ผู้เขียน หัวข้อ: av amp denon a11 up เป็นอะไรดี เพิ่ม power หรือเปลี่ยน avr ใหม่  (อ่าน 1901 ครั้ง)

ออฟไลน์ ko2521

เนื่องด้วย บ.กำลังเข้าสู่ CH11 เฮ้อ!!!
เลยต้องวางแผนระยะยาวซะหน่อยว่าจะวิ่งไปทางไหนดี สงสัยโบนัสจะไม่มีอีกหลายปีแน่ๆ
แถมต้องค่อยๆเม้มไม่ให้ใครบางคนจับได้ ลำบากจริงๆ

ห้องที่ใช้อยู่ขนาด 3.5x3 m จริงๆไม่ใช่ห้องด้วยเพราะเป็นที่พักอยู่ตรงห้องนั่งเ่ล่น มีกำแพงแค่ 3 ด้าน
ลำโพงเป็น nht sa3, sa1, sc1
dvd oppo 981
plasma pana 42" 1080p
sub velo vx10

ตอนนี้ hd sound ก็ยังไม่นิ่งดีจะ up av เป็น hd avr ก็ยังไม่น่าสนเท่าไหร่ เล็ง onkyo 876 หรือไม่ก็ denon 3808 ไว้
แต่คิดอีกทีเดี๋ยวพอระบบนิ่งเครื่องรุ่นใหม่ก็ออกอีก สเปคดีขึ้นราคาถูกลง ไม่งั้นก็สอยรุ่นใหญ่ตกรุ่นราคาถูก
แต่จะใช้ตัวเก่าไปเรื่อยๆก็เดี๋ยวจะขายไม่ออก (สำคัญมาก)
อยากอัพลำโพงใหญ่ขึ้นห้องก็เล็กใส่ไม่ได้อีก (ตอนนี้ผมวางบนขาตั้งชิดกำแพงหมด)
อยากอัพเป็น projector แต่มีปัญหาเรื่องคุมแสงกับระยะที่นั่งมันสั้นมากๆ กลัวจะเมา.....

คำถามเลยครับ
1. ควรอัพ av amp หรือเพิ่ม power amp ดีครับ
    ดู magnet 5ch กับ rotel 1075, 1095 อยู่ rotel มี balance ด้วย แต่ magnet 2 หมื่นกว่าเอง
    จริงๆลำโพงแค่นี้ a11 มันก็ขับออกจนไม่รู้จะออกยังไมแล้ว ผมเข้าใจว่าอย่างนั้น เลยไม่รู้ว่าเพิ่ม power ไปจะได้อะไรไหม แล้วก็ไม่รู้ว่ามันจะดีกว่าตัวมันเองขับหรือเปล่า
2. รอ format hd sound นิ่งค่อยสอย ทำใจเย็นๆไว้ก่อน
3. up ลำโพง แต่อย่างว่าห้องมันห่วยแถมเล็ก ไม่รู้จะตั้งยังไงดี ไม่งั้นเอา 2.5i ที่มีลงขายไปแล้ว
4. สอย projector เล็งๆ pana ax200 กับ hd 65 อยู่ แต่ก็ห้องเล็กที่ีนั่งใกล้จอมากๆ กลัวเมา
    projector ปีหน้าผมว่า 1080p ราคา 50000 มีให้เล่นแน่ๆ
5. สอย passive sub คุณโก้มาทำลายล้างบ้านเล่น
6. เลิกอ่าน เลิกสนใจ จะได้ไม่คัน เก็บตังไว้เผื่อตกงาน

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ช่วงนี้งานไม่ค่อยมีฟุ้งซ่านคิดโน่นนี่ไปเรื่อย

ออฟไลน์ Pete

Re: av amp denon a11 up เป็นอะไรดี เพิ่ม power หรือเปลี่ยน avr ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน, 2009, 01:51:51 PM »
ถ้าเล่นแบบ save  เป็นผมจะเริ่มจาก Bluray ที่สามารถ ถอดหรัสเสียง Dolby True HD ทาง Analog
ราคาไม่แพงมาก่อน อย่าง LG BD390 ตัวใหม่  แถมเล่น MKV ก็ได้ด้วยคุ้มดี
ตัวเลือกที่ 2 ซื้อ Power Amp มาเพิ่มช่วยให้พลังเสียงดีขึ้น แล้วรอระบบเสียงใหม่ไปก่อน  แต่ตัว A11 เสียงก็ไม่ได้ชี้แหร่นะครับ
ตอนนี้ระบบ เก่าตัว Top เห็นมีคนเอามาลดราคากันเหลือ หมื่นกว่า 2 หมื่นกันเพียบ ผมว่าเก็บไว้ใช้ก่อนดีกว่าครับเสียดาย
อีกซัก 1-2 ปีราคาก็ยังพอขายราคาราว หมื่นกว่าๆได้อยู่ 
ลำโพงขอไม่คอมเมน์ครับ ถ้าชอบเสียงก็ใช้ต่อไปครับ แต่ถ้าไม่ชอบก็หาเรื่องเปลี่ยนเลยครับ
โปรเจคเตอร์ ราคาไม่แพงน่าสนใจครับถ้ากลัวเมาก็ใช้จอซัก 72" ก็พอ ห้องขนาดนี้เมื่อก่อนผมใช้ 82"
ถ้าห้องขนาดนี้สอยของคุณโก้มาเล่น กลัวว่าจะคับห้องไปหรือเปล่า แต่ถ้าชอบสะใจก็ลุยเลยครับ (ห้องขนาดนี้ควรเล่น DSP มาช่วยด้วยครับ ไม่งั้นเสียง....T_T)
ข้อ 6 เห็นด้วยครับ แต่ถ้าอยากใช้เงินก็ลองอ่านด้าน บนอีกทีครับผม  c)

