blu-Ray Full Rip TrueHD เท่านั้นนะครับ เพราะอยากจะดูว่า AVR ผมจะเสียงออกมาอย่างไร

ผลที่ได้คือ ที่ AVR ให้เสียงออกมาเป็น PCM  ครับ ครบ 5.1 ch เลย

ออฟไลน์ หมี

• สมาชิกรุ่น Classic .
  • Superstar...
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 23 มิถุนายน, 2009, 11:50:46 PM »
rip เป็น wma ก็ดีครับ เพราะฟังในรถได้