ออฟไลน์ ko2521

Re: av amp denon a11 up เป็นอะไรดี เพิ่ม power หรือเปลี่ยน avr ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 12:37:08 PM »
ขอบคุณคุณ pete ครับ

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ
เมื่อก่อนชุดฟังเพลงผมเคยใช้ CD denon s10 กับ wadia โดย bypass pre ต่อตรงเข้าแอมป์์์
ได้เสียงดีเลยทีเดียว (แต่ก็สู้ผ่านปรีไม่ได้ แต่ประหยัดไปหลายหมื่นอยู่) ซึ่ง cd ทั้ง 2 ตัวนั้นมันคุม vol ได้

ทีนี้ผมอยากทราบว่าพวก BD รุ่น top มันจะสามารถต่อเข้า amp 5 channel โดย bypass pre surround ให้ตัว bd ถอดเสียงเองมันทำได้ไหมครับ แล้ว bd รุ่นใหญ่ๆนี่มันมี vol control หรือเปล่า
ถ้าได้จะได้ปล่อย denon หา 5ch amp มาต่อกับ db,  dvd
ตอนนี้ dvd ผมมันส่ง 5ch out ได้

แล้วเสียงมันจะดีกว่า avr ไหมครับ
เพราะยังไงถ้าให้ bd ถอดสัญญาณเข้า avr มันก็ไม่ได้ผ่านภาคปรี surround ใช้แค่ vol อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pete

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 มิถุนายน, 2009, 01:08:19 PM »
ขอบคุณคุณ pete ครับ

สอบถามเพิ่มหน่อยครับ
เมื่อก่อนชุดฟังเพลงผมเคยใช้ CD denon s10 กับ wadia โดย bypass pre ต่อตรงเข้าแอมป์์์
ได้เสียงดีเลยทีเดียว (แต่ก็สู้ผ่านปรีไม่ได้ แต่ประหยัดไปหลายหมื่นอยู่) ซึ่ง cd ทั้ง 2 ตัวนั้นมันคุม vol ได้

ทีนี้ผมอยากทราบว่าพวก BD รุ่น top มันจะสามารถต่อเข้า amp 5 channel โดย bypass pre surround ให้ตัว bd ถอดเสียงเองมันทำได้ไหมครับ แล้ว bd รุ่นใหญ่ๆนี่มันมี vol control หรือเปล่า
ถ้าได้จะได้ปล่อย denon หา 5ch amp มาต่อกับ db,  dvd
ตอนนี้ dvd ผมมันส่ง 5ch out ได้

แล้วเสียงมันจะดีกว่า avr ไหมครับ
เพราะยังไงถ้าให้ bd ถอดสัญญาณเข้า avr มันก็ไม่ได้ผ่านภาคปรี surround ใช้แค่ vol อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

ตรงนี้น่าสนใจครับ ผมเองก็ยังไม่เคยลองเครื่อง Bluray กับระบบใหม่นะครับไม่แน่ใจว่ามี Vol หรือเปล่า แต่การต่อแบบนี้ผมไม่แนะนำครับเพราะค่อนข้างเสี่ยง กรณีแบบต่อตรง ผมเองเคยจอด้วยตัวเองคือต่อ cd เข้า powerแล้วเครื่องเครื่องมัน Reset Volume  เปิดที่ลำโพงแทบจะทะลักออกมาจากตู้ ดีที่ดอกไม่ขาด  แต่ถ้าเป็นระบบเก่าผมใช้ Pre Magnet cc60 มาเป็นปรีแล้วเอาภาคถอดหรัสจาก DVD เอา เสียงถ้าเทียบกับ AVR ตัว top  ก็คงสู้ไม่ได้ครับ แต่ถ้า DVD รุ่น แพงๆหน่อย เสียงก็ใช้ได้ครับรายละเอียดและกำลังดีกว่า AVR รุ่นเล็กๆ-กลาง เช่นเดียวกับโจยท์ตอนนี้ ถ้าเล่น Bluray ตัวแพงๆ หน่อยต่อ แยก ปรีเพาเวอร์เสียงก็จัดว่าเข้าขั้นครับ เผลอๆน่าจะดีกว่า AVR กำลังขับระดับกลางๆเสียอีก  แต่ถ้าจะเล่นยังก็ควรจะมี ปรีมาขั้นก่อนครับ  Magnet cc60  เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเพราะราคาหมื่นกว่าบาทก็หาซื้อได้แล้ว แต่อย่าลืมเรื่องเส้นสายที่ต้องเพื่ออีกอย่างน้อย 6 เส้นนะครับแต่ถ้าอนาคตวางโครงการเล่นแบบ แยกชั้นอยู่แล้วอย่างลังเลครับหา power ดีดีซื้อมารอไว้ได้เลยครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน, 2009, 08:10:32 PM โดย Pete »